TIN TÀI TRỢ.

Dùng thuốc trị mụn đúng cách

• 7 Lượt chia sẻ
  • 49.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 120 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Hi các b ! Mình post bài này lên để cùng chia sẻ cách trị mụn hiệu quả
    Cách đây 3 năm da m ko có mụn nghiêm trọng chỉ là MĐĐ ở mũi và LCL hơi to 2 bên cánh mũi .Lúc đó mình đang sd mp Vichy đễ dưỡng da và da mình rất tốt : khỏe , sáng ( ko trắng bóc nhé) và mịn. Vô tình m nghe lời 1 người bạn đang đi chữa mụn bs VTB Sương khen nức nở là bs giỏi chuyên chữa da làm da đẹp như da em bé. Lúc đó m thấy ham lằm và đền tư vấn và điều trị cho da mịn và LCL nhỏ lại. BS cho mình sd thuố`c bôi Differin 1 lần vào buối tối và Uống L-cystine 2 lần + Doxycycline 100mg 1 lần / ngày. Trong 2 thang liên tuc theo thuốc da mình trắng mịn và sau đó Bs cho mình làm laser. Và time sau thật khũng khiếp đối với m. Sau khi laser bs cho mình uống Ks mạnh hơn như : Ciprofloxacine 500mg 2 lần ngày kế tiếp Doxycycline 100mg 2 lần + L- cystine + Vitamin C 500mg 2 lần / ngày . Tối vẫn thoa Diferrin + Hirudoid thoa sang- chiếu . Sau hơn 2 tháng mặt mình bớt thâm sạm do laser nhưng vẫn còn hống hống và lúc này mình nổii mụn rất nhiều. Mụn li ti ko nhân như mụn nước đầy 2 bên má ( lúc này da mình rất mỏng và m cũng ko hiểu tại sao m có mụn vì mình ăn uống rất kiêng khem toàn ăn đồ mát và uống nước ép ko đường ) Và mình cứ theo đến hơn 1 năm thì m ko khỏi và cảm thấy nãn và hối hận ( m nghỉ da m nhạy cảm và kích ứng sau laser) Và sau đó m ko dùng thuốc uống nữa thì lúc này mặt m có thêm mụn đỏ và mụn mủ nhỏ MDĐ + MĐT khắp mặt kề cà trên trán ( trước đây chì bị 2 bên má thôi ). Mình hoàng lắm nhưng nghĩ tới cảnh uống thuốc hoài sợ nóng gan mình ko muốn khám ở bv nữa m tìm đến phong khám chăm sóc da đối diện bv da liễu của bs Hoài Hương và làm liệu trị E-los ( E- light) 12 lần thì giảm đáng kể nhưng hết đi thì lại nối lại.
    1 lần nữa thất bại mình chuyển qua uống thuốc Bắc 3 tháng cũng ko khỏi. Lúc này da m,ình rất xấu , mụn đọ li ti đầy mặt tư ti ko dám ra đướng suốt ngày nhốt mình trong phòng trờ nên trầm cảm năng luôn . Nghỉ vài tháng tấp thể dục ăn chay ko khỏi sốt ruột m lại đến BV DHYD và lần này mình chọn BS Minh . Đơn thuốc bs cho mình rất rẻ va hiệu quả : Ofloxacine 200mg 2 lần + 1 Cetirizine 10mg 1 lần + Bôi Duac gel tối (m có dùng thêm Diane _35 được 2 tháng). Phải nói là 1 tuần là có hiệu quả với mình liền và sau 2 tháng mình hết mụn . Mình ngưng uống thuốc nhưng vần duy trị bôi Duac gel cách vài ngày duy trì ( mình thấy hết mụn rối tư ý nghỉ ko theo bs nữa). Khoảng time 7 tháng uống Diane_ 35 và ngưng bôi Duac gel ( ví thuốc hết hàng ) thì vài tháng sau m lại nổi mụn. Mình ko hiễu sao lại thế. Mình chăm sóc da và có chế độ giữ gìn rất kỹ mà . Bây giờ m nối mụn li ti thôi và nhíu nhất lá ở trán . Mình lại khám bs cho uống ks Doxycyline 2 lần / ngày + Bôi klenzitc ( mình có nói vấn đế của m thì bs nói khi hết mùn ko được ngưng mà fài uống duy trì )
    Nhưng đến hôm nay m tình cờ đọc trên trang Acne.org có review và khang sinh Doxycyline + Diane_35 . Nhìu y kiến cho rằng sd kháng sinh + Diane_35 trị mụn rất tốt vá có hiệu quả nhanh nhưng sau khi nhưng thuốc vài tháng là bị lại và trở nên đề kháng với ks . Mình rất hoang mang vì minh đang uống Doxycyline được gần 1 tháng + Diane_35 m uồng lại được 8 tháng sau khi chữa bs Minh bị nổi lại). Da mình hiện giờ gần hết mụn rồi mụn tính uống thêm 1 tháng rối ngưng hẳn 2 thuiốc trên lun nhưng ko biết có tái phát lại ko. Quà thật m rất sợ và nãn khi phải chữa tri. Các b nào đang dũng ks trị mụn và Diane_ 35 cho m vài chia se với. Thanks alls!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 120 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình thấy bây giở trị mụn bs nào cũng cho ks cà còn uống thí hết . Hết uống thì mụn trở lại. Bs Vn luôn lợi dụng ks cho bệnh nhân
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

c có đi lai phòng khám của bs Minh chưa.. e đang trị ở đó mới dc 2 tuần. tiền thuốc mắc lắm, sau 6 tháng mà bị lại chắ e chết lun
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 593 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

mình cũng khám bs sương ở dhyd, mình bị miụn cám, đầu đen, da sần sùi thui, cũng cho uống như bạn, đi mình thấy ko khỏi nên ngưng. mình đi thêm bs nữa cũng cho uống ks , chán lắm
    • 113 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

mình hiểu tâm trạng của người bị mụn, khổ sở và tự ti vô cùng, hic hic. Vậy là chữa ở BS Sương cũng không hết được hả bạn? Mình đang theo BS Sương mà nghe bạn nói vậy mình thấy nản quá.
    Ai có cách gì hay thì chỉ với?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 120 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Việc mình quan tâm nhất là bây ggiờ khám bs nào thi cụng kê ks hết tùy theo mạnh hay nhẹ thôi. Manh thì nhanh khỏi nhẹ thì từ từ ks thì rất co hiệu quả trong trị mụn mình đã uồng ks theo đơn bs Sương bs Minh nên biết giảm hẵn mụn và hết nhưng vài tháng là bị lại. Mình cừ nghĩ là do nội tiết tố, do ăn uống hay di ứng thời tiết này nọ. Nhưng khi minh đọc reviews ở Acne.org thi mình mới biết uống ks phải phụ thuộc vào nó bỏ thì sẽ bi tái phát có khi còn trầm trọng hơn. 1 liệu trình của ks thường từ 3- 6 tháng và fải uống liều duy trì ( nhưng liều duy trì này hầu hết bệnh nhân ko ai biết thấy hết mụn thì ko đi nữa ) bs thì cũng ko nhắc nhở bệnh nhân hay giải thích về việc này. Mình đi bs Sương hết rồii bị kéo dai cả 2 năm ko hết , Va mổi lần tái phát thì bs lải cho ks liều mạnh hơn uống riềt rồi cơ thễ đề kháng với ks luôn. Chưa kể tất cả các ks đều có tác dụng phụ nhạy cảm với ánh sáng , ngứa dị ứng , mệt mỏi . đau đầu nhiễm nấm âm đạo... ( điển hình là DOxycycline) ,rối loạn tiêu hóa ( Eythromycine) viêm đại tràng giả mạc (Clindamycine) Và quan trong là ảnh hưởng tới khả năng sinh sản phụ nữ . Nhìu b nói đi khám bs Sương 3 năm mới hết...ko biết có hết ko hay là trong vòng 1 năm đã bị lại rồi 3 năm đó muốn có em bé cung ko dám có . Mình cũng đang phụ thuộc vào ks rồi mình sợ uống hết vài tháng lại bị rồi uống tiếp.B nào có kinh nghiệm trị mun khỏi hoàn toàn ko phụ thuộc vào kháng sinh xin cho mình vài chia sè với!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

ôi, kháng sinh có tác dụng phụ nhiều như vậy mà sao BS không giải thích gì với mình hết????
    Lương tâm của mấy ổng bả ở đâu vậy trời!!!!
    • 42 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

B ơi, hiện giờ b ngưng diane35 chưa? Tình hình da của b thế nào rùi?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

nge thấy da của b có vẻ nhạy cảm quá, dùng thuốc thì hết nhưng dùng lâu dài quá cơ thể và da mặt quen với thuốc rồi, dừng lại gây xáo trộn sẽ làm da nổi tiếp, m thấy trong những trường hợp như vầy nhiều ng thường ko sử dụng thuốc nữa mà họ chỉ chữa bằng các liệu pháp thiên nhiên thôi
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi missyoumore47 Xem bài viết
    c có đi lai phòng khám của bs Minh chưa.. e đang trị ở đó mới dc 2 tuần. tiền thuốc mắc lắm, sau 6 tháng mà bị lại chắ e chết lun
    Mình khuyên bạn không nên đi nữa vì mình trị ở đó được hơn một năm mà không hết. 6 tháng đầu uống thuốc, da mình đẹp rạng ngời. Sau đó mình ngưng thuốc thì mụn lại nổi khủng khiếp. Mình lại quay lại phòng khám điều trị tiếp 6 tháng nữa nhưng chắc lần này đã lờn thuốc nên không có tác dụng nữa. Chữa mụn ở bs minh đúng là quá mắc.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bị mụn thì bạn làm sạch bằng tẩy trang và sửa rửa mặt mỗi ngày. Nếu da yếu, mẫn cảm thì xài tẩy trang dạng dầu.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghe nói uống diane là phải uống riết. K ngừng đc đâu. mjh cũng đang tự ti về mụn mà chưa dám uống. Đang phân vân quá vì sợ tác dụng phụ. Hix.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cho mình sdt cua ban dc ko. Bạn uống dexyxyline mấy lan trong 1 ngay. Và thuoc này mua o dau vay ban.
    comment by WTT mobile view
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng dùng diane 35 để trị mụn. Vài thág đầu da rất đẹp và hết mụn trứng cá. Nhưng vì là thuốc ngừa thai nên mình cũg hạn chế uốg nhiều.. sau khi ngưg thuốc 1 thời gian mặt mih bị mụn ẩn lại, lần này nhiều hơn lần trc.. Đi khám bs cho đơn bôi klenzit ms + vitamin pp + e.. + doxycyline..