TIN TÀI TRỢ.

Da bị mụn! (phần 2)

• 4 Lượt chia sẻ
  • 306K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,511 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoluoi87 Xem bài viết
    chế độ e HanYeMin áp dụng là ok rồi đó, mà cái viên ngừa mụn Hoa Linh chị nghĩ thích hợp cho ai bị mụn do nóng trong người theo quan điểm của Đông y. còn theo quan diểm Tây y thì mụn nguyên nhân chính là do cái thằng hoocmon androgen làm da nhờn. E mụn nhẹ thì có thề ngừa mụn = acneteen (BS hay kê cái này), còn nặng hơn thì uống cái isotretinion làm cho mặt ko nhờn nữa
    hiện nay e thấy pp trị mụn = cách uống thuốc ngừa thai kết hợp đang được quảng bá (e coi tivi thấy các BS, chuyên da khuyên dùng) rất tốt cho các mẹ nào cũng có nhu cầu ngừa thai luôn và vị BS đó khẳng đinh khi ngừng thuốc thì sẽ có thai lại bình thường, ko hề có chuyện vô sinh. Trên wwt cũng có 1 chị dùng TTT mấy chục năm mà vẫn có e bé bt + da đẹp
    E xin chia sẻ kinh nghiệm trị mụn của e:
    E bắt đầu bị mụn từ năm 19t (học quân sự+đi MHX), e đã trải qua khá nhiều cuộc trị liệu: 2 BS ở quê e, 4 BS ở SG (BS Sương, Ngọc Anh, Trang, BS Tốn), 2 TMV: 1TMV ở Bình Dương và TMV Thanh Bình. E đi chỗ nào cũng hết, nhưng sau đó khoảng nửa năm lại bị lại. Có nh gd da e rất láng, xinh tươi=> nhiều a theo:Laughing: Có nh gd mụn biểu tình=> xấu=> ko dám đi chơi=>chẳng a nào thèm theo nữa :Sad:
    - Hiện tại e đang đi BS Tốn: BS nói chiện nhẹ nhàng, thoái mái, nhiệt tình, e dc cho uống acnotin.
    Tình hình mụn thế này: mới đầu chỉ có khoảng 5 cái mụn viêm, sau khi uống thuốc dc khoảng 3 tuần thì mấy chục cái mụn viêm, mủ, nhìn như là bị ghẻ,phải nói là "rất ghê", sau 1,5 tháng thì now mụn đã xẹp gần hết, nhìn đỡ kinh hơn.
    - Nếu mẹ nào mà sợ uống cái acnotin thì có thể đến khám ở BS Trang (chồng là BS Tuyền)-BS này rất tốt, ko bán thuốc chỉ lấy tiền khám có 30k + bán mặt nạ 30k/cái.
    - BS Sương thì e ko thích
    - BS Ngọc Anh: cho uống thuốc khá nặng, nhanh khỏi
    Nếu mẹ nào chỉ có mụn cám thì sức cái isotrex, hiteen rất ok, có mụn viêm thì e đang xức ax azelaic
    mẹ nào chỉ bị thâm thì làm mặt nạ khoai tây + sữa tươi + c 1g(e đã chuột bạch trong 2 tháng rất ok)
    SRM thì e vote cho xà bông rửa mặt của acne id, rẻ mà rất sạch da, 2 thằng e trai e chỉ rửa mặt = cái này mà mụn cứ từ từ biến mất (tụi nó bị mụn nguyên mặt mà h hết rùi)
    ACNE ID là cái gì vậy mẹ nó? Dạng soap à? Mua ở đâu vậy? Chị có hình k cho e xin
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ah, vay cho chi hoi em dang o SG hay HNoi vay? Neu o SG thi em co the gap chi, chi se xem tinh trang da cua em va huong dan em cach cham soc. Dung ngai. Em nghi sao? Vi thuc ra chi lam ve linh vuc lam dep nen mac benh nghe nghiep do ma. Cac ban nao muon cung chia se voi minh thi co the goi 0909.37.2000 nhe. Chi muon chia se cung chi em minh thoi. Mien sao chi em deu dep la vui roi.
    • 323 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

634187785614218750

Cho em hỏi công dụng và hiệu quả của cái này luôn. Em dùng tuýp deep clean của Neu thấy rất tốt. Đang muốn mua thêm vài món của Neu xài.
    Nghỉ tết dài hạn...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thong thuong quy trinh cua mun la khoang 7 - 10 ngay se tu gia va tieu di, neu trong qua trinh phat trien cua mun ma chung ta can thiep bang cach tu nan hoac su dung thuoc hay san pham dieu tri ko phu hop se lam cho mun bi ton thuong, sau do nhiem trung, sung tay va lay lan. Do do, dieu quan trong la ban ko duoc tu y nan mun ma phai luon giu ve sinh da sach se, dong thoi co the dung cac chat sau: nuoc cot chanh, mat ong chanh, hoac sua ong chua cham len dau mun (hoac thoa het mat neu da bi nang), de khoang 30' rua mat nhe nhang bang nuoc am, roi rua lai bang nuoc lanh. Lam nhu vay 3 ngay lien tuc sau do cach ngay lam 1 lan (rieng nuoc cot chanh ko nen su dung thuong xuyen se lam da kho va noi mun tro lai). Da se het mun va sang ra trong thay.
    • 2,334 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BlackWings Xem bài viết
    634187785614218750

Cho em hỏi công dụng và hiệu quả của cái này luôn. Em dùng tuýp deep clean của Neu thấy rất tốt. Đang muốn mua thêm vài món của Neu xài.
    Đây là kem dưỡng ẩm trị mụn thôi em ạ. Thường khi mình dùng các loại thuốc trị mụn đều gây khô da, nên sử dụng thêm kem dưỡng ẩm trị mụn nữa. Công dụng của nó là:
    Công dụng :
    - Điều trị mụn, giảm nhờn cho da.
    - Giảm hẳn mụn đang viêm đỏ, các mụn nhỏ và đỏ da do mụn.
    - Giúp lỗ chân lông thu nhỏ
    - Cung cấp chất dưỡng ẩm, thêm sức sống cho làn da bị mụn giúp da mềm mại nhưng gây nhờn, đặc biệt tốt cho da dầu bị mụn.
    Em có thể vào trang web của hãng để tìm hiểu thêm
    http://www.neutrogena.com/product/ac...by=bestSellers

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 246 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trước e bị mụn do dị ứng, bây giờ mụn xẹp rồi lại có mấy cái mụn chìm, mụn cám ở bên má, chắc do gan k tốt (vì e cũng bị vàng da tay nữa) nên e định uống thuốc bổ gan bar. Chị nào có kinh nghiệm trả lời giúp e có nên uống k ạ?
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em thấy Avene bút trị mụn nhanh. Bộ trị mụn của Avene thì nhiều người biết rồi nhưng hình như cái này là mới, có ai đã dùng chưa ah?
    09-CrayonCleanance
    • 1,743 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ShakNatru Xem bài viết
    ACNE ID là cái gì vậy mẹ nó? Dạng soap à? Mua ở đâu vậy? Chị có hình k cho e xin
    e ghi nhầm phải là acne aid mới đúng là dạng soap, mua ở các tiệm thuốc tây, rất rẻ khoảng 50k
    @HaYeMin: chị có đứa bạn cũng bị vàng da tay do nó ăn nhiều đu đủ quá. uống bar c cũng từng uống ko thấy có j bất thường, nh bạn chị uống thì lại nổi mụn quá trời ( chắc do nó tống độc ra)
    Hình đính kèm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 73 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BlackWings Xem bài viết
    634187785614218750

em từng dùng cái này rồi, đọc review rất tốt nhưng chắc em dùng không hợp lắm nên chưa thấy hiệu quả mấy, dưỡng ẩm chả ra dưỡng ẩm mà kiềm dầu cũng không ra kiềm dầu với cả cái này mùa hè dùng ok hơn, sắp mùa khô rùi sợ không ổn lắm
    @ các chị: hồi xưa em cũng dùng acne aid, nhưng 1 thời gian thì thấy không ổn vì bị khô da--> nhiều dầu hơn, chuyển sang dùng lactacyd bb thích hơn nhiều ạ, cái đấy là sữa tắm em bé mua ở hiệu thuốc, xài qua mấy cái natural soap và 1 số loại srm khác em vẫn thích loại này nhất, bây h em vẫn dùng ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 73 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome khanhchi Xem bài viết
    Rất nhiều bạn dùg bộ trị mụn của Clinique khỏi, sao chỉ có mình là ko nhỉ. Huhu.............
    .
    chị ơi em dùng cái onthespot của bọn này cũng ok lắm, mụn sưng chấm lên nhiều nhiều 1 chút là 1-2 ngày sau nhân mụn trồi lên, nếu muốn "ăn xổi" thì cứ lấy nhân mụn ra bằng cái dụng cụ nặn mụn, rồi lại chấm tiếp thuốc lên. Sẽ bị thâm nhưng đã là mụn sưng thì phải bị thâm thôi
    em thấy nhiều người khen cái bộ trị mụn của acne.org, em cũng chưa thử của bọn này bao h, nhưng công nhận đọc review thích thật, các chị xem thử nhé
    http://www.danielkern.com/category-s/25.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 246 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@ meoluoi87: thế thì e từ bỏ ý định thôi, e sợ mấy cái tống độc ồ ạt lắm. Thâm quá trời luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 60 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

acne-aid khô da à.Em vửa mới mua 1 hộp nè chưa xài.Để mai lấy xài thử
    • 1,743 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái bar thì chắc cũng tùy ng như c thì ko thấy tống độc gì hết. mà cái isotretinion mới chính xác là tống độc, tống hết tất cả mụn chìm, mụn cám lên hết, hic.
    cái lactacyd BB e cũng thử rửa qua rùi, mà thấy ko thích lắm, cảm giác ko dc sạch mặt, nh cái này có ã lactic thì chắc cũng tốt cho da mụn .
    còn cái acne aid thì riêng bản thân e xài thì hiện tại thấy ok, cảm giác da sạch nh ko tiết dầu nhiều hơn bt.
    mà sao 2 thằng e trai nhà e nó bị mụn phải nói là rất ghê, đầy nguyên mặt, mà tụi nó chỉ dùng xà bông rửa mặt, ko chữa chạy j hết, sau đó tự nhiện hết,đứa bạn e cũng vậy, tự nhiên hết, còn e bị 5 năm rùi, đi BS đủ kiểu mà vẫn k hết, huhu..
    Bạn e nó chỉ cho e 1 bí quyết thế này: hành tím nướng lên, bóc vỏ cháy bên ngoài, giã rồi trộn mật ong, bôi lên mụn. nó nói đây là bí quyết của ông nó, e trai nó đã làm chuột bạch sau 2 tuần hết mụn. E chưa đủ can đảm để thử. lần đầu tiên e nghe tới pp này
    chị nào can đảm thử bôi lên 1 cục mụn thôi xem sao. e cũng tính thử mà mẹ e ko cho, nói bôi bậy bạ, hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 246 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cái bar thì chắc cũng tùy ng như c thì ko thấy tống độc gì hết. mà cái isotretinion mới chính xác là tống độc, tống hết tất cả mụn chìm, mụn cám lên hết, hic.
    cái lactacyd BB e cũng thử rửa qua rùi, mà thấy ko thích lắm, cảm giác ko dc sạch mặt, nh cái này có ã lactic thì chắc cũng tốt cho da mụn .
    còn cái acne aid thì riêng bản thân e xài thì hiện tại thấy ok, cảm giác da sạch nh ko tiết dầu nhiều hơn bt.
    mà sao 2 thằng e trai nhà e nó bị mụn phải nói là rất ghê, đầy nguyên mặt, mà tụi nó chỉ dùng xà bông rửa mặt, ko chữa chạy j hết, sau đó tự nhiện hết,đứa bạn e cũng vậy, tự nhiên hết, còn e bị 5 năm rùi, đi BS đủ kiểu mà vẫn k hết, huhu..
    Bạn e nó chỉ cho e 1 bí quyết thế này: hành tím nướng lên, bóc vỏ cháy bên ngoài, giã rồi trộn mật ong, bôi lên mụn. nó nói đây là bí quyết của ông nó, e trai nó đã làm chuột bạch sau 2 tuần hết mụn. E chưa đủ can đảm để thử. lần đầu tiên e nghe tới pp này
    chị nào can đảm thử bôi lên 1 cục mụn thôi xem sao. e cũng tính thử mà mẹ e ko cho, nói bôi bậy bạ, hic.
    Thôi, đừng thử lung tung chị ạ.
    E cũng là ví dụ của bác sĩ chữa k được mà ở nhà để vậy k bôi biếc j, rửa mặt sạch, ăn ngủ đầy đủ mà ok.
    Chị dùng cái bar rồi cho e xin ít nhận xét đi chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cái Bar thì đúng là thời gian đầu nó tống độc ra mụn nổi rất ghê, mụn đầu trắng có, đầu đen có, mụn đỏ , mụn mũ có hết. Sau khi tống hết thì sẽ ko nổi nữa hoặc chỉ nổi mụn cám, đầu đen. Uống cái này chỉ khi xác định mình bị mụn do nóng gan thì uống cũng hiệu quả.
    Mình cũng bị mụn gần 5 năm rồi nhưng 3-4 năm đầu ko quan tâm lắm, mụn ra thì nặn bét nhè nên cái mặt bây giờ vết thâm quá trời, sẹo rổ 1 chút nữa, hối hận kinh khủng luôn. Có 1 thời gian mình quyết tâm tuân thủ đúng cái thời khóa biểu ngủ trước 11h, ko ăn đồ nóng, da nhờn là rửa mặt ngay ( thời gian này mình ko uống thuốc gì cả, cũng ko ăn nhiều rau quả) thì đúng là mụn ko lên 1 hột nào cả. Nhưng có vẻ cái thời khóa biểu đó quá nghiêm khắc đối với mình nên mình ko theo nổi nữa, và mụn lại nổi lại hihi.
    Và đúng là tâm lý bị mụn khó chịu kinh khủng, ko dám nhìn thẳng vào mắt ai nói chuyện, ng` ta nhìn mình mà cứ nghĩ đang nhìn mụn của mình. 2-3 cái Tết rồi em ko dám đi gặp họ hàng hoặc đi chơi với bạn bè vì đám mụn này, ghét ghê luôn >< .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,743 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HanYeMin Xem bài viết
    Thôi, đừng thử lung tung chị ạ.
    E cũng là ví dụ của bác sĩ chữa k được mà ở nhà để vậy k bôi biếc j, rửa mặt sạch, ăn ngủ đầy đủ mà ok.
    Chị dùng cái bar rồi cho e xin ít nhận xét đi chị.
    cách đây 1 năm chị đi BS Trang ở Ng Duy Dương thì BS cho uống bar, C, dầu gấc, vitamin PP, đắp mặt nạ thảo dược...chị k bị tống độc j hết, mụn càng ngày càng giảm và hết. chị nghĩ bar nó chỉ có tác dụng giải độc gan hỗ trợ điều trị mụn thui. còn nguyên nhân da nhờn bị mụn là do hoocmon androgen rồi.
    e uống cái đó chắc cũng tốt thôi
    thằng e trai chị 17t, bị mụn + dị ứng thời tiết, thức ăn nó uống cai tiêu độc PV thì lại hết mụn
    chắc tùy cơ địa từng ng
    hồi đó chị chăm chỉ làm mặt nạ khoai tây, sũa tươi, sữa chua thì ít bị mụn viêm lắm, trị thâm nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 220 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome khanhchi Xem bài viết
    Rất nhiều bạn dùg bộ trị mụn của Clinique khỏi, sao chỉ có mình là ko nhỉ. Huhu.
    Mà cái Clinique này là hàng bình dân ở Mỹ, sao về Vn giá đội lên thế ko biết. HUm trc khẩn quá vì lỡ tay làm hỏng mấy cái gel trị mụn nên mình phi lên PS mua, giá 450k nhớ, trong khi mình đặt từ Mỹ về chỉ có 370k.
    Cả cái lotion và SRM cũng đắt hơn tầm 100k-150k mỗi thứ.
    Mình dùng Clinique không đỡ, đọc feedback của bọn Tây thấy nó khen cái trị của Murad và Neutrogena. Đây cũng là 2 hãng dựoc mỹ phẩm khá tốt ở Mỹ. Giá của Murad thì đắt gấp đôi Neu, định quay qua dùng thử Murad, dưng mà đặt hơi mất thời gian nên mình dùng tạm bộ NEU. Bộ NEUcủa mình gồm những thứ này.

Oil-Free-Acne-Wash-Pink-Grapefruit-Foaming-Scrub-th

Oil-Free-Acne-Stress-Control-Triple-Action-Toner-th

On-The-Spot-Acne-Treatment-th

634187785614218750

Đã bạn nào dùng Bộ này chưa? kết quả thế nào?
    HIện mình mới dùng dc 3 ngày, để sau 10 ngày tình hình thế nào sẽ báo cáo lại các bạn nhớ. Nếu mà không đỡ thì lại làm chuột bạch với bộ Murad thử coi.
    Nếu da chị ko nhạy cảm lắm thì xài Neu cũng đc đấy. Với e thì e thấy nó quá khô da & gây rát da nữa. Da em vốn mỏng và nhạy cảm mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 865 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    e dùng dưỡng can linh...được 1 hộp rùi nhưng kô thấy giảm gì hết? Các mẹ nghĩ có nên dùng nữa kô? hay chuyển sang dùng vitamin E....
    • 1,743 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi milan_ Xem bài viết
    Cái Bar thì đúng là thời gian đầu nó tống độc ra mụn nổi rất ghê, mụn đầu trắng có, đầu đen có, mụn đỏ , mụn mũ có hết. Sau khi tống hết thì sẽ ko nổi nữa hoặc chỉ nổi mụn cám, đầu đen. Uống cái này chỉ khi xác định mình bị mụn do nóng gan thì uống cũng hiệu quả.
    Mình cũng bị mụn gần 5 năm rồi nhưng 3-4 năm đầu ko quan tâm lắm, mụn ra thì nặn bét nhè nên cái mặt bây giờ vết thâm quá trời, sẹo rổ 1 chút nữa, hối hận kinh khủng luôn. Có 1 thời gian mình quyết tâm tuân thủ đúng cái thời khóa biểu ngủ trước 11h, ko ăn đồ nóng, da nhờn là rửa mặt ngay ( thời gian này mình ko uống thuốc gì cả, cũng ko ăn nhiều rau quả) thì đúng là mụn ko lên 1 hột nào cả. Nhưng có vẻ cái thời khóa biểu đó quá nghiêm khắc đối với mình nên mình ko theo nổi nữa, và mụn lại nổi lại hihi.
    Và đúng là tâm lý bị mụn khó chịu kinh khủng, ko dám nhìn thẳng vào mắt ai nói chuyện, ng` ta nhìn mình mà cứ nghĩ đang nhìn mụn của mình. 2-3 cái Tết rồi em ko dám đi gặp họ hàng hoặc đi chơi với bạn bè vì đám mụn này, ghét ghê luôn >< .
    mình thì ngủ trước 12h, ko bao h ăn đồ nóng, rất hạn chế ngọt, ăn nhiều trái cây, sữa, nh mụn nó thích nó vẫn nổi ah, vậy chứng tỏ mình bị mụn ko fai do nóng người. 1 năm mình sẽ bị mụn khoảng 4 tháng, đi BS hết, rồi nửa năm sau lại bị lại. đúng là bị mụn làm mình chẳng có hứng thú đi chơi j
    PS: hôm nay e mới thử dùng gạo+ sữa tươi cho body => da rất mịn +mềm+ mướt. thích lắm các chị ah. Ước j da mặt hết mụn để làm mặt nạ cho da mềm mịn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 246 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cách đây 1 năm chị đi BS Trang ở Ng Duy Dương thì BS cho uống bar, C, dầu gấc, vitamin PP, đắp mặt nạ thảo dược...chị k bị tống độc j hết, mụn càng ngày càng giảm và hết. chị nghĩ bar nó chỉ có tác dụng giải độc gan hỗ trợ điều trị mụn thui. còn nguyên nhân da nhờn bị mụn là do hoocmon androgen rồi.
    e uống cái đó chắc cũng tốt thôi
    thằng e trai chị 17t, bị mụn + dị ứng thời tiết, thức ăn nó uống cai tiêu độc PV thì lại hết mụn
    chắc tùy cơ địa từng ng
    hồi đó chị chăm chỉ làm mặt nạ khoai tây, sũa tươi, sữa chua thì ít bị mụn viêm lắm, trị thâm nữa
    E thì k phải mụn do da nhờn vì da e cũng k đổ dầu nhiều lắm, chỉ những hôm mùa hè rất nóng đi đường về mới thấy có dầu, còn trời mùa thu như bây giờ thì mặt k có nhờn nữa.
    E muốn uống thửu mấy loại thuốc gan như bar hay tiêu độc pv nhưng mà cứ nghe đến tống độc rồi nó lên chi chít e sợ quá.