TIN TÀI TRỢ.

Có ai đang điều trị mụn = Isotretinoin không nhỉ ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào mọi người trên dđ nhé,mình là con trai, 24t.
    Năm cuối cấp 2 mình có bị mụn trứng cá, kéo dài đến hết 4 năm đại học, cứ từ từ đỡ dần. Mụn ít hẳn đi, nhưng mũi thì mụn đầu đen và dầu nhiều, mặt lỗ chân lông to, mặt chả bao giờ đc láng mịn như các bạn. Thỉnh thoảng lại bị mọc mụn , to có bé có, lúc thì k có mụn. Vs lại là con trai nên đôi khi mặt có 1 vài cái mụn cũng k sao, mặt mũi thì cũng k đến nỗi nào. Kbh bôi cái gì, và cũng chỉ rửa mỗi nước lã không thôi.

Nhưng chỉ vì đám mụn đầu đen ở mũi làm gì thì nó cũng kbh hết, cay mũi nên lên mạng tìm mua các loại thuốc bôi, mỹ phẩm nam về cũng k ăn thua.( nhớ có đợt bị dị ứng rồi chị bán thuốc cho tuýp Betaderm 15k về bôi, hôm sau hết luôn, 1 năm đó cứ bị mụn là lấy ra bôi hết mặt, hết tuýp này đến tuýp #, đôi khi k có mụn cũng bôi để ngăn mụn , rồi tìm hiểu biết nó có thành phần Corticoid
    Và cuối cùng cũng k biết có phải do bôi lung tung k nhưng 1 năm trở lại đây, bỗng dưng mụn hoành hành , bắt đầu từ trên trán rồi lan xuống má và cằm,... Đa số là mụn cám vs đầu trắng, ít mụn bọc và mủ lắm, có mụn nặn ra như bã màu trắng rất hôi nữa, ( nhìn từ xa như chả có mụn, nhưng nhìn gần k ổn lắm ) Kèm theo đó là da sần , mẩn đỏ. Nhất là sau khi tắm, hoặc rửa mặt xong, mặt thường bị bốc hỏa và đỏ ửng Trong nhà hoặc trời tối còn đỡ, chứ lúc trời sáng ra ngoài đường nhìn mặt ghê lắm,nó cứ mẩn mẩn, sần sần nữa
    Sau đó cứ lên mạng tìm cách trị, cũng lại mua các kiểu về bôi, và kết quả thì mọi người biết r đấy, ngày càng tồi tệ. Bạn bè chê, gia đình rồi họ hàng , đi đến đâu ai cũng hỏi sau dạo này lắm mụn thế, blah blah,...nghe đắng lòng lắm

Rồi thì cũng đến Bv da liễu Trung ương khám, bác sĩ có kê :
    Aziplus 250mg 2v/ngày/sau ăn sáng 2h
    Heparos (kiểu kiểu Boganic )
    Kem trị mụn và srm của Med Antibacterial
    Martoco 10mg 1v/ngày/sau ăn tối
    Ngu ngu thế nào cầm đơn xuống nhà thuốc bv mua hết tận 1tr8 xót hết cả ruột. Hỏi có cách nào khác ngoài uống thuốc mà nhanh hơn không thì bs nói lấy vợ là hết @@ Mà bs chả thấy dặn dò gì hết về tác dụng phụ của thuốc cả. Về nhà tìm hiểu các loại, có loại Martoco nếu k nhầm thì thành phần Isotretinoin tác dụng phụ khá là k tốt. Lúc đầu định không uống mà lại tiếc tiền nên nhắm mắt đâm lao vậy. Search trên mạng ra diễn đàn wtt, thấy mọi người chia sẻ nhiều về nó, nhưng từ những năm 2012 2013. Không thấy có bài gần đây nên mình đăng kí thành viên rồi đăng bài muốn đc chia sẻ với mọi người, ace trong dđ về thuốc này.

Đến ngày hnay là mình đã uống đc 15 ngày rồi. Mắt cũng k mờ lắm, môi cũng hơi hơi khô thôi, cũng k mệt mỏi lắm. Da mặt khá khô, bong tróc, nhất là quanh mũi và miệng. Mụn cũng k thấy đẩy lên lắm,chắc mới dùng, k biết mấy tháng sau thế nào.
    Thật sự thì mình cũng chả biết từ lúc nào bỗng nhiên sống khép kín, hạn chế giao tiếp, ít ra đường, bạn bè rủ đi chơi nhiều cũng toàn từ chối ( trước đó là 1 thanh niên rất năng nổ,hoạt bát và không ngại đi chơi ), nghĩ ngợi nhiều hơn và thường xuyên ngủ muộn , toàn 2 3 h. Đôi lúc nghĩ đến cái mặt cảm giác như kiểu tự kỉ hay trầm cảm vậy. Chỉ vì bọn mụn đáng ghét mà mình bỏ lỡ nhiều cơ hội ,và cánh cửa công việc mình mơ ước cũng đang khép dần lại Thực sự chả biết chia sẻ nỗi niềm vs ai, thôi đành mạnh dạn đăng kí thành viên để tâm sự vs mọi người trên dđ, dù biết là toàn chị em nhưng thôi xin mạn phép vậy nhé ^^
    Mong sớm nhận đc hồi âm của mọi người nhé . Chúc mọi người ngủ ngon nha !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu dùg phai corticod thi khám demodex di, t đag chữa nó đây
    comment by WTT mobile view
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao dùng phải corticod lại bị vậy? Mà thật là kinh khủng, cái con rận demodex đó @@ Sao nó có thể xuất hiện trên mặt con người vậy . Sao mà hoang mang quá đi k biết do bị gì đây nữa...
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

không có ai sao
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đag uống iso đây. Mới cỡ 10 ngày thui mà thấy đỡ nhờn hơn, rồi sần sần 2 bên má chắc đang đẩy mụn ẩn. B cứ kiên trì đi b, chịu khó uống nhìu nước. Mình ngày xưa cũng như b, ham chơi lắm, mà bị mụn cái tự ti hẳn. Ráng kiên trì đi cho hết hẳn b ơi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ashley.nguyen93
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thật ra thì iso chỉ là tiền chất của vitamin A, nếu dùng đúng liều thì sẽ hiệu quả, không sao cả bạn nhé!
    Nhưng là 1 người học dược thì mình khuyên bạn đừng nên dùng thuốc, chỉ nên dùng kiểu boganic bổ quan lợi gan để hỗ trợ thôi. H bạn phải kiên trì:
    1. Thay đổi cách sống: ăn uống đồ mát, ko ăn dầu mỡ, ăn cay, tối ngủ sớm, uống thật nhiều nước; chăm sóc da mặt: dùng toner rửa mặt mỗi tối để loại hết chất dơ dưới lỗ chân lông nhé
    2. Nếu muốn cải thiện nhanh thì nên đến các thẩm mỹ viện, anh mình đi trị hơi đắt tiền nhưng mặt mịn hẳn, nhưng có đi thẩm mỹ viện thì cách đầu tiên vẫn phải giữ
    Bạn đang ở độ tuổi bắt đầu đi làm áp lực công việc này nọ nên cố gắng xả stress, đó là con đường lâu dài để trị munn đó
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đỡ nhờn hẳn bao nhiêu bạn ạ, nhưng mụn ẩn lên cũng nhiều, trước giờ ít mụn ẩn lắm, giờ nó lên tràn lan ở đoạn cằm vs dưới cổ @@ Với lại chắc nghỉ thuốc, vì uống Iso là khi tất cả các phương pháp trước đều k đạt kết quả. Mà thực ra là mình chưa điều trị hết các phương pháp , muốn đi bv trước vì nghĩ khám ở bv da liễu yên tâm vì bác sĩ mà, ai ngờ đọc bài báo nào ai đi khám da liễu hầu như cũng cho uống thuốc này Vì đi khám ngu ngơ mất tiền mua thuốc nên tiếc uống vậy chứ lúc đầu cũng đắn đo lắm, k muốn uống, tình trạng mụn không đến mức nặng lắm)
    Mình nghĩ thử thay đổi cách sinh hoạt, ăn uống, giảm stress công việc, học hành xem sao? Vì 2 năm nay mình stress về học hành ,công việc,...thức đêm khuya nhiều có lẽ thay đổi nội tiết tốm kèm theo đó là dùng các loại mỹ phẩm và thuốc bôi k chuẩn.
    Bạn ơi, nếu bạn chưa đi chữa ở đâu thì đi chữa thử xem, k khỏi, hết cách thì hẵn dùng, có lẽ mình cũng dừng thuốc, tác dụng phụ sau này mới đáng nói ( đa số mọi người nói ko sao, hoặc chưa bị, và biết đâu mình lại là người bị thì sao, k nói trước được điều gì ) mình bị sao thì gia đình người thân là người lo lắng hơn cả mình, mình lại k muốn vậy ^^
    Con trai mà, cũng đỡ hơn các bạn nữ, là con trai còn thấy mặc cảm tự ti vậy thì mình rất hiểu và thông cảm vs những bạn nữ bị mụn .Mong mọi người k có ai bị mụn hết á
    Còn tình trạng mụn của bạn thì sao? Có nặng không bạn?
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng đang định dừng thuốc trước khi quá muộn này bạn ơi, còn hơn vỉ Martoco vs thuốc kháng sinh Aziplus có lẽ xếp xó, còn cái Heparos bổ gan có lẽ uống nốt cho đỡ phí của. Đang chuẩn bị thay đổi lối sinh hoạt, ăn uống,.. Mà mới uống Isotretinoin được ~20 ngày mà bỏ có bị sao không bạn?

Cũng định nghiên cứu 1 vài cái tmv, mà thấy tmv nào cũng bị review bóc phốt này nọ, mà mình con trai trước giờ chả biết cái gì cả, cũng khá là hoang mang. Mình thấy uống cái loại thuốc này vs các thuốc bổ trợ kèm theo trong 6 tháng thì chi phí thuốc thang thấy ~10tr r chứ ít gì, # gì tmv, mà nó lại lâu, lại hại sk sau này nữa. Với 1 điều mình thấy là thuốc này khá nguy hiểm mà tại sao bác sĩ mình lại qua loa vậy, mình chả xét nghiệm gì, bác sĩ cũng chả dặn dò gì về tác dụng phụ cái thuốc này nó ra sao. Mình cũng chẳng trách các bác sĩ làm gì,cũng mong ngoài mình ra thì họ dặn dò kĩ lưỡng cho các bạn khác. Còn anh của bạn điều trị ở tmv nào vậy, chi phí là bao nhiêu bạn? Mình ở Hà Nội nè.

Mình thì yêu thích nghề hàng không lắm bạn ạ, bằng cấp có đủ cả, ngoại hình ,các thứ ,... bỗng nhiên 1 năm nay mặt mũi nó dở chứng nhiều lúc nghĩ mà tủi kinh khủng. Chỉ mong nhanh cực nhanh hết còn bước chân vào ngành nghề yêu thích, chứ cứ làm lung tung lương bèo bọt lại tốn thời gian nữa. Mà khổ nỗi ngoài mặt vs ngực ra thì các chỗ khác da dẻ trắng tinh, mịn màng thế mới tệ chứ.

Cám ơn bạn đã đưa ra lời khuyên, đôi khi có mọi người vào chia sẻ, dù là bất cứ điều gì thì mình cũng thấy biết ơn mọi người lắm luôn ^^
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Do mình bị dai dẳng chữa bằng mọi cách đều ko hết, mặt mũi chán quá đi xin việc cũng khó á nên còn cách uống thuốc thôi. Uống đúng liều đúng cách thì cũng ko vấn đề j. Mình cũng kết hợp kiêng khem đường béo stress các kiểu đó chứ. Hi vọng sẽ hết hì hì. Còn bạn thì cứ ráng thay đổi nếp sống xem ntn, uống nước mát tập td thường xuyên đi bạn. Còn mỹ phẩm thì tuỳ cái hợp với mình hay k.
    Hợp thì sướng r ko hợp mới mệt. Như mình thử bnhieu thứ đều ko được í.
    Ráng thôi b

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ashley.nguyen93 Xem bài viết
    Do mình bị dai dẳng chữa bằng mọi cách đều ko hết, mặt mũi chán quá đi xin việc cũng khó á nên còn cách uống thuốc thôi. Uống đúng liều đúng cách thì cũng ko vấn đề j. Mình cũng kết hợp kiêng khem đường béo stress các kiểu đó chứ. Hi vọng sẽ hết hì hì. Còn bạn thì cứ ráng thay đổi nếp sống xem ntn, uống nước mát tập td thường xuyên đi bạn. Còn mỹ phẩm thì tuỳ cái hợp với mình hay k.
    Hợp thì sướng r ko hợp mới mệt. Như mình thử bnhieu thứ đều ko được í.
    Ráng thôi b

Vậy à, thế thì bước cuối cùng phải dùng thuốc r, mình đọc nhiều bài viết về nó thì thấy đa số uống là hết đó. Cố gắng bạn nhé, trong thời gian uống nên sinh hoạt điều độ , năng thể dục thể thao, ăn uống đầy đủ để cơ thể khỏe mạnh đủ kháng lại những tác dụng phụ không mong muốn. Hạn chế ăn hoa quả màu đỏ,thit bò, hải sản,...nói chung là thực phẩm giàu vitamin A .
    Thực sự thì do trước giờ chả bao giờ dùng cái gì lên mặt, nên lúc bị mụn mới rối bời mua lung tung. Chứ giờ cũng chừa rồi. Đúng là mấy thanh niên con trai như ngố tàu =))
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 330 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bad_b0y93 Xem bài viết
    Mình cũng đang định dừng thuốc trước khi quá muộn này bạn ơi, còn hơn vỉ Martoco vs thuốc kháng sinh Aziplus có lẽ xếp xó, còn cái Heparos bổ gan có lẽ uống nốt cho đỡ phí của. Đang chuẩn bị thay đổi lối sinh hoạt, ăn uống,.. Mà mới uống Isotretinoin được ~20 ngày mà bỏ có bị sao không bạn?

Cũng định nghiên cứu 1 vài cái tmv, mà thấy tmv nào cũng bị review bóc phốt này nọ, mà mình con trai trước giờ chả biết cái gì cả, cũng khá là hoang mang. Mình thấy uống cái loại thuốc này vs các thuốc bổ trợ kèm theo trong 6 tháng thì chi phí thuốc thang thấy ~10tr r chứ ít gì, # gì tmv, mà nó lại lâu, lại hại sk sau này nữa. Với 1 điều mình thấy là thuốc này khá nguy hiểm mà tại sao bác sĩ mình lại qua loa vậy, mình chả xét nghiệm gì, bác sĩ cũng chả dặn dò gì về tác dụng phụ cái thuốc này nó ra sao. Mình cũng chẳng trách các bác sĩ làm gì,cũng mong ngoài mình ra thì họ dặn dò kĩ lưỡng cho các bạn khác. Còn anh của bạn điều trị ở tmv nào vậy, chi phí là bao nhiêu bạn? Mình ở Hà Nội nè.

Mình thì yêu thích nghề hàng không lắm bạn ạ, bằng cấp có đủ cả, ngoại hình ,các thứ ,... bỗng nhiên 1 năm nay mặt mũi nó dở chứng nhiều lúc nghĩ mà tủi kinh khủng. Chỉ mong nhanh cực nhanh hết còn bước chân vào ngành nghề yêu thích, chứ cứ làm lung tung lương bèo bọt lại tốn thời gian nữa. Mà khổ nỗi ngoài mặt vs ngực ra thì các chỗ khác da dẻ trắng tinh, mịn màng thế mới tệ chứ.

Cám ơn bạn đã đưa ra lời khuyên, đôi khi có mọi người vào chia sẻ, dù là bất cứ điều gì thì mình cũng thấy biết ơn mọi người lắm luôn ^^
    E là con trai nên uống thuốc cũng dc vì thường Pnu bị tác dụng phụ nguy hiểm hơn nam, vì ảnh hưởng tới vấn đề sinh sản.

Nhưng thật sự mà nói thì uống thuốc chỉ có tác dụng nhất thời mà thui, khi e ngưng thuốc thì mụn vẫn quay trở lại thăm e ah. BS thường kê đơn thuốc 6 tháng. E uống hết 6 tháng, sau khi e ngưng thuốc 3 tháng thì da lại bị mụn như thường, có thể bị nặng hơn nữa.

C khuyên e nên điều trị bằng pp laser cho nhanh, sau khi trị mụn xong thì da cũng đẹp hơn. Đúng là chi phí mắc hơn là uống thuốc nhưng kqua tốt hơn nhìu lại rút ngắn thời gian nữa. Điều trị laser thì e cũng fai tìm dc chỗ uy tính vì bgio TMV mọc lên như nấm mà lừa gạt cũng nhìu nên làm mình mất lòng tin.

Tiếc là e ở HN chứ e ở Tp.hcm thì c gthieu e chỗ c điều tri. khoảng 2000$ đó, tùy theo tình trạng da
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

m da điều trị bằng iso, tuy nhiên m k bị hiện tượng kho nứt nẻ như một số bạn, khuyên ban hãy trao dổi kĩ với bsi nên uống ở liều vua phải, và cần phải kết hợ nhiều phương thức với nhau.
    • 107 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hi anh bad - boy93 đọc bài của anh em rất hiểu tâm trạng anh vì em cũng như anh em bị mụn cũng lâu rồi mà chưa hết em bị 6 năm rồi do ko biết cách chăm sóc nên nó mới lâu hết như vậy.Em là con trai, năm nay em 21 tuổi em bị mụn từ lúc học lớp 9 em trị cũng nhiều nơi, thuốc bắc, thuốc nam, bệnh viện y học cổ truyền tphcm, bv dhyd, tmv kangnam, thuốc sức lên mặt tùm lum lun ko hết, em nản ko xài bất cứ gì nửa để cơ thể tự chữa lành, tình trạng da của em bây giờ cũng đang tiến triển mong mọi chuyện sẽ tốt đẹp, em hồi đó chỉ bị mụn đầu đen thôi hồi đó ngu thấy quảng cáo nivea men bùn mua về xài thì nó lên mụn tùm lum nhưng ko nhiều do lúc đó còn ko biết cách chăm sóc ai chỉ gì làm đó, thấy cái nào hay mua về xài, giờ em thông minh chút rồi hihi suy nghĩ kĩ trước khi mua cái gì sức lên mặt, xài nivea rồi thấy ko xi nhê bỏ mẹ mua kem nghệ misw white cho xài ko hết xài tioxi 5 hôi kinh khủng lun cũng ráng xài ko hết rồi sức tùm lum ko hết, em có đi bv dhyd uống 7 tháng thuốc trị mụn ko hết anh ơi, em có uống isotretinoin em uống loại acnotin 10mg bs cho em uống ngày 2 lần nó vật em em sợ quá ngưng em uống dc 2 tuần nó đẩy mụn quá chừng rồi nó làm em di tiêu ra máu nữa hỏi bác sĩ, bác sĩ nói do nó gây khô trong người nên ko còn nhờn lun nó khô niêm mạc nên đi tiêu ra máu, sợ quá ko dám uống bác sĩ cho đổi thuốc em uống nhiều loại thuốc kết hợp với isotretinoin nha anh ko phải uống 1 loại , nhưng em cố gắng uống tới 7 tháng nhưng ko hết , lúc đầu bác sĩ nói uống 3 hoặc 6 tháng sẽ hết em nản ko uống nữa, nói chung em kiên trì trị lắm uống đủ loại thuốc lun nhưng ko hết nên bạt giờ em ko uống gì hay sức ( thoa) gì lên da nữa thì em thấy da đang cải thiện em khuyên anh hãy thử như em đừng dùng gì cả ngưng thuốc lun mụn nó nổi thì da nó sẽ tự chữa lun đừng sờ tay lên mặt, ăn ít cơm nhìu rau, ít thịt, ăn cá nhiều, mỗi bữa cơm đều ăn rau,nếu làm biếng thì lâu lâu ăn cũng dc, ăn trái cây đừng ăn trái cây ngọt nhiều, uống 1.5 đến 2l nước 1 ngày, sáng thức dậy uống 1 ly nước rất tốt nha anh, đừng ngủ 2, 3h nữa anh enh ngủ sớm đi 10h - 11h ngủ đi anh để cơ thể tự chữa lành mọi thứ kể cả mụn , em viết hơi nhiều mong anh đọc hết những chia sẻ của em và cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm giúp nhau để cùng nhau hết mụn, anh có facebook ko kết bạn với em đi nói chuyện dễ hơn, em cho anh xem hình da của em trước và bây giờ cải thiện ra sao

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nguyenkhoa97
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mới đầu uống cái đó thì da khô chảy máu mũi....về sau thì t thấy uống cũng k thấy tác dụng phụ nữa.mụn thì hết hẳn.nếu bụi bẩn k bám vào mặt.làm trong môi trường sạch sẽ thì dùng thuốc này là hết hẳn mụn.t mới đi làm cũng hay bụi bẩn nên bh lại mọc lại.bh cũng đang uống đây.k kìm dc mụn mọc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boongboongtung
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Le_Tracy Xem bài viết
    E là con trai nên uống thuốc cũng dc vì thường Pnu bị tác dụng phụ nguy hiểm hơn nam, vì ảnh hưởng tới vấn đề sinh sản.

Nhưng thật sự mà nói thì uống thuốc chỉ có tác dụng nhất thời mà thui, khi e ngưng thuốc thì mụn vẫn quay trở lại thăm e ah. BS thường kê đơn thuốc 6 tháng. E uống hết 6 tháng, sau khi e ngưng thuốc 3 tháng thì da lại bị mụn như thường, có thể bị nặng hơn nữa.

C khuyên e nên điều trị bằng pp laser cho nhanh, sau khi trị mụn xong thì da cũng đẹp hơn. Đúng là chi phí mắc hơn là uống thuốc nhưng kqua tốt hơn nhìu lại rút ngắn thời gian nữa. Điều trị laser thì e cũng fai tìm dc chỗ uy tính vì bgio TMV mọc lên như nấm mà lừa gạt cũng nhìu nên làm mình mất lòng tin.

Tiếc là e ở HN chứ e ở Tp.hcm thì c gthieu e chỗ c điều tri. khoảng 2000$ đó, tùy theo tình trạng da
    Dạ em cám ơn, tại em đi khám xong mua thuốc uống luôn, chứ không tìm hiểu kỹ đơn thuốc, tác dụng ra sao,... thế là tiếc tiền nên mới uống, chứ thực ra em cũng chẳng muốn uống. Ngừng thuốc đc 1 tuần r mà mặt vẫn nứt nẻ kinh @@ giờ cứ chăm thể dục, sinh hoạt điều độ, uống nhiều nước lọc, uống cả nước rau má , vài tháng là tạm biệt chúng nó, tâm lý phải vững vàng ^^
    2000$ em theo sao đc 10tr đổ lại thì còn đc ạ .
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoana93 Xem bài viết
    m da điều trị bằng iso, tuy nhiên m k bị hiện tượng kho nứt nẻ như một số bạn, khuyên ban hãy trao dổi kĩ với bsi nên uống ở liều vua phải, và cần phải kết hợ nhiều phương thức với nhau.
    Bạn uống đc mấy tháng rồi? Liều mình dùng có 10mg/ngày. Với lại mình cũng dừng r, mặt mình nghĩ cũng k cần thiết phải dùng đến nó.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenkhoa97 Xem bài viết
    hi anh bad - boy93 đọc bài của anh em rất hiểu tâm trạng anh vì em cũng như anh em bị mụn cũng lâu rồi mà chưa hết em bị 6 năm rồi do ko biết cách chăm sóc nên nó mới lâu hết như vậy.Em là con trai, năm nay em 21 tuổi em bị mụn từ lúc học lớp 9 em trị cũng nhiều nơi, thuốc bắc, thuốc nam, bệnh viện y học cổ truyền tphcm, bv dhyd, tmv kangnam, thuốc sức lên mặt tùm lum lun ko hết, em nản ko xài bất cứ gì nửa để cơ thể tự chữa lành, tình trạng da của em bây giờ cũng đang tiến triển mong mọi chuyện sẽ tốt đẹp, em hồi đó chỉ bị mụn đầu đen thôi hồi đó ngu thấy quảng cáo nivea men bùn mua về xài thì nó lên mụn tùm lum nhưng ko nhiều do lúc đó còn ko biết cách chăm sóc ai chỉ gì làm đó, thấy cái nào hay mua về xài, giờ em thông minh chút rồi hihi suy nghĩ kĩ trước khi mua cái gì sức lên mặt, xài nivea rồi thấy ko xi nhê bỏ mẹ mua kem nghệ misw white cho xài ko hết xài tioxi 5 hôi kinh khủng lun cũng ráng xài ko hết rồi sức tùm lum ko hết, em có đi bv dhyd uống 7 tháng thuốc trị mụn ko hết anh ơi, em có uống isotretinoin em uống loại acnotin 10mg bs cho em uống ngày 2 lần nó vật em em sợ quá ngưng em uống dc 2 tuần nó đẩy mụn quá chừng rồi nó làm em di tiêu ra máu nữa hỏi bác sĩ, bác sĩ nói do nó gây khô trong người nên ko còn nhờn lun nó khô niêm mạc nên đi tiêu ra máu, sợ quá ko dám uống bác sĩ cho đổi thuốc em uống nhiều loại thuốc kết hợp với isotretinoin nha anh ko phải uống 1 loại , nhưng em cố gắng uống tới 7 tháng nhưng ko hết , lúc đầu bác sĩ nói uống 3 hoặc 6 tháng sẽ hết em nản ko uống nữa, nói chung em kiên trì trị lắm uống đủ loại thuốc lun nhưng ko hết nên bạt giờ em ko uống gì hay sức ( thoa) gì lên da nữa thì em thấy da đang cải thiện em khuyên anh hãy thử như em đừng dùng gì cả ngưng thuốc lun mụn nó nổi thì da nó sẽ tự chữa lun đừng sờ tay lên mặt, ăn ít cơm nhìu rau, ít thịt, ăn cá nhiều, mỗi bữa cơm đều ăn rau,nếu làm biếng thì lâu lâu ăn cũng dc, ăn trái cây đừng ăn trái cây ngọt nhiều, uống 1.5 đến 2l nước 1 ngày, sáng thức dậy uống 1 ly nước rất tốt nha anh, đừng ngủ 2, 3h nữa anh enh ngủ sớm đi 10h - 11h ngủ đi anh để cơ thể tự chữa lành mọi thứ kể cả mụn , em viết hơi nhiều mong anh đọc hết những chia sẻ của em và cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm giúp nhau để cùng nhau hết mụn, anh có facebook ko kết bạn với em đi nói chuyện dễ hơn, em cho anh xem hình da của em trước và bây giờ cải thiện ra sao

Cám ơn em đã đọc và tl anh. Anh cũng đã đọc hết bài viết của em. Anh không rõ tình trạng mụn của em là nặng hay không.Ngừng thuốc thì có nổi lên 1 vài cái trứng cá bọc đỏ đỏ không đầu, anh cứ kệ cha nó, còn bao nhiêu việc. Xong vài ngày bơ bơ, giờ nó tịt , nhưng mặt vẫn hay bị lên 1 vài cái, tốt nhất là bơ đi mà sống. Anh cũng uống nhiều nước , ngủ sớm thì cải thiện hơn là 1h hơn mới ngủ =)) tại quen giấc rồi. Còn fb zl,... anh k có chơi, bị bạn bè sỉ nhục là lạc hậu suốt mà cũng kệ, tại k có thời gian.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boongboongtung Xem bài viết
    mới đầu uống cái đó thì da khô chảy máu mũi....về sau thì t thấy uống cũng k thấy tác dụng phụ nữa.mụn thì hết hẳn.nếu bụi bẩn k bám vào mặt.làm trong môi trường sạch sẽ thì dùng thuốc này là hết hẳn mụn.t mới đi làm cũng hay bụi bẩn nên bh lại mọc lại.bh cũng đang uống đây.k kìm dc mụn mọc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boongboongtung
    Uống vậy biết đến bao giờ mới kết thúc @@ Đọc cũng thấy nhiều người bị mọc lại lại uống, phải đến 2 ~3 năm. Mà thuốc đắt kinh người
    • 107 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thank a bad boy93 đọc hết bài em, em bị mụn nặng lắm bị mụn bọc, trứng cá nhiều hai bên má bây h thì đỡ đỡ rồi anh à, do em bị lâu ko biết cách chăm sóc hồi đó hay nặn mụn nữa nên h bị sẹo rỗ rồi, đau khổ thiệt, em còn bị sẹo lồi trên mũi nửa, anh đừng đụng gì tới nó nha kệ cha nó từ từ nó lặn hà, anh có bị sẹo ko. Anh gắng ngủ sớm đi anh rất tốt đó em có đọc 1 bài nói ngủ sớm cải thiện nhiều cho da. Anh gắng hết mụn để chinh phục ước mơ of mình nữa, chúc anh may mắn nha, chắc anh cao lắm ha nên mới học tiếp viên hàng ko hihi

• 107 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Anh ko có facebook ko sao có j nt trên đây cũng dc

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2