Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có ai bị dị ứng mặt nạ bột yến mạch giống em không?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 54.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em chào cả nhà. Số là em lang thang trên internet học được cách đắp mặt nạ bột yến mạch làm sáng da. Em vui quá thực hành ngay. Nhưng chỉ thực hành cho body từ ngực trở xuống. Khi thì em kết hợp bột yến mạch + sữa tươi (sữa chua), siêng thì cho thêm mật ong + dầu oliu. Khi thì thay thế bột yến mạch bằng bột đậu đỏ. Kết quả thì phải nói là tuyệt vời (em áp dụng được 2 tháng). Da body em sáng mịn lắm luôn. Thế là em thừa thắng xông lên dùng cho mặt. Em chỉ mới dùng bột yến mạch + sữa tươi (sữa chua) cho mặt thôi. Nhưng ôi thôi nó lại bị dị ứng. Tình trạng là sau khi đắp xong 20 phút rửa lại. Mặt em bắt đầu ngứa châm chít, rồi soi gương thấy nỗi mấy cục đỏ đỏ y hệt như bị muỗi cắn (lúc đầu em tưởng bị muỗi cắn thiệt nên sau khi đắp vài tuần mới nhận ra), sau 2 ngày mấy cục đỏ như muỗi cắn gom lại và trở thành vài nốt mụn nước, rồi từ từ gọm lại thành vài nốt thâm. Giờ mặt em vẫn còn vài nốt mụn nước và vài vết thâm do hậu quả của BYM + sữa tươi nè. Em đi da liễu bác sĩ bảo là em bị viêm da tiếp xúc, phải bôi và uống thuốc. Hiện giờ vẫn còn đang điều trị. Bác sỹ bảo em đừng đắp mặt nạ tự nhiên nữa vì không phải cứ mặt nạ tự nhiên là tốt cho da. Vì khi đắp có 1 số vi chất không thẩm thấu vô da được mà gấy kích ứng làm cho da mình bị viêm. Khổ thân em là lúc trước em hay đắp mặt nạ sữa chua, mặt nạ sữa tươi, mặt nạ dưa leo, mặt nạ khoai tây + sữa tươi ngon lành, không bị kích ứng gì hết. Từ ngày da em bị kích ứng bột yến mạch rồi thì không đắp được mặt nạ gì hết kể cả các loại mặt nạ đã từng đắp qua giờ cũng bị kích ứng nỗi cục như muỗi cắn luôn. Em xin nói thêm da em hơi mỏng, nhìn vào thấy chỉ máu 2 bên má (từ hồi mới sinh ra đã vậy, cả gia đình từ trai tới gái đều như vậy),và từ nhỏ đến giờ (trước khi bị kích ứng) mặt em láng mịn, không bị mụn kể cả khi tới kỳ. Tự nhiên giờ như vậy em lo lắng vô cùng. Các chị cho em xin ý kiến là sau khi em điều trị xong hổng lẽ em không đắp được gì lên mặt theo lời bác sĩ hả. Thanks cả nhà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 308 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Khi da bị dị ứng lập tức rửa mặt bằng nước ép của mướp đắng nhé bạn ơi, khỏi lành ngay sau 1 tuần
    Không dùng sữa rửa mặt, tớ dùng bằng máy ép, nhưng nếu bạn dùng máy say sinh tố rồi vắt nước cốt hòa chút nước lọc rửa mặt cũng được nhé, cứ rửa để khô rồi lại rửa, làm như thế khoảng 30 phút, ngày nào cũng rửa nhé
    • 220 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

mình cũng bị đây này.Còn viêm cả da luôn vì dùng nhiều quá nó tẩy bay cả lớp bảo vệ da luôn.
    • 810 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đang định mua về dùng mà nghe nói như này sợ quá, thôi mình cứ dùng đậu đỏ cho yên tâm vậy
    • 26 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị đã tư vấn nhiệt tình giúp em. Thôi thì trong thời gian điều trị này em không bôi đắp gì hết ngoài thuốc của bác sĩ. Đợi khi da em hồi phục lại thì dùng skincare và mặt nạ có sẵn của hãng MP trước rồi từ từ em mới dùng lại các mặt nạ trước kia em đã dùng như dưa leo, sữa chua, sữa tươi,...Sau 1 lần sợ quá em không dám dùng mặt mình thử cái gì mới nữa hết. Trước đây da em cũng luôn được khen là da đẹp cũng do ăn uống hợp lý thôi chứ cũng lười bôi đắp lắm (2-3 tháng mới đắp mặt nạ 1 lần), mới làm siêng 2 tháng nay thôi, ai dè kết quả thành ra vậy. Em nghĩ đẹp thì phải từ trong ra ngoài. Nên trước giờ chủ yếu ăn uống, ngủ nghỉ điều độ. Siêng ăn nhìu trái cây (chuối, đu đủ, dưa dấu, cam, dâu...), rau củ (xà lách, diếp cá >> em ăn mỗi ngày luôn, rau má, tía tô, rau muống, rau lang, rau dền, cải thìa, cải ngọt, cải xanh, khoai tây, cà rốt, củ dền, cà chua, dưa leo...), uống 2l nước/ ngày.
    Mỗi sáng em uống 0.5 lít sữa đậu nành (em không ăn sáng), nhưng vừa rồi dì em đi mỗ bứu cổ bác sĩ bảo không nên uống nhìu đậu nành và ăn cải bắp sẽ làm bứu phát triển nhanh lắm. Nên hiện tại em không uống đậu nành mà chuyển sang uống 0.5 lít đậu xanh mỗi sáng (đậu xanh uống ngon hơn). Mỗi ngày em cũng ăn hơn 100g rau diếp cá (ăn riết ghiền đó). Nhiêu đó thôi thì chỉ cần 2 tháng là da dẻ đẹp ra đáng kể đó.
    Giờ em định uống thêm bột gạo lức pha với nước ấm. À mỗi sáng thức dậy em massage mặt 5 phút, vò đầu bức tóc nhẹ 5 phút nữa cho máu lưu thông, thực hiện hàng ngày như vậy sau 3-4 tháng sẽ thấy da, tóc khác liền à. Ủ tóc thì em dùng dầu dừa + chanh (giờ bỏ luôn dầu xả)
    Với dầu dừa em làm được khối việc ngoài ủ tóc. Mỗi tối trước khi đi ngủ em cũng dầu dừa lên vùng bọng mắt để giảm thâm và nếp nhăn cho vùng mắt, thoa dầu dừa cho mi mắt, chân mày sẽ làm dài mi, mày (dạo này ai cũng hỏi em dùng mascra gì mà mi dài và dày rất tự nhiên vậy >> tất nhiên là em chả bao giờ dùng mascra). Ngày xưa em bị trái rạ đầy mặt, nỗi lên tận mi mắt dưới, sau khi hết trái rạ thì hàng mi dưới của em cũng tịt luôn, mọc lên được lèo tèo mấy sợi rất ngắn và nhạt màu đến nỗi sọi gương thiệt kỹ mới thấy. Giờ thì dài ngoằn cả mi trên mi dưới nhờ dầu dừa và oliu đó ( trước dùng oliu cũng làm dài mi lắm lắm nhưng cay mắt quá, đổi sang dùng dầu dừa không cay mắt). Em cũng thường xuyên bị khô môi nên cũng thoa dầu dừa cho môi mỗi tối nên cũng cải thiện được 80% tình trạng khô môi rồi. Ngoài ra em cũng thoa dầu dừa cho khuỷu tay, đầu gối, bàn chân, bàn tay, móng tay, móng chân. Da dẽ rất mềm mịn và đều màu. Còn 1 số thứ khác mà em quên rồi nhớ không ra nên khống viết tiếp được.
    Nhưng em nói thật không phải cứ dùng đồ tự nhiên là da trắng rõ ràng được đâu mà chỉ làm da sáng mịn, đều màu lên thôi (chứ không mấy hãng mỹ phẩm dẹp hết). Em cũng vẫn dùng mỹ phẩm (em không makeup) mà chỉ dùng skincare thôi, chủ yếu là ban đêm, vì ban ngày dùng bí da quá nên không dùng gì ban ngày hết.
    Đó là chút kinh nghiệm nhỏ bé của em chia sẽ cùng các chị.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 191 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baochaule Xem bài viết
    Em cảm ơn các chị đã tư vấn nhiệt tình giúp em. Thôi thì trong thời gian điều trị này em không bôi đắp gì hết ngoài thuốc của bác sĩ. Đợi khi da em hồi phục lại thì dùng skincare và mặt nạ có sẵn của hãng MP trước rồi từ từ em mới dùng lại các mặt nạ trước kia em đã dùng như dưa leo, sữa chua, sữa tươi,...Sau 1 lần sợ quá em không dám dùng mặt mình thử cái gì mới nữa hết. Trước đây da em cũng luôn được khen là da đẹp cũng do ăn uống hợp lý thôi chứ cũng lười bôi đắp lắm (2-3 tháng mới đắp mặt nạ 1 lần), mới làm siêng 2 tháng nay thôi, ai dè kết quả thành ra vậy. Em nghĩ đẹp thì phải từ trong ra ngoài. Nên trước giờ chủ yếu ăn uống, ngủ nghỉ điều độ. Siêng ăn nhìu trái cây (chuối, đu đủ, dưa dấu, cam, dâu...), rau củ (xà lách, diếp cá >> em ăn mỗi ngày luôn, rau má, tía tô, rau muống, rau lang, rau dền, cải thìa, cải ngọt, cải xanh, khoai tây, cà rốt, củ dền, cà chua, dưa leo...), uống 2l nước/ ngày.
    Mỗi sáng em uống 0.5 lít sữa đậu nành (em không ăn sáng), nhưng vừa rồi dì em đi mỗ bứu cổ bác sĩ bảo không nên uống nhìu đậu nành và ăn cải bắp sẽ làm bứu phát triển nhanh lắm. Nên hiện tại em không uống đậu nành mà chuyển sang uống 0.5 lít đậu xanh mỗi sáng (đậu xanh uống ngon hơn). Mỗi ngày em cũng ăn hơn 100g rau diếp cá (ăn riết ghiền đó). Nhiêu đó thôi thì chỉ cần 2 tháng là da dẻ đẹp ra đáng kể đó.
    Giờ em định uống thêm bột gạo lức pha với nước ấm. À mỗi sáng thức dậy em massage mặt 5 phút, vò đầu bức tóc nhẹ 5 phút nữa cho máu lưu thông, thực hiện hàng ngày như vậy sau 3-4 tháng sẽ thấy da, tóc khác liền à. Ủ tóc thì em dùng dầu dừa + chanh (giờ bỏ luôn dầu xả)
    Với dầu dừa em làm được khối việc ngoài ủ tóc. Mỗi tối trước khi đi ngủ em cũng dầu dừa lên vùng bọng mắt để giảm thâm và nếp nhăn cho vùng mắt, thoa dầu dừa cho mi mắt, chân mày sẽ làm dài mi, mày (dạo này ai cũng hỏi em dùng mascra gì mà mi dài và dày rất tự nhiên vậy >> tất nhiên là em chả bao giờ dùng mascra). Ngày xưa em bị trái rạ đầy mặt, nỗi lên tận mi mắt dưới, sau khi hết trái rạ thì hàng mi dưới của em cũng tịt luôn, mọc lên được lèo tèo mấy sợi rất ngắn và nhạt màu đến nỗi sọi gương thiệt kỹ mới thấy. Giờ thì dài ngoằn cả mi trên mi dưới nhờ dầu dừa và oliu đó ( trước dùng oliu cũng làm dài mi lắm lắm nhưng cay mắt quá, đổi sang dùng dầu dừa không cay mắt). Em cũng thường xuyên bị khô môi nên cũng thoa dầu dừa cho môi mỗi tối nên cũng cải thiện được 80% tình trạng khô môi rồi. Ngoài ra em cũng thoa dầu dừa cho khuỷu tay, đầu gối, bàn chân, bàn tay, móng tay, móng chân. Da dẽ rất mềm mịn và đều màu. Còn 1 số thứ khác mà em quên rồi nhớ không ra nên khống viết tiếp được.
    Nhưng em nói thật không phải cứ dùng đồ tự nhiên là da trắng rõ ràng được đâu mà chỉ làm da sáng mịn, đều màu lên thôi (chứ không mấy hãng mỹ phẩm dẹp hết). Em cũng vẫn dùng mỹ phẩm (em không makeup) mà chỉ dùng skincare thôi, chủ yếu là ban đêm, vì ban ngày dùng bí da quá nên không dùng gì ban ngày hết.
    Đó là chút kinh nghiệm nhỏ bé của em chia sẽ cùng các chị.
    oa, bạn này kinh nghiệm quá trời, coi bộ dưỡng da cũng là một kì công đó nha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thấy mn khen yến mach nhiều wa, sướng lên mua về dùng thử.Ôi thôi rửa xong chả thấy đẹp đâu da mặt cứ mẩn đỏ hết cả lên, e sợ wa chả dám dùng nữa,còn số ym còn lại e để tẩm bổ hehe
    • 278 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Cái j cũng có người hợp người ko, cho dù nó lành tính cỡ nào mà cơ địa dị ứng với nó thì cũng chết với em nó. Cho nên j cũng phải thử ở mặt trong cánh tay hoặc 1 phần nhỏ ở mặt trong 3-4 ngày thấy ko có j mới bôi lên mặt. Chứ e yến mạch thì lành tính lắm, lúc bị dị ứng toàn dùng e nó rửa mặt đỡ hẳn đấy nhưng chỉ với ai ko có cơ địa dị ứng ứng với yến mạch thôi nhé.
    Với cả da bạn bấm sinh thuộc loại mỏng rồi cho nên càng fải kĩ, test trc khi thoa bất cứ j lên mặt nhà và đắp mặt nạ dù là thiên nhiên cũng tuần 1-2 lần thôi, đắp nhiều dạ nhạy cảm hơn đó!
    tg
    • 138 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

tớ cũng bị nè, hix, xài yến mạch nghe khen quá, hí hửng mua về xài ai dè vừa ngứa vừa đỏ, có khi nào nó pha gì khác trong bột k nhỉ, sợ rồi, h tớ có xài bột trà xanh trị mụn và thâm thì tớ cũng mua loại sản xuất, đóng gói của Nhật chứ k mua loại 50gr/70k nữa đâu huhu
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình mới mua 1 gói về chưa dùng, may thiệt, lỡ dị ứng thì mệt, mà bạn này kỳ công làm đẹp ghê, mình ko có thời gian lại nhác ăn rau nữa chứ!
    • 138 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauyeu1109 Xem bài viết
    Mình mới mua 1 gói về chưa dùng, may thiệt, lỡ dị ứng thì mệt, mà bạn này kỳ công làm đẹp ghê, mình ko có thời gian lại nhác ăn rau nữa chứ!
    thì cứ xài thử đi bạn, k hợp thì ngưng ngay, còn dư thì nấu cháo ăn hihi
    • 305 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baochaule Xem bài viết
    Em chào cả nhà. Số là em lang thang trên internet học được cách đắp mặt nạ bột yến mạch làm sáng da. Em vui quá thực hành ngay. Nhưng chỉ thực hành cho body từ ngực trở xuống. Khi thì em kết hợp bột yến mạch + sữa tươi (sữa chua), siêng thì cho thêm mật ong + dầu oliu. Khi thì thay thế bột yến mạch bằng bột đậu đỏ. Kết quả thì phải nói là tuyệt vời (em áp dụng được 2 tháng). Da body em sáng mịn lắm luôn. Thế là em thừa thắng xông lên dùng cho mặt. Em chỉ mới dùng bột yến mạch + sữa tươi (sữa chua) cho mặt thôi. Nhưng ôi thôi nó lại bị dị ứng. Tình trạng là sau khi đắp xong 20 phút rửa lại. Mặt em bắt đầu ngứa châm chít, rồi soi gương thấy nỗi mấy cục đỏ đỏ y hệt như bị muỗi cắn (lúc đầu em tưởng bị muỗi cắn thiệt nên sau khi đắp vài tuần mới nhận ra), sau 2 ngày mấy cục đỏ như muỗi cắn gom lại và trở thành vài nốt mụn nước, rồi từ từ gọm lại thành vài nốt thâm. Giờ mặt em vẫn còn vài nốt mụn nước và vài vết thâm do hậu quả của BYM + sữa tươi nè. Em đi da liễu bác sĩ bảo là em bị viêm da tiếp xúc, phải bôi và uống thuốc. Hiện giờ vẫn còn đang điều trị. Bác sỹ bảo em đừng đắp mặt nạ tự nhiên nữa vì không phải cứ mặt nạ tự nhiên là tốt cho da. Vì khi đắp có 1 số vi chất không thẩm thấu vô da được mà gấy kích ứng làm cho da mình bị viêm. Khổ thân em là lúc trước em hay đắp mặt nạ sữa chua, mặt nạ sữa tươi, mặt nạ dưa leo, mặt nạ khoai tây + sữa tươi ngon lành, không bị kích ứng gì hết. Từ ngày da em bị kích ứng bột yến mạch rồi thì không đắp được mặt nạ gì hết kể cả các loại mặt nạ đã từng đắp qua giờ cũng bị kích ứng nỗi cục như muỗi cắn luôn. Em xin nói thêm da em hơi mỏng, nhìn vào thấy chỉ máu 2 bên má (từ hồi mới sinh ra đã vậy, cả gia đình từ trai tới gái đều như vậy),và từ nhỏ đến giờ (trước khi bị kích ứng) mặt em láng mịn, không bị mụn kể cả khi tới kỳ. Tự nhiên giờ như vậy em lo lắng vô cùng. Các chị cho em xin ý kiến là sau khi em điều trị xong hổng lẽ em không đắp được gì lên mặt theo lời bác sĩ hả. Thanks cả nhà.
    gửi chủ top đi dạo thấy bài của chủ top nên cũng xin ý kiến 1 tí nha chị hì hì. Da ai cũng có thể bị mẫn cảm dị ứng với 1 thứ nào đó, như da e xài dưa leo cà chua ko đc cho nên cũng có thể chị bị dị ứng với yến mạch cũng bình thường thôi, nhưng cho e hỏi là khi chị đắp mặt nạ bằng yến mạch xong chị có rửa lại bằng nước ấm ko hay chị dùng nước lạnh vậy chị?? và cho e hỏi chị mua yến mạch dạng nào vậy, chị mua hộp hay mua những gói be bé dạng bột mịn mịn íh chị. Vì nếu chị rửa bằng nc lạnh thì có thể ko sạch da khiến da bị mụn, và còn yến mạch bột các shop hay bán ra sao nữa cũng có thể nguyên nhân từ đó chăng, e thì bị mụn dữ lắm xài yến mạch để tẩy tế bào chết 1 2 tuần 1 lần và đắp mặt nạ thì thấy ok lắm nhẹ dịu cho da, loại e xài là loại này nè, vì cái này chị gái mua về cho e xài, dạng nguyên 1 miếng vẩy lun chứ ko phải dạng bột, dùng nấu ăn đc luôn đó chị. Một chút ý kiến của e thôi chị nhé
    1231616_666489856697513_278743398_n
    • 308 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Bạn mua bột yên mạch ở đâu ? Tớ dùng chưa thấy bị mẫn cảm vì tớ đã sử dụng các loại bột, cám đắp mặt sơ chế do VN sản xuất hay các mẹ gửi ở quê lên.... chỉ nên dùng cho body, vì họ đãi k sạch, k đạt tiêu chuẩn. Mình đang dùng bột Quaker ấy, hạt tự vỡ, rất tốt
    • 8 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mọi người hay mua yến mạch ở đâu ạ, yến mạch Choy's không biết dùng có tốt không nhỉ mọi người? Lần đầu dùng run quá à, em chỉ sợ mua nhầm lại bị dị ứng thôi, da em nhạy cảm lắm ạ Chị nào có kinh nghiệm xem hộ em xem có đúng loại không với ạ T-T Link đây ạ: http://yen-mach-nguyen-chat.blogspot.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 260 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chủ top dùng yến mạch lạm dụng quá chăng, tốt với ng này chưa chắc đã tốt với ng kia, quan trong la mỗi ng phải có một cách dùng khác nhau
    bản thân tớ dùng yến mạch để rửa thì chẳng thấy ok như các mẹ vẫn ca ngợi, nhưng tớ đắp mặt ym với lòng trắng trứng gà thì ok lắm, cho thêm vài giọt tinh dầu oải hương vào thì tuyệt vời
    mẹ nào dùng yến mạch ăn sáng được nữa thì càng tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghe khen về bột yến mạch nhiều lắm, mà đọc cmt mấy bạn xong hết dám dùng ^^'', nhân tiện cho mình hỏi bột trà xanh có bạn nào dùng chưa hen, mình dùng bột trà xanh được 1 lần, nhưng không hiểu sao lúc đắp thấy mặt có vẻ châm chích á, sáng hôm sau thấy mặt hơi đỏ ( mình đang cảm cúm nên không xác định được là do cảm hay do dị ứng nên mặt mới ửng đỏ lên ). Theo mình tìm hiểu thì chưa có ai bị dị ứng với trà xanh cả :-s. có bạn nào bị như mình không hen.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Da em cũng nhạy cảm, mỏng lắm mà đắp yến mạch ko có sao. Chỉ có lâu lâu yến mạch nó đẩy mụn ẩn dưới da lên 1 2 cục, đắp nữa thì nó tự khô nhân rồi rụng à. Có thể do yến mạch chị dùng ko chất lượng hay sao đó. Thật ra em nghĩ, bột gì cũng vậy, ko phải cứ mua hãng mắc tiền, của ngoại là tốt. Phải mua đúng loại để dùng làm đẹp ý. Nhiều hãng mắc tiền ngoại nhập nhưng ngta làm sản phẩm chủ yếu để ăn, mình cũng ko biết ngta có bỏ thêm hóa chất gì vào ko?
    Em thì đang dùng bột yến mạch 1 chị quen bán, bột đó nguyên chất tự xay có nguồn uy tín nên em rất yên tâm. Đồ em xài h toàn đồ thiên nhiên, dùng của chị ấy ko. Em thì hay dùng theo công thức sau: 1 muỗng cf bột yến mạch + 2/3 muỗng cf sữa non + 5 giọt dầu hạt nho. Nhiu đó là đủ bôi cả cổ nữa, vì em chăm da chăm cả mặt cả cổ cho đều. Toàn đồ lành tính cho da nhạy cảm thôi hehe
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 58 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình dung bột trà xanh của Nhật lọ 60g 150k. Tốt lắm bạn ak. Thấy ngừa mụn lại se lô chân lông. Tác dụng trắng da thì chưa thấy, mình sẽ dung tiếp xem sao.
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình bán bột trà xanh và dầu gấc tự làm nha các bạn. bạn nào có nhu cầu thì lh với mình nhé 0987379492. do mình tự xay nên các b yên tâm về chất lượng
    12189446_606875469454938_2296301227825506763_o

12191109_605604106248741_3078031017460314142_o

12191303_605600092915809_4805637766476747587_o