Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chữa khỏi da bị mụn do dị ứng mĩ phẩm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.5K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em năm nay 22t da e lúc trước không đẹp nhưng được cái ít bị mụn.Thỉnh thoảng lên 1 vài cái cùng không thành vấn đề.Do da e khá nhạy cảm nên hầu như dùng mĩ phẩm dưỡng da các hãng đã thử e đều không thấy hợp và không thích.Cách đây khoảng 3 tuần e bị dị ứng do make up.Lúc đầu nó chỉ nổi khoảng 5,7 cái mụn nhưng sưng khá to.E cũng không quan tâm nên kệ.Rồi hết 1 tuần liền nó ko lặn đi mà còn mọc nhiều hơn.Những cái lặn đi thì để lại vết thâm to và rõ.Hôm phải có việc lên trường( e đang nghỉ hè) thì bạn e bảo sao mặt m lắm mụn thế.Lúc đó e mới giật mình và bắt đầu thấy lo.Rồi e lên đây tìm hiểu cách trị mụn của các chị.Em đọc khá nhiều bài viết về việc dùng hồ nước trị mụn.Thấy có khá nhiều người thành công nên e đi ngay ra hiệu thuốc mua hồ nước.Nhưng vì e ở Hải Phòng nên khi ra hiệu thuốc chỗ viện da liễu mua thì chị bán hàng đưa cho e lọ thuốc ghi là HỒ KẼM.Em thắc mắc thì chị ấy bảo hồ kẽm với hồ nước là 1.Cũng yên tâm mang về nhà.Tối hôm đó e rửa sạch mặt rồi chấm lên những chỗ bị mụn.Em hơi tham nên chỗ nào có mụn li ti e cũng chấm lên.Sáng hôm sau rửa mặt đúng là cực hình vì thuốc này khó rửa kinh khủng.Sau khi rửa xong e thấy những chỗ bôi lên khá đỏ và đau nhưng e nghĩ thuốc đang có tác dụng nên thế.E bôi được 3 buổi tối.Đến sáng ngày thứ tư rửa mặt thì tá hỏa lên vì những chỗ bôi thuốc không những không khỏi mà còn sưng to và mọc thêm nhiều mụn con.Lúc này thì mặt e chi chít mụn và đỏ lên thấy sợ.Mẹ e thấy thế bắt e vứt hết thuốc và mĩ phẩm đi không cho dùng gì nữa.Lúc này thì e thực sự sợ vì mặt e chưa bao giờ kinh khủng ntn.Em cả ngày ở nhà không dám đi đâu.May mà lúc này là nghỉ hè không e chết mất.Rồi lại tiếp tục lên đây tìm hiểu thì có đọc được 1 bài về lá dấp cá.Thực sự e ăn uống khá kén chọn nên cái món này khá khó với em.Nhưng e không còn lựa chọn.
    Trong vòng 2 tuần đầu: mỗi ngày e xay nhuyễn 100g lá dấp cá với 300ml nước lọc mát rồi uống cả bã.Tuần đầu tiên không thấy tiến triển gì.Sang tuần thứ 2 thấy mụn bắt đầu lặn.Không lên mụn mới.Em cũng mừng nhưng mụn lặn lại còn nhiều vết thâm.Trông mặt vẫn rất kinh khủng.Lại lên đây tìm hiểu.Cuối cùng e quyết định uống thêm tảo xoắn của nhật và nước chanh mật ong vào buổi sáng.Bây giờ sau 3 tuần mặt e vẫn chưa được sạch mụn.Mới sạch được 90% nhưng những cái mụn còn lại đều nhỏ và đang se đầu lại.Vết thâm cũng mờ khá nhanh.Em sẽ tổng hợp lại những thứ e uống để mọi người dễ theo dõi và trong khoảng thời gian này e kiêng hoàn toàn mĩ phẩm kể cả sữa rửa mặt.
    * Sáng:ngủ dậy uống 500ml nước chanh mật ong.Em cũng không pha theo tỉ lệ nhất đinh.thấy vừa ngọt vừa chua là được.
    * Trưa: sau ăn uống 20v tảo xoắn Nhật.Cái này e mua ở hiệu thuốc.Do e có 40kg nên e chỉ uống 20v 1 ngày.
    *Chiều: tầm 4h chiều e cho 100g lá dấp cá xay nhuyễn với nước mát.E thấy xay với nước mát hoặc cho thêm đá xay dễ uống hơn nhiều so với xay thường.
    Trên đây là kinh nghiệm của e mong giúp đỡ được mọi người.Và mong mọi người chỉ giùm e xem có ăn hay uống gì mà nhanh mờ vết thâm tốt và da trắng lên được thì tốt ạ.Chỉ ăn hay uống thôi ạ vì giờ bôi gì lên mặt e cũng sợ với sợ mẹ e mắng nữa.Cám ơn mọi người ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 116 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thanks bài viết bạn. Da mình xưa ngâm nhưng không mụn. 4 năm nay bị li ti đỏ trán, càm, lâu lâu bị vài mụt to to í. Đi ra đường 15, 20ph là trán ngứa mụn đỏ đỏ nổi lên liền hà. Mình tung xai, pond's, olay, elizrbeth, tai thỏ, nguyen quach, sac ngoc khang. Xài 2 hộp ngon lành, hộp thứ 3 là mụn to to, nhỏ nhỏ thế là bỏ. Mình cũng uống 40 thang thuốc nam, nice young chẳng thấy gì. Đã đen mà bị mụn. Giờ bí quá mẹ wtt giúp da e hít dị ứng bụi đường và sáng da với. Help me
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyendoanth Xem bài viết
    Thanks bài viết bạn. Da mình xưa ngâm nhưng không mụn. 4 năm nay bị li ti đỏ trán, càm, lâu lâu bị vài mụt to to í. Đi ra đường 15, 20ph là trán ngứa mụn đỏ đỏ nổi lên liền hà. Mình tung xai, pond's, olay, elizrbeth, tai thỏ, nguyen quach, sac ngoc khang. Xài 2 hộp ngon lành, hộp thứ 3 là mụn to to, nhỏ nhỏ thế là bỏ. Mình cũng uống 40 thang thuốc nam, nice young chẳng thấy gì. Đã đen mà bị mụn. Giờ bí quá mẹ wtt giúp da e hít dị ứng bụi đường và sáng da với. Help me
    REVIEW về da dị ứng mỹ phẩm và viêm da dị ứng
    🌸Mình xin chia sẽ 1 chút trải nghiệm của mình về da bị dị ứng, vì bản thân e sau khi bị đã đi bác sĩ tìm hiểu hơn 3 tháng trời nay da mới được chút tiến triển, nay mình vui quá muốn chia sẽ lại cho những bạn đã đang và sau này nếu có bị mắc phải như mình
    🌸Từ khi da mình bắt đầu dị ứng, mình chỉ nghĩ là do thời tiết vì do mình ở Geneve 20 độ , nhưng sau đó lên Paris chơi nhằm ngay trời nắng nónh 35 độ mà lại dẫn 2 nhóc nhà mình chang chang dưới nắng sếp hàng chơi Disney. Vậy là từ đó trở đi , da cứ ngứa , rát nổi sần đỏ, mề lên , xong lại hết. Vì vậy nên chủ quan , ko tìm hiểu điều trị, lại còn đắp mặt nạ khoai tây sữa tươi để dưỡng da, nhưng thật ra sữa tươi có chứa axit lactic ko tốt cho da ,nên suy ra da đang bị tổn thương lại càng tổn thương.
    🌸Thật ra nguyên nhân chính mình bị dị ứng dẫn đến viêm da như vậy là do 1 năm trời mình xài Ester Lauder, ở đây mình ko nói là sản phẩm có vấn đề nên các fan của Ester Lauder đừng ném gạch mình nha, là do bản thân mình da qá mỏng ko thể nào xài nhưng loại serum để tái tạo da hoặc làm trắng da được, lâu ngày dẫn đến bào mòn da, làm cho da bị mất đi lớp biểu bì bảo vệ,dẫn đến tình trạng da yếu dần ko có khả năng bảo về giúp cho những thứ khác như thời tiết,mặt nạ, và nhất là các lớp trang điểm xâm nhập.
    🌸Trong quá trình bị dị ứng trong đầu mình ko hề nghĩ đến là do kem dưỡng mỹ phẩm tạo ra, tại trước đó mình đã xài hơn 1 năm trời các loại này, nếu bị phải bị ngay lúc đầu ? mình đã đi 3 bác sĩ chuyên về da khác nhau, cho thuốc chống dị ứng, thuốc bôi vẫn không hết hẳn, thậm chí da còn RẤT RẤT nhạy cảm thêm, kiêng ăn đồ biển cũng có, ra nắng bịt đội nón bịt kín, ko xài bất cứ thứ gì trên mặt cũng có, nhưng da chỉ nằm ở mức ko ngứa, sần, nhưng vẫn ửng đỏ , chỉ có những chuyên da và bác sĩ nhìn vô mới thấy. 🌸Giai đoạn này mình thực sự stress,😪😢😱😰😨😱 ko lẽ sống với tình trạng da đỏ này sao ??? chồng mình thì nói suốt ngày mình tưởng tượng, ko có mà cứ nghĩ là có ( vì quá trình đi bs , cho xét nghiềm máu, thử các chất dị ứng, nhưng vẫn ko tìm ra được nguyên nhân) gọi là BÁC SĨ BÓ TAY 😝😛
    ⚠️⚠️⚠️ Giai đoạn này là quan trọng 🙏🏻 vì vị cứu tinh của mình là chị đã hướng dẫn mình xài loại dầu lúa mạch 🌾🌾🌾 Germe de ble ( hình) , chỉ trong vòng sau 3 ngày là thấy da mình kahsc hẳn các bạn ah. Đối với mình em bé này như là tiên dược, 🆘 chắc chắn là xác bác sĩ cũng ko biết điều này 😀😀. Ngoài ra em này còn giúp cho da mình( da khô ) trong thời tiết lạnh được mềm mại, có Vitamin E giúp chống lão hoá. Ôi trị được bệnh mà còn đẹp da thì từ nay em sẽ nằm trong các danh sách dưỡng da của chị rồi nhé 😍😍 Ah mà quên nhắc tới e nước rửa mặt có kèm theo hình, vì da đanh trong thời gian rất nhạy cảm, bs bắt buộc e phải xài loại này như loại dược phẩm, tuy không dứt hẳn nhưng nhờ nó mà hết ngứa rát và sần .
    🌱Mong rằng sau bài chia sẽ này giúp các chị, các bạn điều trị đúng lúc kịp thời hơn mình phải ròng rả mất hơn 3 tháng trời.