TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm: Trị sạch mụn viêm thành mảng sau 2 tháng

• 3.67K Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 498 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Cách đây 2 tháng, do nông nỗi mình dùng rượu thuốc (do thấy nhỏ bạn dùng da đẹp lắm) rồi mỹ phẩm nữa, da mình mọc mụn khủng khiếp, thành mảng từ má xuống cằm, mủ nhiều đến vô vọng, nặn rồi mọc nặn rồi mọc không ngừng, đau khổ kinh khủng, xưng vù làm biến dạng mạt luôn. Mình trầm cảm, và k ra đường, k gặp ai nữa, đến nỗi mới đóng tiền học anh văn mình cũng nghỉ luôn, ngoại trừ đi làm.
    Sau 1 tháng chày cối tìm hiểu thông tin trên Webtretho nghe các Mẹ bày đủ thứ, mình làm không hết. Mình còn tính uống Iso, mà thấy tác dụng phụ ghê quá, nên k dám uống, lúc đó cả nhà mình nhìn mình đều buồn, mình thì vô vọng đến mức nghĩ: chắc cả đời này mình xấu xí như thế này quá. Thế là Chị mình dẫn mình đến gặp Bác sĩ da liễu (Do có 1 bác sĩ khác cũng bị mụn mà trị nhà bà BS này hết nên giới thiệu).
    1. Đơn thuốc đầu tiên uống trong 3 tuần như sau:

- Cephalexin 500mg 2 viên/ lần
    - Vitamin B1: 2 viên/ lần
    - Viên kẽm ZinC 70mg 1 viên/ lần
    - Thời gian uống: 7 giờ sáng và 7 giờ tối ( No đói gì cũng uống đúng giờ)
    - Lưu ý:
    + Ăn: Tuyệt đối không ăn ngọt (nước ngọt, bánh kẹo, trái cây nhiều đường như: xoài, nhãn, mít, nói chung kiêng ngọt càng triệt để càng tốt) nhưng ăn tinh bột thì vẫn ăn bình thường nhé, ăn tinh bột là đường đôi, nó giúp da nhanh lành hơn, không uống nước nóng hay nước ấm, Không ăn đồ nếp (sẽ tạo mủ nhiều hơn), không ăn mì tôm, không uống nước rau má và nước dừa (làm mất hoạt tính của thuốc)
    + Rủa mặt: Ngày rủa mặt 3 lần bằng nước lanh, dùng tay để rửa sau đó dùng khăn thấm khô (không chà xát mạnh nhé) thời gian đầu rửa bằng tay thất gê lắm, vì cái mặt nhờn và mụn lỗ chỗ, nhưng sau 1 tuần thôi là rủa bằng tay không cảm nhận thấy ớn ớn nữa, vì da mịn lại rồi. TUyệt đối k rửa bằng nước ấm nhé (kích thích tiết dầu nhiều hơn), không rửa mặt bằng chanh hay nước muối sinh lý (vì sẽ giết chết vi khuẩn có lợi bảo vệ da)
    Trong thời gian này các bạn đừng dùng thêm mỹ phẩm gì nhé, uống thuốc thôi, da sẽ tái tạo mịn màng rất tốt (vì có kẽm lo rồi)
    Ngoài ra, sau 3 tuần, da lành hết rồi thì bạn dùng luôn Acnes C10 để trị thâm, thì sau 2 tháng trị mụn xong thâm sẽ đỡ rất nhiều,
    Mình đang làm nên chia sẻ đơn thuốc 1, còn đơn 2 thì để về nhà tìm lại tên rồi chia sẻ tiếp.
    Thuốc Cephalexin mùi hơi ghê, nhưng cố lên, mình đi khám gặp ai cũng khỏi mụn hết, bs này trị triệt để chứ k bị lại,
    Các bạn cố lên, giờ da mình sáng rồi, vết thâm cũng mờ nhiều lắm rồi.
    Mình chỉ muốn nhắc nhở các bạn lưu ý là: Đừng tin mây cái mỹ phẩm tự chế trên mạng, giá thì mắc mà k nguồn gốc, tại sao những hãng lơn như Shisedo người ta nghiên cứu mãi mới ra, mà còn chưa ăn ai, những mỹ phẩm tự chế trên mạng lại dễ dàng và công dụng tốt đến thế, Nên đừng vì hoang mang quá mà lại roi vào 1 hố hoang mang khác nhé.
    Sở dĩ mình nói vậy là vì, lúc trước Chị mình nói gì mình cũng k nghe, đâm đầu vô nó. Rồi lúc bị mụn, chị khuyên tiếp mình vẫn không nghe, lại ra tiệm thuốc nghe mấy bà dược sĩ trung cấp nói, trong khi Chị là Bác sĩ (Chị khuyên mình đi khám bệnh ở 1 bs khác mình k nghe).
    Chúc các bạn mau thoát khỏi mụn nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nha, cá nhân mình thấy tất cả loại bệnh đều phải từ nội tiết mà trị. Trên mặt ai chả có vi khuẩn lợi và hại nhưng khi nội tiết kém (gan nóng chả hạn) thì bệnh sẽ phát, vì thế các loại thuốc bôi chỉ là giải pháp tạm thời tại chỗ mà thôi. Uống thuốc điều trị từ bên trong mới dứt điểm được. Rất vui vì có nhiều người chia sẻ bài hay như bạn ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

B oi. Chia sẻ đơn thuốc thứ 2 đi nè. Hóng quá. Bạn uống trong bao lâu thì hết mụn bây giờ bạn đã hết liệu trình thuốc chưa? m cám ơn b.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nha, vì mình cũng bôi tùm lum mà k hết, bôi càng nhiều càng tan nát cái mặt, nên k dám nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocthaovuong Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều nha, cá nhân mình thấy tất cả loại bệnh đều phải từ nội tiết mà trị. Trên mặt ai chả có vi khuẩn lợi và hại nhưng khi nội tiết kém (gan nóng chả hạn) thì bệnh sẽ phát, vì thế các loại thuốc bôi chỉ là giải pháp tạm thời tại chỗ mà thôi. Uống thuốc điều trị từ bên trong mới dứt điểm được. Rất vui vì có nhiều người chia sẻ bài hay như bạn ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyenxinh24 Xem bài viết
    B oi. Chia sẻ đơn thuốc thứ 2 đi nè. Hóng quá. Bạn uống trong bao lâu thì hết mụn bây giờ bạn đã hết liệu trình thuốc chưa? m cám ơn b.
    Sau khi uông đơn thuốc 1 3 tuần, mình chuyển qua đơn thuốc thứ 2 uống 2 tuần.
    1. Sulfatrim 480mg 2 viên/ lần
    2. vitamin B1 2 viên/ lần
    3. Zinc 1 viên/ lần

uống sáng và tối sau mỗi bữa ăn.
    Lưu ý: Uống tối thiểu 1.5 lít nước/ ngày để giúp khuếch tán thuốc được tốn hơn nhé bạn. Và vẫn kiêng cứ như trên nhé. Nếu uống thuốc này mà bị sưng môi thì bạn ngưng uống nhé, vì đó là tác dụng phụ của thuốc, 3000 người sẽ có 1 người bị. hihi. Uống thuốc này mình thường k uống đủ nước nên cung thấy hơi bị mệt, vì bth mình uống nước ít lắm.
    Uống hêt 2 tuần thuốc này thì bạn quay trở lại uống thêm 2 tuần thuốc theo đơn 1 (thay bằng Cephalexin nhé)
    Mình uống được 1 tháng 3 tuần, bây giờ hết sạch mụn rồi, thâm thì mờ rất nhiêu rồi
    Nói chung theo bản thân mình thấy, uống đơn thuốc 1 3 tuần là mình đã thấy hết mụn rồi, nhưng phải uống thêm để ngăn mụn trở lại (cái này là mình suy diễn thôi nhé, hihih)
    Còn giờ bác sĩ đang cho mình uống thuốc trị thâm.
    Đơn thuốc cho 2 tuần đầu tiên trị thâm là:
    1. Vitamin C: 1 viên/ lần
    2. Zinc 1 viên/ lần
    Uông ngày 3 lần sau mỗi bữa ăn.

Mình có hỏi về thuốc bôi, nhưng bác sĩ bảo là không bôi gì cả, vì bôi thì mất công chỗ trắng chỗ đen, rồi da lại bong tróc dễ bị mun trở lại và da yếu đi. Giờ mình tự tin đi ra đường rồi, nói chung là nó gần như bình thường trở lại rồi,
    Lúc mình uống thuôc đc 3 tuần thây hết mụn, mình đòi trị thâm liền, bác sĩ bảo bác sĩ chỉ làm đc đến vậy thôi, cái gì cũng phải có thời gian, trị dứt điểm mụn thì mới trị thâm đc, nên mình nghe lời. Nên bạn cũng kiên trì nhé.
    Giờ mình vẫn bị câm ăn ngọt, nhưng do thèm quá nên giờ ăn bình thường luôn, nhưng k thấy mụn lên nữa. Bạn ráng kiên trì nhé, sau 3 tuaand bạn sờ lên mặt là thấy da nhẵn luôn rồi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nói chung là mình cần thời gian để trị dứt điểm, muốn nhanh hết mụn chỉ có 1 loại mỹ phẩm chứa corticoid thì mới hết ngay và luôn được thôi,
    2 tháng nghe thì dài, nhưng vèo cái là qua ngay thôi à, nên bạn cố lên, đừng có nản, mình thấy phác đồ điều trị của bác si này hợp lý lắm, vì mình có lên mạng tìm hiểu tác dụng của từng loại thuốc, và cũng có đưa thuốc cho Chị mình xem.
    Nói chung mình k phê phán gì, nhưng mình chỉ thấy là chị mình là Bác sĩ đa khoa, nhưng khi mình bị mụn, chị minhg cũng yêu cầu mình tơi Bác sĩ da liễu khám, chứ chị ấy bảo chị ấy k thể khám cho mình đc, huống hồ chi mấy bạn trên mạng cứ nói rồi tư vấn này nọ kia một cách vô tội vạ, làm khổ tụi mình. hihih. Đó là bài học cho mình về truyền thông mạng xã hôi thôi. hiiihhh. Nói điều này ra hơi thừa, nhưng mình vẫn mong k ai mua mấy cái mỹ phẩm tự chế nữa, nguy hiểm lắm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cám ơn b nhiều nha
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhiều nha! Bài viết của bạn bổ ích quá!
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayeuyeu Xem bài viết
    Chào các bạn,
    Cách đây 2 tháng, do nông nỗi mình dùng rượu thuốc (do thấy nhỏ bạn dùng da đẹp lắm) rồi mỹ phẩm nữa, da mình mọc mụn khủng khiếp, thành mảng từ má xuống cằm, mủ nhiều đến vô vọng, nặn rồi mọc nặn rồi mọc không ngừng, đau khổ kinh khủng, xưng vù làm biến dạng mạt luôn. Mình trầm cảm, và k ra đường, k gặp ai nữa, đến nỗi mới đóng tiền học anh văn mình cũng nghỉ luôn, ngoại trừ đi làm.
    Sau 1 tháng chày cối tìm hiểu thông tin trên Webtretho nghe các Mẹ bày đủ thứ, mình làm không hết. Mình còn tính uống Iso, mà thấy tác dụng phụ ghê quá, nên k dám uống, lúc đó cả nhà mình nhìn mình đều buồn, mình thì vô vọng đến mức nghĩ: chắc cả đời này mình xấu xí như thế này quá. Thế là Chị mình dẫn mình đến gặp Bác sĩ da liễu (Do có 1 bác sĩ khác cũng bị mụn mà trị nhà bà BS này hết nên giới thiệu).
    1. Đơn thuốc đầu tiên uống trong 3 tuần như sau:

- Cephalexin 500mg 2 viên/ lần
    - Vitamin B1: 2 viên/ lần
    - Viên kẽm ZinC 70mg 1 viên/ lần
    - Thời gian uống: 7 giờ sáng và 7 giờ tối ( No đói gì cũng uống đúng giờ)
    - Lưu ý:
    + Ăn: Tuyệt đối không ăn ngọt (nước ngọt, bánh kẹo, trái cây nhiều đường như: xoài, nhãn, mít, nói chung kiêng ngọt càng triệt để càng tốt) nhưng ăn tinh bột thì vẫn ăn bình thường nhé, ăn tinh bột là đường đôi, nó giúp da nhanh lành hơn, không uống nước nóng hay nước ấm, Không ăn đồ nếp (sẽ tạo mủ nhiều hơn), không ăn mì tôm, không uống nước rau má và nước dừa (làm mất hoạt tính của thuốc)
    + Rủa mặt: Ngày rủa mặt 3 lần bằng nước lanh, dùng tay để rửa sau đó dùng khăn thấm khô (không chà xát mạnh nhé) thời gian đầu rửa bằng tay thất gê lắm, vì cái mặt nhờn và mụn lỗ chỗ, nhưng sau 1 tuần thôi là rủa bằng tay không cảm nhận thấy ớn ớn nữa, vì da mịn lại rồi. TUyệt đối k rửa bằng nước ấm nhé (kích thích tiết dầu nhiều hơn), không rửa mặt bằng chanh hay nước muối sinh lý (vì sẽ giết chết vi khuẩn có lợi bảo vệ da)
    Trong thời gian này các bạn đừng dùng thêm mỹ phẩm gì nhé, uống thuốc thôi, da sẽ tái tạo mịn màng rất tốt (vì có kẽm lo rồi)
    Ngoài ra, sau 3 tuần, da lành hết rồi thì bạn dùng luôn Acnes C10 để trị thâm, thì sau 2 tháng trị mụn xong thâm sẽ đỡ rất nhiều,
    Mình đang làm nên chia sẻ đơn thuốc 1, còn đơn 2 thì để về nhà tìm lại tên rồi chia sẻ tiếp.
    Thuốc Cephalexin mùi hơi ghê, nhưng cố lên, mình đi khám gặp ai cũng khỏi mụn hết, bs này trị triệt để chứ k bị lại,
    Các bạn cố lên, giờ da mình sáng rồi, vết thâm cũng mờ nhiều lắm rồi.
    Mình chỉ muốn nhắc nhở các bạn lưu ý là: Đừng tin mây cái mỹ phẩm tự chế trên mạng, giá thì mắc mà k nguồn gốc, tại sao những hãng lơn như Shisedo người ta nghiên cứu mãi mới ra, mà còn chưa ăn ai, những mỹ phẩm tự chế trên mạng lại dễ dàng và công dụng tốt đến thế, Nên đừng vì hoang mang quá mà lại roi vào 1 hố hoang mang khác nhé.
    Sở dĩ mình nói vậy là vì, lúc trước Chị mình nói gì mình cũng k nghe, đâm đầu vô nó. Rồi lúc bị mụn, chị khuyên tiếp mình vẫn không nghe, lại ra tiệm thuốc nghe mấy bà dược sĩ trung cấp nói, trong khi Chị là Bác sĩ (Chị khuyên mình đi khám bệnh ở 1 bs khác mình k nghe).
    Chúc các bạn mau thoát khỏi mụn nhé
    Mình đang thử uống theo đơn thuốc của bạn,nhưng thắc mắc là tại sao phải uống lúc 7h sáng và 7h tối,trong khi thuốc Cephalexin là thuốc kháng sinh,uống khi đói rất hại dạ dày,mà thuốc thì quan trọng là uống đủ liều thôi sao lại phải uống đúng giờ???
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dau10102013 Xem bài viết
    Mình đang thử uống theo đơn thuốc của bạn,nhưng thắc mắc là tại sao phải uống lúc 7h sáng và 7h tối,trong khi thuốc Cephalexin là thuốc kháng sinh,uống khi đói rất hại dạ dày,mà thuốc thì quan trọng là uống đủ liều thôi sao lại phải uống đúng giờ???
    Thật ra mình không phải là bác sĩ, chỉ làm theo đúng chỉ dẫn của Bác sĩ thôi, nhưng mình cũng muốn giải thích 1 chút, dựa trên những gì mình được biết thông qua Chị gái mình
    1- Uống đói rất hại dạ dày:

- Theo công dụng và chỉ định hay tác dụng phu của thuốc không hề nói tới việc hại dạ dày khi uống đói
    - Uống cefalexin cùng với thức ăn có thể làm chậm khả năng hấp thu nhưng tổng lượng thuốc hấp thu không thay đổi ==> nghĩa là uống lúc đói thì hấp thu thuốc tốt hơn và nhanh hơn

2- Tại sao phải uông 7 giờ sáng và 7 giờ tối

Nghĩa là chu kỳ uống thuốc là 12 giờ,
    Cefalexin hầu như được hấp thu hoàn toàn ở đường tiêu hóa và đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương vào khoảng 18 microgam/ml sau một giờ với liều uống tương ứng 500 mg. Nửa đời trong huyết tương ở người lớn có chức năng thận bình thường là 0,5 - 1,2 giờ. Khoảng 80% liều dùng thải trừ ra nước tiểu ở dạng không đổi trong 6 giờ đầu qua lọc cầu thận và bài tiết ở ống thận ==> Do vậy để hấp thu và thải trừ hết 500mg Cephalexin 500mg thì cần 12 giờ. Nếu bạn k thích 7 giờ sáng 7 giờ tối thì bạn có thể uống lúc 5,6,8,9,.. tùy bạn cũng được
    3 - Thuốc quan trong uống đủ liều sao phải uống đúng giờ??

Đúng giờ cũng đồng nghĩa với đủ liều đó bạn, kiểu như xoay vòng đó bạn

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 562 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Còn mình thì thắc mắc cái việc rửa nước lạnh, ko đc rửa nước ấm và không dùng nước muối sinh lý rửa mặt. Thấy lạ ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi call_me_maybe Xem bài viết
    Còn mình thì thắc mắc cái việc rửa nước lạnh, ko đc rửa nước ấm và không dùng nước muối sinh lý rửa mặt. Thấy lạ ghê
    Sao lạ bạn, mình có giải thích phía trên rồi mà,
    1. Rửa bằng nước lạnh, không rủa nước ấm
    Nước ấm kích thích tuyến bã nhờn, làm cho da nhờn hon. Nếu bạn k tin thì bạn có thể làm phép thử
    2. Không dùng nước muối sinh lý rửa mặt
    Nước muối sinh lý giúp tiêu diệt vi khuẩn bao gồm cả vi khuẩn có lợi và vi khuẩn có hại. Vì trên da luôn luôn tồn tại vi khuẩn có lợi bảo vệ cho da. Nếu bạn đọc kỹ bài của mình thì bạn sẽ không thắc mắc nữa đâu
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cho mình địa chỉ bác sĩ đó với đc k.. Với chi phí như thế nào v bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

bác sĩ: Nguyễn Đắc Dụng, ở gần Bệnh viện Đa khoa Đồng Nai (Đối diện cà phê Thủy sơn). Mỗi lần khám sẽ lấy thuốc uống cho 1 tuần. cả tiền khám và tiền thuốc là 100k nha bạn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi leekhanh1995 Xem bài viết
    Cho mình địa chỉ bác sĩ đó với đc k.. Với chi phí như thế nào v bạn
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayeuyeu Xem bài viết
    bác sĩ: Nguyễn Đắc Dụng, ở gần Bệnh viện Đa khoa Đồng Nai (Đối diện cà phê Thủy sơn). Mỗi lần khám sẽ lấy thuốc uống cho 1 tuần. cả tiền khám và tiền thuốc là 100k nha bạn
    Uống đơn thuốc 1 có bị đẩy mụn k chị.. và mình có đc nặn mụn k
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trong quá trình uống chị k thây đẩy mụn gì cả, những cục mụn ban đầu nó dần khô lại hoặc vỡ ra. Bác sĩ có dặn chị k đc nặn mụn, vì nặn sẽ gây thâm, nhưng lúc thấy mụn nó chín rồi, k nặn ngauws tay, nên c nặn, nặn xong sáng hôm sau là thấy lành liền luôn. Nên là nếu e chịu đựng đc thì để nó tự khô rồi cào cái nó ra nhân, còn k chịu đc thì nặn. Rồi sau này trị thâm.
    Chốt lại là c thấy k có đẩy mụn nào cả, ban đầu có bao nhiu mụn thì nó có bấy nhiều thôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi leekhanh1995 Xem bài viết
    Uống đơn thuốc 1 có bị đẩy mụn k chị.. và mình có đc nặn mụn k
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi, chị có thể cho em xin các thuốc trên thuộc công ty dược phẩm nào không? để em tìm cho chính xác ạ. cảm ơn c nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị cho em hỏi, trong thời gian đó chị có dùng thêm gì nữa không ạ?
    Có dùng SRM,tẩy tế bào chết này nọ không ạ?
    BS khám giờ nào vậy chị? Em cũng muốn đi khám thử xem,nhưng em ở SG lận
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

éc, em chỉ cần ra nói đúng loại (số mg á) thì ngta sẽ đưa thôi. của hãng nào cũng đc mà. em đi mua thì nói Cephalexin 500mg. chứ đừng nói Cephalexin không là đc. Tại vì chị uống xong cũng vứt cái vỏ rồi. hic
    Trích dẫn Nguyên văn bởi secret_tomb Xem bài viết
    chị ơi, chị có thể cho em xin các thuốc trên thuộc công ty dược phẩm nào không? để em tìm cho chính xác ạ. cảm ơn c nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 157 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GauAka Xem bài viết
    Chị cho em hỏi, trong thời gian đó chị có dùng thêm gì nữa không ạ?
    Có dùng SRM,tẩy tế bào chết này nọ không ạ?
    BS khám giờ nào vậy chị? Em cũng muốn đi khám thử xem,nhưng em ở SG lận
    Trong lúc trị mụn, ngoại trừ uống thuốc chị k dùng gì hết. Rửa mặt bằng nước lạnh thôi. Nhưng bây giờ trị thâm chị tự ý mua Acnes C10 bôi, thấy cũng k bị sao, mà vết thâm mờ rõ. Em k cần dùng SRM tẩy tế bào chết gì đâu. Vì lúc này da bị mụn, tổn thương nhiều, tẩy làm gì em.
    Bác sĩ khám từ 2 giờ chiều đến 9 giờ tối. từ thứ 2 tới thứ 7. Mà em đi khám lần đầu tiên thì nên đi trước 2h, BS vừa mở của thì em vào luôn, vì ở đây người ta khám cho bệnh nhân cũ hết mới khám bệnh nhân mới. Mấy hôm trc chị đi tâm 7h tối thấy có nhiều người chờ từ 3 giờ chiều mà vẫn chưa được khám cơ.