TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ bí quyết dưỡng da chống lão hóa của em . Cực kỳ hiệu quả, đã thử và thành công ạ.

• 14.1K Lượt chia sẻ
  • 862K Lượt đọc
  • 1.67K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Dear các mẹ, phàm là phụ nữ thì ai cũng muốn mình đẹp. Dù là 16 trăng rằm, hay các mẹ 2-3 mặt con. Từ bé e cũng đã điệu sẵn, cũng hay dưỡng da này nọ, cũng thỉnh thoảng đắp mặt, nhưng không đều. Nhưng đến năm 25t thì thực sự là e bắt đầu thấy sợ. Nhìn bạn bè xung quanh, soi gương nhìn chính bản thân mình , thấy già đi 1 cách nhanh chóng, da lão hóa, xuống cấp 1 cách trầm trọng, Đi soi da, thấy tư vấn viên người ta nói da đã bắt đầu xuất hiện chân nám mà hốt hoảng. Điên cuồng tìm kiếm các loại kem dưỡng da chống lão hóa của các hãng cao cấp. Nhưng, chốt lại 1 câu , đúc kết kinh nghiệm kha khá năm dùng mỹ phẩm của em là :

1. Mỹ phẩm không phải cứ đắt là tốt. Quan trọng phải hợp da .
    2. Da muốn đẹp thì cơ thể phải thực sự khỏe từ bên trong. Không bao giờ em tin mấy sản phẩm làm trắng da. Thật sự thì kể cả hàng hiệu cũng chỉ làm sáng da. Sáng , chứ ko phải trắng bệch như bạch tạng ạ. ( e ko hiểu sao lắm bạn cứ đâm đầu mua mấy cái kem trộn trắng da. Toàn hóa chất. Da người VN mình là da vàng, trắng tn được mà trắng. )
    3. Quan niệm của e , da đẹp = da khỏe, bóng, ko mụn.

Sau 1 thời gian dài ngâm cứu, tìm tòi và thử nghiệm các loại mặt nạ chống lão hóa khác nhau. E thấy 1 số loại mặt nạ sau rất ok trong việc chống lão hóa da. ( các mẹ có thể ngó qua cái mặt e ạ. ảnh này là e làm tóc xoăn, nhìn còn già chát so với bình thường đấy ạ. chụp bằng wc 1.3, ko camera 360 đâu ạ E không xinh, nhưng tự tin là trẻ so với tuổi - em năm nay 28 rồi ạ )

Các mẹ quan tâm like động viên em xíu để e có động lực viết dài dài ạ. ( em giới thiệu qua chút : em là nvvp, ngày ôm máy tính min là 8 tiếng, đêm thì ít khi ngủ trước 12h, nghiện cà phê chính hiệu ạ ) . E sẽ chia nhỏ thành từng phần cho các mẹ dễ theo dõi.

Part 1: Cải thiện sức khỏe bên trong

- Tập thể dục : cực kỳ quan trọng. Các mẹ nếu ko có thời gian đi tập ở phòng tập thì nên tranh thủ tập ở nhà. Giờ có rất nhiều clip trên mạng. E cũng ít khi đi tập ở lớp nào lắm. Một phần vì xót tiền, một phần vì e thích không khí ngoài trời hơn. Thế nên mùa hè em hay đi chạy bộ ở cv. Còn trời lạnh như mấy hôm nay thì cứ tại gia thôi ạ. Hiện e đang theo clip aeroic của cô Kỳ Duyên + 1 bài tập bụng 8p nữa, cực hiệu quả luôn ạ. Ít nhất 1 ngày các mẹ cũng phải cố tập được 30p nhé. Ra mồ hôi, tốt cho da và cơ thể lắm đấy ạ.

- Ăn uống : rau xanh, hoa quả, hạn chế tinh bột. Cái này thì các mẹ quá pro rồi. Em không dám múa rìu qua mắt thợ nữa ạ. Em chỉ có 1 tip về nước uống là thế này ạ. Em thường xuyên uống nước trà xanh, nước đinh lăng, trà lá sen khô. Nếu có uống nước trắng thì các mẹ cho thêm 1 lát chanh tươi, ko thì vắt ít nước chanh vào. Có tác dụng giảm cân, lọc gan và bổ sung vitamin C rất tốt ạ. Trà xanh rất tốt cho cấc mẹ ngồi vp, tiếp xúc máy tính nhiều. Công dụng của các loại trà này ntn, em không nói nữa. Các mẹ gg là ra hết.

*** Quan trọng : sáng ngủ dậy, các mẹ làm 1 cốc to nước ấm + mật ong cho em. Cực kỳ tốt luôn ạ.

( em đi ăn cơm đã, tối em viết tiếp về khoản dưỡng da ạ ).

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Oánh dấu hóng mẹ nó. hix, 28 t là tầm 86-87. Sao trẻ dã man vậy. Cái gương đâu rùi, huhu
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Em xin hầu các mẹ tiếp đây ạ.

Part 2 : Dưỡng da body:

- 1 tuần tẩy da chết 1 lần.

- Một số cách tẩy da chết homemade của e :
    + cách 1 : đường + mật ong
    + cách 2: đường + chanh

chú ý nhiều các phần da sần sùi, dễ thâm đen nhiều : cùi trỏ, đầu gối, nách, hông. ( các mẹ vp ngồi nhiều, không biết có bị hiện tượng da v3 dày và có dấu hiệu thâm hơn những chỗ khác như em không ạ? Các mẹ tẩy da chết, chú ý nhiều phần này các mẹ nhé )

- Sữa tắm dưỡng da :

+ cách 1 ( mùa đông ) : sữa tắm + 1 thìa dầu dừa, tắm như bìh thường các mẹ nhé. Sau khi lau khô, thay vì dùng lotion thì giờ e chuyển hẳn sang dùng dầu dừa.

+ cách 2 (mùa hè ) : sau khi tắm sạch như bình thường, lau khô. Các mẹ dùng RƯỢU VANG ĐỎ , thấm ướt toàn thân, massage khoảng 5p, tráng sạch. Rượu vang đỏ chứa chất chống oxi hóa, cực tốt cho da .

- Chăm sóc da tay, da chân :
    + Các mẹ nhớ làm bất cứ việc gì liên quan tới hóa chất, phải đeo găng tay. Bàn tay thể hiện tuổi tác rất rõ rệt . Đầu tiên thì e cũng ngượng tay lắm, giăt đồ, rửa bát đeo găng tay cứ khó chịu. Nhưng các mẹ tính, bột giặt, nước rửa bát, các hóa chất tẩy rửa, toàn chất hóa học khiến da khô và lão hóa rất nhanh. Vì thế, các mẹ cứ tập vài lần là quen ngay. Nhất là thời tiết mùa đông lạnh như thế này. Đeo găng tay cũng ngăn ngừa bệnh thấp khớp khi về già ạ.

Đi xe máy, các mẹ càng nên dùng găng tay, nếu không, chả mấy mà tay chai như tay đàn ông đấy ạ.

Tối trước khi đi ngủ, các mẹ dưỡng da, đừng quên dưỡng da tay luôn nhé. Em hay dùng dầu dừa / dầu oliu xoa tay . Để qua đêm, sáng dậy da rất mềm.

+ Chân : cái này liên quan tới sức khỏe nhiều ạ. Nếu mẹ nào chăm thì chịu khó ngâm chân hàng ngày. Chả cần thảo dược thuốc quý gì đâu, cứ muối + gừng là ok lắm rồi ạ. Em lười nên tuần được 1 lần là căng. :

*** Hỗn hợp rượu bưởi chữa nẻ rất tốt : Cái này thích hợp dùng cho mùa đông các mẹ nhé. Mẹ nào bị nẻ, hoặc da khô quá thì làm như sau : vỏ bưởi + rượu trắng, ngâm khoảng nửa tháng là dùng được. Sau khi tắm, các mẹ dùng dung dịch này thoa lên người thay lotion. Các mẹ cũng có thể cho vào chai xịt, dùng thay xịt khoáng, sử dụng cho da mặt, sau bước rửa mặt thông thường.

------ hôm nay e viết tới đây thôi ạ, các mẹ quan tâm thì ủng hộ, đặt gach mai e viết tiếp về mặt nạ dưỡng da mặt ------

Chúc các mẹ ngày càng trẻ trung !
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 168 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

uj.c trẻ qúa.e kém c 5t chắk k so đc mất.hjx.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi craby91 Xem bài viết
    uj.c trẻ qúa.e kém c 5t chắk k so đc mất.hjx.
    hi, cảm ơn em. Thật ra thì trước, hồi cấp 3 nhìn chị ngu lắm. Đen nhẻm, già khú đế luôn. Muốn giỏi phải học, muốn khỏe phải chịu khó tập thể dục, sống điều độ, Muốn trẻ cũng phải đầu tư công sức em ạ. Chị toàn xài đồ nhà trồng được, toàn đồ dưỡng da sẵn trong bếp thui. Quan trọng nhất là kiên trì.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 147 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

tẩy tế bào chết body 2 cách đó cơ mà tẩy thế nào hả chị ơi

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    When you love someone so deeply, they become your life...
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GunnyOnline Xem bài viết
    tẩy tế bào chết body 2 cách đó cơ mà tẩy thế nào hả chị ơi

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Em làm cụ thể như thế này nhé :
    - trộn 2 thìa mật ong với 4 thìa đường nâu hoặc trắng đều ok. Muốn dưỡng ẩm hơn cho da, em có thể thêm 1 thìa cà phê dầu oliu / dầu dừa/ dầu hạnh nhân, khuấy đều rồi thoa lên cơ thể, massage nhẹ nhàng. Những hạt đường ram ráp sẽ giúp tẩy tế bào chết, trong khi mật ong và dầu oliu cung cấp dưỡng chất cho da, rất hợp với làn da khô. Hỗn hợp này cũng có thể dùng cho mặt. Chú ý là tẩy da chết cho mặt thì 1 lần/ tuần thôi em nhé, còn tẩy da chết body thì có thể 2 lần/ tuần. Không nên làm nhiều hơn.

- Cách tẩy da chết bằng đường và chanh : cũng tương tự vậy thôi. Em lấy 1-2 thìa đường, (áng chừng đủ dùng cho body ) + 1 nửa quả chanh. Trộn đều hỗn hợp và xoa lên da, massage, sau đó tắm lại bình thường. Cách này có thể làm sáng da 1 số vùng như đầu gối, khuỷu tay. Nhưng chú ý ra đường che chắn cẩn thận e nhé. Chanh có chứa axit, nên dễ bắt nắng 1 chút.
    Chúc em thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 18 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng chăm sóc da gần giốg như bạn này: Sáng ngủ dậy chưa ăn gì: uống một cốc nước ấm to pha chút mật ong + chanh( ai bị đau dạ dày thì khỏi cho chanh), ngày nào cũng mang nước chè xanh đi làm uống. Mình thì cực kì thích ăn rau, trái cây chủ yếu là cam,bưởi,nhưng trái có chất chua giàu vitamin C,hi. Tối ăn tối xong mình đi bộ 45 fút, xong về ăn 2-3 trái cà chua, 1 tuần xông mặt 1 lần với nước xả nấu.M tắm bằng yến mạch và rửa mặt bằng yến mạch, tẩy tế bào chết bằng bột đậu đỏ, m hay ăn rau xà lách,rau má,rau đắng, thỉnh thỏang nấu nha đam,nước bông cúc uống nước này đắng nhưng rág uống,hi.M cũng nấu dầu dừa để xài và bán cho bạn bè thân( ai mua thì m làm thui). Dầu dừa dưỡng tóc,da,lông mi, bôi lông mi nhanh dài lắm lun.M thì chỉ vậy thôi.Nhưng chắc vẫn chưa chăm kĩ bằng bạn chủ top . Hy vọng sẽ học hỏi bạn thêm.
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

@Dieptuan : hi, dùng dầu dừa dưỡng da quá chuẩn mẹ nó ạ. Tớ dùng dưỡng mi, dưỡng tóc. Công nhận, 1 tuần thôi là thấy khác ngay. Dưỡng tóc ok hơn đi hấp ở tiệm nhiều. Lông mi thì dài hẳn ra. Tuy ko cong, nhưng dài ra cũng tiện để chải mascara hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Part 3 : Dưỡng da mặt :

- Sáng ngủ dậy, khi vẫn nằm trên giường, em thường xoa 2 tay vào nhau cho nóng. Sau đó xoa khắp 2 cánh tay, theo chiều từ bàn tay lên vai. Úp 2 lòng bàn tay vẫn còn ấm vào 2 mắt cho tỉnh táo.

- Sau khi rửa măt - nước hoa hồng thì dùng 2 tay vỗ nhẹ lên mặt tầm 50 cái. Bôi kem dưỡng da khi da vẫn còn ẩm. Vỗ nhẹ khoảng 50 cái nữa. Các mẹ chú ý, nếu ngại / ko rõ cách massage thì cứ nhớ hộ e 1 nguyên tắc " không bao giờ bôi kem theo chiều từ trên xuống dưới". Như vậy rất có hại cho da, khiến da dễ hình thành nếp nhăn. Khi em bôi kem thường bôi cho cả phần cổ, và ngửa cổ lên 1 chút. Massage nhẹ từ dưới cổ lên trên. Phần trán thì đưa ngang. Tuyệt đối không bao giờ kéo xuống.

( Công dụng của việc vỗ mặt như thế nào thì các mẹ cứ gg là ra ạ. Giúp ngăn ngừa sự hình thành nếp nhăn. Có điều, với những phương pháp tự nhiên ntn, đòi hỏi các mẹ kiên trì. Trước em cũng nản lắm, nhưng cố gắng 1 thời gian thì như thói quen luôn ấy ạ. Cảm giác cũng giúp máu lưu thông tốt hơn ạ )

- Các mẹ đi làm / ra ngoài / trước khi make up đừng quên bước kem chống nắng - kể cả trong mùa đông.

- Do công việc e phải tiếp xúc với máy tính nhiều nên em thường mang theo chai xịt khoáng. Trước e xài của Vichy. Nhưng giờ thì xài đồ handmade 100%. ( Hơi mất công tí, nhưng yên tâm là ko có cồn - cồn gây khô da lắm ạ ). Sáng đi làm mang theo chai xịt nhỏ, bỏ vô ngăn mát tủ lạnh. Xịt sướng dã man các mẹ ạ. Da cứ gọi là mát rượi

TỐI :

Các bước chăm sóc da buổi tối :
    - Tẩy trang - rửa mặt - nước hoa hồng - vỗ mặt - kem dưỡng đêm ( vỗ mặt) - massage mắt = dầu dừa.
    - 1 tuần e đắp mặt nạ khoảng 2 lần ( tùy loại mặt nạ ). Nhưng em ưng nhất là mặt nạ chuối - mật ong, và mặt nạ rượu vang - sữa chua:

*** Mặt nạ chuối - mật ong chống lão hóa :
    - 1 quả chuối chín, + 2-3 thìa mật ong, nghiền nát, trộn nhuyễn đến khi chuối chuyển sang màu nâu.Rửa mặt thật sạch, bôi hỗn hợp trên da, để khoảng 20-30p. Rửa sạch lại bằng nước ấm. Sau đó rửa lại bằng nước lạnh. 1 tuần có thể dùng được 2-3 lần.

*** Mặt nạ rượu vang- sữa chua : ( em vô cùng sung sướng khi tìm ra cách giải quyết đống rượu thừa mỗi khi tết đến xuân về của gđ. )
    - Trộn 1 thìa rượu vang + 1 thìa sữa chua ko đường.==> đắp mặt tầm 20p. Rửa sạch bằng nước lạnh. sử dụng 2 lần/ tuần. Rượu vang e dùng là vang đỏ .

**** Ngoài ra, (em nghĩ đây mới là bí quyết ) , em được cô giáo người Nhật bày cho cách chống lão hóa bằng tinh dầu trầm hương ( cách đây chắc cũng phải 5-7 năm, nhưng em lười + trước chưa nghĩ ngợi gì. Giờ 25+ mới bắt đầu mang ra xài. Em áp dụng được tầm 6 tháng rồi, kết quả như thế nào thì các mẹ có thể thấy ạ. ) Nói em học cấp 3 có thể là hơi quá, nhưng nói e học đại học năm 1 thì khối người tin ạ. hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 168 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

t.dau trầm hươg ã? E tg chj dung để đốt thôj.hjx.c mua o dau a?có phảj pha j k a?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 154 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chăm sóc cho làn da trở nên khỏe mạnh, sáng bóng là việc làm không thể thiếu của phái đẹp. nhưng tâm lý quá lo lắng hay quá cẩn thận thiếu khoa học cũng có thể để lại tác dụng ngược với mong muốn.
    Vì vậy, đòi hỏi phái đẹp khi thực hiện chăm sóc cho làn da của mình cần phải nhận diện và tránh những sai lầm để luôn có được làn da sáng khỏe mà không gây ra lãng phí cả công sức lẫn tiền bạc.
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi craby91 Xem bài viết
    t.dau trầm hươg ã? E tg chj dung để đốt thôj.hjx.c mua o dau a?có phảj pha j k a?
    Đúng là tinh dầu trầm hương thường được biết tới bởi công dụng làm đèn xông hơn là dưỡng da. Mình cũng không ngờ mà. Nhưng check lại thì đúng là tinh dầu trầm hương có tác dụng chống lão hóa, dưỡng da, làm mờ sẹo mẹ nó ạ. Ngoài ra, theo những gì tớ ngâm cứu, sưu tập được thì còn có tinh dầu phong lữ, đàn hương, hoa hồng, hạt nho....+ vài loại nữa cũng có tác dụng chống lão hóa.

Nếu để dùng làm mờ sẹo thì ko cần pha. Nhưng để làm thành kem dưỡng da chống lão hóa thì cầu kỳ hơn 1 chút. Để mình "biên tập" lại tử tế rồi post lên cho cả nhà xem xét và đóng góp ý kiến nhé. Toàn công thức dưỡng da từ thiên nhiên mình sưu tập được. Thử 1 thời gian dài dài, thấy hoàn toàn lành tính . Tác dụng rất ok, tất nhiên, điểm trừ lớn nhất là ....lâu. Phải thực sự kiên trì đấy . Giờ mình dùng những phương pháp này hàng ngày nên mới quen được, chứ trước cũng oải lắm.
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninolac Xem bài viết
    Chăm sóc cho làn da trở nên khỏe mạnh, sáng bóng là việc làm không thể thiếu của phái đẹp. nhưng tâm lý quá lo lắng hay quá cẩn thận thiếu khoa học cũng có thể để lại tác dụng ngược với mong muốn.
    Vì vậy, đòi hỏi phái đẹp khi thực hiện chăm sóc cho làn da của mình cần phải nhận diện và tránh những sai lầm để luôn có được làn da sáng khỏe mà không gây ra lãng phí cả công sức lẫn tiền bạc.
    hì, mình toàn dùng đồ sẵn có trong bếp thôi mẹ nó ạ, Kiểu như nấu cơm, rán trứng thì để lại 1 cái lòng trắng / 1 cái lòng đỏ chẳng hạn. Uống sữa thì dành lại tầm 1 chén nhỏ....tha hồ làm mặt nạ dưỡng da. Kể cả mấy cái dưỡng body, tẩy da chêt...cũng toàn đường, muối, chanh...Nói chung, mình là đứa bị bệnh " xót tiền kinh niên" nên toàn tìm mấy món ngon bổ, rẻ thôi mẹ nó ạ. Mẹ nó có kinh nghiệm gì, share cho cả nhà cùng trao đổi. Vì tương lai xinh đẹp của chị em ta.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 568 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Lót dép ngồi hóp bí quyết về tinh dầu trầm hương ạ :P
    Machi thích hoa sữa, và nhớ về anh
    • 60 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đánh dấu đẻ học hỏi kinh nghiệm.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Oánh dấu, c trông trẻ thật
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 762 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    oánh dấu để học hỏi mẹ nó
    [NB: 3.5 kg, 1M: 4.4kg [/I]
    • 39 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chị làm xịt khoáng handmade như thế nào zậy ? mỗi lần xịt zậy nó có làm trôi lớp trang điểm không z chị ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Em đã trở lại với các mẹ đây ạ : Sau đây, em xin trình bày cách làm 1 thỏi kem chống lão hóa dành cho face :

Các mẹ chuẩn bị cho e : 1 phần sáp ong + 1 phần dầu oliu / dầu hạnh nhân/ dầu dừa +1 phần bơ shea . Cho tất cả những nguyên liệu này vào lò vi sóng ( hấp cách thủy cũng ok ạ - miễn là cho nguyên liệu nóng chảy hết ra thành hỗn hợp đồng nhất ).

Đợi hỗn hợp nguội 1 chút, các mẹ cho vào khoảng 20 giọt tinh dầu trầm hương,( or bất kỳ loại nào chống lão hóa - em đã nêu ở trên ạ ). Tùy vào tình trạng da, các mẹ có thể tự chế cho mình loại kem dưỡng đặc chủng riêng cho mình. Em sẽ viết riêng 1 bài rõ ràng về công dụng của từng loại tinh dầu.

Sau khi cho tinh dầu, các mẹ trộn đều ( như đánh trứng ấy ạ ). Đổ vào hộp, chờ nguội cho vào ngăn mát tủ lạnh. Hộp như thế này e làm 1 lần, dùng được mấy tháng đấy ạ. Các mẹ chú ý, vì 100% thiên nhiên, nên đừng tham làm nhiều sẽ hỏng. Cứ ít một thôi ạ. Hộp của e có tầm 20-30gr mà e dùng cả mùa đông này rồi. Cái này thì các mẹ có thể yên tâm, ko có bất cứ chất bảo quản hay hóa chất nào, thậm chí còn ăn được. Cực lành cho da.

* Các mẹ có thể tự gia giảm thêm 1 vài nguyên liệu dưỡng da đặc trị khác như :

- Bột ngọc trai : giúp trắng da.
    - Collagen tươi : ==> hiệu quả chống lão hóa x2
    - Vitamin E / vitamin C ( nghiền thành bột mịn ) : giúp làm sáng da....

Để 1-2 hôm nữa em sửa xong cái điện thoại, e chụp cái hình hộp kem của e cho các mẹ xem ạ. Chịu khó tí , cũng không tốn kém gì nhiều. Lại đảm bảo an toàn.

Chúc các mẹ thành công.

*** Không dùng cho các mẹ có thai và cho em bé bú ạ.