TIN TÀI TRỢ.

Các phương pháp dưỡng da & trang điểm dành cho da dầu < tầng 9> nhé!!! ^^

• 2 Lượt chia sẻ
  • 199K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 1,864 Bài viết

• 1,482 Được cảm ơn

Mình post 1 số re viu mà mình đã sd qua:
    Qua nhìu topic Jerry thấy các bạn ko thích bài dài thì thôi giờ mình túm gọn, chỉ post hình sp, rè viu bên dưới những sp chủ yếu, hay đc hỏi.

BST Queen Helene nha

IMG_3133
    từ trái qua:
    mask nho: 98k, chất mask màu tím nhạt thơm nhè nhẹ, có nó chứa chất chống oxy hóa có tác dụng sạch da, căng và mịn. Tuy nhiên loại này mùi cồn khá mạnh, nên nếu có dùng chỉ 1 lần/tuần thui nha. Da ai nhạy cảm coi chừng bị dị ứng nha. Theo mình thì hem nên mua.

mask bạc hà: 46k, mùi bạc hà như kem đánh răng, tác dụng thu nhỏ LCL, làm khô mụn nhanh lắm nha. Mới thoa thì sẽ cảm giác hơi nóng mặt nhưng yên tâm, 5p sau là bt. Chất mask hơi đặc nên mọi ng để rửa mặt để mặt ẩm rồi apply sẽ dễ dàng hơn. Loại hũ thì lỏng hơn loại tuýp tí. nếu da mụn nhìu thì 1 tuần 2 lần, ko thì 1 tuần /lần để dành đắp cái khác!!^^

Mask bùn 97k: chất mask mềm và mịn hơn mask bạc hà. sau khi khô rửa lại bằng khăn và nc ấm. Giúp se LCL, thư giãn, giảm nếp nhăn nhẹ, ngoài ra còn có tác dụng làm hồng da.
    Sau khi đắp mask -> rửa sạch bằng nc ấm -> thoa toner.

srcub lựu- dâu rừng 91k: có chất chống oxy hóa cao, ngoài ra tinh dầu lựu còn làm hồng da nữa. hạt mịn, matxa rất nhẹ nhàng, cảm giác sau khi rửa rất fresh nha, nó bổ sung tinh dầu lưu nên da sẽ mịn màng ko bị mất độ ẩm.

Srcub St Ives: dành cho mụn cám, mụn đầu đen. Hạt khá to nên mọi người nên nhẹ nhàng hết sức có thể. Chỉ nên dùng 1 tuần/lần vì nó khá mạnh dùng nhiù da dễ bị bào mỏng. Khi đang có mụn đặc biệt mụn mủ, mụn đỏ ko nên dùng tránh kích ứng da.

Mọi ng có thể mua Queen Helene tại maximart, hay tại chính cty 740/22 Sư Vạn Hạnh, Q.10.
    Còn ST ives thì khoảng 150k tuy nhiên hiện đã có hàng giả, nên mọi ng nên chọn chỗ uy tín mà mua nha.

AHA treatment oil free
    Hình em nó
    5041302

Bản thân Jerry xài ko có hiện tượng đẩy mụn đâu, mà ngược lại mấy cái mụn đang mọc sau khi dùng AHA 1 tuần là xẹp hết, mặt giảm dầu, da đều màu hơn. Đc cái AHA trị mụn nhưng ko để lại sẹo thâm, còn những vết thâm mụn trc đó thì mờ dần. Nói chung mình rất thích sp này, 1 sp hiệu quả. Nhưng dù sao nó cũng là dạng treatment nên mình định xài hết tuýp thì quay về với các loại kem dưỡng thông thường.
    Và điều quan trọng mọi ng nhớ lưu ý khi sử dụng AHA này khiến da trở nên khá nhạy cảm hơn trong quá trình sử dụng. Ko đc sử dụng bất kì sp nào trc khi dùng AHA, dù chỉ là tonner (sau khi dị ứng nổi mụn sần, mụn đầu trắng vì tonner joppa và tonner dấm táo). Nói chung mọi ng muốn xài gì thì xài nhưng trc khi sử dụng AHA phải rửa mặt lại thật sạch. Nếu có trang điểm phải tẩy trang kỹ nha mọi người, ko thì đến lúc nổi mụn mọi người cứ nghĩ do AHA đẩy mụn.

Tuy nhiên 1 số bạn xài thì có hiện tượng đẩy mụn (nhất là những bạn xài kèm với CBĐ) khiến mụn bị đẩy lên nhanh hơn, cồi mụn trồi lên rụng xuống ^^. Nói chung chỗ nào mụn mụn sẽ nhanh chóng nổi lên nhanh và ra cùi nhanh, chỗ ko mụn thì mịn và giảm nhờn.

KISS MY FACE PEACHES: 280k

300
    Tuy vừa xài AHA xong mặt mũi láng o rùi, chuyển qua em Kiss này thì đc 1 tuần da mặt mình bị sần, theo mọi ng đó là hiện tượng đẩy mụn. Nói chung sp nào cũng ng hợp ng ko nhưng riêng em Kiss này thì mình nhận đc nhìu complaint về nó lắm. Mọi ng mới xài nên thử vùng da nhỏ trên mặt vài ngày, ok thấy hiện tượng gì hãy xài toàn mặt, để tránh tình trạng mụn lên rùi chạy đôn chạy đáo tìm cách hen.

Kem dưỡng ngày Olay completet SPF 15:

olaz_complete_day
    tuy ko thấm nhanh bằng em Merlot nhưng dưỡng ẩm tốt, mịn màng, là kem dưỡng dưới lớp kcn rất ổn nha mọi người!! Ngoài ra còn khiến lớp make up khá “ăn” nữa. Có SPF 15.

Merlot:
    MERLOT ngày:

gncimagegnetgraphicspro

Kem này đc khen lắm, nhưng thực sự ko chỉ J mà nhìu bạn xài cũng ko thấy hiệu quả gì, hộp 4oz to đùng xài mệt mỏi lun. Cảm giác khi thoa thấm rất nhanh, mướt nhưng ko mịn, cảm giác da vẫn ko đc cung cấp đủ độ ẩm nên vẫn dầu và hơi nặng mặt.
    Nên si nghĩ kỹ trc khi mua hơn là nghe lời QC của ng bán ^^

IMG_0043
    Toner màu tím, ko cồn, mùi như siro nho vậy ^^, dùng thích hơn toner đào của SF mà đang lo xài hết rùi mua ở đâu đây nữa
    Mask : xài rùi mà như chưa xài, hem hỉu nổi lun.
    Kem đêm: nhìu khủng, chất kem màu trắng, thấm hơi chậm hơn kem ngày. Sáng ra 2 má bt nhưng mũi thì khá nhờn, nhưng mặt lại có vẻ sáng ra <hem hỉu>
    Tẩy trang
    IMG_0044
    Thiếu chai oliu rùi
    - Tẩy trang tre NR: hơi có mùi cồn nhưng khá sạch, phải dùng bông .
    - Baby oil: nghe moi ng khen mà thấy rẻ 44k nên mua xài thử mà…nhờn kinh, nhờn hơn cả Oliu, nhưng hem sạch bằng, lỡ mua nên cố xài. Dùng bông .
    - Biore: sạch lắm nha,mà cũng ít hao, ko tốn băng gì hết, xịt xịt thoa lên mặt, matxa 1 tí rùi rửa lại bằng nc sạch và srm.
    - Dầu oliu: đúng tiêu chí ngon bổ rẻ, đổ 1 tí ra tay thoa đều lên mặt, matxa 1 tí cho phấn trên mặt tan ra bớt sau đó dùng bông lau lại toàn mặt, riêng tẩy trang mắt thì đổ 1 tí dầu oliu lên bông chậm lên mắt lau từ từ.
    Dù tẩy trang bằng gì thì cũng nên rửa lại bằng srm sau đó xịt khoáng và thoa tonner.

Kem dưỡng
    IMG_0045

Son dưỡng từ trái qua:
    - merlot: chất son hơi cứng, cứng nhất trong bọn, tuy ko mướt như suki, dưỡng ẩm tốt
    - Vaseline: chất son mềm mịn, lên môi màu hồng nhẹ trong, khuyết điểm là mau bay và hơi khó mang theo, khó lấy son. Mà nghe nói em nó có petrolaum gì gì đó T_T
    - Carmex: từ ban ngày -> xài ban đêm, hơi nặng môi nhưng xài đêm khá ổn.
    - Suki: mướt, nhẹ trong, mùi nho nhè nhẹ, nhưng hơi mau bay, cứ khoảng 3h là phải quẹt lại ùi.
    - Lip smacker: mùi kẹo thích hợp cho baby xài, dưỡng ẩm tệ nhất T__T

Toàn cảnh
    IMG_0046

Trên đây là 1 số reviu và kinh nghiệm sau khi dùng sp của mình, mọi ng tham khảo và bổ sung thêm nhé!

Kem cừu: mới xài nhưng cảm giác rất thích, chất kem màu trắng mềm như merlot đêm. Thấm nhanh, ko bị bóng mặt, mùi thơm rất nhẹ, khi thoa cảm giác da mềm, mướt, sáng dậy mặt ko bị đổ dầu, mũi thì có tí xiu <đành chịu với vùng siu dầu của tớ!!> 100ml giá 150k mức giá hết sức hợp lý so với hiệu quả mang lại.
    IMG_0339-2

Trên đây là 1 số reviu và kinh nghiệm sau khi dùng sp của mình, mọi ng tham khảo và bổ sung thêm nhé!
    Sau đây là link các tầng
    Tầng 1: https://www.webtretho.com/forum/f69/t...g-ngay-478407/
    Tầng 2: https://www.webtretho.com/forum/f69/p...so-2-a-507840/
    Tầng 3: https://www.webtretho.com/forum/f69/p.../index105.html
    Tầng 4: https://www.webtretho.com/forum/f69/p...so-4-a-532586/
    Tầng 5: https://www.webtretho.com/forum/f69/c...ng-5-a-548486/
    Tầng 6: https://www.webtretho.com/forum/f69/c...la-6-a-560904/
    Tầng 7:https://www.webtretho.com/forum/f69/c...la-7-a-576286/

trang 1, 2 để dành rè viu sp, các mem vui lòng ko vào chúc mừng, các bạn cứ 888 cho hết tầng cũ nha!!:Rose::Rose::Rose:
    hxVSukuDp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,769 Bài viết

• 3,541 Được cảm ơn

Pi xin tổng hợp về phương pháp dưỡng trước khi review các sản phẩm dưỡng
    Việt Nam thuộc vùng nhiệt đới đặc trưng khí hậu nóng ẩm nên phần lớn chúng ta đểu sở hữu làn da dầu khá đặc trưng. Nhìn trên phương diện tiêu cực, da dầu gây cảm giác khó chịu, da mặt lúc nào cũng bị phủ một lớp dầu bóng, khó khăn để trang điểm.
    Tuy nhiên nếu nhìn trên một góc độ khác thì da nhờn lại có ưu điểm là trông da mặt lúc nào cũng căng đầy và ít có nết nhăn hơn các loại da khô và da thường. Vấn đề quan trọng là phải giữ vệ sinh, rửa mặt thường xuyên, không để bụi bẩn và mồ hôi bám trên mặt và chăm sóc da đúng cách để tránh lại phiền toái do da dầu gây ra. Sau đây Pisu xin đúc kết kinh nghiệm của bản thân từ 5 tầng của Nhà Dầu:

1. Rửa mặt đúng cách:
    Rửa mặt là bước đầu tiên và quan trọng nhất trong chăm sóc da dầu. Nhưng rửa mặt ra sao, rửa như thế nào cho sạch là một câu hỏi không dễ trả lời.
    Đầu tiên cần lưu ý với da dầu là rửa mặt bằng nước ấm khoảng 35oC. Nước ấm sẽ giúp rửa sạch mồ hôi dầu tốt hơn nước lạnh.
    Sử dụng sữa tẩy trang trước khi rửa SRM cũng là một điều cần lưu ý. Với những bạn makeup hàng ngày thì điều này là dĩ nhiên. Nhưng với những bạn ko makeup thì sao? Câu trả lời là vẫn cần sử dụng sữa tẩy trang. Sữa tẩy trang sẽ giúp làm sạch sâu lỗ chân lông đang đóng đầy khói bụi ôi nhiễm, vì vậy đừng quên sử dụng sữa tẩy trang trước khi dùng SRM nhé. Nhà dầu chúng ta còn sử dụng 1 sản phẩm khác thay cho sữa tẩy trang ở bước rửa mặt này là Applemint Pore Cleansing Balm của Baviphat.
    Rửa mặt với cái gì? Câu trả lời là phần lớn chúng ta dùng tay để rửa mặt. Nhưng các bác sĩ da liễu khuyên nên dùng dụng cụ rửa mặt vì ngón tay của chúng ta quá lớn để có thể làm sạch bụi bẩn ở bền mặt LCL. Dụng cụ rửa mặt ở đây là khăn sữa baby và bọt biển rửa mặt <dành cho rất mỏng, mỏng và nhạy cảm>, và bàn chải rửa mặt <da bình thường và da dầy>. Cả 3 loại dụng cụ này đều được cấu tạo rất nhỏ để có thể len lõi vào LCL và làm sạch chúng, đóng vai trò quan trọng trong việc điều trị mụn cám và mụn đầu đen.
    Rửa mặt bằng cái gì? Câu trả lời là sữa rửa mặt phù hợp với da. Bản thân Pisu thì Pisu sử dụng handmade soap, có tác dụng làm sạch nhẹ nhàng và dưỡng ẩm cho da. Soap cực kì phù hợp với da đang có vẫn đề và da nhạy cảm. Điều làm nên sự khác biệt của soap chính là glycerin thực vật. Glycerin là một hợp chất sinh ra trong quá trình xà phòng hóa của dầu thực vật. Glycerin có cùng công thức với lớp lipit bảo vệ da, nó tẩy sạch nhẹ nhàng và bảo vệ lớp lipit, giữ ẩm cho da. Đây chính là điểm đặc biệt của Soap mà ko SRM hay ST nào có được. Cũng là lí do vì sao Pisu yêu soap, một vẻ đẹp cổ điển tự nhiên độc đáo. Bên cạnh đó, ngoài vai trò điều trị các vấn đề của da và bảo quan soap, tinh dầu thiên nhiên trong soap với mùi thơm dịu dàng sẽ relax and refresh chúng ta sau một ngày mệt mỏi.

2.Đừng quên sử dụng toner sau khi rửa mặt.
    Có nhiều bạn nói rằng toner là vô thưởng vô phạt, trong set skincare thì dùng nó chẳng có tác dụng gì cả. Điều này ko chính xác, bạn chỉ có thể thấy tác dụng của toner nếu sử dụng nó trong 1 thời gian dài. Về căn bản, toner đóng vai trò cân bằng môi trường PH cho da. Môi trường da là môi trường axit, khi ta rửa mặt bằng SRM hay soap, thì lượng kiềm trong các chế phẩm này sẽ lưu lại trên da dù chúng ta rửa bao nhiêu nước. Điều này làm mất cân bằng cho da, làm da suy yếu. Lúc này là “đất dụng võ” của toner, toner sẽ đưa da về môi trường axit, co tác dụng làm sạch sâu và cân bằng độ ẩm cho da, đồng thời giúp da thông thoáng để tiếp nhận kem dưỡng da. Ở đây Pisu xin review về Toner giấm táo, đạt tiêu chuẩn ngon bổ rẻ. Có 3 cách sử dụng giấm táo
    - Pha giấm và nước theo tỉ lệ 1:3, pha bằng nước tinh khiết hay lavie nhé ạ, bảo quản trong lọ thủy tinh hay lọ nhựa ( nếu chúng ta biết lọ đó an toàn). Và hạn sử dụng là 2 tuần trong tủ lạnh nhé ạ.
    - Pha giấm với trà xanh và nước theo tỉ lệ 1:2, hạn sử dụng là 1 tuần ạ khi để trong tủ lạnh.
    - Pha giấm với nước vối hãm theo tỉ lệ 1:4, hạn sử dụng là 10 ngày và cũng trong tủ lạnh nhé. Đây là công thức độc quyền của em . Về tác dụng thì vối tốt hơn trà xanh nhé.
    Cách 2 và cách 3 thích hợp cho các chị nào ko thể chịu nổi mùi của giấm, và em cam đoan là nó cũng không được thơm cho lắm. Ưu điểm của giấm táo là se lỗ chân lông cực tốt, trà xanh và vối là chất kháng sinh tự nhiên chống lại các dạng mụn. Khi mới bôi thì chúng ta cảm giác da ẩm mịn, khi toner khô rồi thì da rất là mát và mướt, chứ ko rin rít như các loại toner bán trên thị trường đâu ạ.

3.Tẩy tế bào chết đều đặn
    Tế bào chết được sinh ra trong quá trình tái tạo của da nếu không được lấy đi sẽ làm bề mặt da thô ráp, sần sùi, giảm tác dụng của kem dưỡng và có hiện tượng mốc khi chúng ta trang điểm, vì vậy đừng quên tẩy tế bào chết 1-2 lần 1 tuần bằng sản phầm phù hợp.

4.Da dầu và kem dưỡng ẩm
    Mọi người thường nghĩ da dầu thì không cần kem dưỡng ẩm. Sự thực lại không phải như ta nghĩ. Da dầu là da thừa dầu và thiếu nước. Chính sự thiếu nước của da đã làm da điều tiết dầu nhiều để giữ nước. Nói cách khác da dầu và da khô là 2 biểu hiện của da thiếu nước. Bổ sung kem dưỡng phù hợp sẽ giúp hydrat hóa da, dần dần khi da đủ độ ẩm sẽ giảm dần dầu. Vấn đề đặt ra là dùng kem dưỡng gì và dùng như thế nào. Yêu cầu đầu tiên của kem dưỡng cho da dầu là chỉ cung cấp nước chứ ko cung cấp dầu cho da, tiếp theo đó là thẩm thấu nhanh. Trong các sản phẩm kem dưỡng đã dùng qua, Pi thật sự thích Nivea Soft của Đức, dưỡng ẩm nhẹ nhàng, cho cảm giác da mọng nước và ko gây bóng nhờn.

5.Các sản phẩm chăm sóc da khác
    Ở đây Pi sẽ review về cao bí đao, cao sâm, sữa ong chúa.
    Cao bí đao trên thị trường rất nhiều chị bán nhưng em xin review 2 địa chỉ uy tín là Mẹ Gâu ở Hà Nội, và Chị Hà ở TpHCM. Cao bí đao được nấu từ rượu nếp, bí đao và mật ong. Có tác dụng trị mụn và giảm dầu hiệu quả, duy trì độ sáng cho da dầu. Chúng ta có thể dùng hàng ngày như 1 dạng kem dưỡng ẩm. Em không nói nhiều về cao bí đao vì wtt chúng ta có nguyên 1 topic về cao bí đao rồi ạ. Chị nào chưa biết thì có thể qua đó, chi tiết hơn là em review nhiều.

Sản phẩm tiếp theo Pi xin review là cao Sâm. Đây là sản phẩm độc quyền của chị Hà. Sản phẩm này được làm từ nhân sâm, hoàng sâm, đương quy và hoài sơn cùng lá thuốc của dân tộc tây nguyên. Làm mát da, trị nám, trị thâm khá hiệu quả và cực kì tốt cho da dầu là nó giảm dầu khá tốt. Sau khi đắp xong da mát mượt hẳn. Em xin đưa ra kinh nghiệm là dùng xen kẽ cao bí đao và cao sâm, nó sẽ tương tác và nâng cao tác dụng của cao bí đao.

Sản phẩm cuối cùng Pi review là sữa ong chúa. Sữa ong chúa là chế phẩm tuyệt vời của thiên nhiên, là hảo tuyệt phẩm dành cho phái đẹp. Với hơn 21 axit amin cần thiết cho cơ thể, sữa ong chúa là chât kháng khuẩn tuyệt vời cho da mụn mà ko để lại hậu quả như kháng sinh tổng hợp, có công dụng trẻ hóa làn da, trắng da và trị mụn. Sữa ong chúa còn cực kì hợp với những chị nào có làn da trắng xanh mà mơ ước làn da trắng hồng khỏe mạnh, chỉ cần mỗi ngày 1 hạt đậu sữa ong chúa ngậm dưới lưỡi là hiệu quả ngay sau 1 tháng. Với làn da mụn, chúng ta làm sạch da, sau đó lấy khoảng 1 hạt đậu xanh sữa ong chúa, hòa thêm 1 hạt đậu xanh nước rồi thoa lên da 1 lớp thật mỏng va để qua đêm. Sáng mai rửa sạch lại bằng SRM với nước ấm, chỉ sau 3 ngày là thấy da mềm mượt hẳn.
    Với nhưng chị táy máy hay nặn mụn ( em là điển hình) thì nên nặn trước khi đắp cao bí đao và sữa ong chúa, nó sẽ giúp da mau phục hồi và tránh viêm, thâm.
    Ym : Pisu_2012
    Em có ước mơ, và em dám làm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,769 Bài viết

• 3,541 Được cảm ơn

Vài kinh nghiệm về mụn trứng cá ( căn bệnh trầm kha của da dầu)
    Nguyên nhân về mụn trứng cá thì rải rác ở khắp “ các mặt trận” với vô vàn lí do từ to đến nhỏ, từ bé đến lớn, và được rất nhiều nguồn thông tin phân tích nên pi ko đề cập tới. Ở đây Pi đúc kết kinh nghiệm trị mụn từ chính bản thân mình, đôi khi đúng, đôi khi sai vì nó chỉ được kiểm nghiệm trên da Pi và một vài cá nhân khác. Pi viết ra mong có thể giúp ích được cho vài bạn.

Hiện có rất nhiều phương pháp trị mụn với các dòng sản phẩm khác nhau đa dạng về cả mẫu mã, chiết suất và giá thành. Được truyền miệng, quảng cáo và cả được những chuyên gia da liễu chỉ định. Dưới kinh nghiệm ít ỏi của bản thân, Pi xin chia làm 2 trường phái.

Trường phái làm da khô.

Nghe có vẻ hợp lí, vì da khô thì sẽ ko bị mụn. Đây chỉ là phần nổi. Và chỉ đúng với một phần da, phần còn lại là da sẽ dầu hơn mặc dù mụn có thể giảm, hoặc mụn chìm xuống, hoặc mụn khô và bật lên. Nhưng đều có chung kết quả là sau khi dừng, một thời gian sau da sẽ dầu trở lại, có thể mụn sẽ quay trở lại và da dễ bị kích ứng hơn. Ở trường hợp này, dễ nhận thấy nhất là da mỏng hơn khá nhiều, nên mới nhìn qua ta thấy da mượt mà và láng mịn, nhưng hậu quả sau nó là nám sẽ xuất hiện khi mang thai, và càng đậm hơn nếu ko biết bảo vệ cẩn thận khi bước qua ngưỡng cửa U30.

Các sản phẩm tiêu biểu: rượu rễ cây ( Pi ko dùng, nhưng có ngâm và nghiên cứu tí về nó), các loại thuốc trị mụn có kháng sinh, AHA, phấn nụ huế................ Về cơ bản, nó làm da khô ráo, da mới được tái tạo thay thế lớp biểu bì sừng cũ, vì thế mụn chồi lên và da rất láng mượt, đều màu. Da đẹp hơn là lẽ dĩ nhiên vì lớp da cũ đã bị lột, thay thế bằng lớp da non nên mọi người cảm giác chúng ta đang sở hữu 1 làn da em bé, ai cũng rất thích. Nhưng người sử dụng luôn được khuyên 1 câu “ Phải tránh nắng thật tốt không da sẽ bị sạm hoặc bị nám”. Về cơ bản, những sản phẩm này làm da khô ráo chứ không phải tự da điều tiết khô, vì thế khi chúng ta dừng thuốc thì một thời gian sau da sẽ nhờn lại. Và việc mụn có quay trở lại hay không là vẫn đề của thời gian và cơ địa.

Ở đây, Pi xin nói thêm 1 chút về rượu rễ cây. Bản thân Pi đã chứng kiến bạn mình dùng, đã ngâm và nghiên cứu, đã tìm hiểu về gốc gác của nó ( ở quê Pi, nó được dùng khá phổ biến dưới dạng cây thuốc rừng). Pi ko phản đối nó là 1 loại thuốc trị mụn khá hiệu quả, nhưng nếu người dùng không biết cách giữ da thì hậu quả để lại cũng khá lớn. Vì sau 1 năm kể từ ngày da lột, lớp sừng mới được tái tạo, công năng tự bảo vệ của da mới quay trở lại. Nó là 1 điểm nhựoc khá lớn với môi trường ngày càng ôi nhiễm tại Việt Nam.

Trường phái làm da ẩm.

Đọc đến đây, có thể có một số bạn trong nhà dầu mình cười. Nhưng phương pháp này thực sự có mặt rất hiệu quả, và đây là phương pháp Pi thu được từ bé IUPOOH, chứ không phải của Pi.

Sản phẩm đầu tiên Pi đưa vào phương pháp này là Cao Bí Đao. Tại sao cao bí đao chỉ hiệu quả với những làn da đạt đến ngưỡng da câng bằng và không đổ dầu khi sử dụng, còn những loại da khác sau 2 tháng mà mụn ko đẩy thì ko hợp. Ở đây Pi xin bác bỏ một vài luận điểm là dùng cao 2 tháng mà ko thấy mụn đẩy thì nên dừng. Vì bản thân Pi 7 tháng mới có hiện tượng mụn đẩy.

Pi xin dừng lại để phân tích riêng về trường hợp da của mình. Dùng cao bí đao, sau khi rửa công nhận da rất láng mượt, dầu đổ chậm hơn nhưng với da pi, nó ko có hiệu quả kiềm dầu cao, và không đạt đến độ ẩm cân bằng, vì thế tác động đẩy mụn của nó rất là chậm, và không thể đẩy được những cái mụn có thể gọi là “ thâm canh cố đế” có thành tích 7-8 năm ở trong da Pi. Tóm lại, cao bí đao chỉ có hiện tượng đẩy mụn khi da đạt độ ẩm cân bằng, và độ ẩm cân bằng này tùy thuộc vào cơ địa từng người ( có những người da vẫn đổ dầu chứ không phải khô ráo hoàn toàn). Còn với cá nhân Pi, nó không đạt được hiệu quả tối đa. Và cao bí đao ko có tác dụng với những làn da được dưỡng ẩm đầy đủ.

Pi xin phân tích thêm về mụn trứng cá. Mụn trứng cá được chia làm rất nhiều loại. Nhưng ở đây Pi chỉ chia làm 2 loại: mụn nhân cứng, và mụn nhân mềm. Mụn nhân cứng là do bã tích tụ ở lỗ chân lông tạo thành ( loại mụn này da có thể tự đẩy ra được, hay người ta gọi là hiện tượng thải độc của cao bí đao). Loại mụn thứ 2 là mụn nhân mềm, mụn này cũng là bã tích tụ, nhưng nó là bã do viêm lỗ chân lông tạo nên. Loại mụn này không thể tự đẩy ra được mà phải được lấy ra, nếu không sẽ gây hậu quả rỗ về sau khi mụn phát tác.

Với những người mà cao bí đao không tạo được độ ẩm cân bằng thì sao? Chẳng lẽ lại chịu bó tay đứng nhìn mụn oanh tạc lên mặt tiền sao? Pi có câu trả lời là có khả năng khắc phuc, và đây có thể coi là “thành tựu” của bé Pooh mà Pi chỉ là người trải nghiệm. Tất nhiên Pi đã xin phép bản quyền từ bé Pooh. Phương pháp này đưa ra có thể cảm giác hơi trái với suy nghĩ bao lâu nay của da dầu. Nhưng với da Pi nó có thay đổi tích cực, rất tích cực, thành tích lớn nhất là mụn bắt đầu được đẩy lên (trong số đó có những cái mụn từ 7-8 năm trước). Điểm quan trọng là da phải đủ độ ẩm. Và làm sao cho da đủ độ ẩm? Và nếu da dầu ẩm sẽ bị nhờn thì sao? Và khi da nhờn thì tình hình tồi tệ hơn?

Dưỡng da đủ độ ẩm là phải cung cấp đủ nước cho da, và dưỡng ẩm để giữ được lượng nước vừa cấp đó. Điều này có nghĩa là song song với việc dưỡng ẩm thì phải cấp nước. Cấp nước giống như uống, và dưỡng ẩm giống như ăn. Cả hai tồn tại song song và hỗ trợ lẫn nhau. Ở đây chúng ta có thể sử dụng kem dưỡng ẩm có tác dụng cấp nước. Hoặc dùng song song cả 2 bộ sản phẩm vừa cấp nước, vừa dưỡng ẩm. Cá nhân Pi , Pi chọn cho mình cách thứ 2, vừa dưỡng ẩm, vừa cấp nước. Gel aloe vera, bưởi hay trà xanh được Pi sử dụng như mask ngủ cấp nước. Nghĩa là sau khi bôi đủ các bước từ serum, elmusion, cream pi sử dụng nó để cấp nước cho da. Sau 3 tháng, da Pi đã khô ráo và da ko còn đổ dầu 24/24. Sáng dậy đôi khi ko mún rửa mặt vì da “sáng choang” và không hề có sự tồn tại của dầu. Đó cũng là lí do Pi ít khi đảo vào nhà dầu vì da không còn dầu nữa. Điều cơ bản của phương pháp này là người sử dụng phải xác định được đâu là da ẩm, đâu là da nhờn và ẩm thế nào là đủ. Sau khi bôi các sản phẩm dưỡng da, đôi khi ta thấy da rất là rít, nhưng lấy giấy thấm dầu thử thì không có tí dầu nào. Đó là da đang được cung cấp nước, không phải là sản phẩm gây nhờn da. Vì thế khi nhà dầu mình sử dụng sản phẩm, thấy da rít đừng vội bỏ đi nhé. Từ từ, nó sẽ thấm vào da như uống từng ngụm nước vậy. Khi da đủ độ ẩm, da sẽ khỏe và sẽ kích thích LCL bài tiết “của lạ”. Mụn sẽ được từ từ đây ra khỏi da, và độ ẩm da cân bằng. Vì vậy đừng vội thấy mụn oanh tạc khi theo phương pháp này mà vội vàng từ bỏ. Vì mụn mới nổi khác hẳn với mụn được đẩy. Mụn mới nổi lun bị ướt và có hiện tượng viêm, còn mụn đẩy thì là cồi khô. Và khi chúgn ta nặn thì ko bị chảy máu, chỉ để lại lỗ sâu hoắm. Sau khi nặn có thể lấy đá chườm để thu nhỏ LCL, giảm sưng và dùng các sản phẩm kháng khuẩn ( cao bí đao, sữa ong chúa, hay gel aloe vera). Phương pháp này ưu việt hơn ở chỗ nó trị được cái gốc dầu của da, nên không phụ thuộc vào các loại thuốc trị mụn. Và khi da đủ độ ẩm thì hiện tượng lão hóa da sẽ đến chậm hơn. Vì da lão hóa sớm hay muộn phụ thuộc rất lớn vào độ ẩm của da.

Ở đây, Pi xin gộp sữa ong chúa vào phương pháp này dù thực ra, nó là sản phẩm trung gian. Nó là 1 loại AHA tự nhiên, với liều lượng thấp nên làm da mịn màgn và sáng bóng. Nhưng bên cạnh đó SOC lại chưa rất nhiền axit amin khác có tác dụng chống lão hóa, cung cấp độ ẩm và kháng khuẩn cho da. Với da dầu, nó là loại mỹ phẩm tuyệt vời đáp ứng gần đủ các yêu cầu cần có để chăm sóc da.

Xin các tàu ngầm đừng hỏi Pi là Pi dùng những sản phẩm nào. Vì mỗi loại da hợp với một dòng sản phẩm khác nhau, và việc tìm dògn sản phẩm dưỡng ẩm phù hợp với da là cả một quá trình tìm tòi và nghiên cứu. Và “ không ai hiểu da bạn hơn chính bản thân bạn cả”. Muốn là người phụ nữ đẹp thì phải đổ công đổ sức nghiên cứu thôi.

Nhà dầu mình dạo này chìm quá, nên Pi tung hứng tí. ^^!. Chúc các chị em nhà dầu mãi mãi xinh tươi.....
    • 696 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới! Đã Villa 9 rùi mong cả nhà tiếp tục thảo luận đưa ra những kinh nghiệm và các sản phẩm thật hữu dụng nhé. Từ hồi tham gia nhà Dầu mà mình học thêm và mua thêm được khá nhiều sp hữu dụng:Applause:
    • 1,864 Bài viết

• 1,482 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn ủng hộ topic, như mình đã nói trang 1 ,2 rè viu thui nha, chúc mừng từ trang 3 nhe các bạn. Để các mem mới vào nhà đọc mấy trang đầu nắm đc thông tin cơ bản. thanks.
    Mình rè viu em phấn phủ HOT của nhà mình đây:

Coty_Airspun_muted_beige_powder_ALC0700900

giá khoảng 200k , 65g phấn, đc bán khá nhìu bên mua rẻ. Đây là Coty Airspun Face powder, màu trasnlucent nhưng khi đánh lên da sẽ lên màu hồng da, nhũ nhẹ theo dạng glow, kiềm dầu tốt, tự nhiên. Nói chung đáp ứng nhu cầu ngon bổ rẻ cho chị em mình!!! Hộp giấy nhìn rất iu, tuy nhiên ko có bông phấn, hơi bất tiện khi đem theo dặm lại. Đây là cơ hội chị em trưng dụng các hộp phấn đã dùng rồi bỏ coty vào đem theo. Coty còn đc ưu điểm là đánh nhìu cũng hem sợ cake. tình iuuuuu của mình đấy!!!!
    hxVSukuDp7
    • 1,048 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Lần đầu tiên được mặt tiền

Xin chào cả nhà. Mình tham gia vì mình cũng là nhà "dầu" đây. Mình đọc tư vấn của các chị Jerry và Pisu, mình cũng đồng ý là da dầu cũng có cái lợi là lâu lão hóa hơn, nhìn có sức sống hơn. Tuy nhiên với khí hậu nóng, ẩm như ở VN thì da dầu thật phiền toái. Lúc trước mình cũng mắc sai lầm là vì da dầu, nên mình luôn muốn giữ da thật sạch bằng cách rữa mặt thường xuyên, nhưng càng chăm sóc kỹ lưỡng như vậy thì mụn mẹ, mụn con, mụn cháu cứ rủ nhau làm nhà trên mặt, làm cho da mình toàn hố bom. Sau này mình mới biết (cũng hơn trễ, vì "tàn tích" quá nhiều), là mình không cần rữa mặt thường xuyên, mỗi ngày chỉ rữa mặt 2 lần vào buổi sáng và tối trước khi đi ngủ, và rữa mặt đúng phương pháp (bạn Pi đã nói ở trên), sau đó dùng toner, kem dưỡng da loại light weight và oil free dành cho da dầu. Và để cho đạt hiệu quả cao thì nên dùng cả bộ sản phẩm (cleanser, toner, moisturizer). Mình đã dùng Lancôme Pure Focus hơn 1 năm, và kết quả là khít lỗ chân lông, và lượng dầu cũng được control nên mặt không bị bóng như thoa mỡ nữa...
    Lót dép ngồi nghe kinh nghiệm của các bạn...
    The greatest gift in life is Friends
    • 1,864 Bài viết

• 1,482 Được cảm ơn

Mấy bữa nay trời se lạnh các chị em chú ý dưỡng ẩm để tránh da bị bong tróc, make up ko ăn nha.
    jerry xin phép tổng hợp 1 số đc đánh giá cao về mặt dưỡng ẩm giới thiệu với mí bạn:

Mức độ dưỡng ẩm: cao -> thấp
    - Kem nhau thai cừu Careline -> Nivea soft -> Olay complete

Giá tiền: cao -> thấp <chỉ manh tính tương đối vì nhìu nơi mức giá chên lệch>
    - Olay complete -> nivea soft -> Kem nhau thai cừu Careline

Dung tích: cao -> thấp
    - Nivea soft 200g -> Kem nhau thai cừu Careline 100ml -> Olay complete 56g

Bạn đừng hỏi mình cái nào tốt hơn cái nào. Vì tùy thuộc da của bạn và thời tiết oi bức hay lạnh mà dưỡng ẩm nhìu hay ít. Chút thông tin hi vọng các bạn sẽ chọn đc loại kem dưỡng da phù hợp với nhu cầu và túi tiền của mình :LoveStruc:
    hxVSukuDp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 804 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    IMG_0156
    Từ trái sang phải nhé :

1. Tea Tree Blemish Fade Night Lotion : dạng kem không quá đặc , màu hơi vàng .Thoa 1 lớp thật mỏng , 1 phút là khô ráo ngay lập tức , cảm giác như có lớp bột trên mặt í .Sau đó thì da mặt khô mịn , không phải khô căng đâu mà là nó láng láng mềm mềm.Sáng hôm sau da vẫn mềm và không ra dầu .

IMG_0163
    2. Tea Tree Skin Clearing Lotion dùng sau khi thoa toner , apply lên , 1' là khô ngay ,bề mặt da cũng mịn như xài lotion đêm vậy , không bị mốc mặt dù ngồi trong máy lạnh suốt cả ngày nhé.

IMG_0164

3.Tea Tree Oil :cái này dùng chấm mụn nhé , chai 10 ml đủ dùng khoảng 3 tháng nếu ngày dùng 2 lần.Nhưng khuyên là nên xài buổi tối thôi vì dùng buổi sáng nó nhạy nắng ,ko che chắn kĩ chỗ bị mụn sẽ đỏ lên và bị khô.Đã thử test với 1 cục mụn bị sưng tấy đỏ , cái loại mà ko có nhân í .Tớ trét lúc vừa thấy nó hơi sưng và đỏ lên như vết muỗi đốt .Mất khoảng 1 tuần để nó hết đỏ và hết sưng lên nhưng vẫn còn cộm cộm , và 2 tuần để bay luôn cái cộm cộm đó.Ghi chú là mụn ko trồi ra ngoài ạ.Tới bi giờ là 3 tuần rồi thì sờ vào ko còn thấy gì cả.Em này tác dụng hơi bị lâu , nhưng trị mụn đỏ nhỏ nhỏ thì tốt , vì giúp mau ra còi mụn.
    IMG_0162

4.Tea Tree Blackhead Exfoliating Wash:tuần xài 3 lần được nhé.Hạt nó bé như không í.Không làm rát mặt , nhưng cũng chả tẩy nổi mụn đầu đen.Tớ chỉ thường dùng trước khi đắp mặt nạ.được cái rửa xong da mặt ko hề bị căng.Nhưng sẽ không mua lại vì giá nó hơi đắt so với loại khác mà tác dụng không bằng.

IMG_0161

5.Tea Tree Skin Clearing Facial Wash :dạng nước hơi lỏng .Vừa mua xong hwa , dùng được 2 lần.Đang tự nghĩ không biết dùng sao cho hết chai to thế này.Mỗi lần đổ ra khoảng 4 -5 giọt thôi , 1 tí tẹo , cho nước vào , chà 2 tay vào nhau cho ra bọt nhẹ.Không phải kiểu bọt phồng lên đâu mà chỉ có 1 chút xíu bọt thôi .Rửa rất rất thích Bảo đảm sẽ mua lại em này dùng tiếp.Cực kì kinh tế.Ai vào showroom của nó bảo da hỗn hợp là mí em nvien hay bảo mua seaweed , nhưng tớ khuyên là nên mua tea tree nhé , vì nó rất nhẹ nhàng , không phải kiểu SRM mà rửa xong da khô cong queo đâu.Rừa xong 1 lúc sau vẫn ko bị đổ dầu lại.

IMG_0159

6.Tea Tree Skin Clearing Toner :có 1 lớp màu trắng ở đáy chai mà theo tớ được biết là thuốc ~.~ trước khi dùng lắc đều chai lên. Cực kì kinh tế cho 1 chai to oạch,tớ xài hơn 4 tháng rùi mà mới được nửa chai thôi ạ.Dùng xong da mát rượi , lấy sạch chất bẩn còn lại trong LCL.

IMG_0160

7.Tea Tree Face Mask : tác dụng hút dầu trong LCL , đắp mỏng thiệt mỏng nhé.1 lát sau nó khô lại thành 1 lớp láng láng.Không phải khô cứng rồi nứt ra như queenhelene đâu mà nó thành 1 lớp mịn tưng , sờ láng láng.Rửa đi da mềm ra.Nhưng ngoài ra thì ko thấy tác dụng gì nhiều , mà tính ra giá cũng đắt . sẽ không mua lại em này vì tác dụng cũng như queen helene mà đắt gấp đôi , hộp thì bé = phân nửa Tất cả sản phẩm dòng tea tree đều có mùi như nhau cả.Tùy người thích hay không.Riêng tớ dùng thì siêu thik cái mùi này , chị heoluoi cũng thik nữa.

IMG_0162

Ưu điểu chung là mặc dù dành cho da dầu nhưng không làm bề mặt da khô căng ra. Bạn nào da mụn thì có thể yên tâm dùng nhé.Chí ít là sẽ không làm nổi thêm mụn.Tác dụng làm sạch và dưỡng ẩm cho da mụn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 808 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Đang ngồi không nên làm 1 bài review cho nhà mới nhé. Đây có lẽ là lần đầu tiên em viết review Cũng dùng giống mọi người thôi, nhưng mà thêm 1 ý kiến cho chị em dễ tham khảo

Đầu tiên là sữa rửa mặt: Avene Soapless Gel Cleanser
    Ai da có vấn đề liên quan đến mụn thì em khuyên nhất định dùng srm dạng gel nhé. Em này dịu nhẹ, ít bọt, làm sạch da, không mùi thơm. Khi apply với nước lên mặt thì sẽ thấy mùi nước khoáng. Rửa mặt xong da không khô lắm. Không biết phải nó hay là em dùng nhiều thứ + uống thuốc không, nhưng từ khi dùng thì da em bớt mụn từ từ, rồi hết mụn. Đây là srm m thích nhất từ trước đến giờ :LoveStruc:
    Giá: 367k
    4443aba5e7e88Calque_81

Toner: Tea Tree Toner Thebodyshop
    Chai to, mới dùng khoảng 1 tuần thì da sẽ bị châm chích, mức độ sẽ giảm dần. Sau đó thì hết, cảm giác fresh, làm sạch sâu. Cá nhân em thấy nếu không phải thật sự yêu Derma thì nên dùng cái này hơn cái Active Toner. Em dùng tác dụng như nhau, mà giá thì 1 trời 1 vực. Em định đổi luôn qua cái này cho tiết kiệm luôn. Thấy quảng cáo là dòng dành cho da mụn nên cũng yên tâm là dùng không bị nổi mụn. Em dùng khoảng 2 tuần nay thì không bị nổi mụn to. Mặt thì vẫn có vài mụn nhỏ xíu xiu, cái này em nghĩ là bình thường, nhìn sơ qua là không thấy, nên em nghĩ đúng là nó không làm nổi mụn (mặc dù da em cực dễ nổi mụn mọi người nhé )
    Giá: 265k
    58321m_z

Kem dưỡng: Tea Tree Lotion Thebodyshop
    Cảm giác đầu tiên cũng là châm chích, nhưng dùng khoảng 1 tuần sẽ hết. Khô rất nhanh, có cảm giác khô ráo sau 1 phút, có khi dùng ít quá thì chưa thoa xong đã khô. Em dùng thì bóp 2 hạt đậu to để bôi hết mặt. Tuy là dòng ban ngày nhưng em dùng cho ban đêm, cũng có khi dùng dưới lớp make up. Da ít bị đổ dầu hơn. Nhưng ai da dầu thì hãy dùng, da khô thì sẽ không đủ độ dưỡng ẩm đâu. Em da dầu, dễ nổi mụn, không thể dùng những loại quá ẩm (mặc dù là oil free) được nên em thích cái này, nếu dùng hết sẽ mua tiếp :Laughing:
    Giá: 280k hay khoảng đó vì em quên mất số chính xác rồi
    pd-Tea-Tree-Skin-Clearing-Lotion

Kem dưỡng: Active Moist Dermalogica
    Kem dưỡng oil free, dạng milk. Tuy giá đắt nhưng dùng rất ít hao vì lấy 1 ít thoa đều lên mặt là đủ. Trước đây em dùng cái này dưới lớp make up, nhưng đợt bị mụn thì ngưng. Em này chỉ có tác dụng dưỡng ẩm, ngoài ra ko còn gì hết. Ai da hỗn hợp ít dầu hay da khô thì dùng tốt, ai da quá khô sẽ có cảm giác nó quá light không đủ ẩm. Những dòng Derma thì tác dụng phải nói là rất từ từ, dùng lâu thật lâu da mới có tác dụng.
    Giá: khoảng 1tr ở showroom VN cho 50ml , em mua lâu rồi nên quên mất rồi
    product1_41140

Kem mắt: Lancome Genifique Eye Youth Activating Eye Concentrate
    Em bị thâm mắt nhiều nhưng dùng thì có vẻ không giảm thâm (chắc do không bỏ được tật thức khuya). Nhưng bôi trước khi ngủ sáng dậy thấy mắt không khô, thoải mái, không có bọng mắt, cùng da quanh mắt mềm mịn hơn. Dòng này nghe đồn là tuổi nào cũng dùng được (mấy em bán ở showroom đồn ạ :Laughing
    Giá: Mẹ em tính tiền nên em không biết giá cụ thể là bao nhiêu, tầm 1tr hơn thì phải, nhưng hình như mua showroom đắt hơn mua online nhiều
    lancome-genifique-eye-cream

Chống nắng: Eucerin Face Lotion SPF 30
    Cái này em mới dùng thôi. Vừa là dưỡng ẩm vừa chống nắng. Em mua thì đỡ được 1 bước apply lên mặt trước khi make up. Hay là dùng ban ngày khi phải ra đường. Trên chai đề là cho da nhạy cảm, nên em cũng hope là nó không làm da em nổi mụn. Dạng milk, không có mùi thơm lắm, tuy ngửi kĩ vẫn thấy hơi hơi không đáng kể. Lấy ra apply thì y chang apply biore tuy không khô ráo bằng. Nhưng again, da em cực dễ nổi mụn nên em không dùng biore, neutro hay banana boat cho mặt được => hopefully em này là lựa chọn tốt. Mức độ khô ráo thì xếp sau biore nhưng trên neutro và banana boat, cũng đỡ bí mặt hơn. Tuy mới dùng nhưng nếu dùng mà da không nổi mụn thì em sẽ trung thành với nó luôn :Laughing:
    Giá: Giá order là 259k, chai to 4oz
    Eucerin_Everyday_Protection_Lotion_SPF30

Mask: Queen Helene Mint Julep Masque
    Cũng là 1 phần trong quá trình hết mụn của em. Dùng xong rửa mặt da sờ rất thích, mềm mịn. Với em thì từ lúc hết mụn mũi cũng hết nhám vì mụn đầu đen nên không biết tác dụng tổng hợp nhiều thứ hay riêng lẻ nữa. Da em thì 1 tuần 1 lần hơi xa, 2 lần thì nhiều quá em sợ kích ứng nên em cùng cách 5 ngày 1 lần
    Giá: 79k hũ nhỏ nhưng dùng 3 tháng rồi vẫn chưa hết
    200

Kem trị mụn: locacid Trétinoine của Pierre Fabre
    Của pháp, cũng toàn tiếng pháp. Em đi chữa mụn bs bán cho bôi. Kem này có tác dụng mạnh đối với mụn, làm khô mụn, thậm chí bong tróc da. Lúc trước em bị mụn to, mủ bôi nhiều khi da bị đỏ, bong tróc rất ghê. Nhưng bs bảo nếu bị thì ngưng 1 2 hôm rồi dùng tiếp nên em vẫn dùng. Kết hợp với thuốc uống thì giờ da em hết mụn, chỉ còn thâm thôi. Hiện tại em dùng chấm lên đầu mụn sau khi dùng kem dưỡng, nhưng mụn bây giờ là mụn nhỏ nên thấy tác dụng nhanh, không sưng đỏ to lên và nhanh xẹp. Tuy nhiên ai sợ da bong tróc thì em khuyên không nên dùng. Vì cứ hễ chấm lên da 2-3 hôm thì da chỗ đó sẽ tróc nhẹ ra
    Giá: Khoảng 150k mua ở bs nên chắc mua ở ngoài giá rẻ hơn
    Sr vì em không tìm được hình chính xác, máy chụp thì hết pin rồi, mọi người ai thích thì cứ đem tên ra hiệu thuốc hỏi nha

Trị thâm: Nghệ tuýp của Thorakao
    Tác dụng từ từ, trị thâm vốn là phải kiên nhẫn mà. Em bôi được 3 tháng rồi, thấy thâm có đỡ đi. Hồi đầu chấm lên chỗ thâm nó còn làm da em trắng đốm đốm đi nữa. Nên em bôi cả mặt. Nhưng đựoc 1 thời gian vì lười, khó rửa quá ạ nên giờ em quay trở lại chấm lên chỗ thâm
    Giá: 20-30k ở siêu thị
    my_pham_kem_nghe_10g

Còn cái này là ngoài lề. Mọi người chắc ai cũng dùng bông tẩy trang nhỉ? Theo em thì nên mua 2 loại riêng, bông tẩy trang và bông trang điểm. Bông tẩy trang giống như bông gòn mình, có loại có 1 lớp cotton nhẹ trên mặt để dễ lau hơn dùng để tẩy trang. Còn bông trang điểm như cotton pad vậy đó, mỏng, dai như miếng giấy để thấm và lau toner. Cái này lau không bị dính bông trên mặt, lại rất tiết kiệm toner vì thấm ít hơn bông tẩy trang. Mọi ngừoi cứ ra siêu thị để ý kĩ và mua 2 loại về dùng nha :Laughing:

Ôi, lần đầu tiên viết 1 bài dài dữ vậy :Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,231 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mình da dầu nhưng không biết có dùng dưỡng bằng dầu được ko? Mình được tặng chai dầu dưỡng ẩm mặt và cơ thể Nourishing Oil Davines mà không biết dùng vào lúc nào và như thế nào??? Ai biết cho mình xin ít kinh nghiệm với. Ảnh đây sieuthiNHANH2010122235551otayndgxzd13947
    a97d680875sieuthiNHANH2011050212118nguzytu2m2217998_1

f4c44eb23b
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chị jerry pm giúp em địa chỉ mua kem nhau thai cừu vơi nha.cảm ơn chị nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,693 Bài viết

• 8,855 Được cảm ơn

mình dc ông chú ở Úc cho 1 lọ kem cừu - Lanoline cream ( khỉ thật, bên Úc hình như ko còn cái j hay sao ý, suốt ngày... cừu ) 250g, hộp to uỵch, mà da mình đang mụn quá nên cũng chả dám bôi, chỉ dám bôi tay chân và body, có mẹ nào dùng kem này chưa?
    Hình đính kèm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,769 Bài viết

• 3,541 Được cảm ơn

Trưa đang review thì mất điện. Giờ pi xin tiếp tục review về gel của NR ( 1 loại skincare cấp nước khá tốt)
    Cung cấp nước và giữ nước cho da được ví như chị em sinh đôi, thường bị hiểu nhầm cả hai là một. Thực tế đây là hai khái niệm làm đẹp khác nhau. Cung cấp nước cho da liên quan tới việc đưa nước vào sâu tới tận các tế bào da, còn giữ nước hay giữ ẩm lại là ngăn chặn hiện tượng mất nước trên bề mặt da, đồng thời hình thành một “hàng rào giữ ẩm” trên bề mặt da.
    Nếu chỉ cung cấp nước mà không giữ nước, làn da sẽ dễ bị mất nước khiến da khô nẻ, căng tức khó chịu. Vì vậy sau khi sử dụng lotion, tinh chất dưỡng ẩm hay đắp mặt nạ, hãy dùng những loại kem/sữa dưỡng da có tính năng giữ ẩm, hút ẩm vừa cung cấp dưỡng chất vừa giữ được độ ẩm cho da, giúp da mềm mịn thực sự.
    Xịt nước trực tiếp lên bề mặt da là một cách “cấp cứu” cho làn da đang quá “khát”, biện pháp này có thể “khóa” được nước trên bề mặt da, làm dịu da tức thì nhưng cách này chỉ mang tính giải quyết tình thế mà thôi.
    Những ai sở hữu da dầu sẽ cảm thấy việc dưỡng ẩm là không cần thiết. Nhưng bạn chớ nghĩ rằng dầu khiến da ít khi bị căng và khô nhăn có nghĩa là da đang “no nước”. Tất nhiên da khô cần phải bổ sung nước nhiều hơn da dầu nhưng điều đó không có nghĩa da dầu không cần giữ ẩm.
    Một làn da đẹp là làn da có lượng nước và dầu cân bằng. Khi bị mất nước da càng có xu hướng tiết dầu hơn, vì vậy da tiết dầu nhiều không có nghĩa là da đã đủ nước mà có thể đó chính là tín hiệu da đang cần cung cấp độ ẩm...
    Với những bạn ưa thích thiên nhiên, có thể dùng dưa leo và lô hội như mặt nạ cấp nước cho da mùa đông khoảng 3 lần/ tuần. Bên cạnh đó trên thị trường hiện nay cũng có nhiều loại mask cấp nước dành cho da dầu như Water bank, Aloe vera.
    [IMG]sieuthiNHANH2010122235551ymiwotjkzj1244133[/IMG]
    Ở đây Pi xin review về Aloe vera của NR.
    Về công dụng của gel này, mọi người có thể search google sẽ ra hết. Cá nhân Pi, Pi dùng nó như 1 loại mask cấp nước hàng ngày. Sáng ngủ dậy và sau khi tẩy trang, lấy 1 ít gel thoa lên da, massage nhẹ nhàng và để nó thẩm thấu vào da ( Pi thường để 30 phút, nhà mình có thể để 5 phút nếu ko có thời gian), sau đó rửa sạch, thấm khô và bắt đầu các bước chăm sóc da bình thường. Sau 1 thời gian sử dụng, Pi cảm giác da khỏe , giảm nhờn và thích nhất là da đủ nước. Về cơ bản, nó là gel dưỡng da nên mọi người có thể dùng nó hàng ngày mà ko sợ làm mỏng da như các loại mask khác. Nhà mình có thể thoa 1 lớp mỏng thay kem dưỡng ẩm, nhưng cá nhân Pi thấy nó hơi rít và bí da nên áp dụng nó như mask cấp nước. Pi vote cho Aloe vera 9/10 cho độ ngon bổ rẻ của nó (155k/300ml).

Pi xin so sánh 3 loại gel NR mà pi đã dùng
    [IMG]sieuthiNHANH2010122235551mgixywfmnz1315646[/IMG]
    Gel aloe vera : sát khuẩn khá tốt, cấp nước tốt, mát da. Thích hợp cho da dầu thiếu nước, da khô và cả da thường nhưng ko dành cho da nhạy cảm, da bị bỏng nắng. Khi apply lên có thể làm cho da hơi châm chích, cách khắc phục là vỗ đều da cho thấm và chỉ apply 1 lượng vừa đủ. Vote 5*

[IMG]sieuthiNHANH2010122235551y2vmn2iwzg1499140[/IMG]
    Gel bưởi : sát khuẩn da khá tốt, cấp nước, mát da. Bên cạnh đó còn cung cấp vit cho da và có tác dụng refresh cho da, thích hợp để phục hồi da thiếu độ ẩm, da sạm, da trang điểm cả ngày (mệt mỏi). Vote : 4.5*
    Gel trà xanh: sát khuẩn nhẹ, cấp nước ổn, mát da. Thích hợp cho da nhạy cảm và da mụn (dịu nhẹ với da). Vote: 4*.
    Vote : Pi vote theo tiêu chí da pi nhá.
    Dòng sản phẩm này là dòng cấp nước cho da, nên mọi người ko thể thấy hiệu quả ngay lần sử dụng đầu tiên. Cảm giác châm chích là do nó có tác dụng sát khuẩn cho da, khuyến khích đắp như mask sau khi nặn mụn.
    Ngoài ra gel này có thể sử dụng như mask ngủ ( apply cuối cùng sau lớp cream) Ở trường hợp mọi người sử dụng như mask ngủ thì dùng 1 lượng thật nhỏ như cream thôi nhé. Đừng apply quá nhiều rồi than phiền nó ko thấm vào da :Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 174 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Pi vote cho Aloe vera 9/10 cho độ ngon bổ rẻ của nó (155k/300ml).

c mua ở đâu thế, Pm cho e xin địa chỉ với
    • 395 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các chị mua sản phẩm thebodyshop p73 showroom hay hàng xách tay thế ạ?? e thấy trên nguyễn trãi TPHCM có 1 showroom thebodyshop ,mua ở đó được ko ạ, hay mua hàng xách tay ạ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 808 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giot_suong Xem bài viết
    các chị mua sản phẩm thebodyshop p73 showroom hay hàng xách tay thế ạ?? e thấy trên nguyễn trãi TPHCM có 1 showroom thebodyshop ,mua ở đó được ko ạ, hay mua hàng xách tay ạ?
    cứ ra showroom mà mua em nhé, 1 là ở mạc thị bưởi, 2 là ở nguyễn trãi, xách tay nhiều cái còn mắc hơn sr ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,791 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Các chị đã nhiệt tình làm review như thế nên em cũng xin phép góp 1 bài nho nhỏ. Như chị Pi đã nói soap k chỉ có tác dụng rửa sạch bụi bẩn,tẩy trang nhẹ nhàng cho da mà còn dưỡng ẩm cho da rất tốt với Glycerin thực vật có trong soap.

Soap Tamanu: Sản phẩm bao gồm dầu olive, mù u, dừa, cọ, thông, sữa, đậu đen, bạc hà, vỏ bưởi, chanh thích hợp với da dầu và mụn có tổn thương ,mau liền sẹo chống thâm.
    Tanamu
    Sản phẩm bao gồm dầu olive, mù u, dừa, cọ, thông, sữa, đậu đen, bạc hà, vỏ bưởi, chanh thích hợp với da dầu và mụn có tổn thương ,mau liền sẹo chống thâm.
    Đầu tiên sẽ là tình iu lớn của em Tamanu dành cho da mụn nhạy cảm.
    Em ấn tượng em này đầu tiên là ở mùi hương của em nó, em rất thix mùi tinh dầu kiểu này, nó rất ư là nhẹ nhàng cho làn da mụn sưng đỏ đau rát.Tẩy sạch bụi bẩn 1 cách nhẹ nhàng nhưng k khiến cho làn da cảm thấy đau rát, căng lên. Em xài nó theo 2 cách.
    Cách 1: dùng ra tay xoa bọt và masage lên mặt
    Cách 2: dùng cả cục soap chà xát nhẹ lên mặt để tẩy tbc

Soap Berry cake: dành cho da nhờn thiếu nước, se LCL,chiết xuất lá cẩm, củ dền, sữa, olive, dầu hạt nho, hương hải li, tràm trà, tràm gió, lavender, lá chanh, cam hương, mù u,dưỡng ẩm cao.
    Berry
    Berrycake
    Soap này em cũng rất thix do tác dụng trị mụn mạnh hơn Tamanu nhưng mùi hương thì k có cảm nhận j đặc biệt.Nếu Tamanu dành cho da bị tổn thương dịu nhẹ thì loại này sẽ phù hợp với làn da mụn,dầu nhìu.

Soap Dưỡng Ẩm.Trong các loại soap dưỡng ẩm thì các soap em xài mỗi cái nó đều có ưu điểm khác nhau

Soap Pumpkin: mọi loại da.Gồm bí đỏ, olive, dừa, sọ, quế, bạc hà. Ylang cung cấp vit cho da, phục hồi da, giúp da hồng và trắng hơn.
    Pumkin
    Soap màu vàng nghệ tỏa ra mùi hương quế rất thơm khiến ta liên tưởng đến ly trà quế ấm áp, ngọt dịu em chỉ mún cầm nó ngửi mãi thui,và nó khiến em iu thix k chỉ chính cái mùi hương nhẹ nhàng của nó mà còn dưỡng ẩm rất tốt đối với em trong mùa lạnh này.

Soap Honey beer: mọi loại da,da khô, da dầu thiếu nước.Gồm men bia mật ong, olive, dầu cọ hoắc hương, cam hương, chanh,quế,ylang y lang chăm sóc da thiếu nước, phục hồi da, sát khuẩn trị mụn hay da bị tổn thương, chống khô da,thích hợp với da khô,thích hợp vơi mọi loại da ,đặc biệt da khô và da nhờn thiếu nước.
    Beer
    Thành phần soap có men bia nên khi cầm cục soap lên mùi hương đặc trưng của nó như 1 cốc bia đặt trước mặt mih vậy. Beer rất tốt cho da và tóc, có tác dụng phục hồi những chất cho cơ thể,làm chậm quá trình lão hóa kéo dài sự khỏe đẹp cho da, chống nhiễm khuẩn,phục hồi tóc xơ gãy.Soap Beer là 1 trong những soap em dùng đầu tiên nên cảm nhận về nó khá rõ rệt, ban đầu khi rửa mặt xong chẳng có cảm giác gì ngoài cảm giác da mềm hơn,sạch hơn như các loại soap khác.Nhưng sau 1 thời gian thì cảm giác da đẹp hơn khá rõ,ẩm hơn và mịn màng hơn nhìu sau khi rửa mặt và nó có nhìu bọt hơn các soap khác ( em cảm thấy thế có lẽ do men bia nên nhìu bọt hơn).

Soap sữa: cho mọi loại da.sữa, lá cẩm, dầu oliu, dầu cọ, lavender ,giữ ẩm, làm sạch nhẹ nhàng và trắng da
    Milk
    Soap sữa em xài là mẻ trước của soap này và sau này đc cải tiến,sau khi rửa xong em có cảm giác như có 1 lớp nhung bao quanh mặt rất mịn màng. Do "ham của lạ" nên em vẫn còn đang trên đường thử các loại mới

Salt soap: đặc biệt dành cho da mụn và viêm tuyến bã nhờn.Gồm dầu olive, dầu dừa, sữa, muối, hoắc hương, quế, thông, trà tràm, trà gió.,sát khuẩn,giảm sưng ,nhanh liền mụn,ko hề rát da nhé,rất dịu nhẹ lun ý,dành cho mụn nặng,dặc biệt bị viêm da ,viêm LCL
    Saft
    Muối có tác dụng trị viêm da,,làm da săn chắc,giải độc tố,trị mụn sát trùng.Đây là tình iu trong mùa hè đối với em. Vào mùa hè da tiết dầu khá nhìu và bị viêm, soap này thật sự rửa lên cảm thấy rát do chất muối trong soap nhưng rất tốt cho da vào mùa hè, k chỉ dưỡng ẩm tốt cho da mà còn sát trùng, loại bỏ bã nhờn,viêm nhiểm trên da giúp da khỏe đẹp hơn.Đến hè em sẽ quay lại soap này tiếp

Soap Tiramisu
    :dưỡng ẩm cao, thích hợp với mọi loại da.Gồm dầu olive, dầu cọ, sữa, chanh, oải hương, thông, quế, cam hương, vỏ bưởi, pơ mu và vù hương thích hợp rửa ban ngày và tối, ban ngày có cà phê giúp da chống lại ánh nắng, đêm rửa sữa làm da mịn màng, nuôi dưỡng và phục hồi.
    Tira
    Tiramisu nhìn hình thức thật đẹp,như 1 miếng bánh chỉ khiến ng ta cảm giác mún cắn ngay 1 cái để thưởng thức nhưng việc thưởng thức "miếng bánh" này lại dành làn da.Đây là 1 loại soap dưỡng ẩm cao do có quá nhìu loại để rửa mặt nên em cho em này làm soap tắm.Do mới dùng nên cũng k cảm nhận đc rõ rệt cho lắm nhưng cảm giác da mịn màng và ẩm hơn, cảm giác tốt và thix hơn khi dùng sữa tắm

Soap Capuchino:tất cả các loại da, cân bằng độ ẩm và làm trắng, đặc biệt dành cho da viêm lỗ chân lông.Gồm dầu olive , dầu cọ, dầu cám gạo, sữa, cám gạo, bột cacao, cà phê, hoắc hương, bạch đàn chanh, pơ mu ,ylang, cam hương, thông.
    capu
    Soap này em có cảm giác như da đc massage nhẹ nhàng với những hạt cám gạo, cảm giác rất thix thú mỗi khi tắm.

Các loại soap này đều đc làm từ thiên nhiên nên việc đòi hỏi có tác dụng ngay là k thể, hàng thiên nhiên nên có tác dụng chậm mà. Em dùng soap để rửa mặt thay cho SRM từ khi nhà dầu mih off lần đầu cho đến nay và sau 1 thời gian mới cảm nhận đc tác dụng của nó.Nói chung các loại soap này đều chứa Glycerin dưỡng ẩm cho da và do mục đích trị liệu khác nhau mà có thay đổi thành phần 1 chút nhằm phù hợp với tình trạng mong muốn cải thiện của da

Hy vọng bài review của em sẽ có ích cho mọi người.Lần đầu làm nên còn nhìu sơ sót, có j mọi ng bỏ wa.Chúc cả nhà lun xinh đẹp,khỏe mạnh và lngày càng Đẹp, đẹp nữa, đẹp mãi:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 62 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

...e mới mò mẫm vào đây ạ. Mấy cái top trước dài wa nên e vẫn chưa đọc hết...thế nên có gì...mọi ng đừng ném đá e mà tội nghiệp .. Cả nhà cho e hỏi cái AHA Oil Free Treatment đó mua ở đâu vậy ạ? Giá cả thế nào? Với lị có lọ nhỏ mua về dùng thử k cả nhà?
    Cứ tự an ủi mình khi nghĩ rằng mình đau khổ thì có một kẻ khác đang hạnh phúc. Và biết đâu cái thời gian mình được yêu thì một người khác cũng đang đau khổ vô cùng. Nghĩ thế thì thấy cuộc đời bỗng nhẹ nhàng hơn và cũng dễ tha thứ cho nhau. Sống mà giữ mãi trong lòng những hờn oán thì cũng nặng nề......
    • 395 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    e lót dép ngồi hóng, đợi thêm comment về bodyshop, có ai dùng dòng aloe vera chưa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,693 Bài viết

• 8,855 Được cảm ơn

@ pe_niky : em ơi cho chị hỏi hand made soap của em mua ở đâu? nếu tự làm thì làm ntn? chị cũng mún dùng quá :Crying: da chị nhìu mụn, nhìu vết thâm, và là da dầu thì nên dùng loại nào? tks em :Rose: