Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ đã và đang dùng các loại tinh dầu và dầu tự nhiên để dưỡng da cho em hỏi với ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.59K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 859 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Các mẹ đã, đang và dùng các loại tinh dầu và dầu tự nhiên để dưỡng da chắc cũng biết trên mạng có vô số các công thức pha chế mỹ phẩm hoàn toàn thiên nhiên, tác dụng thì từ trị mụn cho đến trẻ hóa làn da, giảm nếp nhăn. Thường thì công thức chung sẽ là: dầu nền (và/hoặc các loại bơ tự nhiên) + tinh dầu hoặc các chất dạng bột/lỏng có tác dụng đặc biệt nào đó + tinh dầu (+ chất bảo quản), sau đó trộn đều hết lên (trước đó có thể còn có quá trình đun nóng nữa).

Nhưng ở đây đã có mẹ nào từng nghiên cứu việc trộn chung các chất tự nhiên như thế này vào nhau sẽ xảy ra hiện tượng gì chưa ạ?

Theo như em biết thì có một số loại dầu sau khi trộn vào nhau thì khiến dung dịch nhanh hỏng hơn do bị phá hủy kết cấu hóa học, dẫn đến hạn sử dụng của sản phẩm làm ra cũng ngắn hơn, hoặc thậm chí sản phẩm đó không còn tác dụng như khi dùng riêng rẽ các thành phần làm ra nó nữa (mà các sản phẩm handmade thiên nhiên kiểu này thì đó là mục đích chính mà).

Bản thân em đã thử trộn rose hip oil, argan oil, tamanu oil và 1 ít carrot oil vào nhau thì quả thực tác dụng đi xuống, gần như ko thấy có tác dụng gì, trong khi cả 4 loại này em dùng riêng rẽ đều rất hợp (nên em mới muốn dùng tổng hợp luôn ) . Da dùng xong bị lên mụn (trước đó da em rất sạch, chắc do hợp dưỡng dầu chứ trước đây bi đát khỏi nói ), nên em cũng ko dám dùng tiếp lọ đó vì sợ một thời gian sau nó còn tệ đi.

Vậy có mẹ nào đã từng nghiên cứu về vấn đề này rồi có thể giải thích cho em một chút không ạ? Và nếu có thế cho em xin tên các loại tinh dầu không nên trộn cùng nhau được thì tốt quá ạ.

Hoặc nếu được các mẹ đã từng pha chế theo những công thức trên mạng mà áp dụng thành công thì cũng mong các mẹ chia sẻ để mọi người cũng biết, tránh những trường hợp kiểu làm xong thấy nó chả được tác dụng gì lại còn gây hại như em ạ TT^TT

Em cảm ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 173 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi asim Xem bài viết
    Các mẹ đã, đang và dùng các loại tinh dầu và dầu tự nhiên để dưỡng da chắc cũng biết trên mạng có vô số các công thức pha chế mỹ phẩm hoàn toàn thiên nhiên, tác dụng thì từ trị mụn cho đến trẻ hóa làn da, giảm nếp nhăn. Thường thì công thức chung sẽ là: dầu nền (và/hoặc các loại bơ tự nhiên) + tinh dầu hoặc các chất dạng bột/lỏng có tác dụng đặc biệt nào đó + tinh dầu (+ chất bảo quản), sau đó trộn đều hết lên (trước đó có thể còn có quá trình đun nóng nữa).

Nhưng ở đây đã có mẹ nào từng nghiên cứu việc trộn chung các chất tự nhiên như thế này vào nhau sẽ xảy ra hiện tượng gì chưa ạ?

Theo như em biết thì có một số loại dầu sau khi trộn vào nhau thì khiến dung dịch nhanh hỏng hơn do bị phá hủy kết cấu hóa học, dẫn đến hạn sử dụng của sản phẩm làm ra cũng ngắn hơn, hoặc thậm chí sản phẩm đó không còn tác dụng như khi dùng riêng rẽ các thành phần làm ra nó nữa (mà các sản phẩm handmade thiên nhiên kiểu này thì đó là mục đích chính mà).

Bản thân em đã thử trộn rose hip oil, argan oil, tamanu oil và 1 ít carrot oil vào nhau thì quả thực tác dụng đi xuống, gần như ko thấy có tác dụng gì, trong khi cả 4 loại này em dùng riêng rẽ đều rất hợp (nên em mới muốn dùng tổng hợp luôn ) . Da dùng xong bị lên mụn (trước đó da em rất sạch, chắc do hợp dưỡng dầu chứ trước đây bi đát khỏi nói ), nên em cũng ko dám dùng tiếp lọ đó vì sợ một thời gian sau nó còn tệ đi.

Vậy có mẹ nào đã từng nghiên cứu về vấn đề này rồi có thể giải thích cho em một chút không ạ? Và nếu có thế cho em xin tên các loại tinh dầu không nên trộn cùng nhau được thì tốt quá ạ.

Hoặc nếu được các mẹ đã từng pha chế theo những công thức trên mạng mà áp dụng thành công thì cũng mong các mẹ chia sẻ để mọi người cũng biết, tránh những trường hợp kiểu làm xong thấy nó chả được tác dụng gì lại còn gây hại như em ạ TT^TT

Em cảm ơn các mẹ nhiều
    M có dùng dầu dừa, oliu, carot thấy da mềm mịn khá tốt

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 859 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ meongoxinh64 ạ, mẹ nó có còn nhớ công thức tỷ lệ mẹ nó pha như thế nào không ạ? Nếu được mẹ nó cho em xin với (tỉ lệ theo phần cũng được, kiểu 1 phần dầu dừa 2 phần olive hay gì gì đó ấy), em xem phải em cho nhiều dầu carrot quá ko mà nó có vấn đề T^T

Mà mẹ nó cho em hỏi mẹ nó dùng dầu carrot là carrot seed oil hay carrot oil ạ?
    • 173 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tinh dầu carot nhé. 2 phần oliu 1 phần dầu dừa, 0,5 phần carot trộn vào nhau sau đó dùng matxa hoặc rửa mặt thì trộn cùng sữa rửa mặt. Tóc thì ủ. Cứ như vậy...

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

@asim: nghe chị nói em thấy chị am hiểu về dầu và tinh dầu lắm. còn gì nữa không? chị share cho mọi người biết với!
    Em thì mix dầu dừa và tinh dầu nghệ tỉ lệ 2:1 thấy rất tốt. Sáng dậy, em thấy da sáng mịn và vết thâm mờ nhanh lắm. Nhưng chỉ mới 1 tuần thôi. Không biết lâu dài có hiện tượng lờn, không còn tác dụng nữa không? có chị nào dùng hỗn hợp này chưa? Em định chuyển từ dầu dừa sang argan vì độ thẩm thấu cao hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 43 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình dùng tinh dầu tràm trà trị mụn, dầu dừa ủ tóc, và dầu dừa vs mật ong để massage. Hồi trước mình chấm trực tiếp tinh dầu tràm trà để trị mụn nhưng sau đó da chỗ đó bị khô hơn nên mình đã từng mix các loại tinh dầu với dầu nền để trị mụn. Tỉ lệ chính xác thì mình k nhớ lắm , nhưng tối đa là 15% tinh dầu trên tổng thể 100% (tức 75% còn lại là dầu nền). Mình dùng tinh dầu Lavender, Tràm trà, với dầu Dừa, Mù u để trị mụn. Mình cảm thấy hiệu quả nhưng thời gian lâu hơn chấm trực tiếp, nhưng da mềm mịn hơn nhiều !
    I don't know but I believe.....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 59 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fire_90 Xem bài viết
    Mình dùng tinh dầu tràm trà trị mụn, dầu dừa ủ tóc, và dầu dừa vs mật ong để massage. Hồi trước mình chấm trực tiếp tinh dầu tràm trà để trị mụn nhưng sau đó da chỗ đó bị khô hơn nên mình đã từng mix các loại tinh dầu với dầu nền để trị mụn. Tỉ lệ chính xác thì mình k nhớ lắm , nhưng tối đa là 15% tinh dầu trên tổng thể 100% (tức 75% còn lại là dầu nền). Mình dùng tinh dầu Lavender, Tràm trà, với dầu Dừa, Mù u để trị mụn. Mình cảm thấy hiệu quả nhưng thời gian lâu hơn chấm trực tiếp, nhưng da mềm mịn hơn nhiều !
    chị ơi chỉ cần Lavender, Tràm trà và dầu mù u là được rồi, không cần thêm dầu dừa. Nhưng nhớ là chọn loại true lavender vì chỉ true lavender mới cho hiệu quả, các lavender thường không có tác dụng trị liệu
    Em chỉ yêu anh bằng một nửa trái tim thôi.
    Còn một nửa em để dành lại đó
    Lỡ mai đây anh gây điều sóng gió
    Nửa trái tim kia em làm lại cuộc đời.