TIN TÀI TRỢ.

các mẹ cho em hỏi cách trị mụn thâm ạ

• 518 Lượt chia sẻ
  • 50.3K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

- Lần đầu em tham gia diễn đàn, có chỗ nào ko phải mong các mẹ bỏ quá cho em . Dnay em khổ tâm quá các mẹ ơi, da em là da dầu, trước giờ cũng có mụn, nhưng nói chung là ít ạ, mặt mũi ko đến nỗi nào. Nhưng bây giờ, thực sự e mất tự tin nhiều lắm, mặt em tự dưng nổi 1 đống mụn mà ko biết phải làm sao ạ Mà mụn thì lại rất khó chịu, nhất là ở dưới cằm ạ, nhìn bình thường thì sẽ ko thấy gì, nhưng cứ phồng lên ( giống như kiểu phồng mang trợn má ấy ạ) thì lại thấy rất nhiều nhân mụn, hic, e có cầm kim nặn, ra nhiều nhưng hôm sau lại đâu vào đấy ạ....... Thời gian đầu e cũng ko nặn gì cả, nhưng ko nặn thì nó vẫn ở nguyên ấy, cứ phùng mạng trợn má là lại thấy mấy cái nhân trắng trắng, e tức quá, nặn cho bõ ghét, hic, giờ thì mặt em toàn thâm do mụn thôi ạ.

- Hiện tại thì e chỉ dùng thuốc contractubex và bôi hỗn hợp lòng trắng trứng gà + chanh + sữa tươi ko đường ạ. Giờ nhìn mặt em, em ko nghĩ mình bg lại khác đi nhiều thế, thực sự giờ tự tin ko thấy, chỉ còn tự ti thôi a. Các mẹ mách cho em với, e phải làm sao, uống thuốc gì ko ạ????
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nghe bạn kể ko rõ lắm nên mình cũng chưa biết tư vấn cho bạn cụ thể thế nào. Bạn nói giờ ị lên nhiều mụn, nhưng lên mụn ở vị trí nào ? Mụn to, nhỏ, mụn bọc hay mụn cảm, mụn đầu đen? Mụn ở dưới cằm thường là do nội tiết bạn ah. Mình cứ đến tháng cũng hay bị nổi vài cái mụn to ở cằm, hoặc mũi. Trường hợp bạn có nhiều mụn cám hay mụn đầu đen dưới cằm, ko nặn thì đúng là nó cứ ì ở đó. Mình trước cũng chủ quan ko để ý đến nên thành ra mụn đầu đen để lâu ngày nó còn biến thành nốt ruồi cơ. Tuy nhỏ nhưng mà ân hận quá T.T Bạn nên mua dụng cụ nặn mụn về khử trùng bằng nước sôi, nhớ là rửa tay bằng xà phòng sạch sẽ trước khi nặn, mặ cũng phải rửa sạch, nên nặn buổi tối trước khi đi ngủ. Nặn xong phải thoa nước hoa hồng làm sạch và se khít lỗ chân lông ko thi thôi rồi. Lỗ chân lông sẽ to lắm và hứa hẹn tiếp tục lên mụn đó. Sau đó bạn nên thoa kem dưỡng loại oil free, làm mềm và se khít lcl, làm dịu da. Ban ngày bạn nhớ thoa kem chống nắng và bịt kín khi ra đường. Vì da mới bặn mụn đang bị tổn thương, gặp nắng là thâm lắm đó. Thêm nữa lcl chưa kịp liền, gặp bụi vào là xong luôn. Khi bị thâm bạn ko nên nóng vội, uống thuốc hay bôi các loại thuốc làm mờ thâm nhanh. Vì thực chất là nó ăn mòn da bạn để kích thích lên da non í mà. Có thể bước đầu thấy hiệu quả nhanh, nhưng cực hại da, da yếu và sau này bạn sẽ phải ân hận đó. Mình cũng ha gặp vấn đề về thâm mụn. Nhưng mình áp dụng các loiaj mặt na thiên nhiên, vừa tốt vừa an toàn, đảm bảo lợi ích tương lai bền vững Bạn da dầu và có mụn, bạn nên rửa mặt hàng ngày như sau :
    - Sáng bạn rửa mặt bằng bột đậu xanh, bạn có thể cho vào túi vải ngâm nước ấm rồi vắt lấy nước rửa, hoặc bạn trộn bột đậu xanh cùng nước ấm, cho sền sệt và rửa như sữa rửa mặt. Bạn nhớ rửa lại bằng nước lạnh nhé! Giúp se khít lcl và săn chắc da.
    - Tối trước khi đi ngủ bạn có thể rửa mặt bằng nước muối loãng ( cho 1 ít muối thôi nhé, ko phải nhiều là tốt đâu) hoặc rửa mặt bằng nước sạch, có điều kiện mua lavie thì tốt nhất, pha thêm vài gitoj nước cốt chanh nhé!
    - Ngoài ra bạn có thể rửa măt bằng nước mướp đắng hay xông hơi bằng nước chè tươi. ( bạn đun trong ấm nhỏ, chùm khăn kín đầu và xông khoảng 10 - 15' nhé)
    Bên cạnh đó, muốn giảm mụn và hết thâm, bạn kiên trì đắp mặt nạ 2- 3 lần/ 1 tuần nhé! Đừng lạm dung đắp quá nhiều. Mỗi lần đắp cũng chỉ khoảng 20' thôi nhé!
    - Mặt nạ trị mụn :Đu đủ chín gọt vỏ, để nguyên hạt, xay nhuyễn. Rửa mặt bằng nước ấm, đăp mặt nạ 20', rồi rửa lại bằng nước lạnh nhé!
    - Mặt nạ mướp đắng : thái lát mỏng, nhưng theo mình cứ xay nhuyễn là dễ đắp nhất, da cũng dễ thẩm thấu. Bạn nhớ bỏ tủ lạnh trước khi đắp tầm 30' nha.
    - Mặt nạ bột đậu xanh + nước ấm. Hoặc bột đậu xanh + sữa chua uống Ya kult loại ko đường. Rất hiệu quả đó bạn
    - Mặt nạ lô hội ( nha đam) : Gọt vỏ lấy cái thạch trong trong đó bôi lên mặt nha ban.
    - Mặt nạ khoai tây + sữa tươi
    Còn mấy cái nữa mà mình chưa nhớ ra. Tạm thời cứ vây đã nhé! Chúc bạn mau hết mụn, mãi xinh tươi và tự tin vào chính mình nhé! ^^
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhaiLamTheNao Xem bài viết
    - Lần đầu em tham gia diễn đàn, có chỗ nào ko phải mong các mẹ bỏ quá cho em . Dnay em khổ tâm quá các mẹ ơi, da em là da dầu, trước giờ cũng có mụn, nhưng nói chung là ít ạ, mặt mũi ko đến nỗi nào. Nhưng bây giờ, thực sự e mất tự tin nhiều lắm, mặt em tự dưng nổi 1 đống mụn mà ko biết phải làm sao ạ Mà mụn thì lại rất khó chịu, nhất là ở dưới cằm ạ, nhìn bình thường thì sẽ ko thấy gì, nhưng cứ phồng lên ( giống như kiểu phồng mang trợn má ấy ạ) thì lại thấy rất nhiều nhân mụn, hic, e có cầm kim nặn, ra nhiều nhưng hôm sau lại đâu vào đấy ạ....... Thời gian đầu e cũng ko nặn gì cả, nhưng ko nặn thì nó vẫn ở nguyên ấy, cứ phùng mạng trợn má là lại thấy mấy cái nhân trắng trắng, e tức quá, nặn cho bõ ghét, hic, giờ thì mặt em toàn thâm do mụn thôi ạ.

- Hiện tại thì e chỉ dùng thuốc contractubex và bôi hỗn hợp lòng trắng trứng gà + chanh + sữa tươi ko đường ạ. Giờ nhìn mặt em, em ko nghĩ mình bg lại khác đi nhiều thế, thực sự giờ tự tin ko thấy, chỉ còn tự ti thôi a. Các mẹ mách cho em với, e phải làm sao, uống thuốc gì ko ạ????
    • 154 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bạn nên dùng sữa rửa mặt chống mụn . Đừng nên nặn mụn bạn ạ, sẽ để lại sẹo và thâm to lắm, nên cho dù gặp mụn ngứa tay lắm cũng ráng mà không sờ tới. Bạn dùng gel trị mụn thoa lên đầu mụn, để mụn mau hết, không lây lan và hạn chế thâm. Bạn đắp mặt nạ, tẩy tế bào chết cho da, da sẽ sáng hơn bạn nhe
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Putandangyeu Xem bài viết
    .............................. ^^
    cám ơn mẹ putan lắm, mụn ở dưới cằm và 2 bên em khả nằng là mụn cám ạ. e bị mụn đầu đen ở mũi, nhưng dùng srm teen gì gì ấy cũng đỡ nhiều lắm ạ, nhưng mụn cám dưới cằm thì thật ác nghiệt, mấy cái mụn này e cũng mới bị thôi ạ.
    - Mặt em giờ cũng nhiều vết thâm là chủ yếu, mụn thì chưa có cái mụn bọc nào, thi thoảng lên 1 vài cái đỏ tấy thui ạ. nhưng mà nhìn khó chịu lắm, e chỉ bôi thuốc contractobex+ mặt nạ lòng trắng trứng + chanh + sữa tươi ko đường thôi ạ... @@@@@ Tinh chất hoa hồng có làm hết sạch mụn cám ko ạ?
    Thanks các mẹ nhiều ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 106 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bạn đi khám da liễu đi, trước mình khám phòng khám tư, cô í điều trị cho mình khỏi nè, mà mình cho bạn mình dùng thử thuốc bôi, gần như đứa nào cũng hết, tên thuốc là Stiemycin Solution 25ml mà 90k í, hợp hay sao mà sau 2 tháng là khỏi, bi h có cái nào nhồi lên, mình chấm thuốc, mụn bọc thì nó lên đầu mụn, còn mụn nhỏ thì nhanh già và nhảy ra là xong, ko có sẹo xiết j ^^
    Chúc bạn sớm khỏi mutruka
    20.10 – Giảm giá tới 30% cùng quà tặng xinh xắn khi mua SP CS tóc GOLDWELL & ROLLAND
    https://zaodich.com/forum/f2490/chuye...lland-1264495/
    GOLDWELLROLLAND
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 9lazy Xem bài viết
    bạn đi khám da liễu đi, trước mình khám phòng khám tư, cô í điều trị cho mình khỏi nè, mà mình cho bạn mình dùng thử thuốc bôi, gần như đứa nào cũng hết, tên thuốc là Stiemycin Solution 25ml mà 90k í, hợp hay sao mà sau 2 tháng là khỏi, bi h có cái nào nhồi lên, mình chấm thuốc, mụn bọc thì nó lên đầu mụn, còn mụn nhỏ thì nhanh già và nhảy ra là xong, ko có sẹo xiết j ^^
    Bạn 9lazy oi, Stiemycin Solution mua ở đâu vậy bạn ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Up lên cho các mẹ share kinh nghiệm, mụn và thâm là nỗi đau khổ lớn của em, ko biết khi nào mới hết đây. Huhuhu.
    • 27 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình post một số thông tin hữu ích sau, các mẹ tham khảo nè :
    Mụn cám là gì?
    Mụn cám là những nốt mụn nhỏ, mọc nhiều ở lỗ chân lông. Mụn cám có màu trắng hoặc đen, khi mọc thì không chỉ một vài cái mà thành từng vùng nhỏ. Mụn cám thường xuất hiện ở hai bên cánh mũi, ở cằm .
    Mọi người thường hay nặn mụn cám vì thấy nó lấm tấm trên da, rất khó chịu , tuy nhiên sau khi nặn nhiều lần, một thời gian sau da mặt ở cằm, hai bên cánh mũi sẽ bị thâm, nhìn rất mất thẩm mỹ.
    Nguyên nhân gây mụn cám:
    Lỗ chân lông bị tắc nghẽn, các tế bào chết trên da bị ứ đọng không được loại bỏ ra ngoài.
    Rối loạn nội tiết tố.
    Vi khuẩn Propionibacterium acnes tạo các acid béo tự do tích tụ càng nhiều gây viêm nang lông tuyến bã.
    Do bụi bặm, ảnh hưởng của phấn trang điểm, chế độ ăn uống, môi trường làm việc, mất ngủ, stress…
    Phương pháp trị mụn cám.
    Trị mụn cám là việc tương đối dễ dàng. Bạn chỉ cần áp dụng các phương pháp như sau:
    Bạn không cần phải uống thuốc kháng sinh, không cần phải đi đến thẩm mỹ viện để áp dụng các phương pháp trị liệu tốn kém, không cần phải sử dụng các loại thuốc bôi đặc trị mụn với nỗi lo về tác dụng phụ, bạn chỉ cần làm sạch da mặt với 3 lá trầu không.lấy 3 lá trầu không rửa sạch rồi vò nát. Tiếp theo, bạn lấy tiếp một ly nước nóng, bỏ 3 lá trầu không vào đó, rồi để nguội. Sau khi ly nước trầu không đã nguội đi, bạn rửa mặt với nước đó 3 đến 4 lần. Đặc biệt, phải rửa kỹ ở hai cánh mũi, trán và cằm- nơi chứa nhiều dầu và mụn cám.

Lá trầu không có tác dụng tuyệt vời trong việc diệt khuẩn, làm thu gọn lỗ chân lông. Lá trầu không làm tiêu sạch đi vết dầu do tuyến nhờn tiết ra, làm tiêu đi nhân mụn và tế bào chết. Sau đó, bạn sẽ được các tinh chất từ lá trầu không làm xe lỗ chân lông, trả lại cho bạn một làn da mịn màng, không tì vết.
    Nếu như bạn không tìm được lá trầu không, bạn có thể thay thế bằng lá lốt. Tuy nhiên, lá lốt vẫn không hiệu quả bằng lá trầu không.
    Bạn nên áp dụng phương pháp này hai tuần một lần rất hiệu quả để giữ cho làn da sạch mụn. Không nên lạm dụng quá, bởi nếu rửa mặt với nước trầu không nhiều, sẽ làm cho làn da bị khô đi bởi tính chất đặc biệt của trầu không là diệt khuẩn.
    Một số cách khác :
    Dùng cà chua

Trong cà chua chứa nhiều vitamin C cùng các axit nhẹ giúp lấy đi các tế bào da chết, ngăn ngừa lão hóa và giúp những nốt mụn giảm sưng. Các chị chỉ cần cắt một lát cà chua đắp lên vùng da có mụn đầu đen, hoặc ép phần thịt ra một cái chén rồi dùng bông tẩy trang thoa lên vùng bị mụn, để khoảng 10-15 phút rồi rửa sạch.
    Dùng baking soda (còn gọi là bột nổi hoặc thuốc muối)

Baking soda có tác dụng rất hiệu quả trong việc làm trắng răng, tẩy những lớp da sần sùi, làm da sạch và sáng. Các chị hòa khoảng 1 muỗng cà phê baking soda với một tí nước vừa đủ tạo hỗn hợp sền sệt rồi thoa lên vùng da mụn, massage nhẹ nhàng trong 2-3 phút rồi dùng nước rửa sạch.Làm sao để mụn cám không trở lại nữa?
    Rất đơn giản, bạn chỉ cần thay đổi thói quen chăm sóc da của mình thì sẽ có một làn da hết sạch mụn cám.

Bạn nên dùng sữa rửa mặt dành cho da dầu.Giấy thấm dầu thường xuyên phải có trong túi xách để bất cứ khi nào da mặt bóng nhẫy vì dầu, bạn cũng đã sẵn sàng lau sạch nó đi. Bạn nên thấm nhẹ nhàng hết lớp dầu đó đi, để tránh trường hợp da bị mụn vì tuyến nhờn hoạt động nhiều.
    Tẩy lớp da chết với các loại mặt nạ tẩy tế bào chếtSau khi trang điểm, bạn phải rửa mặt thật sạch. Bạn phải bảo đảm rằng sau khi tẩy trang sẽ không còn một chút phấn trang điểm nào bám lại trên da.Khi đi ra ngoài đường, phải đeo khẩu trang để bụi bẩn không thể bám trên da bạn đượcKhi da mặt bạn chỉ bị mụn cám mà không bị mụn bọc, mụn mủ... quấy rầy thì chứng tỏ nội tiết tố trong cơ thể bạn khá ổn định, không bị rối loạn để sinh ra các bệnh lý về mụn. Bạn chỉ cần hạn chế ăn đồ ăn nóng, cay... có chế độ sinh hoạt hợp lý để giữ cho làn da mềm mại và mịn màng, bạn sẽ chẳng bao giờ phải lo về các vấn đề của mụn nữa.
    • 27 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Phailamthenao ơi, bạn đang mụn thì theo mình ko nên bôi sữa tươi đâu, tuy rằng sữa tươi có nhiều dưỡng chất nhưng làm da bạn nhờn hơn đó! Hơn nữa bạn đừng bôi trực tiếp lòng trắng trứng và nc cốt chanh. Bạn nên mua mặt nạ giấy hoặc khăn xô mỏng vô trùng, nhúng vào hỗn hợp và đắp lên mặt. Khi mặt nạ khô, bạn lột nhẹ mụn cám sẽ theo ra luôn đó !
    cám ơn mẹ putan lắm, mụn ở dưới cằm và 2 bên em khả nằng là mụn cám ạ. e bị mụn đầu đen ở mũi, nhưng dùng srm teen gì gì ấy cũng đỡ nhiều lắm ạ, nhưng mụn cám dưới cằm thì thật ác nghiệt, mấy cái mụn này e cũng mới bị thôi ạ.
    - Mặt em giờ cũng nhiều vết thâm là chủ yếu, mụn thì chưa có cái mụn bọc nào, thi thoảng lên 1 vài cái đỏ tấy thui ạ. nhưng mà nhìn khó chịu lắm, e chỉ bôi thuốc contractobex+ mặt nạ lòng trắng trứng + chanh + sữa tươi ko đường thôi ạ... @@@@@ Tinh chất hoa hồng có làm hết sạch mụn cám ko ạ?
    Thanks các mẹ nhiều ạ
    • 27 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Còn đây là các cách trị mụn thâm an toàn, hiệu quả và ko tốn kém chị em nhé! Nhược điểm là phải kiên trì, mất 1 thời gian mới hiêu quả chứ ko tức thì như thuốc hoá học đâu nha!
    Để phòng tránh việc làn da mịn màng bị “lỗ chỗ” bởi các vết thâm, bạn có thể làm một số cách như sau- Uống thật nhiều nước. Và nhớ uống thêm sữa nhé!

- Ngoài ra bạn còn có thể chọn cách đi tới các tiệm chăm sóc da để mát xa, làm đẹp, nhưng cách trị mụn thâm này sẽ tốn của bạn nhiều tiền lắm đấy.

Hướng dẫn bạn một vài bài thuốc tự nhiên để trị mụn thâm nhé :

- Chanh, dưa leo: Bạn nhớ ép dưa chuột (hoặc dưa leo) để cả vỏ trộn với vài giọt nước cốt chanh thoa lên mặt. Rửa bằng nước sạch sau 15-20 phút, sau 10 phút bạn nên dùng bông tẩy trang thoa nhẹ nước hoa hồng lên mặt. Phương pháp này bạn cần làm 5 lần một tuần.

- Cà chua, chanh và bột nghệ: Ép lấy nước cà chua, nước chanh, và trộn lẫn vào nhau, cho thêm bột nghệ và thoa lên vùng da dưới mắt. Sau đó 15 phút thì rửa sạch với nước lạnh. Lưu ý bạn phải chắc chắn rằng bạn không bị dị ứng với bột nghệ.

- Nước hoa hồng: Đun nước hoa hồng và dùng 2 chiếc bông gòn thấm nước, đắp lên vùng da bị thâm

- Khoai tây: Nghiền nát củ khoai tây sống, lấy bột cho vào miếng vải, cuốn lại đặt lên mắt trong thời gian khoảng 15 - 20 phút sẽ giúp làm da bạn sáng trở lại. Bạn cũng có thể dùng khoai tây xắt mỏng để đắp lên.

Lưu ý rằng bạn không nên thoa nước cốt chanh nguyên chất trực tiếp lên mặt vì như thế sẽ khiến da mặt bạn bị tổn thương nặng.
    Cách trị thâm cho những nốt thâm lâu

Mật ong

Trộn 1 thìa mật ong, 1 thìa sữa ong chúa, 1 quả trứng gà, 1 lượng vừa đủ bột phấn hoa, nước tinh khiết.
    Bôi hỗn hợp này lên mặt, sau 30 phút rửa mặt bằng nước ấm.
    Sau đó, bôi hỗn hợp sữa ong chúa và cam dầu lên mặt. Mỗi tuần thực hiện một lần.
    Vì trong mật ong có rất nhiều vitamin va dưỡng chất tạo lại sắc hồng cho làn da và xóa mờ vết thâm.

Sữa tươi

Một trong những cách đặc trị sẹo mụn trứng cá và trị thâm hiệu quả là dùng sữa tươi để rửa mặt hằng ngày. Axit lactic trong sữa không chỉ giúp làm mờ các vết sẹo, thâm mà còn giúp da tươi sáng và mịn màng hơn.

Bạn có thể trộn sữa tươi với bột yến mạch và một vài giọt chanh, đắp lên mặt khoảng 30 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm.

Nước hoa hồng và bột yến mạch:

Trộn lẫn nước ép hoa hồng cùng với bột yến mạch tạo thành hỗn hợp bột nhão và đắp lên vùng da bị sẹo mụn, chờ khoảng 30 phút thì rửa sạch lại bằng nước ấm.

Đu đủ:

Hãy lựa trái đu đủ chín, nghiền nhuyễn và ép lấy nước, rồi thoa lên vùng da bị mụn, công dụng cũng thật đáng kể cho việc trị thâm đấy!

Lô hội:

Bóc tách lá lô hội, lấy nhựa thoa đều lên khuôn mặt, đợi tới khi khô thì rửa mặt lại. Ngoài ra bạn cũng thể có thể sử dụng nước ép lá lô hội để uống mỗi ngày sẽ khiến tế bào da bị thâm lành lại và tươi sáng trở lại.

Vitamin E:

Các chuyên gia cho rằng, vitamin E không chỉ giúp cho làn da láng bóng, căng mịn . Việc dùng viên dầu chứa vitamin E thoa lên vùng da bị vết thâm do mụn trứng cá còn có tác dụng làm mờ chúng rất hữu hiệu. Bôi mỗi ngày 1 - 2 lần, có thể uống kết hợp vitamin E và bổ sung viatamin C.

Nước:

Bạn nên uống đủ 2 lít nước mỗi ngày, nước có tác dụng loại bỏ độc tố trong cơ thể. Rất tốt cho sức khoẻ.
    Để công dụng được nhanh hơn, bạn có thể dùng một cục nước đá sạch chườm lên nốt sẹo mụn trong khoảng 15 phút mỗi ngày.

Lưu ý: Khi đang trị thâm mụn các bạn tránh tiếp xúc với ánh nắng nhé vì sẽ dễ bắt nắng và hiệu quả không được tốt lắm!
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hic, e chán lắm, ra đường bạn bè gặp ko nhận ra luôn, chả còn đủ tự tin để nhìn ai nữa các mẹ ơi..... các mẹ tư vấn thuốc nào hay, phương pháp nào hay nữa đi ạ
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, e chán lắm, ra đường bạn bè gặp ko nhận ra luôn, chả còn đủ tự tin để nhìn ai nữa các mẹ ơi..... các mẹ tư vấn thuốc nào hay, phương pháp nào hay nữa đi ạ
    bạn xài mật ong chanh thử xem, hùi trc mình cũng bị mụn cám nhìu w vết thêm nữa, mấy tháng hè siêng năng xài mật ong chanh nên bi h mặt đỡ nhìu lắm, láng mịn hẳn lun. mà h lại bị mụn ở cổ mới bùn chứ
    • 89 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình thì bị vết thâm từ lâu rồi ý, dạo này đang đắp lòng trắng trứng gà + mật ong không biết có đỡ hơn không đây!
    Mà mọi người cho mình hỏi làm thế nào để hết mụn đầu đen ở trên mũi đây!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe bạn kể ko rõ lắm nên mình cũng chưa biết tư vấn cho bạn cụ thể thế nào. Bạn nói giờ ị lên nhiều mụn, nhưng lên mụn ở vị trí nào ? Mụn to, nhỏ, mụn bọc hay mụn cảm, mụn đầu đen? Mụn ở dưới cằm thường là do nội tiết bạn ah. Mình cứ đến tháng cũng hay bị nổi vài cái mụn to ở cằm, hoặc mũi. Trường hợp bạn có nhiều mụn cám hay mụn đầu đen dưới cằm, ko nặn thì đúng là nó cứ ì ở đó. Mình trước cũng chủ quan ko để ý đến nên thành ra mụn đầu đen để lâu ngày nó còn biến thành nốt ruồi cơ. Tuy nhỏ nhưng mà ân hận quá T.T Bạn nên mua dụng cụ nặn mụn về khử trùng bằng nước sôi, nhớ là rửa tay bằng xà phòng sạch sẽ trước khi nặn, mặ cũng phải rửa sạch, nên nặn buổi tối trước khi đi ngủ. Nặn xong phải thoa nước hoa hồng làm sạch và se khít lỗ chân lông ko thi thôi rồi. Lỗ chân lông sẽ to lắm và hứa hẹn tiếp tục lên mụn đó. Sau đó bạn nên thoa kem dưỡng loại oil free, làm mềm và se khít lcl, làm dịu da. Ban ngày bạn nhớ thoa kem chống nắng và bịt kín khi ra đường. Vì da mới bặn mụn đang bị tổn thương, gặp nắng là thâm lắm đó. Thêm nữa lcl chưa kịp liền, gặp bụi vào là xong luôn. Khi bị thâm bạn ko nên nóng vội, uống thuốc hay bôi các loại thuốc làm mờ thâm nhanh. Vì thực chất là nó ăn mòn da bạn để kích thích lên da non í mà. Có thể bước đầu thấy hiệu quả nhanh, nhưng cực hại da, da yếu và sau này bạn sẽ phải ân hận đó. Mình cũng ha gặp vấn đề về thâm mụn. Nhưng mình áp dụng các loiaj mặt na thiên nhiên, vừa tốt vừa an toàn, đảm bảo lợi ích tương lai bền vững Bạn da dầu và có mụn, bạn nên rửa mặt hàng ngày như sau :
    - Sáng bạn rửa mặt bằng bột đậu xanh, bạn có thể cho vào túi vải ngâm nước ấm rồi vắt lấy nước rửa, hoặc bạn trộn bột đậu xanh cùng nước ấm, cho sền sệt và rửa như sữa rửa mặt. Bạn nhớ rửa lại bằng nước lạnh nhé! Giúp se khít lcl và săn chắc da.
    - Tối trước khi đi ngủ bạn có thể rửa mặt bằng nước muối loãng ( cho 1 ít muối thôi nhé, ko phải nhiều là tốt đâu) hoặc rửa mặt bằng nước sạch, có điều kiện mua lavie thì tốt nhất, pha thêm vài gitoj nước cốt chanh nhé!
    - Ngoài ra bạn có thể rửa măt bằng nước mướp đắng hay xông hơi bằng nước chè tươi. ( bạn đun trong ấm nhỏ, chùm khăn kín đầu và xông khoảng 10 - 15' nhé)
    Bên cạnh đó, muốn giảm mụn và hết thâm, bạn kiên trì đắp mặt nạ 2- 3 lần/ 1 tuần nhé! Đừng lạm dung đắp quá nhiều. Mỗi lần đắp cũng chỉ khoảng 20' thôi nhé!
    - Mặt nạ trị mụn :Đu đủ chín gọt vỏ, để nguyên hạt, xay nhuyễn. Rửa mặt bằng nước ấm, đăp mặt nạ 20', rồi rửa lại bằng nước lạnh nhé!
    - Mặt nạ mướp đắng : thái lát mỏng, nhưng theo mình cứ xay nhuyễn là dễ đắp nhất, da cũng dễ thẩm thấu. Bạn nhớ bỏ tủ lạnh trước khi đắp tầm 30' nha.
    - Mặt nạ bột đậu xanh + nước ấm. Hoặc bột đậu xanh + sữa chua uống Ya kult loại ko đường. Rất hiệu quả đó bạn
    - Mặt nạ lô hội ( nha đam) : Gọt vỏ lấy cái thạch trong trong đó bôi lên mặt nha ban.
    - Mặt nạ khoai tây + sữa tươi
    Còn mấy cái nữa mà mình chưa nhớ ra. Tạm thời cứ vây đã nhé! Chúc bạn mau hết mụn, mãi xinh tươi và tự tin vào chính mình nhé! ^^
    mình biết loại kem này rất là tốt trị thâm và trị mụn rất là hay mẹ của mình đã xài qua bây giờ da mặt rất là đẹp kem này có giá là 400k hàng nhật bản nếu bạn muôn mua thì hãy liên lạc tới số điện thoại này 01203797583
    • 180 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình trước cũng chủ quan ko để ý đến nên thành ra mụn đầu đen để lâu ngày nó còn biến thành nốt ruồi cơ. Tuy nhỏ nhưng mà ân hận quá T.T Bạn nên mua dụng cụ nặn mụn về khử trùng bằng nước sôi, nhớ là rửa tay bằng xà phòng sạch sẽ trước khi nặn, mặ cũng phải rửa sạch, nên nặn buổi tối trước khi đi ngủ.
    Trên mặt mình có 2 nốt ntn. Nghiệt ngã là cứ nặn hết thì hôm sau đã lên lại và đen sì như mụn ruồi luôn. Nghiệt cái nữa là 1 cái nằm ngay giữa sống mũi khó cậy kinh khủng. Bạn có cao kiến gì giúp mình nhé!
    TKS bạn
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bôi dalacin t và erylikk bạn ạ, mình cũng nhiều mụn lắm mà bôi khoảng 6 tuàn là hết rồi. vết thâm thì mình dùng hiruscar cũng hiệu quả lắm
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Mình dùng cái này, của Úc, 100% natural, chị mình mang từ Úc về nên chắc đảm bảo hơn hàng quảng cáo TV, tớ dùng làm kem dưỡng mắt để chống nhăn. Do da tớ da dầu nên trong tờ hướng dẫn ghi là da quá dầu thì ko nên dùng vì cái này dưỡng ẩm cao, hợp cho da khô và nhạy cảm, Đồng thời bị mụn mà có vết thương hở thì ko nên dùng vì sẽ gây dị ứng.
    598752_410158052427215_70791432_n

1175441_410157989093888_209110080_n

Công dụng của rosehip oil là chống nhăn, trị sẹo, dưỡng ẩm và cung cấp chất dinh dưỡng như amino axit và omega 3 6 9, vitamin A E C chống lão hóa.

Mình đang dùng trị 1 cái sẹo thâm ở chân do đụng xe.Mới dùng có 1 tuần thôi, sẽ review kết quả sau nha.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra mình thấy đắp mặt thì tốt với những ng đã hết dach mụn chỉ còn vết thâm thôi, chứ mụn mà chưa hết, ko làm sach đc dưới da thì khi đắp mặt nạ càng bít lỗ chân lông thôi bạn ah, mình còn khủng hoảng hơn bạn nhiều cả mụn đầu đen lẫn mụn bọc đều có . Nên mình nghĩ bạn hãy tìm 1 bs da liễu tốt hoặc bộ sp của Neutrogena trị mụn mà dùng cho hết mụn và ngăn ngừa mụn cho tốt đã , sau đo hãy trị thâm thì tốt hơn
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ai mún trị mụn or tư vấn trị mụn ib mình nha. mình đã chuột bạch và thành công 90% ùi ạ
    • 41 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 9lazy Xem bài viết
    hết mụn hay hết thâm vậy bạn?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2