TIN TÀI TRỢ.

Các chị em tham khảo trước khi dùng Collagen - Collagen có phải là thần dược

• 2.73K Lượt chia sẻ
  • 35.3K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Em thấy các chị em đang khá quan tâm đến Collagen, em cũng thế ^^ nhưng trước khi đưa cái gì vào cơ thể , mình cũng nên nghiên cứu kĩ lưỡng về nó. Em post video clip này để các mẹ có cái nhìn đúng hơn về collagen

Đường đi của collagen trong cơ thể

Collagen là từ Hy Lạp, có nghĩa là "chất tạo keo", thành phần chính của nó là amino acid - nghĩa là chất đạm. Mà đã là đạm thì rất khó tan trong nước. Trong cơ thể người, các tế bào phát triển bằng cách nhân đôi nhưng cứ mỗi lần nhân đôi như thế, "gien chỉ huy" lại mất đi một số amino acid. Hậu quả là "gien chỉ huy" ngắn dần, và những tế bào sinh ra về sau sẽ già hơn những tế bào sinh ra trước - đó chính là nguyên nhân tạo ra sự lão hóa ở loài người.

Đến nay, y học hiện đại vẫn chưa có cách nào để ngăn chặn sự mất đi một số amino acid của "gien chỉ huy" trong quá trình sinh sản hay chính xác hơn - ngăn chặn sự "già" đi ở loài người. Thế nên, cho dù có uống hàng trăm, thậm chí hàng nghìn lon nước collagen hay viên collagen chăng nữa thì khi vào dạ dày, nó cũng bị dịch dạ dày cắt ra thành những amino acid rồi theo máu đến gan. Tại gan, các amino acid này mới được tổng hợp thành những collagen cần thiết cho các bộ phận trong cơ thể, chứ không hề có chuyện hễ cứ uống collagen là chất này sẽ chạy vào mặt, vào tay, vào ngực, vào bụng ngay tắp lự để… cải lão hoàn đồng! Vẫn theo Tiến sĩ Kuniko Takahashio: "Việc đưa collagen một cách tùy tiện vào cơ thể sẽ dẫn đến hiện tượng xáo trộn sự hấp thu chất đạm theo cách tự nhiên…". Điều này được xác định bởi một số người đã từng uống nước collagen. Theo họ, cảm giác no hơi, khó tiêu là cảm giác xuất hiện thường xuyên nhất.

Nói tóm lại, uống, tiêm, bôi, đắp… collgen hầu như chẳng mang lại một tác dụng gì cho việc trẻ hóa. Vì thế, cần phải có một cái nhìn khoa học trong việc sản xuất và sử dụng những sản phẩm có chứa collagen, cũng như cần xem xét việc quảng bá nó dưới góc độ truyền thông, dẫn đến ngộ nhận cho người tiêu dùng…

Trên tờ Thời báo Nhật Bản (Japan Times), Tiến sĩ Kuniko Takahashio - chuyên khoa dinh dưỡng thuộc Trường đại học Gunma khẳng định: "Uống collagen cũng chẳng khác gì ăn thịt, ăn cá hoặc các loại thực phẩm giàu chất đạm vì collagen sẽ được tiêu hóa thành các axit amin như các protein khác khi vào cơ thể người, chứ không phải cứ uống, tiêm, đắp mặt nạ collagen là chất collagen ấy sẽ đi ngay vào… da! Bên cạnh đó, những quảng cáo cho rằng kem dưỡng da có tác dụng bổ sung collagen chỉ là trò lừa bịp vì collagen được sản sinh ở trong da, chứ không được hấp thụ qua da".

Nguồn: Báo An Ninh Nhân Dân
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thế thì nước Nhật bản phụ nữ họ uống collagen hằng ngày bao nhiêu năm nay chỉ là vô bổ ư? Và bao người uống mà da dẻ đẹp ra chính tỏ nó cũng có tác dụng đấy chứ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Em cũng đang ham hố cái này lắm, nhất là dòng collagen cá hồi của Nhật và Neocell Super collagen + C, nhưng mà xem mấy cái này lại lăn tăn. Khổ thế đấy, có chị nào dùng Collagen trên 5 năm năm , dùng dạng nào review kết quả cho chị em cùng biết với.

Cơ mà các bác sĩ nước ngoài hay trong nước ( em đọc các bài viết bằng tiếng Anh) đểu nói là uống Collagen giốg như bổ sung đạm cho cơ thể, từ đạm này cơ thể tự điều tiết amino acid đến bộ phận khác nhau chứ ko phải cứ uống collagen là bổ sung collagen vào da hay tóc. Có cơ địa thì tích tụ tại bụng hoặc đùi, có cơ địa thì tác dụng lên da, nói chung là tùy bộ máy cơ thể điều tiết khác nhau ở mỗi người.

Cái này giống thuốc bổ, và uống suốt đời lun như mình uống nước hàng ngày. Còn về đắp mặt thì đều nói là chỉ giữ ẩm, chứ ko thể thẩm thấu qua da để đi sâu vào cấu trúc bên trong.

Haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 578 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

Cứ lấy bản thân làm vật thí nghiệm ,hiểu quả hay không còn do cơ thể của người đó có dễ hay không ,cũng giống như có người ăn nhiều mà không mập có người ăn nhích hơn chút xíu đã phì vì thế cũng không thể nói collagen dở được,dù gì nó cũng là đạm thôi thành phần amino Acid không à nên những người bận rộn không có thời gian ăn uống đầy đủ thì uống collagen cho tiện .Dưỡng da cả 1 quá trình đấy như tập thể hình vậy nên dù gì cũng cần dinh dưỡng đầy đủ ,trong ăn ngoài thoa thì vợi được phần nào tuổi trẻ.Với lại trong da không chỉ có collagen mà còn có những tế bào da được collagen nâng đỡ ,khi ta da chúng sẽ teo lại và các mô mỡ trong da sẽ tiêu dần đi .Nói chung không ai chống lại qui luật của ông trời nhưng chống lão hóa da là cả 1 quá trình đấy cần theo đúng ,nghiêm ngặc.
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang dùng Enrich của Sheshedo dạng nước,tháay đắt đỏ quá. Bạn có thì bán giá bao nhiêu.
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

chị nào dùng collagen lâu năm , cho em xin ít review nào
    • 171 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Em đã dùng 1 thời gian, cũng đang trong thời gian trị sẹo, k có tác dụng gì mấy ...chắc k uống nữa, mua mỹ phẩm chống lão hóa, có lẽ vẫn ok hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 578 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

Collagen do cơ thể mình tạo ra mà mỗi người cơ thể khác nhau nên không biết uống vô cơ thể nó có chịu không thôi thì tốt nhất ăn uống đủ chất ,uống collagen luôn ,thừa còn hơn thiếu vậy đi .Mẹ mình uống thì tóc có cải thiện ,móng dài nhanh và chắc khỏe ,da thì có cải thiện nhưng cải thiện của da giống như trông OK ở độ tuổi 49 rồi Chứ uống vô để trông như 20 thì không , cơ thể nó như cái công tắc vậy đó , máy mới làm việc lúc nào cũng khỏe tới khi gần về già theo thời gian nó hấp thụ chất chậm và ít hơn nên đó là lý do tại sao từ 40 tuổi trở đi rất khó giữ dáng là vậy .
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý nhé: Trong các sản phẩm Collagen của hảng Neocell, Youtheory có chứa Sulfite ( 1 dạng phụ gia thực phẩm), người bị hen suyễn, khó thở hay cơ địa đị ứng thì không nên dùng nhé. Theo đúng chỉ dẫn ghi trên sản phẩm luôn đấy ạ.

Hiện nay, có một số cảnh báo về ảnh hưởng chất phụ gia đối với sức khỏe mà người tiêu dùng cần chú ý:

- Nhóm sulfite: Có thể gây khó thở. Những người bị hen suyễn không nên ăn thực phẩm có chứa sulfite. Sulfite được trộn trong rau quả, quả khô (như nho khô) hoặc đông lạnh, các loại nước giải khát, các loại đường dùng làm bánh mứt, trong tôm tép đóng hộp cho nó có vẻ tươi hơn và cũng tìm thấy trong các loại xốt cà chua...
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lâu năm thì chưa nhưng thật sự em dùng colagen Hanamai Pig của Nhật 1 tháng da sáng, căng minh hơn rất nhiều giờ em vẫn uống hàn ngày 1 gói
    • 128 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

@Noinhomayxua: Da người Nhật đẹp vì nhiều lý do bạn ạ.
    (1) là khí hậu Nhật lạnh hơn chúng ta nên ít các vấn đề về da hơn, vì khí hậu lạnh khiến họ ít bị tác động của ánh nắng, da sẽ trắng hơn, ít nám sạm hơn. Thêm vào đó, khí hậu lạnh sẽ giảm các bệnh về da liễu như dị ứng, mụn nhọt, các bệnh ngoài da và các loại bệnh dịch khác.
    (2) là người Nhật có thói quen sử dụng chủ yếu là hải sản và rau quả, mà hải sản chứa 1 lượng protein khá lớn, lại dễ hấp thụ hơn thịt, cộng thêm rau xanh chưa nhiếu vitamin, hỗ trợ cho quá trình kiến tạo collagen của cơ thể.
    (3) là Nhật Bản kiểm soát chất lượng các hóa nghiêm ngặt nhất thế giới, hơn cả Mỹ hay châu Âu. Thực phẩm, thuốc men của họ an toàn hơn VN nhiều, nguy cơ bị hại từ mỹ phẩm giá rẻ và thực phẩm độc hại của họ ít hơn VN nhiều.
    (4) là ở các nước văn minh, chế độ ăn uống, sinh hoạt của họ có nhiều khác biệt: Họ ít có văn hóa ăn uống vỉa hè bừa bãi như chúng ta nên tránh bị tác động như dị ứng, bệnh tật,.. bởi các thức ăn ko đảm bảo tiêu chuẩn; Họ bảo vệ sức khỏe rất nghiêm trước các bệnh dịch hay những nơi có bệnh dịch nên cơ thể họ ít bị tàn phá bởi bệnh tật như chúng ta.
    (5) là chế độ y tế chăm sóc sức khỏe, ý thức bảo vệ môi trường, công nghệ làm đẹp của Nhật nói riêng và các nước văn minh nói chung đều cao hơn chúng ta. Đẹp là chuyện đương nhiên.
    (6) Và cuối cùng: những người ở VN có tiền mua collagen đắt đỏ uống đều là những người có mức sống cao, ăn uống sinh hoạt đầy đủ, ko phải vất vả như nông dân hay dân lao động thủ công nên học ó đk chăm sóc & bảo vệ sức khỏe, sắc đẹp nên nếu họ uống và thấy da họ vẫn đẹp thì có thể nhờ collagen, nhưng chủ yếu vẫn nhờ mức sống, chế độ ăn uống chăm sóc của họ.
    Nếu chúng ta làm được như họ, chả cần collagen vẫn đẹp bạn ạ. Đừng nhìn phụ nữ Nhật đẹp mà nghĩ mình uống collagen như họ sẽ đẹp như họ. Mình đang sống trong môi trường Việt Nam ô nhiễm, thực phẩm độc hại, hơn 90% mỹ phẩm chứa các chất y học thế giới cấm dùng, thói quen ăn uống bừa bãi, khí hậu nóng ẩm dễ sinh bệnh dịch. Bạn có thể hỗ trợ da bằng nhiều cách, trong đó có cách uống collagen, nhưng chắc chắn nó ko phải phương pháp chủ yếu khiến da đẹp.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,463 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

uyen.hqn phân tích hay quá, cảm ơn và tặng hoa nha ^^ mặc dù vậy vẫn ko cưỡng lại được nên mua uống rồi collagen cá của Nhật
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 158 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ko phải thần dược nhưng chắc chắn là co hiệu quả cho da và tóc và sụn. Có điều là phải dùng kiên trì và đúng
    Mong cầu bình an
    • 128 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Tất nhiên, mình chỉ nghĩ nó ko phải cách chính để cho da đẹp và ko nên lệ thuộc quá vào nó thôi, chứ vẫn là 1 trong những biện pháp dưỡng da tóc tốt mà. Nếu ko có hiệu quả gì thì làm sao nó tiêu thụ được ^_^
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vẫn uống collagen C của AFC , da sáng và mịn ra , mấy đứa bạn mình cũng uống và thấy rất hiệu quả .
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Collagen hiệu quả thật mà , mẹ mình năm nay đã 54 tuổi trông như 40 tuổi thôi, chẳng có nếp nhăn nào đâu . Mẹ mình đang dùng collagen của pháp được 5 năm rồi đấy
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinh13289 Xem bài viết
    Collagen hiệu quả thật mà , mẹ mình năm nay đã 54 tuổi trông như 40 tuổi thôi, chẳng có nếp nhăn nào đâu . Mẹ mình đang dùng collagen của pháp được 5 năm rồi đấy
    Hi bạn, cho mình hỏi xíu. Mẹ bạn xài collagen của Pháp hiệu gì vậy? Mình uống của Neocell cũng thấy hiệu quả lắm nhưng sắp đi Pháp nên muốn chuyển qua xài của Pháp cho dễ mua ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@uyen.hqvn: mình băn khoăn chút là 90% mỹ phẩm ở vn chứa chất độc hại là mp gì? Vì mp toàn các hãng đại diện tại vn. Còn hàng trôi nổi chỉ 1 phần chứ đâu ra mà tới 90% nhỉ?
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mom mình đang dùng loại collagen A,C,E của pháp . Hộp 180 viên , hàm lương là 12,000mg/viên
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thoi tiet o nhat hay han da du lam da dep roi. My pham cua ho lai tot. Toan may ba ban hang online tâng bốc. Cảm on chủ top
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2