TIN TÀI TRỢ.

5 năm bị mụn và quá trình trị mụn thành công

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.56K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 90 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà, thời tiết hôm nay nóng thật ghê gớm. Không khí ngột ngạt khiến mình có cảm giác ko thở nổi. Mặt mình cũng ko thở nổi nốt vì da hỗn hợp dầu, đến khổ. Tham gia wtt cũng đc 1 time, chủ yếu quan tâm mấy topic về trị mụn vs chăm sóc da nhờn mụn vì cá nhân mình cũng từng trải qua giai đoạn đó. Bây giờ nghĩ lại vẫn thấy HỐT CẢ HỀN.
    Cụ tỉ là trước hết phải quay lại quãng thời gian khoảng 5 năm trở về trước (2009). Hồi đó da mình chả có mụn, chất da vẫn là da hỗn hợp dầu nhưng ko quá tồi tệ. Khi soi da thì da đổ dầu nhiều vùng chữ T nhưng khu vực má thì lỗ chân lông nhỏ, da ổn định. Thi thoảng vài cái mụn xuất hiện trên trán xong cũng hết. Nói chung là bt. Mùa hè năm đó, mình có đi tập bơi, và mình luôn tắm rửa sạch sẽ, rửa mặt cẩn thận sau khi đi bơi về nhưng NHỮNG NỐT MỤN ĐẦU TIÊN XUẤT HIỆN TRÊN MÁ.
    Mụn mọc trên má rất khó chịu vì mặc dù ít nhưng hết cái này lại đến cái khác, xong để lại những vết thâm khó chịu và ko chịu hết. Tình trạng này kéo dài khoảng 2 năm, mụn ẩn dưới da, ít nhưng ko hết, hay để lại vết thâm. Thời gian này mình cũng đã thử nhiều thứ như dùng sữa rửa mặt Cetaphil, một số sp mặt nạ và tẩy da chết của tonymoly, rồi nghe theo con em, bôi cái kem nghệ 10k/hộp nhỏ xíu kêu là của Thái nó dung thấy tốt lắm, mua ở Xuân Thủy nhưng cảm nhận của e như sau ạ:
    - SRM Cetaphil quá nhẹ, kiểu dạng gel, rửa lên da mặt, rửa xong mà như chưa rửa, mình ko thích rửa mặt sạch bong kin kít nhưng thực sự cá nhân mình dùng cetaphil mua ở hiệu thuốc về rửa thì mình thấy ko sạch và da cũng có xu hướng bị mụn ẩn nhìu hơn, kiểu nặn thì phòi lên như kem đánh răng ý.
    - Mặt nạ tomato của tonymoly thì mình thấy đắp xong, da mặt có sáng ra tí, nhưng tác dụng thì chả biết thế nào vì dùng xong thì đâu lại vào đấy, da tối sầm sì do mụn.
    - Tẩy da chết dang peeling: haizzz, mình cũng chán cái tẩy da chết này, làm mình chăm chỉ, hí hửng kì cọ, mỗi lần ra một đống cái bẩn bẩn bựa bựa thì sung sướng sờ lên mătj, sáng ra trông thấy nhưng đồng thời da mình cũng xuất hiện nhiều mụn hơn.

- Kem nghệ của Thái: mình đều đặn bôi buổi tối, sáng hôm sau rửa mặt da rất sáng và đỡ đc tí tẹo vết thâm nhưng da mình ngày càng nhạy cảm hơn nên đã ngưng dùng cái này, vì có cảm giác da bị bào mòn.
    Đến hè năm 2011 mình ra trường và tháng 9 năm đó mình đi làm bank. Ở bank mình yêu cầu ngày nào cũng phải make up. Da mụn + Make up + xì trét do cv mới => mặt mình nở hoa tùm lum rất đáng sợ, thời gian này mình đã đi spa để hút mụn và chích những mụn ẩn dưới da, hiz, đau chít đi đc, mà mặt thì nhiều vết sẹo lõm hơn, mình đợt đó có dùng trị sẹo của Aderma và SRM Cleanace của Avene nhưng tình hình cũng ko khả quan hơn mấy, mụn vẫn mọc và sẹo vẫn còn, vết thâm thì kinh khủng nhiều. Cứ thi thoảng lại hút chích như vậy đến tháng 10/2012, mặt mình vẫn ko đỡ, hút mụn nhiều, lỗ chân lông ở mũi lại còn to ra và nhiều mụn đầu đen hơn, mặt thì lúc đỡ lúc lên và mụn dạng tuýp kem có thể phòi ra baatf kì lúc nào khi nặn bóp. Sử dụng các loại dưỡng của skin food, tony moly đều là dang lotion, trà xanh cho da mụn nhưng ko có tác dụng.

Lúc đó, mình mới đi khám bác sĩ Hùng ở Phố Vọng, kiểm tra da và kê đơn uống thuốc khoảng 6-7 tháng kết hợp uống bổ gan và bôi trị mụn. Thời gian đầu da mình khá khô khi uống thuốc, da sạch nhờn, lỗ chân lông nhỏ, da sáng mịn hẳn, rất sướng có mỗi mụn và thâm là còn nhiều. Đến khi ngừng uống thuốc thì bác sĩ cho dùng tiếp trị mụn kết hợp kem chống nắng để bôi, ko dùng thêm dưỡng gì hết, thi thoảng đến cơ sở làm điện ion bổ sung vitamin C cho da mặt sáng và trị thâm nhanh hơn (500k/lần). Ngày xưa chả bao giờ quan tâm chống nắng, từ ngày bác sĩ cho dùng mới tần ngần đi tìm hiểu thì công nhận là tư đó trở đi, trong time trị mụn, mình chỉ có SRM + trị mụn + Kem chống nắng.
    Dùng kem chống nắng của bác sĩ cho cũng chẳng thích vì da nhờn mụn, kem chống nắng thì cứ dầu dầu, cái loai spectraban của Thái, chán lòi, mà mua rõ đắt 500k 100ml. Sau đó mình có nghe bạn bị mụn thường xuyên dùng laroche posay chống nắng 850k lọ 50ml vì thấy review ok. Mình thấy căn bản vẫn làm nhờn da ngay từ khi bôi mặt, đc mỗi cái ko gây nhân mụn mặc dù nhìn da mặt mình bóng nhẫy. Sau đó, mình dùng thử tiếp Neutrogena vì thích hợp cho da nhờn mụn và dùng thử của đứa bạn thì rõ là khô thoáng. Ban đầu, mua theo bạn bè, dùng loại Ultra Sheer, cũng rất ok rồi, dùng đc cả mặt và body. Nhưng sau đó, ngâm cứu kĩ hơn, thì chuyển sang dùng loại Clear Face của neutrogena để chống nắng cho da mặt còn body thì dùng ultra sheer vì clear face là dạng liquid lotion, mỏng và nhẹ thoáng hơn rất nhiều (đương nhiên đắt hơn), cực kỳ thích hợp cho mình vì da hỗn hợp dầu và cũng ko thấy có mụn nhọt gì nổi lên trên mặt :d.
    Kể từ đó, mình kết luôn neutrogena và sử dụng cả srm và các sp khác của Neutrogena.
    Đến thời điểm hiện tại, khi đi kiểm tra da, da mình giờ có chút nhạy cảm, dang da hỗn hợp thiên dầu, vùng da mặt 2 bên má mỏng, nhìn thấy mạch máu dưới da. Hậu quả của mụn để lại thật đáng sợ. Tuy nhiên, trôm vía là mặt mình đã bằng phẳng, ko còn mìn dưới da và gần như đã hết thâm.

Phần 2 sẽ là những cảm nhận của mình khi sử dụng sp Neutrogena, và cảm nhận của các con chuột bạch khác mà mình đã thí nghiệm ))) để dẫn đến kết luận, phân phối và tư vấn các sp của neutrogena.

Đương nhiên, có thể đọc đến cuối mọi người sẽ nghĩ cuối cùng cũng vẫn là PR sản phẩm. Tuy nhiên, mong muốn của mình là bán những sp có ích, hứu dụng và cần thiết chứ ko phải bạ đâu bán đấy nên mình cũng rất mong tăng cường vốn hiểu biết thông qua chia sẻ cảm nhận của bản thân và lắng nghe mọi người chia sẻ.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kem chống nắng của Neu chưa nhiều thành phần độc hại số 1 đó bạn, độ độ hại cấp 7 lận, và nó chứa cồn giống như kem chống nắng biore nên da dầu bôi lên khô thoáng rất sướng nhưng về lâu dài hại da kinh lắm.Dùng cho body thì còn chấp nhận được vì dù sao cũng rẻ.Vài lời góp ý của mình khi dùng sản phẩm nào thì m nên xem thành phần nó chưa những gì, đa số sản phẩm cho da dầu có chưa cồn giúp kiềm dầu, nhưng đó lại là tác nhân chính gây khô da và khiến da ngày càng dầu thêm.
    • 90 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mischievous_girl_93 Xem bài viết
    Kem chống nắng của Neu chưa nhiều thành phần độc hại số 1 đó bạn, độ độ hại cấp 7 lận, và nó chứa cồn giống như kem chống nắng biore nên da dầu bôi lên khô thoáng rất sướng nhưng về lâu dài hại da kinh lắm.Dùng cho body thì còn chấp nhận được vì dù sao cũng rẻ.Vài lời góp ý của mình khi dùng sản phẩm nào thì m nên xem thành phần nó chưa những gì, đa số sản phẩm cho da dầu có chưa cồn giúp kiềm dầu, nhưng đó lại là tác nhân chính gây khô da và khiến da ngày càng dầu thêm.
    Đúng rồi, mình có xem các thành phần trong kcn của neu, loại ultra sheer cho body thì có chứa cồn, còn loại dành riêng cho da mặt thì ko có bạn ạ.
    Một số sản phẩm mình đang sử dụng như oil free acne clear wash thì để phù hợp vs da dầu nên thành phần ko chứa dầu, cũng ko chứa cồn bạn ạ. Giờ đa phần sp cho da dầu là oil free chứ ko phải là dành cho da dầu thì chứa cồn đấy chứ bạn nhỉ.
    Các sp ko chỉ của Neu mà nhiều hãng khác giờ cũng hạn chế lượng alcoho trong thành phần, một số sp có thể là free alcoho nhưng trong thành phần vẫn có ghi alcoho denat chỉ lượng alcoho rất nhỏ.
    MẶc dù vậy, ko thể phủ nhận, sp neutrogena sunscreen thuộc phân khúc chemical Sunscreen. Về tác dụng chống nắng có vẻ rất hiệu quả vì năm nào cũng nằm trong TOP kem chống nắng tốt nhất của nhiều tạp chí điều này thì không phải ngẫu nhiên rồi. Tuy nhiên, sp nào cũng có mặt này và mặt khác.
    Các sản phẩm Natural có lẽ sẽ đc quan tâm nhiều hơn trong time tới nhưng ko rõ có bài nghiên cứu nào về hiệu quả chống nắng của các sp dòng natural chưa.
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dòng kcn Clear Face của neutrogena tuy ko chứa cồn nhưng nó chứa OXYBENZONE , chất này mức độ nguy hại ở cấp 8.Những người có làn da nhạy cảm ko nên xài kcn có chất này.Nếu mà bạn thích kcn của neu thì m khuyên bạn nên dùng dòng pure & free loai cho baby face ak.Đó là loại lành tính nhất của neu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

tks bạn nhiều, t sẽ nghiên cứu thêm về sp kem chống nắng phù hợp vs da mặt tớ, hiện tại thì mọi thứ đều rất ok, chưa thấy có hiện tượng xấu gì. Các thành phần kem chống nắng thì t cũng có nghiên cứu và cũng thấy oxybenzone đang trong diện tranh cãi, tức là EWG thì cảnh báo nguy hiểm còn FDA thì xác nhận là ko có vấn đề gì. Và hiện tại xét về giá thành cũng như tác dụng và khả năng thấm hút cho da thì Neu có vẻ là lựa chọn hợp lý. Tuy nhiên vs da nhạy cảm như mình thì có thể tìm kiếm thêm những sp chống nắng natural hơn.
    • 90 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

à, về sữa rửa mặt của neu đó, bạn dùng chưa, thấy thế nào, t vs bạn tớ dùng oil free acne clear wash rất ok, sp ko chứa dầu, ko chứa cồn, mặc dù trị mụn nhưng rửa xong ko bị khô da, tp của nó thì có ax salycylic để trị mụn, bạn tớ là dạng da dầu, bị viêm da cơ địa từ tầm lớp 6 đến giờ, dùng sp gì cũng dễ bị kích ứng, dùng cái này cũng bị kích ứng nhẹ 2-3 ngày đầu, sau đó dùng rất ổn, giờ mặt mũi ko còn bom mìn. Mà dòng neu thật sự là ở VN cũng có nhìu bác sĩ khuyên dùng mà, có lẽ nào bọn chúng bắt tay nhau làm hàng nhỉ )))))))))
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    M chưa có dùng srm của neu, nhưng mà cũng nghe nhiều ng khen lắm, cái oil free acne clear wash đó nhiều loại quá, bạn up hình or dẫn cái link m cũng m dùng thử, m thì ko quan trọng srm lắm, m dùng clean&clear loại màu xám bạc, gel trog trong ak, cũng ok,nó ko có bọt, m thích loai có bọt hơn xài đỡ tốn hơn mấy loại ko tạo bọt, nhưng mà xài có bọt lại hại da vì chứa chất xà phòng.À m recommend bạn dùng sản phẩm chứa tretinon, giúp chống lão hóa và ngừa mụn tốt lắm.Buổi sáng bạn dùng thêm serum vitamin C giúp kcn hoạt động hiệu quả hơn,giảm thâm và sáng da đó.