TIN TÀI TRỢ.

Thảo luận tí về lớp Thiền dưỡng sinh tại Vô ưu trà 68E Trần Quang Diệu nhé.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.63K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dạ kính anh chị em tham dự lớp Thiền hôm chủ nhật 12/09/2009 .Nhận thấy nhu cầu tìm hiểu vấn đề thì rất chi là nóng bỏng mà đa phần anh chị em nhà ta thì mới bắt đầu, Nhà em xin phép mở chủ đề này để các mẹ có dịp trao đổi trong tình thân ái về lớp Thiền của chúng ta. Ai tham gia thì nhớ vào nói về kinh nghiệm cảm nhận của mình nhé. Đang nài nỉ "cô giáo" làm 1 nick vào đây chat chít với bà con cho vui.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Buổi hôm qua là buổi bắt đầu nên mọi người dĩ nhiên khá bỡ ngỡ và chưa quen. Đa phần là mọi người bị đau chân hoặc đau lưng. Có 1 anh ngồi ở bên điều hòa thấy cô giáo bảo là rất có "căn cơ" và có nhiều câu hỏi rất sâu. Còn đa số chị em thì mới buổi đầu nên chưa có gì để hỏi.

Về phương pháp thiền, theo như cô giáo Bạch Vân thì đây là thiền dưỡng sinh, hổng phải thiền tôn giáo nên mục tiêu chính là sức khỏe. Ngoài ra cô giáo cũng có nói, đây chỉ là giúp mọi người làm quen với thiền và tăng cường sức khỏe nên các kỹ thuật cũng cố gắng đơn giản nhất rồi tùy theo duyên mà mỗi anh chị em có thể tìm được một phương pháp phát triển riêng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tựu trung em xin phép nói lại các điều cơ bản ở buổi thiền đầu này nhé.

A. Kỹ thuật ngồi
    - Trước khi vào thiền chính thức, anh chị em có 1 bước khởi động. Thông thường ở một số nơi thì người ta cũng xoa bóp, vận động nhẹ nhàng để lưu thông khí huyết trước khi vào thiền.
    Ở đây cô giáo chỉ yêu cầu Hít thở 3 hơi thở. Mỗi hơi thở gồm hít bằng mũi thật sâu rồi thở ra bằng mồm hết sạch thán khí trong phổi. Lặp lại đủ 3 hơi thở như vậy. Mục đích là đẩy hết các không khí ô nhiễm và một số lo âu trước khi vào thiền.

- Cách ngồi cơ bản được nói tới là:
    1. Thẳng lưng.
    2. Nên ngồi trên 1 gối cao mềm để nâng mông, do vậy mông sẽ hơi cong, mục đích là khi ngồi trên gối như vậy giúp lưng thẳng và dễ điều chỉnh 2 đầu gối sát xuống sàn nhà.
    3. Hai tay để duỗi ra 2 đầu gối, ngón chỏ đặt vào ngón cái, các ngón còn lại duỗi thẳng, sẽ có hình cho mọi người sau ạ. Có thể để 2 bàn tay đặt lên nhau và đầu ngón cái khẽ chạm vào nhau, cái này nên dùng khi mọi người ngồi quen rồi.
    4. Hai vai xuôn mềm và hơi ngả ra sau, khi đó ngực sẽ hơi ưỡn về phía trước. Hai vai nên điều chỉnh cho thoải mái, dễ chịu sao cho như cô giáo nói.
    5. Mắt nhìn xuống dưới và tập trung vào 1 điểm và dùng tay để hơi gập cằm xuống, nếu làm đúng sẽ thấy phần gáy sau hơi căng. Em thường để mắt nhìn vào chóp mũi và theo dõi hơi thở.
    6. Về chân thì nên để theo tư thế bán già tức là một bàn chân nọ để vào sát đùi chân kia, nhưng đa số mọi người mới, nhà cháu nghĩ rằng các mẹ nên ngồi bình thường khoanh chân có khi tốt hơn vì khi đó đỡ đau chân. Nếu các mẹ tập ở nhà thì có thể ngồi trên ghế cao và duỗi chân xuống sẽ dễ chịu.
    Nhìn chung các mẹ mới tập nên không cần quá cầu kỳ về tư thế chân. Nếu ngồi đúng bán già thì 2 đầu gối sẽ chạm sát sàn nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

B. Khi ngồi chính thức:
    - Để tập trung sẽ có nhiều cách. Một là theo dõi hơi thở vào ra. Cách khác như cô giáo nói là tự quan sát bên trong mình, cảm thấy đau ở đâu thì quan sát nó, để nó tự điều chỉnh. Giữ tâm tĩnh lặng không nghĩ ngợi gì thì quá tốt he he nhưng thường thế thì cao lắm rùi.
    - Cái này trong lúc thiền cô giáo sẽ nói thêm các mẹ nhé.
    - à mà mới ngồi thì hơi nhắm mắt tí cho tập trung, nhưng lâu dài thì nên ngồi mở mắt và nhìn vào 1 điểm thì mình bớt suy nghĩ hơn vì nhắm mắt thì còn suy nghĩ nhiều hơn là mở mắt.

C. Kết thúc:
    - Các mẹ phải hít thở 3 hơi như lúc mở đầu, tức là hít bằng mũi hơi dài, thở ra bằng miệng hết. Mục đích nhằm báo cho cơ thể quay trở về trạng thái bình thường.
    - Vẫn ngồi như vậy và xoa 2 tay vào nhau cho thật nóng. Lúc này hai tay tích nhiều điện sinh học he he tạm gọi là vậy.
    - Đặt lên 2 mắt, xoa mắt, xoa mặt như hướng dẫn.
    - Xoa tai (và đầu nếu mỏi).
    - Xát hai tay nóng, xoa cổ và gáy.
    - Xoa và bóp 2 vai.
    - Xoa bóp xuống 2 tay. Vẫn tĩnh tâm và quan sát lúc mình xoa bóp.
    - Xoa bóp bụng và lưng
    - Từ từ gỡ chân ra, chân lúc này rất tê, các mẹ xoa từ đùi trở ra đến bàn chân. Đến bàn chân thì bóp vào mấy huyệt mà cô giáo nói nhé.

- Kết thúc nên ngồi nghỉ một chút, hơi ngả ra sau cho thoải mái.

Dạ nhà cháu cố gắng đưa lại ngắn gọn nhất kỹ thuật cô giáo nói. còn cụ thể và thêm nếm gì bà con thêm vào nhé. Nhà cháu chỉ nhớ bấy nhiêu thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Còn đây là link đã scan cuốn sách Thiền mà cô giáo giới thiệu:

http://www.vanhoaphuongdong.com/foru...ead.php?t=3568
    • 468 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Cảm ơn bác ạ. Bác post bài này thật hữu ích, coi như là căn bản lý thuyết để các anh chị em tập theo cho đúng cách. Em thì về nhà cũng chưa thực hành được gì nhiều, vì sáng vội quá, tối nay sẽ tập tiếp xem thế nào, có vấn đề gì sẽ đến lớp nhờ cô giáo và các bác chỉ bảo thêm ạ.

Bọn em rất là cảm kích trước sự hướng dẫn nhiệt tình của cô giáo và các bác. Chúc cô giáo và các bác ngày càng tinh tấn. Bác rủ cô giáo vào đây sinh hoạt cho vui đi ạ, trong này có nhiều nội dung về cuộc sống đời thường nhưng cũng vui và có ích lắm ạ. Thủy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,095 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Em khó ngồi thẳng lưng quá các bác ơi. Chân thì đau lắm :Crying::Crying::Crying:
    • 1,148 Bài viết

• 3,563 Được cảm ơn

Hừ, iem vẫn đi công tác chưa về...
    Bun yêu luôn mạnh khỏe và ngoan ngoãn nhé con :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Bun: 0m: 3,3Kg - 52cm :Kiss: 1m: 4,8kg :Kiss: 2m: 6,1Kg :Kiss: 3m 7,3Kg :LoveStruc: 4m 8Kg :Kiss: 5m 8,2Kg :Sad: 6m 8,5Kg 7m 9Kg
    Mẹ Bun: 58Kg :Laughing: 3m: 53Kg :LoveStruc: 4m: 52Kg :LoveStruc: 5m: 53Kg :Laughing: 6m, 7m 8m 52Kg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kamisama Xem bài viết
    Em khó ngồi thẳng lưng quá các bác ơi. Chân thì đau lắm :Crying::Crying::Crying:
    Vậy bác phải kê tới 2 cái gối dưới mông đi.

Chân đau thì ai cũng bị thời gian đầu mới tập. Bác có thể tập thêm cái động tác uốn dẻo chân nhé. Cứ một chân nọ gác lên chân kia, lấy tay cố ấn xuống, lúc nào đau quá thì tạm ngừng, Làm như vậy nhiều gân chân sẽ mềm hơn và dễ ngồi. Đặc biệt mình có thể ngồi lâu hơn và đi bộ dẻo hơn. Đau chân khi ngồi lâu ngoài việc do gân cơ chân chưa mềm dẻo còn do khí huyết lưu thông ở chân chưa tốt, nếu các mẹ không tập sớm sẽ dễ bị bệnh khớp đó.

Giá mọi người tập thêm vài động tác Yoga thì tốt. Có thể buổi tới cô giáo sẽ hướng dẫn thêm đấy, vấn đề là mọi người phải chịu khó thắc mắc.
    Nếu mình tập ở đầu không ngồi được thì ngồi trên ghế cao duỗi chân xuống thoải mái khí huyết sẽ đi xuống. Nhưng tập ngồi nhất là ngồi bán già thì tốt hơn vì nó sẽ rèn luyện chân tốt hơn.

Còn cái vụ đau lưng, hì hì, em cũng bị đấy. Do ngồi văn phòng sai cách lâu ngày thành ra bị vôi hóa đốt sống rùi. Cái này phải tập thêm động tác lưng. Tập được động tác đúng sẽ đỡ đau lưng, về già không phải nhờ con cháu nó đấm bóp. Em nhận xét là lớp ta đa số bị ở Lưng khá nhiều vì ảnh hưởng tập thể nên sau buổi tập em bị đau lưng lây, Phần sau lưng liên quan tới Dạ dày, gan, ruột non ruột già... Ai ngồi văn phòng nhiều, đau dạ dày, và hay lo nghĩ cho công việc cơ quan và gia đình sẽ bị tắc nhiều ở vùng lưng, cái này phải tập kiên trì kết hợp cả thiền và tập thể dục nữa sẽ đỡ nhiều các mẹ ạ.

Chúc các mẹ kiên trì hơn.
    • 468 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Em ngồi không thấy mệt nhưng đầu óc nó cứ suy nghĩ lung lao, không làm sao để không nghĩ được. Mà toàn nghĩ những chuyện rất nhỏ mọn. Tập xong thì phần gáy và lưng nóng lắm ạ. Chắc là đầu óc đen tối quá...
    Với lại không làm sao để toàn thân thả lỏng được, cứ phải căng thẳng ở một chỗ nào đó, khi thì lưng, khi thì vai, khi thì đùi. Mà ngồi 1 lúc mới nhận ra là đang căng thẳng ạ.
    ygatp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

mới đầu tập việc bị căng là điều đương nhiên thôi . Mẹ Bon bon tập cũng vậy , nhưng dần dần các đường kinh mạch thông hơn rồi sẽ đỡ căng và rât thích đó .

Ai có trải nghiệm gì chia sẻ cho các chị em nhé .:Rose:
    0OIc
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

có một chú ý là lúc đầu tập sẽ hơi đau đầu , hoặc hơi mỏi mệt đó các chị em ạ . Nhưng vài ngày sau sẽ hết .
    0OIc
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thế lớp 4/10 thì lúc mấy h ah? Cho em tham gia với.
    • 448 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Tớ vừa gọi cho Bạch Vân, bạn ý bảo là phải tuần sau nữa mới có lớp mới, các lớp cũ đông rồi. Ai có nhu cầu Thiền thì tuần sau gọi lại cho bạn ý để bạn ý thông báo lịch học mới cho.
    Yêu 2 bố con nhất trên đời :561::561:
    [url=https://********][img]https://********/userdocuments/nxminh/signatureimage/17233.png[/img][/url
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho mình hỏi giờ học và thời gian học một buổi là bao lâu? Thời gian mở lớp mới? Nhờ Bạch Vân nhắn lại giúp mình nhé. Cảm ơn bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 748 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Dạ, cho em chen vào hỏi chút nhé, học Thiền giúp cho sức khỏe, thoải mái tinh thần, có giúp giảm cân không? tuổi nào thì học Thiền được? em định rủ mẹ đi chung cho vui ấy mà.
    hỏi câu nữa nha: học phí thế nào? đến Trần Quang Diệu đăng ký học trực tiếp hả mấy chỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Theo mẹ Bon Bon được học thì béo hay gầy không phải phạm trù mà Thiền chủ đích điều chỉnh đến . Thể xác của mình như cỗ xe nó được chúng ta sử dụng nó lâu ngày phục vụ theo ý muốn của mình , lâu ngày nó bị tã cần phải tu sửa bảo dưỡng cho nó . Lúc chúng ta thiền là lúc chúng ta tạo điều kiện cho nó trong cái sự tĩnh lặng ( không chen ý , không sai bảo nó làm theo ý mình ) để cho nó được hoạt động tự nhiên theo ý muốn của chính nó . Trong sự tĩnh lặng sẽ thu nhận được năng lượng vào người mình , nó sẽ tự điều chỉnh chỗ nào thiếu hụt năng lượng nó bù , chỗ nào rối loạn năng lượng nó sẽ sửa chữa . lọc dần đi những trược khí mà chúng ta đã gây ra hay hấp thụ từ môi trường bên ngoài vào. Như vậy cơ thể chúng ta nó sẽ trong sạch hơn , tinh thân an thái minh mẫn hơn , tâm mở rộng hơn .

Bạn muốn học thì gọi điện , nếu gọi điện không được thì đến trực tiếp đó đăng ký . Học phí free .
    0OIc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mình hỏi lớp thiền ở Vô ưu trà 68E Trần Quang Diệu là ở HN hay TP HCM đấy. Mình đang ở Hn rất thích học thiền vì rất tốt cho sức khỏe. Nếu lớp ở HN thì cho mình số tel của cô giáo hay của trung tâm đó để mình đăng ký theo học.
    Xin cám ơn các bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

2 buổi vừa rồi có Thầy giáo đến dạy . Lớp học đi rất đông , và các anh chị em học rất hào hứng ... Mỗi học viên được thầy tặng 1 quyển sách , quyển đó đọc hơi cao nếu có phần gì không hiểu mọi người nên hỏi lại thầy .. hoặc tốt nhất lắng nghe các kỹ thuật và chia sẻ của Thầy trên lớp rồi thực hành từ từ . Đây là một lớp thiền cao cấp và sâu sắc . Thầy giáo rất giỏi có thể cảm nhận được từng mắc kẹt của học viên ra sao để điều chỉnh .

Mọi người nhớ chăm chỉ tập 1 ngày 1 lần nhé , không ngồi thì đứng . Để thông Kinh mạch Trung Ương . Nếu lười tập 1 mình quá thì thi thoảng nên tụ tập tập nhóm với nhau ... mấy hôm rồi các anh chị em cũng tập trung tập với nhau rất vui
    0OIc
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Lớp học gần đây các học viên tập quá chăm chỉ nên đã thêm 1 lớp nữa vào trưa thứ 4 ( sau giờ hành chính nghỉ trưa) . Ai có điều kiện thì đi cả 3 lớp , 2 lớp không thì 1 lớp .

Lịch học giờ là :
    - Chủ Nhật : 3h chiều
    - Thứ 7 : 3h chiều
    - Trưa thứ 4 : ăn cơm chay ở Vô Ưu Trà Quán đến 12h thì tâp 1 tiếng .

Thực sự thời gian 1 tháng qua có Thầy giáo dạy , hướng dẫn tận tình , nên các anh chị em ai cũng tinh tiến nhanh chóng về mặt sức khỏe cũng như tâm thức . Tùy theo mỗi học viên thầy có cách hướng dẫn , điều chỉnh riêng sao cho phù hợp . Nên cái cảm giác đầu tiên khi đến lớp là sự an tâm tuyệt đối vào người thầy , cảm giác thứ 2 là dung hòa tình cảm giữa các học viên trong lớp như tình thân thiết , cảm giác thứ 3 rất thích thú , trân quý với phương pháp dạy của Thầy.

Cảm ơn Thầy , và mọi người .
    0OIc
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3