TIN TÀI TRỢ.

Tập yoga bị chóng mặt, đau đầu, người mệt mỏi, các mẹ có ai như em chưa? :(

• 5 Lượt chia sẻ
  • 23.1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đợt rồi em stress quá nên quyết định đi tập yoga. Em tập được 3 buổi rồi nhưng từ hôm ấy người tự nhiên yếu hẳn, hay chóng mặt và đau đầu kinh khủng. Ngủ thì không ngon giấc như bình thường ạ

Em băn khoăn quá, không hiểu tại sao? Các mẹ thông thái kinh nghiệm cho em ý kiến với hichic

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 995 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Hay chóng mặt, đau đầu thì còn có thể liên quan đến nhiều bện như là huyết áp thấp, thiếu máu lên não, rối loạn tiền đình, đói... Tập yoga hay có những động tác phải cúi đầu chổng mông...nếu ko cẩn thẩn là lăn quay như mình đã từng bị. Bạn có thể tập những động tác nhẹ nhàng thôi. Từ từ chứ đừng nôn quá mà tập hùng hục tất cả các động tác. Mình bị rối loạn tiền đình nên những động tác phải cúi, phải xoay là ko thoải mái lắm. Kiên trì mới có kết quả được. Chúc khỏe nhé.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị nghĩ em nên đặt câu hỏi và nhận lời khuyên từ giáo viên,họ sẽ giải thích cho em yên tâm!Thời gian đầu tập chị cũng bị như thế,chóng mặt,buồn nôn muốn xỉu,người thì căng cơ đau nhức,mệt và khó chịu...chị hỏi cô thì cô giải thích đó là điều bình thường,vì mới tập cơ thể chưa quen,trong khi yoga có nhiều động tác cúi đầu xuống và lên liên tục làm cho mình bị chóng mặt,ngoài ra khi mới tập,mình chưa điều tiết được nhịp thở,khiến cho người trở nên mệt vì cơ thể vận động nhiều mà lại thiếu oxi do việc thở chưa đúng.
    Nói chugn là có nhiều nguyên nhân lắm,nhưng việc này rất bình thường với người mới tập.Chị nghĩ tốt nhất là em nên khởi động kỹ,tập thật chậm những động tác,đừng nên cố quá,nếu thấy mệt thì cứ nghỉ rồi tập tiếp,hoặc những buổi đầu tập ít hơn nhũng bạn khác (ví dụ các bạn tập 1h thì em tập 15-30 phút rồi nghĩ).
    Chị nghĩ là khoảng vài ba buổi nữa khi quen thì sẽ khác,nhưng nhớ tập đều,vì bỏ 1 thời gian tập lại thì cũng như chưa tập gì hết!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đúng là em cũng bị huyết áp thấp, thiếu máu lên não... Hôm qua có hỏi giáo viên thì gv giải thích như chị sunny vậy, và nói là em tập thêm 1 buổi nữa xem tình hình thế nào. Em không biết là chị sunny và chắc là nhiều người nữa cũng bị như vậy khi mới tập, chỉ thấy hôm nay lại mệt hơn nên lo quá. Thôi em lại yên tâm theo dõi thêm một thời gian . Cảm ơn mọi người. Năm nay em đặt quyết tâm kiên trì theo yoga đến cùng rồi :cool:
    • 6,113 Bài viết

• 23,691 Được cảm ơn

Thôi rồi bạn này cũng giống mình nè. Mình cũng rất sợ mấy động tác chổng đầu chổng đít. Tập xong là chạy đi ói vì chóng mặt ko chịu nổi, về tới nhà là nằm 1 đống như xác chết. Mỗi khi tập là cảm giác như bị tra tấn, căng cơ, đau đớn, khổ sở hơn làm xiếc. Dẫu biết rằng cố gắng qua 1 tháng sẽ khỏi nhưng mình tập hơn 3 tháng mà tình trạng càng nặng hơn. Bây giờ mình bỏ rồi. Mình nghe 1 số người nói chỉ nên tập Yoga vào buổi sáng sớm, đón ánh mặt trời mới tốt. Mình chỉ có thời gian tập buổi tối nên cảm giác mệt mỏi, rã rời chăng? Sắp tới có điều kiện mình sẽ chuyển tập thử buổi sáng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 129 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bạn nên tập từ từ, ví dụ 1 động tác lặp đi lặp lại 4 lần, thì mỗi động tác bạn tập 2 lần rồi nghỉ , dần dần sẽ quen thôi
    • 183 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Cô giáo mình dạy là tập yoga thì phải bình tĩnh,lắng nghe cơ thể mình chứ đừng nôn nóng thấy người khác làm mà mình làm ko được,dẫn đến làm quá sức sẽ bị đau,trong lúc tập đến những động tác khó cô cũng lưu ý nếu thấy chóng mặt thì nên ngừng lại nằm thư giãn 1 lúc sẽ hết.Mình thường tập buổi trưa mà vẫn thấy rất ok.tập xong nằm ngủ 10 phút chiều vô làm khỏe cả người.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

@hoatamxuan: tập sáng sớm hoặc chiều tối lúc mặt trời chưa lặn đều được bạn ạ. Bạn bỏ rồi à??? Xem thế nào quay lại đi
    @thien_duong, TCL: mình cũng chú ý tập vừa sức lắm, giáo viên còn quan sát mình rất kỹ xem mình thở & tập đúng động tác chưa. Mình tập không thấy đau cơ nhưng vẫn mệt. Hic. Nhưng cũng có thể mình phải giảm số lần tập cho mỗi thức như TCL nói, hiện giờ cô nói làm 8 lần là mình làm đủ luôn ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 93 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết các bạn khác thì sao chứ giáo viên hướng dẫn ***a của mình thì thường trước mỗi động tác tập sẽ giải thích rõ ràng là động tác này có tác dụng gì, sẽ giúp hay hỗ trợ chữa bệnh gì và những người có triệu chứng gì (thường là huyết áp cao hoặc huyết áp thấp) thì không nên tập, hoặc có thể thay thế bằng những động tác khác.
    Khi bạn cảm thấy chóng mặt và mệt mỏi thì dừng lại lập tức, nằm thư giãn và nên trao đổi với giáo viên của bạn, nếu tình trạng này còn lặp lại thì không nên tập động tác đó nữa. Khi mới bắt đầu bạn không thể theo hết bài tập như những người đã tập lâu đâu vì họ đã có thời gian làm quen nên hơi thở dài và điều hòa rồi, chỉ nên làm theo sức mình thôi bạn à. ***a là lâu dài mà, chúc bạn sớm thấy khỏe và thoải mái với việc tập ***a nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 274 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kecath Xem bài viết
    Khi bạn cảm thấy chóng mặt và mệt mỏi thì dừng lại lập tức, nằm thư giãn và nên trao đổi với giáo viên của bạn, nếu tình trạng này còn lặp lại thì không nên tập động tác đó nữa. Khi mới bắt đầu bạn không thể theo hết bài tập như những người đã tập lâu đâu vì họ đã có thời gian làm quen nên hơi thở dài và điều hòa rồi, chỉ nên làm theo sức mình thôi bạn à. ***a là lâu dài mà, chúc bạn sớm thấy khỏe và thoải mái với việc tập ***a nhé
    kecath nói chính xác đó. Cách đây 3 năm mình cũng tập ***a (ủa, mà sao mọi người phải ghi là ***a ta? hay bị admin xóa ???). Tập đúng 2 tháng bị chóng mặt quá phải nghỉ tập & sợ ***a mặc dù rất muốn tập tiếp. Hiện giờ mình theo 1 lớp ***a ở trung tâm khác & cũng gặp cô HLV hướng dẫn như bạn kecath nói đó. Mình tập được 3 tháng rồi & chưa thấy chóng mặt gì. Quan trọng là chú ý cách thở, đừng chạy theo động tác & ngưng tập, chỉ nằm nghỉ khi thấy mình chưa sẵn sàng cho động tác đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    WTT lạ thật,chữ yo ga mà cũng bị biến thành chữ *** bó giò luôn,nó có ý nghĩa gì xấu xa à??? ^"^
    @Kecath: giáo viên mình cũng như bạn đó,có 2 cô khác nhau vào mỗi ngày,mình thích cô đang dạy nên đi vào giờ cô,vì cô rất tâm lý,hay để ý từng học sinh dù lớp cũng khá đông,cô cũng dặn dò kỹ những bạn có vấn đề về tim,huyết áp,hoặc là mới tập..thì nên tập động tác đó như thế nào.Và luôn giải thích động tác đó có ý nghĩa gì,giúp đỡ gì cho ta...
    Mình bỏ khoảng 2 tháng tập lại thì cũng bị chóng mặt,buồn nôn và người mệt,căng cơ,nhức khủng khiếp.Nhưng do đã biết điều tiết nên mình tập rất chậm rãi so với các bạn khác,và cũng không cố quá sức,đặc biệt là luôn tập trung thở,vì càng thở đúng,thở sâu thì người thấy càng khỏe.