Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nguy cơ hình thành mỡ bụng với những dáng người khác nhau

• 1.98K Lượt chia sẻ
  • 41.2K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Phần lớn chúng ta đều có mỡ bụng, nhiều hay ít tùy thuộc vào chế độ ăn uống, sinh hoạt, và cả tùy thuộc vào những yếu tố bẩm sinh không thể thay đổi như giới tính, hoặc hình dáng người.

Dáng người quả táo và nguy cơ đáng kể

Dáng người quả táo, quả lê (mà đặc biệt là quả táo) có nhiều nguy cơ hơn hẳn so với các dáng người đồng hồ cát, quả chuối… do có phần giữa cơ thể lớn, bụng tích nhiều mỡ trong khi tay chân lại mảnh mai. Nếu thuộc những dáng người này, bạn thường có nhiều mỡ nội tạng hơn và cũng có nhiều nguy cơ bị bệnh tim hơn.

Vậy nên tuy rằng bất cứ ai với bất cứ dáng người nào đều cần duy trì chế độ sống tích cực và cân nặng lành mạnh, nhưng nếu bạn thuộc dáng người quả táo thì càng cần chú ý hơn đến việc giảm mỡ bụng để phòng tránh nguy cơ bệnh tật về sau nhé!

356973.image0
    (Ảnh: Internet)

Dáng mình dây vẫn có thể bị nguy hiểm

Nếu bạn có dáng mình dây và cân nặng ở mức bình thường theo chiều cao, bạn có thể không nghĩ mình đang bị tích thừa mỡ bụng. Nhưng sự thật là kể cả những người như bạn cũng có thể có tỷ lệ mỡ nội tạng cao kéo theo những nguy cơ bị bệnh liên quan.

Vậy nên nếu bạn đã ở hoặc gần ở mức cân nặng lý tưởng, đừng vội chủ quan mà hãy bảo đảm bạn đã biết cách đánh giá tỷ lệ cơ thể, vòng eo/ vòng hông để biết mình có gặp phải nguy cơ hay không. Nếu có, hãy cố gắng giảm mỡ bụng để cải thiện tỷ lệ này nhé!

Thân hình sau sinh và những băn khoăn

Một trong những vấn đề mà nhiều phụ nữ sinh con xong gặp phải là sự phiền muộn về cái bụng xồ xề của mình. Nhưng hãy bình tĩnh nào, bạn cần thời gian để chiếc bụng này trở lại như bình thường, vì không chỉ có cân nặng của bạn tăng lên trong thai kỳ mà các cơ bụng của bạn cũng đã phải căng giãn thêm rất nhiều trong 9 tháng đó.

Nếu bạn đang cho con bú mẹ, đừng giảm lượng thức ăn của mình hoặc giảm cân quá nhanh, vì làm như thế sẽ giảm lượng sữa nuôi con bạn. Hãy nhớ tham khảo ý kiến của bác sỹ trước khi bạn có bất kỳ thay đổi nào trong chế độ ăn của mình trong giai đoạn này.

Nếu bạn vừa sinh con nhưng không cho con bú thì có thể giảm cân nhanh hơn, nhưng vẫn phải thực tế. Dù không cho bú thì bạn vẫn còn rất nhiều việc phải làm, phải lo toan, bạn vẫn thiếu ngủ vì chăm con rồi còn nhiều thứ khác, đừng quá ép mình nhé!

Thân hình sau khi mãn kinh phải đối mặt với sự thay đổi tỷ lệ cơ thể

Chẳng trách nhiều người phát hoảng lên khi nghe hai chữ mãn kinh đến vậy, vì nó gây ra rất nhiều xáo trộn đến cuộc sống và cơ thể của người phụ nữ - bao gồm cả sự thay đổi tỷ lệ cơ thể, mỡ bắt đầu có xu hướng dồn lên phần thân trên thay vì thân dưới, và bắt đầu sinh sôi nảy nở vù vù ở đó. Thậm chí cả những người vẫn giữ được cân nặng không bị ảnh hưởng nhiều sau mãn kinh cũng có thể nhận thấy sự thay đổi này, với vòng eo tăng lên, tăng mỡ và giảm cơ.

Tuy nhiên, dù một số thay đổi do hormone là không thể tránh được nhưng bạn vẫn có thể dùng cách tập luyện và có lối sống tích cực để cải thiện tình hình chứ không nhất thiết phải chấp nhận những gì mà việc mãn kinh này gây ra.

Exercises-for-Belly-Fat
    (Ảnh: Internet)

Thân hình đàn ông chính ra lại dễ có mỡ thừa

Không chỉ phụ nữ mới đau khổ về chuyện “biến hình” không mong muốn cùng với mỡ. Đàn ông thậm chí dễ tích mỡ bụng hơn cả chúng ta nữa, nên cũng dễ bị những bệnh liên quan đến mỡ nội tạng hơn. Những lựa chọn sai lầm về lối sống, chẳng hạn như ít vận động, ăn không đủ dinh dưỡng, rượu bia nhiều… có thể càng làm nghiêm trọng thêm tình hình này.

Và cũng giống như phụ nữ, cánh đàn ông cũng bắt đầu bị mất cơ dần theo thời gian, đặc biệt nếu họ ít vận động. Vậy nên kể từ tuổi 40 trở đi, với những thay đổi về hormone, các anh hãy lưu ý hơn nhiều đến một lối sống tích cực để hạn chế điều này nhé!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình dáng người quả táo, bụng dưới mình mỡ quá trời. Muốn giảm mà giảm không được gì hết. chán quá đi
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình có đọc trên web có bộ sản phẩm giảm eo từ thảo dược thiên nhiên, thấy người ta mua về dùng nhiêu lắm, mình đang dùng được 1 tuần rồi, bạn có thể tham khảo nhé. bạn có thể vào đây tham khảo nhé eodep.com
    • 1,361 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc em dáng người quả lê rồi.. Hic hic... Mỡ bụng cũng nhìu mà bắp đùi cũng to.. Đang chăm luyện tập để cho thon gọn đây..ôi! Thật là cực khổ
    Thời gian và khoảng cách sẽ là thử thách để tình yêu thêm vững, mạnh và bền chặt hơn.
    Nhưng đôi khi, cũng là lý do đáng sợ để hơi ấm tình yêu dần tan chảy, nhường chỗ cho con tim băng giá, lạnh lùng và cách xa...

• 19 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình chẳng biết dáng trái nào nữa. giờ thấy tụi trẻ mê mốt trái táo mà nhìn không vừa mắt cho lắm. giống như đi bơm mông ùi mặc quần hở rốn, chẳng ra làm sao.tốt nhất là chăm vận động, ăn uống khoa học chút thì dáng đủ xài rồi
    • 127 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

theo nhà e thì cứ chịu khó tập thể dục với ăn uống hạn chế đồ béo, chẳng mấy chốc đánh tan mỡ bụng