TIN TÀI TRỢ.

[GIẢM CÂN]- Kinh nghiệm cá nhân chia sẻ với các mẹ WTT

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.64K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình tham khảo nhiều diễn đàn thì thấy giảm cân là một đề tài không bao giờ nguội với bất kỳ ai (hóa ra các ông cũng quan tâm giảm cân ). Mình đã rút ra một số nguyên tắc sau và đang thực hiện. Nhiều lần cũng nản lắm nhưng rồi nghĩ lại, cố gắng tiếp. Nay mình chia sẻ với cả nhà đọc chung và tiếp thêm động lực cho nhau cùng đẹp trong dịp Tết sắp tới:

Các nguyên tắc giảm cân:
    - Ăn đủ nhu cầu: cần bằng đầy đủ các nhóm thực phẩm, không ăn quá no, ăn cho "đã miệng".
    - Năng hoạt động thể chất: ngồi nhiều làm mỡ tích tụ vào những vùng như bụng và đùi, lâu ngoài các cơ yếu, dễ gây mệt mỏi.
    - Không ăn quà vặt, nhất là các loại thức ăn chế biến sẵn: không những đổ thêm năng lượng thừa vào cơ thể mà snack còn đem đến một lượng rất lớn muối và các chất bảo quản.
    - Sắp xếp lại khẩu phần các bữa chính phù hợp theo nhu cầu: bạn ăn kiêng nhưng nếu cơ thể đang có bệnh, cần phải kiêng một số thứ thì nên lên kế hoạch thực đơn cho mình, được bác sỹ thông qua. Như vậy bạn sẽ đảm bảo sức khỏe mà sẽ ăn được các món mình thích, sẽ không bị nản lòng. Bản thân mình bị cholesterol trong máu cao, mẹ chồng mình khuyên mình uống nước bưởi ép, chọn loại nấu với thuốc bắc, không có vị chua nên không sợ bao tử bị hành.
    - Không bỏ bữa: bỏ bữa có hại ntn thì ai cũng biết rồi đúng không nào.
    - Không mua sắm khi đang đói bụng: dễ bị đói con mắt, lại mua toàn snack về cho coi ^^
    - Kiên nhẫn: không có cách nào xuống cân "một cái vèo" đâu bạn ạ. Xuống cân nhanh quá làm cơ thể rất mệt mỏi, không thể tập trung làm việc được. Chưa kể là da bụng, da đùi sẽ bèo nhèo bùng nhùng nhìn rất kinh khủng.

Mình chia sẻ tiếp một điều rất đơn giản để cả nhà thêm tự tin nè: chỉ cần làm tốt điều cuối cùng, thì các mẹ sẽ có dáng đẹp thôi. Mẹ nào thực hiện giảm cân thì cho mình cái cmt ủng hộ cho mình lên tinh thần nhé

Chúc các mẹ WTT có thân hình như ý dịp năm mới
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, nhưng khi đến cơn thèm ăn thì phải làm sao? Em nghe mọi người chỉ uống nước để làm no, rồi loãng dịch vị để không thèm ăn nữa. Nhưng công việc của em mà đi toilet hoài thì không tiện, nên khổ tâm quá à...
    Mình tên Nam, ngừ iu mình tên Quang. Kẻ Nam ngừ Bắc gặp nhau ở Đà Nẵng trong một chuyến du lịch
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào bạn Nam,
    Mình đoán chắc bạn làm công việc phải trực thường xuyên nên không bỏ vị trí được phải không? Vậy chắc bạn cũng không nhai chewing gum được rồi. Cách này cũng lợi hại hệt như các ông muốn cai thuốc lá đó.

Mình thấy lời khuyên uống nước là đúng đó bạn. Tuy nhiên bạn đừng uống vội một lần, kiểu như là lần uống cả ly. Như vậy cơ thể bạn không hấp thu được mà thận sẽ bài tiết nhanh lắm. Nên bạn cứ nhấm nháp nước nhé, lần một ngụm. Đừng để khát mới uống. Nhấm nháp đều đặn như vậy giúp bổ sung đủ nước cho cơ thể, mà cũng từ từ loại cảm giác đói bụng, buồn miệng nữa đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quang.NamDa.Nang Xem bài viết
    Chị ơi, nhưng khi đến cơn thèm ăn thì phải làm sao? Em nghe mọi người chỉ uống nước để làm no, rồi loãng dịch vị để không thèm ăn nữa. Nhưng công việc của em mà đi toilet hoài thì không tiện, nên khổ tâm quá à...
    Bạn có thể ngậm ít kẹo bạc hà. Có ít vị ngọt sẽ làm mình tỉnh táo hơn đó. Ngày ba bốn viên không ảnh hưởng mấy đến cân nặng đâu. Lâu lâu xõa cho thoải mái )
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị. Em sẽ thử ngậm kẹo vậy. Dạo này trởi trở lạnh, uống nước nhiều quá cũng ngại lắm...
    Mình tên Nam, ngừ iu mình tên Quang. Kẻ Nam ngừ Bắc gặp nhau ở Đà Nẵng trong một chuyến du lịch
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình post thực đơn và lịch vận động của mình để các bạn tham khảo thêm (mình cao 1m57, nặng 52kg, bị chẩn đoán mỡ trong máu cao).

- Sáng:
    Dậy ngay sau khi có chuông, xếp lại mền gối, chuẩn bị bữa sáng cho chồng con.
    Ăn sáng: miến nước trong, ít miến, nhiều rau (mình tự làm tại nhà, rửa rau để ráo từ hôm trước nên không sợ thuốc sâu)

- Trưa và chiều:
    Làm việc trong văn phòng, cố tranh thủ gập duỗi chân tay, vận động khi có thể (đi lấy nước, photo tài liệu...)
    Ăn trưa: nửa chén cơm, 50g thịt luộc (kiêng mỡ do bị cholesterol cao, haizz), nhiều rau luộc chấm với muối mè, canh thì dùng luôn nước luộc rau vắt thêm chút chanh (chỉ ăn canh suôn, không thêm tôm thịt)

- Tối:
    Chồng đã chuẩn bị thức ăn sẵn nên mình chỉ nấu cơm.
    Ăn tối: tiếp tục nửa chén cơm, nhiều rau luộc với tôm rim.
    Xong thì mình rửa chén hoặc lau nhà (đổi với chồng, hihi). Sau đó thì chơi với con (khoản này tốn năng lượng lắm các mẹ ạ)
    Trước khi ngủ thì uống một lon nước bưởi ép Long Thuận giảm cholesterol (quà của mẹ chồng )

Mình ăn kiêng theo quan điểm năng lượng nạp ít hơn năng lượng tiêu, để cơ thể phải đốt mỡ dư thừa. Hy vọng mình sẽ giảm được 2-3kg cho dịp Tết sắp đến
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chuyện tập thể dục với mình là khá khó khăn vì hầu như không có thời gian. Sáng dắt xe ra khỏi nhà thấy các bạn hàng xóm còn đang đủng đỉnh đi bộ tập thể dục, chiều 6h30 về đến nhà lại thấy các bạn đang chạy bộ. Mình thì ko có điều kiện thời gian như thế, hiu hiu.
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh.Lan87 Xem bài viết
    Mình post thực đơn và lịch vận động của mình để các bạn tham khảo thêm (mình cao 1m57, nặng 52kg, bị chẩn đoán mỡ trong máu cao).

- Sáng:
    Dậy ngay sau khi có chuông, xếp lại mền gối, chuẩn bị bữa sáng cho chồng con.
    Ăn sáng: miến nước trong, ít miến, nhiều rau (mình tự làm tại nhà, rửa rau để ráo từ hôm trước nên không sợ thuốc sâu)

- Trưa và chiều:
    Làm việc trong văn phòng, cố tranh thủ gập duỗi chân tay, vận động khi có thể (đi lấy nước, photo tài liệu...)
    Ăn trưa: nửa chén cơm, 50g thịt luộc (kiêng mỡ do bị cholesterol cao, haizz), nhiều rau luộc chấm với muối mè, canh thì dùng luôn nước luộc rau vắt thêm chút chanh (chỉ ăn canh suôn, không thêm tôm thịt)

- Tối:
    Chồng đã chuẩn bị thức ăn sẵn nên mình chỉ nấu cơm.
    Ăn tối: tiếp tục nửa chén cơm, nhiều rau luộc với tôm rim.
    Xong thì mình rửa chén hoặc lau nhà (đổi với chồng, hihi). Sau đó thì chơi với con (khoản này tốn năng lượng lắm các mẹ ạ)
    Trước khi ngủ thì uống một lon nước bưởi ép Long Thuận giảm cholesterol (quà của mẹ chồng )

Mình ăn kiêng theo quan điểm năng lượng nạp ít hơn năng lượng tiêu, để cơ thể phải đốt mỡ dư thừa. Hy vọng mình sẽ giảm được 2-3kg cho dịp Tết sắp đến
    Bạn ơi, mình cũng nghe nhiều người nói uống ép bưởi để thanh nhiệt gan gì đó. Nhưng uống nhiều có bị đau bao tử không. Mình sợ nhất khoản đó.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 125 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em thấy lúc lên cơn thèm ăn thì mở mấy trang nói về giảm cân ra quyết tâm sẽ trở lại hết muốn ăn luôn. Mà nước ép bán trong siêu thị có dùng được không các chị ? Em thấy có nước ép bưởi hàng của Thái mà ko biết uống có sợ béo không ?
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!
    Bố mẹ mong Ỉn lắm, mau về con nhé
    Số may mắn mẹ San Thái cho : 378
    Never give up!
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hóng, 1 bài viết chia sẻ cá nhân hay. Em cũng muốn giảm vùng bụng, ko quá béo nhưng bụng bự quá mặc đồ chán lắm.
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gabeohama Xem bài viết
    Em thấy lúc lên cơn thèm ăn thì mở mấy trang nói về giảm cân ra quyết tâm sẽ trở lại hết muốn ăn luôn. Mà nước ép bán trong siêu thị có dùng được không các chị ? Em thấy có nước ép bưởi hàng của Thái mà ko biết uống có sợ béo không ?
    Kinh nghiệm của bạn này hay nè. Mình giảm cân thì phải có bạn cùng chí hướng mới được.

Riêng cái khoản nước ép bưởi thì mình dùng loại Long Thuận của Việt Nam. Loại này có hương thuốc bắc, loại vị chua nên cũng không đau bao tử luôn. Loại này mình uống để giảm cholesterol trong máu (cái chất này mới là đáng sợ các bạn ạ...)

À quên, chúc mừng năm mới ^_^
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramxinhxan Xem bài viết
    Hóng, 1 bài viết chia sẻ cá nhân hay. Em cũng muốn giảm vùng bụng, ko quá béo nhưng bụng bự quá mặc đồ chán lắm.
    Bạn tham khảo thêm các bài tập vận động gập bụng thử xem sao. Nhớ là đừng ngồi nhiều một chỗ nhé, cái bọn mỡ toàn tìm bụng mới đùi mà chui vào thôi (kinh nghiệm đau thương của mình đó)
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tìm được bạn cùng chí hướng rùi.
    Mình cao 1m62 nặng 59kg. Nếu lấy theo kiểu "trừ 10" thì mình phải nặng 52kg nhưng chắc hơi khó, mình chỉ mong còn khoảng 54, 55kg là đẹp.

Mình làm việc tự do nên thời gian có thoải mái hơn nhiều người. Có điều do tính chất công việc nên phải làm khuya (ăn khuya huhuhu) và dậy trễ. nên mình thường tập thể dục khoảng 2h30, 3h. Cũng chỉ là mấy bài tập cơ bản với thảm và tạ thôi (không phải tập tạ nhá :v)

Nói nghe hoành tráng vậy chớ mình mới tập được chưa đầy tuần và đang lười nè

Bạn chủ thớt sẵn cho thực đơn 1 ngày rùi thì cho mình thêm thực đơn cả tuần đi :">
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanchau6686 Xem bài viết
    Tìm được bạn cùng chí hướng rùi.
    Mình cao 1m62 nặng 59kg. Nếu lấy theo kiểu "trừ 10" thì mình phải nặng 52kg nhưng chắc hơi khó, mình chỉ mong còn khoảng 54, 55kg là đẹp.

Mình làm việc tự do nên thời gian có thoải mái hơn nhiều người. Có điều do tính chất công việc nên phải làm khuya (ăn khuya huhuhu) và dậy trễ. nên mình thường tập thể dục khoảng 2h30, 3h. Cũng chỉ là mấy bài tập cơ bản với thảm và tạ thôi (không phải tập tạ nhá :v)

Nói nghe hoành tráng vậy chớ mình mới tập được chưa đầy tuần và đang lười nè

Bạn chủ thớt sẵn cho thực đơn 1 ngày rùi thì cho mình thêm thực đơn cả tuần đi :">
    Ayda kể ra thực đơn cả tuần thì ngại quá :"> Mình liệt kê thực đơn hôm nay nhé (hi vọng là không hứng chí lên ra ngoài ăn tối hehe)

- Sáng: Một chén cơm gạo lứt muối mè (cái này mình biết mối mua nên không bị nhầm thành gạo huyết rồng cũng có màu đỏ, sẵn nhắn để các bạn không bị gạt)

- Trưa: Một cặp chân gà luộc với gỏi bắp cải, nửa chén cơm.

- Tối: Xúp rau củ. Xúp này mình tự nấu gồm cà chua, ớt chuông, cà rốt, ít khoai tây và đậu hòa lan (không dùng tương cà chua hay thịt hộp vì có nhiều muối và chất bảo quản). Mình hấp cá ngừ hoặc cá thu rồi dẻ thành miếng nhỏ cho vào xúp ăn chung.

Thực đơn của mình có điểm chung là bớt tinh bột, đạm thịt đỏ, tăng cường rau củ và cá các loại. Việt Nam mình rau củ quả rất đa dạng nên các bạn có thể thay đổi tùy theo khẩu vị.

Mình may mắn sống cùng bố mẹ chồng nên việc mua và sơ chế thức ăn có thể nhờ ông bà làm giúp (mẹ chồng mình chọn mua đồ tươi sống rất kỹ, khoản này phải học hỏi ^_^). Tùy theo hoàn cảnh gia đình, các bạn có thể thay đổi thực đơn linh hoạt, quan trọng là phải KIÊN NHẪN
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào cả nhà năm mới, có ai giảm được gờ ram nào chưa? :">
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Kỳ nghỉ vừa rồi mình được chị chồng thết đãi một món chay ngon mà đơn giản cực kỳ, thấy có vẻ xuống ký được nên hôm nay gửi cả nhà xem:

Nguyên liệu:
    - Cải bẹ xanh, bún, tàu hủ chiên, tàu hủ ki.
    - Nước chấm: nước tương pha với dấm, tỏi, ớt.

Món này cuốn ăn tì tì đó (hôm đó mình cuốn nhiều rau, ít bún và đậu lại- cũng sợ tinh bột và dầu mỡ lắm hihi) ^^
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTiTou Xem bài viết
    Kỳ nghỉ vừa rồi mình được chị chồng thết đãi một món chay ngon mà đơn giản cực kỳ, thấy có vẻ xuống ký được nên hôm nay gửi cả nhà xem:

Nguyên liệu:
    - Cải bẹ xanh, bún, tàu hủ chiên, tàu hủ ki.
    - Nước chấm: nước tương pha với dấm, tỏi, ớt.

Món này cuốn ăn tì tì đó (hôm đó mình cuốn nhiều rau, ít bún và đậu lại- cũng sợ tinh bột và dầu mỡ lắm hihi) ^^
    Nghe hấp dẫn quá, mình sẽ thử. Tưởng tượng cải bẹ xanh chấm xì dầu giống như đang ăn sushi hehe
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chủ thớt đâu mất tiêu rồi ta?
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ơi, chủ thớt đây, đã giảm được 1cm vòng eo rồi, các mẹ cứ chặt chém đi, em đang vui quá xá hehe.

Ông xã mình sau khi đi công tác Tây Nguyên về có chỉ món này khá ngon, áp dụng giảm cân được, là rau lang luộc trộn với muối mè (món gốc hình như là có trộn với mỡ nước nhưng dì nhiên là mình phải bỏ ra :"> )

Được cái mình cũng thích ăn rau nên cứ thế quất tuốt luốt. Có điều là làm rau lang bị nhựa ra tay ghê quá, và khi luộc phải luộc chín chứ ko phải cho rau vào nước sôi rồi tắt bếp như các loại rau khác được.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh.Lan87 Xem bài viết
    Ơi, chủ thớt đây, đã giảm được 1cm vòng eo rồi, các mẹ cứ chặt chém đi, em đang vui quá xá hehe.

Ông xã mình sau khi đi công tác Tây Nguyên về có chỉ món này khá ngon, áp dụng giảm cân được, là rau lang luộc trộn với muối mè (món gốc hình như là có trộn với mỡ nước nhưng dì nhiên là mình phải bỏ ra :"> )

Được cái mình cũng thích ăn rau nên cứ thế quất tuốt luốt. Có điều là làm rau lang bị nhựa ra tay ghê quá, và khi luộc phải luộc chín chứ ko phải cho rau vào nước sôi rồi tắt bếp như các loại rau khác được.
    Kêu một cái trên skype là chị Lan nhảy vô wtt liền nha
    Em thì hơi kỵ rau lang tại mấy lần ăn bền ngoài cứ nghe mùi mủ, rồi nhìn nó tái tái xấu xấu ghê ghê :-s
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3