TIN TÀI TRỢ.

Xin kinh nghiệm chọn chương trình tiếng Anh lớp 1

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 844 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nhím nhà em năm nay chuẩn bị vào lớp 1 các chị ạ! Không biết các bạn khác thế nào chứ cô gái ấy đang vô tư và háo hức lắm trong khi mẹ thì lo lắng hết chuyện này đến chuyện khác. Thú thực với các chị là đêm nằm ngủ mà em vẫn trằn trọc suy nghĩ đến việc vào lớp 1 của con, nào là mua sắm đồ đạc cho con, nào là tìm hiểu về trường mới không biết cơ sở vật chất có tốt không, giáo viên có giỏi không, không biết có nên cho con học trước lúc hè không vì sợ con không theo kịp,… ôi biết bao nhiêu là thứ!!!

Cuối cùng sau một hồi cân nhắc lựa chọn thì em quyết định cho con học ở một trường ngay gần nhà (nhà em ở Gò Vấp) luôn. Hôm vừa rồi đến trường đăng ký vào lớp 1 cho con, em nhận được thêm một Phiếu đăng ký học Tiếng Anh qua Toán và Khoa học tên là iSMART gì gì đó, cảm giác đầu tiên là cũng hơi bất ngờ các chị ạ! Bản thân em biết rằng Tiểu học nay đã có chương trình dạy Tiếng Anh nhưng em tưởng phải lên lớp 3 – nghĩa là lúc tiếng Việt con đã cứng cáp rồi thì mới bắt đầu học chứ, ai dè mới lớp 1 chưa thuộc cả bảng chữ cái tiếng Việt mà đã học song song cả tiếng Anh, không biết con mới 6 tuổi có kham nổi không nhỉ?

PBtIJi5UXg_os_24A2ggACVQdHMKsIRwMNUHXL7Z5FAt1XyvmFMY4cdD5at0IY1LbJRLu2Tv9stN2juD6V4dy4i3IxXD

Vì băn khoăn quá nên em đã xin nhà trường cho về suy nghĩ thêm, ở đây mẹ nào có kinh nghiệm cho em hỏi có nên để bé học Tiếng Anh ngay từ lớp 1 hay không và học song ngữ Việt – Anh như vậy chương trình có nặng quá không ạ? Hiện em cũng bắt đầu nghiêng qua quan điểm nên cho con học song ngữ từ sớm rồi. Lý do là về tìm hiểu thêm thì em mới biết được rằng Tiểu học là giai đoạn dễ phát triển ngôn ngữ và cảm xúc đầu đời nhất. Đa phần các chuyên gia giáo dục cũng khuyên nếu muốn con giỏi ngoại ngữ thì nên cho bé tiếp xúc với ngôn ngữ đó càng sớm càng tốt, học trễ sẽ gặp nhiều khó khăn về tư duy cũng như việc sử dụng tiếng Anh cùng lúc. Bằng chứng rõ rành rành là thế hệ học sinh bắt đầu học tiếng Anh từ lớp 6 dùng ngoại ngữ thường bị khó tiếp thu, đa số luôn có thói quen dịch từ tiếng Việt ra tiếng Anh nên phản xạ hơi bị kém.

Nghĩ thì nghĩ vậy nhưng em vẫn còn hoang mang thắc mắc nhiều thứ lắm các mẹ ơi Theo các mẹ em nên đăng ký cho con học hệ iSMART tại trường hay mạnh dạn đầu tư hẳn cho con ra Trung tâm bên ngoài học riêng tiếng Anh luôn???

Học trung tâm em nghe có nhiều mẹ khen nức nở tuy nhiên chi phí đắt đỏ hơn nhiều lại vừa phải đưa đón mất công, nhà neo người nên em cũng đang suy nghĩ dữ lắm. Mẹ nào có con từng học iSMART rồi cho em xin review về giáo viên bản xứ của hệ đào tạo này với! Thái độ học tập, tiếp nhận kiến thức của con ra sao, con thích thú hay dễ cảm thấy chán? Hiệu quả sử dụng tiếng Anh thế nào? Còn Toán, Khoa học là có giỏi song song tiếng Anh không hay chỉ phụ trợ thôi các mẹ nhỉ? Em bị rối nên hỏi hơi nhiều mong các mẹ thông cảm và giải đáp giùm em nha <3

rfUBfLxqdA7WKvssvdOoFsD92Zu-WmwfhX2WN1sXPaxcbf9KxV78dsEon93nvk2b1LJ25kVhNSlHmyY3FvVso2usXtej

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 52 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em cũng cũng chuẩn bị vào lớp 1 như chủ Top nên em rất lo lắng chuẩn bị nhiều thứ. Các mẹ nào có con chuẩn bị vào lớp 1 vào chia sẻ kinh nghiệm cho em học hỏi với nè!
    • 1,403 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em năm nay lên lớp 4 rồi, nhớ hồi ảnh bắt đầu vô lớp 1 cũng khóc lóc và không chịu đi học mấy ngày đầu. Nhưng do trong hè em đã sinh hoạt tư tưởng ảnh nhiều lần rồi để giúp cho con hiểu về việc đi học, tại sao phải đi học, đi học sẽ giúp con những gì để con quen dần và biết được lý do tại sao mình phải đi học mỗi ngày.
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCop200910 Xem bài viết
    Con em năm nay lên lớp 4 rồi, nhớ hồi ảnh bắt đầu vô lớp 1 cũng khóc lóc và không chịu đi học mấy ngày đầu. Nhưng do trong hè em đã sinh hoạt tư tưởng ảnh nhiều lần rồi để giúp cho con hiểu về việc đi học, tại sao phải đi học, đi học sẽ giúp con những gì để con quen dần và biết được lý do tại sao mình phải đi học mỗi ngày.
    Con em nhắc tới đi học là khóc và tránh né, suốt ngày năn nỉ mẹ cho khỏi đi học lớp 1 đi. Nhưng em xác định là chắc con sẽ khóc mấy ngày đầu vì trường mới, bạn mới và không còn thoải mái như thời mẫu giáo.
    • 1,403 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Con em nhắc tới đi học là khóc và tránh né, suốt ngày năn nỉ mẹ cho khỏi đi học lớp 1 đi. Nhưng em xác định là chắc con sẽ khóc mấy ngày đầu vì trường mới, bạn mới và không còn thoải mái như thời mẫu giáo.
    Bố mẹ nên tạo cho con cảm giác được hỗ trợ, con có thể nói cho mẹ biết và nhận được sự giúp đỡ khi có bất cứ vấn đề gì, điều này giúp con an tâm đến trường hơn. Mỗi ngày đi học về, bố mẹ nên quan tâm hỏi thăm con, hỏi con thích nhất điều gì ở trường và tiếp tục động viên con.
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ah, em nghe nói năm nay chương trình lớp 1 có thêm chương trình học iSMART nữa, nhà mình có cho con học chương trình này chưa ạ? Con có tiếp thu được không?
    • 1,403 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ah, em nghe nói năm nay chương trình lớp 1 có thêm chương trình học iSMART nữa, nhà mình có cho con học chương trình này chưa ạ? Con có tiếp thu được không?
    Em biết đến chương trình học iSMART qua đồng nghiệp tại công ty và có tìm hiểu thêm, được biết đây là chương trình học tiếng Anh qua Toán và Khoa học, giáo trình biên soạn 100% trên các bài giảng số với phương pháp giảng dạy sinh động, áp dụng bài giảng số với âm thanh, hình ảnh đồ họa 3D sinh động, bé được giao tiếp 100% bằng tiếng Anh với thầy cô và bạn bè nên vốn tiếng Anh sẽ khá lên rất nhanh nên sắp tới cũng đã đăng ký cho con học.
    • 1,265 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCop200910 Xem bài viết
    Em biết đến chương trình học iSMART qua đồng nghiệp tại công ty và có tìm hiểu thêm, được biết đây là chương trình học tiếng Anh qua Toán và Khoa học, giáo trình biên soạn 100% trên các bài giảng số với phương pháp giảng dạy sinh động, áp dụng bài giảng số với âm thanh, hình ảnh đồ họa 3D sinh động, bé được giao tiếp 100% bằng tiếng Anh với thầy cô và bạn bè nên vốn tiếng Anh sẽ khá lên rất nhanh nên sắp tới cũng đã đăng ký cho con học.
    Em có thắc mắc là trẻ con chưa biết tiếng Việt thì liệu có theo được tiếng Anh không ạ? Con mới lớp 1 còn nhỏ quá mà học vậy có bị quá tải không?
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể do con chưa quen với cách học cho nên thường các bé hơi bị shock nhẹ, kiểu như mẫu giáo là vừa học vừa chơi, còn lớp 1 thì học ra học, đồ chơi thì ít, chưa kể thầy cô giáo cũng lạ..cho nên bố mẹ cần nói chuyện với con nhiều học, 1-2 tháng con sẽ quen dần ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,015 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rongcon062012 Xem bài viết
    Em có thắc mắc là trẻ con chưa biết tiếng Việt thì liệu có theo được tiếng Anh không ạ? Con mới lớp 1 còn nhỏ quá mà học vậy có bị quá tải không?
    Việc học sớm ngoại ngữ không những không ảnh hưởng đến sự phát triển trí tuệ của trẻ, mà còn giúp trẻ phát triển khả năng tập trung trong khi học so với những bé chỉ biết tiếng mẹ đẻ. Bên cạnh khả năng hấp thu bài học nhanh, trẻ em có khả năng nghe và nói chuẩn, tự nhiên theo giáo viên bản ngữ. Bởi vì ở giai đoạn này, trẻ bắt chước ngữ điệu rất tốt, ngữ âm học được nghe thấy, khả năng bắt chước thậm chí còn cao hơn so với người lớn.
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yulita Xem bài viết
    Việc học sớm ngoại ngữ không những không ảnh hưởng đến sự phát triển trí tuệ của trẻ, mà còn giúp trẻ phát triển khả năng tập trung trong khi học so với những bé chỉ biết tiếng mẹ đẻ. Bên cạnh khả năng hấp thu bài học nhanh, trẻ em có khả năng nghe và nói chuẩn, tự nhiên theo giáo viên bản ngữ. Bởi vì ở giai đoạn này, trẻ bắt chước ngữ điệu rất tốt, ngữ âm học được nghe thấy, khả năng bắt chước thậm chí còn cao hơn so với người lớn.
    Đúng đó mà giờ em thấy vào lớp 1 là bắt đầu bé có thể học tiếng anh với cả môn Toán, Khoa Học rồi, như Bim nhà mình học thích lắm vì giáo viên ở trường dạy theo cách riêng của họ, học bằng hình ảnh... nên các bé có thể tiếp thu tốt đấy ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 672 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em năm nay cũng vào lớp 1 đây, hè này đang cho bé đi học hè ở trường tiểu học để làm quen dần mà tiếng anh thì mới làm quen được nửa năm nay thôi, học ở trung tâm cuối tuần nói chung phải đưa đón, thấy các mẹ khác bảo vào lớp 1 nếu có lớp mà học tiếng anh luôn ở môn toán, khoa học thì cứ đăng kí cho con học, em cũng phân vân ghê
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Bé nhà em năm nay cũng vào lớp 1 đây, hè này đang cho bé đi học hè ở trường tiểu học để làm quen dần mà tiếng anh thì mới làm quen được nửa năm nay thôi, học ở trung tâm cuối tuần nói chung phải đưa đón, thấy các mẹ khác bảo vào lớp 1 nếu có lớp mà học tiếng anh luôn ở môn toán, khoa học thì cứ đăng kí cho con học, em cũng phân vân ghê
    Lúc đầu cũng lo lắm, mà có chị bạn cũng giới thiệu học thêm ở iSMART nên bé chị cũng đang học ở đây, các bài giảng sinh động lắm em cứ tham khảo trước cho con nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 672 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Lúc đầu cũng lo lắm, mà có chị bạn cũng giới thiệu học thêm ở iSMART nên bé chị cũng đang học ở đây, các bài giảng sinh động lắm em cứ tham khảo trước cho con nhé
    Con mới có 6 tuổi thôi mà vừa học chương trình của bộ giáo dục, lại thêm cái này nữa mà học toàn bằng tiếng anh liệu có quá tải không ạ? Nói chung giờ con em đọc chữ cũng ok rồi nên ko lo khoản tiếng việt mấy chỉ lo tiếng anh nặng quá sức với con thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 212 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em năm ngoái cũng vừa lớp 1 đây, thời gian đầu con làm quen với trường lớp mới cũng nhiều bỡ ngỡ lắm chứ. Nhưng mà mình thường xuyên trò chuyện với con, với lại mới lớp 1 thôi các mẹ cũng đừng áp lực chuyện viết đẹp, đọc sành, yêu cầu con cao quá con sẽ thấy áp lực hơn, cho nên ba mẹ cứ thoải mái để con đi học vui vẻ nhé
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Con mới có 6 tuổi thôi mà vừa học chương trình của bộ giáo dục, lại thêm cái này nữa mà học toàn bằng tiếng anh liệu có quá tải không ạ? Nói chung giờ con em đọc chữ cũng ok rồi nên ko lo khoản tiếng việt mấy chỉ lo tiếng anh nặng quá sức với con thôi
    Mẹ nó cứ an tâm nhé, nếu lo lắng thì tìm hiểu trước đã chứ chị thấy chương trình học iSMART được xây dựng tương thích với chương trình chính khóa của Bộ Giáo dục Đào tạo nên sẽ không quá khác biệt, con vẫn đảm bảo nhận đủ kiến thức của cả 2 môn Toán và Khoa học như bình thường
    • 1,265 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yulita Xem bài viết
    Dạ, em cũng nghe nhiều người nói vậy nhưng cứ thấy con còn nhỏ quá, sợ ép con học nhiều. Mấy ngày đầu con đi học khóc nhiều xót hết cả ruột chị à. Mong sao vài hôm em quen bạn, quen lớp ít khóc lại.
    • 11,114 Bài viết

• 5,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ đây là phương pháp giáo dục đúng đắn mà các trường đang đưa vào để áp dụng vì khi muốn trẻ học 1 ngôn ngữ mới và ngôn ngữ đó sẽ theo các bé trong suốt 12 năm học tức là học song ngữ thì việc cho bé tiếp cận với ngôn ngữ đó (ở đây tức là tiếng Anh) ngay cùng lúc với bé bắt đầu học đọc và viết tiếng mẹ đẻ thì mới phát huy được tác dụng và đúng lộ trình nghen chủ top.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 11,114 Bài viết

• 5,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lan73 Xem bài viết
    Con em năm ngoái cũng vừa lớp 1 đây, thời gian đầu con làm quen với trường lớp mới cũng nhiều bỡ ngỡ lắm chứ. Nhưng mà mình thường xuyên trò chuyện với con, với lại mới lớp 1 thôi các mẹ cũng đừng áp lực chuyện viết đẹp, đọc sành, yêu cầu con cao quá con sẽ thấy áp lực hơn, cho nên ba mẹ cứ thoải mái để con đi học vui vẻ nhé
    Trẻ con hòa nhập nhanh lắm với lại sao mình thấy nhiều mẹ lo lắng quá chừng còn mình ko lo gì hết á. Chỉ là mình cứ hàng ngày tìm hiểu mỗi thứ 1 ít, sau đó xác định thấy trường nào hợp với con mình nhất thì đến tham quan trường rồi đăng ký học thôi. Mình cũng làm tâm lý cho con trước nên chuyện con vô lớp 1 đối với mẹ con mình rất nhẹ nhàng.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8