TIN TÀI TRỢ.

Trẻ cao lớn mỗi ngày nhờ những thói quen đơn giản

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    3BZ2fImzk0q7HDnPSoWuaIoav9XVyFZ34fMHiptq58v7RvQ63wgCD7IZ7fgECZ7UBZEAWYVcvFrel2mS15OeLp8ZuMarTQ

Hôm nay vui ghê các mẹ ạ :3 Con gái đầu lòng của em vừa tròn 9 tuổi, ban nãy dắt con bé đi sắm đồ mà cô chủ tiệm cứ nhìn rồi xuýt xoa mãi: “Bé mấy tuổi mà cao ghê, chân thẳng đẹp thế này, mai mốt lớn lên nhớ làm người mẫu nha con!”. Nghe cô ấy nói em chỉ biết tủm tỉm cười, thật ra chuyện cũng chả to tát gì nhưng em mắc cái tật cứ nghe người khác khen con cao, chân đẹp là trong lòng lại vui như “trẩy hội”. Biết bao nhiêu là công sức chăm chút cho con ngay từ khi nó mới chào đời mà lị :3

À, nếu các mẹ thắc mắc bí quyết “chăm chiều cao” cho con của em là gì thì em xin chia sẻ ngay sau đây luôn nha. Em rất kiên trì và tích cực làm những điều này ngay từ sớm để con phát triển chiều cao tối ưu nè các mẹ. Kiến thức thì em tìm hiểu từ báo đài, sách vở rồi cả bác sĩ dinh dưỡng nữa ôi thôi đủ cả nhưng tất cả đều được chọn lọc và xác minh kỹ càng, trộm vía là hiện giờ bé ở nhà vẫn đang trên đà “vượt chuẩn” hehe! Mẹ nào muốn cải thiện chiều cao cho con có thể tham khảo áp dụng xem sao nhé!

Chú ý chế độ dinh dưỡng, bổ sung thêm dưỡng chất đa dạng

Cái này chắc mẹ nào cũng biết rồi! Muốn con phát triển chiều cao nhanh chóng, mẹ hãy chú ý đến thực đơn ăn uống của con để con có đủ dưỡng chất. Bữa ăn nào cũng phải đảm bảo có đủ 4 nhóm đạm, canxi, chất béo và vitamin, cho con ăn đa dạng thức ăn nhất là những món giàu canxi như đậu, hạnh nhân, cá hồi, rau xanh,… để hệ xương của con được chắc khỏe mẹ nhé.

57oh1GvbhxCL2RXyTn1xSAqUhEIqQMKCOZP0kqEZsVeuC5ActNhprtL-AJ4ub6-iGvUP6u9L5EgaAZb0oFwK9OcCYxX9
    (Ảnh minh họa, nguồn: pexels.com)

Cho con ngủ sớm, ngủ đúng khung giờ “vàng”

Khung giờ “vàng” để trẻ đi ngủ chính là từ 9 giờ tối đến 6 giờ sáng hôm sau đó các mẹ. Hormone tăng trưởng sẽ tiết rất mạnh vào khoảng sau 10 giờ nên mẹ phải đảm bảo vào thời điểm này con đã ngủ sâu giấc. Giấc ngủ không những ảnh hưởng đến chiều cao mà còn tác động trực tiếp đến tinh thần, sức khỏe cũng như trí óc của con nữa nên các mẹ không được xem thường đâu.

Tích cực cho trẻ vận động, luyện tập thể thao

“Chìa khóa” trong việc tăng trưởng chiều cao tối đa cho con đó chính là vận động cơ thể. Các mẹ nên tạo điều kiện và khuyến khích con tập thể dục, chơi thể thao càng sớm càng tốt. Bé nhà em thì rất thích đi bơi và đạp xe đạp nên con thường xuyên tập hai bộ môn này. Ngoài ra còn có một số môn thể thao giúp tăng trưởng chiều cao nhanh chóng như bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông, nhảy dây, tập xà,… Các mẹ cứ xem xét môn nào phù hợp và con thích nhất thì cho bé tập nha

D2F4SdWxMSS0xypHEEUdR7TXgsq0G4EBRvgINQJO2AuhSYTPqQAzfHo-WkkzdF861bCUNwPpxeIeazIGCf95B0Ap5V9RkA
    (Ảnh minh họa, nguồn: pexels.com)

Cho con uống thêm canxi theo hướng dẫn của bác sĩ

Vấn đề này cũng không kém phần quan trọng nhưng em thấy rất nhiều mẹ bỏ qua lắm luôn. Để con phát triển chiều cao tối ưu nhất, em đã tìm hiểu và quyết định bổ sung thêm canxi cho bé từ sớm. Chắc ai cũng biết nhắc đến chiều cao thì đương nhiên phải nhắc đến canxi rồi, nếu bị thiếu hụt canxi con sẽ chẳng lớn nhanh được đâu các mẹ ơi!
    Nhưng có rất nhiều mẹ chủ quan cho rằng trong thức ăn hằng ngày đã đủ canxi, điều này hoàn toàn sai lầm! Theo em, các mẹ nên đưa bé đến bác sĩ dinh dưỡng để xác định liều lượng canxi phù hợp bé đang cần và bổ sung canxi cho con đúng theo chỉ định của bác sĩ. Điều quan trọng là phải lựa chọn loại canxi chất lượng, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, chọn canxi hữu cơ ở dạng lỏng sẽ giúp bé dễ hấp thu nhất.

Đó, bí quyết “chăm chiều cao” cho con của em chỉ có vậy thôi à, quá đơn giản đúng không ạ? Chúc bé của các mẹ sẽ nhanh chóng đạt được chiều cao như mong muốn nhé <3

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT