Tôi đã thành công trong việc biếng ăn của con ra sao!

• 6.07K Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chao các mẹ!
    Mình với vừa đọc bài báo "Thà ép con ăn hơn để con nhịn" của mẹ nào đó thấy tội mẹ quá mà ko biết nói sao cho mẹ đó hiểu, chắc cũng nhiều mẹ gặp trường hợp giống mẹ ấy. Nên viết bài này cho các mẹ có con biếng ăn tham khảo, nhân tiện mẹ ấy có đọc được xem mình có sai cách trong việc biếng ăn của con hay ko nhé!

Trước hết mình xin nói hoàn cảnh, con mình 16 month và ham chơi vô độ và biếng ăn thì khỏi phải nói, thật ra trẻ em Việt Nam chắc 99% là biếng ăn như nhau rồi nhỉ!

Không cần phải nói mình và bà nội bé khổ sở đến mức độ nào, mỗi bữa ăn như cực hình vì bé chỉ muốn chơi ko muốn ăn. Mình có góp ý với mẹ chồng rằng cứ kệ bé ko ăn thì chia nhỏ bữa ra đừng ép làm bé sợ, cứ để đói ăn trễ xíu cũng được vì trẻ cần ít năng lượng lắm không như người lớn! Mẹ chồng cũng ừ ừ nhưng xót cháu cũng cố cho ăn đúng giờ hạn chế tối đa ăn vặt nhưng bé nhất định không ăn, bà hiền không mắng chửi hay đánh ép cháu nhưng cứ buồn rầu vì be ngày càng ốm!

Mình để ý bé ngày ăn ít bú ít nhưng đêm ngủ lại đòi bú rất nhìu, nghỉ thôi đêm bù ngày xung được! Nhưng 1 hôm vô tình đọc được bài báo trẻ bú đêm có thể hư răng và biếng ăn ban ngày hại đủ điều, mà mình ko thích con gái răng xấu và sợ ảnh hưởng sau này nên quyết tâm bỏ cữ đêm cho con!

Hành trình như sau:

Đêm thứ nhất: cho bú trước ngủ + chuẩn bị nước lọc, đêm đòi sữa nhét vào bình nước lọc, mút 1 hồi có vẻ đỡ khát ngủ tiếp, 1 hồi đòi nhớ sữa cho nước lọc tiếp thấy ko phải sữa nhả ra khóc xíu nhưng vì buồn ngủ nên ngủ thiếp đi. Sáng ra chịu ăn sáng 1 chút vì cả đêm ko bú.

Đêm thứ 2 : Vẫn như đêm thứ nhất nhưng nhớ sữa hơn, khóc dai hơn xíu, sang ra vẫn ăn ít.

Đêm thứ 3: Bắt đầu ít đòi sữa hơn, sáng ra ăn sáng nhìu hơn, va ban ngày chịu ăn hơn

Các đêm tiếp theo bé ngủ cả đêm, sáng ra đói bụng, khóc đòi sữa tuyệt đối ko cho uống mà đợi me đi làm giao cho nội ăn sáng và bé chịu ăn cả sáng và trưa chiều, bú ngày cũng khá hơn.

Mỗi lần cả nhà ăn cơm là bé đòi ăn theo miệng rồi ăn cung gd! Túm lại chỉ cần bỏ cữ đêm (bú đêm rất lười ăn ngày nhé các mẹ, có thể đây là nguyên nhân chung dẫn đến tình trạng bé nào cung biếng ăn, mà mẹ thì xót con cứ cho bú đêm), và nhất thiết đừng ép con ăn là điều đúng, hãy nhớ cơ thể con người từ khi sinh ra đã có khả năng tự điều chỉnh khi nào cần nạp năng lượng!

Chỉ mới bỏ cữ đêm và hạn chế tối đa ăn vặt mà bé nhà mình giờ chủ động đòi ăn ko gây áp lực nữa hi!
    Mình chia sẽ để mẹ nào thấy thích thì áp dụng thử xem, trẻ hầu như cơ bản ko khác nhau trừ những bé quá khác biệt (Mẹ mình kinh nghiệm con cháu đầy đàn nói thế), nên các mẹ nên suy nghỉ lại quan niệm con người ta dễ áp dụng được con mình khó nên không được nhé!

Chúc các mẹ và những thiên thần nhỏ thành công nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top. Bé nhà mình cũng lười ăn lắm, có khi phải thử cách của b

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tieuma2111
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be nha minh moi 6 thang nhung rat luoi bu va cung luoi an dam nua .hix me nao co cach chi minh voi .dang dau dau vi sap phai di lam lai ruj cry cry :-( :-(
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn bạn đã chia sẻ. bé nhà mình 16 tháng rồi cũng lười ăn cháo lắm, nhưng sữa thì bé uống đc, đêm vẫn phải cho bú 1 cữ 120ml. Mình thử áp dụng cách của bạn xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh có 2be. Cũng thường bú đêm, cũng lười ăn,đến khi không cho bú đêm nữa,ngày vẫn không chịu ăn. Nên lại típ tục đêm hôm cho bú típ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Be2Be3
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình ko lười ăn nhưng đọc bài này thấy hữu ích quá, mẹ nào có con lười ăn nhớ áp dụng nhé. Mình thì bé được 18months nhưng vẫn cho bú đêm, có khi phải cai sữa đêm thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ giúp e với ạ. Bé nhà em 11m. Bé không chịu ăn bất cứ 1 thứ gì. Bé bỏ vào miệng cắn rồi lại nhả ra. Sữa cũng rất lười bú( bé e 2m đã bỏ bú mẹ) mỗi lần cho bé ăn là 1 cực hình.( phải ôm bé thật chặt. Giữ tay chân của bé lại. Đánh vào chân cho bé khóc rồi đút cháo vào. Chỉ có khóc thì mới nuốt thức ăn. ) . Bé có cảm giác đói( đói thì khóc lè nhè không chịu chơi) nhưng không chịu ăn. Đã thử hết mọi cách.( bế đi rong cho ăn. Bày đồ chơi cho ăn. Cho bé tự bốc ăn ...) nhưng không có hiệu quả. Bé có thể uống nước mà không uống sữa cả ngày.
    Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em hết cách rồi. Chỉ mong bé ăn mà ăn ít cũng tốt rồi. Không phải ép như bây giờ nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ giúp e với ạ. Bé nhà em 11m. Bé không chịu ăn bất cứ 1 thứ gì. Bé bỏ vào miệng cắn rồi lại nhả ra. Sữa cũng rất lười bú( bé e 2m đã bỏ bú mẹ) mỗi lần cho bé ăn là 1 cực hình.( phải ôm bé thật chặt. Giữ tay chân của bé lại. Đánh vào chân cho bé khóc rồi đút cháo vào. Chỉ có khóc thì mới nuốt thức ăn. ) . Bé có cảm giác đói( đói thì khóc lè nhè không chịu chơi) nhưng không chịu ăn. Đã thử hết mọi cách.( bế đi rong cho ăn. Bày đồ chơi cho ăn. Cho bé tự bốc ăn. Để cho bé đói ...) nhưng không có hiệu quả. Bé có thể uống nước mà không uống sữa cả ngày. E đã bỏ ép bé ăn 2 tháng nay nhưng bé lại ốm đi nhìn phờ phạc lắm.
    Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em hết cách rồi. Chỉ mong bé ăn mà ăn ít cũng tốt rồi. Không phải ép như bây giờ nữa
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ôi! đúng là tâm lý của các mẹ về vấn đề ăn uống của con he…..Chia sẻ cùng các mẹ, các mẹ lên lịch cho bé ăn uống hàng ngày giờ nào ăn gì làm gì… bé sẽ quen và hấp thu tốt
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà đã bỏ bua đem rồi, nhưng vẫn khong chịu ăn. cứ đút vào là ói, mẹ ép cho an 1 thìa nữa là bé cứ đùn ra. Khong há miệng, khong chịu nuốt... Khổ tam với bé lắm cơ... Biết là khong được so sánh với von người ta nhưng nhìn mấy bé ăn ngon lắm luon ý...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của trambay90
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui có bà nội biết chăm cháu vậy là hp lắm rùi, sáng ra bé nhà mình đòi ăn, đang nấu bột/cháo ở dưới mà ở trên ông bà nội cứ cho ăn bánh, đến lúc nấu xong thì con lại ko ăn nữa. Mệt mỏi.
    • 163 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Adeline Xem bài viết
    Các mẹ giúp e với ạ. Bé nhà em 11m. Bé không chịu ăn bất cứ 1 thứ gì. Bé bỏ vào miệng cắn rồi lại nhả ra. Sữa cũng rất lười bú( bé e 2m đã bỏ bú mẹ) mỗi lần cho bé ăn là 1 cực hình.( phải ôm bé thật chặt. Giữ tay chân của bé lại. Đánh vào chân cho bé khóc rồi đút cháo vào. Chỉ có khóc thì mới nuốt thức ăn. ) . Bé có cảm giác đói( đói thì khóc lè nhè không chịu chơi) nhưng không chịu ăn. Đã thử hết mọi cách.( bế đi rong cho ăn. Bày đồ chơi cho ăn. Cho bé tự bốc ăn ...) nhưng không có hiệu quả. Bé có thể uống nước mà không uống sữa cả ngày.
    Minh online bằng đt ko biết cách pm. Bạn pm cho mình nhed.hy vọng giúp đc bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Adeline ơi, vì bạn cho con ăn theo cách cưỡng ép như thế con mới không ăn đó. Nói đúng hơn là con bạn sợ ăn vì việc ăn uống gắn liền với nước mắt làm sao con hào hứng chào đón. Mong có mẹ giúp được bạn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Magarett
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bài viết của mẹ hay quá,
    bé nhà mình được 17m lúc trước bé ăn ngoan lắm nhưng gần đây tự nhiên bé biếng ăn lắm, ăn ko nhai toàn nuốt trọng ko hà, 1 muỗng cafe nhỏ phải đúc 4-5 lần mới hết muỗng, tối mình cho 3 bình sữa 120ml, chắc mình sẽ thử giống mẹ cắt sữa đêm thử xem sao
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cần có những bà mẹ cứng rắn như vậy thì các con mới ngoan được
    • 1,585 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

con nha m 17 t cung luoi ăn như thế. đêm là phải 2 bình 240 ml moi du

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nhimyeu0801
    • 1,585 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

obn thi cu thấy chau đòi ăn la cho ăn bánh ăn kẹo. nói ob bao nhiêu lan cũng vạy. nhiêu Lúc phát cáu len vì đang nấu cháo cho con mà Co ng cho con ăn linh tinh. mang cháo lên la con k chịu ăn miếng nào nữa. be nha m thi k thể ép nổi . bé đã k ăn Co cho dc vào miệng bé cũng nhè ra

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nhimyeu0801
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cứ phải kiên trì thì mới thành công được mn nhỉ? Bà chị e thì phải nhờ đến sản phẩm Appetito Bimbi mới cải thiện được cái chứng biếng ăn của con đấy ạ! Nói chung chiến đấu với chứng biếng ăn của con hoàn toàn không phải là chuyện đơn giản.
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giamcancaptoc Xem bài viết
    Cứ phải kiên trì thì mới thành công được mn nhỉ? Bà chị e thì phải nhờ đến sản phẩm Appetito Bimbi mới cải thiện được cái chứng biếng ăn của con đấy ạ! Nói chung chiến đấu với chứng biếng ăn của con hoàn toàn không phải là chuyện đơn giản.
    Sản phẩm Appetito này là như thế nào vậy mn? Mn có thể chia sẻ được rõ hơn được không? Bé nhà mình đang uống Bio acimin mà mình thấy không cải thiện được gì trong vấn đề ăn uống của con cả.
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1ngayngatxanh22 Xem bài viết
    Sản phẩm Appetito này là như thế nào vậy mn? Mn có thể chia sẻ được rõ hơn được không? Bé nhà mình đang uống Bio acimin mà mình thấy không cải thiện được gì trong vấn đề ăn uống của con cả.
    E thấy bio acimin thì thích hợp cho trẻ rối loạn tiêu hóa hơn, chứ không cải thiện được chứng biếng ăn ở trẻ đâu ạ! Bé nhà chị e uống Apeptito bimbi này hơn 1 tháng cơ trộm vía bé tăng cân đều, đi học cô giáo của cháu e còn khen là ăn ngoan mà. Nếu mn cần thêm thông tin gì về sản phẩm này thì để e hỏi kĩ chị em xem thế nào nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2