TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn đảm bảo dưỡng chất cho bé trong mùa hè năng động

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 304 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatrang2012 Xem bài viết
    Có vẻ hợp lý nhỉ? Mà mẹ nó cho con uống sữa gì thế? Mình đang tìm hiểu cho bé nhà mình chuẩn bị cai sữa. Bé gần 2 tuổi rồi. Giờ sữa mẹ cũng ko còn mấy mà nghĩ sắp tới mùa đông tới nơi rồi ý nên tranh thủ cho con uống thêm sữa ngoài cho tăng sức đề kháng với hấp thụ tốt nữa.
    Con em cũng uống mấy loại sữa rồi và hay bị nóng táo và mới chuyển sang uống sữa nan được hơn 2 hộp trộm vía có vẻ hợp sữa nên ko bị táo, hấp thụ cũng được sao ý em thấy có vẻ có má chút rồi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 41 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhu2310 Xem bài viết
    Trẻ con nên ăn nhạt, ít gia vị càng tốt chị ạ. Em nhớ hồi con em nhỏ mới tập ăn dặm lúc 6 tháng ý là phải ăn cháo rây dùng nước củ quả nấu cho có vị ngọt chứ em ko hề cho tí gia vị nào luôn mà con ăn cứ tì tì luôn. Đúng hôm em bận nhờ bà ở nhà nấu cho con ăn mà rõ là em dặn bà ko cho gia vị rồi thế mà bà ko nghe vẫn cho gia vị và còn bảo mình ăn ko gia vị còn ko ăn đc huống gì trẻ em. hic. Mình người lớn ăn quen gia vị rồi nên giờ ko cho nữa thì khó ăn chứ trẻ con chưa từng ăn gia vị bao giờ nó ko biết kén chọn đâu. Với cả bé mới ăn dặm thì nên cho bé nếm các món ăn ko gia vị cho bé cảm nhận rõ vị từng món và cũng tốt hơn cho hệ tiêu hóa và pt của bé.
    Đúng đó chị. Hồi 6, 7 tháng con em cũng ăn cháo rây thịt, cá, rau củ quả các loại mà em ko thêm gia vị mắm muối gì đâu. Sang tháng 8 em mới cho xíu nước mắm nhà dì em tự làm. Các bà thì quen nếm gia vị nên bà nào cũng nghĩ vậy đó. hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 353 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi. Em thấy sữa Nan có nhiều loại sao ý. Các mẹ cho con uống loại nào thế ạ? Con em 4,5 tuổi rồi thì uống loại nào được ạ? Các mẹ tư vấn giúp em với. Con sắp vào năm học rồi em muốn cho con uống sữa pha sẵn hộp nhỏ tầm 200ml đổ lại con mang đi học cho tiện ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 353 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuy_Tra12 Xem bài viết
    Đúng đó chị. Hồi 6, 7 tháng con em cũng ăn cháo rây thịt, cá, rau củ quả các loại mà em ko thêm gia vị mắm muối gì đâu. Sang tháng 8 em mới cho xíu nước mắm nhà dì em tự làm. Các bà thì quen nếm gia vị nên bà nào cũng nghĩ vậy đó. hihi
    Thì thế. Mình đi làm nhờ bà ở nhà chăm con cho mình nên cũng chỉ nhắn nhủ nhẹ nhàng thôi mà bà ko nghe bảo bà toàn chăm ck mày như thế nó vẫn to lớn khỏe mạnh thôi...hihi. Dù sao cũng qua giai đoạn ấy rồi. Giờ con mình cũng lớn nên đang tìm hiểu sữa cho con uống vì cũng sắp tới giai đoạn giao mùa bọn nhỏ hay ốm vặt lắm.
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi lại sắp tới giai đoạn giao mùa rồi em cũng đang lo lắng cho bọn nhỏ nhà em lắm đây ạ. Giờ các mẹ có bổ sung cho con thực phẩm hay thuốc thang gì giúp con tăng sức đề kháng tốt để chống đỡ bệnh tật được ko ạ?
    Mình hạn chế cho thuốc thang hay thực phẩm chức năng mà ưu tiên sử dụng các sản phẩm tự nhiên cho bé. Mùa nóng thì ăn nhiều trái cây hơn, thêm nhiều nước và ăn những món thanh mát.
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thì thế. Mình đi làm nhờ bà ở nhà chăm con cho mình nên cũng chỉ nhắn nhủ nhẹ nhàng thôi mà bà ko nghe bảo bà toàn chăm ck mày như thế nó vẫn to lớn khỏe mạnh thôi...hihi. Dù sao cũng qua giai đoạn ấy rồi. Giờ con mình cũng lớn nên đang tìm hiểu sữa cho con uống vì cũng sắp tới giai đoạn giao mùa bọn nhỏ hay ốm vặt lắm.
    Tâm lý chung là như thế thì mình nhẹ nhàng giải thích vì sao không nêm mắm muối khi con dưới 1t và ăn mặn sẽ ảnh hưởng tới thận, sức khỏe bé ra sao. Người Việt mình hay có thói quen ăn mặn nên cũng dễ bị bệnh hơn í
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi batia Xem bài viết
    mẹ cho bé uống bao nhiêu hộp/ ngày vậy? bé nhà mình thì ko biết liều lượng gì hết, thích thì uống, có hôm 5 hộp cả ngày nhưng có hôm ban ngày không uống mà ban đêm uống 3 hộp trước khi ngủ, biết là không tốt nhưng bé đòi quá không cho không được T.T
    Mình nghĩ mẹ nó nên cân đối lại lượng sữa cho con uống sao cho phù hợp chứ ngày thì uống quá nhiều cũng ko hấp thụ hết bỏ cũng phí mà ngày thì lại ko uống lại thiếu. Hay cả trong một ngày cũng nên theo cữ sáng, chiều, tối chứ cả ngày ko uống mà trước khi đi ngủ uống tận 3 hộp bé có thể sẽ bị đau bụng, ấm ách khó tiêu, khó ngủ ý.
    Bé tới 1t thì k nên cho uống sữa là chính nữa mà nên và cần phải ăn dặm để bổ sung thêm các chất cần thiết cho cơ thể và sự phát triển toàn diện của con. Giải đoạn ăn dặm cực hơn nhưng cũng vui khi con thích thú với món mới ha mom.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi. Em thấy sữa Nan có nhiều loại sao ý. Các mẹ cho con uống loại nào thế ạ? Con em 4,5 tuổi rồi thì uống loại nào được ạ? Các mẹ tư vấn giúp em với. Con sắp vào năm học rồi em muốn cho con uống sữa pha sẵn hộp nhỏ tầm 200ml đổ lại con mang đi học cho tiện ạ.
    Ồ giờ có loại sữa bột pha sẵn cho bé lớn tầm 4-5t uống luôn cơ ác, vậy cũng tiện lợi quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tyty_Tee Xem bài viết
    ôi vào ngày được topic mình đang quan tâm và muốn được chia sẻ luôn.
    không biết các mẹ như thế nào chứ ngoài việc cho uống nước mát hay sinh tố thì mình còn nấu chè cho cả nhà ăn, Minh thường xuyên nấu các bữa nhẹ mát và đủ chất như chè hạt sen, sữa chua, bánh flan. Chè thì nấu bằng đường phèn nhe các mẹ cho ngọt thanh mát nè.
    Hihi ăn chè ngon nhưng lại phải nạp thêm đường vào cơ thể, cũng không tốt lắm. Ăn ít ít vừa phải chắc ok hơn mom ha. Nhà mình thi thoảng nấu chè đậu đen, đậu xanh hay chè sen nhưng mấy nhóc cũng k thích chè bằng kem nên chè cuối cùng toàn mẹ ăn, béo như heo luôn hahaha
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con mình rất kén sữa, không biết mùi vị của sữa pha sẵn NAN Optipro 4 ra sao, có dễ uống không me Tyty? mẹ có kinh nghiệm rồi xin cho review chân thực về chất lượng sữa với

Nếu có loại sữa vậy cũng tiện ghê ha vì con mình toàn cho uống sữa tươi thôi, vậy mà cũng lên ký đều đều, chắc dễ nuôi hihi. Ai xài sữa pha sẵn này review coi sao ha để mình nói đứa bạn con cũng mới 2T mà nó than lười uống sữa tươi lẫn sữa bột mẹ pha nên có khi lại hợp sữa này thì sao
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con em cũng uống mấy loại sữa rồi và hay bị nóng táo và mới chuyển sang uống sữa nan được hơn 2 hộp trộm vía có vẻ hợp sữa nên ko bị táo, hấp thụ cũng được sao ý em thấy có vẻ có má chút rồi.
    Sữa Nan thì cá nhân mình thấy mát, lành tính và khá hợp với nhiều bé. Con mình hồi bé cũng hay uống Nan lắm, và thấy bác sĩ cũng hay khuyến nghị cho mấy mẹ sắp sinh mua sữa Nam cho con uống đỡ khi sữa mẹ chưa kịp về
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhiều khi trời nắng nóng quá nghĩ mãi không biết ăn món gì luôn. Người lớn như mình thì dễ chỉ cần bát canh rau muống luộc dầm sấu, thêm ít thịt rang cháy cạnh hoặc tôm rim là xong bữa nhưng mấy con thì nghĩ ra mấy món xoay vần cũng mệt đầu ghê hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BooBooBim Xem bài viết
    Tâm lý chung là như thế thì mình nhẹ nhàng giải thích vì sao không nêm mắm muối khi con dưới 1t và ăn mặn sẽ ảnh hưởng tới thận, sức khỏe bé ra sao. Người Việt mình hay có thói quen ăn mặn nên cũng dễ bị bệnh hơn í
    Nói vụ này mới nhớ hồi xưa lúc bắt đầu cho con ăn dặm, mình cũng phải giải thích với chồng, rất nhiều vì lão ck cũng cứ gào lên sao em nấu gì mà nhạt thếch thế con ăn làm sao được @_@, trời ơi muốn khùng luôn đó. Xong sau đó bắt đầu cho ăn từng 1-3 giọt nước mắm cho có tí vị. Vèo cái giờ tụi nhóc cũng lớn, qua thời gian ăn dặm đó khỏe quá xá hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi trời nắng nóng quá nghĩ mãi không biết ăn món gì luôn. Người lớn như mình thì dễ chỉ cần bát canh rau muống luộc dầm sấu, thêm ít thịt rang cháy cạnh hoặc tôm rim là xong bữa nhưng mấy con thì nghĩ ra mấy món xoay vần cũng mệt đầu ghê hihi
    Bạn này thích ăn giống mình ghê. Lão ck cứ hay trêu, em ăn suốt như thế thì chả mấy chốc mà giàu kkkk. Mình thích có thêm mấy quả cà pháo hoặc tí dưa muối chua nữa là xong bữa, đơn giản vậy thôi. Còn nấu cho mấy nhóc thì nào canh bầu nấu tôm, nấu nghêu, canh bí xanh thịt gà gừng, canh súp khoai tây.... nói chung cũng tới lui nhưng mệt hơn kkkk
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heomoicoi Xem bài viết
    mùa hè bé ở nhà không đi học nên ăn uống rất lung tung, thường xuyên ăn những món ăn vặt không tốt cho sức khỏe như thức ăn nhanh, đồ chiên dầu mỡ,..., em rất lo lắng về vấn đề bổ sung dinh dưỡng đúng cách cho bé trong mùa hè nên cũng tham khảo học hỏi từ các mẹ đây
    Con bạn mấy tuổi rồi? Học mầm non hay tiểu học? Nếu còn học mầm non mình nghĩ ăn uống ở trường cũng ổn mà, không có gì đáng lo chỉ có điều trời nóng và dạo này lại hay mưa, thời tiết thất thường hơn chút thì đáng lo thôi. mẹ chịu khó bổ sung trái cây, ăn cả trái cây để lấy chất xơ, rồi ép nước nếu bé lười ăn, ... thì cũng tốt.
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi peChucpeChe Xem bài viết
    Mùa hè nóng là 1 chuyện, thêm vào nhà mình có thói quen ăn mặn nữa chứ, người lớn thì không sao chứ mấy đứa nhỏ nó cứ ăn rồi khát nước, uống nước vào lại no. Nói chung mình cũng có bớt lại vị mặn rồi nhưng cũng không khả thi mà còn làm tụi nhỏ ăn ít hơn vì không quen vị. nên cũng nan giải lắm, Cứ hè về là mình lại lo
    Nếu thói quen ăn mặn thì không tốt rồi mẹ nó ơi, phải hạn chế nhất là các bé vì sẽ ảnh hưởng tới thận, hệ tiêu hóa và sức khỏe của con nữa. Nhà mình tụi nhóc cũng ăn mặn nên gian nan vụ này lắm, phải giảm dần dần cho con quen vị đó
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé hợp sữa thì thích lắm, bụ lên nhanh chóng nên cha mẹ nào nhìn vậy cũng vui. Bé hợp thì tiếp tục mua cho con uống thôi bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mĩnh cũng vậy đó mẹ, nhưng mà bé nhà mình cũng lười ăn lắm, nên là uống nước hoa quả cũng không cung cấp đủ chất cho bé, cứ qua mỗi mùa hè là bé lại còi đi trông thấy
    Hì, đúng là nỗi lo muôn thuở của các bà mẹ ha. Tại hè nóng nực, người dễ khó chịu bé nào nổi rôm sảy thì còn cực nữa nên bé bỏ ăn là chuyện cũng thường. Thôi thì đành cố gắng chăm lo cho bé, mong mùa hè trôi qua thật nhanh nà <3
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sữa Nan thì cá nhân mình thấy mát, lành tính và khá hợp với nhiều bé. Con mình hồi bé cũng hay uống Nan lắm, và thấy bác sĩ cũng hay khuyến nghị cho mấy mẹ sắp sinh mua sữa Nam cho con uống đỡ khi sữa mẹ chưa kịp về
    Chuẩn không cần chỉnh. Mình sinh 2 bé thì giai đoạn ở bệnh viện mấy ngày sữa chưa về là cho bé uống Nan hết hihihi
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ôi ăn mặn trước mắt là không tốt rồi mẹ nó ơi, nếu như mình không thay đổi được thì mẹ thay đổi từ từ thôi rồi đồng thời chêm vô các món rau trộn trái cây có màu sắc í, các bé thích lắm. Chứ ăn mặn còn uống nước nữa rồi chất đâu mà đủ hic
    Có vẻ nhiều bé thích ăn mặn, chắc do thói quen từ bố mẹ nên bé ăn quen luôn. Con nhà mình nó thích ăn mấy đồ chiên xào, và thịt kho nên khi kho thịt hay phải kho nhạt hơn để tụi nó ăn được nhiều