TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn đảm bảo dưỡng chất cho bé trong mùa hè năng động

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 304 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 843 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thời tiết hè nóng nực làm con em khó chịu và biếng ăn hẳn. Hôm bữa đưa cu cậu đi khám định kỳ thì bác sĩ dặn là mùa này, mẹ phải đặc biệt chú ý đến thực đơn dinh dưỡng mỗi ngày của con, vì thời tiết thay đổi bé sẽ dễ bệnh hoặc sụt cân lắm đấy.

Nghe thế em vội vàng hỏi xin ít bí quyết của bác ngay, xem phải cho con ăn thế nào là hợp lý. Bác mới tư vấn về thực đơn dinh dưỡng cho bé trong mùa hè thế này nè, em share luôn cho chị em nào cần nhé!

Điều căn bản đầu tiên mà mẹ nào cũng cần phải đảm bảo, đó chính là trong các bữa ăn chính của con luôn phải cung cấp đủ 4 nhóm thực phẩm chính: đạm, béo, chất bột đường, các vitamin và khoáng chất. Đây là những nhóm chất giúp bổ sung dinh dưỡng, tăng cường năng lượng cho bé phát triển khỏe mạnh, hỗ trợ tăng trưởng về cả thể chất lẫn trí não. Em để ý rất nhiều mẹ không quan tâm đến vấn đề phải đủ cả 4 nhóm chất trong 1 bữa ăn, có chất này thì lại thiếu chất kia, hoặc một số chị em còn sợ con tăng cân quá mức nên loại bỏ luôn thành phần “chất béo”, tai hại vô cùng nhé các mẹ! Ngoài ra, chị em cũng nhớ phải tăng cường thêm những nhóm thực phẩm sau đây cho con vì chúng đặc biệt rất cần thiết trong khoảng thời gian hè nắng nóng khó chịu như hiện nay:

Các thực phẩm giúp giữ nước, bù nước

Để tránh tình trạng bé mải chơi, tăng cường hoạt động trong hè nhưng lại lười uống nước thì các mẹ buộc phải “tiếp nước” cho con bằng nhóm thực phẩm giúp giữ nước, bù nước nha. Những thực phẩm có khả năng giữ nước cho cơ thể hiệu quả có thể kể đến như sữa chua nguyên chất (có hàm lượng nước khoảng 88%), dưa leo (hàm lượng nước 95%), bắp cải (hàm lượng nước 92%), cà chua (hàm lượng nước 94%), cam (hàm lượng nước khoảng 88%),… Các thực phẩm này sẽ hỗ trợ trong vấn đề cung cấp nước cho cơ thể trẻ, hạn chế tình trạng tim đập nhanh, chuột rút, đau đầu chóng mặt,… do mất nước.

Các thực phẩm tăng sức đề kháng cho bé

Mùa hè là mùa vi khuẩn dễ tấn công bé nhất, bởi bé sẽ tham gia nhiều hoạt động hè, tiếp xúc với nhiều người, cộng với việc thời tiết thay đổi nên cũng sẽ hay bị bệnh hơn. Để hạn chế điều này, chị em hãy bổ sung cho con nhóm thực phẩm có chức năng tăng sức đề kháng, bồi dưỡng cơ thể bé khỏe mạnh, đủ sức chống chọi lại các loại vi khuẩn gây bệnh nhé. Nhóm thực phẩm này bao gồm các loại thức ăn chứa nhiều vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo, dâu tây,…, ngoài ra các loại rau màu xanh đậm, khoai lang, nấm,… cũng tăng cường đề kháng khi chuyển mùa rất tốt.

RTNZGEUtnwHbd45eyi6kAARt6xc-Cb2j54iV4tr4p3fXJqgaMUCVfQy3xCOT1psokoVoSePaLqqEVYMYIfB_FM0tcovfeg
    (Ảnh minh họa, nguồn: pixabay.com)

Các thực phẩm giúp bé hạn chế mồ hôi trộm

Khá nhiều trẻ gặp phải tình trạng ra mồ hôi trộm khi hè đến, việc này khiến các bé dễ bị mất nước, cơ thể trở nên yếu ớt, dễ mệt mỏi, suy kiệt hơn. Mẹ cần có giải pháp “chấn chỉnh” vấn đề mồ hôi trộm của bé ngay, đó chính là bổ sung thêm những món ăn giúp bé hạn chế mồ hôi trộm như cháo sò, cháo trai, chè đậu đen hoặc đậu xanh, các loại trái cây tươi mát, rau má, rau ngót,…

À tiện thể đây em cũng gợi ý cho mọi người một số món ăn thanh mát, kích thích vị giác và vô cùng phù hợp với bé trong mùa hè nha! Các mẹ có thể nấu canh mồng tơi, canh nghêu nấu riêu, bún cá, salad rau củ ăn kèm phô mai, bí đao cuộn tôm thịt,… và chuẩn bị những món tráng miệng mà hầu như bé nào cũng thích như sinh tố, trái cây cắt sẵn ướp lạnh, sữa chua tự làm, chè đậu đen, đậu xanh,… vừa bổ vừa dễ ăn.

Ngoài ra, có một loại thực phẩm mà em nghĩ sẽ không mẹ nào bỏ qua chính là sữa. Sữa có thể cung cấp nước, dưỡng chất cũng như năng lượng cho các bé trong cả ngày dài hoạt động. Nhưng tìm được một loại sữa có vị thanh mát, dễ uống phù hợp với mùa hè thì cũng hơi khó à nha! Tuy nhiên, khó không có nghĩa là không thể, cách đây khoảng 7 tháng, em phát hiện ra sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 và đã cho bé ở nhà dùng thử, kết quả trên cả tuyệt vời. Sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 có vị ngọt thanh vì không chứa đường mía nên con em rất thích, uống bao nhiêu cũng không ngán hihi. Dòng sữa này còn đặc biệt ở chỗ có chứa Đạm OPTIPRO, uống 2 hộp sẽ cung cấp đến 40% lượng đạm trẻ cần mỗi ngày. Bên cạnh đó, sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 còn chứa sắt, kẽm, chất xơ, Omega-3, vitamin D, phốt pho,… sẵn sàng bổ sung dưỡng chất giúp bé phát triển .
    05hrVhsozAiixPpBfXGa7FmmkfCnPZrMnumlw3FKK_2JpXO6LxTgVy_8FXXej4G92hB3ECa7sHIFkRqQtqx5J1hIQ53h-QVsA5MbaoH_kdsIi0MW9dizrG9l_djIvaxg5vneapA4td3EeXiw4PNxqonuXdVAtnHFBvBj_X6ExWGjf8rsX5UZeDzRivRQ
    Một điểm nữa khiến em cực thích ở NAN OPTPRO 4 hộp pha sẵn là rất tiện lợi, mỗi lần con đi đâu chỉ cần bỏ vào giỏ của bé 2 – 3 hộp là mẹ hoàn toàn yên tâm. Sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 giàu dinh dưỡng với công thức đặc biệt từ Thụy Sỹ, hỗ trợ tăng sức đề kháng và hệ tiêu hóa của bé rất tốt, từ khi cho sử dụng thì bé nhà em trộm vía ít ốm vặt hơn, cân nặng chiều cao đều đạt chuẩn, cứ tăng đều đều. Theo em đây là một dòng sữa đáng thử, các mẹ có thể cân nhắc cho con sử dụng và tự trải nghiệm hiệu quả của sữa công thức pha sẵn NAN OPTPRO 4 nha :3

Chị em nào muốn thử trước thì NAN 4 đang có chương trình tặng mẫu thử hoàn toàn miễn phí nè, cứ vào đây đăng ký là sẽ nhận được ngay nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mùa hè nóng nực nên ưu tiên những món nước, món mát để kích thích bé và giúp việc ăn uống trở nên dễ dàng hơn hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyên mục hay quá mà chưa thấy mấy mẹ vào chia sẻ. Mình đặt gạch hóng trước hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi robusta81 Xem bài viết
    Mùa hè nóng nực nên ưu tiên những món nước, món mát để kích thích bé và giúp việc ăn uống trở nên dễ dàng hơn hihi
    mùa hè vốn dĩ đã nóng rồi, mà thời tiết dạo gần đây còn khó chịu hơn ngày trước nhiều nên trẻ đã biếng ăn lại còn biếng hơn, chỉ ham uống nước và các thức uống mát lạnh thôi. Nếu giờ có thức uống đảm bảo đủ dưỡng chất bù qua cho bé thì quá tuyệt luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,534 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi batia Xem bài viết
    mùa hè vốn dĩ đã nóng rồi, mà thời tiết dạo gần đây còn khó chịu hơn ngày trước nhiều nên trẻ đã biếng ăn lại còn biếng hơn, chỉ ham uống nước và các thức uống mát lạnh thôi. Nếu giờ có thức uống đảm bảo đủ dưỡng chất bù qua cho bé thì quá tuyệt luôn
    Uh mình cho con uống cam chanh dưa hấu trái cây tươi ép các kiểu cho con thêm nhiều kháng sinh và vitamin. Rồi kết hợp ăn mấy món chuyên trị cho mùa nóng như canh cua rau đau mồng tơi, canh sườn sấu, canh chua nghêu... kiểu vậy nên mấy nhóc cũng hào hứng ăn uống hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh mình cho con uống cam chanh dưa hấu trái cây tươi ép các kiểu cho con thêm nhiều kháng sinh và vitamin. Rồi kết hợp ăn mấy món chuyên trị cho mùa nóng như canh cua rau đau mồng tơi, canh sườn sấu, canh chua nghêu... kiểu vậy nên mấy nhóc cũng hào hứng ăn uống hơn
    Mĩnh cũng vậy đó mẹ, nhưng mà bé nhà mình cũng lười ăn lắm, nên là uống nước hoa quả cũng không cung cấp đủ chất cho bé, cứ qua mỗi mùa hè là bé lại còi đi trông thấy
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mùa hè nóng là 1 chuyện, thêm vào nhà mình có thói quen ăn mặn nữa chứ, người lớn thì không sao chứ mấy đứa nhỏ nó cứ ăn rồi khát nước, uống nước vào lại no. Nói chung mình cũng có bớt lại vị mặn rồi nhưng cũng không khả thi mà còn làm tụi nhỏ ăn ít hơn vì không quen vị. nên cũng nan giải lắm, Cứ hè về là mình lại lo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi peChucpeChe Xem bài viết
    Mùa hè nóng là 1 chuyện, thêm vào nhà mình có thói quen ăn mặn nữa chứ, người lớn thì không sao chứ mấy đứa nhỏ nó cứ ăn rồi khát nước, uống nước vào lại no. Nói chung mình cũng có bớt lại vị mặn rồi nhưng cũng không khả thi mà còn làm tụi nhỏ ăn ít hơn vì không quen vị. nên cũng nan giải lắm, Cứ hè về là mình lại lo
    ôi ăn mặn trước mắt là không tốt rồi mẹ nó ơi, nếu như mình không thay đổi được thì mẹ thay đổi từ từ thôi rồi đồng thời chêm vô các món rau trộn trái cây có màu sắc í, các bé thích lắm. Chứ ăn mặn còn uống nước nữa rồi chất đâu mà đủ hic
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi ăn mặn trước mắt là không tốt rồi mẹ nó ơi, nếu như mình không thay đổi được thì mẹ thay đổi từ từ thôi rồi đồng thời chêm vô các món rau trộn trái cây có màu sắc í, các bé thích lắm. Chứ ăn mặn còn uống nước nữa rồi chất đâu mà đủ hic
    đó là còn chưa kể uống nước lại còn đòi uống nước đá lạnh cơ rồi viêm họng, thời gian sau này là mình hết chiều, chỉ cho uống nước mát mát nhẹ nhẹ thôi
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đó là còn chưa kể uống nước lại còn đòi uống nước đá lạnh cơ rồi viêm họng, thời gian sau này là mình hết chiều, chỉ cho uống nước mát mát nhẹ nhẹ thôi
    bởi cứ mùa hè về là nào là sổ mũi, nào là viêm họng, rồi nóng cứ lặp đi lặp lại khổ lắm. Em thấy chủ thớt nêu vấn đề là em bay vào hóng ngay làm sao để cùng con vượt qua mùa hè vừa tuyệt vừa mệt này
    • 508 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mùa hè này các mẹ chú ý thực đơn cho bé nhe, đừng ăn cay hay ăn vì sẽ kich thích bé uống nước nhiều dẫn tới no là 1, viêm họng là 2, nhiều khi nóng sốt là 3,... cũng đừng cho trẻ ăn béo vì sẽ dễ ngán khó tiêu.
    Cho ăn nhiều rau xanh, các thực phẩm mát, giải nhiệt dễ nuốt như canh mồng tơi, canh chua, mướp,... để cung cấp chất xơ và vitamin nhiều hơn đồng thời giúp trẻ cảm thấy dễ chịu, mát người, hạn chế tình trạng biếng ăn nha,
    em thấy như các mẹ nói cũng hay là làm xalat trái cây nhiều màu sắc í
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Pechucpeche đừng cho ăn mặn nhiều nữa nhe, với cả đồ mặn thường mọi người nghĩ sẽ để lâu được nên hay ỷ y , nhưng vô mùa hè rồi thời tiết oi bức, mẹ đừng để thức ăn dễ bị nhiễm khuẩn và gây hại cho sức khỏe con.
    • 508 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mùa hè bé ở nhà không đi học nên ăn uống rất lung tung, thường xuyên ăn những món ăn vặt không tốt cho sức khỏe như thức ăn nhanh, đồ chiên dầu mỡ,..., em rất lo lắng về vấn đề bổ sung dinh dưỡng đúng cách cho bé trong mùa hè nên cũng tham khảo học hỏi từ các mẹ đây
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heomoicoi Xem bài viết
    mùa hè bé ở nhà không đi học nên ăn uống rất lung tung, thường xuyên ăn những món ăn vặt không tốt cho sức khỏe như thức ăn nhanh, đồ chiên dầu mỡ,..., em rất lo lắng về vấn đề bổ sung dinh dưỡng đúng cách cho bé trong mùa hè nên cũng tham khảo học hỏi từ các mẹ đây
    con mình cũng đang gặp phải tình trạng tương tự như mẹ luôn, mùa hè thời tiết nóng nực làm bé khó chịu, biếng ăn hẳn.
    Đi du lịch thì còn ăn nhiều chứ ở nhà thì ôi thôi lười lắm, ham chơi còn bị sụt cân do hay bị cảm vặt, viêm họng,... mình cũng đang băn khoăn lắm thực đơn cho con.
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con mình cũng đang gặp phải tình trạng tương tự như mẹ luôn, mùa hè thời tiết nóng nực làm bé khó chịu, biếng ăn hẳn.
    Đi du lịch thì còn ăn nhiều chứ ở nhà thì ôi thôi lười lắm, ham chơi còn bị sụt cân do hay bị cảm vặt, viêm họng,... mình cũng đang băn khoăn lắm thực đơn cho con.
    Oh, đi du lịch mà bé ăn nhiều à, mẹ batia làm sao hay vậy?
    bé nhà mình dù đi du lịch hay ở nhà đều chán ăn hết =))))
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oh, đi du lịch mà bé ăn nhiều à, mẹ batia làm sao hay vậy?
    bé nhà mình dù đi du lịch hay ở nhà đều chán ăn hết =))))
    Đi chơi mà, nên sẽ di chuyển liên tục bé sẽ mau đói nên mình lựa chọn những thực phẩm gọn nhẹ nhưng đầy đủ dưỡng chất, chia khẩu phần ăn thành nhiều bữa nhỏ, mỗi lần cho con ăn một ít trải dài suốt ngày
    • 508 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ cũng tăng cường các bữa phụ gồm các thực phẩm tốt cho sức khỏe bé như phô mai, trái cây, sữa chua, các loại sữa,...
    các thực phẩm này thì hầu như trẻ nhỏ nào cũng thích hết á
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói đến mùa hè rồi đi du lịch, các bé nhà các me có bị mồ hôi trộm hay rôm sảy không? đi du lịch di chuyển nhiều, ta nói quần áo gi ướt nhem , em lo sợ bị cảm quá trời luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói đến mùa hè rồi đi du lịch, các bé nhà các me có bị mồ hôi trộm hay rôm sảy không? đi du lịch di chuyển nhiều, ta nói quần áo gi ướt nhem , em lo sợ bị cảm quá trời luôn
    ahhh, cái này thì mình kinh nghiệm lắm nè, mẹ nó cho bé uống thêm các loại nước mát như rau má, nước sâm, sinh tố,... Bổ sung nước đều đặn cho con rải rác trong ngày, tránh trường hợp để bé quá khát rồi mới cho uống, không nên cho trẻ uống nhiều nước trước hoặc trong bữa ăn vì có thể khiến bé bị no ngang, chán ăn.
    Mà nói đến các loại sữa pha sẵn cho con, mình đang lăn tăn, vì é nhà mình cũng kén, không biết có loại nào phù hợp cho việc vừa bổ sung dưỡng chất đủ cho con vừa dễ uống không các mẹ?
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ahhh, cái này thì mình kinh nghiệm lắm nè, mẹ nó cho bé uống thêm các loại nước mát như rau má, nước sâm, sinh tố,... Bổ sung nước đều đặn cho con rải rác trong ngày, tránh trường hợp để bé quá khát rồi mới cho uống, không nên cho trẻ uống nhiều nước trước hoặc trong bữa ăn vì có thể khiến bé bị no ngang, chán ăn.
    Mà nói đến các loại sữa pha sẵn cho con, mình đang lăn tăn, vì é nhà mình cũng kén, không biết có loại nào phù hợp cho việc vừa bổ sung dưỡng chất đủ cho con vừa dễ uống không các mẹ?
    Nghe nói NAN 4 nay có dạng sữa hộp pha sẵn, ngoài chủ top ra có chị nào dùng thử chưa? Con có thích không? Tăng trưởng thế nào?