TIN TÀI TRỢ.

Thay đổi thực đơn mỗi ngày: 1 trong 4 cách giúp bữa sáng của con thêm hấp dẫn, thú vị

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.6K Lượt đọc
  • 321 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 623 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Em thấy các mẹ nhà mình thường lo lắng khoản ăn sáng của gia đình lắm. Có mẹ thì bận tối mắt tối mũi không có thời gian chuẩn bị, có mẹ thì dù đã chuẩn bị rất kỹ càng, dành nhiều tâm huyết nhưng con lại không hứng thú Khổ, như hàng xóm cạnh nhà em, sáng nào cũng như sáng nấy, cứ tầm 6h30 là đã nghe tiếng chị vợ giục giã, bắt ép con ăn nhanh nhanh để kịp giờ học, giờ đi làm của bố mẹ, thành thử ra bữa sáng cứ như cực hình ấy. Hay như các chị đồng nghiệp của em cũng vậy, ai cũng bảo dù đã nghe ra rả rằng bữa sáng là bữa ăn quan trọng nhất ngày, cung cấp dinh dưỡng cũng như năng lượng giúp con học tập tốt hơn, nhưng phần vì bận, phần vì con dậy quá muộn nên bữa sáng chỉ ăn nhẹ hay ăn qua loa thôi.

Thú thật con em trước đây cũng y chang vậy, nhưng từ ngày em áp dụng tuyệt chiêu “4 nên cho một bữa sáng” thì dần dần con đã hứng thú, thậm chí còn mong chờ bữa sáng của mẹ nữa. Và đây là những điều em đã làm để con thật sự tận hưởng bữa sáng của mình đây ạ!

1. Nên cho con đi ngủ sớm và ngủ đúng giờ:

Trẻ càng thức khuya càng chậm phát triển chiều cao, trí não, cũng như sẽ uể oải, mệt mỏi vào sáng ngày hôm sau. Vì thế, bố mẹ nên cho bé ngủ vào lúc 20h30 – 21h và đánh thức con dậy lúc 6h sáng để con có thời gian vệ sinh cá nhân, ăn sáng và đến trường nhé!

Theo nhiều nghiên cứu khoa học, hormone tăng trưởng sẽ được tiết ra nhiều nhất lúc trẻ ngủ say vào ban đêm. Chính vì thế, bố mẹ nên hạn chế cho con tiếp xúc với iPad, kể cho con một câu chuyện hay để con dễ dàng vào giấc và ngủ sâu hơn.

2. Nên cùng con vận động buổi sáng

Tập thể dục buổi sáng không những giúp cơ thể bé trao đổi chất tốt hơn, mà còn phát triển kỹ năng vận động, tỉnh táo và ăn sáng ngon miệng hơn. Chính vì thế, bố mẹ hãy dành khoảng 10 phút cùng bé thể dục hay đi bộ quanh khu chung cư… trước khi ăn sáng nhé!

3. Nên dạy con về tầm quan trọng của bữa sáng

TzXEg3AJtr_ICMhOtJsVJVzxhmaj7rqf9_67CvBjskUU2JCdtjTyVewiCvE4XpfXJNF0OBAC53kCuvtElQ7wVwgiAYhnsDU

Ảnh minh họa

Hầu hết các chuyên gia dinh dưỡng đều khuyến khích bố mẹ nên cho trẻ ăn sáng tại nhà. Vì một bữa sáng lành mạnh không những cung cấp năng lượng, dưỡng chất cho cả ngày dài, mà còn giúp bé thêm tập trung, tỉnh táo và tiếp thu bài vở tốt hơn.

Thế nhưng chỉ bố mẹ nhận thức thôi thì chưa đủ, bản thân các bé nhà mình cũng cần hiểu rõ về những lợi ích của việc ăn sáng lành mạnh. Hãy cho trẻ phụ bếp vào những lúc rảnh rỗi mẹ nhé! Vì khi được tận tay tiếp xúc, sơ chế, trình bày món ăn, trẻ sẽ thêm yêu thích việc nấu nướng, từ đó hiểu hơn về tầm quan trọng của bữa sáng, cũng như rèn thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ.

4. Nên thay đổi thực đơn ăn sáng hàng ngày, chuẩn bị các món ngon cho con mang đến trường

Nếu một tuần chỉ quanh qua quẩn lại một vài món, hẳn sẽ khiến bé nhà mình nhàm chán. Vì thế, mẹ nên thường xuyên thay đổi thực đơn ăn sáng, quan tâm đến sở thích, cũng như mong muốn của con. Ngoài ra, một bữa ăn đa dạng thực phẩm cũng sẽ giúp tăng sự thèm ăn, cung cấp thêm nhiều dưỡng chất có lợi cho sức khỏe của bé nữa đó ạ!

WyVNslFGzwnQD9HBpiw_8sffOXMkFZaTymHHVAMj4K0mKLAd-8J3DaShkXwo17CTnk5HW6VWtPmqmJ6w6nP0iyLObsJnWg

Ảnh minh họa, nguồn Milo

Với cả các mẹ nên lưu ý nè, bữa sáng có thể giúp con no lâu nhưng nhiều khi cũng không cân bằng và đầy đủ dưỡng chất đâu. Vì theo em được biết, một buổi sáng cần cung cấp ít nhất 30% năng lượng cần thiết cho một ngày. Tuy nhiên, theo Viện Dinh dưỡng Quốc gia Việt Nam, trẻ em Việt Nam chỉ được cung cấp 23% năng lượng với thói quen ăn uống hiện tại. Vì thế bên cạnh bữa ăn hàng ngày em hay cho con uống thêm 1 hộp MILO Bữa Sáng. Và đây chính là thực đơn bữa sáng trọn tuần vừa nhanh gọn vừa đủ chất của nhà em đây ạ!

• Thứ 2: Sandwich, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 3: Bún bò, 1 quả dưa chuột hoặc 1 quả táo, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 4: Phở, 1 quả cam hoặc 1 miếng dưa hấu, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 5: Bún xào thập cẩm, 1 miếng xoài, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 6: Cơm rang, 1 quả quýt ngọt, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 7 và Chủ Nhật thì sẽ chiều vào sở thích và mong muốn của con nha các mẹ!

Ngoài bữa sáng thì mẹ cũng nên chuẩn bị thêm đồ ăn nhẹ như quả táo, nho, dâu và thêm 1 hộp MILO Giờ Ra Chơi để tiếp thêm năng lượng và giúp bé hạn chế các món ăn vặt không tốt nha.

Nói thêm về 2 bạn MILO Bữa Sáng và MILO Giờ Ra Chơi cho các mẹ cùng biết nhé! Bạn MILO Bữa Sáng thì thành phần gồm sữa và bộ ba ngũ cốc yến mạch, gạo lức, lúa mì, giúp cung cấp cho con tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế. Còn MILO Giờ Ra Chơi thì cung cấp các dưỡng chất cần thiết như sắt, vitamin và khoáng chất thiết yếu… giúp phát triển tốt hơn mỗi ngày và tiếp thêm năng lượng để con thỏa thích học tập và vui chơi trong năm học mới đó ạ!

Không biết các mẹ nhà mình có mẹo hay gì khác không, chia sẻ thêm cùng em nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết
    Em thấy các mẹ nhà mình thường lo lắng khoản ăn sáng của gia đình lắm. Có mẹ thì bận tối mắt tối mũi không có thời gian chuẩn bị, có mẹ thì dù đã chuẩn bị rất kỹ càng, dành nhiều tâm huyết nhưng con lại không hứng thú Khổ, như hàng xóm cạnh nhà em, sáng nào cũng như sáng nấy, cứ tầm 6h30 là đã nghe tiếng chị vợ giục giã, bắt ép con ăn nhanh nhanh để kịp giờ học, giờ đi làm của bố mẹ, thành thử ra bữa sáng cứ như cực hình ấy. Hay như các chị đồng nghiệp của em cũng vậy, ai cũng bảo dù đã nghe ra rả rằng bữa sáng là bữa ăn quan trọng nhất ngày, cung cấp dinh dưỡng cũng như năng lượng giúp con học tập tốt hơn, nhưng phần vì bận, phần vì con dậy quá muộn nên bữa sáng chỉ ăn nhẹ hay ăn qua loa thôi.

Thú thật con em trước đây cũng y chang vậy, nhưng từ ngày em áp dụng tuyệt chiêu “4 nên cho một bữa sáng” thì dần dần con đã hứng thú, thậm chí còn mong chờ bữa sáng của mẹ nữa. Và đây là những điều em đã làm để con thật sự tận hưởng bữa sáng của mình đây ạ!

1. Nên cho con đi ngủ sớm và ngủ đúng giờ:

Trẻ càng thức khuya càng chậm phát triển chiều cao, trí não, cũng như sẽ uể oải, mệt mỏi vào sáng ngày hôm sau. Vì thế, bố mẹ nên cho bé ngủ vào lúc 20h30 – 21h và đánh thức con dậy lúc 6h sáng để con có thời gian vệ sinh cá nhân, ăn sáng và đến trường nhé!

Theo nhiều nghiên cứu khoa học, hormone tăng trưởng sẽ được tiết ra nhiều nhất lúc trẻ ngủ say vào ban đêm. Chính vì thế, bố mẹ nên hạn chế cho con tiếp xúc với iPad, kể cho con một câu chuyện hay để con dễ dàng vào giấc và ngủ sâu hơn.

2. Nên cùng con vận động buổi sáng

Tập thể dục buổi sáng không những giúp cơ thể bé trao đổi chất tốt hơn, mà còn phát triển kỹ năng vận động, tỉnh táo và ăn sáng ngon miệng hơn. Chính vì thế, bố mẹ hãy dành khoảng 10 phút cùng bé thể dục hay đi bộ quanh khu chung cư… trước khi ăn sáng nhé!

3. Nên dạy con về tầm quan trọng của bữa sáng

VGBiSSm5M1fW3u62LaomeUUWNN6wFO3m2syQzudB0zPMl99lLfo_CxTEEWTaBSRpdGw3lUCrHelxenU8ebiZCam3zC0NCg

Ảnh minh họa

Hầu hết các chuyên gia dinh dưỡng đều khuyến khích bố mẹ nên cho trẻ ăn sáng tại nhà. Vì một bữa sáng lành mạnh không những cung cấp năng lượng, dưỡng chất cho cả ngày dài, mà còn giúp bé thêm tập trung, tỉnh táo và tiếp thu bài vở tốt hơn.

Thế nhưng chỉ bố mẹ nhận thức thôi thì chưa đủ, bản thân các bé nhà mình cũng cần hiểu rõ về những lợi ích của việc ăn sáng lành mạnh. Hãy cho trẻ phụ bếp vào những lúc rảnh rỗi mẹ nhé! Vì khi được tận tay tiếp xúc, sơ chế, trình bày món ăn, trẻ sẽ thêm yêu thích việc nấu nướng, từ đó hiểu hơn về tầm quan trọng của bữa sáng, cũng như rèn thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ.

4. Nên thay đổi thực đơn ăn sáng hàng ngày, chuẩn bị các món ngon cho con mang đến trường

Nếu một tuần chỉ quanh qua quẩn lại một vài món, hẳn sẽ khiến bé nhà mình nhàm chán. Vì thế, mẹ nên thường xuyên thay đổi thực đơn ăn sáng, quan tâm đến sở thích, cũng như mong muốn của con. Ngoài ra, một bữa ăn đa dạng thực phẩm cũng sẽ giúp tăng sự thèm ăn, cung cấp thêm nhiều dưỡng chất có lợi cho sức khỏe của bé nữa đó ạ!

Zkp7AJqMOxY5rzQuq-5KOjbyPxAfLRmKym9fWa4aNGxGj5JZMu-FHPgvl-bMyFa6ZuTo-FcX-vvmsyLxGb-Gk8enFJ5Kmg

Ảnh minh họa, nguồn Milo

Với cả các mẹ nên lưu ý nè, bữa sáng có thể giúp con no lâu nhưng nhiều khi cũng không cân bằng và đầy đủ dưỡng chất đâu. Vì theo em được biết, một buổi sáng cần cung cấp ít nhất 30% năng lượng cần thiết cho một ngày. Tuy nhiên, theo Viện Dinh dưỡng Quốc gia Việt Nam, trẻ em Việt Nam chỉ được cung cấp 23% năng lượng với thói quen ăn uống hiện tại. Vì thế bên cạnh bữa ăn hàng ngày em hay cho con uống thêm 1 hộp MILO Bữa Sáng. Và đây chính là thực đơn bữa sáng trọn tuần vừa nhanh gọn vừa đủ chất của nhà em đây ạ!

• Thứ 2: Sandwich, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 3: Bún bò, 1 quả dưa chuột hoặc 1 quả táo, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 4: Phở, 1 quả cam hoặc 1 miếng dưa hấu, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 5: Bún xào thập cẩm, 1 miếng xoài, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 6: Cơm rang, 1 quả quýt ngọt, 1 hộp MILO Bữa Sáng
    • Thứ 7 và Chủ Nhật thì sẽ chiều vào sở thích và mong muốn của con nha các mẹ!

Ngoài bữa sáng thì mẹ cũng nên chuẩn bị thêm đồ ăn nhẹ như quả táo, nho, dâu và thêm 1 hộp MILO Giờ Ra Chơi để tiếp thêm năng lượng và giúp bé hạn chế các món ăn vặt không tốt nha.

Nói thêm về 2 bạn MILO Bữa Sáng và MILO Giờ Ra Chơi cho các mẹ cùng biết nhé! Bạn MILO Bữa Sáng thì thành phần gồm sữa và bộ ba ngũ cốc yến mạch, gạo lức, lúa mì, giúp cung cấp cho con tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế. Còn MILO Giờ Ra Chơi thì cung cấp các dưỡng chất cần thiết như sắt, vitamin và khoáng chất thiết yếu… giúp phát triển tốt hơn mỗi ngày và tiếp thêm năng lượng để con thỏa thích học tập và vui chơi trong năm học mới đó ạ!

Không biết các mẹ nhà mình có mẹo hay gì khác không, chia sẻ thêm cùng em nhé!
    Phải học hỏi thêm các cách mà chủ top chia sẻ mới được. Em đến khổ sở với bé nhà em vì bạn ấy lười ăn lắm, may thử thay đổi luôn cho bé ấy xem có thay đổi gì không.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng nào cũng như sáng nào ăn uống với các bạn ấy như là cực hình với em ấy, hỏi ăn cái gì cũng không ăn. Mà cho ăn thì lâu ơi là lâu, nhiều lúc bực lắm cơ. Không ăn thì em sợ con thiếu chất, nhiều khi ăn mà chưa gì đã nào thì khóc, giả vờ buồn nôn...mệt lắm các mẹ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì anh lớn mới vào nề nếp ăn sáng, còn cô bé thì ngày nào cũng đi học muộn chỉ vì bữa sáng, may mà mới mẫu giáo đấy chứ vào cấp 1 chắc suốt ngày mẹ bị phê bình vì để con đi học muộn mất. Cũng đang tìm giải pháp cho bữa sáng của cả gia đình đây ạ, hóng chia sẻ từ các mẹ.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Sáng nào cũng như sáng nào ăn uống với các bạn ấy như là cực hình với em ấy, hỏi ăn cái gì cũng không ăn. Mà cho ăn thì lâu ơi là lâu, nhiều lúc bực lắm cơ. Không ăn thì em sợ con thiếu chất, nhiều khi ăn mà chưa gì đã nào thì khóc, giả vờ buồn nôn...mệt lắm các mẹ à.
    Bé nhà mình thì ăn không đến nỗi chậm, nhưng cái vấn đề là hỏi ăn gì thì k quyết định được, nhiều hôm mình tự quyết cho đi ăn món mình chọn thì bạn ý k chịu ăn thế nên cuối cùng vẫn fai để bạn ý chọn món bạn ý thích đấy ạ, nhưng để theo sở thích thì hậu quả là muộn học suốt

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,343 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc 4 nên của mẹ nó mà đúng quá. Mình ngày bé đều không làm theo được cái nên nào của mẹ nó nên cứ lẻo khà lẻo khẻo, đi học nhiều khi mệt, mất tập trung mà không hiểu vì sao. Mãi sau này đến khi đi làm rồi, tiếp cận nhiều thông tin mới hiểu được ý nghĩa quan trọng của bữa sáng. Từ đó ngày nào mình cũng ăn sáng đầy đủ - trừ cuối tuần dậy muộn thì ăn bữa sáng/trưa kết hợp. Đúc rút được kinh nghiệm, mình luôn bắt con phải ăn sáng đầy đủ trước khi đi học để con có đủ năng lượng cho học tập buổi sáng.
    • 884 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mẹ nó mấy tuổi rồi? Mình để tiết kiệm thời gian thì từ tối hôm trước đã đưa ra mấy lựa chọn là con thích ăn gì sáng mai. Sáng hôm sau cứ thế là thực hiện. Nhiều hôm ăn cũng chậm thì mình cho con uống sữa luôn, bánh hoặc bún phở bỏ lại cũng được. Mà các mẹ lưu ý là trẻ con (từ cấp 1 trở xuống) không thể ăn hết 1 suất bún phỏ như người lớn được. Vậy nên sáng có cho con đi ăn hay mua về thì các mẹ nhớ san ra, nhìn cả bát to đấy thì đứa nào cũng sợ ý.
    • 884 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải học hỏi thêm các cách mà chủ top chia sẻ mới được. Em đến khổ sở với bé nhà em vì bạn ấy lười ăn lắm, may thử thay đổi luôn cho bé ấy xem có thay đổi gì không.
    Lười ăn thì do nhiều nguyên nhân có khi do rối loạn tiêu hóa, thức ăn không hợp hoặc do vì bị ép ăn nên làm bé sợ, chán ăn. Mẹ nó nên xác định được nguyên nhân bé lười ăn là do sao để tìm cách khắc phục. Lười ăn đồng nghĩa với việc không có đủ dinh dưỡng nuôi cơ thể, bé sẽ gầy còm, sức đề kháng kém cùng vô vàn các vde khác nữa. Thế bé nhà mẹ nó có chịu uống sữa không? Vì sữa là 1 cách để bổ sung dinh dưỡng hiệu quả nhất khi bé lười ăn đó ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maithang5 Xem bài viết
    Lười ăn thì do nhiều nguyên nhân có khi do rối loạn tiêu hóa, thức ăn không hợp hoặc do vì bị ép ăn nên làm bé sợ, chán ăn. Mẹ nó nên xác định được nguyên nhân bé lười ăn là do sao để tìm cách khắc phục. Lười ăn đồng nghĩa với việc không có đủ dinh dưỡng nuôi cơ thể, bé sẽ gầy còm, sức đề kháng kém cùng vô vàn các vde khác nữa. Thế bé nhà mẹ nó có chịu uống sữa không? Vì sữa là 1 cách để bổ sung dinh dưỡng hiệu quả nhất khi bé lười ăn đó ạ.
    Lười ăn thì có thể đi tìm nguyên nhân giúp con hết lười ăn, còn bé nhà mình thì không có hứng thú với bữa sáng nên cứ tìm mọi cách lần nữa bằng cách thay đổi món muốn ăn liên tục, đến khi hết kiên nhẫn và bé đói lắm rồi thì mới chịu chọn đại 1 món ăn cho xong ý.

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 760 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mrmon Xem bài viết
    Bé nhà mình thì ăn không đến nỗi chậm, nhưng cái vấn đề là hỏi ăn gì thì k quyết định được, nhiều hôm mình tự quyết cho đi ăn món mình chọn thì bạn ý k chịu ăn thế nên cuối cùng vẫn fai để bạn ý chọn món bạn ý thích đấy ạ, nhưng để theo sở thích thì hậu quả là muộn học suốt
    Các bạn ý công nhận là thay đổi liên xoành xoạch ý. Lúc muốn cái này, lúc muốn cái kia. Mình thì ko nấu đồ ăn sáng cho con do sáng bận nên hai mẹ con thường sẽ dừng ở 1 quán trên đường đi học để ăn. Có hôm đến cổng trường rồi mà vẫn chưa nghĩ ra thích ăn gì. Mình biết tính con nên luôn bắt uống sữa ở nhà đã, để đảm bảo là có tí dưỡng chất. Chả hiểu con mình giống ai chứ như mình thì sáng chỉ cần cái bánh mì kẹp ruốc ăn liền hoặc bánh ngọt là xong bữa sáng luôn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 760 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top ơi, bạn mua Milo Bữa sáng và Milo Giờ ra chơi cho con ở đâu thế? Mình đang tìm hiểu thông tin thì không tìm được tí thông tin nào về Milo Giờ ra chơi luôn.
    • 2,719 Bài viết

• 4,561 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe các mẹ kể các bé nhà các mẹ có vẻ khó ăn uống ghê. Trộm vía con nhà mình cực dễ ăn và lại còn nghiện món ngũ cốc nữa. Thế nên sáng nào cũng chỉ cần bỏ 1 hoặc 2 hộp sữa rồi cho 1 cốc ngũ cốc vào, trộn lên là các bạn ý ăn ngon lành và sung sướng, chỉ 5-10 phút là xong. Ngũ cốc cũng đã có dưỡng chất cộng với sữa nữa nên là 1 món đáp ứng đủ cả 2 tiêu chí, nhanh gọn, không bị nóng để các con phải chờ nguội mới ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,202 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Đọc 4 nên của mẹ nó mà đúng quá. Mình ngày bé đều không làm theo được cái nên nào của mẹ nó nên cứ lẻo khà lẻo khẻo, đi học nhiều khi mệt, mất tập trung mà không hiểu vì sao. Mãi sau này đến khi đi làm rồi, tiếp cận nhiều thông tin mới hiểu được ý nghĩa quan trọng của bữa sáng. Từ đó ngày nào mình cũng ăn sáng đầy đủ - trừ cuối tuần dậy muộn thì ăn bữa sáng/trưa kết hợp. Đúc rút được kinh nghiệm, mình luôn bắt con phải ăn sáng đầy đủ trước khi đi học để con có đủ năng lượng cho học tập buổi sáng.
    Ở VN mình thấy thì hầu như bữa sáng mọi người chỉ ăn qua loa thôi chứ k đc chú trọng, bữa ăn chú trọng nhất lại là bữa tối khi cả gia đình ăn cùng nhau. Trong khi đó bữa sáng lại được đánh giá là bữa ăn quan trọng nhất vì sẽ cung cấp năng lượng cho 1 ngày mới, hôm nào mà mình k ăn sáng hoặc ăn ít chút là thấy đói điên lên được, k tập trung làm đc cái gì cả chỉ mong nhanh nhanh đến trưa để còn đi ăn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,202 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha_susu Xem bài viết
    Các bạn ý công nhận là thay đổi liên xoành xoạch ý. Lúc muốn cái này, lúc muốn cái kia. Mình thì ko nấu đồ ăn sáng cho con do sáng bận nên hai mẹ con thường sẽ dừng ở 1 quán trên đường đi học để ăn. Có hôm đến cổng trường rồi mà vẫn chưa nghĩ ra thích ăn gì. Mình biết tính con nên luôn bắt uống sữa ở nhà đã, để đảm bảo là có tí dưỡng chất. Chả hiểu con mình giống ai chứ như mình thì sáng chỉ cần cái bánh mì kẹp ruốc ăn liền hoặc bánh ngọt là xong bữa sáng luôn rồi.
    Công nhận đấy, vừa bảo thích ăn cái này xong đổi sang cái khác luôn đc, chiều theo ý các bạn ý thì có mà hết ngày luôn, mình hay mua bánh mỳ, bơ, phomai, pate để trong tủ lạnh, sáng dậy làm bánh mỳ cho 2 bạn nhà mình kèm theo 1 hộp sữa nữa, tuần 2 bữa như vậy, còn 3 bữa thì ra hàng ăn nên cũng đỡ. Mình thì vẫn cho uống sữa tươi không đường ở nhà thôi, đang thấy chủ top nói đến MILO bữa sáng và MILO Giờ ra chơi nên cũng đang hóng xem có mẹ nào cho con dùng rồi k để xin ít reviews
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 720 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha_susu Xem bài viết
    Bữa sáng cân bằng gồm 4 nhóm chất: Bột đường (gạo, đỗ, mỳ… ), Đạm (thịt, hải sản, trứng, sữa, ngũ cốc… ), Chất béo (dầu ăn, mỡ), Vitamin và chất khoáng (rau, củ, quả). Thế nên là bữa sáng ăn bánh mỳ kẹp ruốc hoặc bánh ngọt thì k đủ chất đâu mẹ nó ạ.
    • 2,719 Bài viết

• 4,561 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Thế hệ mình ngày xưa thì làm gì có thông tin đầy đủ để mà biết được mấy cái này đâu. Lúc đó bố mẹ chỉ lo mình đủ ăn, đi học đầy đủ thôi. Chứ nếu ngày đó đã biết những thông tin này thì Việt Nam đã phát triển hơn rồi. Thôi giờ thì chỉ tập trung vào cho các on được phát triển toàn diện. Mình thấy trẻ con Việt Nam hoặc chính xác hơn là ở các thành phố lớn hiện giờ cũng khá là bạo dạn, tự tin, mình tin tầm 20 năm nữa, các bạn ý sẽ được một 9 một 10 vói các nước trong khu vực về chiều cao, năng lực.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 720 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mayflowers Xem bài viết
    Thế hệ mình ngày xưa thì làm gì có thông tin đầy đủ để mà biết được mấy cái này đâu. Lúc đó bố mẹ chỉ lo mình đủ ăn, đi học đầy đủ thôi. Chứ nếu ngày đó đã biết những thông tin này thì Việt Nam đã phát triển hơn rồi. Thôi giờ thì chỉ tập trung vào cho các on được phát triển toàn diện. Mình thấy trẻ con Việt Nam hoặc chính xác hơn là ở các thành phố lớn hiện giờ cũng khá là bạo dạn, tự tin, mình tin tầm 20 năm nữa, các bạn ý sẽ được một 9 một 10 vói các nước trong khu vực về chiều cao, năng lực.
    Ngày xưa được đi học đầy đủ, được ăn no là tốt lắm rồi ý, chứ đâu đc như các con bây giờ, bây giờ XH phát triển, mình được tiếp cận với nhiều thông tin nên mới thấy cần bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho con để con có thể phát triển mạnh khỏe và tốt nhất, ngoài các chất dinh dưỡng đc bổ sung qua các bữa ăn hàng ngày thì còn được chú trọng cho uống sữa để tăng trưởng thêm chiều cao và phát triển trí não nữa.
    • 2,284 Bài viết

• 16,702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình lên đây để hỏi ý kiến mọi người, mong mọi người có cách nào hay thì chỉ với mình với. Mình có 2 bạn nhỏ, 1 10 tuổi và 1 7 tuổi. Nhà cũng không rộng rãi nên 2 anh em ngủ chung phòng, tầng trên tầng dưới. Bố mẹ vẫn bắt 9h vào phòng ngủ mà 2 đứa như chim ri, chuyện trò trêu đùa nhau có hôm 11h30 vẫn chưa ngủ. Ngủ muộn nên sáng goi mãi không dậy, mắt nhắm mắt mở, nhất là đứa em. Buồn ngủ không thèm ăn sáng luôn. Có hôm mình fai vác vào nhà vệ sinh đánh răng rửa mặt và mặc đồ cho mà vẫn còn ngủ á. Nhà không còn diện tích để tách hai đứa nữa ra mà thiếu ngủ thế này thì đi học rất không tập trung, bỏ cả bữa sáng. Mẹ nào biết cách nào xử lý được thì chỉ cho mình với.
    • 2,284 Bài viết

• 16,702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi biathui Xem bài viết
    Ngày xưa được đi học đầy đủ, được ăn no là tốt lắm rồi ý, chứ đâu đc như các con bây giờ, bây giờ XH phát triển, mình được tiếp cận với nhiều thông tin nên mới thấy cần bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho con để con có thể phát triển mạnh khỏe và tốt nhất, ngoài các chất dinh dưỡng đc bổ sung qua các bữa ăn hàng ngày thì còn được chú trọng cho uống sữa để tăng trưởng thêm chiều cao và phát triển trí não nữa.
    Con nhà mình hay dậy muộn, không ăn kịp bữa sáng ở nhà. Mình hay cho con từ 10-20k để mua đồ ăn sáng hoặc bánh mì ở canteen ở trường những hôm không kịp ăn hoặc ăn ít. Lúc nào cũng dặn là chỉ mua bánh mì, xôi chứ không được mua nước ngọt và bim bim, đồ ăn vặt nhưng không biết là con có nghe theo không.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 720 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi socnhi1804 Xem bài viết
    Mình lên đây để hỏi ý kiến mọi người, mong mọi người có cách nào hay thì chỉ với mình với. Mình có 2 bạn nhỏ, 1 10 tuổi và 1 7 tuổi. Nhà cũng không rộng rãi nên 2 anh em ngủ chung phòng, tầng trên tầng dưới. Bố mẹ vẫn bắt 9h vào phòng ngủ mà 2 đứa như chim ri, chuyện trò trêu đùa nhau có hôm 11h30 vẫn chưa ngủ. Ngủ muộn nên sáng goi mãi không dậy, mắt nhắm mắt mở, nhất là đứa em. Buồn ngủ không thèm ăn sáng luôn. Có hôm mình fai vác vào nhà vệ sinh đánh răng rửa mặt và mặc đồ cho mà vẫn còn ngủ á. Nhà không còn diện tích để tách hai đứa nữa ra mà thiếu ngủ thế này thì đi học rất không tập trung, bỏ cả bữa sáng. Mẹ nào biết cách nào xử lý được thì chỉ cho mình với.
    Các con đang tuổi lớn nếu ngủ muộn sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của con, nhất là chiều cao, hơn nữa tối ngủ muộn quá sáng sẽ k thể dậy đc đi học, dậy muộn k kịp ăn sáng, ăn linh tinh k đủ sức để học tập, tình trạng kéo dài sẽ ảnh hưởng đến cả sk và cả việc học tập của con á. Mom thử hạn chế cho con xem tivi, ipad, vận động nhiều trước khi ngủ để khi ngủ con ngủ được sâu giấc và sớm hơn.