Hôm nay em rảnh rang, mình tâm sự chút đi các chị nhỉ :P Con em 9 tuổi, tính đến nay nhập học cũng được gần 1 tháng rồi. 2 tháng nghỉ hè em cho con chơi “xả láng” quá, không chú ý gì nhiều nên lúc sắp nhập học mới cuống cuồng lên và đăng ký liền tù tì mấy lớp học thêm đủ các môn cho cu cậu ôn lại bài vở.

Nhìn con học nhiều vất vả thì mình cũng xót, buổi sáng đến trường học chính thức, ở bán trú cả ngày đến 5 giờ chiều mới về, rồi lại tiếp tục các lớp học thêm. Công nhận em thấy mình cũng “tham”, cho con học đủ các môn toán, tiếng Việt, tiếng Anh,… Một tuần 7 ngày thì hết 6 ngày con học đến tận tối, về nhà tiếp tục làm bài tập cô giao trên lớp, đôi lúc nhìn con cứ có cảm giác bơ phờ mệt mỏi, em bỗng thấy chạnh lòng

Thực ra mình làm mọi thứ đều là muốn tốt cho con cả, đăng ký cho con học nhiều như thế cũng do em muốn con giỏi hơn, không bị thua kém bạn bè nhưng nhìn con ngày một ù lì, thụ động và chẳng màng chạy nhảy, chơi đùa gì thì em mới thấy chột dạ. Liệu lựa chọn này của mình có đúng hay không? Cho con học nhiều như thế có hẳn là tốt? Bé nhà em thì rất ngoan, không bao giờ cãi lời mẹ nhưng trong ánh mắt của con em thấy lộ rõ sự mệt mỏi và chán nản mỗi ngày từ lớp học thêm trở về. Đỉnh điểm là cách đây một tuần, con ngủ quên ngay trên bàn học khi đang làm bài tập cuối ngày, mực dính đầy lên áo và trên mặt nhưng con vẫn ngủ mê say. Thấy cảnh đó em rớt nước mắt và suy nghĩ rất nhiều, chợt nhận ra mình không thể bắt con học chỉ vì bản thân mình muốn thế.

Rồi em vô tình đọc được những câu chuyện thực tế của các bạn nhỏ có gương sáng “học tốt, chơi thể thao hay” trên báo. Đây thực sự chính là bước ngoặt thúc đẩy em can đảm quyết định giảm giờ học thêm vào buổi chiều và tăng cường các giờ vui chơi, tập luyện thể thao cho con. Có những bé tập luyện thể thao ngay từ rất sớm như bé Quang Trí – một cậu bé tuy nhỏ con nhưng rất kiên cường trong giải đấu Cúp MILO Vô địch Thế giới được tổ chức tại Barcelona vừa qua, nhờ vận động thường xuyên ngay từ khi 5 tuổi nên hiện tại, em có một sức khỏe vô cùng dẻo dai để vừa hoàn thành tốt việc học, vừa trở thành “cầu thủ nhí” xuất sắc trên sân bóng, là niềm tự hào của ba mẹ. Em cũng vô cùng ấn tượng khi đọc câu chuyện của một bé gái tham gia giải đấu Vovinam tên Võ Nguyễn Diễm Quỳnh. Mặc dù là con gái nhưng bé đã luyện võ được 6 năm, Quỳnh còn chia sẻ rằng nhờ luyện võ mà bé luôn khỏe mạnh, tràn đầy năng lượng, có sức khỏe để học tốt và còn đạt được nhiều thành tích “khủng” với môn thể thao này.

PkWVVNrjPLsUgLcP83D02JiQpE0aF-sOYXtYzGrgwg_10GkDi21baFWdxLZj6jQD2pU6I84fJ2yPyWFc406GvvBF3cwyNw
Những bạn nhỏ này lúc nào cũng tràn đầy năng lượng và hạnh phúc khi được tập luyện và theo đuổi niềm đam mê thể thao của mình

Sau khi đọc các bài báo đó, em nhận ra điểm chung của những bạn nhỏ này chính là lúc nào cũng tràn đầy năng lượng và luôn cảm thấy hạnh phúc khi được theo đuổi niềm đam mê thể thao của mình. Nhờ luyện tập thể thao thường xuyên mà các con siêng vận động, có sức khỏe tốt, học được nhiều bài học về tinh thần đồng đội, tính bền bỉ, lòng quyết tâm và niềm đam mê. Muốn con mình cũng được như vậy nên em đã hạ quyết tâm: phải giảm giờ học thêm và tăng giờ chơi thế thao cho con. Ban đầu khi nghe em nói thế, mọi người xung quanh đều á ố ngạc nhiên, thậm chí là phản đối gay gắt. Chị ruột em còn nói đầu óc em có vấn đề, toàn dạy hư cháu chị, học thì không lo học mà suốt ngày chỉ lo chơi bời thôi! Mặc dù chẳng ai ủng hộ nhưng em vẫn không thay đổi quyết định. Ngay hôm đó em bắt tay sắp xếp lại thời gian biểu của con sao cho thật cân đối, vừa đảm bảo được lịch học vừa xen kẽ thêm các hoạt động, vui chơi, tập luyện thể thao một cách hợp lý nhất. Hỏi bé thích chơi môn thể thao nào, con chọn bơi lội, thấy con cũng thấp bé, nhẹ cân nên em ủng hộ và đưa con đi đăng ký học tại một trung tâm thể dục tại quận 3.

Và kết quả là sau hai tuần tập bơi đều đặn, con thay đổi quá nhiều khiến chính em cũng phải bất ngờ các chị ạ! Ngày trước hay ù lì, thụ động thì nay mỗi lần từ lớp bơi trở về, con trở nên nhanh nhẹn, hoạt bát hơn hẳn. Ăn ngon miệng, ngủ cũng ngon hơn nên không còn tình trạng uể oải mỗi khi tới lớp buổi sáng nữa. Cô giáo còn khen nay con tươi tỉnh, học tốt hơn lúc trước. Không những thế, con trở nên siêng vận động hơn, rèn luyện được tính đúng giờ, luôn ngăn nắp, sắp xếp đồ đạc theo từng khu vực rõ ràng. Mới có hai tuần mà con đã có những thay đổi tích cực như vậy, thể thao quả là “bài thuốc” vô cùng kỳ diệu mà :3
kYcXMCNFVprzEBM2mZVRWBrWpATqL4PcWmhf8s3hAhcY2l0BJ0iQUmBnZGRt8XaY_qld4B4WIbbdAVJVwsaB9r-BPcYsJQ
Từ ngày con tập bơi, con trở nên siêng vận động hơn, nhanh nhẹn, hoạt bát hơn hẳn. Nhờ đó con cũng tươi tỉnh hơn, học tốt hơn lúc trước

Con vận động nhiều nên em cũng chú ý đến chế độ dinh dưỡng của bé hơn. Ngoài 3 bữa chính với những thực phẩm đảm bảo cung cấp đầy đủ các nhóm chất đạm – béo – bột đường – vitamin và khoáng chất, lúc nào em cũng bỏ vào túi con một vài hộp MILO uống liền để bé có thể tiếp thêm năng lượng ngay khi cần. Vấn đề này cực kỳ quan trọng vì nếu bị thiếu hụt năng lượng khi chơi thể thao, con sẽ rất dễ bị đói bụng và mệt mỏi, không tốt chút nào đâu các chị nha!
Sắp tới em dự định sẽ thu xếp cho con tham gia nhiều hoạt động bổ ích để rèn luyện sức khỏe hơn nữa. Lúc đưa con đi bơi em thấy ở trung tâm còn có dạy nhiều môn thể thao bổ ích khác như bóng đá, bóng rổ, aerobic,…Chắc chắn em sẽ tìm hiểu thêm và khuyến khích con tham gia để thử thách bản thân mình. Cả nhà cũng hãy cố gắng cho con tích cực vận động cơ thể nhé, ép bé học quá nhiều không phải lúc nào cũng tốt đâu các chị ơi :3

“Thể thao là một người thầy tuyệt vời”, bởi vì thông qua thể thao, trẻ có thể học được những giá trị sống đáng quý như tinh thần đồng đội, sự bền bỉ, lòng quyết tâm và niềm đam mê, giúp trẻ thành công hơn trong cuộc sống và trở thành “nhà vô địch” thật sự. Đó chính là niềm tin của Nestlé MILO.
Với niềm tin ấy, từ năm 2016, Nestlé MILO đã hợp tác với Bộ Giáo dục & Đào tạo và Tổng cục Thể dục Thể thao triển khai chương trình “Năng Động Việt Nam” (Đề án 641), nhằm xây dựng thế hệ trẻ em Việt Nam năng động và khỏe mạnh.