Tại sao nên ăn phô mai mỗi ngày vậy các mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 987 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi trước giờ em đều nghe khuyên là nên uống sữa mỗi ngày mà hôm nọ chị đồng nghiệp còn bảo em nên cho cả nhà ăn thêm phô mai mỗi ngày nữa. Tại sao vậy ạ, mẹ nào thông thái “thông não” cho em với ạ?

Nhà em có thói quen lớn bé gì cũng phải uống sữa mỗi ngày hết vì em nghĩ là như vậy mới bổ sung đủ chất được, đặc biệt là canxi chứ bữa ăn thì không biết có đủ không nữa. Nhất là hai con của em đang tuổi ăn tuổi lớn, em ép uống sữa mỗi ngày để có thêm canxi và các chất khác. Còn bố mẹ lớn tuổi cũng cần canxi cho xương khớp chắc khỏe, phòng ngừa loãng xương nên em cũng ép nốt.

Hôm nọ trong lúc tám chuyện về ăn uống trong nhà, chăm chồng chăm con ra sao với chị đồng nghiệp thì chị bảo là ngoài sữa ra các bác sĩ còn khuyên phải dùng thêm chế phẩm từ sữa mỗi ngày nữa mới cung cấp đủ canxi, như em thì chả thấm thía gì đâu. Chị nói canxi trong phô mai còn cao hơn cả các loại khác nên bổ sung canxi bằng việc cho cả nhà từ bé đến lớn ăn dặm thêm phô mai là chuẩn đấy ạ. Em ngạc nhiên quá, em nghĩ là phô mai béo lắm, ăn mỗi ngày có mà cả nhà béo phì hết thì làm sao ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,846 Bài viết

• 7,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi inthecity Xem bài viết
    Các mẹ ơi trước giờ em đều nghe khuyên là nên uống sữa mỗi ngày mà hôm nọ chị đồng nghiệp còn bảo em nên cho cả nhà ăn thêm phô mai mỗi ngày nữa. Tại sao vậy ạ, mẹ nào thông thái “thông não” cho em với ạ?

Nhà em có thói quen lớn bé gì cũng phải uống sữa mỗi ngày hết vì em nghĩ là như vậy mới bổ sung đủ chất được, đặc biệt là canxi chứ bữa ăn thì không biết có đủ không nữa. Nhất là hai con của em đang tuổi ăn tuổi lớn, em ép uống sữa mỗi ngày để có thêm canxi và các chất khác. Còn bố mẹ lớn tuổi cũng cần canxi cho xương khớp chắc khỏe, phòng ngừa loãng xương nên em cũng ép nốt.

Hôm nọ trong lúc tám chuyện về ăn uống trong nhà, chăm chồng chăm con ra sao với chị đồng nghiệp thì chị bảo là ngoài sữa ra các bác sĩ còn khuyên phải dùng thêm chế phẩm từ sữa mỗi ngày nữa mới cung cấp đủ canxi, như em thì chả thấm thía gì đâu. Chị nói canxi trong phô mai còn cao hơn cả các loại khác nên bổ sung canxi bằng việc cho cả nhà từ bé đến lớn ăn dặm thêm phô mai là chuẩn đấy ạ. Em ngạc nhiên quá, em nghĩ là phô mai béo lắm, ăn mỗi ngày có mà cả nhà béo phì hết thì làm sao ạ?
    Cảm ơn chủ top đã chia sẻ. Nhưng mình cũng suy nghĩ chỉ cần uống sữa là đủ rồi, không cần bổ sung thêm phô mai. Hóng các mẹ chia sẻ nhé
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 163 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng đồng quan điểm với chủ top, vì mình cũng chỉ bổ sung sữa cho con hàng ngày chứ chưa hề cho con ăn phomai, hi, mong các mẹ chia sẻ thêm xem có thật sự cần thiết hay không thì mình sẽ bổ sung cho con.
    • 151 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ đơn giản là cho con uống sữa để bổ sung chiều cao thôi. Vì sao phải ăn phomai nhỉ???
    • 1,363 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trước giờ mình cũng chỉ thỉnh thoảng cho con ăn phô mai lúc còn ăn dặm thôi còn lúc sau này thì chủ yếu là sữa, mình nghĩ sữa cũng như phô mai thôi. Hóng các mẹ khác xem sao.
    • 1,363 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimnguulonggio Xem bài viết
    Mình cũng đồng quan điểm với chủ top, vì mình cũng chỉ bổ sung sữa cho con hàng ngày chứ chưa hề cho con ăn phomai, hi, mong các mẹ chia sẻ thêm xem có thật sự cần thiết hay không thì mình sẽ bổ sung cho con.
    Con mình có 2 đứa, đứa lớn lại ko thích ăn phô mai nên mình cứ cho uống sữa và thấy chiều cao cũng ổn, còn bạn nhỏ thì thình thoảng đòi ăn thì mình mua cho ăn thôi còn lại sữa vẫn là chính.
    • 10,984 Bài viết

• 5,353 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi catan2013 Xem bài viết
    Con mình có 2 đứa, đứa lớn lại ko thích ăn phô mai nên mình cứ cho uống sữa và thấy chiều cao cũng ổn, còn bạn nhỏ thì thình thoảng đòi ăn thì mình mua cho ăn thôi còn lại sữa vẫn là chính.
    Con mình nó cũng ko chịu ăn phô mai trừ khi phô mai có trong pizza thì phải làm sao đây. Trước giờ mình cũng nghĩ chỉ cần sữa là đủ rồi.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 2,642 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016

Phô mai là thực phẩm “đa chất”, có thể bù đắp lại những thiếu hụt trong khẩu phần ăn của gia đình vì trong 1 viên phô mai tam giác 15g chứa 1,8g chất đạm; 0,63g chất bột đường; 3,2g chất béo và 105mg canxi. Đây là lý do mà chúng ta phải bổ sung phô mai mỗi ngày đó ạ, mẹ nó nghĩ phomai có mỗi chất béo là ko đúng rùi
    • 2,642 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Con mình nó cũng ko chịu ăn phô mai trừ khi phô mai có trong pizza thì phải làm sao đây. Trước giờ mình cũng nghĩ chỉ cần sữa là đủ rồi.
    ăn mỗi phomai ko có thể bé bị cảm giác ngấy nên mẹ chế biến dưới dạng khác cho con, ví dụ mình hay chiên cùng trứng + chút muối là con ăn cùng cơm rất ngon lành , món này rất thơm ngon nữa
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ko chỉ trẻ con đâu mà người già cũng nên bổ sung phô mai mỗi ngày để xương khớp chắc khỏe, phòng ngừa loãng xương nha mẹ nó. Canxi trong phô mai còn cao hơn cả các loại khác đó ạ. Với người già trên 70 tuổi, nên bổ sung mỗi ngày 2 viên phô mai 15g nhé các mẹ.
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vit_Xiem_ Xem bài viết
    ăn mỗi phomai ko có thể bé bị cảm giác ngấy nên mẹ chế biến dưới dạng khác cho con, ví dụ mình hay chiên cùng trứng + chút muối là con ăn cùng cơm rất ngon lành , món này rất thơm ngon nữa
    cảm ơn mẹ đã chia sẻ món mới, trứng thì hầu như bé nào cũng thích rồi, rán cùng phomai hẳn sẽ rất hấp dẫn và lạ miệng , e cũng phải thử cho 2 nhóc mí được
    • 10,984 Bài viết

• 5,353 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lethininh79 Xem bài viết
    ko chỉ trẻ con đâu mà người già cũng nên bổ sung phô mai mỗi ngày để xương khớp chắc khỏe, phòng ngừa loãng xương nha mẹ nó. Canxi trong phô mai còn cao hơn cả các loại khác đó ạ. Với người già trên 70 tuổi, nên bổ sung mỗi ngày 2 viên phô mai 15g nhé các mẹ.
    Chà, nói vậy thì phụ nữ tụi mình cần phải bổ sung phô mai mỗi ngày luôn ha mà vậy thì có sợ tăng cân ko ta?
    • 1,207 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Phô mai là thực phẩm “đa chất”, có thể bù đắp lại những thiếu hụt trong khẩu phần ăn của gia đình vì trong 1 viên phô mai tam giác 15g chứa 1,8g chất đạm; 0,63g chất bột đường; 3,2g chất béo và 105mg canxi. Đây là lý do mà chúng ta phải bổ sung phô mai mỗi ngày đó ạ, mẹ nó nghĩ phomai có mỗi chất béo là ko đúng rùi
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ thông tin hữu ích nha, mình về cũng tập cho con ăn phô mai thêm thay vì mỗi ngày chỉ uống sữa để bổ sung can xi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5,091 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Nhà mình ai cũng thích ăn phô mai nên trong tủ lạnh lúc nào cũng có sẵn cả hộp phô mai ở trong tủ, các bé đi học về là lại lấy ra ăn, mà phô mai rất nhỏ gọn nên đi dã ngoại, đi du lịch có thể mang theo để bổ sung can-xi và vi chất cho cả nhà.
    • 536 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Chà, nói vậy thì phụ nữ tụi mình cần phải bổ sung phô mai mỗi ngày luôn ha mà vậy thì có sợ tăng cân ko ta?
    Ăn phô mai không gây béo phì nha mẹ nó. Bởi vì 1 viên phô mai tam giác 15g chỉ cung cấp 39 kcal và 3,2g chất béo (chỉ bằng nửa muỗng cà phê dầu mỡ, hay 4 hạt đậu phộng luộc) thôi ạ. Hơn nữa, theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc Gia Việt Nam, nhu cầu chất béo mỗi người cần đến 20g/ngày đó các mẹ.
    • 536 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethininh79 Xem bài viết
    cảm ơn mẹ đã chia sẻ món mới, trứng thì hầu như bé nào cũng thích rồi, rán cùng phomai hẳn sẽ rất hấp dẫn và lạ miệng , e cũng phải thử cho 2 nhóc mí được
    nhà mình có món phomai trộn cùng sữa chua nè, bạn bé cũng ủng hộ nhiệt tình vì dễ ăn , vậy là 1 lúc bổ sung được 2 món luôn hi hi.....
    • 151 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi catan2013 Xem bài viết
    Trước giờ mình cũng chỉ thỉnh thoảng cho con ăn phô mai lúc còn ăn dặm thôi còn lúc sau này thì chủ yếu là sữa, mình nghĩ sữa cũng như phô mai thôi. Hóng các mẹ khác xem sao.
    Từ trước nay mình toàn học dinh dưỡng chăm bé từ chị gái, và coi cháu là tấm gương trong phát triển chiều cao, cháu mình thì uống sữa là chính nên mình nghĩ không có lý do gì dùng phomai lại tăng chiều cao cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5,091 Bài viết

• 1,678 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBong0813 Xem bài viết
    Ăn phô mai không gây béo phì nha mẹ nó. Bởi vì 1 viên phô mai tam giác 15g chỉ cung cấp 39 kcal và 3,2g chất béo (chỉ bằng nửa muỗng cà phê dầu mỡ, hay 4 hạt đậu phộng luộc) thôi ạ. Hơn nữa, theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc Gia Việt Nam, nhu cầu chất béo mỗi người cần đến 20g/ngày đó các mẹ.
    Chính vì vậy mà nên có thói quen ăn phô mai mỗi ngày, nhất là bà bầu và phụ nữ đang trong giai đoạn cho con bú, vì nó bổ sung hàm lượng canxi tương đối cho nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày, các bé nhà mình cũng thích ăn món này.
    • 7,846 Bài viết

• 7,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi halong011980 Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ đơn giản là cho con uống sữa để bổ sung chiều cao thôi. Vì sao phải ăn phomai nhỉ???
    Phải chăng trong thành phần phomai nó có nhiều canxi nhỉ??? Nhưng liệu ăn uống hàng ngày kết hợp uống sữa nữa thì việc bổ sung thêm phomai liệu có bị thừa canxi không???
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 4,771 Bài viết

• 2,359 Được cảm ơn

Nhà mình ai cũng thích ăn phô mai các mẹ a, nên tủ lạnh nhà mình thiếu cái gì thì thiếu chứ phô mai là luôn luôn có, mà cài này nhỏ gọn nên đi du lịch, hay dã ngoại, đi đâu mang theo cũng cực tiện các mẹ ạ.