TIN TÀI TRỢ.

Tại sao bé dễ sụt cân trong mùa hè?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 303 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 843 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hôm qua đang ngồi ăn trưa, chị đồng nghiệp của em bỗng “than ngắn thở dài” về vụ con chị bị sụt cân. Chị nói rằng con bé ở nhà trước giờ thuộc dạng “mình dây”, chăm chút mãi mới trông “có da có thịt” được tí mà chỉ mới trải qua 2 tháng hè, nó ốm hẳn đi nhìn sao mà xót. Rồi cứ chép miệng thắc mắc rằng sao mỗi lần đến hè là con lại sụt cân, hè ở nhà đâu có đi học, chỉ ăn với ngủ thế mới quái lạ! Em thì có 2 nhóc, một 3 tuổi và một 5 tuổi, đã từng gặp phải tình trạng này nên cũng gọi là có chút “am hiểu”, em mới giải thích cho chị ấy ngay hehe. Em để ý thấy vẫn còn nhiều mẹ băn khoăn về vấn đề này nên chị em nào chung thắc mắc có thể xem thử nha!

Do tham gia nhiều hoạt động, du lịch, cần nhiều năng lượng nhưng bé lại lơ là việc ăn uống

Mùa hè thì chắc chắn gia đình nào cũng sẽ cho con tham gia đa dạng các hoạt động hoặc đi du lịch xa đúng không nào? Cứ cho đi chơi thì em đảm bảo bé nào cũng thích hết, được nô đùa chạy nhảy khám phá nhiều điều mới lạ thú vị quá mà. Nhưng chính lý do này lại là nguyên nhân đầu tiên khiến con dễ bị sụt cân trong mùa hè đây! Hè bé tham gia nhiều hoạt động, du lịch, cần rất nhiều năng lượng nhưng một số trẻ lại vô cùng lơ là việc ăn uống, mải vui quên ăn hoặc ăn rất ít, ăn không đủ chất dẫn đến năng lượng bị tiêu hao mà dinh dưỡng lại bổ sung không đủ thì đương nhiên dễ bị sụt cân rồi.

Do thời gian biểu, giờ giấc thay đổi so với khi đi học

Nghỉ hè bé không phải đi học, điều này cũng đồng nghĩa với việc bé không cần phải dậy sớm như bình thường và cũng có thể thức khuya hơn. Thời gian biểu và giờ giấc sinh hoạt thay đổi rất nhiều so với khi đi học, điều này làm ảnh hưởng mạnh mẽ đến đồng hồ sinh học của bé khiến bé dễ bị sụt cân hơn đó các mẹ.

bwqGFOmgpothdDLxj5rSPf7uyXa3M40RRcgpEtOK7PXw7ZaMebvJLRZDpXYHubvbqtaSBc56KLzQudRKaLA8Tq2Ef0fmJw
    (Ảnh minh họa, nguồn: pixabay.com)

Do thời tiết nắng nóng làm bé chán ăn

Thời tiết hè nắng nóng như hiện nay đến người lớn còn cảm thấy mệt mỏi chứ đừng nói gì trẻ nhỏ đúng không các mẹ? Nhiệt độ tăng cao, nắng nóng kéo dài làm cho cơ thể bé rất dễ bị mất nước, mệt mỏi dẫn đến tình trạng ăn không ngon miệng, chán ăn, nếu mẹ không chú ý và cứ để tình trạng này kéo dài thì con vừa sụt cân vừa dễ ảnh hưởng đến sức khỏe nữa.

Do các bệnh phổ biến trong mùa hè

Thời tiết thay đổi và việc thường xuyên ra ngoài tham gia các hoạt động cũng chính là nguyên nhân khiến trẻ rất dễ mắc các bệnh phổ biến trong mùa hè. Bên cạnh đó, việc ở trong môi trường sử dụng điều hòa thường xuyên và kéo dài sẽ làm tăng nguy cơ khiến trẻ mắc các căn bệnh về đường hô hấp. Khi bị bệnh, trẻ sẽ rất dễ bị biếng ăn vì cơ thể luôn cảm thấy mệt mỏi. Chưa kể nếu bé phải sử dụng kháng sinh, các vi khuẩn có lợi trong đường ruột cũng sẽ bị tiêu diệt chung với các vi khuẩn gây bệnh làm trẻ không hấp thu tốt dinh dưỡng từ thức ăn dễ dẫn đến tình trạng con sụt cân.

Em đã trình bày nguyên nhân hết rồi đó, giờ thì đến giải pháp đây các mẹ ơi! Để bổ sung đầy đủ dưỡng chất cũng như những lợi khuẩn tốt cho hệ tiêu hóa của bé, không bị sụt cân thì mẹ cần chú ý đến thực đơn dinh dưỡng bé sử dụng mỗi ngày. Ngoài các bữa ăn chính, mẹ cũng nên nghiên cứu những món ăn nhẹ tiện lợi để bổ sung thêm dưỡng chất cho bé nữa nha! Riêng em thì chọn cho con sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 là giải pháp cung cấp thêm dinh dưỡng mỗi ngày. Sữa công thức NAN OPTPRO 4 với dạng hộp pha sẵn vô cùng tiện lợi, con đi đâu cũng có thể mang theo và uống một cách dễ dàng các mẹ ạ. Hè bé tham gia nhiều hoạt động, em chỉ cần bỏ vào túi con vài hộp sữa công thức pha sẵn NAN OPTPRO 4 là đã yên tâm bé có thể được cung cấp đầy đủ dưỡng chất rồi. Dòng sữa công thức pha sẵn tiện lợi này đáp đến 40% nhu cầu chất đạm nếu sử dụng 2 hộp mỗi ngày, vị sữa thanh mát, ngọt nhẹ do không dùng đường mía tinh chế nên bé nhà em thích uống lắm luôn.

1D4k2FnFp3kdPBffKbFGD1LRTkvUy1syI8eLnc23axiwuYtRwBNzcbMC3Ob06brM4z9qMjOkni56mH2sjT-TWXCzKW2p

Bên cạnh đó, NAN OPTPRO 4 còn có chứa chất xơ giúp hỗ trợ đường tiêu hóa từ đó giúp tăng cường hệ miễn dịch cho bé, để bé luôn khỏe mạnh để thoải mái vui chơi. Với một loạt dưỡng chất như đạm OPTIPRO, canxi, kẽm, chất xơ, vitamin D, phốt pho, Omega-3,… mẹ cũng chẳng cần phải lo lắng về vấn đề phát triển thể chất lẫn trí tuệ của bé khi sử dụng sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 đâu nha! À NANOPTPRO 4 đang có chương trình nhận mẫu thử hoàn toàn miễn phí, đây là cơ hội "vàng" cho mẹ nào đang muốn trải nghiệm sản phẩm đó nha, nhanh tay đăng ký tại đây nè cả nhà <3

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,735 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao đúng tâm trạng với mình thế chủ top ơi. Mình cũng đồng quan điểm nè. Hè con gái mình 4 tuổi cứ ốm vặt suốt. Suốt ngày ho sốt...một tháng đến 2 đợt uống thuốc kháng sinh luôn. Đang phiền não lắm đây. Có cách nào cải thiện tình hình không chủ top nhỉ
    • 782 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

những đầu mục chủ top đưa ra chính là nguyên nhân dễ làm bé sụt cân trong mùa hè đó. Con mình cũng vậy đấy. Có thể do bé vận động quá nhiều mà chế độ khẩu phần ăn của bé vẫn không thay đổi thì đương nhiên là sụt ký rồi còn gì. Hôm trước mình có tham gia buổi thảo luận về tình trạng sức khỏe của bé nên mình cũng được nghe qua nên có biết chút thông tin
    • 1,580 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy cái lý do đi du lịch và hoạt động nhiều vào mùa hè chính là nguyên nhân dẫn đến trẻ bị sụt cân. Nhà mình là một vd: con trai mình 7 tuổi tháng rồi đi du lịch suốt, 1 tháng tới 3 lần 5 nơi. Đi thôi đã thấy mệt rồi, con trai mình lại còn lười ăn nữa nên đi chơi một hồi về sụt 2 kg luôn đấy. Mình sót ruột bảo chồng năm sau mời con trai ở nhà không cho đi chơi cùng
    • 223 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy lý do top đưa ra đều đúng cả đấy. Đặc biệt là thời tiết mùa hè rất khó chịu, vừa nắng chang chang lại có thể mưa ào ào ngay. Con người chưa kịp thích ứng với sự thay đổi thời tiết đột ngột, đừng nói trẻ con mà người lớn cũng dễ bệnh nữa là.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 704 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi suhee25 Xem bài viết
    NAN OPTPRO 4 còn có chứa chất xơ giúp hỗ trợ đường tiêu hóa từ đó giúp tăng cường hệ miễn dịch cho bé, để bé luôn khỏe mạnh để thoải mái vui chơi. Với một loạt dưỡng chất như đạm OPTIPRO, canxi, kẽm, chất xơ, vitamin D, phốt pho, Omega-3,… mẹ cũng chẳng cần phải lo lắng về vấn đề phát triển thể chất lẫn trí tuệ của bé khi sử dụng sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 đâu nha! <3
    Nghe chủ top nhắc đến đạm OPTIPRO trong sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4, ai giải thích giùm mình tác dụng của loại đạm này với! Nghe nói nó có tác dụng phòng ngừa dị ứng phải không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,653 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vận động nhiều vào mùa hè và sự thay đổi lịch sinh hoạt là nhưng nguyên nhân quan trọng dẫn đến bênh, sụt cân. Nhiều khi con mải chơi quên cả ăn hoặc dậy trễ bỏ luôn bữa sáng. Mình cũng cho uống sữa và ăn trái cây bổ sung đều nhưng không hiệu quả mấy. Sẽ thử dùng theo cách của chủ top xem có cải thiên chút nào không. Sắp vào năm học rồi phải chuẩn bị thể lực tốt cho con
    • 518 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhienxanh Xem bài viết
    Mấy lý do top đưa ra đều đúng cả đấy. Đặc biệt là thời tiết mùa hè rất khó chịu, vừa nắng chang chang lại có thể mưa ào ào ngay. Con người chưa kịp thích ứng với sự thay đổi thời tiết đột ngột, đừng nói trẻ con mà người lớn cũng dễ bệnh nữa là.
    đúng vậy thời tiết mùa hè thì cả Nam Bắc đều chịu cả, trẻ con được nghỉ hè, chơi suốt, mồ hôi mò kê ra rồi ngấm ngược lại lên nhiều trẻ dễ bị cảm hoặc viêm đường hô hấp. mình chỉ mong mau chóng qua cái mùa hè này thôi. thời tiết ngày các nắng gắt
    • 518 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChiChi Xem bài viết
    Vận động nhiều vào mùa hè và sự thay đổi lịch sinh hoạt là nhưng nguyên nhân quan trọng dẫn đến bênh, sụt cân. Nhiều khi con mải chơi quên cả ăn hoặc dậy trễ bỏ luôn bữa sáng. Mình cũng cho uống sữa và ăn trái cây bổ sung đều nhưng không hiệu quả mấy. Sẽ thử dùng theo cách của chủ top xem có cải thiên chút nào không. Sắp vào năm học rồi phải chuẩn bị thể lực tốt cho con
    ui như con trai mình ý trong năm học thì lịch học lịch chơi ăn uống cứ chuẩn chỉ nhưng đến hè thì bị phá vỡ hết, sáng ngủ tận đến 9-10h sáng thế là bỏ bữa sáng luôn đấy. Ở nhà thì bị mẹ nhốt trong nhà nên lười vận động vì suốt ngày xem ti vi thôi
    • 704 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mailan27121968 Xem bài viết
    ui như con trai mình ý trong năm học thì lịch học lịch chơi ăn uống cứ chuẩn chỉ nhưng đến hè thì bị phá vỡ hết, sáng ngủ tận đến 9-10h sáng thế là bỏ bữa sáng luôn đấy. Ở nhà thì bị mẹ nhốt trong nhà nên lười vận động vì suốt ngày xem ti vi thôi
    Hình như là tình hình chung đó mẹ nhỉ. Đi học lịch trình đều đặn, giờ nào giờ nấy, ăn học ngủ đều có kế hoạch. Đến hè mọi thứ đảo lộn hết cả, mình cũng rối lên với các con. Nhất là những ngày du lịch ăn ngủ thất thường. Mình toàn phải mang sữa và trái cây theo để bổ sung. Nói mùa hè nghỉ ngơi chứ hình như mình còn vất vả hơn ngày thường thì phải
    • 1,122 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình còn thấy một vài lý do như này cũng dẫn đến tình trạng trẻ sút cân nè:
    + Khẩu phần ăn không đủ chất khiến tụi trẻ thiếu chất, không đủ dinh dưỡng
    +Ba mẹ cho trẻ uống quá nhiều nước ngọt,nước có ga vì nước ngọt có quá nhiều đường và năng lượng rỗng nên Hại cho sức khỏe và không đủ dinh dưỡng cho bé
    + bữa ăn của nhiều bé kéo dài hơn 1h sẽ khiến trẻ dễ chán ngán, không hấp thu dinh dưỡng thậm chí còn có thể gây rối loạn tiêu hóa
    • 223 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mailan27121968 Xem bài viết
    đúng vậy thời tiết mùa hè thì cả Nam Bắc đều chịu cả, trẻ con được nghỉ hè, chơi suốt, mồ hôi mò kê ra rồi ngấm ngược lại lên nhiều trẻ dễ bị cảm hoặc viêm đường hô hấp. mình chỉ mong mau chóng qua cái mùa hè này thôi. thời tiết ngày các nắng gắt
    Theo ý mình thời tiết trong Nam dễ chịu hơn ngoài Bắc đấy. Người nhà ngoài Bắc kêu vừa oi vừa nóng, mồ hôi bết dính cả ngày. Trong nam khô hơn nên ít mồ hôi, vào bóng mát là dễ chịu. Chưa kể mấy loại bệnh mùa hè do nằm máy lạnh và mất nước cũng khiến thể trạng các con không tốt nữa. Mẹ cho con uống nước nhiều, hạn chế các loại nước ngọt có ga, ăn nhiều rau và trái cây để tăng cường vitamin C, cải thiện sức đề kháng cho con.
    • 9,735 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhienxanh Xem bài viết
    Theo ý mình thời tiết trong Nam dễ chịu hơn ngoài Bắc đấy. Người nhà ngoài Bắc kêu vừa oi vừa nóng, mồ hôi bết dính cả ngày. Trong nam khô hơn nên ít mồ hôi, vào bóng mát là dễ chịu. Chưa kể mấy loại bệnh mùa hè do nằm máy lạnh và mất nước cũng khiến thể trạng các con không tốt nữa. Mẹ cho con uống nước nhiều, hạn chế các loại nước ngọt có ga, ăn nhiều rau và trái cây để tăng cường vitamin C, cải thiện sức đề kháng cho con.
    Mùa hè miền Nam thường có những cơn mưa rào, nắng không gắt như mùa hè miền Bắc. Miền Bắc nắng nóng nhất là buổi trưa chẳng ai dám ra đường. Nắng tận cho đến tận 6h chiều cơ.mà dạo này thời tiết thay đổi nhiệt độ tăng lên không ngồi điều hòa không chịu được. Tụi nhỏ thì lười uống nước, vận động nhiều vì có thời gian nghỉ hè nên đúng như mẹ nó nói thiếu dinh dưỡng cần được bổ sung
    • 704 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghuongtk Xem bài viết
    Mình còn thấy một vài lý do như này cũng dẫn đến tình trạng trẻ sút cân nè:
    + Khẩu phần ăn không đủ chất khiến tụi trẻ thiếu chất, không đủ dinh dưỡng
    +Ba mẹ cho trẻ uống quá nhiều nước ngọt,nước có ga vì nước ngọt có quá nhiều đường và năng lượng rỗng nên Hại cho sức khỏe và không đủ dinh dưỡng cho bé
    + bữa ăn của nhiều bé kéo dài hơn 1h sẽ khiến trẻ dễ chán ngán, không hấp thu dinh dưỡng thậm chí còn có thể gây rối loạn tiêu hóa
    Mẹ nói hoàn toàn chính xác. Cảm giác như mùa hè con biếng ăn hơn thì phải. Chắc do nắng nóng mệt mỏi nên ăn không thấy ngon. Con mình nằm trong máy lạnh miết, hết ho lại sổ mũi, mà tắt máy lạnh thì khó chịu bứt rứt. Không biết các mẹ dùng biện pháp nào để hạn chế sụt cân và bệnh cho các con vậy?
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

con mình hè cũng sụt cân...hè bé ở nhà với ông bà, ông bà ít có ép ăn lắm, muốn ăn gì thì cho ăn đó thôi, rồi mãi chơi cũng lười ăn nữa. Chạy với các bạn hàng xóm nhiều nên cũng tiêu hao năng lượng nhiều hay sao ấy...hè xong bé nào cũng đen nhẻm và ốm hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 949 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuyengiay2015 Xem bài viết
    Mẹ nói hoàn toàn chính xác. Cảm giác như mùa hè con biếng ăn hơn thì phải. Chắc do nắng nóng mệt mỏi nên ăn không thấy ngon. Con mình nằm trong máy lạnh miết, hết ho lại sổ mũi, mà tắt máy lạnh thì khó chịu bứt rứt. Không biết các mẹ dùng biện pháp nào để hạn chế sụt cân và bệnh cho các con vậy?
    con mình thì đi du lịch 2 chuyến về gầy hơn luôn, đi toàn lo chơi, sữa cũng không thèm uống..trộm vía là chưa bệnh thôi. Đi toàn ăn uống thất thường, nước ngọt, bánh kẹo suốt luôn nên lên bàn ăn chỉ có 1 chén cơm nhỏ thôi..về sụt mất 1kg
    • 639 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hè là thời điểm các con được nghỉ ngơi vui chơi nên bé nào cũng chơi hết công suất mà..hii..nhà mình theo các bé đuối luôn, bé nhà mình vài bữa la lại tham gia khoá ngoạui khoá hè, khi đi mình cho bé cầm theo sữa...nhờ có sữa mà bé bù được năng lượng đã mất đó các mẹ. Với lại thời tiết nắng nóng, uống sữa thích hơn là ăn
    • 815 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangyen1987 Xem bài viết
    hè là thời điểm các con được nghỉ ngơi vui chơi nên bé nào cũng chơi hết công suất mà..hii..nhà mình theo các bé đuối luôn, bé nhà mình vài bữa la lại tham gia khoá ngoạui khoá hè, khi đi mình cho bé cầm theo sữa...nhờ có sữa mà bé bù được năng lượng đã mất đó các mẹ. Với lại thời tiết nắng nóng, uống sữa thích hơn là ăn
    mẹ nó cho con uống sữa gì, mình đang cho con uống sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 nè, trộm vía hè nay đi mấy chuyến du lịch, tắm biểm tắm suối tắm hồ bơi suốt ngày mà chưa thấy bị bệnh. Mình có tìm hiểu là NAN OPTIPRO 4 giúp bé tăng cường miễn dịch tốt và chứa nhiều thành phần dinh dưỡng tốt cho sức khỏe của bé lắm đó ạ
    • 499 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hip30062010 Xem bài viết
    Mình thấy cái lý do đi du lịch và hoạt động nhiều vào mùa hè chính là nguyên nhân dẫn đến trẻ bị sụt cân. Nhà mình là một vd: con trai mình 7 tuổi tháng rồi đi du lịch suốt, 1 tháng tới 3 lần 5 nơi. Đi thôi đã thấy mệt rồi, con trai mình lại còn lười ăn nữa nên đi chơi một hồi về sụt 2 kg luôn đấy. Mình sót ruột bảo chồng năm sau mời con trai ở nhà không cho đi chơi cùng
    con mình đã lười ăn, đi du lịch càng khó ăn, món nào bé cũng không chịu, mà tách đoàn ra ăn món khác thì kỳ cục lắm nên con ăn được gì thì ăn thôi...được cái đi thì bé vui chứ ăn uống cực quá
    • 117 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Sao đúng tâm trạng với mình thế chủ top ơi. Mình cũng đồng quan điểm nè. Hè con gái mình 4 tuổi cứ ốm vặt suốt. Suốt ngày ho sốt...một tháng đến 2 đợt uống thuốc kháng sinh luôn. Đang phiền não lắm đây. Có cách nào cải thiện tình hình không chủ top nhỉ
    4 tuổi còn đỡ mẹ nó ơi, con nhà tớ 7 tuổi rồi mà cũng đau đầu nhức óc vì hè vừa rồi đi chơi lắm, ăn uống linh tinh thế là sụt mất mấy kg liền. Sắp vào năm học đến nơi rồi mà không biết làm thế nào để vỗ lên đây