TIN TÀI TRỢ.

Sai lầm khi chăm sóc con nhiều mẹ Việt mắc phải khiến bé chậm phát triển chiều cao

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 622 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Khổ ghê các mẹ ạ, bà chị họ của em muốn con cao nhanh, chẳng biết nghe ai mách pha sữa càng đặc bé càng nhận nhiều dưỡng chất, rồi về làm y chang. Rõ ràng là trên hộp có ghi chi tiết bao nhiêu thìa sữa pha với bao nhiêu nước, vậy mà vẫn cố tình bỏ thêm 1-2 muỗng để… tăng dưỡng chất. Hậu quả là cháu em uống hết hộp này đến hộp nọ mà vẫn không tăng cm nào, lại còn thường xuyên chán ăn, bị táo ghé thăm nữa chứ. May mà em phát hiện rồi kịp thời ngăn cản, chứ không thôi là “công dã tràng” mất rồi

Mà không riêng gì vụ này đâu nha các mẹ! Để con có thể tăng trưởng chiều cao tối ưu, khi chăm sóc con, các mẹ cũng nên tránh mắc phải những sai lầm ngớ ngẩn dưới đây nè:

1. Cho con ăn nhiều vỏ tôm, nước hầm xương mới có nhiều canxi

Em thấy cực nhiều mẹ cứ nghĩ rằng trong vỏ tôm và nước hầm xương có đậm đặc canxi nên cứ ép ăn cho bằng hết, hoàn toàn sai lầm các mẹ ơi! Các bác sĩ dinh dưỡng đã khẳng định rồi, trong vỏ tôm và nước hầm xương không chứa nhiều canxi như các mẹ vẫn tưởng đâu. Canxi trong xương và vỏ tôm hầu hết là những canxi cơ thể trẻ không hấp thụ được, dưỡng chất cần thiết thực sự nằm ở phần thịt cơ. Chưa kể đến việc vỏ tôm rất cứng, dễ gây trầy xước họng trẻ khi ăn, còn lượng chất béo động vật quá nhiều trong nước hầm xương lại hoàn toàn không tốt cho sự phát triển của bé.

GOouhsfrgiGvMMliupWpIBbfcbGO9hRIg_8vlvN6JKdxRc8cmz_v_25YFd2j5eE3yqBNKZeMRl36i90XNHb87_C8pAj9Lw

2. Không cho con vận động thường xuyên

Vận động chính là “chiếc chìa khóa” đẻ mở cánh cửa cao lớn. Muốn con tăng trưởng chiều cao nhanh chóng, chị em hãy khuyến khích trẻ tập thể dục hoặc chơi thể thao thường xuyên nhé. Nếu bé suốt ngày chỉ ngồi một chỗ ôm máy tính, điện thoại và lười vận động, hệ cơ cũng như xương sẽ không thể phát triển toàn diện và việc bé thấp lùn gần như chắc chắn sẽ xảy ra đó các mẹ

3. Không cho con đi ngủ đúng giờ

Trẻ thức khuya cũng hại không kém gì lười vận động các mẹ ạ. Lý do là vì hormone tăng trưởng sẽ chỉ tiết chủ yếu vào ban đêm mà thôi, nếu không ngủ đúng giờ và sâu giấc, lượng hormone này hoàn toàn không thể giúp trẻ lớn nhanh được. Vì thế, tốt nhất mẹ nên cho bé đi ngủ trước 10 giờ tối để tuyến yên có thể hoạt động mạnh mẽ, hormone tăng trưởng tiết ra đều đặn tránh trường hợp trẻ bị hạn chế chiều cao các mẹ nhé.

4. Tưởng rằng chỉ cần uống sữa là đã đủ canxi

Đồng ý với các mẹ là sữa rất giàu canxi, nhưng chỉ bổ sung mỗi sữa thì con không thể phát triển chiều cao tối ưu được đâu. Ngoài sữa, hàng ngày mẹ nên bổ sung cho con các loại rau củ, đậu, súp lơ, cá biển (cá ngừ, cá mòi, cá hồi…), tôm, cua, ốc... Cho bé uống sữa hoài hẳn bé cũng ngán, mẹ nên cho con dùng thêm các chế phẩm từ sữa như váng sữa, phô mai, sữa chua vừa ngon lại cực tốt luôn ạ!

Để con được cung cấp đủ canxi để phát triển toàn diện, mình còn cần cho con dùng thêm các sản phẩm bổ sung canxi nữa. Nhưng không phải muốn bổ sung sao cũng được nha các mẹ. Giờ trên thị trường có bán nhiều loại lắm, nào là canxi dạng lỏng, rồi canxi viên nén, viên nang, dạng sủi… Nhưng tốt nhất, mẹ nên chọn mấy loại cung cấp canxi hữu cơ, dạng lỏng cho con ấy ạ! Loại này rất dễ hấp thu, có mùi vị tự nhiên, thơm ngon, chứ canxi vô cơ em nghe bảo sẽ khó hấp thu hơn đó ạ! Với lại, trẻ nhỏ hễ thấy cái gì giống giống viên thuốc là sợ lắm luôn. Vì thế, mẹ nên cho con uống các loại bổ sung canxi dạng ống, mùi thơm thơm, ngọt ngọt, trẻ con thích lắm!

Trên là một vài chia sẻ nho nhỏ của em, mong có thể giúp ích cho các mẹ có con nhỏ nhà mình nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT