Nuôi con mà cứ răm rắp nghe lời mẹ chồng là dại lắm!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.87K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 24 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói không phải khen chứ mẹ chồng em giỏi giang, tháo vát và thương con cháu lắm. Nhớ hồi mới về làm dâu, cái gì em cũng không biết, vậy mà mẹ chẳng trách cứ câu nào, ngược lại còn tận tình chỉ dạy em từng chút một. Lúc đó em sướng lắm, hễ đi đâu em cũng khoe là mình được mẹ chồng thương như con gái ruột. Rồi mãi đến khi có con đầu lòng, em mới nhận ra được yêu thương quá cũng khổ các chị ạ!

Chuyện là mẹ chồng em cưng cháu nội lắm! Nhớ hồi bụng em mới lúp lúp là bà đã sắm đủ thứ cho cháu, nào là khăn tắm, quần áo, thau chậu… rồi cả mấy chục cái tã vải luôn. Vì bà bảo, mặc tã vải tuy cực nhưng cháu bà sẽ khô khoáng, không lo hăm da. Chứ tã giấy bây giờ đeo vào chỉ khiến gây hầm bí, lở da thôi… Em thì mù tịt khoản chăm con, nên mẹ chồng nói gì em cũng răm rắp nghe theo!

Mấy tháng đầu nuôi con còn khỏe, nào ngờ càng lớn bé tè càng nhiều, ị cũng nhiều và có mùi hơn. Đếm sơ sơ một ngày em thay cho con hơn chục cái tã, hết thay tã lại đến công đoạn giặt tã, riết em ám ảnh luôn. Mà sợ nhất là những hôm ít nắng tã không kịp khô, con em tè bao nhiêu là thấm hết vào nệm, chả trách sao phòng con em giờ sắp bốc mùi luôn ạ. Em cực đã đành nhưng người khổ nhất lại là con em, suốt ngày con luôn trong tình trạng ướt sũng, rồi quấy khóc, nếu tình trạng này kéo dài không khéo con em bị viêm da mất... Giờ em mới biết, không phải lúc nào nghe theo người lớn cũng đúng các chị ạ!

Em thì hết tháng sau cũng bắt đầu đi làm lại rồi, nên đang lo không biết một mình mẹ chồng có chăm nổi cháu không đây. Vì vậy, em định thuyết phục mẹ cho con sang dùng tã giấy cho tiện. Nhưng em đang sợ mua phải ba cái tã dỏm, lỡ con đeo vào bị hăm da thì mẹ chồng lại mắng cho hic.

Các mẹ thông thái nhà mình có biết loại tã nào vừa mềm vừa thoáng, không gây xước da bé không ạ? Bữa giờ em nghe đồn có tã Merries chuẩn Nhật gì đó tốt lắm, các chị đã cho bé dùng chưa, nếu có thì cho em tí review luôn nhé! Giờ em cứ rối như tơ vò ấy, không nhờ các chị em cũng không biết phải làm sao nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, khổ thân, Sài gòn mùa này mưa giông, trời không nắng mà lại hầm và bí. Nếu mẹ nó ở SG thì chia buồn luôn.
    Giờ mẹ nó có 2 giải pháp, một là mua máy sấy quần áo, tã con cứ ném vô sấy. ưu điểm là thơmtho sạch sẽ, nhuọc điểm là tốn diện tích, super hao điện;
    Còn 2 là mẹ nó mua tã giấy thôi.
    Đời này ấy mà, chả răm rắp nghe theo ai là ổn đâu hic hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Hic, khổ thân, Sài gòn mùa này mưa giông, trời không nắng mà lại hầm và bí. Nếu mẹ nó ở SG thì chia buồn luôn.
    Giờ mẹ nó có 2 giải pháp, một là mua máy sấy quần áo, tã con cứ ném vô sấy. ưu điểm là thơmtho sạch sẽ, nhuọc điểm là tốn diện tích, super hao điện;
    Mùa này đúng khó chịu thật. Quần áo con nó cứ ỉ ỉ, có mùi khó chịu lắm. Em không nghĩ mua máy sấy là giải pháp tốt trong thời điểm bác EVN đang rần rần như vầy đâu ạ.
    Tã giấy em thấy dùng ổn mà. Chỉ cần mua loại tốt là được. Vừa nhẹ nhàng gọn gàng, lại vừa thoải mái con nữa chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 248 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Sao trẻ con không dùng tã giấy nhỉ. Vừa thuận tiện lại sạch sẽ nữa, rất tiết kiệm thời gian cho mẹ giành nhiều thời gian chăm con hơn. Khổ thân chủ top quá. Bạn cứ mua tã giấy về cho con dùng một thời gian, nhà cửa thơm tho, con sạch sẽ khỏe mạnh rồi nhẹ nhàng chia sẻ với mẹ chồng thôi. Bà thương cháu, thương con sẽ hiểu mà.

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 248 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trời nồm hoặc mưa dầm hoặc thậm chí là nhà không có không gian phơi thì khổ hết nấc luôn, phơi quần áo, chăn ga đã khổ huống chi còn la liệt tã vải. Thời nay mấy ai dùng tã vải đâu nhỉ, đều dùng miếng lót sơ sinh rồi đến tã giấy hết cả rồi, không lo con bị hăm, không lo mùi khai của nước tè, ẩm mốc... tã giấy xử lý được hết, sạch sẽ biết bao

Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Mùa này đúng khó chịu thật. Quần áo con nó cứ ỉ ỉ, có mùi khó chịu lắm. Em không nghĩ mua máy sấy là giải pháp tốt trong thời điểm bác EVN đang rần rần như vầy đâu ạ.
    Tã giấy em thấy dùng ổn mà. Chỉ cần mua loại tốt là được. Vừa nhẹ nhàng gọn gàng, lại vừa thoải mái con nữa chứ!
    • 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhochn03 Xem bài viết
    Trời nồm hoặc mưa dầm hoặc thậm chí là nhà không có không gian phơi thì khổ hết nấc luôn, phơi quần áo, chăn ga đã khổ huống chi còn la liệt tã vải. Thời nay mấy ai dùng tã vải đâu nhỉ, đều dùng miếng lót sơ sinh rồi đến tã giấy hết cả rồi, không lo con bị hăm, không lo mùi khai của nước tè, ẩm mốc... tã giấy xử lý được hết, sạch sẽ biết bao
    Ồ, ngoài Bắc có quả trời nồm còn khủng khiếp hơn SG gấp trăm lần nhỉ?! Em nhớ cái nhà bà em khu Gia Lâm, trời ơi là nó kinh kh ủng khiếp.
    Em cũng thấy tã là cả một trời tiến bộ và văn minh.
    Như chị em phụ nữ đi, giờ mà kêu các chị xài vải xô coi có chịu không mà bắt con dùng tã vải hic hic
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trời nồm là sao hả chị? Em chưa hình dung là nó như thế nào? Nhưng mà em hình dung được việc không dùng "hàng" mà đi dùng vải xô đó nha. Nó kinh hãi lắm nha.
    Cảm giác nó sẽ không sạch, sẽ luôn ẩm ướt, hức hức.
    Đúng là chị nói mới hình dung là cảm giác của con nè.
    • 595 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, mình thấy bạn chịu được mấy tháng hay ghê chứ?! Mình đẻ là đã dùng new bỏrn 1 rồi qua 2, chứ kêu mình dùng tã vải thì mình chết mât. Mình chỉ dùng cái tã vải dán - để dán miếng new born lên thôi.
    Về Merries thì mình thấy ok đó. Bé nhà mình dùng trộm vía thấy êm ru, ko bị hăm và đỏ.
    Mình nghĩ việc bạn cần làm giờ là thuyết phục bà cho dùng thôi.
    • 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat-saigon Xem bài viết
    Bạn ơi, mình thấy bạn chịu được mấy tháng hay ghê chứ?! Mình đẻ là đã dùng new bỏrn 1 rồi qua 2, chứ kêu mình dùng tã vải thì mình chết mât. Mình chỉ dùng cái tã vải dán - để dán miếng new born lên thôi.
    Về Merries thì mình thấy ok đó. Bé nhà mình dùng trộm vía thấy êm ru, ko bị hăm và đỏ.
    Mình nghĩ việc bạn cần làm giờ là thuyết phục bà cho dùng thôi.
    Uhm, mình cũng nghĩ như gái. Bà nội nữa, thuyết phục được là cả một vấn đề. Mà thật sự luôn, mình tưởng tượng căn phòng lúc nào cũng phảng phất mùi-không-hề-thơm đó thì quá kinh khủng.
    Mẹ nó nên nghĩ tới việc dùng bỉm sớm hơn mới đúng
    Nhưng không khi nào quá trễ đâu. Mẹ nó cố gắng lên nhé.
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhochn03 Xem bài viết
    Sao trẻ con không dùng tã giấy nhỉ. Vừa thuận tiện lại sạch sẽ nữa, rất tiết kiệm thời gian cho mẹ giành nhiều thời gian chăm con hơn. Khổ thân chủ top quá. Bạn cứ mua tã giấy về cho con dùng một thời gian, nhà cửa thơm tho, con sạch sẽ khỏe mạnh rồi nhẹ nhàng chia sẻ với mẹ chồng thôi. Bà thương cháu, thương con sẽ hiểu mà.
    Em thấy mẹ chủ top đã suy nghĩ là mua tã không tốt lại bị mẹ chồng la, cơ mà em thấy mua tã không tốt thì đầu tiên hết là con mình gánh đủ. Nên gì thì, riêng tiền mua tã em không tiếc.
    Phải mua hàng tốt cho con thôi. Tã Nhật là em thấy ok nhất luôn đó
    • Dieudang0903 Khách
    • 1 năm
    Dùng tã vải thì phải lót cả giấy thấm chứ. Dùng bỉm tã Merries rất oke mẹ nó nhé. Thấm hút nhanh nên rất khô ráo. Mà bỉm có vạch báo đầy nên rất tiện cho các bà thay cho cháu. Con m mới đc hơn 1 tháng nhưng đã thử 3 loại là Moony, bobby, merries thì merries là oke nhất đấy.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Dieudang0903
    • 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieudang0903 Xem bài viết
    Dùng tã vải thì phải lót cả giấy thấm chứ. Dùng bỉm tã Merries rất oke mẹ nó nhé. Thấm hút nhanh nên rất khô ráo. Mà bỉm có vạch báo đầy nên rất tiện cho các bà thay cho cháu. Con m mới đc hơn 1 tháng nhưng đã thử 3 loại là Moony, bobby, merries thì merries là oke nhất đấy.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Dieudang0903
    Lót giấy thấm là như nào hả mẹ nó oi? Mình thì ko dùng nên chưa rõ. Mình chỉ biết new born thì mình hay dán vào miếng vải tam giác (rồi dán mép) đeo cho con thôi à. Chứ xài tã vải xong rồi lại thêm nữa thì phiền nhỉ?!
    Mình nghĩ dù lau/giặt thế nào vẫn còn mùi ấy
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Lót giấy thấm là như nào hả mẹ nó oi? Mình thì ko dùng nên chưa rõ. Mình chỉ biết new born thì mình hay dán vào miếng vải tam giác (rồi dán mép) đeo cho con thôi à. Chứ xài tã vải xong rồi lại thêm nữa thì phiền nhỉ?!
    Sợ lắm luôn mấy cái mùi ấy chị ạ. Kiểu ngày xưa mấy bà đi làm mà người ngợm còn khắm khú mùi của con ấy. không phải mùi thơm sữa, mà là mùi ai cũng biết là mùi gì ấy.
    Em thấy dùng tã giấy nhàn tênh ấy mà. Dùng Merries hàng Nhật nữa thì lại càng ok, chứ việc gì mà cứ phải truyền thống mãi chứ!
    • 595 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sợ lắm luôn mấy cái mùi ấy chị ạ. Kiểu ngày xưa mấy bà đi làm mà người ngợm còn khắm khú mùi của con ấy. không phải mùi thơm sữa, mà là mùi ai cũng biết là mùi gì ấy.
    Em thấy dùng tã giấy nhàn tênh ấy mà. Dùng Merries hàng Nhật nữa thì lại càng ok, chứ việc gì mà cứ phải truyền thống mãi chứ!
    Oè, nghe diễn tả đã sợ. Nhớ kiểu vào mấy nhà khu q5 sẽ có 1 cái mùi rất đặc trưng, hay vào nhà có trẻ em sẽ có mùi rất khó tả đó, nó là hỗn hợp của mùi tã...mùi sữa...và cả mùi...trớ
    Huhu
    Mình có dạo suýt như vậy đó. Con đầu, bà nội nói đừng dùng bỉm, nó hăm rồi bí, rồi hại cho tinh hoàn gì gì đó.
    Xém nữa nghe theo, cho tới khi tham khảo ý kiến bác sỹ bên từ Dũ và Nhi đồng. Cài cắm dữ lắm mới đưa được bà đi khám cùng. Bà cũng nguýt lườm ghê lắm, nhưng mà may là bà phủi tay...tuỳ!

• 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oè, nghe diễn tả đã sợ. Nhớ kiểu vào mấy nhà khu q5 sẽ có 1 cái mùi rất đặc trưng, hay vào nhà có trẻ em sẽ có mùi rất khó tả đó, nó là hỗn hợp của mùi tã...mùi sữa...và cả mùi...trớ
    Huhu
    Mình có dạo suýt như vậy đó. Con đầu, bà nội nói đừng dùng bỉm, nó hăm rồi bí, rồi hại cho tinh hoàn gì gì đó.
    Xém nữa nghe theo, cho tới khi tham khảo ý kiến bác sỹ bên từ Dũ và Nhi đồng. Cài cắm dữ lắm mới đưa được bà đi khám cùng. Bà cũng nguýt lườm ghê lắm, nhưng mà may là bà phủi tay...tuỳ!
    Gái luôn làm dược bất ngờ mà hồi kỳ nhớ lên WTT than thở mil nhà nàng mọi thứ bắt phải theo, vậy mà nàng dẹp được vụ nằm than - chơi hẳn máy lạnh luôn :P rồi dẹp được vụ này nữa thì các chị em tròn mắt luôn.
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Huhu
    Chị diễn tả đúng luôn nỗi ám ảnh của em đó.
    Nhiều bà nội chịu nghe bác sĩ đồ, nhưng nhiều chị nội cũng mệt mỏi lắm. Thậm chí nói bác sĩ là biết gì mà nói, tôi nuôi chồng cô blah blah blah
    xong còn đi phán xét con dâu với hàng xóm, họ hàng hang hốc nữa cơ. Nói ra thì thành nói xấu MC nhưng mà em từng chứng kiến MC em nói xấu con bé chị em bạn dâu với hàng xóm, thành ra tự dưng em nghĩ là có khi nào... mà chắc là cũng có thôi hihi.
    Thôi thì mình biết cái nào tốt nhất cho con mình thì mình cố gắng làm thôi các mẹ ơi. ^^ mẹ con sạch sẽ thơm tho thì dần dà các cụ cũng bỏ qua thôi
    • 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị diễn tả đúng luôn nỗi ám ảnh của em đó.
    Nhiều bà nội chịu nghe bác sĩ đồ, nhưng nhiều chị nội cũng mệt mỏi lắm. Thậm chí nói bác sĩ là biết gì mà nói, tôi nuôi chồng cô blah blah blah
    xong còn đi phán xét con dâu với hàng xóm, họ hàng hang hốc nữa cơ. Nói ra thì thành nói xấu MC nhưng mà em từng chứng kiến MC em nói xấu con bé chị em bạn dâu với hàng xóm, thành ra tự dưng em nghĩ là có khi nào... mà chắc là cũng có thôi hihi.
    Thôi thì mình biết cái nào tốt nhất cho con mình thì mình cố gắng làm thôi các mẹ ơi. ^^ mẹ con sạch sẽ thơm tho thì dần dà các cụ cũng bỏ qua thôi
    Thôi thôi, chuyện mil thì có mà muôn thuở, kiểu 2 người của 2 nếp sống và cùng chung vào sống ở 1 chỗ thì dễ có chuyện lắm. Thường tâm lý các cụ là con dâu kiểu như cướp mất con trai các cụ, như các cụ ngoại thì nghĩ con rể dạy hư con gái mình... nên va chạm là điều dễ hiểu thôi. Mà giận CD CR thì chỉ còn cách xì ra với mấy bà hàng xóm, mấy chị em bạn dì thôi, chứ kể cho ông thì lại bị ông gạt đi đấy mà.
    Mình thì quan điểm con mình mình nuôi, không thể nào chiều theo ý ông bà được. Chuyện răm rắp nghe lời thì lại càng không Nhưng mà á, mình cũng tránh nói chuyện làm tổn thương các cụ, vì suy cho cùng các cụ cũng vì cháu các cụ mà thôi.
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Thôi thôi, chuyện mil thì có mà muôn thuở, kiểu 2 người của 2 nếp sống và cùng chung vào sống ở 1 chỗ thì dễ có chuyện lắm. Thường tâm lý các cụ là con dâu kiểu như cướp mất con trai các cụ, như các cụ ngoại thì nghĩ con rể dạy hư con gái mình... nên va chạm là điều dễ hiểu thôi. Mà giận CD CR thì chỉ còn cách xì ra với mấy bà hàng xóm, mấy chị em bạn dì thôi, chứ kể cho ông thì lại bị ông gạt đi đấy mà.
    Mình thì quan điểm con mình mình nuôi, không thể nào chiều theo ý ông bà được. Chuyện răm rắp nghe lời thì lại càng không Nhưng mà á, mình cũng tránh nói chuyện làm tổn thương các cụ, vì suy cho cùng các cụ cũng vì cháu các cụ mà thôi.
    Ờ thì em cũng tự lo phần em đó.
    Như hồi bắt đầu xài bỉm nè, bà khăng khăng là phải xài bỉm H giống như cháu của bạn bà. Em cũng ko cãi chi cho mệt, em đi mua 1 thùng Merries về dùng dần hehe. Dù gì thì Merries cũng là hàng nội địa Nhật do Kao nhập về mà, là hàng nội địa Nhật đó. Hàng điện máy bà mua cũng là hàng bãi nội địa Nhật, thì cớ gì bỉm nội địa Nhật lại phản đối, đúng không ạ =)
    • 6,534 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ờ thì em cũng tự lo phần em đó.
    Như hồi bắt đầu xài bỉm nè, bà khăng khăng là phải xài bỉm H giống như cháu của bạn bà. Em cũng ko cãi chi cho mệt, em đi mua 1 thùng Merries về dùng dần hehe. Dù gì thì Merries cũng là hàng nội địa Nhật do Kao nhập về mà, là hàng nội địa Nhật đó. Hàng điện máy bà mua cũng là hàng bãi nội địa Nhật, thì cớ gì bỉm nội địa Nhật lại phản đối, đúng không ạ =)
    Mấy hàng Nhật nội địa tốt thì nổi tiếng luôn,nồi đồng cối đá muốn chết, lại ít hao điện nữa chứ. Nhưng mà giờ em thích chơi đồ mới hơn đồ cũ mấy chế ơi ^^ hàng điện máy Nhật nội địa có đồ mới rồi mà, đập thùng luôn.
    Quay lại vụ tã bỉm. Thật sự bái phục người Nhật, tới bỉm mà cũng ứng dụng công nghệ tiên tiến, cái gì mà "Đệm khí siêu mềm cao cấp" khiến thể tích khí của các lõi bông được tăng lên gấp 3 lần so với các sản phẩm trước đây.
    Hay thiệt chứ!
    • 228 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mấy hàng Nhật nội địa tốt thì nổi tiếng luôn,nồi đồng cối đá muốn chết, lại ít hao điện nữa chứ. Nhưng mà giờ em thích chơi đồ mới hơn đồ cũ mấy chế ơi ^^ hàng điện máy Nhật nội địa có đồ mới rồi mà, đập thùng luôn.
    Quay lại vụ tã bỉm. Thật sự bái phục người Nhật, tới bỉm mà cũng ứng dụng công nghệ tiên tiến, cái gì mà "Đệm khí siêu mềm cao cấp" khiến thể tích khí của các lõi bông được tăng lên gấp 3 lần so với các sản phẩm trước đây.
    Hay thiệt chứ!
    Thì cũng vì tin hàng Nhật nội địa nên em mới chơi lớn, quất luôn 1 thùng về đó. Bà cũng hơi hơi cáu, nhưng chắc để giữ hòa khí nên thôi. Nhưng giờ bà nhà em hết rồi, thấy cháu không rôm sảy, không hăm tã, chơi ngoan ngủ ngoan ăn ngoan (trộm vía ti tỉ lần) thì bà ok rồi.
    Giờ không biết có đi khuyên bạn dùng sang merries không ấy chứ hihi
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8