TIN TÀI TRỢ.

Nỗi ám ảnh 14 ngày chăm con sốt xuất huyết biến chứng của mẹ 9X

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 623 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Chả là năm rồi con em cũng bị sốt xuất huyết các mẹ ạ! Nhớ mấy ngày đầu con bệnh, em chỉ nghĩ con bị nóng sốt thông thường, ít hôm sẽ khỏi nên cứ theo kinh nghiệm hạ sốt bấy lâu nay mà làm. Nào là cho con uống nhiều nước, đắp nước mát, nào là ra hiệu thuốc nói độ tuổi với cân nặng của con để người ta bán cho cử thuốc hạ sốt Hapacol đúng liều lượng. Mấy lần trước em toàn làm cách này, con hạ sốt nhanh lắm nhưng lần ấy thì khác… Sang đến ngày thứ ba thân nhiệt của con chẳng giảm thì thôi lại còn tăng cao, sốt li bì lên đến 39-40 độ, vậy là hai vợ chồng phải tức tốc bồng con đi viện gấp. Vô tới viện thì bác sĩ cho làm một sốt xét nghiệm và thông báo là con mắc sốt xuất huyết rồi.

Đợt đó cũng đang vào mùa cao điểm của sốt xuất huyết, bệnh viện chật cứng hết cả phòng. Nhìn bé nào bé nấy thương lắm, có bé thì người đẫm mồ hôi do sốt, bé thì tay chi chít những vết kim tiêm do truyền nước các mẹ ạ! Riêng con em, cũng may là được đưa vào viện kịp thời nên không bị bất kỳ một biến chứng gì. Rồi cũng từ hôm đó, cả nhà em sống hẳn… trong bệnh viện. Em phải xin nghỉ phép để chăm con, chồng thì sáng đi làm, chiều tan ra là chạy ngay vào viện để thay ca, cho em về nhà ăn uống, tắm rửa, nghỉ ngơi đôi chút. Em với chồng cực cũng chẳng sao, tội nhất vẫn là con. Con cứ sốt li bì, rồi đau mình, chẳng ăn uống được gì nhiều cả… Bình thường con đã không mũm mĩn gì, xong đợt bệnh đó con xuống hẳn 2 ký, người teo tóp, ốm yếu hẳn đi, nhìn xót hết ruột gan hic Thế mới biết, nhà có con nhỏ mình phải chăm thật kỹ, nhất là vào mùa dịch, đừng chủ quan kẻo lại làm khổ con, khổ mình các mẹ ạ…

Như sáng nay, em có vô tình đọc được bài chia sẻ của một mẹ tên Mai Hương về hành trình 14 ngày “mệt nhừ” đối phó, sát cánh cùng con gái 6 tuổi chữa khỏi bệnh sốt xuất huyết. Thấy bài viết khá hay, chi tiết nên em xin chia sẻ lại cho các mẹ nhà mình đây. Vì dạo này sốt xuất huyết lại bắt đầu vào mùa. Em nghe báo đài bảo mới vào mùa dịch nhưng số ca mắc bệnh sốt xuất huyết cũng đang tăng cao, nhất là các tỉnh miền Nam, miền Trung và Tây Nguyên nên các mẹ đừng chủ quan nhé. Dành ít phút đọc và tìm hiểu về bệnh chẳng thừa đâu ạ!

G_THfbXt4WLblHLmCLKh7mUvMWSFtYwTRXK8qHJWRbaXdkRbtwwTU96Yw4CobrlpxhmGQkf8TUK0Mj-XXNvGGnodnRNiSNU

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT