Nhìn con cao lớn mỗi ngày đúng là hạnh phúc đơn giản mỗi ngày của chúng ta các chị nhỉ? Vợ chồng em có duy nhất một cô công chúa năm nay mới 5 tuổi, bản thân thuộc phận “nấm lùn” nên em đầu tư cho con lắm, ăn uống ngủ nghỉ, vận động chơi thể thao các kiểu để con phát triển chiều cao vượt trội hơn từ sớm. Trộm vía bé nhà em cũng “trổi” người hơn hẳn các bạn đồng lứa, 5 tuổi mà đã cao 1m19 rồi, ra đường em toàn được khen là chăm con mát tay thôi hihi :3

À, vừa rồi em có cho con tham gia cuộc thi Truy tìm bé siêu cao do Webtretho tổ chức í. Đây là một cuộc thi online vô cùng thú vị để các bậc phụ huynh như chúng ta có thể tự tin “khoe” chiều cao vượt trội của bé nhà mình, đồng thời cũng có cơ hội được cùng nhau chia sẻ các bí quyết chăm sóc, nuôi dưỡng chiều cao cho các bé nữa.

6tD5PqviZbXZjfjDQnKrqwiI46xr0Jdu62ZK2PxSIdI7wF2GWSeDzkndBMA3zUiIipTP3cP4Mc4Sl5ZL_mnJbja3L1s_SmY
Cuộc thị Truy tìm bé siêu cao

Thấy giải thưởng cũng hấp dẫn quá, giải Nhất lên tới 1.500.000 đồng nên em cũng hứng thú, quyết tâm cho cục cưng ở nhà tham gia cho bằng được! Vốn tự hào về chiều cao cũng thuộc dạng “khủng” của con gái nên ban đầu em tự tin lắm, “hò hét” con đứng vào cái thước đo ngay tủ lạnh để chụp hình gửi đi, nhìn con số chạm mốc 1m19 mà em hạnh phúc kinh khủng, nghĩ thầm chắc giải thưởng đã nằm trong tầm tay, không nhất thì cũng phải nhì, ai dè trượt các chị ạ (đúng là ăn dưa bở)

Để em kể lại “hành trình” đi thi cho các mẹ nghe, lâu ngày mới trải nghiệm lại không khí “thi đua” quả là vô cùng hào hứng! Tuần đầu tiên số lượng các mẹ gửi bài dự thi vẫn chưa nhiều nên bé nhà em vẫn nằm trong top, càng về sau số lượng ảnh càng “đầy” lên rất nhanh, cứ mỗi lần vào thăm web em lại cảm thấy “choáng” vì chu choa các mẹ tham gia rất chi là nhiệt tình sôi nổi, đến tuần cuối cùng thì đã có tổng cộng cả hơn 500 bài dự thi, bé nào cũng đáng yêu kháu khỉnh và có chiều cao vượt trội hết á. Quá nhiều mẹ cho con tham gia luôn thảo nào con em không "cạnh tranh" nổi.

ORWZtVUAg4_FJMDfflw2cWyIGrrtmW_c3ZAiNfw0TokHyr3zlVHUgcWMIAF-GPyr1Qm0hTZYj2jFp7_ktLFbykVOmdMQiA
Các mẹ cho con tham gia cuộc thi Truy tìm bé siêu cao vô cùng sôi nổi

Tham gia cuộc thi xong mới biết, con mình cao thì có cao thật nhưng vẫn chưa là gì cả. 3 bé chiến thắng ở nhóm 5 tuổi của con em có chiều cao lần lượt là 1m37 (bé Võ Minh Trung), 1m38 (bé Trần Mạnh Toản) và 1m40 (bé Đào Văn Tuấn) lận cơ. Nhìn qua kết quả các nhóm tuổi khác em còn “giật mình” hơn vì các mẹ chăm con sao mà khéo thế không biết! Bé Vũ Thanh Thỏa đạt giải Nhất của nhóm 9 tuổi đã cao tận 1m47 rồi, bé Trà My của nhóm 10 tuổi thì cao tận 1m55 :O (cao hơn em luôn đó trời), ngưỡng mộ thật sự <3

Nhờ tham gia cuộc thi mà em cũng làm quen được nhiều mẹ khác, trong đó có một mẹ rất “hơp cạ” với em trong vấn đề chăm sóc chiều cao cho con, chia sẻ qua lại về việc nuôi nấng, dạy dỗ con mỗi ngày thấy vui lắm các chị ạ. À, mẹ ấy còn “mách nhỏ” cho em một bí quyết giúp con tăng chiều cao nhanh chóng đó chính là bổ sung thêm canxi thật đúng cách. Ngoài chế độ dinh dưỡng đầy đủ, cho con ăn đa dạng các nhóm chất như đạm, bột đường, sắt, vitamin, … uống sữa, luyện tập thể thao mỗi ngày thì bổ sung thêm canxi chính là cách giúp con tăng trưởng chiều cao nhanh vượt trội. Nghe thế em cũng tò mò ghê lắm, đó giờ chưa tham khảo vấn đề này, cứ tưởng chừng nào thiếu canxi mới cần bổ sung chứ ai dè không phải. Tìm hiểu thêm thì biết được rằng, không phải cứ cho con uống sữa, ăn nhiều là con sẽ có đủ canxi, đây chính là lý do khiến các bé không thể tăng trưởng chiều cao một cách tối đa. Vẫn còn “máu” tăng chiều cao cho con lắm nên em dự định mai sẽ đưa bé đi bác sĩ để được tư vấn cách bổ sung canxi ngay, các mẹ muốn bổ sung thêm canxi cho bé cũng hãy lưu ý vấn đề này nha, đưa bé đi khám để nhận được sự tư vấn và chỉ định cụ thể từ bác sĩ sẽ đảm bảo an toàn cho con nhất luôn nè!

Tưởng chỉ là chơi vui nhưng không ngờ tham gia cuộc thi này em học hỏi được nhiều quá, nhất là vấn đề làm sao để phát triển chiều cao cho con. Dù con không thắng giải nhưng em vẫn rất tự hào về bé (công sức chăm bẵm của mẹ 5 năm nay mà) và sẽ cố gắng học hỏi thêm nhiều bí quyết để giúp con cao lớn hơn nữa. Hy vọng Webtretho sẽ có thêm nhiều cuộc thi hay ho thế này để các mẹ có cơ hội giao lưu học hỏi và cùng nhau chăm sóc các con thật tốt nha :3