TIN TÀI TRỢ.

Mẹ đã cho bé đúng và đủ số năng lượng cần thiết trong một ngày đi học?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Thường thì buổi học chính khóa ở trường em ko có cho con mình mang theo sữa thêm. Vì em thấy ở trong trường giờ ăn trưa cũng khá sớm, nghe con nói là tầm 10:30 - 11h là con bắt đầu ăn trưa rồi. Nên em thấy cũng đâu mất sợ con đói hay thiếu năng lượng đâu ta?
    Em thì con em học lớp 4 rồi, con bảo bây giờ học nhiều bài lắm, nên sẽ phải căng thẳng hơn nhiều. Với lại con đi học cả ngày, em muốn con em phát triển chiều cao thì em chịu khó bỏ sữa cho con mang theo, dặn con uống đầy đủ. Cho nên bé cũng thuộc dạng cao kha khá trong lớp đó.
    Chị cho bé uống sữa gì mà cao tốt thế? Em cũng muốn con được tăng trưởng chiều cao cho bằng bạn bè cùng lứa nè. Mà càng lớn học càng nhiều, nhưng ăn vẫn cứ thấy bằng vậy đâu có ăn nhiều hơn đâu. Chỉ tới bữa là muốn ăn cơm thôi, còn lại trái bữa thì thèm ăn vặt thôi chứ cũng không than đói bao giờ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myvnus Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Vậy hả chị? Có lúc con em xin tiền cho vô trường mua đồ ăn, mà em bảo vào trường mua bánh kẹo linh tinh, toàn phẩm màu hoặc hóa chất độc hại, nên em không cho con mang theo tiền. Nhưng có lẽ nhiều lúc con đói nên cũng muốn mua đồ ăn cũng nên. Em phải hỏi han con nhiều hơn mới được.
    Con em thỉnh thoảng cũng xin tiền nhưng em không cho chị ơi, chị biết sao không trước cổng trường bán toàn đồ TQ độc hại, có khi còn liên quan tới kẹo gây nghiện này kia nữa, thế nên em còn làm bim bim ở nhà cho con mang theo.
    Em cũng không cho con tiền đâu. Nhiều rủi ro mà con chưa đủ lớn để tự sử dụng tiền hợp lý, sợ cho con mang tiền lại thành hoạ. Muốn ăn gì thì ba mẹ chuẩn bị cho đầy đủ, kẹo bánh gì cũng thế. Bỏ cặp mang đi thì được, dặn giờ ra chơi hãy ăn, đừng ăn vụn trong lớp cô phạt cho đó.
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con em thỉnh thoảng cũng xin tiền nhưng em không cho chị ơi, chị biết sao không trước cổng trường bán toàn đồ TQ độc hại, có khi còn liên quan tới kẹo gây nghiện này kia nữa, thế nên em còn làm bim bim ở nhà cho con mang theo.
    Nghe em nói thấy sợ quá chị cũng hông có cho tiền con đi học, thỉnh thoảng mới cho thôi, mà mình hay mua sẵn đồ ăn cho vào cặp con hơn là để con tự mua, chừng vài năm nữa dạy cho dùng tiền rồi hãy cho con mua đồ con thích. Ăn uống ở nhà cũng đầy đủ, rồi mang sữa Milo giờ ra chơi theo nên cũng k cần thiết ăn nhiều đồ ngoài đường hoặc căn tin.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annhiensong Xem bài viết
    Em cũng không cho con tiền đâu. Nhiều rủi ro mà con chưa đủ lớn để tự sử dụng tiền hợp lý, sợ cho con mang tiền lại thành hoạ. Muốn ăn gì thì ba mẹ chuẩn bị cho đầy đủ, kẹo bánh gì cũng thế. Bỏ cặp mang đi thì được, dặn giờ ra chơi hãy ăn, đừng ăn vụn trong lớp cô phạt cho đó.
    Cô giáo lớp con mình cũng khó lắm, giờ nào việc nấy và luôn dặn phụ huynh không cho con mang tiền đến lớp dẫn đến trường hợp con làm mất tiền rồi các bé nghi kỵ lẫn nhau. đã có lần một bé mang theo 200k rồi làm lạc đâu đó, tìm kiếm trong lớp k được, phụ huynh nhắn cô giáo làm cô giáo một phen mệt mỏi. Hôm sau phụ huynh nhắn cô là bé kẹp trong vở tìm sót. Haizz vậy đó nên các me đừng cho bé mang tiền đi học, đóng tiền gì thì chuyển khoản nhờ cô đóng giúp. Dặn cô giáo ngày đó mẹ gửi cho con mang đi đóng để cô nhắc bé nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Chị cho bé uống sữa gì mà cao tốt thế? Em cũng muốn con được tăng trưởng chiều cao cho bằng bạn bè cùng lứa nè. Mà càng lớn học càng nhiều, nhưng ăn vẫn cứ thấy bằng vậy đâu có ăn nhiều hơn đâu. Chỉ tới bữa là muốn ăn cơm thôi, còn lại trái bữa thì thèm ăn vặt thôi chứ cũng không than đói bao giờ.
    Bé mình cho uống sữa ngày 2-3 hộp tùy bé, sau đó cho bé tập thể dục thể thao đều đặn mỗi cuối tuần. Như đá bóng, cầu lông, bóng chuyền, bơi lội. Tất cả những môn này đều mang lại cho con sưc khỏe dẻo dai và hoạt bát năng động.
    • 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gacobexiu Xem bài viết
    Bé mình cho uống sữa ngày 2-3 hộp tùy bé, sau đó cho bé tập thể dục thể thao đều đặn mỗi cuối tuần. Như đá bóng, cầu lông, bóng chuyền, bơi lội. Tất cả những môn này đều mang lại cho con sưc khỏe dẻo dai và hoạt bát năng động.
    Cuối tuần mình cũng hay dẫn con đi bơi, con mình bơi cũng kha khá, bơi cũng được vài năm rồi mà chưa thấy tăng trưởng chiều cao tốt. Mà thôi cũng kệ, miễn con khoẻ, học hành tiến bộ là ok rồi. Năm rồi con mình được học sinh giỏi, ẻm mừng quá trời luôn.
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuối tuần mình cũng hay dẫn con đi bơi, con mình bơi cũng kha khá, bơi cũng được vài năm rồi mà chưa thấy tăng trưởng chiều cao tốt. Mà thôi cũng kệ, miễn con khoẻ, học hành tiến bộ là ok rồi. Năm rồi con mình được học sinh giỏi, ẻm mừng quá trời luôn.
    Mình thường cho con mình đi bơi với mấy anh chị em cùng lứa trong gia đình. Thường bơi xong là mấy cô mấy cậu la đói la khát chí choé, đồ chưa thay xong đã đòi ăn đòi uống rồi. Khi đi bơi mình mang theo một số bánh snack, nước suối, sữa Milo, mà tụi nhóc lấy dữa Milo uống cái ọt là sạch hộp
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cô giáo lớp con mình cũng khó lắm, giờ nào việc nấy và luôn dặn phụ huynh không cho con mang tiền đến lớp dẫn đến trường hợp con làm mất tiền rồi các bé nghi kỵ lẫn nhau. đã có lần một bé mang theo 200k rồi làm lạc đâu đó, tìm kiếm trong lớp k được, phụ huynh nhắn cô giáo làm cô giáo một phen mệt mỏi. Hôm sau phụ huynh nhắn cô là bé kẹp trong vở tìm sót. Haizz vậy đó nên các me đừng cho bé mang tiền đi học, đóng tiền gì thì chuyển khoản nhờ cô đóng giúp. Dặn cô giáo ngày đó mẹ gửi cho con mang đi đóng để cô nhắc bé nha.
    Mình cũng ko tán thành việc cho con mang tiền vô lớp đâu. Con tập tành xài tiền mà không có ba mẹ ở bên cạnh để kiểm soát thì dễ gây ra những hệ luỵ lắm. Con còn nhỏ, cần gì thì chuẩn bị sẵn cho con là được rồi. Tầm này các bé cũng hay đua đòi giống nhau lắm, một đứa có tiền là đứa khác về cũng xin ba mẹ. Rồi mua ba cái đồ chơi độc hại phí tiền.
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Con giỏi quá vậy mom ơi, cứ thế này mẹ sẽ tự hào lắm đấy ha. Cứ cho con bơi lội thật thỏa thích sau những giờ học mệt nhoài như là giải trí đi mom ha. Chưa tăng trưởng chắc là do bơi không đều nữa, mom cho con uống thêm sữa Milo nhé. Con khỏe học tốt là mừng rồi mom. Chiều cao một phần cũng tùy thuộc vào gen di truyền nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Mình cũng ko tán thành việc cho con mang tiền vô lớp đâu. Con tập tành xài tiền mà không có ba mẹ ở bên cạnh để kiểm soát thì dễ gây ra những hệ luỵ lắm. Con còn nhỏ, cần gì thì chuẩn bị sẵn cho con là được rồi. Tầm này các bé cũng hay đua đòi giống nhau lắm, một đứa có tiền là đứa khác về cũng xin ba mẹ. Rồi mua ba cái đồ chơi độc hại phí tiền.
    Có bé còn mang theo nhiều tiền mà k biết nó có giá trị lớn, mẹ gọi điện cho cô mới biết đấy chị. Em nghĩ nhà trường phối hợp với người phụ trách căn tin về những bé sử dụng tiền lớn như 500k 200k mua hàng trong căn tin với các bé tiểu học là chưa phù hợp.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Con giỏi quá vậy mom ơi, cứ thế này mẹ sẽ tự hào lắm đấy ha. Cứ cho con bơi lội thật thỏa thích sau những giờ học mệt nhoài như là giải trí đi mom ha. Chưa tăng trưởng chắc là do bơi không đều nữa, mom cho con uống thêm sữa Milo nhé. Con khỏe học tốt là mừng rồi mom. Chiều cao một phần cũng tùy thuộc vào gen di truyền nữa.
    Chiều cao của con phụ thuộc nhiều yếu tố nhưng trên hết bơi lội, bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông là những môn ưu tiên để hỗ trợ kéo dài chiều cao của con đấy. Bé mình kén ăn mà sữa thì bao nhiêu cũng được, thôi cũng an ủi các mom nhỉ.
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều cao của con phụ thuộc nhiều yếu tố nhưng trên hết bơi lội, bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông là những môn ưu tiên để hỗ trợ kéo dài chiều cao của con đấy. Bé mình kén ăn mà sữa thì bao nhiêu cũng được, thôi cũng an ủi các mom nhỉ.
    Đúng là không ai được mọi thứ như mình muốn ha. Thấy bên nước ngoài con nít đứa nào cũng roi roi mà cao quá trời, người nhà em bên Mỹ cũng nói là con nít bên đó uống sữa tươi hàng ngày rồi cho tập thể thao nên tăng trưởng chiều cao tốt, nên em cũng tranh thủ cho con đi bơi mỗi cuối tuần nè.
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ha ha, cái này thì cũng đúng với mình nè. Nhiều khi mình nói sao con bơi nhiều mà cứ cao thứ nhì từ dưới đếm lên, nó trả lời vì con là con ba mẹ mà, ba mẹ thấp thì con làm sao cao quá được . Á khẩu với nó luôn đó chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống sữa thì hỗ trợ chiều cao tốt, tuy nhiên mình cũng ráng tập cho con ăn đa dạng các món ăn để bổ sung dinh dưỡng. Còn khi chọn sữa mình cũng chú trọng lựa chọn sữa có đủ thành phần dinh dưỡng để con có thể hấp thu tốt nhất và phát triển tối đa. Mình cũng cho con uống sữa Milo ngày từ 2-3 hộp đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Có bé còn mang theo nhiều tiền mà k biết nó có giá trị lớn, mẹ gọi điện cho cô mới biết đấy chị. Em nghĩ nhà trường phối hợp với người phụ trách căn tin về những bé sử dụng tiền lớn như 500k 200k mua hàng trong căn tin với các bé tiểu học là chưa phù hợp.
    Các mẹ cũng nên dạy con cách sử dụng tiền, đừng nghĩ con còn nhỏ không biết dùng, mình có dạy thì con mới biết, hơn nữa tuổi này cần phải biết tiền có ý nghĩa gì để biết trân trọng và sử dụng đúng mục đích.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heounho Xem bài viết
    Uống sữa thì hỗ trợ chiều cao tốt, tuy nhiên mình cũng ráng tập cho con ăn đa dạng các món ăn để bổ sung dinh dưỡng. Còn khi chọn sữa mình cũng chú trọng lựa chọn sữa có đủ thành phần dinh dưỡng để con có thể hấp thu tốt nhất và phát triển tối đa. Mình cũng cho con uống sữa Milo ngày từ 2-3 hộp đó.
    Với bé có chiều cao và thể lực khiêm tốn thì mẹ phải có khẩu phần ăn đặc biệt dành riêng cho con và theo dõi con mỗi ngày, bổ sung đủ 2-3 hộp Milo loại ít đường càng tốt nhất là đối với các bé từ 8-10 tuổi, tuổi này phát triển thấy khá rõ, giai đoạn tiền dậy thì.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Ha ha, cái này thì cũng đúng với mình nè. Nhiều khi mình nói sao con bơi nhiều mà cứ cao thứ nhì từ dưới đếm lên, nó trả lời vì con là con ba mẹ mà, ba mẹ thấp thì con làm sao cao quá được . Á khẩu với nó luôn đó chứ.
    Hihi đợi thêm vài tuồi nửa là con thay đổi chiều cao liền hà, con thấy bạn bè cao mà mình thấp cũng sẽ cố gắng tập luyện kiên nhẫn hơn đấy. Có nhiều mẹ bới con cho con ăn thiệt nhiều mà đồ ăn thì ít hoặc không có vì bé bảo con chỉ thích ăn cơm không. Như vậy vừa thiếu chất vừa k đủ dinh dưỡng cho ngày của con. Các con cần phải ăn đủ 4 nhóm thực phẩm mẹ nó ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi đợi thêm vài tuồi nửa là con thay đổi chiều cao liền hà, con thấy bạn bè cao mà mình thấp cũng sẽ cố gắng tập luyện kiên nhẫn hơn đấy. Có nhiều mẹ bới con cho con ăn thiệt nhiều mà đồ ăn thì ít hoặc không có vì bé bảo con chỉ thích ăn cơm không. Như vậy vừa thiếu chất vừa k đủ dinh dưỡng cho ngày của con. Các con cần phải ăn đủ 4 nhóm thực phẩm mẹ nó ạ.
    Con mình thì ăn cũng vừa phải, không nhiều không ít, nhưng được cái tròn đều. Nên nhiều lúc với thể trạng của con, mình không dám cho con uống sữa có nhiều đường, mình thấy sữa Milo vị ngọt đậm nên không cho con uống, nhưng mà con vẫn thích và đòi uống. Mình thấy con vận động khá nhiều nên cũng đồng ý cho con uống Milo đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 320 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Đúng rồi đó mom, bé ăn no không có nghĩa là bé đủ năng lượng vì bé cần năng lượng cho cả ngày dài nên sữa Milo chứa đầy đủ các chất đạm, chất béo, đường, vitamin và chất khoáng giúp cơ thể khỏe mạnh và nạp đủ năng lượng cho cả ngày dài hoạt động của con.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 320 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heounho Xem bài viết
    Con mình thì ăn cũng vừa phải, không nhiều không ít, nhưng được cái tròn đều. Nên nhiều lúc với thể trạng của con, mình không dám cho con uống sữa có nhiều đường, mình thấy sữa Milo vị ngọt đậm nên không cho con uống, nhưng mà con vẫn thích và đòi uống. Mình thấy con vận động khá nhiều nên cũng đồng ý cho con uống Milo đó.
    Milo có cả loại ít đường nữa á mom, bạn thử cho con dùng loại đấy xem sao nhé. Bé mình thì loại nào uống cũng được hết á, ẻm mê Milo lắm nên tự chuẩn bị cho vào cặp trước khi đi học đấy. Vị cacao thơm ngon quá mà, có khi còn đổ vào ngũ cốc ăn nữa cơ.