TIN TÀI TRỢ.

Mẹ đã cho bé đúng và đủ số năng lượng cần thiết trong một ngày đi học?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 750 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Ui, sữa sao thay được bữa ăn hàng ngày, chỉ là tạm thời thôi, chứ còn vẫn phải đảm bảo đủ cho con 4 tháp dinh dưỡng hàng ngày chứ. Mình không phản đối việc bổ sung sữa cho con nhưng phản đối việc cắt bữa ăn hàng ngày nhé. Bởi cơ thể con đang ở vào giai đoạn phát triển nên buộc phải bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng cho con đấy đúng không mẹ hntruclinh
    Chính xác luôn nè. Mà muốn sữa phát huy tác dụng thì ăn chính là thành phần chính đó. Lúc nào mình cũng nghe là bổ sung sữa, chứ có ai nói sữa là nguồn dinh dưỡng chính đâu nè.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mexb12 Xem bài viết
    Ui, Milo chăm sóc thể chất cho lứa tuổi cấp 1, 2 lắm đó, hè nào cũng có tổ chức ở các trường cấp 1,2 các giải và trò chơi bóng đá đó
    Trong các nhãn hàng về sữa, mình thấy Nestlé chăm sóc và chú trọng đến thế hệ trẻ nhất đó, giải thể thao nào cũng đc Milo tài trợ
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 750 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mexb12 Xem bài viết
    Trải qua 25 năm đồng hành cùng mẹ nuôi dưỡng và phát triển thế hệ trẻ em Việt Nam năng động, khỏe mạnh, Nestlé MILO đã phối hợp tổ chức các sự kiện thể thao cho 2,5 triệu trẻ em Việt Nam đó các mẹ ạ. Nối dài hành trình tiếp lửa nhà vô địch, Giải Aerobic - Thể dục cổ động cúp MILO TP.HCM lần III một lần nữa thể hiện mong muốn của MILO trong việc góp phần nâng cao thể lực, tầm vóc và sự phát triển toàn diện của trẻ em trên địa bàn cả nước.
    Với mình thì môn bóng rổ vẫn có tính chất hấp dẫn hơn vì môn bóng rổ giúp con cái chúng ta cải thiện chiều cao tốt. Tuy nhiên môn Aerobic cũng giúp tăng cường sức khỏe và cải thiện vóc dáng. Nhưng nếu lựa chọn thì mình sẽ cho con học bóng rổ, hi hi... tại gen lùn nên muốn cải thiện đó mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Chính xác luôn nè. Mà muốn sữa phát huy tác dụng thì ăn chính là thành phần chính đó. Lúc nào mình cũng nghe là bổ sung sữa, chứ có ai nói sữa là nguồn dinh dưỡng chính đâu nè.
    Đúng thế, nhưng sữa lại là yếu tố chính trong việc phát triển chiều cao cho bé, trước đây ko có sữa thế hệ người VN có được cao như bây giờ đâu, nên sữa vô cùng quan trọng nhỉ
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng 1 phần do gen đúng không. Cơ mà mình ngoài lề chút là theo các mẹ thì bé Bảo Nam trông có gầy không??? Theo mình thì thấy hơi gầy nhỉ, chiều cao thì ok rồi cơ mà béo thêm chút nữa thì cân đối các mẹ nhỉ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Ha ha, con của Quang Dũng ở bên Mỹ chắc là được bổ sung dinh dưỡng rất tốt cho nên chiều cao vượt trội quá ha. Mà nhà đó ai cũng gen cao mà, bởi vậy nên bé Bảo Nam phát triển vượt trội về thể chất.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ạ, từ tháng 1 năm 2019, chương trình “Năng Động Việt Nam” mở rộng tại khu vực Đồng Bằng Sông Cửu Long, nhằm mang các hoạt động thể thao khác đến nhiều tỉnh thành ở Việt Nam. Điều này thể hiện nỗ lực của Nestlé MILO trong việc thực hiện cam kết góp phần nâng cao thể lực, tầm vóc và sự phát triển toàn diện của trẻ em Việt Nam đó.
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Ha ha, con của Quang Dũng ở bên Mỹ chắc là được bổ sung dinh dưỡng rất tốt cho nên chiều cao vượt trội quá ha. Mà nhà đó ai cũng gen cao mà, bởi vậy nên bé Bảo Nam phát triển vượt trội về thể chất.
    Bạn nói đúng, nhà anh Dũng ai cũng cao nên có gen trội về chiều cao, tuy nhiên ngoài cao ra còn phải khỏe nữa, cho nên ăn uống đầy đủ để đảm bảo sức khỏe và phát triển chiều cao. Chính vì vậy mà đa số các bé sinh sống ở các nước phát triển lúc nào cũng phát triển chiều cao tốt hơn do chương trình phát triển thể chất rất tốt.
    1hcAnt71hcAp7
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng 1 phần do gen đúng không. Cơ mà mình ngoài lề chút là theo các mẹ thì bé Bảo Nam trông có gầy không??? Theo mình thì thấy hơi gầy nhỉ, chiều cao thì ok rồi cơ mà béo thêm chút nữa thì cân đối các mẹ nhỉ
    Gen là yếu tố chính 1 và dinh dưỡng là yếu tố chính 1,5 hehe
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Với mình thì môn bóng rổ vẫn có tính chất hấp dẫn hơn vì môn bóng rổ giúp con cái chúng ta cải thiện chiều cao tốt. Tuy nhiên môn Aerobic cũng giúp tăng cường sức khỏe và cải thiện vóc dáng. Nhưng nếu lựa chọn thì mình sẽ cho con học bóng rổ, hi hi... tại gen lùn nên muốn cải thiện đó mà.
    Bóng rổ là môn thể thao sổ 1 để phát triển chiều cao rồi mẹ nó ạ, thế nên nếu bé đam mê bóng rổ thì quá tốt rồi ấy
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,374 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamainsu Xem bài viết
    Trong các nhãn hàng về sữa, mình thấy Nestlé chăm sóc và chú trọng đến thế hệ trẻ nhất đó, giải thể thao nào cũng đc Milo tài trợ
    Chắc vì vậy mà Milo luôn đi đồng hành cùng các bé, đứa nào cũng mê tít Milo, cứ đòi mua uống rồi khen ngon à. Mà đây là một trong những chương trình rất hay của Milo mà mình luôn ủng hộ. Phải tạo điều kiện cho các bé phát triển tốt nhất về thể chất.
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, chính vì thế mình có thể cắt tinh bột cho con nhưng riêng sữa thì không.
    Đúng thế, nhưng sữa lại là yếu tố chính trong việc phát triển chiều cao cho bé, trước đây ko có sữa thế hệ người VN có được cao như bây giờ đâu, nên sữa vô cùng quan trọng nhỉ
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Milo giờ ra cả sữa ít đường rồi nên uống ngon hơn đấy các mẹ ạ. Không biết mẹ nào mua chưa, tuy nhiên bạn lớn thì thích uống chứ bạn bé lại uống sữa có đường truyền thống của Milo thôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Chắc vì vậy mà Milo luôn đi đồng hành cùng các bé, đứa nào cũng mê tít Milo, cứ đòi mua uống rồi khen ngon à. Mà đây là một trong những chương trình rất hay của Milo mà mình luôn ủng hộ. Phải tạo điều kiện cho các bé phát triển tốt nhất về thể chất.
    Cuộc sống của đời tôi

• 222 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Milo giờ ra cả sữa ít đường rồi nên uống ngon hơn đấy các mẹ ạ. Không biết mẹ nào mua chưa, tuy nhiên bạn lớn thì thích uống chứ bạn bé lại uống sữa có đường truyền thống của Milo thôi.
    Lâu nay em cũng toàn mua sữa ít đường cho con mang đi học đấy chị. Cảm thấy nó đỡ ngọt hơn nhiều chị ạ. Mà bọn trẻ nhà em cũng thích uống vị mới này hơn í.Thế nên nhà mẹ nào con không hảo ngọt thì có thể mua cho con uống được đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Trẻ con bây giờ ưa hoạt động, nên các nhãn sữa rất nên khuyến khích động viên các con vào mỗi dịp hè bằng các hoạt động thể chất thì các bé mới yêu được.
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, chính vì thế mình có thể cắt tinh bột cho con nhưng riêng sữa thì không.
    Chuẩn luôn, tinh bột bây giơ mọi người ko ăn nhiều như trước đây nữa rồi, thay vào đó là hoa quả và sữa, đạm động vật
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có sản phẩm này hả mẹ nó, cụ thể là dòng sản phẩm gì của Nestel đó để tớ mua cho cháu, cháu lại thích ít ngọt cơ
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ tham khảo nhé:
    Trẻ cần nhiều năng lượng cho hoạt động học tập, sinh hoạt và vui chơi mỗi ngày. Trẻ ở từng độ tuổi, giới tính cần mức năng lượng khác nhau. Ví dụ, bé trai 1-2 tuổi cần 1.000kcal mỗi ngày, trong khi bé gái là 930kcal; ở độ tuổi 3-5 tuổi, bé trai cần 1.320kcal và bé gái cần 1.230kcal.
    Từ 6 tuổi trở lên, nhu cầu năng lượng còn phân chia theo mức độ hoạt động. Các em thích chạy nhảy, chơi các môn thể thao thường xuyên (đạp xe, bóng rổ, bóng đá, bơi lội...) cần nạp nhiều kcal hơn các em ít hoạt động. Cụ thể, trẻ (nam) 6-7 tuổi có mức độ hoạt động nặng cần 1.770kcal, còn trẻ (nữ) là 1.650kcal; 2.050kcal cho các em nam lứa tuổi 8-9, 1.940kcal với các em nữ.
    Bên cạnh năng lượng tiêu hao do quá trình chuyển hóa cơ bản để duy trì sự sống, năng lượng cho học tập, sinh hoạt, năng lượng còn được đốt cháy khi chơi thể thao. Hoạt động thể chất giúp bé tăng cường lưu thông máu, có lợi cho quá trình phát triển cơ, xương, giảm nguy cơ mắc các bệnh mạn tính...
    Chế độ hoạt động, chơi thể thao hợp lý còn đảm bảo năng lượng trẻ hấp thu (thức ăn tiêu thụ) không vượt quá mức năng lượng tiêu hao (hoạt động). Lượng kcal không dư thừa, không tích tụ lại thành mỡ sẽ hạn chế nguy cơ béo phì. Theo Thạc sĩ, bác sĩ Trần Khánh Vân, Phó trưởng khoa Vi chất dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng Quốc gia, một trong những nguyên nhân dẫn đến nhiều trẻ thừa cân, béo phì ở nước ta hiện nay là do ít vận động.
    Lượng calo tiêu hao nhiều hay ít còn phụ thuộc vào loại vận động, cường độ, thời gian vận động và trọng lượng cơ thể. Ở giai đoạn 2-5 tuổi, bé chưa thể tham gia các môn thể thao có tính vận động cao. Loại hình hoạt động tự do ngoài trời không theo khuôn khổ phù hợp ở độ tuổi nhỏ này. Lên 6-7 tuổi, trẻ đã có thể chơi bóng đá, bóng rổ, bơi lội, nhảy hiện đại... Từ 8 tuổi trở lên, các môn thể thao hầu hết đều phù hợp với các em.
    Theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc gia, trẻ cần tăng cường vận động mỗi ngày để duy trì sự dẻo dai, cao lớn, khỏe mạnh hơn. Độ tuổi 6-7 trở lên có thể hoạt động thể lực 60 phút mỗi ngày. Cha mẹ cần hướng bé vào những hoạt động có ích và cung cấp đủ dinh dưỡng để con vui chơi, phát triển. Các môn thể thao có lợi cho trẻ, tiêu hao nhiều năng lượng như bóng rổ, chạy bộ, bơi lội, nhảy dây, võ thuật...
    Bữa ăn đầy đủ dưỡng chất đóng vai trò quan trọng để nạp năng lượng cho trẻ. Các em cần nhiều calo nếu chơi thể thao với cường độ cao. Chất đạm (protein), chất béo (lipid), chất bột đường (glucid) là 3 nhóm chất cơ bản trong khẩu phần ăn sinh năng lượng. Một gram chất đạm hoặc chất bột đường cung cấp 4kcal, một gram chất béo đem đến 9kcal. Tỷ lệ năng lượng từ 3 chất sinh năng lượng này lần lượt là 30-35% (protein động vật/protein tổng số), dưới 60% (lipid động vật/lipid tổng số) và 70% là glucid phức hợp.
    Nếu trẻ ăn 4 bữa trong ngày thì bữa sáng chiếm khoảng 25-30% tổng năng lượng cần thiết trong ngày, bữa trưa 35-40%, bữa phụ 5-10% và bữa tối 25-30%. Thạc sĩ, bác sĩ Trần Khánh Vân cho biết, bữa sáng là bữa ăn quan trọng, không chỉ giúp trẻ no bụng mà còn cung cấp dưỡng chất cho hoạt động cả ngày. Tuy nhiên, thực phẩm ăn sáng hiện nay của trẻ chủ yếu các món giàu tinh bột như bún, miến, phở, cơm, xôi... chưa đa dạng và chưa đảm bảo nhu cầu dinh dưỡng. Theo nghiên cứu của Viện Dinh dưỡng, bữa ăn sáng hiện tại của trẻ có gần 10% năng lượng bị thiếu hụt.
    Để bữa sáng cân bằng, phụ huynh cho con ăn nhiều thực phẩm khác nhau, chú ý các loại giàu chất xơ. Bên cạnh gạo, bún, phở, mì... mẹ có thể tăng cường món ngũ cốc chứa nhiều chất xơ như yến mạch, ngũ cốc, lúa mì. Trái cây, rau củ chứa nhiều vitamin và khoáng chất không thể thiếu. Thành phần năng lượng còn lại đến từ các loại thức uống dinh dưỡng, sữa và các chế phẩm từ sữa. Bữa sáng cân bằng sẽ tăng khả năng tập trung cho não bộ để trẻ học tập tốt hơn, có nhiều năng lượng vui chơi, góp phần bảo vệ dạ dày và hệ tiêu hóa.
    Vui chơi, chạy nhảy khiến trẻ mất nhiều nước. Một ly nước mát hoặc các thức uống dinh dưỡng ướp lạnh (hạn chế thức uống có gas) sẽ tốt hơn, giúp bổ sung năng lượng, vitamin, khoáng chất. Theo nhu cầu dinh dưỡng khuyến nghị, trẻ hoạt động nhiều cần uống đủ nước, các em 6-7 tuổi nên dùng khoảng 1,5 lít mỗi ngày. Nếu hoạt động thể chất mạnh có thể tăng lượng nước từ hoa quả, trái cây. Trẻ ưa vận động phải ăn nhiều hơn bình thường, mức ăn của nam nhiều hơn nữ. Ngoài bữa sáng, bữa trưa cần thêm bữa phụ (phụ sáng hoặc phụ chiều).
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nay đã có MILO Ít Đường với hương vị ca-cao đặc trưng bé yêu thích. Chọn ngay MILO Ít Đường làm bạn đồng hành và tiếp thêm năng lượng cho bé thỏa sức vận động và vui trọn mùa hè ý nghĩa, mẹ nhé!

Sản phẩm này uống ngon, vị ngọt nhẹ chứ không ngọt gắt như Milo cũ nhé.
    Có sản phẩm này hả mẹ nó, cụ thể là dòng sản phẩm gì của Nestel đó để tớ mua cho cháu, cháu lại thích ít ngọt cơ
    Cuộc sống của đời tôi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 473 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bayplusvn Xem bài viết
    Cháu trai nhà em ngày nào cũng được mẹ nó chuẩn bị cho bữa sáng "chuẩn Tây" toàn sữa bột, ngũ cốc, bánh mì trứng ốp la. Em thấy cu cậu có vẻ đang thừa cân nhưng không biết khuyên mẹ nó thế nào vì mẹ nó nhất nhất là con phải cao to mới tốt.
    Ha ha, thế cho ăn ít tinh bột như các mẹ khuyên đó, chứ béo phì bây giờ sợ lắm ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 473 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, yêu Milo mà không cập nhập gì cả, Mi lo ra sản phẩm sữa ít ngọt ngon lắm ấy, bọn trẻ nhà tớ, mà cả bố của chúng nữa, sướng mê.