TIN TÀI TRỢ.

Mẹ đã cho bé đúng và đủ số năng lượng cần thiết trong một ngày đi học?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để đạt được thành quả như này thì quãng thời gian trước cực kỳ vất vả. Mình cũng trải qua những tháng ngày như vậy nên giờ cũng nhàn rồi, không phải lo chuyện ăn uống như trước nữa. Giờ cứ đón các bạn về là lại hỏi hôm nay các con thích ăn gì. Lắm hôm các bạn í kêu đổi món, thay vì ăn cơm thì chuyển sang ăn mì ý hoặc Nui hay đơn giản là cơm cuộn. Nhanh gọn nhẹ đúng không các mẹ

Trích dẫn Nguyên văn bởi heounho Xem bài viết
    Đúng là con còn nhỏ thì mình còn chăm chút từng li từng tí ha, giờ con lớn rồi, có nếp sinh hoạt như đó giờ thì con tự chăm sóc bản thân mình được rồi. Con em là tới giờ tự làm vệ sinh tắm rửa, ngồi bàn ăn uống xong tự học rồi tới giờ tự uống sữa rồi đi ngủ thôi, mẹ đỡ phải chạy theo hầu.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 275 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Nói đúng hơn là mẹ chỉ lo cho con dinh dưỡng trong 2 bữa ăn sáng và tối. Còn giữa ngày thì đã có Milo lo chứ nhỉ, hi hi
    Đúng là em cũng phụ thuộc nhiều vào bữa ăn hàng ngày và sữa. Cho con ăn mỗi bữa là phải đảm bảo cơm chừng đó, thêm thịt, ăn rau, chén canh... Rồi mỗi ngày hai hộp sữa. Lịch sinh hoạt cứ thế, bữa nào ăn ít hơn thì uống sữa bù thôi, nhiều khi thấy đơn điệu, mà thôi kệ.
    • 275 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Để đạt được thành quả như này thì quãng thời gian trước cực kỳ vất vả. Mình cũng trải qua những tháng ngày như vậy nên giờ cũng nhàn rồi, không phải lo chuyện ăn uống như trước nữa. Giờ cứ đón các bạn về là lại hỏi hôm nay các con thích ăn gì. Lắm hôm các bạn í kêu đổi món, thay vì ăn cơm thì chuyển sang ăn mì ý hoặc Nui hay đơn giản là cơm cuộn. Nhanh gọn nhẹ đúng không các mẹ
    Con tầm tuổi này là được nhàn chút rồi, phải tận hưởng thôi. Hi hi, nói chứ nhiều bữa đi làm về mệt mỏi, nấu tạm vài món nhanh gọn lẹ, nhiều bữa mệt quá cũng chả nấu được bữa ăn tử tế, thế là mì gói, trứng, rau và thêm vài mớ thịt sẵn có trên bếp, xong một bữa. Thiệt chứ nhiều lúc mệt thở không ra hơi các chị ạ, không phải bữa nào bản thân mình cũng tràn trề năng lượng để nấu món này món kia đâu.
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì cho các bạn í tự lập từ khi 4 tuổi. Nghĩa là tự vệ sinh cá nhân tắm xong Ba mẹ chỉ việc tráng lại, sau đó các bạn í tự lau khô tự mặc quần áo. Cơm nước xong tự bê bát đĩa đũa thìa cá nhân của mình ra xếp vào máy, tự ra học bài, tự sắp sách vở và tự đi ngủ. Nói chung thời buổi 4.0 này rèn luyện cho con tự lập là cách mình kéo dài tuổi thanh xuân ở cùng với con được lâu nhất mẹ nó nhỉ.
    Đúng rồi nè, thật ra các bé từ 6 tuổi trở lên cũng đã hình thành được thói quen tự chăm sóc bản thân rồi. Cho nên mình cứ để cho con tự làm rồi chú ý quan sát, nhắc nhở, uốn nắn cho con dần hoàn thiện hơn thôi, con tầm tuổi này là chị em mình phải chú ý làm đẹp để níu kéo tuổi xuân rồi đó.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đừng có nghĩ nấu gói mì thêm trứng thêm rau thêm thịt là không đủ dinh dưỡng nha, thế là quá đủ rồi đấy. Nhiều khi mình cứ chuyển đổi bữa ăn như vậy lại làm cho các con hào hứng hơn nữa đấy. Không nên dập khuôn chỉ có cơm mắm muối mặn mới là tốt đâu nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hntruclinh Xem bài viết
    Con tầm tuổi này là được nhàn chút rồi, phải tận hưởng thôi. Hi hi, nói chứ nhiều bữa đi làm về mệt mỏi, nấu tạm vài món nhanh gọn lẹ, nhiều bữa mệt quá cũng chả nấu được bữa ăn tử tế, thế là mì gói, trứng, rau và thêm vài mớ thịt sẵn có trên bếp, xong một bữa. Thiệt chứ nhiều lúc mệt thở không ra hơi các chị ạ, không phải bữa nào bản thân mình cũng tràn trề năng lượng để nấu món này món kia đâu.
    Cuộc sống của đời tôi

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 473 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimnguulonggio Xem bài viết
    Một bữa sáng thơm ngon chính là cách dụ con thức sớm hiệu quả nhất. Vì thế, khuyến khích các mẹ nên chuẩn bị bữa sáng tại nhà như chủ top cũng như chị chia sẻ. Ngoài ra, chị cũng đừng quên cho con dùng thêm 1 hộp MILO, Bữa sáng sau bữa ăn để bổ sung dinh dưỡng, giúp con tràn đầy năng lượng học tập chị nhé
    Cách này hay nha, nấu bữa sáng thơm lừng là cách dụ bé dậy nhanh nhất nhỉ, hihi, ăn xong uống một hộp Milo tung tăng đến trường mẹ yên tâm làm việc cả ngày luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 473 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đừng có nghĩ nấu gói mì thêm trứng thêm rau thêm thịt là không đủ dinh dưỡng nha, thế là quá đủ rồi đấy. Nhiều khi mình cứ chuyển đổi bữa ăn như vậy lại làm cho các con hào hứng hơn nữa đấy. Không nên dập khuôn chỉ có cơm mắm muối mặn mới là tốt đâu nhé.
    Mình sợ cho con ăn nhiều mì lắm các mẹ ạ, ăn mì tôm không tốt đâu, nên cho bé ăn bánh đa nấu or bánh mỳ, uống sữa là ok nhất đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 473 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì cho các bạn í tự lập từ khi 4 tuổi. Nghĩa là tự vệ sinh cá nhân tắm xong Ba mẹ chỉ việc tráng lại, sau đó các bạn í tự lau khô tự mặc quần áo. Cơm nước xong tự bê bát đĩa đũa thìa cá nhân của mình ra xếp vào máy, tự ra học bài, tự sắp sách vở và tự đi ngủ. Nói chung thời buổi 4.0 này rèn luyện cho con tự lập là cách mình kéo dài tuổi thanh xuân ở cùng với con được lâu nhất mẹ nó nhỉ.
    Rèn tính tự lập sớm để sau này bé có đi du học cũng là một kỹ năng rất quan trọng đó mẹ bé ạ
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì dù mệt thế nào cũng ráng chuẩn bị một bữa ăn tươm tất cho cả nhà mới thấy yên cái bụng. Nhiều khi cũng hỏi sao mình phải vậy, mà phải vậy thì mới dám lòi ra ba đứa, ha ha ha... Phải chăm lo đầy đủ cho con mới dám đẻ nhiều.
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mexb12 Xem bài viết
    Mình sợ cho con ăn nhiều mì lắm các mẹ ạ, ăn mì tôm không tốt đâu, nên cho bé ăn bánh đa nấu or bánh mỳ, uống sữa là ok nhất đó
    Thiệt ra mì tôm ăn không thì không tốt, nhưng chế biến nó thành một món thì cũng ngon miệng lắm và không thiếu dinh dưỡng đâu. Lúc nào chế biến mì tôm, mình cũng thêm rau, tôm hoặc thịt, trứng hoặc xào mì với thịt bò, con nó ăn cứ khen ngon không ngớt. Cứ thỉnh thoảng nấu cho con ăn như là chiêu đãi, hi hi..
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em mà bữa nào mệt mỏi không nấu cho con ăn, thì em bảo là con uống tạm hộp sữa Milo, mẹ nghỉ ngơi chút khỏe lại mẹ nấu ăn cho con. Thế là con vẫn vui vẻ hợp tác, uống hộp sữa mà thấy mẹ chưa dậy thì cũng tự lục tủ lạnh tìm bánh ăn chứ không có phiền mẹ nghỉ ngơi. Bởi vậy thấy áy náy quá dẫn con đi ra ngoài ăn cho hoành tráng, hao dễ sợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy mới khỏe ha bạn ha. Mình thì nhiều khi đi làm về đuối lắm, làm nhanh gọn ăn uống để còn nghỉ ngơi. Con mình thấy mình mệt, nên tự ăn uống rồi rửa chén dọn dẹp luôn. Lắm lúc đang rửa trượt tay, bể luôn, khỏi rửa Mình nói đùa với con, rửa chén vậy lẹ ha con, làm nàng bẽn lẽn mắc cỡ, hi hi...
    1hcAnt71hcAp7
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Thiệt ra mì tôm ăn không thì không tốt, nhưng chế biến nó thành một món thì cũng ngon miệng lắm và không thiếu dinh dưỡng đâu. Lúc nào chế biến mì tôm, mình cũng thêm rau, tôm hoặc thịt, trứng hoặc xào mì với thịt bò, con nó ăn cứ khen ngon không ngớt. Cứ thỉnh thoảng nấu cho con ăn như là chiêu đãi, hi hi..
    Hình như tụi nhỏ khoái ăn mì gói và uống sữa Milo thì phải, em thì cũng sợ mì gói ăn nhiều nóng, cho nên không cho con ăn nhiều. Thỉnh thoảng chế biến món mì gói xào trứng xốt cà, nó ăn cũng thích quá trời. Nấu món này thì lẹ đỡ tốn thời gian, nhưng phải có rau củ vô thì mới đủ dinh dưỡng ha chị ha.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Mình thì dù mệt thế nào cũng ráng chuẩn bị một bữa ăn tươm tất cho cả nhà mới thấy yên cái bụng. Nhiều khi cũng hỏi sao mình phải vậy, mà phải vậy thì mới dám lòi ra ba đứa, ha ha ha... Phải chăm lo đầy đủ cho con mới dám đẻ nhiều.
    Cầu toàn quá nhiều khi cũng nhọc thân bạn ha. Mình cũng có nhiều người bạn như vậy đó, chăm lo cho con cái dữ lắm, nhiều khi mệt mỏi bệnh đau gì cũng chăm lo từng bữa ăn giấc ngủ cho con. Nhưng mà nhiều mình thấy nhiều khi lo cho con quá, nó cũng ỷ lại đó.
    1hcAnt71hcAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Hình như tụi nhỏ khoái ăn mì gói và uống sữa Milo thì phải, em thì cũng sợ mì gói ăn nhiều nóng, cho nên không cho con ăn nhiều. Thỉnh thoảng chế biến món mì gói xào trứng xốt cà, nó ăn cũng thích quá trời. Nấu món này thì lẹ đỡ tốn thời gian, nhưng phải có rau củ vô thì mới đủ dinh dưỡng ha chị ha.
    À, bữa nào cho con ăn qua loa mà sợ thiếu dinh dưỡng thì cứ bù sữa vô nè. Hộp sữa Milo đầy đủ năng lượng và chất dinh dưỡng, vậy đâu cần mẹ phải lo lắng nhiều ha. Tranh thủ nghỉ ngơi để còn lo cho con dài dài nữa.
    1hcAnt71hcAp7
    • 942 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À, bữa nào cho con ăn qua loa mà sợ thiếu dinh dưỡng thì cứ bù sữa vô nè. Hộp sữa Milo đầy đủ năng lượng và chất dinh dưỡng, vậy đâu cần mẹ phải lo lắng nhiều ha. Tranh thủ nghỉ ngơi để còn lo cho con dài dài nữa.
    Cái này cũng được nè. Thiệt ra Milo thành phần dinh dưỡng cũng rất đầy đủ, vì làm từ lúa mạch nguyên cám, sữa, bột ca cao nên đầy đủ dinh dưỡng cho con, chị cho con uống Milo như vậy thì không cần phải lo lắng nhiều cũng phải thôi. Mà con uống nhiều Milo như vậy có lo tốn tiền nhiều quá không chị?
    • 346 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện lo cho con đường dài là cũng lo, nhưng mà em thì em cũng lo cho con vụ phát triển chiều cao. Sữa Milo này giúp cho con phát triển chiều cao rất tốt nha. Nên mỗi lần mua là em mua 2 thùng để ở nhà cho con uống, uống hết lại mua tiếp.
    • 346 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Cái này cũng được nè. Thiệt ra Milo thành phần dinh dưỡng cũng rất đầy đủ, vì làm từ lúa mạch nguyên cám, sữa, bột ca cao nên đầy đủ dinh dưỡng cho con, chị cho con uống Milo như vậy thì không cần phải lo lắng nhiều cũng phải thôi. Mà con uống nhiều Milo như vậy có lo tốn tiền nhiều quá không chị?
    Sữa Milo mình mua nguyên thùng, giá một thùng là 280.000 ngàn, đâu có mắc đâu. Tụi nhóc bây giờ năng động, chơi thể thao và hoạt động nhiều, học hành cũng nhiều nên phải bổ sung đầy đủ năng lượng cho con.
    • 942 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cầu toàn quá nhiều khi cũng nhọc thân bạn ha. Mình cũng có nhiều người bạn như vậy đó, chăm lo cho con cái dữ lắm, nhiều khi mệt mỏi bệnh đau gì cũng chăm lo từng bữa ăn giấc ngủ cho con. Nhưng mà nhiều mình thấy nhiều khi lo cho con quá, nó cũng ỷ lại đó.
    Em cứ nghĩ là chăm con cho chu đáo thì tụi nó sẽ phát triển thể chất tốt, đi chung với bạn không thấy thua kém bạn về hình thể là thỏa lòng rồi. Tụi con nít bây giờ đứa nào cũng cao tít, chân dài tới nách làm em cũng xót ruột. Nên ráng bồi bổ khi tụi nó còn ở độ tuổi phát triển nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Nếu mà tốn nhiều tiền hơn chắc cũng mua, hi hi,,, cho con mà, đâu tiếc gì đâu chị ha. Mà sữa và thức ăn là hai thứ thiết yếu mà, không cho ăn đầy đủ thì bổ sung sữa cho đầy đủ. Chị ở trên còn nói bù cho con bằng cách dẫn con đi ăn ngoài, hao hơn nhiều đó chứ.