TIN TÀI TRỢ.

Mẹ đã cho bé đúng và đủ số năng lượng cần thiết trong một ngày đi học?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 618 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Nói không phải khoe chứ từ dạo đi học tới giờ, chưa ngày nào Bin nhà em mè nheo, hay uể oải khi đến trường cả. Ở lớp, con học cũng siêu ngoan, cô giáo chủ nhiệm hay khen Bin không những rất tập trung, tiếp thu nhanh bài vở, mà anh chàng còn rất hào hứng tham gia các hoạt động thể chất. Bởi vậy, dù không thuộc top cao nhất nhì lớp nhưng Bin cũng được cô và các bạn bầu làm lớp trưởng giờ thể dục các mẹ ạ Mà không phải tự dưng Bin được vậy đâu các mẹ nha, tất cả đều nhờ em bổ sung năng lượng đúng cách và hợp lý cho con đó ạ!

Các mẹ biết không, khác với hồi học mẫu giáo suốt ngày chỉ chạy nhảy vui chơi, học tiểu học cũng là lúc con bắt đầu học chữ, học đếm, tham gia các hoạt động thể chất cũng nhiều hơn. Vì thế, mức năng lượng con tiêu thụ trong một ngày cũng cao hơn rất nhiều, khoảng tầm 1.900 kcal/ngày. Mà đây chỉ là mức năng lượng trung bình thôi, bé nào năng nổ hoạt động nhiều thì mức năng lượng con tiêu thụ sẽ cao hơn nữa nha các mẹ!

3FAu5KR574_5VNEBQzTO96RcZKVaDEYTXcdb1_IYKuSgzm-0OZp2Rj82vKUg2O2y-1hKQaeirdkkZdVMD_CX8wQbIzO5Wg

Ảnh minh họa

Cụ thể, mỗi tiết học con sẽ tiêu thụ khoảng 60 kcal, chơi bóng rổ đốt cháy 400 kcal/giờ, bóng đá là 300 kcal/giờ, bơi lội là 200 kcal/giờ, bóng chuyền là 150 kcal/giờ. Ngoài ra em còn được biết, ngay cả khi không chạy nhảy, vui đùa thì bé cũng sẽ tiêu tốn không ít năng lượng. Ví dụ, ngủ đốt cháy khoảng 13-19 kcal/giờ, xem phim truyền hình tốn 15-22 kcal/giờ, 15 phút đọc sách sẽ tốn 20 kcal/giờ, cười tốn 10-40 kcal/giờ, làm bài tập về nhà thì tốn tầm 27-39 kcal/giờ. Và nếu mẹ không cung cấp đủ mức năng lượng bé cần, bé sẽ rất dễ uể oải, mệt mỏi, không tập trung học tập đó ạ!

Vì thế, ngay từ ngày Bin bước vào lớp 1 là em kỹ khoản ăn uống của con lắm luôn. Mỗi ngày em luôn cho con ăn đủ ba bữa ăn chính (Sáng- trưa-chiều) và 1-2 bữa ăn nhẹ bổ dưỡng (xế sáng và xế chiều). Mỗi bữa ăn của con em luôn đảm bảo bổ sung đầy đủ và cân bằng 4 nhóm chất dinh dưỡng như: Bột đường (gạo, đỗ, mỳ… ), Đạm (thịt, hải sản, trứng, sữa, ngũ cốc… ), Chất béo (dầu ăn, mỡ), Vitamin và chất khoáng (rau, củ, quả). Nhất là các mẹ không được bỏ qua bữa sáng, vì đây là bữa ăn rất quan trọng, cung cấp năng lượng để bé hoạt động suốt cả ngày. Theo nhiều nghiên cứu cho thấy, bỏ bữa sáng hoặc dùng bữa sáng không đủ dưỡng chất sẽ ảnh hưởng tiêu cực đến thể chất cũng như hoạt động não bộ của trẻ. Ngược lại, nếu trẻ được thưởng thức bữa sáng cân bằng, trẻ sẽ có trí nhớ tốt, phản xạ nhạy bén, tập trung và tiếp thu bài vở nhanh hơn.

Vì thế, dù bận mấy em cũng không dám qua loa hay chuẩn bị bữa sáng “cẩu thả” các mẹ ạ! Sáng nào em cũng tranh thủ dậy sớm để làm bữa sáng cho cả nhà. Hôm thì bún, miến, hôm thì cơm rang, hủ tiếu, cháo, phở… đây toàn là những món bổ dưỡng, giúp con no lâu và tăng cường năng lượng đó ạ! Ngoài ra, em cũng không quên để sẵn trong cặp con 1 hộp Milo Bữa Sáng để con uống trước khi vào lớp. Sản phẩm với thành phần dinh dưỡng gồm sữa và bộ ba ngũ cốc yến mạch, gạo lức, lúa mì, không những chứa tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế mà còn cung cấp thêm các dưỡng chất như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất... Với cả, bạn này có vị cacao thơm ngon, hợp khẩu vị của tụi con nít nên con em mê lắm các mẹ ơi

Như chia sẻ ở trên, ngoài giờ học trên lớp, các hoạt động thể chất cũng khiến con tiêu tốn khá nhiều năng lượng. Thay vì để con thỏa thích ăn các loại thức ăn vặt ở trường, em hay chuẩn bị sẵn cho con cái bánh ngũ cốc, bánh bông lan, trái cây, quả trứng, cùng với 1 hộp MILO Giờ Ra Chơi các mẹ ạ. Bạn MILO Giờ Ra Chơi này ngoài vị cacao thơm ngon, còn cung cấp thêm các dưỡng chất cần thiết như sắt, vitamin và khoáng chất thiết yếu… vừa giúp con ít đụng vô các loại đồ ăn vặt ở trường, vừa tiếp thêm năng lượng để con thỏa thích vui chơi và học tốt hơn ở những buổi học sau! Mong những bí quyết mà em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ dễ dàng tiếp thêm năng lượng học tập và vui chơi cho con trong năm học mới nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết
    Vì thế, dù bận mấy em cũng không dám qua loa hay chuẩn bị bữa sáng “cẩu thả” các mẹ ạ! Sáng nào em cũng tranh thủ dậy sớm để làm bữa sáng cho cả nhà. Hôm thì bún, miến, hôm thì cơm rang, hủ tiếu, cháo, phở… đây toàn là những món bổ dưỡng, giúp con no lâu và tăng cường năng lượng đó ạ! Ngoài ra, em cũng không quên để sẵn trong cặp con 1 hộp Milo Bữa Sáng để con uống trước khi vào lớp. Sản phẩm với thành phần dinh dưỡng gồm sữa và bộ ba ngũ cốc yến mạch, gạo lức, lúa mì, không những chứa tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế mà còn cung cấp thêm các dưỡng chất như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất... Với cả, bạn này có vị cacao thơm ngon, hợp khẩu vị của tụi con nít nên con em mê lắm các mẹ ơi
    Mình cũng đau đầu về việc ăn sáng của con lắm ấy, nhiều khi ko biết cho bé ăn gì nữa cơ, đanh dấu hóng các mẹ đảm đang cho ý kiến
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamainsu Xem bài viết
    Mình cũng đau đầu về việc ăn sáng của con lắm ấy, nhiều khi ko biết cho bé ăn gì nữa cơ, đanh dấu hóng các mẹ đảm đang cho ý kiến
    Sao bạn lại đau đầu vì vụ ăn sáng cho con? Mình cũng luôn chuẩn bị bữa ăn sáng ở nhà cho con, để con chủ động ăn ở nhà cho đảm bảo vệ sinh và đầy đủ dinh dưỡng, các món ăn thay đổi mỗi ngày để con ăn thấy ngon miệng.
    • 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng chuẩn bị mấy món này cho con ăn ở nhà nè. Vừa order một số giò sống và thịt heo để mai chuẩn bị bữa sáng cho cả nhà đây. Mình thích ăn sáng ở nhà rồi đi học hoặc cuối tuần ăn sáng ở nhà, sau đó cả nhà đi cafe hoặc đi công viên, đi chơi gì đó cũng tiện. Chứ sáng sớm đi ra ngoài tìm đồ ăn, bất tiện và mất thời gian lắm.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcanhcut. Xem bài viết
    Mình cũng chuẩn bị mấy món này cho con ăn ở nhà nè. Vừa order một số giò sống và thịt heo để mai chuẩn bị bữa sáng cho cả nhà đây. Mình thích ăn sáng ở nhà rồi đi học hoặc cuối tuần ăn sáng ở nhà, sau đó cả nhà đi cafe hoặc đi công viên, đi chơi gì đó cũng tiện. Chứ sáng sớm đi ra ngoài tìm đồ ăn, bất tiện và mất thời gian lắm.
    Hihi, có vụ order hàng giao tới nữa hả. Mình thì chiều đi làm về, ghé qua siêu thị mini gần nhà, mua thức ăn rồi về nhà chuẩn bị nấu nướng. Sau khi cả nhà ăn tối xong thì mình cho thịt vào nồi áp suất, bỏ vào nồi hầm để chuẩn bị cho bữa sáng ngày mai. Mai mình nấu nui cho cả nhà ăn, đúng món con mình thích luôn.
    • 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà mình thắc mắc là làm sao bé ăn xong mà có thể uống sữa ngay được nhỉ. Thường thì con mình ăn sáng xong nó bảo no rồi. Con chỉ uống sữa thêm nếu như hôm đó ăn không đủ no thôi. Cũng chưa bao giờ mình quan tâm hỏi con xem ở trong lớp có khi nào thấy mệt mỏi không nữa. Tí về nhà hỏi ngay mới được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà mình thắc mắc là làm sao bé ăn xong mà có thể uống sữa ngay được nhỉ. Thường thì con mình ăn sáng xong nó bảo no rồi. Con chỉ uống sữa thêm nếu như hôm đó ăn không đủ no thôi. Cũng chưa bao giờ mình quan tâm hỏi con xem ở trong lớp có khi nào thấy mệt mỏi không nữa. Tí về nhà hỏi ngay mới được.
    Đúng rồi đó. Mình đọc bài của chủ top mình cũng hơi bất ngờ, không nghĩ là con lại cần nhiều năng lượng cho một ngày đến như vậy. Con mình ngày 3 bữa, xen kẽ thêm 2 cữ sữa rồi tối trước khi đi ngủ uống thêm một hộp sữa. Thấy vẫn chạy nhảy quá trời, chưa thấy có dấu hiệu gì uể oải cả Gặp bạn giỡn như giặt, chạy sung quá trời, chỉ có mẹ mệt thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như chia sẻ ở trên, ngoài giờ học trên lớp, các hoạt động thể chất cũng khiến con tiêu tốn khá nhiều năng lượng. Thay vì để con thỏa thích ăn các loại thức ăn vặt ở trường, em hay chuẩn bị sẵn cho con cái bánh ngũ cốc, bánh bông lan, trái cây, quả trứng, cùng với 1 hộp MILO Giờ Ra Chơi các mẹ ạ. Bạn MILO Giờ Ra Chơi này ngoài vị cacao thơm ngon, còn cung cấp thêm các dưỡng chất cần thiết như sắt, vitamin và khoáng chất thiết yếu… vừa giúp con ít đụng vô các loại đồ ăn vặt ở trường, vừa tiếp thêm năng lượng để con thỏa thích vui chơi và học tốt hơn ở những buổi học sau! Mong những bí quyết mà em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ dễ dàng tiếp thêm năng lượng học tập và vui chơi cho con trong năm học mới nha
    Thường thì buổi học chính khóa ở trường em ko có cho con mình mang theo sữa thêm. Vì em thấy ở trong trường giờ ăn trưa cũng khá sớm, nghe con nói là tầm 10:30 - 11h là con bắt đầu ăn trưa rồi. Nên em thấy cũng đâu mất sợ con đói hay thiếu năng lượng đâu ta?
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À, cái này thì thỉnh thoảng cô giáo có trao đổi riêng với mình, bảo là con học không tập trung lắm, có bữa thì nhìn ỉu xìu như thiếu ăn. Mình hỏi thăm cô giáo thì cô bảo con mình là một trong hai đứa trẻ hiếu động nhất lớp, rất hăng phát biểu bài. Vào giờ ra chơi thì chạy nhảy suốt như một thằng con trai. Sau đó mình có bỏ cặp cho con một hộp sữa Milo cho con uống vào giờ ra chơi, thấy ổn đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    À, cái này thì thỉnh thoảng cô giáo có trao đổi riêng với mình, bảo là con học không tập trung lắm, có bữa thì nhìn ỉu xìu như thiếu ăn. Mình hỏi thăm cô giáo thì cô bảo con mình là một trong hai đứa trẻ hiếu động nhất lớp, rất hăng phát biểu bài. Vào giờ ra chơi thì chạy nhảy suốt như một thằng con trai. Sau đó mình có bỏ cặp cho con một hộp sữa Milo cho con uống vào giờ ra chơi, thấy ổn đó.
    Ủa vậy rồi nếu như con mình ăn sáng ở nhà mấy món hủ tiếu, cơm chiên, hoặc trứng opla ở nhà rồi thì như vậy có đủ năng lượng cho con hoạt động không? Trước giờ em thấy con chưa bao giờ nói là con đói, hay tại mỗi ngày em đều bỏ cặp con hộp sữa uống nên con không bị đói hả ta? Em cho con uống Milo đó, con em thích sữa này lắm.

• 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Thường thì buổi học chính khóa ở trường em ko có cho con mình mang theo sữa thêm. Vì em thấy ở trong trường giờ ăn trưa cũng khá sớm, nghe con nói là tầm 10:30 - 11h là con bắt đầu ăn trưa rồi. Nên em thấy cũng đâu mất sợ con đói hay thiếu năng lượng đâu ta?
    Em thì con em học lớp 4 rồi, con bảo bây giờ học nhiều bài lắm, nên sẽ phải căng thẳng hơn nhiều. Với lại con đi học cả ngày, em muốn con em phát triển chiều cao thì em chịu khó bỏ sữa cho con mang theo, dặn con uống đầy đủ. Cho nên bé cũng thuộc dạng cao kha khá trong lớp đó.

• 942 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy hả chị? Có lúc con em xin tiền cho vô trường mua đồ ăn, mà em bảo vào trường mua bánh kẹo linh tinh, toàn phẩm màu hoặc hóa chất độc hại, nên em không cho con mang theo tiền. Nhưng có lẽ nhiều lúc con đói nên cũng muốn mua đồ ăn cũng nên. Em phải hỏi han con nhiều hơn mới được.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bữa sáng rất quan trọng nên con mình được mẹ lải nhải suốt vì bữa sáng đấy. Mình chuẩn bị nước lèo trước từ tối hôm qua nên sáng dậy chuẩn bị sơ tí xíu nữa là có món ăn liền rồi. Trên đường đi học thì uống thêm hộp sữa Milo bữa sáng cân bằng nữa là bổ sung đủ dinh dưỡng cho con rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Vậy hả chị? Có lúc con em xin tiền cho vô trường mua đồ ăn, mà em bảo vào trường mua bánh kẹo linh tinh, toàn phẩm màu hoặc hóa chất độc hại, nên em không cho con mang theo tiền. Nhưng có lẽ nhiều lúc con đói nên cũng muốn mua đồ ăn cũng nên. Em phải hỏi han con nhiều hơn mới được.
    Con em thỉnh thoảng cũng xin tiền nhưng em không cho chị ơi, chị biết sao không trước cổng trường bán toàn đồ TQ độc hại, có khi còn liên quan tới kẹo gây nghiện này kia nữa, thế nên em còn làm bim bim ở nhà cho con mang theo.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 443 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Em thì con em học lớp 4 rồi, con bảo bây giờ học nhiều bài lắm, nên sẽ phải căng thẳng hơn nhiều. Với lại con đi học cả ngày, em muốn con em phát triển chiều cao thì em chịu khó bỏ sữa cho con mang theo, dặn con uống đầy đủ. Cho nên bé cũng thuộc dạng cao kha khá trong lớp đó.
    Lớp 4 là nhiều bài vở lắm chị, bài tập về nhà làm thêm cho nhuần nhuyễn cũng nhiều, thế nhưng cũng phải cân bằng giữa vui chơi và học tập nên nhớ bổ sung dinh dưỡng đầy đủ cho bữa sáng của con và bữa xế mang theo nữa nha chị.
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myvnus Xem bài viết
    Lớp 4 là nhiều bài vở lắm chị, bài tập về nhà làm thêm cho nhuần nhuyễn cũng nhiều, thế nhưng cũng phải cân bằng giữa vui chơi và học tập nên nhớ bổ sung dinh dưỡng đầy đủ cho bữa sáng của con và bữa xế mang theo nữa nha chị.
    Học mà chơi chơi mà học là phương châm của mình, mình không ép con học cũng không ép ăn, tất cả đều hướng cho con để ý thức tự giác bảo vệ sức khỏe của mình và việc học là của con. Dĩ nhiên mẹ phải tạo điều kiện để con có đủ thời gian và kiến thức để biết việc mình đang làm. Nấu ăn mỗi ngày cho con và tạo menu nhiều dinh dưỡng nhất cho con đủ năng lượng cho ngày dài hoạt động nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Con mình cũng học lớp 4 nè, không biết học ở trường bao nhiêu mà về nhà còn phải học bài thêm, làm bài tập tới 9h tối chưa hết nữa. Cuối tuần vừa rồi con nói là con sụt ký rồi, lúc trước con 35kg mà bây giờ còn có 32kg thôi, nên mẹ cho con ăn nhiều hơn nha mẹ. Ặc ặc, em chỉ có không cho con ăn nhiều kẹo thôi, chứ đâu có cấm con ăn nhiều đâu nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,372 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em thỉnh thoảng cũng xin tiền nhưng em không cho chị ơi, chị biết sao không trước cổng trường bán toàn đồ TQ độc hại, có khi còn liên quan tới kẹo gây nghiện này kia nữa, thế nên em còn làm bim bim ở nhà cho con mang theo.
    Trước trường con mình thì cấm bán đồ linh tinh nên con không có cơ hội mua mấy thứ đồ độc hại đó.  Tuy nhiên tầm tuổi này mình cũng không cho con tiền mang vào lớp đâu.  Chuẩn bị đồ ăn cho con mang theo thì cũng vất tiện,  cho con mang theo hộp sữa là ổn hơn chị ha.  
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tuổi tụi nó tầm này hiếu động lắm,  con trai hay con gái gì cũng chạy giỡn rần rần hết trơn. Chơi chạy giỡn mồ hôi đầy người hết trơn. Mà cuối tuần về ngoại chơi với anh chị em bên ngoại thì còn được ngoại cho ăn bữa xế như sake chiên, cánh gà chiên,  bắp luộc ... Thấy ăn ngon lành lắm, khen ngon liên tục.  Vậy con đi học cả ngày về nhà, tối ăn cơm em chưa bao giờ nghe nó than trong lớp đói bụng. 
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,602 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mình cũng ỷ y là con ăn ở trong trường đủ rồi nên chưa bao giờ hỏi thăm xem con ăn có đủ no không?  Chơi đùa học tập nhiều có bị đói không?  Thiệt là vô tâm à! Tại thấy con vẫn ổn mọi thứ. Mà nếu như con ăn chưa đủ no thì mình nên làm gì các chị nhỉ?