TIN TÀI TRỢ.

Mẹ ba con Tô Hồng Vân chia sẻ cách đảm bảo dinh dưỡng giúp con quay lại trường tràn năng lượng và đầy hứng khởi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 214 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

May quá bạn bé nhà em vẫn kịp để đăng ký chị à, bạn lớn thì hết tuổi rồi. Cơ mà cũng không sao, em cũng mua cho cả 2 bạn cùng uống luôn rồi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Mẫu thử chỉ dành cho trẻ từ 4 tuổi trở xuống thôi nhé. Các mẹ lưu ý. Chứ như bạn nhà mình thì hết date rồi, hi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế là Ok rồi, giờ các bạn í cũng vào năm học mới, vì thế khi đến trường, con sẽ tham gia nhiều hoạt động hơn khi ở nhà nghỉ hè. Do đó, con cần rất nhiều năng lượng và cả sức đề kháng tốt => Bé cần cung cấp đủ các dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển toàn diện, đặc biệt trong đó có chất đạm. Nói về vai trò của đạm: Đạm là chất dinh dưỡng đóng vai trò quan trọng trong số 50 dưỡng chất cần thiết cho sự tăng trưởng và phát triển của trẻ. Đạm cung cấp năng lượng, cấu tạo nên các tế bào, mô... giúp bé phát triển thể chất, kích thước cơ thể, quá trình phát triển trí não. Dưỡng chất này là thành phần cấu tạo nên các kháng thể để cơ thể chống lại yếu tố gây bệnh, tăng cường đáp ứng miễn dịch của trẻ, tăng sức đề kháng, hình thành nên các loại enzym và chất xúc tác sinh học giúp tiêu hóa và hấp thu tốt. Dù rằng con còn nhỏ nhưng không vì thế các mẹ lại chủ quan cho các con ăn quá nhiều các thực phẩm có hàm lượng đường cao, dễ gây béo phì. Ngược lại, ngay khi còn nhỏ, các mẹ nên tập cho con có thói quen ăn uống khỏe mạnh. Dẫn về câu chuyện đường lactose: sử dụng các loại thực phẩm dùng đường sữa tự nhiên lactose vừa giúp con hình thành thói quen ăn uống khỏe mạnh với vị sữa thanh mát, vừa góp phần ngừa sâu răng, tốt cho hệ tiêu hóa và hỗ trợ hệ vi sinh đường ruột của con.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimnguulonggio Xem bài viết
    May quá bạn bé nhà em vẫn kịp để đăng ký chị à, bạn lớn thì hết tuổi rồi. Cơ mà cũng không sao, em cũng mua cho cả 2 bạn cùng uống luôn rồi.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, thường thì cứ cuối mỗi kì nghỉ hè nhiều trẻ em bị mất động lực để đi học trở lại do suốt cả mùa hè chúng ít khi phải động đến sách vở, không phải đọc, viết và học tập mà thay vào đó là được tham gia vào các hoạt động nghỉ ngơi hoặc các chuyến du lịch.
    Có thể phải mất vài tuần để phá vỡ thói quen này, vì thế ngay hôm nay bạn hãy bắt tay vào việc động viên những người bạn nhỏ bé của mình để trở lại trường học với thái độ vui vẻ và tự giác mà không buồn phiền, gò ép.
    - Chuẩn bị món ăn con bạn yêu thích cho bữa sáng
    Đứng dậy khỏi giường siêu ấm vào sáng sớm là một thách thức đối với những đứa trẻ đã dành cả mùa hè không làm gì. Một trong những cách nhanh nhất để con bạn thức dậy sớm để đến trường học là tạo ra một món thực sự tuyệt vời và ngon miệng cho bữa ăn sáng. Mùi trứng chiên hoặc xúc xích rán sẽ đánh thức chúng tốt hơn so với bất cứ điều gì. Hơn nữa, chúng cần phải nhận được nhiều chất dinh dưỡng cần thiết để tăng sức mạnh não bộ và trí nhớ
    - Khám phá ngôi trường mới
    Nếu con bạn phải đi đến một trường học mới trong năm học này, bạn giúp chúng làm quen với nó một chút trước khi bắt đầu năm học bởi con bạn thực sự lo lắng khi thay đổi bạn bè và môi trường học tập. Bạn có thể hỏi giáo viên mới của của con và kể một chút về bạn cùng lớp mới của chúng. Khi ngày đầu tiên đến trường, con bạn sẽ vững tin hơn và không sợ đi học.
    - Tổ chức bữa tiệc quay lại trường
    Nghe có vẻ kỳ quặc bởi vì cha mẹ thường tổ chức bữa tiệc chia tay vào ngày cuối cùng của năm học. Nhưng chúng ta hãy thay đổi truyền thống này và tạo một tiền lệ mới. Năm học mới cũng có thể là một lý do tuyệt vời để tổ chức một buổi gặp mặt thân thiện cho đám trẻ. Hãy mời tất cả bạn bè của con và cho chúng chơi với nhau thật thoải mái.
    - Giúp trẻ cập nhật kiến thức
    Những điều con bạn nhận được từ trường chính là kiến ​​thức mới. Tuy nhiên, không phải tất cả trẻ em đều thích học. Một số trẻ coi đó là một hoạt động rất nhàm chán và tốn thời gian. Khi bạn nghe con bạn nói rằng chúng không muốn đi học thì la hét không phải là cách tốt nhất. Là cha mẹ, bạn nên khuyến khích và cùng con tìm hiểu kiến thức.
    Nếu có thể, bạn cố gắng cùng con tạo ra một số thí nghiệm an toàn tại nhà hoặc cho chúng biết những cảm giác tuyệt vời khi bạn học được điều gì mới. Khi con bạn học cách viết, khuyến khích chúng viết thư cho những người chúng thực sự yêu mến như ông bà, bạn bè, anh em họ hay thậm chí người nổi tiếng từ chương trình truyền hình chúng yêu thích.
    - Tặng con một món quà nhỏ sau giờ học
    Con của bạn sẽ phấn khích hơn nếu chúng biết sẽ được nhận một món đồ đặc biệt sau giờ học. Chúng sẽ học hành chăm chỉ hơn và cố gắng để có được điểm số cao hơn vì điều này. Vì vậy, bạn có thể khuyến khích con trẻ theo cách này nếu không có hoạt động nào khác. Những món quà nhỏ không nên quá tốn kém. Một món quà nhỏ như một cây bút mới, một quyển sách tô màu hoặc một đồ chơi nhỏ con bạn từng ao ước sẽ rất hiệu quả.
    - Bạn mới và bạn cũ
    Trẻ con thường thích được chơi với bạn bè cùng trang lứa, nhưng trong kì nghỉ hè trẻ hiếm khi được chơi với nhau vì một số thì đến thăm và ở với ông bà, số khác có chuyến đi nghỉ cùng cha mẹ. Nhiều trẻ khác tham gia các trại hè hoặc bắt đầu làm quen với vài công việc tranh thủ lúc có kì nghỉ dài. Khi năm học mới đến, trẻ được trở lại với bạn bè và có thể có một số bạn mới. hãy giúp trẻ thích nghi và thân thiện.
    - Đưa trẻ đi mua sắm đồ dùng học tập
    Trở lại trường học sau thời gian dài nghỉ hè đồng nghĩa với việc đón nhận nhiều điều mới mẻ. Hãy rủ trẻ đi mua sắm và yêu cầu chúng giúp bạn mua tất cả những thứ cần thiết cho năm học mới cần sử dụng ở trường. Khuyến khích con bạn lên danh sách các vật dụng cần mua kể cả quần áo và đồng phục.
    Một thực tế là rất khó để trở lại trường sau khi có kì nghỉ dài không phải động đến sách vở và những trò vui ngày hè. Hãy cho con bạn những lời khuyên và cố gắng làm điều gì đó để khuyến khích trẻ đến trường học tập mỗi ngày.
    Cuộc sống của đời tôi

• 194 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pipul Xem bài viết
    Mình rất đồng tình với cách chuẩn bị và chăm sóc dinh dưỡng cho con khi bước vào năm học mới, phải nói là dinh dưỡng rất quan trọng cho con độ tuổi đến trường, ở nhà có mẹ chăm ăn uống chứ ở trường đôi khi cũng hơi lo lắng về việc ăn uống của các con. nhất là những bé kén ăn.
    <br> <br>Bé nhà mình là một điển hình trong việc kén ăn đây, thế nên luôn luôn trong cặp có sữa và bánh gạo, tuy nhiên các bạn ấy chỉ uống sữa thôi chứ chưa khi nào phải ăn kèm bánh gạo cả, nên bánh gạo cứ tuần mình phải thay 1 lần cho con đấy. Không biết có lo thái quá không nhưng mà thoát được tư tưởng lo âu sợ con đói.<br>
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có cả bánh gạo mặn đấy, em nên mua loại đó cho con nhé, đừng mua loại ngọt lại tích tụ đường nhiều trong người không tốt đâu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi halong011980 Xem bài viết
    <br> <br>Bé nhà mình là một điển hình trong việc kén ăn đây, thế nên luôn luôn trong cặp có sữa và bánh gạo, tuy nhiên các bạn ấy chỉ uống sữa thôi chứ chưa khi nào phải ăn kèm bánh gạo cả, nên bánh gạo cứ tuần mình phải thay 1 lần cho con đấy. Không biết có lo thái quá không nhưng mà thoát được tư tưởng lo âu sợ con đói.<br>
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa sáng và bữa ăn sau giờ ra chơi chính là hai thời điểm quan trọng mẹ cần lưu ý để bổ sung dưỡng chất cho con. Chế độ dinh dưỡng toàn diện và đầy đủ, phù hợp với nhu cầu tăng trưởng của cơ thể sẽ giúp trẻ khai phá tối đa tiềm năng về thể chất lẫn trí tuệ. Hành trang đến trường cho con trong năm học mới không chỉ là tâm lý, kiến thức mà còn là những bữa ăn đủ chất. Đây chính là yếu tố giúp mẹ an tâm con sẽ phát triển toàn diện, khỏe mạnh. Tuy nhiên sẽ thiếu sót nếu như không có sữa đi kèm phải không các mẹ. Hi
    Cuộc sống của đời tôi

• 214 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepun2501 Xem bài viết
    Để con có một mùa hè đúng nghĩa thì em cũng cho con chơi thả ga, cho con về quê chơi với ông bà cả tháng, sau một năm học cũng nên để con có thời gian nghỉ xả hơi, mà do chơi nhiều quá nên con vẫn chưa quen với nề nếp như trong năm học, sáng gọi con dậy mỏi mồm con mới chịu dậy.
    <br>Bạn nhà mình còn bảo sao không để con ngủ thêm tí nữa đi, lát dậy uống sữa cũng được không cần ăn sáng đâu. Chán chưa. Nói một tràng thì tỉnh ngủ rồi nhưng lại nhất quyết không chịu chui ra khỏi giường.<br> <br>
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Do bé chưa quen đấy em ah, bạn bé nhà chị hồi đầu mới đi học cũng vậy í, giờ thì quen rồi lại giục ba mẹ nhanh lên không con đi học trễ. Lắm hôm rõ còn sớm mà bạn í vẫn hối hả vội vàng vừa chạy vừa hút sữa, nhìn dáng lũn cũn yêu lắm
    <br>Bạn nhà mình còn bảo sao không để con ngủ thêm tí nữa đi, lát dậy uống sữa cũng được không cần ăn sáng đâu. Chán chưa. Nói một tràng thì tỉnh ngủ rồi nhưng lại nhất quyết không chịu chui ra khỏi giường.<br> <br>
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sữa này ngọt nhạt nhạt vị thanh mát rất dễ uống. Các mẹ mua cho con uống thử xem. Mà trước khi cho bé uống thì thử để tủ lạnh xem nhé. Dễ uống hơn đối với các bạn lười uống sữa đấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2ndSecretKey Xem bài viết
    A em nói thiệt đó. Sản phẩm NAN Optipro 4 của Nestlé đó nha mẹ nó. Đó là nhà sản xuất từ Thuỵ Sĩ uy tín đầy mình luôn. Nhà em dùng qua nhiều sản phẩm của Nestlé lắm đó. Toàn hàng chất lượng thôi à.
    Cuộc sống của đời tôi

• 194 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Sữa này ngọt nhạt nhạt vị thanh mát rất dễ uống. Các mẹ mua cho con uống thử xem. Mà trước khi cho bé uống thì thử để tủ lạnh xem nhé. Dễ uống hơn đối với các bạn lười uống sữa đấy.
    Sữa mang đi học thì em để ngoài còn sữa uống ở nhà thì em để tủ lạnh đấy chị. Công nhận sữa lạnh uống ngon hơn hẳn luôn chị nhỉ. Có hôm đi làm về nóng và khát, em uống thử 1 hộp của các bạn ấy, công nhận bõ công mua, hi
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho con ăn gì?
    Thời tiết không thuận lợi, lại bước vào năm học mới sau thời gian nghỉ hè dài ngày, trẻ thường chán ăn nên sẽ không đảm bảo sức khỏe nếu không duy trì đầy đủ dinh dưỡng. Vì vậy cần cho trẻ ăn đủ các nhóm thực phẩm cần thiết gồm tinh bột (cơm, bún, phở, mì…), chất đạm (thịt lợn, thịt bò, cá, thủy hải sản, đậu nành và các sản phẩm từ đậu nành như đậu phụ, sữa đậu nành, chất béo (dầu, mỡ, bơ…), vitamin và khoáng chất (rau, trái cây…) trong các bữa ăn… Cần uống ít nhất 500ml sữa/ngày, có thể uống sữa tươi, sữa bột nguyên kem, sữa dinh dưỡng các loại. Ngoài ra, cần cho bé ăn bổ sung bằng những bữa ăn phụ bổ mát như: chè hạt sen, chè đậu các loại, sữa chua, bánh flan… Tăng cường vitamin, đặc biệt là các vitamin B1, B2, B6, C và PP vì thời tiết nóng bức cơ thể tiết mồ hôi nhiều, các bé vận động nhiều gây thất thoát nhiệt lượng và chất điện giải qua mồ hôi, bài tiết. Các loại trái cây tươi ngon như dứa, chuối, cam, dưa hấu, dâu tây, bơ, đu đủ… là nguồn cung cấp vitamin, dưỡng chất và chất xơ cho trẻ giúp trẻ tăng cường hệ miễn dịch, phòng chống được các bệnh mùa hè. Ngoài ra phải bổ sung sữa cho trẻ tối thiểu 1000ml trong 1 ngày các mẹ nhé
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công nhận có group này mà các mẹ được học hỏi nhau rất nhiều điều bổ ích để từ đó có thể chăm con được tốt nhất có thể. Nhiều khi có những điều mà những người xung quanh ta không thể giải đáp giúp bởi họ đâu có con ở tầm tuổi như mình để mà chia sẻ đâu đúng không.
    Sữa mang đi học thì em để ngoài còn sữa uống ở nhà thì em để tủ lạnh đấy chị. Công nhận sữa lạnh uống ngon hơn hẳn luôn chị nhỉ. Có hôm đi làm về nóng và khát, em uống thử 1 hộp của các bạn ấy, công nhận bõ công mua, hi
    Cuộc sống của đời tôi

• 214 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Quan điểm của mình bổ sung sữa cho con không phải để bé bụ hay bổ sung dưỡng chất, mà mình muốn con phát triển chiều cao hơn nữa, do đó có thể cắt khẩu phần thịt cá của con nhưng sữa thì không, mình luôn chú trọng sữa cho con.
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị cũng vật đấy, nên nhiều khi bà nội cứ bảo cắt sữa đi vì sợ bọn trẻ bụ quá sau này béo phì lại khổ, nhưng chị lại nghĩ sữa nhiều canxi rất tốt cho chiều cao của trẻ thành ra quyết không bỏ. Hi hi
    Quan điểm của mình bổ sung sữa cho con không phải để bé bụ hay bổ sung dưỡng chất, mà mình muốn con phát triển chiều cao hơn nữa, do đó có thể cắt khẩu phần thịt cá của con nhưng sữa thì không, mình luôn chú trọng sữa cho con.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cho con uống Nan Op4 thì tiêu hóa của con như nào??? Bé nhà hàng xóm mình đang bảo uống vào xong là bị táo bón, hay do cơ địa nhỉ vì 2 bé nhà mình uống cũng không hề bị luôn. Với lại vốn dĩ Nan là dòng sữa mát mà nhỉ. Nhưng bé đó uống sữa khác không bị còn khi chuyển sang Nan lại bị. Chắc do không hợp sữa chăng.
    Cuộc sống của đời tôi

• 194 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nan có sữa ít đường không các mẹ nhỉ??? Em thấy nhiều dòng sữa cho ra sản phẩm ít đường rồi nhưng hình như Nan vẫn chưa có thì phải. Mà cho trẻ uống sữa nhiều đường vậy có tốt không các mẹ???
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nan giờ chỉ có mỗi dòng sản phẩm là sữa có đường thôi, tuy nhiên đường trong Nan là đường tự nhiên lactore, vị sữa ngọt thanh mát nên em hoàn toàn yên tâm cho con dùng nhé.
    Nan có sữa ít đường không các mẹ nhỉ??? Em thấy nhiều dòng sữa cho ra sản phẩm ít đường rồi nhưng hình như Nan vẫn chưa có thì phải. Mà cho trẻ uống sữa nhiều đường vậy có tốt không các mẹ???
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Nan chính là sữa rau bởi vậy bé uống sữa này tiêu hóa rất tốt, vì thành phần sữa mà các mẹ vẫn gọi đó chính là sữa ""rau"" đó.
    Hai bé nhà mình ngày mới sinh ra mình cũng toàn cho bé dùng sữa Nan. Tuy bé không bụ nhưng tiêu hóa rất tốt thế nên mình không hề đổi sữa cho bé. Đến khi lớn thì bé không uống sữa bột nữa mà uống sữa tươi, Nan lúc đó chưa có sữa tươi thành ra mình đành cho bé uống sữa khác. Thế nên trước khi con đi học, ngoài bữa sáng mẹ nấu thì các mẹ nên cho con uống thêm hộp sữa nhé. Ngoài ra lót cặp 2 hộp nữa để con uống vào giờ ra chơi là hoàn toàn yên tâm rồi.
    Cuộc sống của đời tôi

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7