TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để con tập trung hiệu quả trong cả ngày đến trường?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 305 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều nay mới cằn nhằn cho ông con một trận vì cái tội mới nhập học được một tuần đã bị “mắng vốn” rồi Vừa đến lớp đón thì cô giáo dắt con ra tận nơi trình bày ngay, cô bảo không biết sao mới nhập học mà cu Bin nhà em có vẻ không được tập trung cho lắm. Ngồi trong lớp thỉnh thoảng thấy con cứ “lơ ngơ”, đầu buổi học thì còn đỡ, cu cậu vẫn còn chăm ngoan nghe giảng, thực hiện yêu cầu của cô đầy đủ nhưng cứ càng về sau, đặc biệt là 2 tiết cuối là lại mất tập trung thấy rõ. Có hôm cô bảo mở sách ra mới phút trước mà phút sau đã quên là phải mở trang nào, cô nói dùng bút chì thì lại lấy bút mực, tình trạng này kéo dài cũng ngót nghét khoảng tuần nay rồi, thấy không ổn nên cô mới gặp phụ huynh để thông báo và tìm nhờ tìm hiểu nguyên nhân.
    Thú thực là em ngẫm lại thấy cũng thắc mắc ghê, ở nhà bé vẫn sinh hoạt như bình thường, nghịch phá ôi thôi đủ trò chứ không có dấu hiệu bị bệnh hay mệt mỏi gì cả, chẳng hiểu lý do tại sao đến trường lại thường xuyên mất tập trung như vậy nhỉ? Chẳng lẽ là do con vẫn chưa quen với việc đi học trở lại sau một mùa hè ở nhà được nghỉ xả hơi và đi chơi “miệt mài”? Càng nghĩ em càng thấy khó hiểu, hỏi thì con cũng chẳng nói gì, chỉ xin lỗi mẹ thôi! Nhìn cu cậu xị mặt vì bị mắng và hứa từ nay sẽ chú ý hơn trong giờ học mà thấy thương con ghê nhưng chẳng biết sao nữa!!!
    Lần đầu tiên em gặp phải trường hợp này, chẳng có kinh nghiệm nên đành “cầu cứu” các mẹ nhà mình đây! Tình hình cho con nhập học của các mẹ như thế nào rồi ạ? Có ai “lâm vào tình cảnh” giống như em không? Các mẹ cho em lời khuyên để giúp con luôn tỉnh táo, tập trung trong giờ học với chứ em đang lo lắng ghê nơi luôn í

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 69 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haha, chắc tình trạng chung quá mẹ nó, tựu trường cũng được hơn 1 tuần nhưng bé nhà em hình như cũng có tình trạng giống vậy nè. Chắc còn ngẩn ngơ những ngày hè có biển vãy gọi, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái, giờ đi học nên chưa quen lắm á. Mẹ đừng quá lo lắng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 242 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haanhphuong Xem bài viết
    Chiều nay mới cằn nhằn cho ông con một trận vì cái tội mới nhập học được một tuần đã bị “mắng vốn” rồi Vừa đến lớp đón thì cô giáo dắt con ra tận nơi trình bày ngay, cô bảo không biết sao mới nhập học mà cu Bin nhà em có vẻ không được tập trung cho lắm. Ngồi trong lớp thỉnh thoảng thấy con cứ “lơ ngơ”, đầu buổi học thì còn đỡ, cu cậu vẫn còn chăm ngoan nghe giảng, thực hiện yêu cầu của cô đầy đủ nhưng cứ càng về sau, đặc biệt là 2 tiết cuối là lại mất tập trung thấy rõ. Có hôm cô bảo mở sách ra mới phút trước mà phút sau đã quên là phải mở trang nào, cô nói dùng bút chì thì lại lấy bút mực, tình trạng này kéo dài cũng ngót nghét khoảng tuần nay rồi, thấy không ổn nên cô mới gặp phụ huynh để thông báo và tìm nhờ tìm hiểu nguyên nhân.
    Thú thực là em ngẫm lại thấy cũng thắc mắc ghê, ở nhà bé vẫn sinh hoạt như bình thường, nghịch phá ôi thôi đủ trò chứ không có dấu hiệu bị bệnh hay mệt mỏi gì cả, chẳng hiểu lý do tại sao đến trường lại thường xuyên mất tập trung như vậy nhỉ? Chẳng lẽ là do con vẫn chưa quen với việc đi học trở lại sau một mùa hè ở nhà được nghỉ xả hơi và đi chơi “miệt mài”? Càng nghĩ em càng thấy khó hiểu, hỏi thì con cũng chẳng nói gì, chỉ xin lỗi mẹ thôi! Nhìn cu cậu xị mặt vì bị mắng và hứa từ nay sẽ chú ý hơn trong giờ học mà thấy thương con ghê nhưng chẳng biết sao nữa!!!
    Lần đầu tiên em gặp phải trường hợp này, chẳng có kinh nghiệm nên đành “cầu cứu” các mẹ nhà mình đây! Tình hình cho con nhập học của các mẹ như thế nào rồi ạ? Có ai “lâm vào tình cảnh” giống như em không? Các mẹ cho em lời khuyên để giúp con luôn tỉnh táo, tập trung trong giờ học với chứ em đang lo lắng ghê nơi luôn í
    Mình nghĩ có lẽ do một vài nguyên do sau:
    - Vừa hết hè, sau thời gian tự do con còn chưa quen với việc tập trung học trở lại nên thời gia đầu sẽ mất tập trung
    - Có thể sức khỏe con có vấn đề, con ngủ không đủ giấc, bữa sáng không đủ dinh dưỡng cũng dễ làm con thiếu tập trung
    - Con có những mối quan tâm khác quan trọng hơn việc học ...
    Mẹ nên hỏi thăm tìm hiểu tâm lý con xem thế nào, làm bạn với con để con có thể chia sẻ những vấn đề của con với mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 726 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình sáng sớm đi học cũng uể oải, mặt buồn thiu, chiều về trông mệt mỏi như hết sức vậy, ăn uống cũng lơ là. Không biết có phải vì thầy cô mới nên chưa quen hay không nữa. Mình cũng lo lắng không biết phải tìm cách nào để khởi động lại tinh thần hăng hái cho con đây, các mẹ có bí kíp nào thì chia sẻ để mình học hỏi với
    • 1,599 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chủ top ơi con bạn giống con mình nè. mình cũng đau hết cả đầu đây, mới nhập học mà đã để lại ấn tượng với cô giáo rồi. có thể do môi trường mới lên con mới vậy đấy. nô nghịch thì thôi rồi, lúc học sao tập trung được cơ chứ, bao năng lượng mẹ nạp cho thì con cho tiêu hao sạch vào mấy trò nô nghịch giữa giờ rồi còn gì. nhiều khi thấy con nô xong mồ hôi nhễ nhại rồi thở hổn hển nữa đấy
    • 1,599 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuyengiay2015 Xem bài viết
    Con nhà mình sáng sớm đi học cũng uể oải, mặt buồn thiu, chiều về trông mệt mỏi như hết sức vậy, ăn uống cũng lơ là. Không biết có phải vì thầy cô mới nên chưa quen hay không nữa. Mình cũng lo lắng không biết phải tìm cách nào để khởi động lại tinh thần hăng hái cho con đây, các mẹ có bí kíp nào thì chia sẻ để mình học hỏi với
    có thể con ngủ chưa đủ giấc đó mom.nếu con học sáng thì mẹ cho con đi ngủ sớm lúc 9h tối thì sáng dậy con sẽ thấy sảng khoái hơn. ngoài ra bữa sáng cũng rất quan trọng, mẹ bổ sung năng lượng cho con bằng sữa và đồ ăn kèm theo là con tràn trề năng lượng ngay mà
    • 1,136 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng thấy đúng lắm, con chắc đang chơi quen giờ cho vào khuôn khổ hơi khó. với lại vào năm học các cô chạy theo chương trình cũng nặng lắm nên áp lực học cho con là rất lớn. con mình hè vẫn đi học thêm tuần 4 buổi mà lúc nào mẹ cũng thấy thiếu thời gian. con lúc nào cũng thấy thiếu năng lượng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhienxanh Xem bài viết
    Mình nghĩ có lẽ do một vài nguyên do sau:
    - Vừa hết hè, sau thời gian tự do con còn chưa quen với việc tập trung học trở lại nên thời gia đầu sẽ mất tập trung
    - Có thể sức khỏe con có vấn đề, con ngủ không đủ giấc, bữa sáng không đủ dinh dưỡng cũng dễ làm con thiếu tập trung
    - Con có những mối quan tâm khác quan trọng hơn việc học ...
    Mẹ nên hỏi thăm tìm hiểu tâm lý con xem thế nào, làm bạn với con để con có thể chia sẻ những vấn đề của con với mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,136 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình 2 nhóc đây sáng nào cũng như đánh vật, cả hai đều mè nheo buổi sáng, đi học về thì cứ kêu mệt không chịu ăn. con mình học bán trú rồi không biết ở lớp có ăn được gì không, có bị sao không mà đi học về mẹ thấy con chẳng tươi tỉnh bao giờ. mình hoang mang mà chẳng biêt làm sao
    • 726 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hip30062010 Xem bài viết
    có thể con ngủ chưa đủ giấc đó mom.nếu con học sáng thì mẹ cho con đi ngủ sớm lúc 9h tối thì sáng dậy con sẽ thấy sảng khoái hơn. ngoài ra bữa sáng cũng rất quan trọng, mẹ bổ sung năng lượng cho con bằng sữa và đồ ăn kèm theo là con tràn trề năng lượng ngay mà
    Vâng mình vẫn cho con uống sữa bổ sung sáng và tối nhưng có thể loại sữa này không thích hợp với con lắm. Mà thị trường quá nhiều hiệu sữa mình cũng phân vân không biết loại nào tốt cho con.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi mình đang đợi mấy chia sẻ của các mom đây, hôm nay con mới đi học mà vừa về đến nhà đã kêu mêt rồi, mình cũng không hiểu sao nữa. có phải tại mới bắt đầu đi học nên như vậy không nhỉ?nhìn con nhỏ bé cái cặp thì to mà thương quá. tối mẹ nấu nhiều món ngon mà con cũng không buồn ăn chỉ kêu khát thôi
    • 242 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghuongtk Xem bài viết
    mình cũng thấy đúng lắm, con chắc đang chơi quen giờ cho vào khuôn khổ hơi khó. với lại vào năm học các cô chạy theo chương trình cũng nặng lắm nên áp lực học cho con là rất lớn. con mình hè vẫn đi học thêm tuần 4 buổi mà lúc nào mẹ cũng thấy thiếu thời gian. con lúc nào cũng thấy thiếu năng lượng
    Sau hè, muốn đưa con trở về khuôn khổ cực thật đó. Mà cũng tội, giờ phải đối mặt với áp lực bài tập như núi nên mấy nhóc nhà minh cũng kêu suốt, bảo ước gì lại trở lại nghỉ hè thì hay quá Mình vẫn phải tập trung cho bữa sáng để đủ dinh dưỡng cho một ngày học tập vất vả của các con vì buổi trưa bán trú sợ là các con cũng không thích nhiều như món ăn mẹ nấu.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vâng mình vẫn cho con uống sữa bổ sung sáng và tối nhưng có thể loại sữa này không thích hợp với con lắm. Mà thị trường quá nhiều hiệu sữa mình cũng phân vân không biết loại nào tốt cho con.
    sữa giờ có nhiều loại lắm chẳng biết đường mà chọn, con mình thường thích loại nào thì mình mua cho con. ngày đủ 3 bữa sữa luôn, sáng uống ở nhà còn mang theo đến lớp một hôp uống giờ ra chơi nhưng xem ra có vẻ chưa đủ vì chiều về con vẫn kêu mệt
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau hè, muốn đưa con trở về khuôn khổ cực thật đó. Mà cũng tội, giờ phải đối mặt với áp lực bài tập như núi nên mấy nhóc nhà minh cũng kêu suốt, bảo ước gì lại trở lại nghỉ hè thì hay quá Mình vẫn phải tập trung cho bữa sáng để đủ dinh dưỡng cho một ngày học tập vất vả của các con vì buổi trưa bán trú sợ là các con cũng không thích nhiều như món ăn mẹ nấu.
    mình được biết bữa sáng vô cùng quan trọng đối với tất cả mọi người, bữa sáng đủ dinh dưỡng bạn sẽ có năng lượng tràn trề vào một ngày làm việc. thế nên cũng như mình, thì các con cũng nên được nạp năng lượng đầy đủ vào bữa sáng để con học có hiệu quả hơn
    • 1,599 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thú thật với các mom con trai mình ham mê bóng đá lắm, ai lại mới có 9 tuổi mà đội tuyển cầu thủ nào cũng biết, rồi ham chơi bóng đá nữa chứ. cứ chiều chiều là ra sân chơi bóng ở khu xóm chơi cả giờ đồng hồ. mà mình thấy chơi môn thể thao này hao năng lượng lắm, lần nào chơi xong con cũng kêu mệt. về uống nước, sữa không biết thế nào là đủ. môn này tốt vì vận động nhiều. nhưng mình thích và muốn tìm loại sữa bổ sung năng lượng tốt cho con để con chơi được thoải mái và không sợ thiếu năng lượng ý
    • 1,599 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ngoài chế độ ăn thì giấc ngủ của các con vô cùng quan trọng. các con ngủ ít nhất cũng phải 10h/ngày, đặc biệt buổi tối các con không nên ngủ sau 9h vì ngủ quá muộn rất hại cho sức khỏe. buổi sáng các con se khó dậy và không đủ tỉnh táo cho một ngày mới
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    sữa giờ có nhiều loại lắm chẳng biết đường mà chọn, con mình thường thích loại nào thì mình mua cho con. ngày đủ 3 bữa sữa luôn, sáng uống ở nhà còn mang theo đến lớp một hôp uống giờ ra chơi nhưng xem ra có vẻ chưa đủ vì chiều về con vẫn kêu mệt
    • 242 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ngoài chế độ ăn thì giấc ngủ của các con vô cùng quan trọng. các con ngủ ít nhất cũng phải 10h/ngày, đặc biệt buổi tối các con không nên ngủ sau 9h vì ngủ quá muộn rất hại cho sức khỏe. buổi sáng các con se khó dậy và không đủ tỉnh táo cho một ngày mới
    Đồng ý với bạn giấc ngủ cực kỳ quan trọng với các con. Một giấc ngủ đủ sẽ khiến cho cơ thể con có đủ năng lượng, tinh thần sảng khoái và sẵn sàng cho các hoạt động thể lực, trí não. Mình thường nhắc con ngủ sớm, dậy sớm và các con cũng luyện được thói quen này từ nhỏ. Nên buổi sáng hầu như không cần phải gọi dậy. Ngoài các bữa chính cũng cho các con bổ sung đủ dinh dưỡng cần thiết trong ngày như sữa, trái cây ...
    • 726 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thú thật với các mom con trai mình ham mê bóng đá lắm, ai lại mới có 9 tuổi mà đội tuyển cầu thủ nào cũng biết, rồi ham chơi bóng đá nữa chứ. cứ chiều chiều là ra sân chơi bóng ở khu xóm chơi cả giờ đồng hồ. mà mình thấy chơi môn thể thao này hao năng lượng lắm, lần nào chơi xong con cũng kêu mệt. về uống nước, sữa không biết thế nào là đủ. môn này tốt vì vận động nhiều. nhưng mình thích và muốn tìm loại sữa bổ sung năng lượng tốt cho con để con chơi được thoải mái và không sợ thiếu năng lượng ý
    Thể thao rất tốt cho sức khỏe con mà mẹ ơi. Com ham mê thể thao như vậy thì mẹ phải khuyến khích nhé. Cứ bổ sung đủ dinh dưỡng và năng lượng mỗi ngày cho con thì không lo con sẽ kiệt sức khi chơi thể thao đâu. Có điều cũng nên nhắc con vận động vừa sức mình chứ không nên tập chơi quá lại có hại cho sức khỏe.
    • 242 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    mình được biết bữa sáng vô cùng quan trọng đối với tất cả mọi người, bữa sáng đủ dinh dưỡng bạn sẽ có năng lượng tràn trề vào một ngày làm việc. thế nên cũng như mình, thì các con cũng nên được nạp năng lượng đầy đủ vào bữa sáng để con học có hiệu quả hơn
    Ngoài bữa sáng ăn chính mình còn phải chuẩn bị cả đồ ăn phụ kèm cho con mang theo luôn đó mẹ. Có khi là bánh ngọt hoặc bánh mì kẹp thịt, hoặc phomai, hoặc sữa để con bổ sung thêm nếu cảm thấy đói. Không biết các mẹ có chuẩn bị thêm bữa cho con như vậy không?
    • 726 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài bữa sáng ăn chính mình còn phải chuẩn bị cả đồ ăn phụ kèm cho con mang theo luôn đó mẹ. Có khi là bánh ngọt hoặc bánh mì kẹp thịt, hoặc phomai, hoặc sữa để con bổ sung thêm nếu cảm thấy đói. Không biết các mẹ có chuẩn bị thêm bữa cho con như vậy không?
    Nhà mẹ nó cho con uống sữa gì vậy? Trước đây mình hay cho con mang theo sữa lúa mạch nhưng con nói ngán nên không ưng lắm. Con mình cũng thích chơi thể thao nên cũng lo là ở trường con vận động quá nhiều mà không bổ sung kịp sẽ thiếu hụt dinh dưỡng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,678 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ cho con uống Milo thử xemnthees nào nhé. Con mình bảo rất thích vị ca cao vì thơm và béo. Sữa có dạng hộp giấy nên mang theo rất tiện lợi. Dặn con uống sau giờ ra chơi và ăn xế để bổ sung kịp thời năng lượng cho con