TIN TÀI TRỢ.

Học chuyên gia dinh dưỡng chọn bột ăn dặm cho con tăng cân đều

• 83 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 100 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 47 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Em thấy dạo này có nhiều mẹ hỏi về cách chọn bột ăn dặm cho con quá nên hôm nay em biết bao nhiêu nói bấy nhiêu đây ạ! Những kiến thức này chủ yếu là từ các chuyên gia dinh dưỡng, em học trong cẩm nang trong tài liệu rồi vận dụng nuôi con. Giờ em tóm gọn 5 điểm cần lưu ý khi chọn bột ăn dặm cho các mẹ nè:

1. Phải xem kỹ nguồn gốc, đơn vị sản xuất của nhãn hiệu bột, nên lựa chọn những thương hiệu uy tín, tránh mua những sản phẩm trôi nổi, không nguồn gốc xuất xứ rõ ràng nha các mẹ.

2. Lần đầu tập ăn dặm bé sẽ dễ quen với thức ăn có vị sữa vì thế giai đoạn này mẹ nên chon loại bột ngọt, dạng lỏng cho con. Sau khi con đã quen dần thì chuyển sang bột mặn, dạng đặc hơn để tránh ngán và làm phong phú khẩu vị.

3. Xem kỹ thành phần dinh dưỡng của bột, phải đảm bảo bột cho con ăn là bột giàu dinh dưỡng, cung cấp đầy đủ dưỡng chất mà con cần.

4. Pha bột đúng định lượng cũng rất quan trọng. Khoản này em thấy các mẹ nhà mình hay lờ là lắm nè, cứ nhắm đại lượng bột, lượng nước. Các mẹ nên nhớ là từng loại bột sẽ có cách pha khác nhau, pha đúng cách, đúng liều lượng mới đảm bảo cho con chén bột vừa ngon vừa dinh dưỡng

5. Dù bé tí nhưng mỗi trẻ có một khẩu vị riêng, vì vậy các mẹ nên tuân thủ nguyên tắc cho trẻ ăn những gì trẻ thích thay vì theo sở thích của mẹ nhe! Em biết có nhiều mẹ cưng con, luôn cố gắng cho con ăn những gì tốt nhất thế nhưng thức ăn dù bổ nhưng không kết hợp đúng cách, không hợp sở thích là bé chê ngay. Giả dụ nếu con ăn bột ngọt thì mẹ có thể kết hợp với các loại trái cây khác như bơ, chuối, đu đủ… còn nếu là bột mặn thì cho thêm rau củ, thịt, cá mới chuẩn nha!

Mẹ nào biết thêm thì vào chia sẻ nha, chứ em thì biết nhiêu đây thôi nè!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi con bước vào gđ ăn dặm thì mình cũng tìm hiểu kĩ những vấn đề này, gần 6 tháng m tập cho con ăn, chọn loại bột thơm ngon, của hãng uy tín, chất lượng tốt đảm bảo cho sự phát triển toàn diện của bé. Gđ này khá quan trọng nên các mẹ chú ý nhé. Cảm ơn chia sẻ hữu ích của chủ top nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 361 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Bài viết rất đầy đủ và chi tiết mẹ nó ạ, giai đoạn con bắt đầu tập ăn dặm các mẹ nên chú ý chọn bột cho con phải có thương hiệu, vì đó như một tờ giấy chứng nhận chất lượng của sản phẩm. Chú ý cho con ăn dặm đúng cách, từ ngọt đến mặn, thực ra lúc mới tập ăn các mẹ có thể pha loãng hơn tỉ lệ chuẩn 1 xíu cũng được, hihi, sau đó khi bé quen rồi mình pha chuẩn tỉ lệ là tốt nhất nhé.
    • 744 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giai đoạn ăn dặm là giai đoạn rất quan trọng, và bột ăn dặm cũng đóng vai trò quan trọng không kém trong giai đoạn này của bé. Chia sẻ với các mẹ là bé nhà mình không ăn bột tự nấu như nhiều mẹ khác mà nhà mình chọn bột ăn dặm Ridielac cho con ngay từ giai đoạn bắt đầu ăn dặm. Mình tìm hiểu rất kỹ, thấy rằng cho con ăn bột ăn dặm nhiều cái lợi hơn hẳn bột tự nấu, như cân đối tỉ lệ đạm, béo, bột đường, vitamin & khoáng chất, nhiều vị ngon, vừa miệng bé, dễ mua, nhiều khuyến mại...ăn bột Ridiealac bé nhà mình trộm vía tiêu hóa rất tốt nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 295 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy_281190 Xem bài viết
    Em thấy dạo này có nhiều mẹ hỏi về cách chọn bột ăn dặm cho con quá nên hôm nay em biết bao nhiêu nói bấy nhiêu đây ạ! Những kiến thức này chủ yếu là từ các chuyên gia dinh dưỡng, em học trong cẩm nang trong tài liệu rồi vận dụng nuôi con. Giờ em tóm gọn 5 điểm cần lưu ý khi chọn bột ăn dặm cho các mẹ nè:

1. Phải xem kỹ nguồn gốc, đơn vị sản xuất của nhãn hiệu bột, nên lựa chọn những thương hiệu uy tín, tránh mua những sản phẩm trôi nổi, không nguồn gốc xuất xứ rõ ràng nha các mẹ.

2. Lần đầu tập ăn dặm bé sẽ dễ quen với thức ăn có vị sữa vì thế giai đoạn này mẹ nên chon loại bột ngọt, dạng lỏng cho con. Sau khi con đã quen dần thì chuyển sang bột mặn, dạng đặc hơn để tránh ngán và làm phong phú khẩu vị.

3. Xem kỹ thành phần dinh dưỡng của bột, phải đảm bảo bột cho con ăn là bột giàu dinh dưỡng, cung cấp đầy đủ dưỡng chất mà con cần.

4. Pha bột đúng định lượng cũng rất quan trọng. Khoản này em thấy các mẹ nhà mình hay lờ là lắm nè, cứ nhắm đại lượng bột, lượng nước. Các mẹ nên nhớ là từng loại bột sẽ có cách pha khác nhau, pha đúng cách, đúng liều lượng mới đảm bảo cho con chén bột vừa ngon vừa dinh dưỡng

5. Dù bé tí nhưng mỗi trẻ có một khẩu vị riêng, vì vậy các mẹ nên tuân thủ nguyên tắc cho trẻ ăn những gì trẻ thích thay vì theo sở thích của mẹ nhe! Em biết có nhiều mẹ cưng con, luôn cố gắng cho con ăn những gì tốt nhất thế nhưng thức ăn dù bổ nhưng không kết hợp đúng cách, không hợp sở thích là bé chê ngay. Giả dụ nếu con ăn bột ngọt thì mẹ có thể kết hợp với các loại trái cây khác như bơ, chuối, đu đủ… còn nếu là bột mặn thì cho thêm rau củ, thịt, cá mới chuẩn nha!

Mình thấy nhiều mẹ cho con ăn dặm đúng là thường pha theo cảm tính, nhiều mẹ cho con ăn đặc vì nghĩ ăn đặc con chắc bụng hơn, hoặc ngược lại. Tỉ lệ mà nhà sản xuất đưa ra là đã phù hợp với độ tuổi của trẻ rồi. Các mẹ cứ pha đúng chuẩn là tốt nhất cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mepun2501 Xem bài viết
    Mình thấy nhiều mẹ cho con ăn dặm đúng là thường pha theo cảm tính, nhiều mẹ cho con ăn đặc vì nghĩ ăn đặc con chắc bụng hơn, hoặc ngược lại. Tỉ lệ mà nhà sản xuất đưa ra là đã phù hợp với độ tuổi của trẻ rồi. Các mẹ cứ pha đúng chuẩn là tốt nhất cho bé.
    Làm theo cảm tính, k có tìm hiểu sẽ nguy hiểm lắm, nhiều khi mẹ nghĩ là tốt cho con nhưng thực sự lại k hề tốt 1 chút nào. Ngay như bạn nói vụ cho con ăn đặc đó, nghĩ là cho con ăn đặc sẽ chắc dạ, no lâu nhưng hệ tiêu hóa của con chưa hoàn thiện, ăn đặc quá dễ dẫn đến đau bao tử và rối loạn tiêu hóa. Vì vậy khi cho con ăn dặm cần nghiên cứu cho ăn sao cho phù hợp với lứa tuổi của con.

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mới tập ăn dặm, nên cho ăn loãng trước rồi từ từ mới đặc, bé sẽ quen và dễ ăn hơn đó chị. Chứ con đang uống sữa loãng, cho ăn đặc ngay, bé khó ăn, khó tiêu hóa, mà còn sinh ra sợ ăn dặm thì còn mệt hơn luôn chị nhỉ. Ăn dặm là 1 giai đoạn quan trọng, nên tập cho con dễ ăn, ăn quen, thì sau này nhàn lắm.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Bé mới tập ăn dặm, nên cho ăn loãng trước rồi từ từ mới đặc, bé sẽ quen và dễ ăn hơn đó chị. Chứ con đang uống sữa loãng, cho ăn đặc ngay, bé khó ăn, khó tiêu hóa, mà còn sinh ra sợ ăn dặm thì còn mệt hơn luôn chị nhỉ. Ăn dặm là 1 giai đoạn quan trọng, nên tập cho con dễ ăn, ăn quen, thì sau này nhàn lắm.
    Nhà em cho bé dùng sữa hoàn toàn đến 6 tháng mới tập cho ăn dặm, cũng vào giai đoạn mẹ chuẩn bị đi làm lại luôn. Nên để tiết kiệm thời gian vừa bảo đảm con ăn dặm đủ chất mà mẹ có đủ thời gian chuẩn bị, đi làm nữa. Nên em cho bé dùng bột ăn dặm Ridielac, dễ chế biến, bé ăn ít nên cũng tiện hơn nữa. Mà bột được cân đối tỉ lệ đạm, béo, bột đường, vitamin và khoáng chất nên em cũng yên tâm hơn nữa.
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chưa kể là trong quá trình chế biến mình có thể làm mất đi nhiều dưỡng chất nữa đó chị, mà bé mới tập ăn dặm, một lần ăn có 1 ít, nên cũng khó nấu nữa. Mà Ridielac có loại gói multipack mix nhiều vị với nhau, nên thấy tiện pha chế, vừa bảo đảm con đủ chất, mà còn thay đổi được khẩu vị mỗi ngày, ko sợ con bị ngán nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Nhà em cho bé dùng sữa hoàn toàn đến 6 tháng mới tập cho ăn dặm, cũng vào giai đoạn mẹ chuẩn bị đi làm lại luôn. Nên để tiết kiệm thời gian vừa bảo đảm con ăn dặm đủ chất mà mẹ có đủ thời gian chuẩn bị, đi làm nữa. Nên em cho bé dùng bột ăn dặm Ridielac, dễ chế biến, bé ăn ít nên cũng tiện hơn nữa. Mà bột được cân đối tỉ lệ đạm, béo, bột đường, vitamin và khoáng chất nên em cũng yên tâm hơn nữa.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Pha bột đúng định lượng cũng rất quan trọng. Khoản này em thấy các mẹ nhà mình hay lờ là lắm nè, cứ nhắm đại lượng bột, lượng nước. Các mẹ nên nhớ là từng loại bột sẽ có cách pha khác nhau, pha đúng cách, đúng liều lượng mới đảm bảo cho con chén bột vừa ngon vừa dinh dưỡng"
    Cám ơn chủ top, riêng mục 4 này thấy nhiều mẹ mắc sai lầm lắm nè. Trên mỗi hộp bột đều có hướng dẫn pha chế, nhiệt độ nước bao nhiêu là phù hợp, có muỗng định lượng nên nhà mình chỉ việc làm theo là đạt chuẩn. Nhiều mẹ cứ sợ loãng, cho thêm tí bột cho sánh lại. Trẻ con mới làm quen với ăn dặm nên mẹ tập cho em quen dần từ loãng đến đặc nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,033 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Chưa kể là trong quá trình chế biến mình có thể làm mất đi nhiều dưỡng chất nữa đó chị, mà bé mới tập ăn dặm, một lần ăn có 1 ít, nên cũng khó nấu nữa. Mà Ridielac có loại gói multipack mix nhiều vị với nhau, nên thấy tiện pha chế, vừa bảo đảm con đủ chất, mà còn thay đổi được khẩu vị mỗi ngày, ko sợ con bị ngán nữa.
    Mỗi gói bột của Ridielac đều có ghi chú thành phần dinh dưỡng rõ ràng, mình mua về cho con ăn cũng yên tâm khi biết con đã ăn những chất nào, thành phần dinh dưỡng nào. Còn khi tự nấu ăn, mọi thứ chỉ ước chừng thôi, và nhiều mẹ cũng không thể tự cân bằng dinh dưỡng cho con được, rất dễ bị lệch nhóm chất. Đặc biệt là nhiều mẹ cứ nghĩ cho ăn thật nhiều đạm là tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Trước khi con bước vào gđ ăn dặm thì mình cũng tìm hiểu kĩ những vấn đề này, gần 6 tháng m tập cho con ăn, chọn loại bột thơm ngon, của hãng uy tín, chất lượng tốt đảm bảo cho sự phát triển toàn diện của bé. Gđ này khá quan trọng nên các mẹ chú ý nhé. Cảm ơn chia sẻ hữu ích của chủ top nhé.
    Thường thì các mẹ có con chuẩn bị ăn dặm sẽ tìm hiểu kỹ càng, nhất là tham khảo kinh nghiệm của mẹ đi trước. Tuy vậy vẫn có số ít các me có suy nghĩ sai lệch như ăn dặm sớm, ăn bột đặc... Chia sẻ của chủ top rất đầy đủ về độ tuổi ăn dặm cũng như các bước ăn dặm từ lỏng đến đặc, từ ngọt đến mặn. Như mình thấy thì bột ăn dặm vị sữa rất gần với thức ăn là sữa mà bé quen ăn, lại là bột ăn liền rất dễ pha, mẹ đoảng mấy cũng pha được cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết

Giống nhà mình thế, mình cho bé ăn smht đến khi tròn 6 tháng, bắt đầu sang tháng t7 khi mình đi làm lại thì cũng là lúc tập cho bé ăn dặm. Mình đã tìm hiểu nhiều phương pháp ăn dặm nhưng thấy mất khá nhiều thời gian chuẩn bị, nên là mình chọn bột ăn dặm sẵn cho con, mà bột ăn dặm thì có quá nhiều loại, mình cũng đã thử qua 1 số loại rồi cuối cùng chốt RiDielac, bé nhà mình cực kỳ thích RiDielac vì bột thơm ngon, mới tập ăn mà ăn thun thút luôn đó, mấy hôm đầu tập mình cho ăn có xíu xíu, lại loãng nữa nên ăn xong nàng cứ mút chùn chụt nhìn đến thương à.
    J40yp7
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho con ăn dặm nên đọc kĩ hướng dẫn sử dụng có trên gói bột ấy. Chú ý pha đúng liều lượng, chứ k nên tùy tiện muốn pha bao nhiêu thì pha, nhiệt độ nước bn là phù hợp....chú ý tí nhé các mẹ, nhất là khi giao cho nội ngoại hay NGV cho con ăn
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng là làm mẹ thêm bao nhiêu điều phải học đúng không a? học cách cho con ăn và lựa chọn dinh dưỡng nào hợp lý cho con, mẹ cháu cũng lựa chọn bột ăn dặm ridielac cho bé yêu với nhiêu vị khác nhau đó ạ !
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,021 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy_281190 Xem bài viết

Chủ top có nhiều kinh nghiệm chọn bột ăn dặm cho bé hay quá nè. Theo em thì nên chọn loại bột có thể cân đối tỉ lệ đạm, béo, bột đường, vitamin & khoáng chất cũng là điều hết sức quan trọng các mẹ nhé. Vì bé ăn dặm là phải đủ dưỡng chất và cân bằng tỉ lệ phù hợp bé sẽ phát triển tốt nhất. Giai đoạn ăn dặm là giai đoạn vô cùng quan trọng của các bé ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,130 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều mẹ chưa có kịnh nghiệm nên cũng hay làm theo cảm tính mẹ nó nhỉ. Các mẹ chưa có kinh nghiệm em khuyên nên vào WTT học hỏi từ các mẹ ở trên này,em hồi đầu cũng không có kinh nghiệm và đã vỡ ra rất nhiều từ khi vào đây đấy ạ. Một cách nữa là các mẹ có thể cho con ăn bột ăn dặm có sẵn, các hãng sản xuất họ đã có những tỉ lệ nhất định và phù hợp với từng độ tuổi ăn dặm, các mẹ khỏi phải lo nghĩ nhiều ạ.

The world, without you, is nothing to me
    • 821 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thêm vô mục số 1 nữa là bột ăn dặm đó phải được phân phối rộng khắp, dễ mua, không bị đứt hàng hay khan hàng nhé. Nhiều mẹ cứ chọn bột xịn thật xịn mà mỗi lần hết bột phải tìm khắp cả nước mới ra thì em chịu. Em cũng nói không với hàng xách tay các kiểu, hàng ngoại vì mình không kiểm soát được, lỡ may trúng hàng giả thì tèo.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yulita Xem bài viết
    Mỗi gói bột của Ridielac đều có ghi chú thành phần dinh dưỡng rõ ràng, mình mua về cho con ăn cũng yên tâm khi biết con đã ăn những chất nào, thành phần dinh dưỡng nào. Còn khi tự nấu ăn, mọi thứ chỉ ước chừng thôi, và nhiều mẹ cũng không thể tự cân bằng dinh dưỡng cho con được, rất dễ bị lệch nhóm chất. Đặc biệt là nhiều mẹ cứ nghĩ cho ăn thật nhiều đạm là tốt.
    Nhiều mẹ nấu bột cứ cho thật nhiều thịt, cá, trứng... và nghĩ như thế mới đủ chất nhưng lượng đạm quá nhiều không những làm bé rối loạn tiêu hóa mà còn dễ dẫn đến chứng biếng ăn ở trẻ. Phần lớn các trẻ được cho ăn đạm quá nhiều là con của nhóm bà mẹ cho con ăn theo kiểu Nhật, đi kèm với uống sữa bột công thức có hàm lượng đạm cao. Lượng đạm trẻ thu nạp qua đường thức ăn ở nhóm trẻ này thường đạt 100-150% so với nhu cầu cơ thể. Lượng đạm nạp thêm từ sữa bột công thức đẩy tỷ lệ quá tải đạm lên cao. Điều tất yếu thường thấy ở nhóm trẻ này là thường xuyên bị tiêu chảy mà không rõ nguyên do, phân nặng mùi, trẻ chán ăn hoặc ăn nhiều mà không lên cân. Đấy, các mẹ xem, không phải cái gì thừa là tốt đâu nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,130 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồng ý với mẹ nó, nhiều mẹ cứ chuộng hàng ngoại nên hay gặp phải tình trạng khan hiếm hàng rồi bị đẩy giá nữa, rồi dễ bị làm hàng giả vì nhu cầu cao mà nguồn cung cấp lại ít. Các mẹ cứ lựa các sản phấm của các hãng có uy tín và chất lượng trong nước là được. Các mẹ trên này đang khuyên dùng của Ridielac vì được làm từ nguyên liệu tự nhiên và đảm bảo tiêu chuẩn ba không: Không chất bảo quản, không biến đổi gen và không phẩm mầu mẹ nó nhỉ/
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dragonkid Xem bài viết
    Em thêm vô mục số 1 nữa là bột ăn dặm đó phải được phân phối rộng khắp, dễ mua, không bị đứt hàng hay khan hàng nhé. Nhiều mẹ cứ chọn bột xịn thật xịn mà mỗi lần hết bột phải tìm khắp cả nước mới ra thì em chịu. Em cũng nói không với hàng xách tay các kiểu, hàng ngoại vì mình không kiểm soát được, lỡ may trúng hàng giả thì tèo.
    The world, without you, is nothing to me
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6