TIN TÀI TRỢ.

Hành trình nuôi con thành cầu thủ bóng rổ cao nhất trường của bà mẹ trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.13K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 618 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Nuôi một đứa trẻ cao lớn, khỏe mạnh vừa là niềm vui, vừa là “cuộc chiến” cam go của mỗi bà mẹ… Gọi là “cuộc chiến” cũng không nói quá đâu ạ, vì đòi hỏi mẹ phải học hỏi thêm thật nhiều kiến thức, luôn kiên trì và không ngừng nỗ lực

Không giấu gì, con em dặt dẹo, còi cọc từ lúc mới sinh cho đến gần 3 tuổi luôn. Phải nói khoảng thời gian ấy em stress lắm, vì vừa lo lắng cho sức khỏe con, vừa phải nghe “lời ra tiếng vào” từ ông bà, hàng xóm láng giềng xung quanh. Có người hỏi han, bày cho em đủ mọi cách để chăm con khỏe, cũng có người quở trách, chê cười rằng em “không biết chăm con", "ăn hết phần của con"... Vất vả là vậy nhưng chưa bao giờ em ngừng nuôi hy vọng một ngày con sẽ có chiều cao và cân nặng đạt chuẩn. Vì em biết, chỉ cần em kiên trì mang đến cho con những điều tốt nhất thì “không bổ bề ngang, cũng bổ bề dọc” các mẹ ạ

Và sau biết bao cố gắng, hành trình nuôi con của em đã thành công ngoài sức tưởng tượng luôn Con em từ dặt dẹo, ốm còi nay đã cao lớn không thua ai và trở thành cầu thủ bóng rổ cao nhất trường rồi ạ. Nhìn con khôn lớn và phát triển vượt bậc từng ngày, các mẹ không biết em vui sướng và hạnh phúc đến nhường nào đâu  Chính vì vậy, giờ em đã thêm tự tin để lên đây bày cách chăm con cao lớn, khỏe mạnh cho các mẹ đây ạ!

hanh-trinh-nuoi-con-thanh-cau-thu-bong-ro-cao-nhat-truong-cua-ba-me-tre-01

Hình minh họa (Nguồn https://pixabay.com)

Nói chung, mẹ nào có con còi cọc cũng không nên quá căng thẳng, stress nha. Thay vì suốt ngày buồn rầu, ủ rũ thì mẹ nên dành thời gian tìm tòi trên sách báo, internet hay hội nhóm làm mẹ để học thêm các kiến thức chăm con khoa học.
    Điển hình như con em, vì khá còi nên bước đầu em phải chú ý chăm chút dinh dưỡng cho con trước đã. Mỗi bữa ăn hàng ngày, em luôn bổ sung cho con các thực phẩm giàu đạm (như thịt, cá, trứng…) để xây dựng cho con hệ cơ bắp khỏe mạnh, với cả vitamin và khoáng chất trong các loại rau củ, quả, trái cây… Ví dụ như: cải bó xôi, rau bina, cà rốt, khoai lang… những loại này giàu chất sắt và canxi, rất tốt cho sự phát triển của xương. Em còn cho con ăn vặt thoải mái bằng những món ăn lành mạnh như nước trái cây, hoa quả, sữa chua, phô mai, các loại hạt… nữa. Muốn trẻ ăn ngoan hơn, mẹ nên cho bé ăn những món mà bé thích, đừng ép con không khéo lại “phản tác dụng” nha

hanh-trinh-nuoi-con-thanh-cau-thu-bong-ro-cao-nhat-truong-cua-ba-me-tre-02

Hình minh họa (Nguồn https://pixabay.com)

Chưa hết đâu ạ, để con được cung cấp đầy đủ canxi, giúp hệ xương chắc khỏe và phát triển chiều cao tối đa em còn bổ sung thêm canxi dạng lỏng cho con nữa. Vì loại này có mùi vị tự nhiên, cứ thơm thơm, ngọt ngọt, dễ uống nên tụi con nít rất thích. Chưa kể, loại này rất dễ hấp thu, chứ còn mấy loại canxi dạng viên nén, viên nang, cốm… em nghe bảo sẽ khó hấp thu hơn đó ạ.

À chế độ ngủ cũng rất quan trọng nha các mẹ! Về đêm, hormone tăng trưởng chiều cao sẽ cao gấp 3 lần ban ngày. Mẹ nên cho con ngủ đủ 8 tiếng/ngày và ngủ sâu trong khung giờ từ 22 giờ đến 3 giờ sáng. Vì đây là thời điểm cơ thể tiết ra hormone tăng trưởng cao nhất, từ đó giúp bé tăng chiều cao tốt hơn.

Bên cạnh chế độ dinh dưỡng và ngủ nghỉ hàng ngày, em với anh xã còncho con đi học bơi, cuối tuần rủ con chơi đá bóng, bánh rổ, đu xà... ở công viên gần nha. Mấy môn thể thao này thấy đơn giản vậy thôi chứ thúc chiều cao của con phát triển nhanh lắm Và cũng nhờ đó, mà hai vợ chồng em còn phát hiện sở trường của con chính là bộ môn bóng rổ đó ạ! Giờ đối với em, món quà lớn nhất chính là được nhìn thấy gương mặt tự tin, ánh mắt sáng ngời mỗi khi con khoe thành tích vừa đạt được của con cùng đồng đội. Món quà thoạt nghe có vẻ đơn giản nhưng để có được nó thật không giản đơn đâu nha các mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT