TIN TÀI TRỢ.

Để năm học mới hiệu quả hơn, các mẹ hãy chú ý vấn đề này khi chăm con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 303 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tình hình năm học mới chỗ các mẹ thế nào rồi ạ? Em thì trộm vía ổn thỏa vì cu con cũng chịu hợp tác đến trường, nhập học vui vẻ lắm! Năm nay lên lớp 2, cũng gọi là “có kinh nghiệm” rồi nên ảnh không còn quá sợ sệt, mè nheo mẹ giống năm ngoái nữa. Hôm qua đưa tới lớp, mới kịp dặn dò vài câu thì anh í gặp các bạn liền “tót” đi chơi ngay. Nhìn con nô đùa cùng các bạn thấy cũng vui vì bé hoạt bát, không ù lì thụ động nhưng cũng hơi “lấn cấn” các mẹ ạ! Vấn đề là thế này, trong 1 ngày đi học, lượng năng lượng con tiêu thụ sẽ cao hơn nhiều so với thời gian nghỉ hè ở nhà. Nếu chúng ta không chú ý vấn đề ăn uống của con thật kỹ càng thì chắc chắn bé sẽ không có đủ dưỡng chất trong cả ngày dài để học tập rồi vui chơi các thứ đâu, do đó các mẹ cần đặc biệt chú ý việc bổ sung dinh dưỡng cho con nha!
    Theo em, có 2 “mấu chốt” trong vấn đề ăn uống của con các mẹ nên lưu ý để giúp bé có một ngày học hiệu quả, đó chính là bữa sáng và bữa ăn nhẹ vào giờ ra chơi. Bữa sáng bắt buộc phải nhiều dưỡng chất thì con mới có đủ năng lượng để bắt đầu ngày mới thật vui vẻ được, vì thế, các mẹ tuyệt đối không để con ăn qua loa hoặc bỏ luôn bữa sáng nha, hại lắm đó! Mà ăn sáng bình thường không thôi cũng chưa đủ mà cần bổ sung thêm các thức uống dinh dưỡng mới đủ năng lượng cần cung cấp cho con. Em thì gần đây đang chọn MILO Bữa Sáng. Chỉ cần cố gắng dậy sớm nấu những món ngon đầy dinh dưỡng như ốp-la, phở, bún thịt,… kèm 1 hộp MILO Bữa sáng nữa là vô cùng yên tâm rồi. Ngoài bữa sáng thì bữa ăn nhẹ vào giờ ra chơi cho bé cũng rất quan trọng luôn vì đây chính là thời điểm lý tưởng để thêm năng lượng cho con tiếp tục học tập và tham gia nhiều hoạt động khác. Bí quyết của em là luôn chuẩn bị sẵn cho con 1 hộp MILO Giờ ra chơi trong cặp để bé uống lúc giải lao, vừa thơm ngon vừa đầy khoáng chất, hạn chế được tình trạng con ăn vặt linh tinh những món không tốt cho sức khỏe.. Còn các mẹ có thêm bí quyết gì trong vấn đề bổ sung dinh dưỡng cho con đến trường mỗi ngày không? Chia sẻ cho em học hỏi với :3

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 284 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mới vô năm học mới được vài bữa mà có vẻ như bé cũng hào hứng,gặp lại bạn mới khá là vui đó mẹ. Chắc không tới nỗi như mình lo lắng đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,119 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruacon219 Xem bài viết
    Mới vô năm học mới được vài bữa mà có vẻ như bé cũng hào hứng,gặp lại bạn mới khá là vui đó mẹ. Chắc không tới nỗi như mình lo lắng đâu
    Dạ đúng rồi đó, bạn nhà em phấn khích quá xá, ngày nào về cũng có chuyện hấp dẫn kể cho mẹ nghe hết ạ. Tối nào giờ ngủ cg bị trễ hơn 30 phút so với bình thường đó ạ.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mình cũng đi học trở lại rồi, đã chuẩn bị từ trước mà mấy ngày đầu bảo lên trường vẫn thấy buồn ngủ . Còn về bữa sáng rất quan trọng nên mình đã chịu khó dậy sớm chuẩn bị cho bé ăn đầy đủ trước khi lên trường nên ko lo con bị thiếu chất
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào năm học mới con đi học là mẹ cũng phải lo theo với bao nhiêu vấn đề luôn nhất là giờ con đang ở nhà chỉ chơi với hoạt động vào khuôn khổ cũng sẽ mất 1 thời gian điều mình quan tâm là ở nhà đói là con ăn sẽ được mẹ cho ăn món ăn con thích còn đi học ở lớp thì chỉ có bữa cơm bán trú ở trường cũng lo con không đủ chất ấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì đang lo lắng lắm vì con em trước giờ vẫn rất kén ăn, may mà 2 tháng hè mẹ đã thúc cho con tăng được 2 kg, nhìn con tròn trịa yêu lắm.Nhưng giờ mà vào học là kiểu gì con sẽ bị sụt ký, rồi con lại ăn ở bán trú nữa chứ,..... các cô k quản hết được
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 972 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MILO Bữa Sáng mình thấy nhiều mẹ chia sẻ và cho bé uống lắm đó bạn, con gái mình cũng uống sữa này khi bé đi học, hoặc bữa sáng khi con ăn sáng xong thì uống thêm 1 hộp mình thấy loại này tiện lợi dễ dùng và mang theo tiện vì dạng hộp.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi camle.1987 Xem bài viết
    Em thì đang lo lắng lắm vì con em trước giờ vẫn rất kén ăn, may mà 2 tháng hè mẹ đã thúc cho con tăng được 2 kg, nhìn con tròn trịa yêu lắm.Nhưng giờ mà vào học là kiểu gì con sẽ bị sụt ký, rồi con lại ăn ở bán trú nữa chứ,..... các cô k quản hết được
    Mình cũng đang trong tâm trạng lo lắng như bạn đây, mà bạn chăm các con khéo thế lên được 2kg cơ à, con mình 2 tháng hè lên 1kg thui mà vào năm học chắc lại tụt mất, con mình ham chơi lắm lại cũng lười ăn, không ép và không đứng bên cạnh giục là kiểu gì bỏ bữa
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ mất 1 thời gian đầu thôi đầu năm học thì mẹ nào lo lắng như nhau cả nhưng khoảng 2-3 tuần là vào nề nếp thì con cũng sẽ quen, nhưng mình thấy bữa sáng với các con là quan trọng nhất, vậy nên mẹ muốn bé có năng lượng tràn đầy và học tập tốt không bị mệt mỏi thì nên chuẩn bị cho con 1 bữa sáng thật đầy đủ, kèm theo đó là có thêm đồ ăn vặt nhẹ cho con mang theo ở trong cặp nữa nhé, năm nay nhà mình 1 bé vào lớp 1 cũng đang chuẩn bị hành trang cho bạn ấy đây, còn bạn lớp 4 thì cũng đã quen mẹ đỡ lo lắng hơn.
    • 87 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bữa ăn nhẹ giữa giờ cho các con thì các mẹ thường cho con mang theo gì để ăn? Với lại liệu con có ăn hết không hay là bé ngán lại bỏ đi, em thì đang không biết là nên chuẩn bị gì cho bé vì năm nay con em vào lớp 1 giờ mới học có nửa buổi thôi sang tháng 9 mới học cả ngày. Nên giờ mẹ vẫn có thời gian chăm cho bạn ấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    Mình cũng đang trong tâm trạng lo lắng như bạn đây, mà bạn chăm các con khéo thế lên được 2kg cơ à, con mình 2 tháng hè lên 1kg thui mà vào năm học chắc lại tụt mất, con mình ham chơi lắm lại cũng lười ăn, không ép và không đứng bên cạnh giục là kiểu gì bỏ bữa
    Con mình mải chơi hơn mải ăn đó bạn nên đi học ở lớp 1 là ăn uống lơ là lắm đi học về mẹ cho ăn gì là ăn lấy ăn để như là đói bao giờ rồi ấy, hỏi ở lớp con ăn gì bảo con ăn hết suất cơm của con, nhưng chắc là cũng chỉ ăn được 1 ít còn lại là lại lười vì k có ai kèm chặt bên cạnh với chạy chơi, nô đùa nhiều là tiêu hao năng lượng nhiều lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,028 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    Bạn cứ chuẩn bị kĩ cho con mọi thứ thì chẳng có gì phải lo lắng đâu và quan trọng nhất là bữa sáng ở nhà cho bé, mình thì thường nấu ăn sáng ở nhà cho con chứ không cho con ăn ở ngoài vì vấn đề vệ sinh, để tiết kiệm thời gian thì mình thường làm đồ sẵn từ tối hôm trước để tủ lạnh sáng hôm sau chỉ nấu lên là xong rồi, con mình thường ăn bánh đa, rồi ăn phở, có hôm mình mình nấu xôi cho con ăn nữa, cơm rang,... bữa sáng nào cũng đổi món chứ k có giống nhau nên bé cũng hợp tác ăn sáng lắm k lười ăn.
    • 796 Bài viết

• 2,715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Chỉ mất 1 thời gian đầu thôi đầu năm học thì mẹ nào lo lắng như nhau cả nhưng khoảng 2-3 tuần là vào nề nếp thì con cũng sẽ quen, nhưng mình thấy bữa sáng với các con là quan trọng nhất, vậy nên mẹ muốn bé có năng lượng tràn đầy và học tập tốt không bị mệt mỏi thì nên chuẩn bị cho con 1 bữa sáng thật đầy đủ, kèm theo đó là có thêm đồ ăn vặt nhẹ cho con mang theo ở trong cặp nữa nhé, năm nay nhà mình 1 bé vào lớp 1 cũng đang chuẩn bị hành trang cho bạn ấy đây, còn bạn lớp 4 thì cũng đã quen mẹ đỡ lo lắng hơn.
    Đúng là thời gian đầu con đi học cũng lo lắng vì không biết con sẽ thế nào? Bữa sáng thì có hôm bé nhà em ăn có hôm bảo con không muốn ăn ấy, mà có hôm ăn thì nhai mỗi cái bánh mỳ không chẳng có chất gì cả, sáng ra ép con ăn cũng khổ luôn vì bạn ấy kén ăn và lười ăn mà
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chieumuaxuan Xem bài viết
    bữa ăn nhẹ giữa giờ cho các con thì các mẹ thường cho con mang theo gì để ăn? Với lại liệu con có ăn hết không hay là bé ngán lại bỏ đi, em thì đang không biết là nên chuẩn bị gì cho bé vì năm nay con em vào lớp 1 giờ mới học có nửa buổi thôi sang tháng 9 mới học cả ngày. Nên giờ mẹ vẫn có thời gian chăm cho bạn ấy.
    Bạn có thể chuẩn bị cho con đồ ăn nhẹ mang theo như bánh ngọt, rồi hoa quả như quả chuối, táo,... hoặc là cho bé mang theo sữa uống liền là được, thường thì bé đi học phải có đồ mang theo để con bổ sung kịp thời khi đói như thế mới k bị mệt mỏi và học tập tốt hơn.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Vào năm học mới con đi học là mẹ cũng phải lo theo với bao nhiêu vấn đề luôn nhất là giờ con đang ở nhà chỉ chơi với hoạt động vào khuôn khổ cũng sẽ mất 1 thời gian điều mình quan tâm là ở nhà đói là con ăn sẽ được mẹ cho ăn món ăn con thích còn đi học ở lớp thì chỉ có bữa cơm bán trú ở trường cũng lo con không đủ chất ấy.
    Mình phải bổ sung thêm chứ ở trường không đủ đâu em, bé chị cử sáng ăn xong còn thêm 1 hộp Milo bữa sáng nữa, ra chơi lại thêm 1 hộp Milo giờ ra chơi nữa mới hy vọng đủ năng lượng
    • 293 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cokhibacco Xem bài viết
    MILO Bữa Sáng mình thấy nhiều mẹ chia sẻ và cho bé uống lắm đó bạn, con gái mình cũng uống sữa này khi bé đi học, hoặc bữa sáng khi con ăn sáng xong thì uống thêm 1 hộp mình thấy loại này tiện lợi dễ dùng và mang theo tiện vì dạng hộp.
    Milo nào là dành cho bữa sáng vậy ạ, con em cũng đang uống mà không chú ý lắm, con em cũng ghiền MILO lắm luôn có ngày 2 hộp
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hnlan2015 Xem bài viết
    Milo nào là dành cho bữa sáng vậy ạ, con em cũng đang uống mà không chú ý lắm, con em cũng ghiền MILO lắm luôn có ngày 2 hộp
    Đây là Milo bữa sáng cân bằng mom nhé, mình hay mua nguyên thùng để con uống dần, nhất là để ngăn mát tủ lạnh uống ngon hơn

thung-30-hop-thuc-uong-ngu-coc-milo-bua-sang-can-bang-195ml-201905301053422975
    • 293 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là thời gian đầu con đi học cũng lo lắng vì không biết con sẽ thế nào? Bữa sáng thì có hôm bé nhà em ăn có hôm bảo con không muốn ăn ấy, mà có hôm ăn thì nhai mỗi cái bánh mỳ không chẳng có chất gì cả, sáng ra ép con ăn cũng khổ luôn vì bạn ấy kén ăn và lười ăn mà
    Con em cũng thế có khi ăn uống qua loa, cứ nôn nóng đi học chứ không đi trễ bị cô giáo phạt, thấy mà lo, mà gọi dậy sớm quá thì ngủ gà ngủ gật, cứ như thế này thiếu chất mất thôi
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mới vào năm học mà em hơi lo lắng về tình hình ăn uống của con các mẹ ạ. Con nhà mình khá kén ăn, đợt hè ở nhà cả mẹ và bà cố gắng nhồi nhét để con có thêm được tí cân nặng. Mà giờ em đang lo khi vào học con sẽ bị sụt ký, vì bản chất con em ham chơi, ăn uống theo sở thích, hay bỏ bữa nữa ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 738 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rivermoon2011 Xem bài viết
    Mới vào năm học mà em hơi lo lắng về tình hình ăn uống của con các mẹ ạ. Con nhà mình khá kén ăn, đợt hè ở nhà cả mẹ và bà cố gắng nhồi nhét để con có thêm được tí cân nặng. Mà giờ em đang lo khi vào học con sẽ bị sụt ký, vì bản chất con em ham chơi, ăn uống theo sở thích, hay bỏ bữa nữa ...
    Bữa sáng cho các con là quan trọng lắm đó mẹ nó ơi. Muốn con có đủ sức khỏe để học tập và vui chơi, đồng thời an tâm hơn về sức khỏe của con thì mẹ nên bổ sung dinh dưỡng đầy đủ cho con vào bữa sáng nhé. Nếu bận quá thì mình có thể chuẩn bị sơ chế từ tối hôm trước nè