Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đang mùa dịch, vừa thấy con ho vài tiếng mẹ đã lo lắng không yên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.91K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 639 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Mấy tuần nay dịch viêm phổi cấp do chủng mới của virus corona khiến nhà em lo lắng quá các mẹ ơi. Ngày nào cũng lên mạng theo dõi tin tức, thấy số người mắc mới và tử vong cứ tăng lên từng giờ càng làm em hoang mang, nhất là nhà có 2 đứa con nhỏ nữa, miễn dịch yếu thì rất dễ nhiễm bệnh. Em nghe thông tin Bộ Y tế khuyến cáo, phải chủ động phòng dịch bằng cách đeo khẩu trang, rửa tay thường xuyên, hạn chế đi đến chỗ đông người, tăng cường sức đề kháng, nâng cao khả năng miễn dịch… đều cố gắng làm theo hết mức có thể, nhưng lo thì vẫn cứ lo các mẹ ạ.

Mấy ngày trước đứa nhỏ tự dưng húng hắng ho. Em đọc thấy những dấu hiệu nhân biết triệu chứng của bệnh viêm phổi cấp do chủng mới của virus corona là sốt, ho, khó thở nên khi con ho một phát là em cuống cuồng cả lên, lật đật đưa con đi Bệnh viện nhi Trung ương ngay. Chồng em bảo, con có tiếp xúc với người lạ nào đâu mà cuống thế, nhưng ai biết được nhỡ nó lây chéo người này người nọ thì sao.

Khi bác sĩ khám xong và bảo con em ho bình thường thôi thì em thở phào nhẹ nhõm, cứ như trút được cả tảng đá xuống vậy. Ho bình thường thì em có kinh nghiệm chăm con đầy mình rồi, không phải xoắn. Dạo trước, cứ hễ thời tiết chuyển mùa, thay đổi một tí là con em lại ho suốt các mẹ ạ. Bồng con đi khám thì bác sĩ bảo do hệ hô hấp và miễn dịch của trẻ nhỏ 0-2 tuổi chưa hoàn thiện và còn non yếu nên không đủ sức chống lại các tác nhân gây bệnh, khiến bé dễ gặp các vấn đề về hệ hô hấp, đặc biệt là hay bị ho. Đúng lúc giao mùa Đông Xuân, thời tiết ẩm ướt, virus hoành hành lại thêm con Corona làm các mẹ hết sức hoang mang, em share lại các lưu ý của bác sĩ để con nhanh khỏi ho và tăng cường miễn dịch.

1. Chú ý chế độ chăm sóc

Ho thường đi kèm với tình trạng chảy mũi hoặc nghẹt mũi nên sẽ khiến con cảm thấy khó chịu mà các con lại chưa khạc đờm, xì mũi ra ngoài giống như người lớn được. Vì vậy, bác sĩ dặn là rửa mũi rất quan trọng, khi bé ra nhiều nước mũi, nên rửa ít nhất 2-3 lần/ngày để làm loãng dịch nhầy và sạch đường thở của bé. Với cả, mẹ cũng nên vệ sinh nhà ở thông thoáng, tránh ẩm thấp, bụi bẩn để con có thể thoải mái vui chơi, không lo tiếp xúc với vi khuẩn có hại nhé!

ORTwXYoJooDz7Dq4hYzJ7Y9Wj5uFfSSu2dZEvH0SFP0xEangK_qLRB2wdXaMMLdpftA7ST7mWeC5Sl6GM3AEbupxt9iAsw

Bác sĩ còn dặn em là không được kiêng tắm cho con, vì kiêng tắm có thể khiến bệnh dai dẳng do vi khuẩn sống trên da không được khử sạch, rồi còn khiến con bứt rứt khó chịu hơn nữa. Thay vào đó, mẹ nên tắm cho con bằng nước ấm, trong phòng kín từ 5-10 phút. Để tránh nhiễm lạnh, các mẹ đừng ngâm cả mình con vào nước mà nên tắm từng phần một, tắm xong phần nào thì lau khô, ủ ấm ngay và luôn là tốt nhất đó!

Việc dùng tinh dầu để giữ ấm cho con cũng rất tốt, tuy nhiên mẹ không nên sử dụng tinh dầu cho con dưới 3 tháng tuổi nha. Khi dùng, mẹ phải chọn loại tinh dầu an toàn, lành tính, không nên bôi quá nhiều vì có thể gây kích ứng da của con đó ạ.

2. Bổ sung dinh dưỡng đúng cách

Nếu bé vẫn còn đang bú mẹ thì mẹ nên cho con bú nhiều hơn. Vì sữa mẹ không những cung cấp dưỡng chất giúp bé tăng cường miễn dịch, mà còn làm ẩm, làm dịu đường thở.

Riêng với những bé đang trong giai đoạn ăn dặm, mẹ nên chú ý bổ sung cho con các loại thực phẩm giàu Protein (thịt heo, thịt bò, thịt gà, trứng, cá, sữa…), thực phẩm giàu vitamin C (sơ-ri, cam, ổi) hay các loại rau xanh giàu chất sắt, các loại đậu hạt để tăng cường sức đề kháng.

Còn về khoản ăn uống thì mẹ chỉ cần nấu thức ăn loãng, dễ tiêu như cháo, súp cho bé và tránh những đồ ăn gây kích ứng họng: Rau có tính nhớt, vỏ tôm, càng tôm, đồ dầu mỡ… là được. Cho bé uống thêm nước, vệ sinh răng miệng sau ăn nha các mẹ ơi!

3. Không tự ý dùng thuốc kháng sinh

Bác sĩ còn dặn em là không được lạm dụng thuốc kháng sinh, chắc vì nhiều mẹ Việt tự ý dùng kháng sinh cho con quá nên bác cứ dặn đi dặn lại mãi ấy ạ Lạm dụng thuốc kháng sinh có thể khiến trẻ nhờn thuốc và làm suy giảm sức khỏe của trẻ. Vì thế, mẹ tuyệt đối không được tự ý dùng thuốc kháng sinh khi chưa có sự cho phép của bác sĩ nha. Nếu thấy con ho tầm 1 tuần không khỏi thì mẹ nên bồng con đi khám bác sĩ để bác chẩn đoán nhé!

Bản thân em thì hay cho con dùng thực phẩm bảo vệ sức khỏe Selituss Infant Cough Drops ngay khi con vừa chớm ho để giúp con giảm nhanh cơn ho, giảm đờm, giảm đau rát họng. Vì con dưới 2 tuổi nên em chọn loại dung tích 20ml được bào chế đặc biệt ở dạng tinh chất nhỏ giọt dành riêng cho các bé sơ sinh. Loại này em vô tình được cô bạn đi Úc về cho 1 lọ, nghe nói rất phổ biến bên Úc đó ạ

x1RTS1NL6kGOj95QFdRof4onXgmWF9YGONon43-jFjOFNlbEDKHAs0MSPCMECor4vN0i2mki88ITkKgk-mn2vT9qDzfkmzM

Về thành phần thì phải nói rất là “bồ kết” luôn! Sản phẩm được chiết xuất hoàn toàn từ thảo dược tự nhiên: Lá Thường Xuân (có tác dụng long đờm, giảm co thắt phế quản, làm dịu cơn ho); Cỏ Xạ Hương (hỗ trợ hiệu quả điều trị, phòng ngừa viêm đường hô hấp, giảm tình trạng phải sử dụng kháng sinh, giảm nguy cơ kháng kháng sinh). Lá Thường Xuân thì các mẹ chắc biết nhiều rồi, có cái Cỏ Xạ Hương là mới. Em Google 1 hồi thì thấy hay ho lắm các mẹ ạ. Tài liệu gốc tiếng Anh các mẹ xem ở đây nhé. Cỏ Xạ Hương còn giàu Vitamin C, cùng các chất chống oxy hóa giúp tăng cường miễn dịch tự nhiên cho cơ thể, tốt cho sức khỏe trẻ nhỏ). Sản phẩm an toàn, lành tính lại có khả năng tăng cường đề kháng nên cứ vào mùa dịch như bây giờ là em cho con uống dự phòng, mỗi ngày 1 lần 12 giọt, trộm vía con đỡ ốm vặt hẳn.

Với sản phẩm này các mẹ không phải lo khoản thúc ép con uống gì cả nhé! Vì sản phẩm có vị cherry rất thơm ngon và dễ uống nên chắc chắn các bé nhà mình cũng sẽ chịu hợp tác lắm luôn đó ạ! Thiết kế chai cũng khá nhỏ gọn giúp mẹ dễ dàng mang theo mỗi khi cho bé ra ngoài nữa…

Mong là qua bài viết này, các mẹ biết thêm nhiều kiến thức khoa học để chăm con mau chóng khỏi ho nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 309 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hay ho hắng, nhất là khi thời tiết miền Bắc mưa nắng thất thường, lúc nóng, lúc lạnh, lần nào ho cũng dai dẳng, đêm ngủ không yên vì những cơn ho, không biết làm cách nào để cải thiện tình trạng này đây các mẹ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 376 Bài viết

• 731 Được cảm ơn

Với những bé nhỏ, hệ miễn dịch còn non nớt nên con dễ bị ốm và gặp các bệnh về đường hô hấp. không chỉ nguyên nhân thờ tiết thay đổi còn phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng nữa đấy các mom ạ. Khi con ho thì các mẹ cũng chớ vội cho con uống kháng sinh mà dùng những biện pháp dân gian trước đã, mình thấy cũng khá hiệu quả.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,867 Bài viết

• 1,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có biết sản phẩm Selituss Infant Cough Drops này nè mẹ chủ top. Mình cũng được cô chồng đi Úc mua tặng, 2 bé nhà mình không thường xuyên bị ho nhưng cũng thi thoảng húng hắng, uống thấy cũng có hiệu quả.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    • 393 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Mình đồng tình với chủ top là không nên vội vàng cho con uống kháng sinh, bé ho thì mẹ cũng sốt ruột nhưng cho uống kháng sinh khỏi nhanh thật nhưng như vậy là hại con, ảnh hưởng đến đường ruột và cả sức đề kháng của con sau này nữa.
    • 782 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đợt này đang mùa dịch Corona nên thấy con ho cũng lo lắng thật mọi người ạ, hơn tuần nay mình cho bé ở nhà có dám đi đâu đâu, ở trong nhà nhưng thời tiết như này con cũng dễ ốm, ho lắm, để con hạn chế ho thì mình giữ ấm cơ thể cho con, tăng cường ăn những đồ ăn nhiều dinh dưỡng, bổ sung thêm vitaminC để con tăng sức đề kháng.
    • 393 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LittleSau Xem bài viết
    Đợt này đang mùa dịch Corona nên thấy con ho cũng lo lắng thật mọi người ạ, hơn tuần nay mình cho bé ở nhà có dám đi đâu đâu, ở trong nhà nhưng thời tiết như này con cũng dễ ốm, ho lắm, để con hạn chế ho thì mình giữ ấm cơ thể cho con, tăng cường ăn những đồ ăn nhiều dinh dưỡng, bổ sung thêm vitaminC để con tăng sức đề kháng.
    Con tớ cũng đang ho nè, mà trúng dịch bệnh nên mấy hôm nay hoang mang quá, con cũng có sốt nên không biết con có bị Corona không nữa.
    • 376 Bài viết

• 731 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LittleSau Xem bài viết
    Công nhận đầu năm nay nhiều dịch thật, hết dịch nọ đến dịch kia, làm mẹ cứ lo ngay ngáy vì sức khỏe của con, các mẹ có con nhỏ nên hạn chế cho con đến những nơi đông người, cho con đeo khẩu trang khi ra ngoài, giữ vệ sinh cho con thật sạch, nhà cửa cũng sạch sẽ thông thoáng để phòng bệnh nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thấy chủ top review sản phẩm Selituss Infant Cough Drops không biết có mẹ nào đã và đang dùng cho bé không vậy? Những sản phẩm củ Úc thì chất lượng tốt lắm, em cũng hay dùng nhiều sp của Úc nhưng Selituss Infant Cough Drops thì em chưa nghe, thấy khá mới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 782 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebaonam1109 Xem bài viết
    Con tớ cũng đang ho nè, mà trúng dịch bệnh nên mấy hôm nay hoang mang quá, con cũng có sốt nên không biết con có bị Corona không nữa.
    Mẹ cứ bình tĩnh theo dõi con xem sao nha, vì mùa này đang ẩm nồm, thời tiết thay đổi chóng mặt nên con dễ bị ho với sốt. Nếu tình trạng sốt kéo dài hơn 3 ngày thì mới nên cho đi bác sĩ, giờ mẹ cứ chăm sóc bé, bổ sung dinh dưỡng và tăng cường các vitamin cho con
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,867 Bài viết

• 1,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mepun2501 Xem bài viết
    Thấy chủ top review sản phẩm Selituss Infant Cough Drops không biết có mẹ nào đã và đang dùng cho bé không vậy? Những sản phẩm củ Úc thì chất lượng tốt lắm, em cũng hay dùng nhiều sp của Úc nhưng Selituss Infant Cough Drops thì em chưa nghe, thấy khá mới.
    Do mẹ chưa thấy với chưa nghe tên thôi chứ Selituss Infant Cough Drops đúng như chủ top nói bên Úc phổ biến lắm, loại này thì an toàn cho bé bởi thành phần chiết xuất từ thiên nhiên mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện tại quan trọng nhất là cần chú ý rửa tay khi tiếp xúc với trẻ cũng như rửa tay cho trẻ để hạn chế dịch bệnh vì virus không bay lơ lửng được trong không khí mà thường lây qua đường tiếp xúc
    Sachainchi VN - Website chia sẻ kiến thức tăng chiều cao hiệu quả cùng admin Trần Nguyễn Hoa Linh
    • 154 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Nhà em cũng lo lắng quá, bé nhà em còn nhỏ, miền Bắc thì thời tiết tầm này đúng mùa xuân, mưa lạnh, độ ẩm cao nên rất dễ mắc các bệnh về hô hấp, đã thế lại còn dịch Corona nữa mới chán đời chứ. Từ Tết đến giờ là 2 mẹ con em ở nhà chăm nhau, k đến chỗ đông người, nghỉ học luôn để phòng dịch. Em cũng đang tham khảo thêm các sản phẩm trị họ và tăng cường sức đề kháng cho con trong mùa dịch đây ạ, hóng chia sẻ từ các mẹ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepun2501 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng hay ho hắng, nhất là khi thời tiết miền Bắc mưa nắng thất thường, lúc nóng, lúc lạnh, lần nào ho cũng dai dẳng, đêm ngủ không yên vì những cơn ho, không biết làm cách nào để cải thiện tình trạng này đây các mẹ?
    Mình người lớn bị ho còn rất khó chịu nữa huống chi các con, mỗi lần bé nhà em mà bị ho là fai kéo dài đến cả tuần, kèm theo nôn trớ các kiểu. Nghe con ho sốt hết cả ruột, đã thế họng đau, nhiều đờm k ăn được mấy, ăn vào mà bị ho lại trớ ra bằng sạch, vừa nản vừa thương con chị ạ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Mẹ chịu khó giữ ấm lòng bàn chân và cổ cho con, giữ vệ sinh sạch sẽ, cho con ăn đầy đủ chất dinh dưỡng để tăng cường sức đề kháng và theo dõi thêm sức khỏe cho con, triệu chứng của Corona ngoài ho, sốt ra thì còn khó thở này kia nữa nên mẹ đừng lo lắng quá nhé.
    • 70 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SachainchiVN Xem bài viết
    Hiện tại quan trọng nhất là cần chú ý rửa tay khi tiếp xúc với trẻ cũng như rửa tay cho trẻ để hạn chế dịch bệnh vì virus không bay lơ lửng được trong không khí mà thường lây qua đường tiếp xúc
    Đúng vậy, cần rửa tay chân thật sạch sẽ, nhất là tay ạ, vì tất cả mọi hoạt động mình đều sử dụng đến đôi tay nên cần fai rửa sạch tay thật kỹ với xà phòng và nước ấm để tiêu diệt vi khuẩn lây nhiễm. Ngoài ra nhà mình đợt này mua thêm nhiều hoa quả, rau xanh để tăng cường thêm vitamin cho cả gia đình, thêm nữa nhà có co nhỏ nên lúc nào cũng fai trữ siro ho trong nhà để nếu có ai húng hắng ho cái là dùng luôn cho yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 290 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mẹ ho và sốt mẹ đã cho bé uống thuốc gì chưa? Nhà mình bé mà húng hắng ho mình cho con dùng thực phẩm bảo vệ sức khỏe Selituss, trộm vía con hợp nên nhanh khỏi lắm, mà thích cái là loại đó dùng đc cho cả người lớn và trẻ nhỏ nên cực tiện lợi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 290 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cobexinhgai Xem bài viết
    Nhà em cũng lo lắng quá, bé nhà em còn nhỏ, miền Bắc thì thời tiết tầm này đúng mùa xuân, mưa lạnh, độ ẩm cao nên rất dễ mắc các bệnh về hô hấp, đã thế lại còn dịch Corona nữa mới chán đời chứ. Từ Tết đến giờ là 2 mẹ con em ở nhà chăm nhau, k đến chỗ đông người, nghỉ học luôn để phòng dịch. Em cũng đang tham khảo thêm các sản phẩm trị họ và tăng cường sức đề kháng cho con trong mùa dịch đây ạ, hóng chia sẻ từ các mẹ
    Thời tiết chuyển mùa nên rất dễ ốm thành ra luôn luôn fai chú ý giữ gìn sức khỏe trong thời điểm này, ngoài giữ ấm cơ thể thì việc ăn uống đầy đủ dưỡng chất để tăng cường sức đề kháng và giữ vệ sinh tay chân sạch sẽ cũng rất quan trọng. Nhà mình 2vc cũng fai thay phiên nhau xin nghỉ ở nhà trông con mùa dịch này đấy, gì chứ sk của các con và người thân trong gđ là quan trọng nhất đó.
    • 535 Bài viết

• 1,555 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminhthuy1205 Xem bài viết
    Công nhận đầu năm nay nhiều dịch thật, hết dịch nọ đến dịch kia, làm mẹ cứ lo ngay ngáy vì sức khỏe của con, các mẹ có con nhỏ nên hạn chế cho con đến những nơi đông người, cho con đeo khẩu trang khi ra ngoài, giữ vệ sinh cho con thật sạch, nhà cửa cũng sạch sẽ thông thoáng để phòng bệnh nha.
    Năm nay các con có kỳ nghỉ Tết dài miên man ha mẹ, con thì thích mà mẹ thì lo ghê cơ, con ở nhà lâu cũng chán, cũng muốn đi chơi chỗ này chỗ kia mà mẹ thì sợ cho con đến chỗ đông người, sợ con lây bênh nên giữ con ở trong nhà suốt. Nhà mình từ đợt có dịch ngày nào cũng fai mở hết cửa sổ, cửa ra vào cho thông thoáng, quét nhà, lau sàn sạch sẽ, các con làm gì xong là bắt đi rửa tay miết mải luôn. Trv là ở nhà từ Tết đến giờ mấy mẹ con chăm nhau khá tốt nên sức khỏe cũng ok ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cobexinhgai Xem bài viết
    Mình người lớn bị ho còn rất khó chịu nữa huống chi các con, mỗi lần bé nhà em mà bị ho là fai kéo dài đến cả tuần, kèm theo nôn trớ các kiểu. Nghe con ho sốt hết cả ruột, đã thế họng đau, nhiều đờm k ăn được mấy, ăn vào mà bị ho lại trớ ra bằng sạch, vừa nản vừa thương con chị ạ.
    Nhất là buổi đêm con ho không kịp hứng là ra hết ga giường phải thay hết toàn bộ, mất giấc ngủ của con, nhà em thì uống bao nhiêu loại thuốc ho nhưng cũng chả đỡ, cứ phải uống kháng sinh thì mới khỏi được.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7