TIN TÀI TRỢ.

Con em không ăn sáng mà chỉ uống sữa, có sao không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.28K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythumattrang12382 Xem bài viết
    Con em cũng như con chủ thớt nè. bé năm nay sắp vô lớp 1 rồi, nhà em chủ yếu ăn trưa và tối, buổi sáng ăn qua loa, có bữa nào không kịp thì bé uống sữa rồi đi học. Vậy thôi đó. Em vẫn chưa thấy bé kêu ca gì, nay đọc được topic thấy không biết mình có sai sai gì không?
    Mẹ cho bé ăn qua loa là ăn gì? Nhiều khi bé còn đang ở lớp mẫu giáo, chủ yếu là vui chơi nhiều chứ học chữ này kia chưa có nên bé chưa có biết cảm giác đói hoặc thiếu tập trung đó mẹ ơi. Bữa ăn sáng cũng cần đầy đủ dinh dưỡng để cung cấp năng lượng cho một ngày dài, mẹ nên xem xét lại nhe
    Nắng có hồng bằng đôi môi em?
    Mưa có buồn bằng đôi mắt em?
    Tóc em từng sợi nhỏ rớt xuống đời làm sóng lêng đênh.......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nuhoang_ai_cap Xem bài viết
    Mẹ cho bé ăn qua loa là ăn gì? Nhiều khi bé còn đang ở lớp mẫu giáo, chủ yếu là vui chơi nhiều chứ học chữ này kia chưa có nên bé chưa có biết cảm giác đói hoặc thiếu tập trung đó mẹ ơi. Bữa ăn sáng cũng cần đầy đủ dinh dưỡng để cung cấp năng lượng cho một ngày dài, mẹ nên xem xét lại nhe
    Vd như bữa ăn sáng của bé như là có hôm bánh mì, hoặc bánh mì que, rồi có khi xôi, hoặc bánh ngọt, bánh doremon, rồi mì gói, cháo gói, buổi sáng con mình nó không chịu ăn rau nên không ăn món nước. Nhà mình ở chung cư xung quanh cũng không có bán nhiều đồ ăn như nhà các mẹ nên cũng hơi khó cho mình
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình năng động lắm, bữa ăn sáng cho con phải cho no thì con học mới tốt được. Thường bé thích ăn cơm tấm, phở bò và hôm nào cũng phải mang theo 1 hộp milo để ra chơi uống thêm thì mới chịu nổi, không là ảnh than đói bụng lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé đi mẫu giáo thì bữa ăn sáng của bé ít hơn nhưng bù lại có các bữa phụ và bé cũng ăn trưa sớm hơn các bé học tiểu học rồi. Thế nên các bé tiểu học thì không thể nào 1 hộp sữa thôi đã đủ năng lượng và dinh dưỡng được đâu, cần phải bổ sung thêm cho đa dạng nữa. Phải no bụng thì bé học mới tiếp thu tốt được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi begahaykhoc Xem bài viết
    Mình thì hay cho bé ăn ở nhà, tại thấy ăn ở ngoài không hợp vệ sinh lắm. Sợ con đau bụng này kia. Nên hầu hết sáng nào cũng phải chuẩn bị, cố gắng làm sao cho bữa sáng cân bằng dinh dưỡng, đầy đủ chất cho bé.
    Mình chịu khó nấu cho bé ăn ở nhà để đảm bảo vệ sinh và đầy đủ dinh dưỡng hơn mom há. Thường tối mình sẽ lên thực đơn trước và chuẩn bị sẳn để sáng dậy là chỉ bắt tay vào nấu thôi, cũng khá nhanh. Con đang ăn thì pha thêm cho con 1 ly Milo nữa, ăn xong uống luôn rồi đi học, bảo đảm có một bữa sáng cân bằng dinh dưỡng và năng lượng dồi dào cho một ngày năng động của con
    • 323 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Vd như bữa ăn sáng của bé như là có hôm bánh mì, hoặc bánh mì que, rồi có khi xôi, hoặc bánh ngọt, bánh doremon, rồi mì gói, cháo gói, buổi sáng con mình nó không chịu ăn rau nên không ăn món nước. Nhà mình ở chung cư xung quanh cũng không có bán nhiều đồ ăn như nhà các mẹ nên cũng hơi khó cho mình
    Tập cho bé ăn rau dần dần đi bạn, cũng không khó lắm đâu, bắt đầu bằng các loại rau mềm, không vị như xà lách nè. Bạn cho bé ăn bánh mì kèm xíu rau, dỗ bé ăn dần rồi sẽ quen thôi hà. Muốn cho con dinh dưỡng hợp lý và cân bằng thì bạn phải tập cho con ăn rau củ thôi
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhkhoimap Xem bài viết
    Mình chịu khó nấu cho bé ăn ở nhà để đảm bảo vệ sinh và đầy đủ dinh dưỡng hơn mom há. Thường tối mình sẽ lên thực đơn trước và chuẩn bị sẳn để sáng dậy là chỉ bắt tay vào nấu thôi, cũng khá nhanh. Con đang ăn thì pha thêm cho con 1 ly Milo nữa, ăn xong uống luôn rồi đi học, bảo đảm có một bữa sáng cân bằng dinh dưỡng và năng lượng dồi dào cho một ngày năng động của con
    Tự nấu được thì quá tốt, mẹ nó thường nấu gì? Chia sẻ cho mình để mình bắt chước thêm với. Nấu nướng này kia mình còn vụng lắm , suốt ngày phải xem trên mạng và youtube thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,729 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, mình thì nhẹ nhàng, không đến nỗi stress, con mình cũng dễ ăn, hai mẹ con chủ yếu ... đi ăn sáng ở ngoài à . May mắn khu nhà mình xung quanh có nhiều hàng quán lắm, nên thích ăn gì cũng có. Rồi về mình cũng cho bé uống thêm sữa này kia mới đi học.
    Mình cho đi ăn ở nhà hay ở bên ngoài thì chàng nhà mình cũng ý kiến ý cò hết. Cứ phải hỏi từ tối hôm trước mai con thèm ăn sáng món gì để 2 mẹ con chuẩn bị thì mình còn có lý do nói con đã lựa chọn. Tất nhiên bạn ấy chọn toàn món không tốt thôi như bánh ngọt rồi Piza các kiểu nhưng mình hỏi ý kiến cho dân chủ tý chứ mình phải gợi ý vài món cho ảnh chọn ấy. Sữa thì không thể thiếu rồi đấy. Mình mới nghe có Milo bữa sáng gì đó mà vẫn chưa tự tin chỉ uống hộp đó đủ đinh dưỡng bữa sáng nên vẫn phải cho con ăn là chính.
    • 134 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Con mình học mẫu giao, có hôm dậy muộn hoặc con mè nheo thì cho con uống tạm 1 hộp sữa và mang bánh theo cho con ăn thêm là tạm ổn được. Đến 9h con lại có bữa phụ ăn nhẹ rồi. Sang năm con vào lớp 1 mình cũng đang lăn tăn nè. Lớp 1 giờ giấc nghiêm ngặt, ăn trễ thì trể giờ học mà sớm thì con còn ngây ngủ. Mình định hè này tập con dậy sớm hơn và cho con ăn đầy đủ vào bữa sáng hơn để con quen giờ giấc
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tự nấu được thì quá tốt, mẹ nó thường nấu gì? Chia sẻ cho mình để mình bắt chước thêm với. Nấu nướng này kia mình còn vụng lắm , suốt ngày phải xem trên mạng và youtube thôi
    mẹ nào rảnh share thêm bí quyết nấu ăn buổi sáng cho mấy bé đi. Em cũng muốn nhưng em lười, với em thấy ra hàng ăn cho lẹ, lại ngon nữa ) đỡ mất công nấu nướng dọn dẹp.
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ nào rảnh share thêm bí quyết nấu ăn buổi sáng cho mấy bé đi. Em cũng muốn nhưng em lười, với em thấy ra hàng ăn cho lẹ, lại ngon nữa ) đỡ mất công nấu nướng dọn dẹp.
    Cái nào cũng có ưu và khuyết điểm hết mẹ nó ơi. Ăn ở nhà thì vệ sinh, nhưng ko có thời gian nên chỉ đành cho ăn món nào chuẩn bị nhanh gọn. Ăn ở ngoài thì ngon, hấp dẫn, nhưng đôi khi ko hợp vệ sinh
    • 134 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhkhoimap Xem bài viết
    Mình phục các mẹ lo cho con ăn ở nhà ghê luôn, mẹ con mình sáng nào cũng quáng quàng gọi nhau dậy rồi bồng bế ra xe đến trrường cho kịp giờ đi làm hết á, không biết sang năm học mới này phải dậy từ mấy giờ và làm cách nào để cho con dậy sớm vui vẻ ăn sáng đây này. Bé nhà mình còn có cái tật ăn lâu nữa chứ, học mẫu giáo thì sáng đưa vào cô cho ăn chứ hôm nào mè nheo ăn ngoài cũng mẹ là thể nào mẹ cũng trể giờ làm cả. Hóng kinh nghiệm từ các mẹ có con đi học tiẻu học ạ
    • 134 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cái nào cũng có ưu và khuyết điểm hết mẹ nó ơi. Ăn ở nhà thì vệ sinh, nhưng ko có thời gian nên chỉ đành cho ăn món nào chuẩn bị nhanh gọn. Ăn ở ngoài thì ngon, hấp dẫn, nhưng đôi khi ko hợp vệ sinh
    Ăn ở nhà thì quá ok rồi, nhưng chỉ việc nghĩ ra xem nên cho con ăn gì vừa nhanh gọn lẹ lại đủ dinh dưỡng đã đau đầu rồi mẹ nhỉ.
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tom0103 Xem bài viết
    Mình cho đi ăn ở nhà hay ở bên ngoài thì chàng nhà mình cũng ý kiến ý cò hết. Cứ phải hỏi từ tối hôm trước mai con thèm ăn sáng món gì để 2 mẹ con chuẩn bị thì mình còn có lý do nói con đã lựa chọn. Tất nhiên bạn ấy chọn toàn món không tốt thôi như bánh ngọt rồi Piza các kiểu nhưng mình hỏi ý kiến cho dân chủ tý chứ mình phải gợi ý vài món cho ảnh chọn ấy. Sữa thì không thể thiếu rồi đấy. Mình mới nghe có Milo bữa sáng gì đó mà vẫn chưa tự tin chỉ uống hộp đó đủ đinh dưỡng bữa sáng nên vẫn phải cho con ăn là chính.
    Buổi sáng mà Pizza thì hơi căng nha mẹ nó. Pizza thường phải ăn buổi chiều chứ nhỉ? Mà buổi sáng cũng ít nơi bán pizza. với pizza xong mà uống sữa thì nó hơi đầy bụng đó. Mình nghĩ nên thay bằng hamburger có chút xà lách cà chua dưa leo thì ổn hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 343 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Mấy nay cũng sắp vào hè rồi. Con mình vào hè là mình cho vui chơi tẹt ga. Bé năng động lắm, tham gia mấy lớp ở nhà thiếu nhi. Sáng nào cho bé ăn sáng xong, cũng phải uống thêm hộp Milo. Bữa ăn sáng như vậy mình thấy là đầy đủ cân bằng và cung cấp đủ năng lượng cho bé hoạt động, vậy mà trưa về có hôm còn kêu đói ngậu xị. Bé nhà em mà chỉ có 2 hộp sữa như bé nhà chị chủ thớt hông biết có bị tụt đường huyết giữa giờ không?
    Giống con nhà minh thế, bữa sáng của bạn í hôm nào mà ít tí, dù đã thêm 1-2 hộp Milo rồi mà vẫn than đói um sùm đây. Nhà mình gần trường nên cho con về buổi trưa, về đến nhà là bạn lao vào bếp xem ăn gì vì con đói quá rồi. Thế nên sáng mình phải cho bạn ăn đầy đủ hơn, thịt rau nhiều vào thì bạn í mới học nổi. hôm nào cũng mang milo theo đi học, vào đến trường 1 hộp, ra chơi 1 hộp nữa. Trẻ con năng động chạy giỡn nhiều lắm, bữa ăn sáng không đủ dinh dưỡng thì con không có đủ sức khỏe đâu
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tùy vào hoàn cảnh gia đình nữa mẹ nó hén. Nhưng bữa ăn sáng là rất quan trọng. Cung cấp đầy đủ năng lượng cho cả ngày dài. Mẹ nó không tiện nấu ăn, thì cho bé thêm hộp Milo + thêm ăn bánh mì, xôi gì đó cũng được, chứ đừng ăn qua loa quá , hoặc chỉ uống sữa thôi thì không đủ năng lượng tới trưa đâu
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi menlun26 Xem bài viết
    Giống con nhà minh thế, bữa sáng của bạn í hôm nào mà ít tí, dù đã thêm 1-2 hộp Milo rồi mà vẫn than đói um sùm đây. Nhà mình gần trường nên cho con về buổi trưa, về đến nhà là bạn lao vào bếp xem ăn gì vì con đói quá rồi. Thế nên sáng mình phải cho bạn ăn đầy đủ hơn, thịt rau nhiều vào thì bạn í mới học nổi. hôm nào cũng mang milo theo đi học, vào đến trường 1 hộp, ra chơi 1 hộp nữa. Trẻ con năng động chạy giỡn nhiều lắm, bữa ăn sáng không đủ dinh dưỡng thì con không có đủ sức khỏe đâu
    Bé càng nô nhiều thì càng ăn nhiều mẹ nó nhỉ. Mình thấy vậy, như là đốt hết năng lượng vậy đó, nhưng mà nếu cho bé ăn nhiều cơm, tinh bột, thịt thà này kia thì sợ béo phì lắm. Nếu muốn con đầy đủ năng lượng thì chỉ có sữa, milo, với trái cây là chuẩn nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MULAN-KTV-THAI Xem bài viết
    Có ai như con em không, 8 tuổi rồi mà vẫn mê uống sữa các mẹ ạ! Buổi sáng, bé không ăn sáng mà uống liền 2 hộp sữa rồi đi học. Nhiều khi đi học về bé lại tiếp tục đòi mẹ uống sữa nữa ấy. Em nghĩ sữa cũng đầy đủ dưỡng chất cho bé rồi nên cũng không cần phải bổ sung các thực phẩm khác.

Thế nhưng, dạo gần đây, em thấy các chị đồng nghiệp chia sẻ thông tin nên cho con ăn sáng bữa sáng cân bằng, bên cạnh việc uống sữa thì cần phải cho bé ăn các thực phẩm khác như là phở bò, hủ tiếu, bánh mì ốp la… nữa. Thú thật là em đang hoang mang, không biết cách của em trước giờ có đúng không vì gần đây cô giáo cũng hay gọi điện “mắng vốn” bé ở lớp mất tập trung, hay ngủ gục trong lớp học hic. Giờ em phải làm sao đây ạ? Nhờ các mẹ cho em lời khuyên với! Đội ơn các mẹ nhiều!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/loan.bui/sticky.pr/beuongsua.jpg
    Cùng chung nỗi niềm đây ạ. Thật ra là mấy hôm nay em hơi bận tí nên sáng phải dậy sớm làm việc đến hơn 8h mới kịp gởi hàng cho khách, thế là bữa ăn sáng của con cũng không được chu đáo lắm. Có khi mẹ chưa chuẩn bị thì con đã lấy sữa uống luôn rồi Ba đưa đi học luôn. Bữa ăn sáng nhanh gọn lẹ như thế không biết có đầy đủ dinh dưỡng không các mẹ nhỉ? Mong ý kiến từ các mẹ thông thái ạ. Em cảm ơn nhiều!
    • 900 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MULAN-KTV-THAI Xem bài viết
    Có ai như con em không, 8 tuổi rồi mà vẫn mê uống sữa các mẹ ạ! Buổi sáng, bé không ăn sáng mà uống liền 2 hộp sữa rồi đi học. Nhiều khi đi học về bé lại tiếp tục đòi mẹ uống sữa nữa ấy. Em nghĩ sữa cũng đầy đủ dưỡng chất cho bé rồi nên cũng không cần phải bổ sung các thực phẩm khác.

Thế nhưng, dạo gần đây, em thấy các chị đồng nghiệp chia sẻ thông tin nên cho con ăn sáng bữa sáng cân bằng, bên cạnh việc uống sữa thì cần phải cho bé ăn các thực phẩm khác như là phở bò, hủ tiếu, bánh mì ốp la… nữa. Thú thật là em đang hoang mang, không biết cách của em trước giờ có đúng không vì gần đây cô giáo cũng hay gọi điện “mắng vốn” bé ở lớp mất tập trung, hay ngủ gục trong lớp học hic. Giờ em phải làm sao đây ạ? Nhờ các mẹ cho em lời khuyên với! Đội ơn các mẹ nhiều!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/loan.bui/sticky.pr/beuongsua.jpg
    Theo mình thì mẹ chịu khó dành chút thời gian của tối hôm trước làm món gì đó cho con, Sáng hôm sau, bữa ăn sáng của con mẹ chỉ việc hâm nóng lại, ăn nhẹ thôi nhưng cũng có đủ chất đạm, béo, xơ, tinh bột,... là được, sau đó con thích sẽ cho con uống thêm 1 hộp sữa rồi đi học. Bữa sáng như thế có ổn không các mẹ?
    • 391 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng mê sữa lắm, mình mà không để ý thì uống như nước lọc vậy đó. Nhưng buổi sáng rất quan trọng, hôm nào ko kịp nấu thì mình mua cho bé ăn như bún, hủ tiếu, xôi, phở, nui,... Vì biết bé có thói quen uống sữa mỗi sáng nên mình cũng chỉ cho ăn ít thôi để bụng còn uống hộp sữa, như vậy mới chịu đi học đấy ạ.