TIN TÀI TRỢ.

Con em không ăn sáng mà chỉ uống sữa, có sao không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.28K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 60 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có ai như con em không, 8 tuổi rồi mà vẫn mê uống sữa các mẹ ạ! Buổi sáng, bé không ăn sáng mà uống liền 2 hộp sữa rồi đi học. Nhiều khi đi học về bé lại tiếp tục đòi mẹ uống sữa nữa ấy. Em nghĩ sữa cũng đầy đủ dưỡng chất cho bé rồi nên cũng không cần phải bổ sung các thực phẩm khác.

Thế nhưng, dạo gần đây, em thấy các chị đồng nghiệp chia sẻ thông tin nên cho con ăn sáng bữa sáng cân bằng, bên cạnh việc uống sữa thì cần phải cho bé ăn các thực phẩm khác như là phở bò, hủ tiếu, bánh mì ốp la… nữa. Thú thật là em đang hoang mang, không biết cách của em trước giờ có đúng không vì gần đây cô giáo cũng hay gọi điện “mắng vốn” bé ở lớp mất tập trung, hay ngủ gục trong lớp học hic. Giờ em phải làm sao đây ạ? Nhờ các mẹ cho em lời khuyên với! Đội ơn các mẹ nhiều!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/loan.bui/sticky.pr/beuongsua.jpg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hix hix, em thấy khẩu phần ăn sáng của bé đang thiếu thiếu rồi đó mẹ nó à. Bữa sáng dinh dưỡng fai gồm cả tinh bột, rau quả, đạm, rồi sữa này kia nữa chứ. Chỉ có sữa thôi là không đủ mẹ nó à.
    • 84 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Sữa thôi không đủ đâu mẹ nó. Bữa sáng bổ dưỡng cung cấp năng lượng cho cả ngày dài , sau một đêm không ăn uống gì cả cần bổ sung nhiều dinh dưỡng cho một ngày hoạt động. Mẹ chỉ có cho bé uống sữa thôi là mình thấy hơi thiếu thiếu năng lượng rồi nè
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Một bữa ăn sáng cân bằng, lành mạnh là thực sự cần thiết để trẻ có đủ năng lượng để phát triển thể chất và tinh thần thông qua các hoạt động trong suốt một ngày. Theo lời khuyên của các chuyên gia dinh dưỡng, mẹ hãy coi bữa sáng của con bạn như một bữa ăn chính khác chứ không phải chỉ là một bữa phụ trong ngày, tức là hãy chuẩn bị một bữa ăn có đầy đủ các thành phần bao gồm chất đường bột có trong ngũ cốc (đặc biệt ngũ cốc nguyên cám), chất xơ có trong rau củ quả và protein có trong chế phẩm từ sữa, thịt và các loại đậu , hạn chế ăn các đồ ăn chứa nhiều đường hoặc muối.
    • 84 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi begahaykhoc Xem bài viết
    Một bữa ăn sáng cân bằng, lành mạnh là thực sự cần thiết để trẻ có đủ năng lượng để phát triển thể chất và tinh thần thông qua các hoạt động trong suốt một ngày. Theo lời khuyên của các chuyên gia dinh dưỡng, mẹ hãy coi bữa sáng của con bạn như một bữa ăn chính khác chứ không phải chỉ là một bữa phụ trong ngày, tức là hãy chuẩn bị một bữa ăn có đầy đủ các thành phần bao gồm chất đường bột có trong ngũ cốc (đặc biệt ngũ cốc nguyên cám), chất xơ có trong rau củ quả và protein có trong chế phẩm từ sữa, thịt và các loại đậu , hạn chế ăn các đồ ăn chứa nhiều đường hoặc muối.
    Đúng á mẹ nó à. Theo như chủ thớt uống có 2 ly sữa là giống như ăn bữa phụ rồi. Như vậy thì bữa ăn sáng chuyển thành bữa uống sáng luôn rồi
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình nghĩ chủ thớt nên hỏi lại bé, hỏi bé mỗi ngày đi học mẹ cho uống 2 hộp sữa con có đói không? và bữa sau cho bé ăn sáng đầy đủ + 1 hộp Milo ăn sáng. Và hỏi bé con thấy hôm nào con khỏe hơn? Mình nghĩ nhiều khi do bé cũng không quan tâm đến bữa ăn sáng mà cũng đâu có biết như thế nào là bữa sáng dinh dưỡng, mẹ đưa sao thì ăn vậy thôi nên cũng không có gì phàn nàn hay kêu ca gì với mẹ hết.
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy nay cũng sắp vào hè rồi. Con mình vào hè là mình cho vui chơi tẹt ga. Bé năng động lắm, tham gia mấy lớp ở nhà thiếu nhi. Sáng nào cho bé ăn sáng xong, cũng phải uống thêm hộp Milo. Bữa ăn sáng như vậy mình thấy là đầy đủ cân bằng và cung cấp đủ năng lượng cho bé hoạt động, vậy mà trưa về có hôm còn kêu đói ngậu xị. Bé nhà em mà chỉ có 2 hộp sữa như bé nhà chị chủ thớt hông biết có bị tụt đường huyết giữa giờ không?
    Nắng có hồng bằng đôi môi em?
    Mưa có buồn bằng đôi mắt em?
    Tóc em từng sợi nhỏ rớt xuống đời làm sóng lêng đênh.......
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nuhoang_ai_cap Xem bài viết
    Mấy nay cũng sắp vào hè rồi. Con mình vào hè là mình cho vui chơi tẹt ga. Bé năng động lắm, tham gia mấy lớp ở nhà thiếu nhi. Sáng nào cho bé ăn sáng xong, cũng phải uống thêm hộp Milo. Bữa ăn sáng như vậy mình thấy là đầy đủ cân bằng và cung cấp đủ năng lượng cho bé hoạt động, vậy mà trưa về có hôm còn kêu đói ngậu xị. Bé nhà em mà chỉ có 2 hộp sữa như bé nhà chị chủ thớt hông biết có bị tụt đường huyết giữa giờ không?
    Uhm , mẹ nói mình mới nhớ là sắp đến hè rồi. Mấy bữa nay con mình cũng lo ôn thi lắm. Được cái bé lớn chủ động học hành nên mình cũng ko phải quan tâm nhiều. Còn bé nhỏ mỗi lần dậy sáng là như là hò đò ấy.
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uhm , mẹ nói mình mới nhớ là sắp đến hè rồi. Mấy bữa nay con mình cũng lo ôn thi lắm. Được cái bé lớn chủ động học hành nên mình cũng ko phải quan tâm nhiều. Còn bé nhỏ mỗi lần dậy sáng là như là hò đò ấy.
    Mẹ thử cho bé ăn xong rồi hả đánh răng, Bởi nếu đánh răng trước khi ăn sáng thì vị ngọt của kem đánh răng trẻ em có thể lấn át hết mọi vị khác của thức ăn, khiến bé thấy món ăn thật "nhạt nhẽo". Nhớ cho bé uống chút nước rồi mới vào bàn ăn nhé. Bữa ăn sáng là quan trọng nhất nên mình không bỏ đc mẹ nó nè
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,729 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày nào cũng xì choét với việc chuẩn bị bữa sáng cho con. Con mình cũng 7 tuổi rồi, mỗi sáng con ăn gì thôi cũng mệt mỏi phết. Cố gắng thay đổi bữa ăn sáng hàng ngày cho con bớt nhàm chán nhưng vẫn phải đảm bảo đầy đủ tinh bột, đạm, vitamin.... và không thể thiếu 1 ly sữa đi kèm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,729 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ chủ thớt nên hỏi lại bé, hỏi bé mỗi ngày đi học mẹ cho uống 2 hộp sữa con có đói không? và bữa sau cho bé ăn sáng đầy đủ + 1 hộp Milo ăn sáng. Và hỏi bé con thấy hôm nào con khỏe hơn? Mình nghĩ nhiều khi do bé cũng không quan tâm đến bữa ăn sáng mà cũng đâu có biết như thế nào là bữa sáng dinh dưỡng, mẹ đưa sao thì ăn vậy thôi nên cũng không có gì phàn nàn hay kêu ca gì với mẹ hết.
    Ở tuổi này đặt câu hỏi so sánh cho con như vậy chắc cũng rất khó trả lời lắm mẹ ạ. Chỉ cần mẹ hỏi con nay con muốn ăn gì để con và mẹ cùng chuẩn bị rồi dựa vào đó mình lên thực đơn phù hợp đầy đủ chất nhất cho con thôi. Mà mình thấy các bé ở tuổi cấp 1 này ngoài ăn ra thì uống thêm 1 ly Milo vào bữa sáng hầu như bé nào cũng rất thích đấy!
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À quên, mấy bé biến ăn như vậy, mẹ cho bé ăn vừa vừa thôi, đừng cho một bát ứ hự là bé dội không muốn ăn nữa á. Dụ bé tập làm đồ ăn sáng với mẹ, làm mấy cái đơn giản, rồi mình mở nhạc giả vờ kêu bé nhảy cho mẹ xem mỗi sáng (như là hâm nóng lên cơ thể của bé), bé tỉnh ngủ rồi thì sẽ ăn sáng ngon miệng hơn nè.
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

À quên, mấy bé biến ăn như vậy, mẹ cho bé ăn vừa vừa thôi, đừng cho một bát ứ hự là bé dội không muốn ăn nữa á. Dụ bé tập làm đồ ăn sáng với mẹ, làm mấy cái đơn giản, rồi mình mở nhạc giả vờ kêu bé nhảy cho mẹ xem mỗi sáng (như là hâm nóng lên cơ thể của bé), bé tỉnh ngủ rồi thì sẽ ăn sáng ngon miệng hơn nè.
    Sáng nào nhà mình cũng lúi cúi hết á mình không có thời gian làm mấy cái với bé như mẹ nó nói đâu mẹ ơi. hix. Nội chuẩn bị thức ăn cho bé thôi cũng hết cả thời gian rồi, làm cùng bé chắc là trễ giờ cả mẹ lẫn con mất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom0103 Xem bài viết
    Ở tuổi này đặt câu hỏi so sánh cho con như vậy chắc cũng rất khó trả lời lắm mẹ ạ. Chỉ cần mẹ hỏi con nay con muốn ăn gì để con và mẹ cùng chuẩn bị rồi dựa vào đó mình lên thực đơn phù hợp đầy đủ chất nhất cho con thôi. Mà mình thấy các bé ở tuổi cấp 1 này ngoài ăn ra thì uống thêm 1 ly Milo vào bữa sáng hầu như bé nào cũng rất thích đấy!
    Mình nghĩ bé 8 tuổi có nhiều bé thông minh lắm mẹ nà nên mấy câu này không khó trả lời với bé đâu. Bé nhà mình 3 tuổi thôi mà hồi xưa mặc bộ đồ nào bả hông thích là bả quạo liền. Ăn cái gì không thích là đẩy ra liền à.
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng nào nhà mình cũng lúi cúi hết á mình không có thời gian làm mấy cái với bé như mẹ nó nói đâu mẹ ơi. hix. Nội chuẩn bị thức ăn cho bé thôi cũng hết cả thời gian rồi, làm cùng bé chắc là trễ giờ cả mẹ lẫn con mất
    Món ăn mình làm đơn giản thôi nè mẹ nó, đâu cần phải món chi phức tạp rền rang đâu. Còn không thì chia ra 2,4,6 ăn ở ngoài còn 3,5 ăn ở nhà. Hihi. Bánh mì, xôi, cháo cũng là 1 bữa. Rồi cho bé uống thêm Milo bữa ăn sáng, có bổ sung thêm yến mạch, gạo lức, luá mì, bao yên tâm về chất lượng
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tom0103 Xem bài viết
    Ngày nào cũng xì choét với việc chuẩn bị bữa sáng cho con. Con mình cũng 7 tuổi rồi, mỗi sáng con ăn gì thôi cũng mệt mỏi phết. Cố gắng thay đổi bữa ăn sáng hàng ngày cho con bớt nhàm chán nhưng vẫn phải đảm bảo đầy đủ tinh bột, đạm, vitamin.... và không thể thiếu 1 ly sữa đi kèm.
    Hihi, mình thì nhẹ nhàng, không đến nỗi stress, con mình cũng dễ ăn, hai mẹ con chủ yếu ... đi ăn sáng ở ngoài à . May mắn khu nhà mình xung quanh có nhiều hàng quán lắm, nên thích ăn gì cũng có. Rồi về mình cũng cho bé uống thêm sữa này kia mới đi học.
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hihi, mình thì nhẹ nhàng, không đến nỗi stress, con mình cũng dễ ăn, hai mẹ con chủ yếu ... đi ăn sáng ở ngoài à . May mắn khu nhà mình xung quanh có nhiều hàng quán lắm, nên thích ăn gì cũng có. Rồi về mình cũng cho bé uống thêm sữa này kia mới đi học.
    Mình thì hay cho bé ăn ở nhà, tại thấy ăn ở ngoài không hợp vệ sinh lắm. Sợ con đau bụng này kia. Nên hầu hết sáng nào cũng phải chuẩn bị, cố gắng làm sao cho bữa sáng cân bằng dinh dưỡng, đầy đủ chất cho bé.
    • 230 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì hay cho bé ăn ở nhà, tại thấy ăn ở ngoài không hợp vệ sinh lắm. Sợ con đau bụng này kia. Nên hầu hết sáng nào cũng phải chuẩn bị, cố gắng làm sao cho bữa sáng cân bằng dinh dưỡng, đầy đủ chất cho bé.
    Nấu nướng lách cách cực lắm sao mẹ nó nấu nướng hay quá dzậy. Hôm nào rảnh chỉ em vài chiêu coi, con em toàn phải ăn bánh mì, xôi, cơm tấm, cháo ở ngoài á. Sáng em kêu con dậy, hai mẹ con chơi giỡn với nhau tí, rồi em cho bé ra công viên gần nhà, chạy nhảy vào vòng (tầm 10- 15p) rồi 2 mẹ con cùng đi ăn sáng gần nhà, sau đó về đến nhà thì cho bé uống thêm hộp Milo, rồi thay đồ đi học.
    • 198 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Nấu nướng lách cách cực lắm sao mẹ nó nấu nướng hay quá dzậy. Hôm nào rảnh chỉ em vài chiêu coi, con em toàn phải ăn bánh mì, xôi, cơm tấm, cháo ở ngoài á. Sáng em kêu con dậy, hai mẹ con chơi giỡn với nhau tí, rồi em cho bé ra công viên gần nhà, chạy nhảy vào vòng (tầm 10- 15p) rồi 2 mẹ con cùng đi ăn sáng gần nhà, sau đó về đến nhà thì cho bé uống thêm hộp Milo, rồi thay đồ đi học.
    Okay hôm nào rảnh mình sẽ post một vài món ăn cho mẹ nó nhe. Chủ yếu mình cũng chỉ học trên mạng thôi à chứ có rành rẻ gì đâu . Bé đang phát triển nên bữa sáng dinh dưỡng là điều kiện hàng đầu, chứ để bé mệt mỏi đi học này kia khó mà tập trung được. Mình còn vậy mà huống chi là bé ha
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em cũng như con chủ thớt nè. bé năm nay sắp vô lớp 1 rồi, nhà em chủ yếu ăn trưa và tối, buổi sáng ăn qua loa, có bữa nào không kịp thì bé uống sữa rồi đi học. Vậy thôi đó. Em vẫn chưa thấy bé kêu ca gì, nay đọc được topic thấy không biết mình có sai sai gì không?