TIN TÀI TRỢ.

Con chuẩn bị nhập học mẹ muôn vàn nỗi lo, có chị nào chung cảm giác với em không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.24K Lượt đọc
  • 300 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi catan2013 Xem bài viết
    Con mình cũng đang than thở là sắp phải dậy sớm đi học rồi đây, hè ở nhà có khi ngủ tới 9h sáng mới dậy. Giowf lại phải quay về với thời khóa biểu cũ rồi.
    Năm nay lại nhiều bài vở hơn, lại còn phải đi học sớm hơn. Mẹ đang lo chưa biết năm nay lo định dưỡng cho con kiểu gì để đủ năng lượng đi học đây

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Nhà chị là quen ngủ trễ , hè lại càng trễ, sáng ra mở mắt đâu có nổi, ăn sáng cũng qua loa cho qua bữa sáng, hoặc có hôm bé ngủ dậy trễ thế là thành ăn trưa. Tại mẹ chiều con nên cứ để con ngủ, thằng cu em còn bé tí, thấy em ngủ mà gọi cu anh dậy lại thấy thương, nhìn hai anh em nó ngủ yêu lắm. GIờ mẹ lại mệt cái khoản con sắp đi học lại mà ngủ thế này đến lớp con sẽ mệt lắm đây.
    Gần vào năm học mới rồi, hè các con chơi nhiều quá nên giờ giấc thay đổi lung tung cả., theo các mẹ làm thế nào để bắt con đi ngủ sớm nhỉ, ví như khoảng 9h-9h30 để buổi sáng con kịp giờ đi học mà vẫn có thể ăn sáng ở nhà?. mà mình chỉ lo giờ đó có khi còn chua xong bài ở trường ấy nhỉ
    • 718 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    2 đứa nhỏ nhà mình cũng vậy, cứ nghỉ hè xong thì da dẻ hồng hào, người tròn lên thấy rõ nhưng vô năm học thì ròm trở lại bởi vậy suốt 3 năm nay thấy không tăng cân được bao nhiêu. Nay thì đã chấm dứt tình trạng đó rồi.
    Cơ bản là hè mình cho con ăn uống ở nhà đầy đủ hơn, tới trường lắm khi các bạn ý bỏ cơm mà bố mẹ không biết, cô quản lý mấy chục học sinh, cũng không thể quan tâm được hết nên thường là đi học, cân nặng của các bạn ý sụt đi là vì thế
    • 1,445 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Gần vào năm học mới rồi, hè các con chơi nhiều quá nên giờ giấc thay đổi lung tung cả., theo các mẹ làm thế nào để bắt con đi ngủ sớm nhỉ, ví như khoảng 9h-9h30 để buổi sáng con kịp giờ đi học mà vẫn có thể ăn sáng ở nhà?. mà mình chỉ lo giờ đó có khi còn chua xong bài ở trường ấy nhỉ
    Phải thiết lập lại thời gian biểu cho thật khoa học ạ. Em nghĩ ở trường cũng không phải quá nhiều bài vở, cái chính là khi các con học bài thì tập trung thì chỉ khoảng 30p-1h là xong, à mà em đang nói tiểu học vì con em đang học tiểu học , chứ các bạn cấp 2 thì nhiều bài vở hơn. Ngủ thì tầm 9h là ổn, đấy là lý thuyết thế chứ em cũng đang đau đầu với vụ làm sao cho con ngủ sớm, dậy sớm và ăn uống đủ chất cho bữa sáng đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 718 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rivermoon2011 Xem bài viết
    Phải thiết lập lại thời gian biểu cho thật khoa học ạ. Em nghĩ ở trường cũng không phải quá nhiều bài vở, cái chính là khi các con học bài thì tập trung thì chỉ khoảng 30p-1h là xong, à mà em đang nói tiểu học vì con em đang học tiểu học , chứ các bạn cấp 2 thì nhiều bài vở hơn. Ngủ thì tầm 9h là ổn, đấy là lý thuyết thế chứ em cũng đang đau đầu với vụ làm sao cho con ngủ sớm, dậy sớm và ăn uống đủ chất cho bữa sáng đây
    Không biết nhà các mẹ thế nào chứ nhà mình muốn con đi ngủ là cả nhà phải ngủ cùng chứ người ngủ người thức là con không chịu ngủ, mà mình cái tầm 9h vẫn còn một núi việc chưa giải quyết, khổ tâm ghê cơ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 856 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhtrang2010 Xem bài viết
    Không biết nhà các mẹ thế nào chứ nhà mình muốn con đi ngủ là cả nhà phải ngủ cùng chứ người ngủ người thức là con không chịu ngủ, mà mình cái tầm 9h vẫn còn một núi việc chưa giải quyết, khổ tâm ghê cơ
    Bản thân mình cũng phải biết cân chỉnh thôi mẹ nó ơi, mình đi ngủ cùng con, hoặc là con ngủ thì dậy làm nốt việc, hoặc là ngủ sớm thì sáng dậy sớm làm việc, hiệu quả hơn đấy. Ngoài ra các mẹ còn có thể chỉnh đốn lại lịch sinh hoạt của con bằng cách cho con tham gia những bài vận động đơn giản như chạy bộ xung quanh khu nhà, đá bóng, đánh cầu... mỗi buổi sáng, phân công con làm các công việc lặt vặt trong nhà như rửa bát, nhặt rau, dọn cơm...
    • 1,445 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ngày xưa cũng thế, nghỉ hè là vui chơi tẹt ga. Tới khi tựu trường, đi học được gặp bạn bè vui thật, nhưng mấy ngày đầu chưa quen giấc nên hay mệt mỏi lắm ý, ngáp ngắn ngáp dài suốt ngày mà cảm giác cơ thể thiếu năng lượng cho vui chơi và học tập
    • 718 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ngày xưa cũng thế, nghỉ hè là vui chơi tẹt ga. Tới khi tựu trường, đi học được gặp bạn bè vui thật, nhưng mấy ngày đầu chưa quen giấc nên hay mệt mỏi lắm ý, ngáp ngắn ngáp dài suốt ngày mà cảm giác cơ thể thiếu năng lượng cho vui chơi và học tập
    Bữa sáng đủ dinh dưỡng là quan trọng lắm, không chỉ trẻ con mà cả người lớn, luôn phải ăn sáng đầy đủ, tránh bỏ bữa. Muốn con học tập, vui chơi khỏe khoắn thì mẹ phải lưu ý cho bữa sáng của con nha
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 856 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa sáng đủ dinh dưỡng là quan trọng lắm, không chỉ trẻ con mà cả người lớn, luôn phải ăn sáng đầy đủ, tránh bỏ bữa. Muốn con học tập, vui chơi khỏe khoắn thì mẹ phải lưu ý cho bữa sáng của con nha
    Nhà mình thì hay lên thực đơn ăn sáng cho cả tuần, thống nhất với con những món con thấy thích và mẹ cũng thấy hợp lý nữa. Mìnhsẽ tham khảo trước ý kiến của bé xem thích ăn sáng như thế nào, những món nào có thể thì mình đều sẽ chuẩn bị từ tối đếm trước để sáng hôm sau chi cần nấu nhanh là có ngay món ngon cho con thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,883 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình cũng đơn giản vụ ăn uống. Thường mình sẽ cho con chọn xem con thích ăn gì, cho con lên lịch từ thứ 2 đến thứ 6 luôn. Thứ 7 và chủ nhật tính sau vì có thể ra ngoài ăn phở hoặc đổi món sao đó. Nên việc ăn sáng hiện tại mẹ cũng đỡ lo lắm. Một phần bé cũng lớn rồi, lúc lớp 1 mới phải đau đầu vì con chưa quen kiểu ăn sáng sớm thế. Buổi tối nhà mình thì chịu khoản ngủ lúc 9h hay 9h30 đấy. Nhà có hai vợ chồng, bận bịu hết ngày, mà tụi nhỏ cứ ba mẹ đi ngủ thì con mới chịu ngủ. Ba nó mà đi với bạn về khuya là y rằng cả nhà thức đến giờ ba nó về thì thôi, kiểu phải đủ thành viên mới tắt đèn được sao ấy. Nhưng phải cố gắng cho con ngủ sớm khi vào năm học thôi, chỉ lo cái khoản học hành của con, con học chậm nên thời gian cứ bị kéo dài.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,883 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Nhà mình thì hay lên thực đơn ăn sáng cho cả tuần, thống nhất với con những món con thấy thích và mẹ cũng thấy hợp lý nữa. Mìnhsẽ tham khảo trước ý kiến của bé xem thích ăn sáng như thế nào, những món nào có thể thì mình đều sẽ chuẩn bị từ tối đếm trước để sáng hôm sau chi cần nấu nhanh là có ngay món ngon cho con thôi.
    Hồi lớp 2 bé còn chịu mẹ nấu ăn ở nhà, lên lớp 3 bắt đầu thấy bạn ăn mấy món như xôi, cơm cuộn.... lại xin cho con ăn kiểu ấy. Nên thực đơn sáng của con đa dạng lắm, hôm ngũ cốc ăn tại nhà, hôm ăn mỳ tại nhà, hôm cơm rang tại nhà, hôm xôi mặn, hôm xôi xéo, hôm cơm cuộn.....có hôm ốm mệt xin ăn cháo nữa cơ. Lớn biết lựa chọn nên cứ hỏi xem con thích ăn gì cho nhanh.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 897 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cơ bản là hè mình cho con ăn uống ở nhà đầy đủ hơn, tới trường lắm khi các bạn ý bỏ cơm mà bố mẹ không biết, cô quản lý mấy chục học sinh, cũng không thể quan tâm được hết nên thường là đi học, cân nặng của các bạn ý sụt đi là vì thế
    Cũng tùy trường nữa đó mẹ, trường bé nhà mình có cô bảo mẫu, cô trông các bé ăn, bé nào ăn chậm thì ngồi lại ăn, cô dọn dẹp cho các bạn ngủ trước, nếu chậm quá cô đút hoặc chậm nữa cô mới thôi, nhất là các bé lớp 1. Lên lớp lớn thì các bé tự giác tốt hơn. Nhưng bé lớn vận động nhiều cũng tiêu hao năng lượng nhiều lắm, mình phải bổ sung thêm cho bé mang theo đến lớp nạp năng lượng tiếp sức vào giờ ra chơi thì mình nghĩ sẽ đủ hơn với nhu cầu dinh dưỡng của bé.
    • 897 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng đó mẹ, những ngày đầu năm nào cũng thế, lâu rồi không gặp bạn thế là vào cứ giỡn nhiều, nói nhiều cộng thêm phải dậy sớm, về sẽ nhanh mệt và buồn ngủ, cũng phải mất 2 tuần mới có thẻ bắt nhịp lại với năm học mới đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 771 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Đi học xa như vậy con phải dậy sớm, tội con lắm. Con mình học gần nhà mà sáng 6h dậy còn không nổi rồi đó, tội mấy bé ở xa mình thấy có khi ba mẹ chở đi mà ngủ gục trên xe luôn.
    Thương lắm mẹ nó ơi,bé ngồi sau mình sợ bé ngủ gục nên phải đai bé lại để bé không ngã ấy. Lên lớp 2 và 3 thì k đai nữa thì ba bé cho ngồi trước xe, bé cũng ngủ gục ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 771 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giống y nhà mình. Cứ nghĩ cho con đi học gần cơ quan vì bố mẹ tiện đưa đón nhưng hoá ra là sai lầm. Những hôm trời mưa đưa con đi học đúng là thương nó vì dạy sớm, ướt lạnh, tắc đường... Lại còn ăn uống qua loa, có hôm là nắm xôi, có hôm là bánh mỳ. Mình vẫn có MILO bữa sáng đấy những giờ chắc không đủ vì nghe các cô bảo năm nay có 3 ngày học thể dục. Bọn trẻ chắc khó chịu được cơn đói lắm
    Cũng khó chọn trường lắm ấy, học gần nhà thì không thể về kịp để đón, học gần cơ quan bố hoặc mẹ thì cũng kẹt vấn đề đi học sớm, mấy hôm trời trở lạnh phải trang bị áo ấm vì nhà mình có đoạn gió lắm. Trường con mình thì tuần nào cũng 2 tiết thể dục và 1 tiết học câu lạc bộ môn tự chọn, bé học đá bóng nên tiêu hao nhiều năng lượng lắm. Bé tự giác đề xuất ba mẹ cho bé thêm phàn sữa sau tiết học đá bóng đó đấy. Mà bé mình thích Milo lắm, mùi thơm lại ngon, lại đủ dinh dưỡng nữa. Cảm giác của bé là uống Milo xong là dồi dào sức lực hơn sao đó.
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiểu học thìist bài hơn và học thêm ít hơn. Mà 9 H đi ngủ theo lý thuyết thôi chứ thực tế khó ngủ lắm. Con nhà chị lại mất tập trung nên học lâu lắm. Mà ngủ muộn, sáng dậy chưa đủ giấc thì hay mệt mỏi lắm. Cả ngày lầu không tập trung được
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeupuppy Xem bài viết
    Thương lắm mẹ nó ơi,bé ngồi sau mình sợ bé ngủ gục nên phải đai bé lại để bé không ngã ấy. Lên lớp 2 và 3 thì k đai nữa thì ba bé cho ngồi trước xe, bé cũng ngủ gục ấy.
    Mùa đoong hoặc trời mưa nhìn các bé đi học xa ngồi sau xe máy mẹ mà thương lắm. Nhiều cháu ngủ gục ấy , thế thì chắc là bỏ ăn sáng hoặc đến trường ăn qua loa ơr cantin của trường thì làm sao mà đủ chất định dưỡng cho cả buổi được
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải tập trước khi đi học từ 1-2 tuần cho con vô lại nề nếp chứ sao giờ mẹ nó ơi. Bây giờ các con thường học bán trú là nhiều nên bài vở cũng học ở trường cả rồi, tối về ôn sơ lại thôi
    • 246 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Hồi lớp 2 bé còn chịu mẹ nấu ăn ở nhà, lên lớp 3 bắt đầu thấy bạn ăn mấy món như xôi, cơm cuộn.... lại xin cho con ăn kiểu ấy. Nên thực đơn sáng của con đa dạng lắm, hôm ngũ cốc ăn tại nhà, hôm ăn mỳ tại nhà, hôm cơm rang tại nhà, hôm xôi mặn, hôm xôi xéo, hôm cơm cuộn.....có hôm ốm mệt xin ăn cháo nữa cơ. Lớn biết lựa chọn nên cứ hỏi xem con thích ăn gì cho nhanh.
    Để bé học tập tốt hơn trong năm học mới, mẹ có thể tiếp thêm năng lượng cho con bằng một chế độ ăn uống đầy đủ chất, bổ sung một số thực phẩm hỗ trợ trẻ học tập tốt như bí đỏ, thịt, cá, nấm, các loại ngũ cốc nhé
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mùa đoong hoặc trời mưa nhìn các bé đi học xa ngồi sau xe máy mẹ mà thương lắm. Nhiều cháu ngủ gục ấy , thế thì chắc là bỏ ăn sáng hoặc đến trường ăn qua loa ơr cantin của trường thì làm sao mà đủ chất định dưỡng cho cả buổi được
    Những hôm mưa thì mình có thể chuẩn bị sẵn như mua bánh mì đổ ốp la hoặc sandwich hoặc nui xào... kèm thêm 1 hộp Milo Bữa sáng nữa là đủ năng lượng rồi mom