TIN TÀI TRỢ.

Con chuẩn bị nhập học mẹ muôn vàn nỗi lo, có chị nào chung cảm giác với em không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 300 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước tiên khoe nhẹ với các mẹ một tí, là suốt 2 tháng hè nay Bim nhà em lên hẳn 3 cân, da dẻ hồng hào, tay chân tròn trịa, cưng lắm! Được vậy là nhờ công của ông bà nội, ngoại chăm cháu mát tay quá đấy ạ
    Bim nhà em năm nay mới lên lớp 3 thôi, con còn nhỏ nên vợ chồng em chủ trương không để con học hè gì cả. Thay vào đó là cho con một mùa hè đúng nghĩa với ăn, ngủ và vui chơi. Nhà ngoại ở quê, nên em hay cho con về thăm ông bà, họ hàng, sẵn tiện để con trải nghiệm và học hỏi nhiều điều mới lạ. Ở thành phố, Bim chỉ việc đi học, ít khi phải làm việc nhà lắm. Nhưng khi ở quê thì ông bà dạy con tất tần tật, nào là quét nhà, rửa chén bát, nhặt rau, phụ dọn cơm… rồi đến cả tưới cây và bón cây nữa. Thành thử ra giờ trông Bim cũng thân thiện, hoạt bát và trưởng thành hơn rất nhiều các mẹ ạ Con chơi chán chê thì tụi em rước lên thành phố ở cùng với ông bà nội. Ông bà nội thì cưng Bim khỏi chê, bồi bổ toàn món ngon, những lúc rảnh rỗi hay cuối tuần còn dắt cho đi công viên, sở thú các kiểu nữa. Bởi thế mà ai chán cảnh ở cùng nhà chồng thì chán, chứ em là không nha các mẹ
    Bim nhà em sung sướng như vậy nên em đang lo là không biết tựu trường con sẽ như thế nào đây. Vì khi nhập học, con phải thay đổi giờ giấc sinh hoạt, học tập, rồi cả chế độ ăn uống nữa. Mà vụ ăn sáng là em lo nhất ấy, vì giờ là ngày nào Bim cũng nướng khét lẹt đến gần 8h, rồi tầm 9h mới bắt đầu ăn sáng. Vì trường học khá xa nhà, mẹ con em phải thức lúc 6h mới kịp giờ học, nên em đang lo là con thức không nổi, rồi lười ăn sáng, ăn qua loa, không đủ chất đây hic
    Không biết các mẹ thông thái có chiêu nào hay hay để con vào guồng nhập học nhanh chóng không? Hay mẹ biết cách nào bổ sung dinh dưỡng đầy đủ khi con nhập học thì mách giúp em với ạ!
    Em cảm ơn các mẹ rất nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang lo giống mẹ quá. Nghĩ tới cảnh vào năm học mới, phải tập lại thói quen dậy sớm rồi chuẩn bị đồ ăn sáng các kiểu sao mà hoang mang quá các mẹ ah.
    • 284 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn bị vào năm học mới rồi. Bé nhà mình cũng đang háo hức đây, nhưng đây cũng là nỗi lo của mẹ. Lại phải cố gắng chăm bẵm dinh dưỡng tốt hơn cho em đây
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng sắp đi học trở lại rồi nên ngay từ bây giờ phải bắt đầu cho con trở lại như nề nếp cũ chẳng hạn như con mình 9h lên giường khoảng 9h30 ngủ và 6h 30 thức dậy chứ không vài bữa nữa đi học là dậy sớm k nổi đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 443 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng thế, nghỉ hè này về quê với ông bà chơi xả láng đến giờ vẫn chưa chịu lên, không biết ít bữa sao, ông bà thì thương cháu cứ bảo gọi dậy sớm cũng chẳng làm gì
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cobethao Xem bài viết
    Con mình cũng thế, nghỉ hè này về quê với ông bà chơi xả láng đến giờ vẫn chưa chịu lên, không biết ít bữa sao, ông bà thì thương cháu cứ bảo gọi dậy sớm cũng chẳng làm gì
    Không chỉ tập lại thói quen dậy sớm mà trước khi đi học 1-2 tuần phải cùng con ôn lại kiến thức cũ nữa mom à, chứ ko mấy tháng hè quên hết kiến thức nhất là toán, tiếng việt, tiếng anh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 443 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Không chỉ tập lại thói quen dậy sớm mà trước khi đi học 1-2 tuần phải cùng con ôn lại kiến thức cũ nữa mom à, chứ ko mấy tháng hè quên hết kiến thức nhất là toán, tiếng việt, tiếng anh
    Cuối tuần này cho lên trở lại đây ạ, phải chỉnh đốn chứ, mấy năm cũng thế mấy ngày đầu năm hay uể oải, chưa kể vội vàng nên bữa sáng cũng chẳng ăn đầy đủ nữa
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình có hôm gọi điện về nhà, kêu giờ này con mới ăn sáng. Lúc đó là 10h30, mẹ há hốc mồm ko nói được gì nữa luôn
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Con mình có hôm gọi điện về nhà, kêu giờ này con mới ăn sáng. Lúc đó là 10h30, mẹ há hốc mồm ko nói được gì nữa luôn
    Hè mà bé nào ko đi học hè là cho ngủ thả ga luôn đó mom, con mình có 2 buổi học anh văn nên phải dậy sớm, còn mấy hôm khác dậy muộn tí nhưng cg 7h thôi
    • 20 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ui minh cũng vay lo lắng ghe con cai ngủ tít khong muốn day va nhin no ngủ ngon kg muon goi gio sap di hoc phai lam sao
    • 20 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nhung con minh rat là ok ve suc khoe vi san phẩm tuyệt vời Vitamin can khi va khoang chat tổng hợp Thái Lan nay rat tuyet voi me no ah
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sang tháng 8 là rậm rịch chuẩn bị vào năm học mới rồi mà nói thật là con nhà em cũng xáo trộn giờ giấc sinh hoạt ở mấy tháng nghỉ ở nhà này lắm. Ông bà chiều cháu nên ăn ngủ hơi thiếu điều độ thành ra em cũng lo vào năm học là gọi con dậy khó, chưa kể khoản ăn sáng chậm chạp nữa chứ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Hè mà bé nào ko đi học hè là cho ngủ thả ga luôn đó mom, con mình có 2 buổi học anh văn nên phải dậy sớm, còn mấy hôm khác dậy muộn tí nhưng cg 7h thôi
    Những hôm nào con đi học thêm cùng mẹ thì mẹ mới quản được giờ giấc chứ không thì thả phanh. Mình đang lo vào năm học mới sẽ lấy lại tác phong giờ giấc đi học, ăn , ngủ nghỉ như thế nào đây
    • 738 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rivermoon2011 Xem bài viết
    Sang tháng 8 là rậm rịch chuẩn bị vào năm học mới rồi mà nói thật là con nhà em cũng xáo trộn giờ giấc sinh hoạt ở mấy tháng nghỉ ở nhà này lắm. Ông bà chiều cháu nên ăn ngủ hơi thiếu điều độ thành ra em cũng lo vào năm học là gọi con dậy khó, chưa kể khoản ăn sáng chậm chạp nữa chứ
    Mình nghĩ nguyên nhân việc dậy muộn của con là do đêm con cũng thức khuya đó mẹ nó. Nhà nào cũng thế, nghỉ hè thì nghĩ thôi cho con thoải mái, thức khuya chút rồi sáng ngủ nướng, cơ bản một thời gian ngắn thì thôi cũng được chứ đã vào năm học là lại phải điều chỉnh thời gian biểu của con thật khoa học nhé mẹ nó ơi
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mymedicine Xem bài viết
    Ui minh cũng vay lo lắng ghe con cai ngủ tít khong muốn day va nhin no ngủ ngon kg muon goi gio sap di hoc phai lam sao
    Tại đang nghỉ hè, bố mẹ cũng cho chơi nên tối con mình đi ngủ muộn lắm. 7h kêu gọi dậy đi học đàn mà cứ lèo nhèo. Vài hôm nữa học chính thức 7h là có mặt ở trường rồi không biết có dậy nổi không. Giờ có khi phải cắt các chương trình TV để đi ngủ sớm các mom ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 876 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa sang muốn nhanh thì cứ chọn món đơn giản và thuận lợi nhất thôi các mẹ ạ. Như nhà mình cho con ăn bánh mì kẹp với thịt nguội, kèm thêm hộp Milo là nhanh và tiện nhất, không biết nhà các mẹ thế nào?
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Những hôm nào con đi học thêm cùng mẹ thì mẹ mới quản được giờ giấc chứ không thì thả phanh. Mình đang lo vào năm học mới sẽ lấy lại tác phong giờ giấc đi học, ăn , ngủ nghỉ như thế nào đây
    Hihi, chứng tỏ đây cũng là "vấn nạn" của các gia đình khi con chuẩn bị bước vào năm học mới nhỉ. Trẻ con mà cho chơi thoải mái thì không bao giờ cần ngủ, nhưng đặt lưng là ngủ không biết gì luôn, mà ngủ muộn thì dậy muộn cũng là lẽ thường, phải ngủ đủ giấc mà. Con nhà mình cũng đang quen ngủ muộn thành ra mấy hôm vừa rồi đi tập trung ở trường, toàn đi muộn thôi, đến khổ
    • 738 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để khi trở lại trường con không phải uể oải, thiếu ngủ thì bắt đầu từ bây giờ, còn 2-3 tuần trước khi nhập học, các mẹ nên cùng con ôn lại bài vở cũ. Như mình tối là cứ phải dỗ dành con, vừa học vừa chơi để lấy lại sự hào hứng trong học tập nè, chứ đùng phát mà bảo đi học với ngập đầu trong sách vở là các bạn ý oải ngay
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 876 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà nghĩ cũng nhanh thật đó các mẹ nhỉ. Mới hôm nào tổng kết năm học, mẹ còn đang thở phào vì thành tích học của con khá tốt, rồi nghĩ tới chuyện sáng không phải gọi con dậy sớm, rồi không căng thẳng về việc cho con ăn bữa sáng mà thấy nhẹ đi phần nào. Thế mà đã sắp vào năm học mới, lại một hành trình mới rồi nè, có mẹ nào cùng tâm trạng với mình không
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Mà nghĩ cũng nhanh thật đó các mẹ nhỉ. Mới hôm nào tổng kết năm học, mẹ còn đang thở phào vì thành tích học của con khá tốt, rồi nghĩ tới chuyện sáng không phải gọi con dậy sớm, rồi không căng thẳng về việc cho con ăn bữa sáng mà thấy nhẹ đi phần nào. Thế mà đã sắp vào năm học mới, lại một hành trình mới rồi nè, có mẹ nào cùng tâm trạng với mình không
    Nỗi niềm chung của chị em mình thôi nàng ơi, riêng nghĩ tới việc điều chỉnh các bạn ý lại khuôn chuẩn để sẵn sàng vào năm học cũng khá lo lắng rồi nè