Có ai như con em không, hễ thời tiết thay đổi một chút là sụt sùi mãi không khỏi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.65K Lượt đọc
  • 258 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,722 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TENCHA_YEU Xem bài viết
    Mẹ đã thử thay đổi chế độ ăn uống cho bé chưa?Các nhóm chất dinh dưỡng cho bé phải đa dạng để giúp bé thấy ngon miệng và cảm thấy thích thú với mỗi bữa ăn.
    Thường xuyên cho bé sử dụng những thực phẩm tốt cho sức khỏe để giúp tăng cường sức như: rau xanh là giàu chất sắt, thịt, cá , trứng,cam, táo, carot....Mỗi bữa mỗi món sẽ kích thích việc ăn của trẻ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 445 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dollarneuro Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng lười ăn, mình chịu khó đổi món, thay đổi thực đơn cho con theo từng bữa đấy, thế mà con vẫn k chịu ăn. Con lười ăn nên còi, sức đề kháng kém nên dễ ốm, cứ trái gió trở trời cái là ốm luôn được. Lúc nào cũng làm bạn với bs và thuốc luôn đó.
    Em có thắc mắc là ngoài việc giữ gìn vệ sinh cho con, cho con ăn uông đầy đủ chất dinh dưỡng thì còn cách nào khác tăng sức đề kháng cho con nữa k ak? Em thử đủ cách rồi mà chưa có cách nào thành công cả, con em còi vẫn còn còi, ốm vẫn hoàn ốm.
    Mẹ đã thử thay đổi chế độ ăn uống cho bé chưa?Các nhóm chất dinh dưỡng cho bé phải đa dạng để giúp bé thấy ngon miệng và cảm thấy thích thú với mỗi bữa ăn.
    Giữ sạch con với giữ kỹ con là 2 việc khác nhau ấy nhưng nhiều gia đình đang bị nhầm lẫn hoặc đánh đồng việc này nhỉ. Giữ con kỹ quá lại làm giảm sức đề kháng của con ấy.
    • 2,722 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Giữ sạch con với giữ kỹ con là 2 việc khác nhau ấy nhưng nhiều gia đình đang bị nhầm lẫn hoặc đánh đồng việc này nhỉ. Giữ con kỹ quá lại làm giảm sức đề kháng của con ấy.
    Em cũng ủng hộ ý kiến của mẹ nó. Em cũng có thấy có những mẹ giữ con kỹ quá, đến cho đứng xuống đất không có dép thôi cũng không cho. Sợ con bị này bị kia, em nghĩ chẳng sao hết. Trẻ con cũng phải cho chúng nó hoạt động chơi, chứ cứ như thế ngược lại cũng khiến bé ốm ấy chứ.
    • 6,182 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Nuôi bộ thì nên cho con uống sữa nào các mẹ ơi! Các mẹ chia sẻ cho mình kinh nghiệm chọn sữa với nhé. Mình cũng muốn dặm thêm sữa công thức cho con rùi.
    Nếu bắt buộc phải nuôi bộ, mẹ nên tìm lời khuyên từ bác sĩ xem loại nào là phù hợp với con nhé! nhưng theo kinh nghiệm của mình thì dù là sữa nào mẹ cũng nên hết sức cẩn trọng, phải thử sữa, thử phản ứng của con từ từ xem con có hợp với loại sữa đó không? tiêu hóa có tốt không? nhất là con có bị dị ứng sữa không? có 1 số bé bị dị ứng sữa bò. Nhiều bé còn bị dị ứng rất nặng luôn, có thể ảnh hưởng đến tính mạng luôn ấy.
    Bé đầu nhà mình bị dị ứng nhẹ với 1 vài loại sữa. Mà khi đó mình còn non nớt chưa biết cách chăm sóc hay theo dõi con cơ
    • 6,182 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Em cũng ủng hộ ý kiến của mẹ nó. Em cũng có thấy có những mẹ giữ con kỹ quá, đến cho đứng xuống đất không có dép thôi cũng không cho. Sợ con bị này bị kia, em nghĩ chẳng sao hết. Trẻ con cũng phải cho chúng nó hoạt động chơi, chứ cứ như thế ngược lại cũng khiến bé ốm ấy chứ.
    Không cho bốc đất, bốc cát, không cho ăn sống, uống nước lã... thôi chứ nhiều mẹ là không cho con ăn bốc bằng tay, không cho ngồi nền gạch, đi chân đất...thì cực ảnh hưởng đến quá trình phát triển hệ miễn dịch của bé luôn nhé.
    • 835 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Không cho bốc đất, bốc cát, không cho ăn sống, uống nước lã... thôi chứ nhiều mẹ là không cho con ăn bốc bằng tay, không cho ngồi nền gạch, đi chân đất...thì cực ảnh hưởng đến quá trình phát triển hệ miễn dịch của bé luôn nhé.
    Cách giữ con như vậy đúng là không nên. Cứ cho các bạn ấy vui chơi thỏa thích, cũng gọi là phải tiếp xúc với nhưng thứ đó nhưng đâu phải bằng cách quá bẩn để phải cấm đâu cơ chứ. Em thấy trẻ con ở các vùng quê ấy, chân cứ đi đất suốt mà cũng có mấy khi ốm đau đâu. Các mẹ giữ con quá đam con mới hay ốm ấy.
    • 835 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bắt buộc phải nuôi bộ, mẹ nên tìm lời khuyên từ bác sĩ xem loại nào là phù hợp với con nhé! nhưng theo kinh nghiệm của mình thì dù là sữa nào mẹ cũng nên hết sức cẩn trọng, phải thử sữa, thử phản ứng của con từ từ xem con có hợp với loại sữa đó không? tiêu hóa có tốt không? nhất là con có bị dị ứng sữa không? có 1 số bé bị dị ứng sữa bò. Nhiều bé còn bị dị ứng rất nặng luôn, có thể ảnh hưởng đến tính mạng luôn ấy.
    Bé đầu nhà mình bị dị ứng nhẹ với 1 vài loại sữa. Mà khi đó mình còn non nớt chưa biết cách chăm sóc hay theo dõi con cơ
    Ngày xưa khi em cho bé sử dụng sử dụng sữa ngoài cũng phải thử mãi để chọn được loại sữa phù hợp cho bé ấy. Chứ không phải cứ uống là uống đại đâu à. Bé nào hợp không sao bé nào không hợp thì dị ứng, đi ngoài... các kiểu luôn ấy chứ.
    • 2,165 Bài viết

• 8,525 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó nhớ vệ sinh mũi cho bé sạch sẽ hàng ngày. Dùng nước muối biển rửa sạch mũi sau đó nhỏ mới nhỏ thuốc. Chứ cái cảnh làm bạn với thuốc như mẹ nó ngày xưa em cũng đã từng bị mất một thời gian . Nói chung mẹ nó phải giữ vệ sinh thật kỹ cho bé nha.
    Cảm ơn mẹ nó, khi bé nhà mình có hiện tượng sổ mũi là mình rửa mũi cho con liền đó, thế mà bé vẫn bị xuống họng rồi lên tai, lần nào cũng chơi nguyên combo tai - mũi - họng luôn, Bé nhà mẹ nó thì thế nào, con có khỏe không?
    • 2,165 Bài viết

• 8,525 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có thắc mắc là ngoài việc giữ gìn vệ sinh cho con, cho con ăn uông đầy đủ chất dinh dưỡng thì còn cách nào khác tăng sức đề kháng cho con nữa k ak? Em thử đủ cách rồi mà chưa có cách nào thành công cả, con em còi vẫn còn còi, ốm vẫn hoàn ốm.
    Uh, mình cũng chung thắc mắc với mom đấy, mình thấy nhiều mẹ nuôi con cũng giống như mình, mà con cái đều trộm vía khỏe mạnh, bụ bẫm, còn mình cũng y như vậy mà sao con cứ còi cọc. Mình thì k fai là mẹ không biết chăm con, mình cũng rất chiu khó học hỏi kinh nghiệm chăm con từ các mẹ, rồi làm theo hướng dẫn của bác sỹ này kia thế mà con ốm vẫn hoàn ốm.
    • 1,289 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đứa em mình ở bên Pháp về chơi, nó thấy mình cho con đi tất trong nhà mùa đông, nó kể là ở bên Pháp, đi học mà mặc bộ đồ liền tất cho con, toàn bị các cô cởi ra, để con đi chân trần, các cô nói để da thịt con được tiếp xúc với đất, để con cảm nhận đc này kia và sẽ tập cho con thích nghi với môi trường. Trẻ sơ sinh mình hay cẩn thận đi bao chân, bao tay, nó bảo bên kia cũng k cho đi luôn. Nhưng mình nghĩ là mọi các so sánh nó cũng vô cùng nhỉ, vì thời tiết, khí hậu và môi trường sống ở mỗi nơi mỗi khác, thế nên mình thấy cái gì phù hợp với con mình thì mình làm thôi á. Thời tiết VN mùa đông lạnh, độ ẩm lại cao nên rất buốt, k giữ ấm chân cho con thì rất dễ bị nhiễm lạnh á.
    • 1,044 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó nhớ vệ sinh mũi cho bé sạch sẽ hàng ngày. Dùng nước muối biển rửa sạch mũi sau đó nhỏ mới nhỏ thuốc. Chứ cái cảnh làm bạn với thuốc như mẹ nó ngày xưa em cũng đã từng bị mất một thời gian . Nói chung mẹ nó phải giữ vệ sinh thật kỹ cho bé nha.
    Cảm ơn mẹ nó, khi bé nhà mình có hiện tượng sổ mũi là mình rửa mũi cho con liền đó, thế mà bé vẫn bị xuống họng rồi lên tai, lần nào cũng chơi nguyên combo tai - mũi - họng luôn, Bé nhà mẹ nó thì thế nào, con có khỏe không?
    Cách rửa mũi cho bé thế nào vậy ạ? Mỗi khi con có hiện tượng khò khè em cũng nhỏ nước muối sinh lý nhưng em thấy cũng không ăn thua ạ.
    • 1,044 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa khi em cho bé sử dụng sử dụng sữa ngoài cũng phải thử mãi để chọn được loại sữa phù hợp cho bé ấy. Chứ không phải cứ uống là uống đại đâu à. Bé nào hợp không sao bé nào không hợp thì dị ứng, đi ngoài... các kiểu luôn ấy chứ.
    Con em tiêu hoá không được tốt. Bé hay bị táo bón lắm ạ. Đi phân cứ lỏn nhỏn, lỏn nhỏn ấy ạ. Có sữa nào mà có tác dụng hỗ trợ tiêu hoá cho con không ạ? Em sợ nhất uống sữa công thức vào mà con lại táo bón hơn ấy ạ.
    • 1,289 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky_babe Xem bài viết
    Cách rửa mũi cho bé thế nào vậy ạ? Mỗi khi con có hiện tượng khò khè em cũng nhỏ nước muối sinh lý nhưng em thấy cũng không ăn thua ạ.
    Rửa mũi cho con có 2 cách, nếu các bé sơ sinh mẹ đặt con nằm nghiêng, hơi nhấc cao đầu con lên 1 chút, rồi dùng xi lanh sạch bơm thẳng vào mũi con, nc mũi sẽ theo nc muối chảy qua mũi bên kia. Mỗi bên làm 2-3 lần là sạch mũi. Còn với các bé 3-4 tuổi có thể cho con ngồi đối diện với mình, đầu hơi cúi xuống và làm tương tự cách trên.
    • 1,289 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em tiêu hoá không được tốt. Bé hay bị táo bón lắm ạ. Đi phân cứ lỏn nhỏn, lỏn nhỏn ấy ạ. Có sữa nào mà có tác dụng hỗ trợ tiêu hoá cho con không ạ? Em sợ nhất uống sữa công thức vào mà con lại táo bón hơn ấy ạ.
    Bạn đừng để con bị táo bón nha, con bị táo bón thì sẽ k hấp thụ được các chất dinh dưỡng bé đưa vào cơ thể đâu, để tình trạng táo bón kéo dài còn ảnh hưởng đến sức khỏe nữa, lâu dần sẽ thành trĩ đó. Các bữa ăn mẹ cho con ăn thêm nhiều rau xanh, hoa quả, sữa chua để giúp bé tiêu hóa tốt. Mẹ có cho con uống sữa bổ sung không? Mẹ đang cho con dùng sữa gì thế?
    • 661 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh, mình cũng chung thắc mắc với mom đấy, mình thấy nhiều mẹ nuôi con cũng giống như mình, mà con cái đều trộm vía khỏe mạnh, bụ bẫm, còn mình cũng y như vậy mà sao con cứ còi cọc. Mình thì k fai là mẹ không biết chăm con, mình cũng rất chiu khó học hỏi kinh nghiệm chăm con từ các mẹ, rồi làm theo hướng dẫn của bác sỹ này kia thế mà con ốm vẫn hoàn ốm.
    Mẹ nó như kiểu nói lên nỗi lòng của em ý, cùng cảnh con ốm đau còi cọc nên tâm trạng giống nhau thế cơ chứ. Em chẳng mong con em bụ bẫm, chỉ mong con khỏe mạnh chịu ăn thôi mà e chừng là khó. Đang hóng kinh nghiệm của các mẹ chăm con khéo đây ạ.
    • 661 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEM MUT Xem bài viết
    Rửa mũi cho con có 2 cách, nếu các bé sơ sinh mẹ đặt con nằm nghiêng, hơi nhấc cao đầu con lên 1 chút, rồi dùng xi lanh sạch bơm thẳng vào mũi con, nc mũi sẽ theo nc muối chảy qua mũi bên kia. Mỗi bên làm 2-3 lần là sạch mũi. Còn với các bé 3-4 tuổi có thể cho con ngồi đối diện với mình, đầu hơi cúi xuống và làm tương tự cách trên.
    Rửa mũi cho con em thấy các mẹ làm thấy thành thạo lắm, còn em làm cứ ghê tay sao đó, e sợ nó xuống tai của con, hic hic. Nhưng vì k rửa mũi đc cho con nên mỗi lần con sổ mũi là ho luôn và rất lâu khỏi.
    • 402 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Giữ con kỹ quá thì k nên, lúc đó con sẽ k có sức đề kháng, nên cho con tiếp xúc và làm quen với môi trường xung quanh, đảm bảo cho con được vệ sinh sạch sẽ. Chứ giữ con kỹ quá đến khi gặp môi trường thay đổi chút con rất dễ ốm. Trv bé nhà mình thích nghi với môi trường sống khá tốt, con có sức khỏe sức đề kháng ổn nên trv rất ít ốm vặt.
    "Ánh sáng ở cuối đường hầm"
    • 402 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rửa mũi cho con em thấy các mẹ làm thấy thành thạo lắm, còn em làm cứ ghê tay sao đó, e sợ nó xuống tai của con, hic hic. Nhưng vì k rửa mũi đc cho con nên mỗi lần con sổ mũi là ho luôn và rất lâu khỏi.
    Nếu mẹ nó k tự rửa mũi cho con được thì nên cho con đến viện để các bác sỹ rửa mũi cho con, chứ để lâu k tốt tẹo nào, để lâu quá nó thành mãn tính thì tội cho con lắm. Mình mỗi lần mà bị cúm, hay bị sổ mũi cũng đã thấy khó chịu lắm rồi huống chi các con, các con còn nhỏ chưa biết diễn tả thế nào nên những lúc ốm vậy k tránh khỏi việc bỏ ăn và quấy khóc.
    "Ánh sáng ở cuối đường hầm"
    • 1,190 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Sữa công thức thì tùy từng loại và tùy từng cơ địa của mỗi bé nhé, bé nhà mình dùng khá nhiều sữa công thức, loại uống vào thì táo bón, loại uống k táo bón nhưng cũng chẳng thấy tăng cân, loại thì con k chịu uống. Sau bao lần đổi sữa, tìm hiểu đủ kiểu thì mình tìm đc sữa NAN cho con, sữa NAN vị nhạt, mát, trộm vía con uống lại cực hợp, ăn uống tiêu hóa tốt nên tăng cường sức đề kháng, sức khỏe cũng tốt hơn nữa.
    • 2,722 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em á, mới thấy hiện tượng cái em chỉ cần vệ sinh mũi sạch cho bé và nhỏ nước mũi sinh lý cái là đỡ luôn . Kể cả ho cũng thế, em chẳng mấy khi phải dùng đến kháng sinh đâu. Cứ thấy bé hơi có tiếng ho xíu thui là em lại chanh đào ngay và luôn.