TIN TÀI TRỢ.

Có ai như con em không, hễ thời tiết thay đổi một chút là sụt sùi mãi không khỏi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 258 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mom ơi, có ai như con em không, cứ hễ thời tiết thay đổi một chút là đã sụt sùi rồi, nhẹ thì cứ sổ mũi rồi lại ho, nặng hơn chút thì sốt, chán ăn.

Vợ chồng nhà em trước giờ tham khảo nhiều nguồn thì thấy được khuyên là không nên quá “úm” con vẫn nên cho con tiếp xúc với môi trường xung quanh, chứ giữ bé trong nhà nhiều cũng không tốt. Mà trẻ con thì đương nhiên sức đề kháng không tốt như người lớn rồi, nên bệnh vặt là điều mà cha mẹ nên chấp nhận.

Nhưng mà gì thì gì cứ thấy con bệnh là mẹ nào chả lo phải không ạ? Thêm nữa lại cứ ốm lặt vặt, em sợ sức đề kháng của bé yếu như vậy thì không đủ chống chọi lại các loại vi khuẩn nguy hiểm hơn.

Em thấy bé vẫn ăn uống được, sữa thì em ngưng cho bé bú hơi sớm vì phải đi làm lại. Cơ mà em cho bé uống sữa ngoài cũng đều đặn và hợp sữa. Mà bệnh vầy hoài thì không biết là mình có nuôi con sai chỗ nào không? Hic.

Các mom ai có kinh nghiệm nuôi con khỏe thì cho em vài lời khuyên với ạ. Có cách nào mà giúp con tăng cường sức đề kháng tốt hơn, hạn chế ốm vặt linh tinh như này. Chứ các mom thấy đó thời tiết mấy nay thì nắng nóng, mưa cũng bất chợt kiểu này em sợ con em bệnh hết hè luôn quá. Huhu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thời tiết này người lớn còn dễ bị bệnh huống gì là mấy đứa nhỏ, thiệt thương hết sức.
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nói chứ mấy bé mà bệnh thương lắm.
    Mình nghĩ có thể là do bạn cai sữa cho bé sớm cũng có thể là một nguyên nhân sức đề kháng của bé không tốt. Tuy nhiên, nếu sữa bạn không thực sự tốt (có nghĩa là bé bị còi cọc khi bú mẹ) thì đổi sữa ngoài là một sự lựa chọn không tồi.
    Một yếu tố nữa là môi trường tác động. Môi trường giờ bẩn quá rồi nè, không thể nào chịu được. Nên mấy bé nhỏ cũng dễ bệnh hơn. Đặc biệt là các bệnh về đường hô hấp nè.

Giờ chăm bé khỏe cũng khó, chỉ mong nó không bệnh nặng thôi. Vì mình thấy bé bị bệnh là chứng tỏ cơ thể bé đang phản ứng với các tác nhân gây bệnh. Và phải phản ứng với tác nhân gây bệnh thì sức đề kháng của bé mới tốt lên được. Tuy nhiên bé bệnh hoài cũng sót lắm.

Mình thấy nếu bé hay bệnh về đường hô hấp thì bạn nên giữ vệ sinh sạch sẽ không gian sống của bé. Vệ sinh mắt, họng, miệng tai của bé sạch bằng nước muối sinh lí hoặc dung dịch vệ sinh phù hợp nhé.

Hi vọng bạn đừng quá lo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ xem các bữa ăn của bé đã đầy đủ dưỡng chất chưa nhé. Rau củ, hoa quả và thịt cá chứa rất nhiều các loại vitamin và khoáng chất cần thiết. Mẹ nhớ thay đổi bữa để bé có thể tiếp nhận được nguồn năng lượng tối đa nhất nhé, đừng thấy trứng hay thịt tốt và bé thích ăn mà cho con ăn quá nhiều và liên tục. Mẹ thay đổi bữa ăn có khi lại giúp bé ngon miệng hơn, dễ ăn mà còn khiến các vi chất không bị thiếu hụt nữa ấy. Cơ thể khỏe mạnh thì vi khuẩn cũng khó tấn công hơn và bé cũng nhanh lại sức hơn sau khi ốm.
    Chúc bé khỏe hơn để mẹ đỡ lo nhé
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hihi hồi trước mình cũng như bạn vậy đó. Mà mình 2 cháu cơ, cực sao mà cực. Suốt ngày nghỉ làm đưa con đi khám rồi ở nhà chăm con...mình hay theo khám 1 bsi giỏi gần nhà vì bác này mát tay, lại tâm lý, tư vấn nhẹ nhàng nhiệt tình. Bác có link tư vấn về cách tăng sức đề kháng cho bé nè bạn. 2 bài nha. Bạn tham khảo thử.
    https://m.youtube.com/watch?v=BGEqfki4kHY
    https://m.youtube.com/watch?v=5Kbb0fNUqKs
    Vô kênh Dr. Thắng của bác mình thấy cũng có nhiều bài về dinh dưỡng sức khỏe khá hay bạn coi thử nếu đc theo dõi bác lấy động lực cho bác đăng bài phục vụ chúng ta nha.
    https://www.youtube.com/channel/UCQF9nsnyIgdgYoGF6_t9gZA
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranlinh1305 Xem bài viết
    Hihi hồi trước mình cũng như bạn vậy đó. Mà mình 2 cháu cơ, cực sao mà cực. Suốt ngày nghỉ làm đưa con đi khám rồi ở nhà chăm con...mình hay theo khám 1 bsi giỏi gần nhà vì bác này mát tay, lại tâm lý, tư vấn nhẹ nhàng nhiệt tình. Bác có link tư vấn về cách tăng sức đề kháng cho bé nè bạn. 2 bài nha. Bạn tham khảo thử.
    https://m.youtube.com/watch?v=BGEqfki4kHY
    https://m.youtube.com/watch?v=5Kbb0fNUqKs
    Vô kênh Dr. Thắng của bác mình thấy cũng có nhiều bài về dinh dưỡng sức khỏe khá hay bạn coi thử nếu đc theo dõi bác lấy động lực cho bác đăng bài phục vụ chúng ta nha.
    https://www.youtube.com/channel/UCQF9nsnyIgdgYoGF6_t9gZA
    Cảm ơn mẹ
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi inthecity Xem bài viết
    Các mom ơi, có ai như con em không, cứ hễ thời tiết thay đổi một chút là đã sụt sùi rồi, nhẹ thì cứ sổ mũi rồi lại ho, nặng hơn chút thì sốt, chán ăn.

Vợ chồng nhà em trước giờ tham khảo nhiều nguồn thì thấy được khuyên là không nên quá “úm” con vẫn nên cho con tiếp xúc với môi trường xung quanh, chứ giữ bé trong nhà nhiều cũng không tốt. Mà trẻ con thì đương nhiên sức đề kháng không tốt như người lớn rồi, nên bệnh vặt là điều mà cha mẹ nên chấp nhận.

Nhưng mà gì thì gì cứ thấy con bệnh là mẹ nào chả lo phải không ạ? Thêm nữa lại cứ ốm lặt vặt, em sợ sức đề kháng của bé yếu như vậy thì không đủ chống chọi lại các loại vi khuẩn nguy hiểm hơn.

Em thấy bé vẫn ăn uống được, sữa thì em ngưng cho bé bú hơi sớm vì phải đi làm lại. Cơ mà em cho bé uống sữa ngoài cũng đều đặn và hợp sữa. Mà bệnh vầy hoài thì không biết là mình có nuôi con sai chỗ nào không? Hic.

Các mom ai có kinh nghiệm nuôi con khỏe thì cho em vài lời khuyên với ạ. Có cách nào mà giúp con tăng cường sức đề kháng tốt hơn, hạn chế ốm vặt linh tinh như này. Chứ các mom thấy đó thời tiết mấy nay thì nắng nóng, mưa cũng bất chợt kiểu này em sợ con em bệnh hết hè luôn quá. Huhu.
    Có bé nhà mình đây, cứ thay đổi thời tiết cái là sổ mũi và ho, nắng nóng như mấy hnay đi học về kiểu gì cũng thấy mũi, mình chán lắm luôn ý, suốt ngày con làm bạn với thuốc thôi, hic hic
    • 1,063 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cùng chung nỗi lòng với chủ top. Bé nhà em lười ăn voi đối, 1 bữa ăn cả tiếng cũng không xong khiến em voi cùng mệt mỏi ấy. Lại hay ho hen, sổ mũi, thời tiết thay đổi tí là con lại ốm. Em buồn lắm ấy.
    • 1,063 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi clover_tran Xem bài viết
    Mẹ xem các bữa ăn của bé đã đầy đủ dưỡng chất chưa nhé. Rau củ, hoa quả và thịt cá chứa rất nhiều các loại vitamin và khoáng chất cần thiết. Mẹ nhớ thay đổi bữa để bé có thể tiếp nhận được nguồn năng lượng tối đa nhất nhé, đừng thấy trứng hay thịt tốt và bé thích ăn mà cho con ăn quá nhiều và liên tục. Mẹ thay đổi bữa ăn có khi lại giúp bé ngon miệng hơn, dễ ăn mà còn khiến các vi chất không bị thiếu hụt nữa ấy. Cơ thể khỏe mạnh thì vi khuẩn cũng khó tấn công hơn và bé cũng nhanh lại sức hơn sau khi ốm.
    Chúc bé khỏe hơn để mẹ đỡ lo nhé
    Rau xanh và hoa quả nên chế biến thế nào để không bị mất đi vitamin và các dưỡng chất các chị nhỉ? Mẹ em cứ sợ rau chưa chín nên bà đun kỹ lắm mà em cũng nghe nói đun kỹ vậy thì hết vitamin.
    • 470 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAOTRANNGOC Xem bài viết
    Mình nghĩ có thể là do bạn cai sữa cho bé sớm cũng có thể là một nguyên nhân sức đề kháng của bé không tốt. Tuy nhiên, nếu sữa bạn không thực sự tốt (có nghĩa là bé bị còi cọc khi bú mẹ) thì đổi sữa ngoài là một sự lựa chọn không tồi.
    Một yếu tố nữa là môi trường tác động. Môi trường giờ bẩn quá rồi nè, không thể nào chịu được. Nên mấy bé nhỏ cũng dễ bệnh hơn. Đặc biệt là các bệnh về đường hô hấp nè.

Giờ chăm bé khỏe cũng khó, chỉ mong nó không bệnh nặng thôi. Vì mình thấy bé bị bệnh là chứng tỏ cơ thể bé đang phản ứng với các tác nhân gây bệnh. Và phải phản ứng với tác nhân gây bệnh thì sức đề kháng của bé mới tốt lên được. Tuy nhiên bé bệnh hoài cũng sót lắm.

Mình thấy nếu bé hay bệnh về đường hô hấp thì bạn nên giữ vệ sinh sạch sẽ không gian sống của bé. Vệ sinh mắt, họng, miệng tai của bé sạch bằng nước muối sinh lí hoặc dung dịch vệ sinh phù hợp nhé.

Hi vọng bạn đừng quá lo
    Nuôi bộ thì nên cho con uống sữa nào các mẹ ơi! Các mẹ chia sẻ cho mình kinh nghiệm chọn sữa với nhé. Mình cũng muốn dặm thêm sữa công thức cho con rùi.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi inthecity Xem bài viết

Sức đề kháng với bé là rất cần thiết,chất dinh dưỡng của bé phải đa dạng cũng như phải được thay đổi thường xuyên để khợp khẩu vị với bé. Chứ nuôi con mà cứ ốm vặt như vậy vất vả lắm luôn ý.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BAOTRANNGOC Xem bài viết

Hi vọng bạn đừng quá lo
    Cái gì cũng có cách giải quyết hết đúng không mẹ nó nhỉ?Tất cả những thứ mình làm cho trẻ nhỏ đều phải rất cẩn thận, chú ý đến từng chi tiết nhỏ luôn ấy. Vì sức đề kháng của trẻ còn non yếu nếu như không đảm bảo được những vấn đề đó sẻ ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ ngày.
    • 901 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Có bé nhà mình đây, cứ thay đổi thời tiết cái là sổ mũi và ho, nắng nóng như mấy hnay đi học về kiểu gì cũng thấy mũi, mình chán lắm luôn ý, suốt ngày con làm bạn với thuốc thôi, hic hic
    Mẹ nó nhớ vệ sinh mũi cho bé sạch sẽ hàng ngày. Dùng nước muối biển rửa sạch mũi sau đó nhỏ mới nhỏ thuốc. Chứ cái cảnh làm bạn với thuốc như mẹ nó ngày xưa em cũng đã từng bị mất một thời gian . Nói chung mẹ nó phải giữ vệ sinh thật kỹ cho bé nha.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Sức đề kháng với bé là rất cần thiết,chất dinh dưỡng của bé phải đa dạng cũng như phải được thay đổi thường xuyên để khợp khẩu vị với bé. Chứ nuôi con mà cứ ốm vặt như vậy vất vả lắm luôn ý.
    Mình cũng biết là sức đề kháng của con rất quan trọng nên là rất chú trọng đến việc giữ gìn vệ sinh cho con, cũng như là cho con ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng thế mà chẳng hiểu sao con vẫn hay ốm.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky_babe Xem bài viết
    Cùng chung nỗi lòng với chủ top. Bé nhà em lười ăn voi đối, 1 bữa ăn cả tiếng cũng không xong khiến em voi cùng mệt mỏi ấy. Lại hay ho hen, sổ mũi, thời tiết thay đổi tí là con lại ốm. Em buồn lắm ấy.
    Bé nhà mình cũng lười ăn, mình chịu khó đổi món, thay đổi thực đơn cho con theo từng bữa đấy, thế mà con vẫn k chịu ăn. Con lười ăn nên còi, sức đề kháng kém nên dễ ốm, cứ trái gió trở trời cái là ốm luôn được. Lúc nào cũng làm bạn với bs và thuốc luôn đó.
    • 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng lười ăn, mình chịu khó đổi món, thay đổi thực đơn cho con theo từng bữa đấy, thế mà con vẫn k chịu ăn. Con lười ăn nên còi, sức đề kháng kém nên dễ ốm, cứ trái gió trở trời cái là ốm luôn được. Lúc nào cũng làm bạn với bs và thuốc luôn đó.
    Em có thắc mắc là ngoài việc giữ gìn vệ sinh cho con, cho con ăn uông đầy đủ chất dinh dưỡng thì còn cách nào khác tăng sức đề kháng cho con nữa k ak? Em thử đủ cách rồi mà chưa có cách nào thành công cả, con em còi vẫn còn còi, ốm vẫn hoàn ốm.
    • 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Nhìn nhiều mẹ nuôi con bụ bẫm, chịu khó ăn uống mà em thèm thuồng ao ước. Con nhà em đã lười ăn thì chớ lại còn hay ốm, lúc nào cũng mũi dãi nhìn lôi thôi lếch thếch, chán kinh lên đc
    • 901 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dollarneuro Xem bài viết
    Em có thắc mắc là ngoài việc giữ gìn vệ sinh cho con, cho con ăn uông đầy đủ chất dinh dưỡng thì còn cách nào khác tăng sức đề kháng cho con nữa k ak? Em thử đủ cách rồi mà chưa có cách nào thành công cả, con em còi vẫn còn còi, ốm vẫn hoàn ốm.
    Mẹ đã thử thay đổi chế độ ăn uống cho bé chưa?Các nhóm chất dinh dưỡng cho bé phải đa dạng để giúp bé thấy ngon miệng và cảm thấy thích thú với mỗi bữa ăn.
    • 901 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn nhiều mẹ nuôi con bụ bẫm, chịu khó ăn uống mà em thèm thuồng ao ước. Con nhà em đã lười ăn thì chớ lại còn hay ốm, lúc nào cũng mũi dãi nhìn lôi thôi lếch thếch, chán kinh lên đc
    Đúng là nhìn các bé khỏe mạnh không ốm đau gì chị mẹ nào mà chẳng thích chẳng mong như vậy. Nhưng nếu phải trẻ hay ốm đau thì chị em mình cũng chỉ biết cố gắng làm sao giúp cho con khỏe mạnh thui chứ nói thật chán cũng chẳng giúp bé khỏe hơn được. Vì thế mẹ hãy cố lên nha.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ cũng lên giúp bé tăng cường vận động,khuyến khích con tham gia các hoạt động thể chất ngoài trời để con cảm thấy thích thú. Nếu được chơi cùng với mẹ nữa thì bé sẽ càng thấy thích hơn. Bé hoạt động nhiều cũng sẽ giúp bé khi ăn thấy ngon miệng hơn ấy.