TIN TÀI TRỢ.

Chuyên gia dinh dưỡng chia sẻ: Ăn sáng lành mạnh mỗi ngày giúp trẻ thông minh hơn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.92K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 857 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hôm qua gặp được cô bạn thân để tâm sự em mới biết hóa ra không chỉ con em mà nhiều nhà khác cũng hay bỏ ăn sáng lắm các mẹ ạ! Bạn em bảo bé con dạo này chẳng thiết tha ăn uống gì cả, nhất là bữa sáng, ngày nào cũng dậy trễ xong mè nheo mẹ để lơ hẳn hoặc chỉ nhấm nháp vài ba miếng rồi thôi. Thế là lần nào họp phụ huynh, mẹ cũng bị cô giáo “mắng vốn” thiếu tập trung, hay uể oải trong giờ. Thật ra trước đây con em cũng có thời kỳ như vậy, chỉ toàn ăn sáng qua loa, có lúc con còn viện cớ trễ học để giục mẹ mau chở đến trường rồi bỏ luôn bữa sáng. Em cũng năn nỉ, thuyết phục con đủ kiểu nhưng kết quả chẳng thay đổi nên thôi, với lại lúc đó em nghĩ rằng dù sao buổi trưa và tối con ăn khá nhiều chắc cũng bù lại được phần nào.

Suy nghĩ chỉ thay đổi từ khi em đọc được chia sẻ của Bác sĩ Đỗ Thị Ngọc Diệp trên báo, vậy em mới biết mình đã mắc phải một sai lầm nghiêm trọng chừng nào, mặc kệ con bỏ bữa sáng trong một khoảng thời gian dài có biết bao nhiêu tai hại. Em nhớ bài báo ấy nói rất rõ về tầm quan trọng và lợi ích lâu dài khi trẻ duy trì thói quen ăn sáng lành mạnh mỗi ngày. Bác Diệp cho biết việc ăn sáng đúng cách giúp cung cấp các chất dinh dưỡng quan trọng và cần thiết, tạo nguồn năng lượng đầu tiên cho một ngày mới (bữa sáng cung cấp 20-30% tổng nhu cầu năng lượng trong ngày). Không những thế, trẻ được ăn sáng đầy đủ sẽ có hiệu suất học tập cao hơn hẳn, tăng trưởng về cơ, xương, nội tạng và phát triển cả hệ thần kinh lẫn trí não nên đây là một vấn đề cực kỳ quan trọng.

be_7XLzb6gFsEPfoqyikycLAzqyS31EsNKcU5Oga0aEvx41B-Is5MEWx4Ofa-AgtBl6uOIRcgG-ZQiZeybvD9YZae7Qg9Q
    Ăn sáng đủ chất mỗi ngày giúp trẻ thông minh hơn (Ảnh minh họa)

Nếu hay bỏ bữa sáng hoặc chỉ ăn sáng qua loa, trẻ sẽ phải “gánh chịu” những “hậu quả” như thiếu năng lượng, thiếu dinh dưỡng. Điều này làm chậm quá trình phát triển thể chất, tăng cao nguy cơ suy dinh dưỡng và ảnh hưởng rất nhiều kết quả học tập, các mẹ biết không nếu bỏ ăn sáng, trẻ thường sẽ chỉ tập trung được khoảng 2 tiếng mà thôi L. Bác Diệp còn chia sẻ thêm về những sai lầm của cha mẹ khi chuẩn bị bữa sáng cho con khiến trẻ lười ăn sáng hoặc ăn sáng không hiệu quả nữa! Bữa sáng quá đơn điệu, lặp đi lặp lại các món đơn giản, cho bé ăn sáng quá sát giờ, ăn sáng qua loa, bữa sáng không cân đối đủ 4 nhóm chất bột đường, đạm, chất béo, vitamin cùng các khoáng chất,… đều là những nguyên nhân khiến trẻ bị thiếu hụt năng lượng để khởi động ngày mới vui tươi.

Đọc xong bài báo em như được “khai sáng” vậy, đó giờ em chỉ biết bữa sáng quan trọng thôi chứ đâu biết chi tiết đến vậy! Thế là em quyết tâm tập lại thói quen ăn sáng lành mạnh cho con mỗi ngày ngay, trộm vía là bây giờ bé nhà em đã vào “nề nếp” rồi. Nhờ nguồn kiến thức từ chuyên gia uy tín nên em tự tin có đủ kinh nghiệm tư vấn cho nhỏ bạn, tiện đây cũng chia sẻ với các mẹ nhà mình luôn, mẹ nào có con biếng ăn sáng có thể tham khảo và áp dụng những “bí kíp” này của em xem sao nhé!

- Tập cho trẻ thói quen phải ăn sáng mỗi ngày càng sớm càng tốt.

- Nếu có thời gian và điều kiện, nên cho bé tham gia vào quá trình chuẩn bị, nấu nướng bữa sáng cùng mẹ sẽ giúp bé hào hứng hơn.

SH9GxZUQeXnwL68FQlR7rHwct7-z3ibiq4m2Lla0Je5po4dhYn65Xdq3MKtyYl9PQ-AnNbN0oP_b_ByDPXvE8G8Z9iB5
    (Ảnh minh họa)
    - Người lớn cũng cần phải làm gương cho trẻ, cả gia đình ngồi ăn sáng chung mỗi ngày sẽ giúp bé thích ăn sáng hơn. Tuyệt đối đừng để trẻ ăn một mình.

- Chuẩn bị, sơ chế thực phẩm từ tối hôm trước để tiết kiệm thời gian nấu nướng.

- Chú ý cân đối thành phần dinh dưỡng sao cho bữa sáng đủ 4 nhóm chất (đạm, béo, bột đường, vitamin và khoáng chất).

- Thay đổi món ăn và cách chế biến liên tục để trẻ không bị ngán.

Bên cạnh các món ăn sáng quen thuộc như bún, phở, cơm,… mẹ cũng nên xen kẽ các thực phẩm ăn sáng tiện lợi, giàu dinh dưỡng khác lạ hoàn toàn như bánh trái cây, bánh ăn sáng, ngũ cốc kèm sữa,… để trẻ được thay đổi khẩu vị. Em rất hay cho con dùng bánh ăn sáng Koko Krunch kèm một hộp NAN Optipro 4 pha sẵn dành cho bé từ 2-6 tuổi cho bữa sáng. Một khẩu phần Koko Krunch với 125 ml sữa sẽ cung cấp đến 29% hàm lượng canxi và 30% hàm lượng vitamin C cần thiết mỗi ngày, rất tiện lợi nhưng vẫn đảm bảo đủ chất để bé có năng lượng khởi đầu ngày mới thật hoàn hảo. Một điểm cộng nữa là bánh này có mùi vị chocolate hấp dẫn lắm nên con em thích cực kỳ luôn :3.

Không chỉ vậy, Nestlé còn những sản phẩm khác có khả năng xây dựng một bữa sáng lành mạnh với tiêu chí ít đường, bổ sung nhiều chất xơ và cực giàu dinh dưỡng cho trẻ như MILO Thức Uống Bữa Sáng Cân Bằng giàu năng lượng; Bữa sáng ít đường giúp con tập trung và khỏe mạnh với sữa tiệt trùng Nestlé NutriStrong ít đường, MILO ít đường, … các mẹ có thể tham khảo để linh động thay đổi bữa sáng mới mẻ cho con mỗi ngày nha!

Các mẹ à, chỉ cần bắt đầu từ thói quen ăn sáng đơn giản thôi là con mình có thể đón chờ một tương lai tốt đẹp rồi. Nếu từ nhỏ đã tập thói quen ăn sáng lành mạnh, đầy đủ dưỡng chất, được duy trì thường xuyên thì con sẽ có nền tảng sức khỏe tốt hơn để học tập, vận động khi đến trường. Đây chính là tiền đề để con phát triển toàn diện và thành công trong tương lai đó. Hãy cùng nhau xây dựng thói quen ăn sáng lành mạnh cho con ngay từ bây giờ thôi nào!

Bữa sáng Nestlé cho trẻ vui khỏe hơn” là chương trình thường niên được Nestlé phát động với mục tiêu nâng cao chất lượng cuộc sống và đóng góp vào một tương lai khỏe mạnh hơn cho người dân Việt Nam. Nestlé tin rằng việc hình thành thói quen ăn sáng từ nhỏ cho trẻ với sự hỗ trợ của các sản phẩm dinh dưỡng cần thiết là một trong những yếu tố quan trọng góp phần giúp trẻ phát triển khỏe mạnh và toàn diện. Hãy cùng Gia Đình Nestlé tập cho con thói quen ăn sáng vui khỏe ngay từ hôm nay.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 284 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bây giờ chắc nhà nào cũng có sản phẩm của Nestle rồi, như nhà mình là có nước tương Maggi nè, Milo nè