TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm phân bổ dinh dưỡng cho con giai đoạn 2-6 tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 144 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 600 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Nhiều lúc em thấy các mẹ nhà mình nuôi con ngộ lắm. Khi con còn nhỏ thì chăm sóc từng li từng tí, thay từng cái tã, tập xi tè, chịu khó tập cho con ăn dặm toàn thứ bổ dưỡng… Vậy mà đến khi con được tầm 2-6 tuổi thì một số mẹ lại ít quan tâm đến việc ăn uống của con, lơ là trong việc tìm hiểu về chế độ dinh dưỡng để con phát triển khỏe mạnh.

Riêng em thì lại nghĩ khác, con em giờ đã hơn 3 tuổi, vậy mà chuyện ăn uống của con em vẫn theo “sát ván”. Vì thói quen ăn uống của trẻ 2-6 tuổi rất dễ bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh. Mẹ cần chịu khó tập cho con có thói quen ăn uống lành mạnh vào thời điểm này giúp con sẽ phát triển khỏe mạnh, cân nặng đạt chuẩn. Ngược lại, nếu cứ cho con ăn các loại bánh kẹo, dù ít dù nhiều sẽ khiến con “nghiện”, biếng ăn, lâu dần con sẽ còi cọc, chậm lớn. Vì chúng chứa nhiều đường, muối, chất béo xấu và cả các chất phụ gia nữa

Chính vì thế, mẹ nên cho con ăn uống khoa học, cân bằng và giàu dưỡng chất bằng cách cho con ăn đủ 5 nhóm: nhóm cơm bún (tinh bột); nhóm trái cây; nhóm rau củ; nhóm sữa & sữa chua; nhóm thịt, cá (đạm) nha!

Và cách để bổ sung đủ các nhóm chất này cho con cũng rất đơn giản. Các mẹ có thể xem qua thực đơn mà bác sĩ dinh dưỡng Anh Nguyễn chia sẻ bên dưới nhé:

4iym7IhnaWOdY98PNx14JfVUr6H6UDkmf-wmwqlT3qmpsTRmBTZvPBTAss6lyULE3Aeg8mdi1PM93KhE94G4dNDLNxQmGQ

Bảng phân bố dinh dưỡng cho trẻ từ 2-6 tuổi

"Ví dụ: Trẻ 3 tuổi cần
    - 2 phần trái cây: có thể chọn 1 trái chuối và 10 trái dâu
    - 3 phần rau củ: có thể chọn 2 phần từ củ (cà rốt và su hào và 1 phần từ rau (240g từ rau mồng tơ và xà lách)
    - 6 phần cơm, bún: 4 phần từ cơm (2 chén), 2 phần từ bún (1 chén)
    - 2 phần thịt, cá: 1 phần từ thịt heo (80g) và 1 phần từ cá (80g)
    - 2 phần sữa, sữa chua, pho mát: có thể chọn 1 phần từ sữa (1 ly 240ml) và 1 phần từ pho mát.

Cách phân bổ tham khảo:
    - Sáng: cho bé ăn bún (1 chén): cá chiên (40g) và ít rau thái nhỏ
    - Cách bữa trưa 1.5 tiếng: có thể cho bé uống 1 ly sữa 120ml
    - Bữa trưa: cho bé ăn 1 chén cơm và rau mồng tơi nấu thịt (20g), thịt ram xé nhỏ (40g). Sau 30 phút cho bé 5 trái dâu.
    - Xế trưa: có thể cho bé 1 trái chuối và 1 miếng pho mát
    - Chiều: bé dùng 1 chén cơm, canh súp cà rốt và su hào nấu thịt (40g) và cá chiên (40g). Sau 30 phút cho bé 5 trái dâu.
    - Tối trước ngủ 2 tiếng cho bé 1 ly sữa 120ml.

Tùy theo mỗi bé mà mẹ phân bổ linh hoạt. Với bé từ 2-3 tuổi, mẹ có thể giảm 1-2 phần từ nhóm cơm gạo hoặc rau củ quả nếu trẻ ăn ít, nhưng nhóm thịt cá và nhóm sữa vẫn nên giữ nguyên”.

Còn nữa nha, em thấy giờ nhiều mẹ có xu hướng tập trung bổ sung cho con các chất dinh dưỡng như: DHA, ARA, Canxi… mà vô tình quên đi 4 nhóm chất quan trọng là bột đường, nhóm chất đạm, nhóm chất béo, nhóm vitamin và khoáng chất. Trong số 4 nhóm chất em vừa kể trên, thì chất đạm đóng vai trò rất quan trọng, ảnh hưởng đến mọi khía cạnh tăng tưởng và phát triển của trẻ đó ạ!

Để bé luôn khỏe mạnh, lớn nhanh mẹ đừng quên bổ sung chất bột đường, chất đạm, chất béo, vitamin và khoáng chất nhé!

Đạm có thể hiểu nôm na là dưỡng chất giúp xây dựng tế bào và mô, giúp bé hoàn thiện về mặt thế chất, tăng cân, lớn nhanh và khỏe mạnh hơn. Ngoài ra, đạm còn giúp cấu tạo các kháng thể, tăng cường sức đề kháng, và hỗ trợ rất tốt cho hệ tiêu hóa, giúp trẻ hấp thu tốt hơn.

Còn một điểm nữa mà các mẹ cũng nên nhớ nè, việc thừa hay thiếu đạm đều không tốt cho sức khỏe của trẻ. Nếu thiếu hụt đạm, cơ thể trẻ sẽ mau xuống sức, kém hoạt động và hệ miễm dịch cũng kém phát triển. Nếu bổ sung quá nhiều lại khiến trẻ dễ gặp những vấn đề về tiêu hóa, làm tăng áp lực cho gan và thận khiến cơ thể mệt mỏi, chán ăn. Vì vậy, cái gì cũng phải bổ sung một cách chừng mực và cân đối nha các mẹ!

Nhu cầu đạm của trẻ sẽ thay đổi qua từng giai đoạn khác nhau, các mẹ nên chịu khó theo dõi và điều chỉnh lượng đạm trong bữa ăn cho con một cách hợp lý nhất nha! Theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc gia, các mẹ cần phân bổ lượng đạm theo từng độ tuổi như sau:

- 0-5 tháng: 11g/ngày.
    - 6-8 tháng: 18g/ngày.
    - 9-11 tháng: 20g/ngày.
    - 1-2 tuổi: Khoảng 19,20g/ngày.
    - 3-5 tuổi: 25g/ngày.

Theo em được biết, có 3 nguồn đạm khác nhau, đó là: đạm động vật, đạm thực vật và đạm từ sữa. Vì vậy, các mẹ có thể cân nhắc việc bổ sung đạm từ những nguồn trên cho phong phú và đa dạng hơn.

Ví dụ, con em 3 tuổi thì nhu cầu đạm của con là 25 g/ngày, lượng đạm này tương đương với: 138,9 gam thịt bò/ 131,6 gam thịt lợn/ 147,1 gam cá chép/ 156,3 gam trứng gà hoặc 100 – 119 gam đậu/đỗ đó ạ!
    Mong những chia sẻ trên của em có thể giúp các mẹ nuôi con tốt và khoa học hơn nhé!

Nestlé NAN OPTIPRO 4 với công thức dinh dưỡng Thụy Sỹ chứa đạm OPTIPRO và lợi khuẩn Bifidus BL giúp trẻ tiêu hóa tốt, tăng cường hệ miễn dịch để phát triển khỏe mạnh. Ngoài ra, sản phẩm còn có đầy đủ các dưỡng chất cần thiết (DHA, Canxi, Vitamin…) giúp trẻ phát triển khỏe mạnh và toàn diện.

Sản phẩm NAN OPTIPRO 4 ngoài lon dạng bột, nay còn có hộp pha sẵn tiện lợi cho trẻ khi đến trường hay đi dã ngoại. Đây là sản phẩm công thức dinh dưỡng dành cho bé từ 2-6 tuổi, giúp cung cấp 40% nhu cầu đạm khuyến nghị mỗi ngày.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 193 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của chủ top. Trước giờ vẫn nghĩ con ăn nhiều là tốt chứ có biết đâu phải cân bằng tới 5 nhóm dinh dưỡng vậy chứ. Hóa ra mình nuôi con thiếu khoa học quá đi
    • 679 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình kén sữa lắm, lại hay bị táo bón khó tiêu. Mình cũng cho con thay nhiều loại sữa rồi mà thấy vẫn chưa ổn lắm. Các mẹ thông thái rành về sữa tư vấn giúp mình xem loại sữa nào tốt cho hệ tiêu hóa của con vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,646 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồng ý với chủ top là chế độ dinh dưỡng rất quan trọng cho con ở giai đoạn 2-6 tuổi. Nếu dinh dưỡng kém có thể gây ra chứng suy dinh dưỡng ảnh hưởng ngiêm trọng đến quá trình phát triển sau này của con. Theo các báo cáo của viện dinh dưỡng thì tỷ lệ này khá cao. Kinh nghiệm của mình là kết hợp sữa và chế độ ăn bảo đảm các dưỡng chất cần thiết cho con.
    • 193 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuyengiay2015 Xem bài viết
    Con mình kén sữa lắm, lại hay bị táo bón khó tiêu. Mình cũng cho con thay nhiều loại sữa rồi mà thấy vẫn chưa ổn lắm. Các mẹ thông thái rành về sữa tư vấn giúp mình xem loại sữa nào tốt cho hệ tiêu hóa của con vậy?
    Mẹ cho con dùng thử Nan Optipro 4 xem, vị sữa thanh mát, ít ngọt với 100% hàm lượng đường lactose và không có đường mía nên rất lành mạnh, giúp tạo thói quen ăn uống khỏe mạnh cho trẻ, hỗ trỡ hệ tiêu hóa rất tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,646 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhienxanh Xem bài viết
    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của chủ top. Trước giờ vẫn nghĩ con ăn nhiều là tốt chứ có biết đâu phải cân bằng tới 5 nhóm dinh dưỡng vậy chứ. Hóa ra mình nuôi con thiếu khoa học quá đi
    Phải chú ý cân bằng dinh dưỡng cho con, hạn chế các thực phẩm nhiều đường muối. Trẻ con cần nhiều nguồn đạm trong giai đoạn này kết hợp với thể thao để tăng cường thể lực. Ôi mình thấy nuôi con đúng là rất khó, không đơn giản chút nào cả
    • 9,688 Bài viết

• 9,613 Được cảm ơn

hồi đó mình cũng nghĩ như bạn, khi bé biết ăn cháo mình nấu chủ yếu là gạo và thịt nhiều chứ không chú ý đến rau...mình không cân bằng dinh dưỡng tốt cho bé nên con cứ gầy còi cọc mặc dù ăn được nhiều. Sau bé đi nhà trẻ, các cô nuôi thì lại lớn nhanh hơn mẹ, mình vào xem thực đơn của trường thì thấy cân bằng dinh dưỡng nhiều chất hơn mẹ làm. Từ đó mình thay đổi suy nghĩ cách bổ sung dinh dưỡng cho con
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 941 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình cũng kén sữa lắm, mình cũng đổi sữa nhiều lần cho bé rồi, nhà mình đổi sang NAN Optipro 4 thì bé chịu uống nè, vị sữa nhạt nhạt, mát mát...mình phát hiện ra con mình thích sữa nhạt chứ không thích sữa ngọt
    • 634 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết
    Và cách để bổ sung đủ các nhóm chất này cho con cũng rất đơn giản. Các mẹ có thể xem qua thực đơn mà bác sĩ dinh dưỡng Anh Nguyễn chia sẻ bên dưới nhé:

4iym7IhnaWOdY98PNx14JfVUr6H6UDkmf-wmwqlT3qmpsTRmBTZvPBTAss6lyULE3Aeg8mdi1PM93KhE94G4dNDLNxQmGQ

Bảng phân bố dinh dưỡng cho trẻ từ 2-6 tuổi

"Ví dụ: Trẻ 3 tuổi cần
    - 2 phần trái cây: có thể chọn 1 trái chuối và 10 trái dâu
    - 3 phần rau củ: có thể chọn 2 phần từ củ (cà rốt và su hào và 1 phần từ rau (240g từ rau mồng tơ và xà lách)
    - 6 phần cơm, bún: 4 phần từ cơm (2 chén), 2 phần từ bún (1 chén)
    - 2 phần thịt, cá: 1 phần từ thịt heo (80g) và 1 phần từ cá (80g)
    - 2 phần sữa, sữa chua, pho mát: có thể chọn 1 phần từ sữa (1 ly 240ml) và 1 phần từ pho mát.

Cách phân bổ tham khảo:
    - Sáng: cho bé ăn bún (1 chén): cá chiên (40g) và ít rau thái nhỏ
    - Cách bữa trưa 1.5 tiếng: có thể cho bé uống 1 ly sữa 120ml
    - Bữa trưa: cho bé ăn 1 chén cơm và rau mồng tơi nấu thịt (20g), thịt ram xé nhỏ (40g). Sau 30 phút cho bé 5 trái dâu.
    - Xế trưa: có thể cho bé 1 trái chuối và 1 miếng pho mát
    - Chiều: bé dùng 1 chén cơm, canh súp cà rốt và su hào nấu thịt (40g) và cá chiên (40g). Sau 30 phút cho bé 5 trái dâu.
    - Tối trước ngủ 2 tiếng cho bé 1 ly sữa 120ml.

[/TR]
    [/TABLE]
    hixxx..con mình không chịu ăn trái cây các mẹ ơi, các bé nhà các mẹ có vậy không, trái nào đưa vô cũng nhè ra hết, rau xanh xay nhỏ thì còn ăn chứ trái cây nhất định là không
    • 801 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mẹ cho con dùng thử Nan Optipro 4 xem, vị sữa thanh mát, ít ngọt với 100% hàm lượng đường lactose và không có đường mía nên rất lành mạnh, giúp tạo thói quen ăn uống khỏe mạnh cho trẻ, hỗ trỡ hệ tiêu hóa rất tốt
    bé mình 1 tuổi và dùng Nan Optipro 4 được chưa các mẹ, bé nhà mình cũng nhẹ cân thấp còi quá hà..đi tới đâu cũng bị chê và mẹ nuôi không khéo...buồn lắm ạ, nhất là lâu lâu về quê là bị mẹ chồngc hê và đem ra so sánh với mấy đứa trẻ khác..hixx
    • 491 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimloan1986 Xem bài viết
    bé mình 1 tuổi và dùng Nan Optipro 4 được chưa các mẹ, bé nhà mình cũng nhẹ cân thấp còi quá hà..đi tới đâu cũng bị chê và mẹ nuôi không khéo...buồn lắm ạ, nhất là lâu lâu về quê là bị mẹ chồngc hê và đem ra so sánh với mấy đứa trẻ khác..hixx
    NAN OPTIPRO 4 là sản phẩm dinh dưỡng công thức, phù hợp cho trẻ từ 1 đến 2 tuổi nên bé nhà bạn dùng được đó ạ. Mẹ nó cũng đừng buồn vì con gầy, nhiều bé thể trạng hấp thu kém nên từ từ bổ sung thì bé sẽ lên cân..mà mình thì không quan trọng cân nặng lắm, chỉ cần còn khoẻ mạnh là được
    • 456 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé giai đoạn từ 2-6 tuổi là quãng thời gian quan trọng nhất cho sự phát triển thể chất của bé, khi đó bé đã ăn tốt rồi thì các mẹ cần cân bằng dinh dưỡng cho con thật tốt. May mắn là bé nhà mình thuộc dạng không kén ăn nên bữa nào mình cũng cho đầy đủ nhóm dinh dưỡng như Tinh bột+đạm+vitamin từ rau. Ngoài ra con cũng thích ăn các loại hạt, ngũ cốc nữa
    • 193 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    hồi đó mình cũng nghĩ như bạn, khi bé biết ăn cháo mình nấu chủ yếu là gạo và thịt nhiều chứ không chú ý đến rau...mình không cân bằng dinh dưỡng tốt cho bé nên con cứ gầy còi cọc mặc dù ăn được nhiều. Sau bé đi nhà trẻ, các cô nuôi thì lại lớn nhanh hơn mẹ, mình vào xem thực đơn của trường thì thấy cân bằng dinh dưỡng nhiều chất hơn mẹ làm. Từ đó mình thay đổi suy nghĩ cách bổ sung dinh dưỡng cho con
    Dù sao nhà trường cũng có những chuyên gia dinh dưỡng tư vấn nên sẽ có phương pháp khoa học hợp lý hơn. Mình trước đây chẳng phân biệt kiểu 4 5 nhóm gì đó, cứ nghĩ tôm cá thịt rau ... là đủ rồi. Sau này được nhiều bạn bè chia sẻ mới tìm hiểu xem những thực phẩm mình ăn hàng ngày đều thuuộc các nhóm chất khác nhau và mỗi loại có công dụng khác.
    • 679 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimloan1986 Xem bài viết
    Hình như loại sữa này dành cho bé từ 2-6 tuổi mẹ ơi, mẹ xem hướng dẫn trước khi sử dụng cho con nhé vì từng đô tuổi mà thành phần sữa cũng sẽ khác nhau, chọn đúng loại sữa thì mới có hiệu quả tốt nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,646 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcanhcut1983 Xem bài viết
    bé giai đoạn từ 2-6 tuổi là quãng thời gian quan trọng nhất cho sự phát triển thể chất của bé, khi đó bé đã ăn tốt rồi thì các mẹ cần cân bằng dinh dưỡng cho con thật tốt. May mắn là bé nhà mình thuộc dạng không kén ăn nên bữa nào mình cũng cho đầy đủ nhóm dinh dưỡng như Tinh bột+đạm+vitamin từ rau. Ngoài ra con cũng thích ăn các loại hạt, ngũ cốc nữa
    Con không kén ăn thì cha mẹ nuôi dưỡng đỡ vất vả hơn nhiều. Kinh nghiệm của mình là cho con ăn tất cả các loại thực phẩm có lợi. Điều này giúp con dễ dàng thích nghi với nhiều vị khác nhau và không khó khăn khi ăn uống trong môi truòng tập thể khi con lớn.
    • 456 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChiChi Xem bài viết
    Con không kén ăn thì cha mẹ nuôi dưỡng đỡ vất vả hơn nhiều. Kinh nghiệm của mình là cho con ăn tất cả các loại thực phẩm có lợi. Điều này giúp con dễ dàng thích nghi với nhiều vị khác nhau và không khó khăn khi ăn uống trong môi truòng tập thể khi con lớn.
    đúng rồi, mình cũng cố tập con ăn đa dạng thực phẩm để thứ nhất là bé sẽ hấp thu được nhiều dinh dưỡng hơn và thứ 2 là bé cò thể thích nghi với mọi môi trường sống hơn. Như hôm con mình ra Bắc chơi, ăn vẫn được nhiều món mặc dù nêm nếm và nguyên liệu khác trong này
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 941 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hình như loại sữa này dành cho bé từ 2-6 tuổi mẹ ơi, mẹ xem hướng dẫn trước khi sử dụng cho con nhé vì từng đô tuổi mà thành phần sữa cũng sẽ khác nhau, chọn đúng loại sữa thì mới có hiệu quả tốt nhất
    NAN OPTIPRO 4 bổ sung đến 33 dưỡng chất thiết yếu giúp hỗ trợ sức đề kháng, tăng cân khỏe mạnh và có lợi cho sức khỏe răng miệng của trẻ đó các mẹ
    • 634 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dù sao nhà trường cũng có những chuyên gia dinh dưỡng tư vấn nên sẽ có phương pháp khoa học hợp lý hơn. Mình trước đây chẳng phân biệt kiểu 4 5 nhóm gì đó, cứ nghĩ tôm cá thịt rau ... là đủ rồi. Sau này được nhiều bạn bè chia sẻ mới tìm hiểu xem những thực phẩm mình ăn hàng ngày đều thuuộc các nhóm chất khác nhau và mỗi loại có công dụng khác.
    mình thì cứ mỗi ngày một loại rau củ khác nhau cho bé, trái cây thì các loại ngọt thì bé mới chịu ăn, chua xíu là không ăn...mình cũng hay tìm hiểu trên mạng các loại rau củ nào bổ dưỡng cho bé nhất để làm cho con ăn
    • 801 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

bé nhà mình ăn chậm, ăn ít thì cho bé uống NAN OPTIPRO 4 để bổ sung dinh dưỡng được không các mẹ, nghe các mẹ chia sẻ sữa này có bổ sung Đạm giúp bé phát triển chiều cao và cân nặng nên chắc mình đổi cho con để bé phát triển thể trạng tốt hơn
    • 193 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangyen1987 Xem bài viết
    mình thì cứ mỗi ngày một loại rau củ khác nhau cho bé, trái cây thì các loại ngọt thì bé mới chịu ăn, chua xíu là không ăn...mình cũng hay tìm hiểu trên mạng các loại rau củ nào bổ dưỡng cho bé nhất để làm cho con ăn
    Hi tư tưởng lớn gặp nhau đây. Mình rất thích cho con ăn trái cây và rau củ. Tủ lạnh nhà mình lúc nào cũng để trái cây cắt sẵn, từ đu đủ, dưa hấu, táo ..., con thích chỉ việc mở tủ lấy ăn. Còn rau củ cắt nhỏ hạt lựu, hấp chín rồi trộn trong cơm. Phải tạo thói quen ăn rau củ qủa cho con từ nhỏ mới tốt mẹ nhỉ
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8