Các mẹ ơi tắc tia sữa phải làm sao ạ? Cứu em với... hic hic.

• 433 Lượt chia sẻ
  • 69.4K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ, em là thành viên mới ạ.
    Các mẹ ơi cứu em với! Hic hic... 😢😢😢
    Chả là em mới sinh chưa đầy 1 tháng, lúc đầu sữa về nhiều cu cậu nhà em bú không hết. Mà em thì lại không hút sữa thừa. Nên giờ bị tắc tia sữa. Em làm đủ mọi cách, uống lá đinh lăng, chườm nóng rồi massage, cào lược, nhào nặn (ôi, em cứ nghĩ đến là sợ, đau còn hơn lúc đau đẻ. Hic hic.)... vậy mà cái cục sữa vẫn cứ trơ ra...
    Em sợ nên đi bs, bs cho uống kháng sinh 3 ngày rồi mà vẫn chưa khỏi. Em thấy lượng sữa giảm đi. Em lo quá.
    Các mẹ thông thái giúp em với, em mới sinh con lần đầu.
    Đa tạ các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em trước cũng bị tắc tia sữa ngay sau sinh mổ 3 ngày. 2 ngực cứng đờ như úp 2 bát lên đau ko tả đc. Em cũng uống bồ công anh đinh lăng ko đc, các bà nhồi cho tụt cả huyết áp. Sau em gọi mấy bạn trị liệu bên homecare chiếu đèn mát xa thông đc mấy tia . Chịu khó cho con bú liên tục rồi hút sữa mãi 20 ngày mới thông hoàn toàn ko có cục to cục nhỏ trong ngưc đấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Bodoixoong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bodoixoong Xem bài viết
    Em trước cũng bị tắc tia sữa ngay sau sinh mổ 3 ngày. 2 ngực cứng đờ như úp 2 bát lên đau ko tả đc. Em cũng uống bồ công anh đinh lăng ko đc, các bà nhồi cho tụt cả huyết áp. Sau em gọi mấy bạn trị liệu bên homecare chiếu đèn mát xa thông đc mấy tia . Chịu khó cho con bú liên tục rồi hút sữa mãi 20 ngày mới thông hoàn toàn ko có cục to cục nhỏ trong ngưc đấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Bodoixoong
    Có phải cho con bú thêm sữa ngoài k mẹ nó ơi. Em mới uống ks 3 ngày ít sữa hẳn. Cu cậu bú k no cứ đòi bú suốt. Hic.
    Em bị tắc 1 bên mà cứ mỗi lần cho con bú bên tắc là em lại nổi da gà vì đau mẹ nó ạ.
    Phải 20 ngày mới khỏi luôn à mẹ?
    comment by WTT mobile view
    • 17 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào em. Trước chị sinh đứa đầu cũng có nhiều sữa và bị tắc vài lần. Cũng áp dụng đủ các loại như uống bồ công anh, gai bồ kết... Tuy nhiên kết quả không nhanh và hiệu quả mấy. Ngoài việc cho con bú bên tắc hay hút bớt sữa ra, em có thể ra hiệu thuốc hỏi mua miếng cao dán gia truyền, chị không nhớ tên nhà thuốc nào )):, loại dán mụt nhọn hay quai bị gì gì ý. Miếng dán kích thước khoảng 4x5 cm, màu đen, bao bì hình như màu đỏ, mỗi gói có 2 miếng dán. Miếng dán này nó có tác dụng làm nóng, giảm viêm nên chị dùng thấy hiệu quả lắm, chỉ ngày là đỡ hẳn luôn, chả đi bác sỹ bao giờ.
    Có con lần đầu và khi con nhỏ bú ít hay bị tắc tia sữa lắm. vì vậy các mẹ cần chú ý vệ sinh lau rửa ti bằng nước ấm, hút bớt sữa ngay khi thấy có hiện tượng căng thừa sữa. Cố gắng đừng dùng kháng sinh, nếu phải uống kháng sinh thì dùng loại có thể cho con bú mà không ảnh hưởng nhé (các bác sỹ kê đơn người ta biết thừa).
    Chả ai là có kinh nghiệm ngay lần đầu cả, cứ bình tĩnh rồi sẽ ổn thôi nhé!
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMoonBun Xem bài viết
    Chào em. Trước chị sinh đứa đầu cũng có nhiều sữa và bị tắc vài lần. Cũng áp dụng đủ các loại như uống bồ công anh, gai bồ kết... Tuy nhiên kết quả không nhanh và hiệu quả mấy. Ngoài việc cho con bú bên tắc hay hút bớt sữa ra, em có thể ra hiệu thuốc hỏi mua miếng cao dán gia truyền, chị không nhớ tên nhà thuốc nào )):, loại dán mụt nhọn hay quai bị gì gì ý. Miếng dán kích thước khoảng 4x5 cm, màu đen, bao bì hình như màu đỏ, mỗi gói có 2 miếng dán. Miếng dán này nó có tác dụng làm nóng, giảm viêm nên chị dùng thấy hiệu quả lắm, chỉ ngày là đỡ hẳn luôn, chả đi bác sỹ bao giờ.
    Có con lần đầu và khi con nhỏ bú ít hay bị tắc tia sữa lắm. vì vậy các mẹ cần chú ý vệ sinh lau rửa ti bằng nước ấm, hút bớt sữa ngay khi thấy có hiện tượng căng thừa sữa. Cố gắng đừng dùng kháng sinh, nếu phải uống kháng sinh thì dùng loại có thể cho con bú mà không ảnh hưởng nhé (các bác sỹ kê đơn người ta biết thừa).
    Chả ai là có kinh nghiệm ngay lần đầu cả, cứ bình tĩnh rồi sẽ ổn thôi nhé!
    Ôi. Em cảm ơn chị nhiều lắm. Em phải tìm mua ngay thôi ạ. Hy vọng là mua được và sớm khỏi chứ mấy hôm nay em đến khổ vì vụ tắc sữa này.
    Em như đang vớ được vàng chị ơi (dù chưa mua được) )
    Em đang dùng loại kháng sinh dành cho phụ nữ cho con bú chị ạ. Không ảnh hưởng gì nhưng lại lâu hết quá.
    👐👐👐
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn nên chườm nóng và nặn ở chỗ đau đó đi. Mình cũng bị và làm như vậy liên tục cứ 2tiếng là làm 1lần bạn phải chịu đau nhé
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhquan123 Xem bài viết
    Bạn nên chườm nóng và nặn ở chỗ đau đó đi. Mình cũng bị và làm như vậy liên tục cứ 2tiếng là làm 1lần bạn phải chịu đau nhé
    Mình vẫn nặn và cho con bú thường xuyên nhưng vẫn chưa hết bạn à.
    Mỗi lần cho bú là sợ phát khiếp.
    Tình trạng này khoảng bao lâu thì hết ạ?
    • 61 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bon_cua_me_hien Xem bài viết
    Xin chào các mẹ, em là thành viên mới ạ.
    Các mẹ ơi cứu em với! Hic hic... 😢😢😢
    Chả là em mới sinh chưa đầy 1 tháng, lúc đầu sữa về nhiều cu cậu nhà em bú không hết. Mà em thì lại không hút sữa thừa. Nên giờ bị tắc tia sữa. Em làm đủ mọi cách, uống lá đinh lăng, chườm nóng rồi massage, cào lược, nhào nặn (ôi, em cứ nghĩ đến là sợ, đau còn hơn lúc đau đẻ. Hic hic.)... vậy mà cái cục sữa vẫn cứ trơ ra...
    Em sợ nên đi bs, bs cho uống kháng sinh 3 ngày rồi mà vẫn chưa khỏi. Em thấy lượng sữa giảm đi. Em lo quá.
    Các mẹ thông thái giúp em với, em mới sinh con lần đầu.
    Đa tạ các mẹ.
    • 61 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em mới sinh được 10 ngày, rút kinh nghiệm đứa đầu em bị tắt tia sữa đau không chịu nổi phải mượn máy hút sữa của bà chị hút từ từ, sau 2 ngày khoẻ hẳn sữa ra ướt áo.
    Nhưng không hiểu tập 2 em mua máy để sẵn thì không có sữa, bé bú được 2,3 lần rồi ngực không căng sữa. Nên máy hút còn chưa khui tem. Hic hic...
    Có chị em nào cần em thanh lý lại nha.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Máy loại gì vậy mẹ?
    Cho mình thông tin cụ thể xem sao nhé.
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn phải chừơm nóng bạn nên lấy chai nhựa đổ rồi lăn chỗ dau và cố nản nhe
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

K ăn thua bạn ạ.
    Cục sữa cứng như đá cứ trơ ra vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

vạy bạn phải đi bác sỉ đừng để lâu kg tốt nhé bạn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thanhquan123
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn thử cách này xem nhé.mình sinh con đc 5th rồi mà mỗi lần tắc mình làm cách này là khỏi mà cũng đơn giản thôi.bạn lấy 1 viên men,men người ta hay dùng để nấu rượu ấy,bóp nát ra xong rồi thêm giấm vào trộn cho đều rồi mát xa ngực khoảng 20p.sau đó tắm lại với nước sạch.mình làm xong khoảng 1buổi là khỏi.với cả bạn chăm nặn bớt sữa đi nữa nha
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,540 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

cho em hóng với ạ.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bạn mua của hãng nào thế. Mình đang cần mua.
    • 163 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thì hơi thô thiển nhưng lúc mình bị tắc tia sữa đến phát sốt mình đã cầu cứu chồng mút ra giùm. Vì những sp hút sữa kia rất đau và mình thấy sợ. Nhờ chồng mình đã đỡ và hết tắc tai sữa đấy
    Anh là điều hạnh phúc nhất của e....Mãi mãi như vậy nhé tình yêu
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn! Mình cũng chưa có em bé nhưng trước thấy bà chị mình được mấy người chỉ mẹo chữa bằng lá mít, mẹ nó thử xem sao nhé. Dùng lá mít hơ nóng, đặt lên vùng nào cứng nhất (mỗi bên bầu ti chín lá mít). Sau đó bạn dùng tay xoa bóp, ấn mạnh từ trên xuống dưới. Khi thấy sữa chảy ra, cho bé bú liền. Làm liên tục ở những ngày sau là sữa sẽ thông. Không biết có tác dụng với bạn không. Mình nhìn bà chị bị tắc tia sữa rồi, khổ vô cùng. Chúc bạn thành công nhé.
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị cũng từng bị đến là phát sốt đấy. tầm 9 tháng thì chị gửi con đi lớp rồi đi làm, đến lúc về thì cứ thấy ngực căng cứng với có hạch. Xong rồi ốm sốt nằm ko làm được gì. Kinh nghiệm bạn cứ cho con bú nhiệt tình, càng bú nhiều thì mẹ càng nhanh khỏi nhé. Bạn có thể lấy lược chải hoặc vắt từ trên xuống. Cố lên và thật kiên trì.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chữa theo pp dân gian này mình thấy hiệu quả lăm nhé.nhiều người mình quen và e gái mình ap dụng đều Co kq tốt
    Lấy cây vú bò(là loại cây mọc dại.qua
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4