Bật mí món ăn vặt lành mạnh cho cả gia đình

• 1.02K Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 140 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 240 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chẳng biết có mẹ nào giống em không, từ khi có con xong cứ như biến thành một người khác luôn ạ! Nào là công việc cơ quan, công việc gia đình, chăm sóc con rồi đủ thứ việc trên đời dồn hết lên người hic. Từ khi có con, mọi sinh hoạt của gia đình em thay đổi, đến thói quen ăn uống cũng không còn như lúc trước. Nhiều lúc, em chỉ ước mình mọc thêm 3 đầu 6 tay để làm cho kịp thôi ạ.

Sở thích của em là nấu ăn nên thường xuyên sưu tầm món mới nấu cho cả nhà. Thế mà giờ cái sở thích ấy cũng không thực hiện được vì không có thời gian. Đi làm từ sáng sớm đến tối mịt mới về nên em chỉ nấu qua loa vài món đơn giản để còn tranh thủ chăm con. Tuần nào cũng quanh quẩn mấy món nhanh, dễ chế biến: trứng chiên, cá chiên, thịt kho… Em cũng biết mọi người ngán lắm nhưng chẳng biết làm sao các mẹ ạ!

Riết rồi gia đình em cũng không hào hứng khi đến bữa ăn vì thực đơn nghèo nàn. Mấy bố con cũng vì thế mà ăn không ngon miệng. Con gái lớn gầy hẳn đi lại hay ốm vặt. Em nghĩ chắc do không đủ chất dinh dưỡng mỗi ngày. Nếu cứ tiếp tục để tình trạng này xảy ra, em không khéo con em sẽ thiếu cân, suy dinh dưỡng mất.

May mà có hôm đang lướt Facebook, thấy chị bạn chia sẻ buổi livestream “Bí quyết chăm sóc gia đình chuẩn mom hiện đại” trên Fanpage Webtretho nên em tò mò vô xem. Chương trình có bác sĩ Đào Thị Yến Thủy - Trưởng Khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Quốc tế Hạnh Phúc với cả hot mom Đinh Khánh An nên xem xong em học được nhiều bí kíp hay về vấn đề bổ sung dinh dưỡng cho gia đình lắm. Sẵn đây em chia sẻ luôn, mẹ nào chưa biết thì vào xem nha: https://www.facebook.com/webtretho.v...1107076146832/

Bác sĩ Yến Thủy và mẹ Khánh An còn chia sẻ một số thông tin về phô mai rất hữu ích, nhờ vậy mà đầu óc em được “khai sáng” hẳn các mẹ ạ! Phô mai là thực phẩm “đa chất”, có thể bù đắp lại những thiếu hụt trong khẩu phần ăn của mọi người, vì thế mình có thể dùng phô mai để bổ sung dưỡng chất cho cả nhà mỗi ngày nha các mẹ ơi. Trong 1 viên phô mai tam giác 15g chứa 1,8g chất đạm; 0,63g chất bột đường; 3,2g chất béo và 105mg canxi đó ạ. Đúng là “nhỏ mà có võ” nha các mẹ.

fpsX0WTFZp6lkKWquLqcp4_fX9VZNsKS2Ez-xCqbkY5h3Dmb13GJapajwnQtrO8TsZMT1mncGtM1pt0yPkEKQynrw3ub

Ảnh minh họa

À, còn chuyện này nữa, em tin chắc nhiều mẹ cũng suy nghĩ giống em khi thắc mắc ăn phô mai nhiều có gây béo phì không? Em trả lời luôn là ăn phô mai không gây béo phì nha các mẹ! Bởi vì 1 viên phô mai tam giác 15g chỉ cung cấp 39 kcal, không phải là một “đóng góp quá lớn” cho khẩu phần ăn của mỗi người. Với 3,2g chất béo trong một viên phô mai tam giác thì chỉ bằng nửa muỗng cà phê dầu mỡ, hay 6g đậu phộng (khoảng 4 hạt đậu phộng luộc) thôi ạ. Hơn nữa, theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc Gia Việt Nam, nhu cầu chất béo mỗi người cần đến 20g/ngày đó các mẹ.

Đọc được thông tin này em mừng quá! Vừa tìm ra được món ăn vặt lý tưởng cho cả gia đình mà còn không sợ béo phì nữa. Vậy là từ giờ em có thể yên tâm khi cho cả nhà ăn phô mai rồi.
    Em nghĩ đây là thông tin bổ ích, rất thiết thực với các mẹ hiện đại muốn chăm sóc sức khỏe gia đình thật tốt mà chưa tìm ra giải pháp nè. Các mẹ áp dụng thử nha!
    Ta chỉ là chiếc lá
    Việc của mình là xanh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 173 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynga2016 Xem bài viết
    Chẳng biết có mẹ nào giống em không, từ khi có con xong cứ như biến thành một người khác luôn ạ! Nào là công việc cơ quan, công việc gia đình, chăm sóc con rồi đủ thứ việc trên đời dồn hết lên người hic. Từ khi có con, mọi sinh hoạt của gia đình em thay đổi, đến thói quen ăn uống cũng không còn như lúc trước. Nhiều lúc, em chỉ ước mình mọc thêm 3 đầu 6 tay để làm cho kịp thôi ạ.

Sở thích của em là nấu ăn nên thường xuyên sưu tầm món mới nấu cho cả nhà. Thế mà giờ cái sở thích ấy cũng không thực hiện được vì không có thời gian. Đi làm từ sáng sớm đến tối mịt mới về nên em chỉ nấu qua loa vài món đơn giản để còn tranh thủ chăm con. Tuần nào cũng quanh quẩn mấy món nhanh, dễ chế biến: trứng chiên, cá chiên, thịt kho… Em cũng biết mọi người ngán lắm nhưng chẳng biết làm sao các mẹ ạ!

Riết rồi gia đình em cũng không hào hứng khi đến bữa ăn vì thực đơn nghèo nàn. Mấy bố con cũng vì thế mà ăn không ngon miệng. Con gái lớn gầy hẳn đi lại hay ốm vặt. Em nghĩ chắc do không đủ chất dinh dưỡng mỗi ngày. Nếu cứ tiếp tục để tình trạng này xảy ra, em không khéo con em sẽ thiếu cân, suy dinh dưỡng mất.

May mà có hôm đang lướt Facebook, thấy chị bạn chia sẻ buổi livestream “Bí quyết chăm sóc gia đình chuẩn mom hiện đại” trên Fanpage Webtretho nên em tò mò vô xem. Chương trình có bác sĩ Đào Thị Yến Thủy - Trưởng Khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Quốc tế Hạnh Phúc với cả hot mom Đinh Khánh An nên xem xong em học được nhiều bí kíp hay về vấn đề bổ sung dinh dưỡng cho gia đình lắm. Sẵn đây em chia sẻ luôn, mẹ nào chưa biết thì vào xem nha: https://www.facebook.com/webtretho.v...1107076146832/

Bác sĩ Yến Thủy và mẹ Khánh An còn chia sẻ một số thông tin về phô mai rất hữu ích, nhờ vậy mà đầu óc em được “khai sáng” hẳn các mẹ ạ! Phô mai là thực phẩm “đa chất”, có thể bù đắp lại những thiếu hụt trong khẩu phần ăn của mọi người, vì thế mình có thể dùng phô mai để bổ sung dưỡng chất cho cả nhà mỗi ngày nha các mẹ ơi. Trong 1 viên phô mai tam giác 15g chứa 1,8g chất đạm; 0,63g chất bột đường; 3,2g chất béo và 105mg canxi đó ạ. Đúng là “nhỏ mà có võ” nha các mẹ.

fpsX0WTFZp6lkKWquLqcp4_fX9VZNsKS2Ez-xCqbkY5h3Dmb13GJapajwnQtrO8TsZMT1mncGtM1pt0yPkEKQynrw3ub

Ảnh minh họa

À, còn chuyện này nữa, em tin chắc nhiều mẹ cũng suy nghĩ giống em khi thắc mắc ăn phô mai nhiều có gây béo phì không? Em trả lời luôn là ăn phô mai không gây béo phì nha các mẹ! Bởi vì 1 viên phô mai tam giác 15g chỉ cung cấp 39 kcal, không phải là một “đóng góp quá lớn” cho khẩu phần ăn của mỗi người. Với 3,2g chất béo trong một viên phô mai tam giác thì chỉ bằng nửa muỗng cà phê dầu mỡ, hay 6g đậu phộng (khoảng 4 hạt đậu phộng luộc) thôi ạ. Hơn nữa, theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc Gia Việt Nam, nhu cầu chất béo mỗi người cần đến 20g/ngày đó các mẹ.

Đọc được thông tin này em mừng quá! Vừa tìm ra được món ăn vặt lý tưởng cho cả gia đình mà còn không sợ béo phì nữa. Vậy là từ giờ em có thể yên tâm khi cho cả nhà ăn phô mai rồi.
    Em nghĩ đây là thông tin bổ ích, rất thiết thực với các mẹ hiện đại muốn chăm sóc sức khỏe gia đình thật tốt mà chưa tìm ra giải pháp nè. Các mẹ áp dụng thử nha!
    Trẻ nhà nào thì cũng biếng ăn thôi các mẹ ạ, quan trọng là mình biết cách bổ sung thêm thực phẩm cho bé. Nhà mình thì cho con ăn dặm thêm phô mai từ hơn 1 năm nay rồi nên cả nhà chả lo ai bị thiếu chất hay còi cọc cả vì phô mai có vitamin D và canxi cao, rất tốt cho sự phát triển của cơ thể, đặc biệt là với trẻ nhỏ.
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Ảnh minh họa

Chủ top nói đúng rồi nè, nhà mình lúc nào cũng có sẵn phô mai nên mình nuôi con khỏe lắm luôn, không cần phải bữa nào cũng hì hục ép con ăn bát này bát kia mà con vẫn đủ dưỡng chất.
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trước đây mình cũng sợ ăn phô mai bị béo phì nhưng sau một thời gian cho cả nhà thử ăn vặt bằng món này thì thấy khá tốt nên mình yên tâm cho cả nhà dùng cho đến giờ mà không phải lăn tăn gì nữa.
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trong mỗi viên phô mai vuông 5,2 g chứa 0,62 g đạm; 1,2 g chất béo; 0,21 g bột đường, cung cấp 14 kcal năng lượng, tương đương khoảng 20 ml sữa nước. Ngoài ra, một số loại phô mai như Belcube còn được bổ sung thêm canxi, vitamin A, D, kẽm và iốt để cung cấp đủ các dưỡng chất quan trọng cho trẻ trong giai đoạn vàng, giúp phát triển xương và chiều cao, tăng cường trí tuệ và các giác quan.
    • 847 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Ảnh minh họa

Phô mai được làm bằng các nguyên liệu như sữa, bơ, phô mai, đạm sữa, vitamin... hòa trộn theo tỷ lệ và cách lên men khác nhau, nhằm tạo ra nhiều chủng loại phong phú. Một số loại phô mai cứng, có vị và mùi khó chịu không thích hợp với trẻ nhỏ. Mẹ hãy chọn phô mai mềm mịn, vị ngọt, béo dịu, dạng viên nhỏ để trẻ tập ăn dễ dàng.

Bữa ăn của trẻ nhỏ dù đa dạng thực phẩm, song vẫn có nguy cơ thiếu hụt dưỡng chất do chất lượng nguyên liệu không như ý, hoặc hao hụt ngoài ý muốn trong quá trình chế biến. Để bảo đảm bữa ăn luôn đủ chất, mẹ có thể cho trẻ ăn trực tiếp viên phô mai hoặc chế biến cùng cháo, bột hoặc thức ăn khác. Khi mới tập ăn, nên cho bé ăn từng miếng nhỏ và chỉ ăn một lần trong ngày. Nếu bé chưa hứng thú, có thể tập ăn lại sau 1-2 ngày. Sau đó, tăng dần lượng phù hợp với độ tuổi của bé.
    0_7231 https://www.giadinhnho.com/juki/thanh lý vài thứ không dùng, new 100%

https://www.flickr.com/photos/16842620@N05/
    • 847 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Với một bát bột hoặc cháo 200ml của trẻ trên 10 tháng tuổi, cần khoảng 30g thực phẩm giàu đạm (thịt hay cá, tôm, đậu hũ) và 15ml dầu ăn. Thỉnh thoảng, mẹ có thể dùng 8-10 viên phô mai vuông 5g để thay thế nguồn đạm và dầu ăn. Có thể cho thêm nửa muỗng cà phê dầu ăn hoặc không, song cần bổ sung 2 muỗng rau củ. Việc cho bé ăn đa dạng, đổi món thường xuyên sẽ giúp bé ngon miệng và hấp thu đầy đủ chất dinh dưỡng.

• 847 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình thấy lúc trước người Việt ít quan tâm tới phô mai lắm. Nhưng hiện giờ thì tình trạng này đã đỡ hơn rồi, phần vì tivi quảng cáo về phô mai dễ thương, bắt mắt, phần thì đời sống nguời dân nâng cao, nên họ cải thiện việc ăn uống nhiều hơn trước rồi

• 847 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaluuly75 Xem bài viết
    Trẻ nhà nào thì cũng biếng ăn thôi các mẹ ạ, quan trọng là mình biết cách bổ sung thêm thực phẩm cho bé. Nhà mình thì cho con ăn dặm thêm phô mai từ hơn 1 năm nay rồi nên cả nhà chả lo ai bị thiếu chất hay còi cọc cả vì phô mai có vitamin D và canxi cao, rất tốt cho sự phát triển của cơ thể, đặc biệt là với trẻ nhỏ.
    Mẹ lưu ý không cho trẻ dưới 6 tháng dùng phô mai vì hệ tiêu hoá của trẻ thường chưa có men tiêu hoá thức ăn ngoài sữa, phải ngoài 6 tháng trẻ mới dùng phô mai được. Khi mới tập ăn cho bé thì nên cho bé ăn từng miếng nhỏ và chỉ ăn một lần trong ngày, sau đó mẹ quan sát các dấu hiệu tiêu hoá ở trẻ để đề phòng tình trạng dị ứng thực phẩm. Sau đó, nếu thấy trẻ bình thường thì tăng dần dần theo sở thích và khả năng tiêu hoá của trẻ. Với những bé mới hơn 6 tháng tuổi, nhớ đừng chọn loại phô mai cứng quá và phải cắt nhỏ để bé không bị hóc.

• 173 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hồi con còn nhỏ, một tháng mình cho con ăn 1 hộp Belcube, lúc đó Belcube có nhiều vị nhưng con thích ăn nhất là vị cà chua và thịt xông khói. Tuy ăn phô mai nhiều như vậy nhưng con không bị béo phì, chỉ phát triển chiều cao thôi
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Hồi con còn nhỏ, một tháng mình cho con ăn 1 hộp Belcube, lúc đó Belcube có nhiều vị nhưng con thích ăn nhất là vị cà chua và thịt xông khói. Tuy ăn phô mai nhiều như vậy nhưng con không bị béo phì, chỉ phát triển chiều cao thôi
    Vì trong phô mai chỉ có đạm, carbonhydrate, chất béo, canxi chứ không có đầy đủ các vitamin, khoáng chất cần thiết cho cơ thể, vì thế chỉ nên cho con ăn phô mai như một bữa phụ, hoặc kết hợp với các sản phẩm khác như bánh mì, trộn vào bột, cháo…. Vì vậy mà con của bạn ăn nhiều mà không mập là vậy đó
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,774 Bài viết

• 780 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Trước đây mình cũng sợ ăn phô mai bị béo phì nhưng sau một thời gian cho cả nhà thử ăn vặt bằng món này thì thấy khá tốt nên mình yên tâm cho cả nhà dùng cho đến giờ mà không phải lăn tăn gì nữa.
    ăn phô mai đâu có béo đâu mẹ nó. Cơ thể mỗi ngày cần khoảng 20g chất béo (theo khuyến cáo của Viện Dinh Dưỡng), mà 1 viên phô mai có 2-3 gam chất béo thôi. Nên là yên tâm k lo sợ béo đâu các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,774 Bài viết

• 780 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    con nhà mình cũng thế. Bữa nào mà ăn cháo có phomai thì con ăn thun thút luôn í. Mà nói gì con đâu, mình ngửi mùi bát cháo có thêm 1 viên pho mai Belcube cũng thấy thèm ăn nữa là
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Phô mai là sản phẩm bổ sung dinh dưỡng cho bé từ giai đoạn ăn dặm, giúp mẹ có thêm một cách bổ sung dinh dưỡng cho con bên cạnh các thực phẩm khác. Khi bắt đầu tập cho bé ăn phô mai, mẹ hãy cho bé ăn lúc bé đói, bé sẽ tiếp nhận dễ dàng hơn.
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Độ tuổi để cho bé ăn phô mai có khá nhiều quan điểm khác nhau. Các chuyên gia dinh dưỡng ở Anh thì cho rằng, khoảng 6 tháng tuổi là bé có thể ăn được phô mai. Nhưng một số chuyên gia ở Mỹ lại gợi ý, cha mẹ chỉ nên cho bé làm quen với món ăn này khi bé được khoảng 8 tháng tuổi. Một số ít cho rằng, chỉ nên cho bé ăn phô mai khi đã được 1 tuổi vì có những bé có cơ địa mẫn cảm với sữa bò. Vì thế để an toàn, khi cho làm quen với phô mai, mẹ chỉ nên cho bé ăn thăm dò, nếu thấy bé xuất hiện dấu hiệu lạ khi ăn, mẹ cần tạm dừng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,774 Bài viết

• 780 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    nhà mình cũng hay dùng pho mai làm món ăn vặt cho bữa xế thôi, vài lát bánh mỳ và vài miếng phô mai nhỏ, là đủ năng lượng cho cả nhà trong lúc đi học và đi làm về.
    • 2,996 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Với các em bé trong giai đoạn ăn bột, cháo, hàng ngày mẹ có thể nấu bột, cháo cùng phô mai, tạo ra những tô bột, cháo thơm ngậy, đổi món để kích thích bé ăn ngon hơn. Với phô mai, mẹ hãy chọn những thực phẩm phù hợp như: khoai tây, cà rốt, thịt bò, gà, tôm. Những thực phẩm mà các chuyên gia dinh dưỡng khuyên các mẹ không nên nấu chung với phô mai là những thực phẩm chứa nhiều đạm như cua, lươn, rau mồng tơi, rau dền bởi bản thân phô mai đã chứa nhiều đạm. Đồng thời, mẹ nên bớt lượng dầu mỡ trong bột, cháo cho bé để tránh dạ dày của bé bị quá tải vì thừa đạm. Khi nấu cháo, bột với phô mai, mẹ cũng cần lưu ý: cháo chín, tắt bếp, để bột, cháo còn khoảng 70 -80 độ mới cho phô mai vào để tránh mất các vi chất trong phô mai do tác động của nhiệt độ quá cao.
    • 173 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowbell08 Xem bài viết
    Phô mai được làm bằng các nguyên liệu như sữa, bơ, phô mai, đạm sữa, vitamin... hòa trộn theo tỷ lệ và cách lên men khác nhau, nhằm tạo ra nhiều chủng loại phong phú. Một số loại phô mai cứng, có vị và mùi khó chịu không thích hợp với trẻ nhỏ. Mẹ hãy chọn phô mai mềm mịn, vị ngọt, béo dịu, dạng viên nhỏ để trẻ tập ăn dễ dàng.

Bữa ăn của trẻ nhỏ dù đa dạng thực phẩm, song vẫn có nguy cơ thiếu hụt dưỡng chất do chất lượng nguyên liệu không như ý, hoặc hao hụt ngoài ý muốn trong quá trình chế biến. Để bảo đảm bữa ăn luôn đủ chất, mẹ có thể cho trẻ ăn trực tiếp viên phô mai hoặc chế biến cùng cháo, bột hoặc thức ăn khác. Khi mới tập ăn, nên cho bé ăn từng miếng nhỏ và chỉ ăn một lần trong ngày. Nếu bé chưa hứng thú, có thể tập ăn lại sau 1-2 ngày. Sau đó, tăng dần lượng phù hợp với độ tuổi của bé.
    Đúng là phô mai được chế phẩm từ sữa nhưng không thay thế sữa hoàn toàn được đâu mom. Mỗi loại có một công thức riêng và thành phần dinh dưỡng riêng, em thấy chủ top có chia sẻ hàm lượng dinh dưỡng của mỗi viên phô mai theo khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng đó, mom tham khảo thử.
    • 173 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

phô mai có nguồn gốc từ sữa, được “cô đặc” nên có hàm lượng đạm, chất béo, đặc biệt hàm lượng canxi rất cao trong một thể tích nhỏ. So với sữa thông thường, phô mai không chứa đường nên với những trẻ không dung nạp đường lactose trong sữa thì phô mai là sản phẩm thay thế rất tốt. Hơn nữa, phô mai chứa thành phần chủ yếu là casein, loại protein giúp trẻ dễ tiêu hóa.

Riêng về canxi, với cùng trọng lượng thì hàm lượng trong phô mai cao gấp 6 lần trong sữa, lại chứa vitamin D nên có tác dụng tốt cho hấp thu canxi vào xương. Ngoài ra, phô mai tốt cho sức khỏe của răng vì nó tạo ra kiềm, giúp giảm độ axit ở miệng, giúp ngăn chặn sâu răng.

Vì vậy, nếu trẻ ngại uống sữa, thích dùng phô mai thì các mẹ có thể cho bé dùng thay thế, khoảng 60 g phô mai mỗi ngày sẽ cung cấp các chất dinh dưỡng tương tự như uống 400 ml sữa.
    • 173 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn có thể tham khảo thêm các chỉ số dinh dưỡng cụ thể dưới đây:

Giá trị dinh dưỡng 15 g phô mai 100 ml sữa
    Năng lượng (Kcal) 57 74
    Chất đạm (g) 3.3 3.9
    Chất béo (g) 4.6 4.4
    Canxi (mg) 114 120
    Tuy nhiên, phô mai còn giàu cả cholesterol, không có lợi cho sức khỏe. Phô mai cũng rất nghèo chất sắt. Vì vậy, cho trẻ ăn liên tục, ép trẻ ăn phô mai hàng ngày cũng không phải là điều tốt các mẹ nên làm.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8