Bật mí 3 tuyệt chiêu phòng bệnh mùa hè cho trẻ, mẹ nào cũng nên học theo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 593 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Không biết có mẹ nào ngại mùa hè như em không, vì thời tiết khó chịu nên chăm con cũng cực hơn nhiều. Mà năm nay lại còn là một trong những năm nắng nóng cao nhất nữa. Lúc đưa con đi nhà trẻ thấy các mẹ khác cũng than thở các bé bị bệnh này bệnh kia. Mà thật trời nóng quá, người lớn mình cũng muốn bệnh huống chi các bé. Nên hôm nay em lập topic này để các mẹ vào cùng chia sẻ những kinh nghiệm chăm con khỏe mạnh, tăng cường sức đề kháng, hạn chế mắc các bệnh vặt trong mùa hè này. Các mẹ cùng đóng góp thêm vì sự nghiệp mang đến những điều tốt đẹp nhất cho con nha!

bat-mi-3-tuyet-chieu-phong-benh-mua-he-cho-tre-me-nao-cung-nen-hoc-theo-01

Thời tiết nắng nóng mùa hè khiến trẻ nhỏ rất dễ mắc các bệnh như tiêu chảy, tay chân miệng, sởi, thủy đậu, sốt xuất huyết...

1. Tiêm phòng vaccine đầy đủ

Gì chứ em thấy đây là cách đơn giản, khoa học nhất mà các bác sĩ đã nghiên cứu ra đó ạ! Bé được tiêm phòng đầy đủ sẽ hạn chế mắc được các bệnh nguy hiểm như sởi, viêm não, cả thủy đậu nữa. Mà hè là mùa của các dịch bệnh này luôn nên mẹ nên đem bé đi tiêm đúng lịch nha. Mấy bé trên lớp con em bị thủy đậu, hỏi ra đều chưa tiêm phòng cả. Mà bệnh dễ lây nữa, nhiều bé bị có khi lây cho cả người nhà nữa, khổ lắm đó các mẹ.

2. Giữ vệ sinh cho bé sạch sẽ, thông thoáng

Con em rất dễ đổ mồ hôi nên cứ hễ nắng nóng là rôm sảy. Em đọc trên mạng, nếu không chăm đúng cách thì rôm sảy có thể dẫn đến nhiễm trùng da nữa. Dạo này em thay một loạt đồ cho bé loại 100% cotton tự nhiên, chăm dùng khăn nhúng nước mát, vắt ráo lau người cho con, trộm vía rôm sảy đỡ hơn rất nhiều rồi ạ!

Nếu bé đi nhà trẻ thì về nhà mẹ nên vệ sinh kỹ hơn chút, vì ở lớp bé dễ tiếp xúc với nguồn bệnh từ các bạn. Em thì ngoài tắm cho bé ra thì còn vệ sinh mắt, mũi, họng của con với nước muối 0,9%.

3. Bổ sung các chất dinh dưỡng giúp tăng cường sức đề kháng

Ngoài việc giữ gìn vệ sinh và tiêm phòng đầy đủ, đối với em quan trọng nhất vẫn là bé phải khỏe mạnh ngay từ bên trong và có khả năng kháng bệnh nữa. Vì thế, em luôn tìm hiểu các loại chất dinh dưỡng để tăng sức đề kháng cho bé từ bên trong.

Các mẹ chịu khó nấu món này, món kia để cung cấp đầy đủ dinh dưỡng, cũng như giúp bé đỡ ngán nha. Và nhớ chia nhiều bữa ra cho bé ăn ít ít nữa. Chứ mùa hè nóng nực ép bé ăn hết khẩu phần trong một bữa cũng khó. Các mẹ có đồng ý là bé mà ăn uống được, hấp thu tốt là nhìn khỏe khoắn lên liền không?

Sữa bé uống thêm cũng nên chọn những loại sữa mát, dễ hấp thu nha các mẹ. Con em hiện tại đang dùng sữa NAN Supreme 3, có bổ sung HMO và lợi khuẩn Bifidus BL. Mà theo em tìm hiểu thì Bifidus BL là một loại lợi khuẩn trong đường ruột, giúp cải thiện và hỗ trợ phát triển hệ miễn dịch. Trong khi đó HMO là một chất có trong sữa mẹ giúp tăng cường sức đề kháng cho bé. Nên các bác sĩ ai cũng khuyên mẹ cho con bú sữa mẹ đến 2 tuổi là vậy đó ạ

Em thì hết sữa cũng hơi sớm nên em bổ sung sữa này cho bé để bé khỏe hơn. Trộm vía bé cũng hợp sữa, ai cũng kêu nhìn roi roi người vậy mà khỏe phết, hết chạy bên này lại nhảy bên kia, không bao giờ ngồi yên cả.

Trên đây là một vài kinh nghiệm của em để nuôi con khỏe hơn, có sức đề kháng tốt hơn, hạn chế bệnh vặt linh tinh trong mùa hè. Các mẹ có thêm kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ cho em và cả nhà biết với nha.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 668 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chủ top đã chia sẽ bài viết thật hữu ích, từ nay mình đã biết mình nên làm gì để bé con hạn chế ốm vặt. Dạo này thời tiết khắc nghiệt quá nhiều hôm nắng nóng lên tới 43-44 độ nên bọn trẻ cứ bệnh suốt làm mẹ lo lắng quá.
    Con cái là tài sản vô giá, hãy làm tất cả những điều tốt đẹp nhất cho con yêu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 299 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ thông thái nhà mình có thể nói rõ hơn về lợi ích của bộ đôi HMO, lợi khuẩn Bifidus BL dùm mình được khộng ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metraucontrau25 Xem bài viết
    Các mẹ thông thái nhà mình có thể nói rõ hơn về lợi ích của bộ đôi HMO, lợi khuẩn Bifidus BL dùm mình được khộng ạ.
    Theo như mình được biết thì:
    + HMO là thức ăn chuyên biệt dành cho các lợi khuẩn trong đường ruột. nó không những nuôi dưỡng các lợi khuẩn mà còn góp phần tiêu diệt và ngăn chặn được sự tấn công vi khuẩn có hại đối với cơ thể bé. Một phần nhỏ HMO còn được tuần hoàn khắp cơ thể, giúp cân bằng và huấn luyện hệ miễn dịch của toàn cơ thể chống lại các tác nhân gây bệnh.
    +Lợi khuẩn Bifidus BL: Muốn gây hại cho cơ thể, vi khuẩn có hại phải tìm được chỗ bám trên bề mặt biểu mô ruột. Bifidus BL sẽ cạnh tranh với vi khuẩn có hại về chỗ bám, khiến chúng không thể gây bệnh. Cạnh tranh thức ăn và tiêu diệt các loại vi khuẩn có hại, giúp hệ tiêu hóa của bé cân bằng và phát triển tốt hơn.
    Bởi đường ruột là nơi tạo ra đến 70% sức đề kháng của bé. Bổ sung cho bé bộ đôi HMO và lợi khuẩn Bifidus BL là một trong những cách tốt nhất giúp bé khỏe mạnh ngay từ bên trong, không lo ốm vặt nữa nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 251 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết
    Không biết có mẹ nào ngại mùa hè như em không, vì thời tiết khó chịu nên chăm con cũng cực hơn nhiều. Mà năm nay lại còn là một trong những năm nắng nóng cao nhất nữa. Lúc đưa con đi nhà trẻ thấy các mẹ khác cũng than thở các bé bị bệnh này bệnh kia. Mà thật trời nóng quá, người lớn mình cũng muốn bệnh huống chi các bé. Nên hôm nay em lập topic này để các mẹ vào cùng chia sẻ những kinh nghiệm chăm con khỏe mạnh, tăng cường sức đề kháng, hạn chế mắc các bệnh vặt trong mùa hè này. Các mẹ cùng đóng góp thêm vì sự nghiệp mang đến những điều tốt đẹp nhất cho con nha!

Thời tiết nắng nóng mùa hè khiến trẻ nhỏ rất dễ mắc các bệnh như tiêu chảy, tay chân miệng, sởi, thủy đậu, sốt xuất huyết...

Gì chứ em thấy đây là cách đơn giản, khoa học nhất mà các bác sĩ đã nghiên cứu ra đó ạ! Bé được tiêm phòng đầy đủ sẽ hạn chế mắc được các bệnh nguy hiểm như sởi, viêm não, cả thủy đậu nữa. Mà hè là mùa của các dịch bệnh này luôn nên mẹ nên đem bé đi tiêm đúng lịch nha. Mấy bé trên lớp con em bị thủy đậu, hỏi ra đều chưa tiêm phòng cả. Mà bệnh dễ lây nữa, nhiều bé bị có khi lây cho cả người nhà nữa, khổ lắm đó các mẹ.

Con em rất dễ đổ mồ hôi nên cứ hễ nắng nóng là rôm sảy. Em đọc trên mạng, nếu không chăm đúng cách thì rôm sảy có thể dẫn đến nhiễm trùng da nữa. Dạo này em thay một loạt đồ cho bé loại 100% cotton tự nhiên, chăm dùng khăn nhúng nước mát, vắt ráo lau người cho con, trộm vía rôm sảy đỡ hơn rất nhiều rồi ạ!

Nếu bé đi nhà trẻ thì về nhà mẹ nên vệ sinh kỹ hơn chút, vì ở lớp bé dễ tiếp xúc với nguồn bệnh từ các bạn. Em thì ngoài tắm cho bé ra thì còn vệ sinh mắt, mũi, họng của con với nước muối 0,9%.

Ngoài việc giữ gìn vệ sinh và tiêm phòng đầy đủ, đối với em quan trọng nhất vẫn là bé phải khỏe mạnh ngay từ bên trong và có khả năng kháng bệnh nữa. Vì thế, em luôn tìm hiểu các loại chất dinh dưỡng để tăng sức đề kháng cho bé từ bên trong.

Các mẹ chịu khó nấu món này, món kia để cung cấp đầy đủ dinh dưỡng, cũng như giúp bé đỡ ngán nha. Và nhớ chia nhiều bữa ra cho bé ăn ít ít nữa. Chứ mùa hè nóng nực ép bé ăn hết khẩu phần trong một bữa cũng khó. Các mẹ có đồng ý là bé mà ăn uống được, hấp thu tốt là nhìn khỏe khoắn lên liền không?

Sữa bé uống thêm cũng nên chọn những loại sữa mát, dễ hấp thu nha các mẹ. Con em hiện tại đang dùng sữa NAN Supreme 3, có bổ sung HMO và lợi khuẩn Bifidus BL. Mà theo em tìm hiểu thì Bifidus BL là một loại lợi khuẩn trong đường ruột, giúp cải thiện và hỗ trợ phát triển hệ miễn dịch. Trong khi đó HMO là một chất có trong sữa mẹ giúp tăng cường sức đề kháng cho bé. Nên các bác sĩ ai cũng khuyên mẹ cho con bú sữa mẹ đến 2 tuổi là vậy đó ạ

Em thì hết sữa cũng hơi sớm nên em bổ sung sữa này cho bé để bé khỏe hơn. Trộm vía bé cũng hợp sữa, ai cũng kêu nhìn roi roi người vậy mà khỏe phết, hết chạy bên này lại nhảy bên kia, không bao giờ ngồi yên cả.

Trên đây là một vài kinh nghiệm của em để nuôi con khỏe hơn, có sức đề kháng tốt hơn, hạn chế bệnh vặt linh tinh trong mùa hè. Các mẹ có thêm kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ cho em và cả nhà biết với nha.
    Bé nhà mình có lẽ do sức đề kháng kém nên không riêng gì ngày hè mà các mùa khác bé vẫn thường bị ốm vặt suốt. Mình đã dùng nhiều cách để chăm sóc con nhưng không ăn thua. Mong các mẹ chia sẻ thêm bí quyết cho bé hạn chế ốm vặt, nhanh nhẹn, khỏe mạnh với ạ.
    • 299 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết

Sản phẩm sữa NAN Supreme 3 dành cho bé mấy tuổi uống được vậy các mẹ? Cu nhà mình hơn tuổi không biết dùng được không nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 245 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sản phẩm sữa NAN Supreme 3 dành cho bé mấy tuổi uống được vậy các mẹ? Cu nhà mình hơn tuổi không biết dùng được không nhỉ?
    Mẹ nó ơi sản phẩm NAN SUPREME 3 được dùng cho bé từ 2 đến 6 tuổi mẹ nhé . Bé nhà bạn mới hơn 1 tuổi thì không nên cho uống sản phẩm này. Theo mình con dưới 2 tuổi mà mẹ có đủ sữa cho bé bú thì mẹ nên cho con bú mẹ hoàn toàn để con có sức đề kháng tốt hơn ạ.
    • 230 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo cách nuôi con dân gian cũng như khoa học đã chứng minh thì mẹ nên cho bé bú sữa mẹ càng nhiều càng tốt, ít nhất là trong 6 tháng đầu đời và kéo dài đến khi bé được 2 tuổi hoặc lâu hơn để bé có sức đề kháng tốt hơn. Nhưng nếu như mẹ không có sữa hoặc bé sau 2 tuổi, mẹ có thể bổ sung bộ đôi HMO và lợi khuẩn Bifidus BL thông qua sản phẩm dinh dưỡng khác. Điển hình là sữa NAN Supreme 3 dành cho bé 2 - 6 tuổi để bé phát triển một cách toàn diện.
    • 403 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuunhim1 Xem bài viết
    Bé nhà mình có lẽ do sức đề kháng kém nên không riêng gì ngày hè mà các mùa khác bé vẫn thường bị ốm vặt suốt. Mình đã dùng nhiều cách để chăm sóc con nhưng không ăn thua. Mong các mẹ chia sẻ thêm bí quyết cho bé hạn chế ốm vặt, nhanh nhẹn, khỏe mạnh với ạ.
    Bé nhà bạn hay bị ốm vặt thì quả là vất vả, con mệt mà cả nhà cũng mệt theo và rất lo lắng vì vậy theo mình bạn nên cho bé ăn uống đúng cách và hợp lý: Đảm bảo trẻ được cung cấp đầy đủ các chất đạm, đường, chất béo, vitamin và khoáng chất mỗi ngày thông qua các loại rau củ quả, trái cây, thịt, cá, trứng, sữa... Tốt nhất, mẹ nên cho con ăn 2-3 loại rau và bổ sung 1-2 loại quả mỗi ngày. Động viên bé thường xuyên vận động, chạy nhảy: Không những giúp bé có cảm giác thèm ăn, cơ thể hấp thu tốt dưỡng chất mà đây còn là cách giúp con tăng cường sức đề kháng, khỏe mạnh từ bên trong bạn nhé. Chúc con có 1 sức khỏe vượt trội.
    • 403 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivifg Xem bài viết
    Cảm ơn chủ top đã chia sẽ bài viết thật hữu ích, từ nay mình đã biết mình nên làm gì để bé con hạn chế ốm vặt. Dạo này thời tiết khắc nghiệt quá nhiều hôm nắng nóng lên tới 43-44 độ nên bọn trẻ cứ bệnh suốt làm mẹ lo lắng quá.
    Trời nắng nóng kiểu này thì người lớn còn đổ bệnh nữa chứ huống hồ gì là trẻ nhỏ, mà nhất là các bé có sức đề kháng kém. Nhà mình được cái cũng may mắn là cu con ăn uống, ngủ nghỉ, chơi bời vận động tốt nên cũng hạn chế được phần nào ốm đau vặt vãnh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 251 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sản phẩm sữa NAN Supreme 3 dành cho trẻ từ 2 đến 6 tuổi . Ngoài bộ đôi HMO và lợi khuẩn Bifidus BL, sản phẩm còn cung cấp dưỡng chất gì khác cho trẻ không các mẹ WTT nhà mình ?
    • 132 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuunhim1 Xem bài viết
    Sản phẩm sữa NAN Supreme 3 dành cho trẻ từ 2 đến 6 tuổi . Ngoài bộ đôi HMO và lợi khuẩn Bifidus BL, sản phẩm còn cung cấp dưỡng chất gì khác cho trẻ không các mẹ WTT nhà mình ?
    Ngoài bộ đôi HMO và lợi khuẩn Bifidus BL, Sữa NAN Supreme 3 còn bổ sung đạm giúp bé dễ tiêu hóa nữa đấy ạ.
    • 3,997 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thực sự đồng cảm với chủ top, dạo này HN chuyển hè thời tiết nóng 40 độ, điều hòa bật lạnh trẻ con nhà mình ốm bệnh hoài. Đọc bài viết của top viết giờ mình biết nên làm gì để con hạn chế ốm vặt rồi nè.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 499 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ui bé nhà em thì không riêng gì ngày hè, quanh năm 4 mùa tháng nào cũng ốm vặt, đi gặp BS lại uống kháng sinh còi hết cả người ấy.
    • 3,997 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuytom Xem bài viết
    ui bé nhà em thì không riêng gì ngày hè, quanh năm 4 mùa tháng nào cũng ốm vặt, đi gặp BS lại uống kháng sinh còi hết cả người ấy.
    Nhất là mùa hè mom ạ, trẻ dễ bị nhiễm bệnh như tiêu chảy, tay chân miệng, sởi, thủy đậu, sốt xuất huyết...Các mẹ có con nhỏ cần cẩn thận phòng bệnh hơn chữa bệnh.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 499 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Nhất là mùa hè mom ạ, trẻ dễ bị nhiễm bệnh như tiêu chảy, tay chân miệng, sởi, thủy đậu, sốt xuất huyết...Các mẹ có con nhỏ cần cẩn thận phòng bệnh hơn chữa bệnh.
    Em cũng thấy rằng thường mùa hè bệnh nhiều hơn mùa đông, gần nhà em có cháu mới bị lên sởi, may em tiêm phòng đầy đủ cho con nên con không bị lây.
    • 3,997 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuytom Xem bài viết
    Em cũng thấy rằng thường mùa hè bệnh nhiều hơn mùa đông, gần nhà em có cháu mới bị lên sởi, may em tiêm phòng đầy đủ cho con nên con không bị lây.
    Mùa hè thời tiết nắng nóng trẻ nô đùa mồ hôi ra nhiều khiến cơ thể mất nước. Vì thế mom nên cho con uống đủ nước và vui chơi ở nơi có bóng mát, ra ngoài thì nhớ đội mũ che chắn cẩn thận để tránh say nắng.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    • 485 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Mùa hè thời tiết nắng nóng trẻ nô đùa mồ hôi ra nhiều khiến cơ thể mất nước. Vì thế mom nên cho con uống đủ nước và vui chơi ở nơi có bóng mát, ra ngoài thì nhớ đội mũ che chắn cẩn thận để tránh say nắng.
    Thêm nữa mẹ nên cho bé ăn uống đúng cách và hợp lý, phải đảm bảo trong bữa ăn có đầy đủ các chất đạm, đường, chất béo, vitamin và khoáng chất mỗi ngày thông qua các loại rau củ quả, trái cây, thịt, cá, trứng, sữa... Tốt nhất, mẹ nên cho con ăn 2-3 loại rau và bổ sung 1-2 loại quả mỗi ngày.
    • 123 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các cách phòng bệnh của chủ top viết khá đầy đủ, em xin được nói thêm là các mẹ nên cho bé thường xuyên vận động, chạy nhảy: Không những giúp bé có cảm giác thèm ăn, cơ thể hấp thu tốt dưỡng chất mà đây còn là cách giúp con tăng cường sức đề kháng, khỏe mạnh từ bên trong.
    • 123 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenvienkhanh Xem bài viết
    Trời nắng nóng kiểu này thì người lớn còn đổ bệnh nữa chứ huống hồ gì là trẻ nhỏ, mà nhất là các bé có sức đề kháng kém. Nhà mình được cái cũng may mắn là cu con ăn uống, ngủ nghỉ, chơi bời vận động tốt nên cũng hạn chế được phần nào ốm đau vặt vãnh
    Chính xác khi trẻ vận động nhiều, cơ thể sẽ khỏe mạnh đề kháng tốt là không bị ốm bệnh như trẻ lười vận động.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4